Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo popote ulipo, unakukaribisha jina langu Harizon Kamau na mimi ni BMJ Muridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri ya leo, msikilizaji, ikiwa ni Jumatano tarehe 27 mwezi wa Mei mwaka elfu mbili na ishirini. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu www vo Andamana nasi hadi mwisho kwenye matangazo yetu hivi leo. Ni afueni kwa madereva wa malori ya mizigo ya mwendo mrefu kutoka Tanzania wanaosifu juhudi za viongozi wa kieneo za kumaliza migogoro iliyokuwa ikishuhudiwa kwenye mpaka. Je, wao pamoja na washikadau wengine kutoka sekta hiyo ya uchukuzi wanasemaje? hiyo uh, hatua ilivyofikiwa Tanzania na Kenya kwa kweli, si tunashukuru sana, na tukizingatia Tanzania na Kenya tuna umoja na tuna undugu watoka zamani. Na katika jukwaa la vijana hivi leo utasikia namna wanawake walivyojikakamua kufanya kazi ya udj katika eneo la Afrika Mashariki. Licha ya shughuli hiyo kudhaniwa kwamba ni ya wanaume tu, baadhi ya wanawake walioamua kuwa madijei wanatoa ushauri upi? unapoonyesha sasa mimi ni nani na hii kazi yangu, unaifanya kwa kwa moyo gani na kwa nguvu gani, mwisho anaelewa. Unakuta mtu anakuambia kabisa, nah, nilikuwa sijafikiria kutokana na ulivyovaa hivyo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Bnj Mridhi. Nam, taarifa za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari, msikilizaji, ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Burundi Agaton Gwasa ambaye alitangazwa kama aliyechukua nafasi ya pili katika uchaguzi wa urais uliofanyika Jumatano wiki iliyopita anatarajiwa kuwasilisha hoja ya kupinga matokeo hayo mahakamani hivi leo. Wasa amesema anayakataa matokeo hayo na kudai uchaguzi huo uligubikwa na dosari kadhaa ukiwemo wizi wa kura. Tume ya uchaguzi nchini Burundi ilimtangaza Evariste Ndayishimiye kutoka chama tawala cha CNDD FDD, ambaye ni mshirika wa muda mrefu wa rais wa sasa Pierre Nkurunziza, kama mshindi akipata asilimia sitini na nane nukta saba mbili ya kura zote zilizopigwa, huku Agaton Rwasa wa chama cha CNL akipata asilimia ishirini na nne nukta moja tisa ya kura zote. Kwa mujibu wa sheria za Burundi, Rwasa ana hadi saa 48 baada ya matokeo kutangazwa kuwasilisha pingamizi lake. Rwasa aidha alidai kwamba wafuasi wa chama chake walizuiliwa kushiriki katika uchaguzi huo huku baadhi wakifukuzwa kutoka kwa vituo vya kupigia kura. Kanisa Katoliki katika nchi hiyo hiyo jana iliandikia barua tume ya uchaguzi ikieleza kutoridhika kwake na uchaguzi huo. Hata hivyo, wafuasi wa Ndaishi Mie pamoja na maafisa wa serikali wanashikilia kwamba uchaguzi huo ulikuwa wa haki na huru wachambuzi wanasema kwamba iwapo Ndaishimie atatawala nchi hiyo utakuwa ni mwendelezo wa utawala wa rais wa sasa Pierre Ngurunziza ambaye ameongoza nchi hiyo tangu mwaka wa elfu mbili na tano, uongozi wake ukigubikwa na utata mara kwa mara. Serikali ya Tanzania jana ilimuita afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye ubalozi wa Marekani nchini humo na kumtaka atoe ufafanuzi wa baadhi ya taarifa ambazo ubalozi huo umekuwa ukitoa. Kaimu balozi wa Marekani Inmi Peterson alikutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki kanali Wilbert Ibuge kwenye ofisi ndogo ya wizara jijini Dar es Salaam. Katika mazungumzo hayo, Ibuge alieleza kile alichokiita masikitiko kutokana na namna ambavyo ubalozi huo umekuwa ukitoa taarifa mbalimbali za ushauri wa kiusafiri likiwemo suala la namna Tanzania inavyoshughulikia ugonjwa wa COVID-19. Ibuge alizitaja taarifa zilizotolewa na ubalozi huo ambazo alisema zilionekana kukusudia kutoa tahadhari kwa raia wa Marekani waliopo nchini na wanaotarajia kusafiri hadi Tanzania, kuwa jiji la Dar es Salaam si salama kutokana na kuwepo idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID-19. Tahadhari hizo pia zimeendelea kudai kwamba hospitali nyingi jijini Dar es Salaam zimefurika wagonjwa wa korona. Utawala wa Rais John Magufuli umekuwa ukishutumiwa kwa jinsi unavyoshughulikia suala la kukabiliana na maambukizi ya korona. Baadhi ya wanasiasa wa, wa upinzani nchini humo pia wamemkosoa wa rais huyo kwa kile walichokiita kutotoa takwimu za kweli za wale walioambukizwa au kufa kutokana na ugonjwa huo. Hata hivyo, mara kwa mara, Rais Magufuli amenukuliwa akisema kwamba idadi ya maambukizi imepungua kwa kiasi kikubwa nchini humo na shirika la afya duniani WHO jana Jumanne liliahidi kutoa taarifa kuhusu dawa ya hydroxychloroquine kufikia katikati ya mwezi Juni baada ya maswali kuibuka kuhusu ubora wa dawa hiyo ya malaria katika kuwatibu wagonjwa wa covid-19, kama anavyoarifu mwenzangu Harrison Kamau. Baadhi ya viongozi akiwemo rais wa Marekani Donald Trump Bakuwa kidai kuwa hydroxychloroquine inatibu maradhi ya korona, lakini WHO imepinga madai hayo baada ya jarida la masuala ya kimatibabu ya The Lancet kuripoti kuwa idadi ya vifo imeongezeka miongoni mwa wagonjwa wa covid-19 wanaotumia dawa hiyo. WHO, kufuatia ripoti hiyo, imesema kuwa ripoti kamili kuhusu dawa hiyo itatolewa kufikia katikati mwa mwezi Juni baada ya kukamilika kwa ukusanyaji wa ushahidi pamoja na utafiti. Hata hivyo, WHO imesema kuwa wale ambao tayari wameanza kutumia dawa hiyo kwenye utafiti unaoendelea wanahitaji kumaliza dosi iliyopendekezwa. Kuna baadhi ya makampuni ya kutengeneza dawa kama vile ile ya Uswizi ya Novartis ambayo inafanya utafiti kwa wagonjwa 440 wa corona. Makampuni ya Novartis na Sanofi yameahidi mamilioni ya dawa za hydroxychloroquine kwa ajili ya utafiti ambao pia hutumika kwenye matibabu ya rheumatoid arthritis na lupus. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba kundi la kigaidi la Alshababu limedai kutekeleza shambulizi la jana huko nchini Somalia, lililopelekea vifo vya maafisa wanane wa jeshi la nchi hiyo. Wanajeshi hao waliuawa kufuatia mlipuko wa bomu la kujitengenezea lililogonga gari walimokuwa karibu na kijiji cha gololi takriban kilomita 40 kaskazini mwa mji mkuu wa Mogadishu. Afisa mmoja wa mwandamizi wa jeshi la Somalia ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wengine wawili walijeruhiwa na mmoja yuko katika hali mahututi gari lao lilikuwa kwenye msafara wa magari ya jeshi yaliyokuwa yakitoka mji wa kamilo kuelekea balad wakati shambulizi hilo lilipotokea kamanda wa jeshi la kitaifa la somalia na kamanda wa jeshi la ardhini wa nchi hiyo hawakupokea simu zao walipopigiwa na sauti amerika kutaka kupata maelezo ya kina zaidi na serikali ya Uganda ilitangaza hiyo jana kwamba idadi ya maambukizi ya virusi vya korona imepanda na kufikia mia mbili na hamsini na tatu. Hii ni kufuatia ongezeko la visa thelathini na moja vilivyoripotiwa jana Jumanne. Kati ya visa hivyo vipya ishirini na vitatu ni watu ambao waliingia nchini kutoka nchi jirani. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba madereva ishirini wa malori ya mizigo 16 raia wa Tanzania na wane raia wa Kenya walirejeshwa nchini mwao baada ya kugunduliwa kuwa na virusi vya korona kwenye mipaka ya Kenya na Uganda, na Tanzania na Uganda. Idadi ya madereva ambao wamekatazwa kuingia nchini Uganda au wamerudishwa nchini mwao kufikia hii leo ni 270. Takwimu za wizara ya afya ya Uganda zinaonyesha kwamba tangu tarehe ishirini na moja mwezi Machi, ambapo kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona kiliripotiwa, watu sitini na tisa wamepona kutokana na ugonjwa huo. Katika nchi jirani ya Kenya, visa sitini na viwili zaidi vya maambukizi viliripotiwa hapo jana na kuifanya idadi ya wote walioambukizwa kufikia sasa kuwa ni 1348 wengi wao wakitokea jimbo la Nairobi ambalo limetajwa kama kitovu cha ugonjwa huo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba siku chache tu baada ya Kenya na Tanzania kukubaliana kumaliza mgogoro wa madereva uliokuwa unafukuta katika mpaka wa Namanga, wamiliki wa malori ya mizigo wamezungumzia walivyopokea mwafaka wa mgogoro huo, na wameomba wenzao wa nchi jirani kutoa ushirikiano wa kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa. Asiraji Mvungi anatupasha zaidi akiwa Arusha, Tanzania. Baada ya maamuzi hayo, kwa sasa changamoto zilizokuwa zinawakabili madereva ikiwemo ya kukaa mpakani kwa muda mrefu imeanza kupungua, hatua ambayo imepokelewa kwa matumaini makubwa na wamiliki wa malori wa Tanzania. Akizungumzia hatua hiyo, baadhi ya wamiliki hao wa malori wamesema maamuzi hayo yana tija kubwa kiuchumi kwao wenyewe na kwa nchi za jumuiya ya Afrika kwa ujumla. Ha, hiyo hatua ilivyofikiwa Tanzania na Kenya kwa kweli si tunashukuru sana, na tukizingatia Tanzania na Kenya tuna umoja na tuna undugu watoka zamani. Kwa hii swala la kwamba madereva sasa wapimwe eh, kabla hawajaenda safari tumeona ni njia rahisi ya kuwafanya madereva wetu wa waendelee kuwa na moyo na kazi, na hawatakuwa na mateso yoyote. Kwanza wakishapimwa, wakishapata majibu yao, wakitoka wa parusha, Arusha wa wataenda straight na watapita pia wamewashukuru marais wa nchi hizo akiwemo dr John Magufuli wa Tanzania kwa jitihada wanazofanya kuhakikisha kuwa, kuwa shughuli za kiuchumi zinaendelea lakini pia tahadhari zinaendelea kuchukuliwa. Kwa majina mi naitwa amati sing dilon ambaye ni mkurugenzi wa kampuni ya Sandvik. kwa kweli tunamshukuru sana mheshimiwa rais wetu ambaye ameweza kututatulia hili tatizo. Mimi naweza kuwashauri wasafirishaji wa nchi jirani kwamba wasiwe na hofu na wafanyakazi wetu au madereva wetu na, na, yetu, wa yetu, na wa, wananchi wetu hapa, hapa Tanzania. Sisi tuko salama na tunapendelea kwamba tukae salama na wao, ili pia hatutapendelea kwamba sisi wao wapate matatizo kwa ajili yetu au sisi tupate matatizo kwa ajili yao. Baadhi ya viongozi, akiwemo mkuu wa mkoa wa Arusha ambayo ni makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Bwana Mrisho Gambo, amesema jitihada za utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa zinaendelea kutekelezwa na amewataka wamiliki wa malori kutoa ushirikiano. Ombi langu kwenu nyinyi sasa, wasafirishaji wa, waandaeni madereva mapema, wapachukuliwe sampo, wapimwe, majibu yatoke, waendelee kufanya biashara, na sisi tunataka biashara hii ifanyike, kwa sababu Kenya soko lao kubwa liko Tanzania kwa baadhi ya bidhaa zao, lakini na Tanzania pia soko letu kubwa liko Kenya. Leo kuna watoto wanalima vitunguu, kuna ambao wanauza mahindi, kuna ambao wanapeleka biashara mbalimbali kutoka upande wetu wa Tanzania kupeleka upande wa Kenya. Kwa majina, mimi naitwa Amadi Singh Dilon ambaye ni mkurugenzi wa ya kampuni ya Sandvik. Kwa kweli tunamshukuru sana mheshimiwa rais wetu ambaye ameweza kututatulia hili tatizo mimi naweza kuwashauri wasafirisha wa, wa nchi jirani kwamba wasiwe na hofu na wafanyakazi wetu au madereva wetu na wananchi wetu hapa Tanzania, sisi tuko salama. Asra Jimbungi, Sauti ya Amerika aru. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kwamba makanisa na majumba mengine ya kuabudu nchini humo yatafungua tena milango yao kutoka mwezi ujao wa Juni. Ramafosa ambaye alikuwa akilihutubia taifa moja kwa moja kupitia vyombo vya habari jana Jumanne kuhusu hatua za kulegeza masharti mbalimbali yaliyokuwa yamewekwa awali, alisema janga la korona limekuwa na athari kubwa za kihisia na kisaikolojia kwa wananchi wa Afrika Kusini, na limepelekea wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya maisha ya sasa na ya baadaye. Hata hivyo kila jumba la kuabudu litaruhusiwa kuwakubalia hadi watu hamsini wa kwa wakati mmoja, alisema Ramafosa na kuongeza kwamba masharti ya watu kuweka umbali kati yao ni lazima yaendelee kutekelezwa. Afrika Kusini yenye utajiri mkubwa zaidi wa kiviwanda barani Afrika ilisitisha nyingi ya shughuli zake mwishoni mwa mwezi Machi baada ya serikali kutangaza kanuni mbalimbali mbali za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona ambavyo vimesababisha vifo vya watu 481 kufikia jana, huku idadi ya maambukizi ikifikia takriban 1024. Na serikali ya Kenya imeshutumiwa na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kwamba haijaheshimu uamuzi wa, wa mahakama ya Afrika ya kutetea haki kuhusu hatima ya jamii ndogo itwayo Ogiek inayoishi E katika msitu wa Mau ulio mkubwa zaidi nchini humo na ulio katika bonde la Ufa. Ripoti iliyotolewa jana Jumanne na kundi la wanaharakati wa kutetea haki za jamii hiyo inaeleza kwamba maafisa wa serikali wameendelea kuwanyanyasa na kuwakandamiza wakazi wa msitu huo, licha ya uamuzi wa mwaka 2017 wa mahakama hiyo ambayo ndiyo ya juu zaidi kwenye mfumo wa mahakama za Umoja wa Afrika. Katika uamuzi wake mahakama hiyo ilisema kwamba jamii hiyo ya Ogieki ina haki ya kuendelea kuishi katika msitu huo kwani hayo ndio makao yao ya asili. Hata hivyo, serikali ilikuwa inapinga hoja hiyo ikisema kwamba ni lazima waondolewe ili kuhifadhi mazingira kwa manufaa ya taifa nzima. Jana kundi hilo lilisema kwamba jamii hiyo inaendelea kuhamishwa kwa lazima tangu Kenya kupata uhuru mnamo mwaka 1963. Msitu wa Mau umepungua kiasi cha asilimia 37, kutokana na shughuli mbalimbali za kibinadamu, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa makazi, ukataji ovyo wa miti na kadhalika. Inakadiriwa kwamba jamii ya Ogieki ina takriban watu elfu 45. ni Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Serikali ya Uganda imelegeza tena masharti magumu iliyokuwa amewekwa ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kuanzia jana Jumanne, magari ya watu binafsi yameruhusiwa kuingia katika barabara za miji ya Kampala na hivyo serikali bado inatafakari kuhusu tena usafiri wa umma. Mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kampala, Ignatius Bahizi ambaye ameanza kwa kueleza masharti yaliyopewa watu wenye magari ya kibinafsi. Ni kweli magari ya kibinafsi yameruhusiwa kwenye barabara tena, na siyo katika Kampala peke yake, lakini kwa nchi nzima pia. Hii ni kwa masharti kama kuvaa balokoa au face masks kwa wenyeji wote wa gari, kuchukua zaidi ya watu watatu ikiwa ni pamoja na dereva katika gari moja, na, na wamiliki wote wa magari wanapaswa kuheshimu wakati wa kafyu wa kuanzia saa moja za jioni hadi saa kumi na mbili za nusu za asubuhi. Rais Museveni siku za nyuma aliahidi kuruhusu tena usafiri wa umma baada ya kuhakikisha kwamba Waganda wote wamepata barakoa. Je, lini usafiri wa umma utafunguliwa na lini barakoa kwa wananchi wote wa Uganda zitakuwa zimepatikana, kuruhusu magari ya abiria kuanza tena? Na harakati za watu wanaotumia usafiri wa umma imekuwa ni moja ambayo Waganda wengi wanangojea lakini ukizingatia kuwa njia za usafirishaji huleta mamia ya watu karibu, na kwa hivyo hawawezi kusimamia kutunza umbali wa kijamii. Kuanza tena kwa usafiri wa umma kulikuwa na alama ya kupewa na serikali balokoa au face masks kwa kila raia ambao ni zaidi ya miaka sita, na masks za serikali zinatarajiwa wiki ijayo. Lakini pia usafiri wa umma hautaanza tena katika wilaya ambazo ziko karibu na mipaka na mipaka ya nchi jirani kama Kenya, Tanzania, Congo, uh, Rwanda, Sudani Kusini, uh, kwa sababu uh, serikali inajaribu ina, ina, ina kuzuia raia wa hizo nchi kuingia Uganda, na kwa hivyo eneo ambazo ziko karibu nayo mpaka hazitapata huduma za basi. Hivi karibu, baadhi ya shughuli zilifunguliwa tena wiki kadhaa zilizopita, kama migahawa, garage na maduka ya vipuri eh, lakini watu wa, walitakiwa kuvaa barakoa. Sijui wewe uh, uliopo hapo Kampala unaona kwamba wananchi wanaheshimu amri ya kuvaa barakoa? Ndiyo, wale watu wote ambao walianza tena kazi wanastahili kuvaa barakoa au masks na kwa kweli wanatii maagizo uh, ambayo sasa ni sera ya serikali. Na kutovaa masks uh, kwa mtu yoyote, polisi inaruhusiwa kukamata uh, na watu wengi uh, wanaonekana kama polisi inawarudisha nyuma uh, ikiwa wanatembea bila hizo masks na hata kazi ambazo zinaruhusiwa na watu wasiopungua kumi uh, kama sala au mahojiano ya studio watu wanaonekana wakiwa wanavaa maski. Ignasius Bahizi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kabla hatujaelekea kwa tamati, tuna taarifa moja hapa kutoka Ulaya. Wakati biashara kama za nywele, migahawa pamoja na nyingine zikianza kufungua tena barani Ulaya, changamoto kubwa kwa wamiliki ni hasara kubwa walioipata kutokana na kufungwa kwa zaidi ya miezi miwili kufuatia janga la COVID 19. Wengi wao wanaamini kwamba itachukua muda mrefu kwa hali hiyo ya kawaida kurejea. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Wils Wolvers ni mmiliki wa duka la hususi wa nywele nje ya mji wa The Hag, Uholanzi, kwa miaka kumi na nne sasa. Anasema kuwa tangu tangazo la kufunguliwa tena kwa biashara lilipofanywa amepata wateja elfu moja mia tano waliopiga simu wawekewe nafasi ya kupata huduma. Anasema kuwa yeye na timu yake wanafanya kazi usiku na mchana ili kuhudumia wateja hao. In the units. So imetubidi kuweka vioo kuwagawanya wateja wanapooshwa vichwa na au hata kupakwa rangi kwenye nyele ili kuhakikisha kwamba tunafuata kanuni zilizowekwa za kiafya kuzuia maambukizi. Mwanzoni tungeweza kuwahudumia hadi wateja sita kwa wakati mmoja, lakini sasa tunaweza kuhudumia tu nusu ya idadi hiyo. Hiyo ndo sababu kubwa ya kuwahudumia usiku na mchana. Anafurahia kuwa na wateja wengi hivyo, lakini anatashwishi kwamba wataweza kujikwamua kutokana na hasara kubwa iliyopatikana wakati walipokuwa wamefunga. Anasema kuwa msaada wa kifedha kutoka serikalini ulisaidia wafanyabiashara biashara kulipa mishahara ya wafanyakazi katika kipindi hicho, ingawa yeye alilazimika kutumia fedha zake kugharamia mahitaji mengine kama vile bima na kodi ya nyumba. Kote barani Ulaya maduka pamoja na migahawa zinafunguliwa wakati wateja wengi wakishuhudiwa licha ya kuwa lazima umbali kati ya mtu na mwingine uga uzingatiwe kila mara kwa mujibu wa tahadhari za kiafya zilizoko. Mtafiti kutoka jopo la watunga sera wa Ulaya Bregel, Simon Tagliapetra anasema kuwa licha ya biashara kufunguliwa wateja hawana fedha nyingi za kutumia. New data just Europe. Data mpya iliyotolewa na Benki Kuu ya Ulaya inaonyesha kuwa watu walihifadhi pesa nyingi zaidi katika mwezi wa Machi ikilinganishwa na nyakati zingine, ikiwa na maana kwamba watu wanajiwekea fedha za akiba kutokana na hofu ya kutokea kwa wimbi la pili la maambukizi. Pia wengi wao hawana uhakika wa ajira katika siku za usoni. Biashara ndogo na zile za wastani barani Ulaya ni asilimia 99 tisa au jumla ya milioni 25 ya biashara zote barani humo, wakati zikitoa ajira kwa zaidi ya dhuluthi mbili ya watu wa EU. Biashara hizo ndizo uti wa mgongo wa kiuchumi Ulaya, ingawa pia ndizo zilizo kwenye hatari kubwa zaidi ya kuporomoka iwapo janga kama la covid-19 litatokea. Utafiti uliofanywa na taasisi ya SME United kuhusiana na biashara ndogo barani Ulaya unaonyesha kuwa nusu zilikadiria hasara ya asilimia hamsini ya mapato yake. Idadi hiyo ilifikia hadi asilimia themanini kwenye mataifa yaliyoathirika zaidi kama vile Italy na Uhispania. Katibu wa taasisi hiyo Veronica Willens amesema kuwa wafanyabiashara wengi wamekuwa wabunifu sana wakati huu wa janga, lakini licha ya hilo, wanahitaji msaada wa serikali. EU inaendelea kujadiliana kuhusu mpango wa kukwamua uchumi, iwe ni kupitia mikopo au misaada mingine ya kifedha inayokadiria kutumia zaidi ya dola trilioni mbili. Tayari Ujerumani na Ufaransa wamewasiliana kuhusu mipango yao kwa EU wiki iliyopita. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kwenye jukwaa la vijana. Basi, kazi ya kuchezesha mziki katika sehemu za burudani maarufu kama DJ mara nyingi ni kazi inayofanywa na vijana wa kiume, lakini kazi hiyo vilevile imewavutia wasichana wanaoshindana na wenzao wa kiume katika kutafuta riziki. Miongoni mwao ni Aisha Bakari mwenye umri wa miaka 16 anayefahamika zaidi kama DJ wa hijab. Kwa kuvalia vazi hilo la Kiislamu, ambaye ni dj wa kwanza wa kike na mwenye umri mdogo katika visiwa vya Zanzibar. Kennes Bwire anaangazia kipaji chake na changamoto anazokumbana nazo katika makala ya vijana. Ni kazi inayohitaji ubunifu na uvumilivu wa hali ya juu, kupenda mziki wa kila aina bila kubagua aina ya mziki na kuwa na hisia za kujua anachotaka msikilizaji hata kabla ya kukuambia. Kazi ya kucheza mziki maarufu DJ inahitaji ustadi wa hali ya juu katika kuchanganya nyimbo na kutiririka kwa mtindo wake wa kipekee, vidole vyako vikiwa ndiyo silaha kuu katika kudhihirisha utaalamu wako katika kucheza nyimbo zinazopendwa na wengi. Madoido unayoongeza katika nyimbo unazocheza ndiyo silaha yako katika kuwavutia wateja na kujizolea umaarufu. Mara nyingi wanaofanya kazi ya DJ ni vijana wa kiume, lakini visiwani Zanzibar kuna DJ msichana Aisha Bakari mwenye umri wa miaka kumi na sita anayefahamika kwa kuvaa hijabu hata akiwa kwenye jukwaa na kucheza mziki ambao kwa wengi ni sawa na chakula chenye tamu nyingi kwa afya ya nafsi. Kuvaa hijabu ama kuvaa nguo za stara kwenye kazi ya udj haimaanishi kuwa labda na, yaani, haiendani au ni kitu ambacho sio cha kufanya kwenye kazi ya u DJ, lakini kwa mimi nimezoea kuvaa mavazi yale na nimekuwa nayo hata wazee wangu, maanake wamenifunza kunilea kwenye kwenye mavazi ya stara. Kwa hiyo hata mpaka nachagua kufanya kazi ya DJ, imekuja kama, manake imekuwa tayari ile kitu nacho by nature, japokuwa kuna watu wanaongea kama inakuwa sio vizuri kuvaa kazi ya kuvaa hijabu na na au mavazi yale na uvaa ya heshima wakati ukifanya kazi ya udiji. Lakini kitu kimoja ambacho mie nafikiria ni kwamba kazi yoyote duniani inahitaji heshima. Anacheza kila aina ya mziki, taarab, bongo flavor, afro jaz, miongoni mwa nyingine, kwa wapenzi wa mziki wa rika tofauti, katika hafla tofauti. Anasema anachagua mziki kutokana na muda, rika na hafla, lakini ufanisi wake mkubwa ni kucheza mziki aina ya taarab. Naamini DJ mzuri ni ule DJ ambaye anasikiliza ama anaangalia watu kwa wakati ule wanahitaji nini. Kwa hiyo mimi ni DJ ambaye napiga miziki tofauti tofauti kulingana na sehemu husika na watu husika, kwa sababu saa nyingine unaweza ukaenda sehemu, lakini ukakutana na wageni watupu, wageni ambao kidogo pengine unawezekana kama hawaelewi mziki huu, lakini ukawafanya kuwapigia mziki ambao wataelewa lakini suala la kuvalia hijabu, vazi linalojulikana kuwa vazi la dini, huzua maswali mengi, hasa anapofanya kazi katika sehemu za starehe maarufu kama klabu, ambapo wanaofurahia kazi yake wanakuwa wamevalia tofauti sana. Kwake mavazi haihusu kazi, ili mradi ni kazi yenye heshima. Baadhi ya washauri wa dini na hata watu wa kawaida wanamfuata kumkosoa kwa kutumia vazi la hijabu anapofanya kazi yake ya DJ. Baadhi ya watu ambao kidogo taaluma ya huu uh, utandawazi, wanahisi ni kitu kimoja cha tofauti sana. Wanahisi ni kwa nini amevalia hivi na kwa nini yupo hapa. Unakuta unaweza saa nyingine umeenda kwenye klabu, lakini umevaa yale mavazi yako ya heshima. Sasa sasa mtu anakuwa ah, ilikuwaje sasa? Anapata kwa kushangaa, anajiuliza maswali mengi mwenyewe binafsi lakini mwisho wa siku hivyo vitu vyote haviingii kwenye kazi. Watu tu mwisho unatakiwa wafanye wapende kazi yako. Kwa vijana wenzake hasa wa kike, ujumbe ni kwamba hakuna kuchagua cha kufanya, na kwamba anayehangaika kutafuta kitu hawezi kukosa chochote ili mradi ni mwenye bidii na ujasiri. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani nchini Burundi, Agaton Gwasa ambaye alitangazwa kama aliyechukua nafasi ya pili katika uchaguzi wa urais uliofanyika Jumatano wiki iliyopita anatarajiwa kuwasilisha hoja ya kupinga matokeo hayo mahakamani hivi leo. Serikali ya Tanzania jana ilimuita afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye ubalozi wa Marekani nchini humo na kumtaka atoe ufafanuzi wa baadhi ya taarifa ambazo ubalozi huo umekuwa ukitoa na shirika la afya duniani WHO jana Jumanne liliahidi kutoa taarifa kuhusu dawa ya hydroxychloroquine kufikia katikati ya mwezi Juni baada ya maswali kuibuka kuhusu ubora wa dawa hiyo ya malaria katika kuwatibu wagonjwa wa COVID-19. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, producer Cidi Chubahiro, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia siku njema popote ulipo.