Kucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo, popote ulipo, unayekukaribisha jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji, alfajiri ya leo ikiwa ni Jumanne tarehe 26 mwezi Mei mwaka wa 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Andamana nasi hadi mwisho kwenye matangazo yetu hivi leo. Baada ya mgombea wa chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD Evarist Daishimie kuibuka mshindi kwenye uchaguzi mkuu uliomalizika, baadhi ya viongozi wa upinzani walalamikia matokeo hayo. Na katika habari nyingine, wakazi wa mtaa wa Isili jijini Nairobi wasema kwamba sikukuu ya Idi ya mwaka huu imekuwa tofauti kabisa katika historia kutokana na kufungwa kwa shughuli za kawaida pamoja na kupigwa marufuku kwa mikusanyiko ya watu. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu BMJ Muridhi. moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba kenya inaendelea kuongoza kwa idadi ya maambukizi ya korona katika eneo la maziwa makuu baada ya wizara ya afya hapo jana kuripoti visa vipya 72 na, na kupelekea idadi hiyo sasa kufikia 1286 takwimu hizo zinaonyesha kwamba kufikia hiyo jana watu 52 walikuwa wamekufa kutokana na ugonjwa huo huku 402 wakiwa wamepona Kwingineko katika eneo hilo, madereva watano wa malori ya kubeba mizigo kutoka Tanzania walizuiliwa kuingia nchini Uganda baada ya kuthibitishwa kwamba walikuwa na virusi vya korona. Madereva hao walikuwa kati ya watu 655 ambao walifanyiwa vipimo kwenye mpaka kati ya Tanzania na Uganda, kwa mujibu wa gazeti la The Monitor la Uganda. Serikali ya Uganda imeanzisha mfumo mpya wa kuhakikisha kwamba madereva wote wasio raia wa, wa nchi hiyo wanakaguliwa kwenye mipaka na nchi jirani na iwapo wanapatikana na virusi vya korona hawaruhusiwi kuingia nchini. Hata hivyo, madereva ambao ni raia wa Uganda wanaruhusiwa kuvuka mpaka na kuanza kupata huduma za kitabibu. Visa vya maambukizi ya korona nchini Uganda viliongezeka jana Jumaapili na kufikia mia mbili na kumi na mbili, kwa mujibu wa wizara ya afya. Wakati huo huo, serikali ilitangaza kwamba zaidi ya watu elfu moja na mia tano wamewekwa karantini ndani ya vituo mbalimbali mbali nchini humo. Madereva kwenye mpaka wa Kenya na Uganda wameendelea kulalamikia kasi ya upimaji wa virusi hivyo na ukaguzi unaofanyiwa kwenye vituo vya mpakani, wakisema kwamba hali hiyo inachangia msongamano mkubwa unaoendelea kushuhudiwa kwenye vituo hivyo, huku foleni za malori zikiendelea kurefuka. Serikali ya Madagaskar imetangaza kwamba itawatuma wanajeshi wake wakiandamana na wahudumu wa afya kwenye mji wa mashariki wa Toamasina baada ya miili kadhaa ya watu kupatikana mitaani na ambako watu wawili wameripotiwa kufa kutokana na ugonjwa wa korona. Jana Jumapili, baraza la mawaziri la Madagaskar lilifanya kikao cha dharura kujadili hali ilivyo katika mji huo ambao ni wa pili kwa ukubwa katika kisiwa hicho. Madagascar imeripoti visa 527 kufikia sasa vya maambukizi na vifo viwili, vyote vikitokea kwenye mji huo wa Toamasina. Serikali sasa imesema itatuma wanajeshi 150. Wakati huo huo, baraza la mawaziri lilitangaza kuanzishwa kwa uchunguzi kuhusu ni nini kilichosababisha kifo cha daktari mmoja ambaye mwili wake ulipatikana ukining'inia ndani ya chumba chake siku ya Jumaapili. Taarifa ilieleza kwamba daktari huyo alikuwa ameambukizwa ugonjwa wa COVID-19. Na maelfu ya watoto waliokuwa wamevalia barakoa jana Jumatatu wamerudi tena shuleni nchini Ivory Coast kwa mara ya kwanza baada ya kubaki nyumbani kwa zaidi ya miezi miwili kutokana na kuzuka kwa janga la virusi vya corona. Taifa hilo ndilo la kwanza kuchukua hatua hiyo kwenye eneo la Afrika Magharibi kama anavyoeleza mwenzangu Harison Kamau. Hatua hiyo imechukuliwa wakati kukiwa na maambukizi ya covid 19 yaliyoripotiwa Ivory Coast kufikia sasa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Serikali ya Ivory Coast inaamini kuwa shule zinaweza kufunguliwa tena kwa kuzingatia kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi. Kwenye kitongoji Ta Ajane kilichoko mji mkuu Abidjan, wanafunzi waliokuwa wamebeba mikoba yao kwanza walinawa mikono kabla ya kuingia darasani chini ya uangalizi wa walimu, na mara baada ya kuingia ndani waliketi kila mmoja kwenye deski lake. Huenda mataifa jirani yakaangalia kwa karibu hatua ya Ivory Coast wakati kukiwa na hofu ya ongezeko la maambukizi. Msemaji wa wizara ya elimu ya taifa hilo ameambia Reuters kwamba wametathmini kwa kina kuhusu hatua hiyo na kwamba watahakikisha kuwa kanuni zote zinafuatwa. Kufunguliwa kwa shule nchini humo kuna maana pia kuwa maelfu ya wanafunzi wa shule za bweni ni lazima wapewe usafiri wa kurudi shule kwa njia isiyo na misongamano. Hata hivyo, miongoni mwa wakazi na hasa wazazi nchini humo wameelezea wasiwasi wao kutokana na hatua hiyo licha ya kuwa na umuhimu wa wanafunzi wao kuendelea na masomo. Haya najiri huku baadhi ya nchi zingine barani Afrika zikitangaza mipango mbalimbali mbali ya kulegeza kanuni zilizowekwa kama hatua ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres jana alitoa wito kwa nchi za Afrika ambazo zinatarajiwa kuwa na chaguzi nyakati hizi za janga la ugonjwa wa korona zihakikisha kwamba kuna demokrasia na utulivu. Katika hotuba yake ya maadhimisho ya siku ya Afrika, Guterres alisema kwamba kuna haja ya wanasiasa kufanya mazungumzo jumuishi na endelevu ya kisiasa na kuondoa mvutano katika maswala ya uchaguzi na hivyo kutekeleza kanuni za demokrasia. Guterres alisema anatambua kwamba takriban nchi ishirini za Afrika zimepanga kwa njia moja au nyingine kufanya uchaguzi mwaka huu, na baadhi zikiwa na mipango ya kuahirisha uchaguzi wao. Katibu huyo mkuu pia alisisitiza kwa mara nyingine wito ambao amekuwa akitoa mara kwa mara wa kusitisha mapigano ili kukabili janga la COVID-19, Akipongeza mataifa ambayo alisema tayari yameitikia wito huo, alisema vikundi vilivyojihami nchini Kamerun, Sudani kusini na Sudan vimeitikia na kutangaza sitisho la mapigano kuhusu ugonjwa wa COVID-19. Guteresh alisema kwamba ni masikitiko makubwa kuwa maadhimisho ya siku ya Afrika yamekuja wakati wa mapambano na janga la ugonjwa huo. Hata hivyo Guterres alipongeza nchi za Afrika kwa kile alichokiita kuonyesha uongozi wa kipekee na uratibu dhidi ya korona. Hafla za maadhimisho sikuku ya sikukuu ya kuwaenzi wa Marekani waliopoteza maisha yao wakihudumu kama wanajeshi maarufu Memorial Day zilifanyika kimya kimya hiyo jana katika sehemu mbali mbali hapa Marekani. Maadhimisho hayo ambayo kwa kawaida huwa yanahusisha gwaride kubwa, sherehe mm -hmm. na kutembelea makaburi mbalimbali mbali ya wanajeshi mwaka huu yalijiri huku Marekani ikikabiliana na janga la korona, ugonjwa ambao umetajwa kama uliopelekea vifo vya Wamarekani wengi zaidi kuliko vilivyotokea wakati wa vita vya Korea na vile vya Vietnam. Kufikia jana Jumaatatu, karibu Wamarekani 99,000 walikuwa wamepoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo. Rais Donald Trump akiandamana na mkewe Melania Trump, makamu wa rais Mike Pence na mkewe pamoja na waziri wa ulinzi Mark Esper waliongoza hafula fupi na kuweka shada la maua kwenye makaburi ya wanajeshi ya Arlington, jimbo la Virginia, nje kidogo ya mji mkuu wa Marekani, Washington DC. <mulia> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baadhi ya wanasiasa nchini Burundi wameridhishwa na matokeo ya uchaguzi mkuu uliomalizika, ambao mgombea wa chama tawala cha CNDD FDD Evarist Daishimie aliibuka mshindi. Hata hivyo kuna baadhi kutoka vyama vya upinzani ambao hawakubaliani na matokeo hayo, wakati wakidai kulikuwa na wizi wa kura. Mwenzetu Mariva Ney hicho Burundi anatuarifu zaidi akiwa Kigali, Rwanda. Maoni tofauti yametolewa na wanasiasa wa Burundi muda mfupi baada ya tume huru ya uchaguzi kufahamisha hadharani matokeo ya muda ya uchaguzi mkuu wa tarehe 20 Mei. Mgombea wa chama tawala CNDD FDD Varist Ndayishimiye, aliyetangazwa kama mshindi wa kiti cha urais na zaidi ya asilimia 68 ya sauti za kura, amekiri kuwa ushindi wake ni wa demokrasia na ni wa Warundi wa vyama vyote vya kisiasa ya Barundi bose, ya demokrasi, ushindi huu sio wa chama sende defde de pekee bali ni wa Warundi wote na ni wa demokrasia nchini Burundi, barani Afrika na duniani kote. Tunapongeza vyama vyote vya kisiasa vilivyoshiriki na kufanikisha uchaguzi huo. Ushindi wa sende defde de, ni ushindi wao pia, kwa sababu nitawasikiliza na nitawatendea haki Warundi wote bila upendelevu wowote kwa masilahi ya taifa nzima yomba jumuiya ya kimataifa kuunga mkono Burundi katika hatua hii ya kuridhisha. Chama cha CNDD-FDD kinawataka Warundi wote kudumisha amani na usalama na kushikamana katika tofauti zao za kimaoni wakati huo mpinzani wake mkuu wa chama cha Senel Agaton Gwasa aliyekuja kwenye nafasi ya pili na zaidi ya asilimia 27 ya sauti za kura ametupilia mbali matokeo hayo ya uchaguzi, akituhumu kuwa kulifanyika udanganyifu na wizi wa kura, na ameahidi kuwasilisha madai yake kwenye korti ya kikatiba ya Burundi, na ikiwa hatatendewa haki basi atajielekeza katika mahakama za kikanda na za kimataifa. Kwa upande wake, mgombea wa chama cha upinzani cha UPRONA Gaston Sin dimo aliyepata nafasi ya tatu amempongeza mshindi wa uchaguzi huo Evariste Ndaishimie na amechukua fursa hiyo na kuatolea wito wanasiasa wote wa Burundi washikamane ili kuimarisha amani na usalama. Nachukua na fursa hii na kumpongeza kikamilifu mgombea wa CNDD-FDD Evariste Ndaishimie aliyechaguliwa kuitawala nchi ya Burundi. Tunawashukuru wafuasi wa upona zao za kura. Asiyekubali kushindwa si mshindani. Jambo lingine ni kuwa uchaguzi umemalizika, tujihusishe na maendeleo ya warundi wote, licha ya kwamba ni wafuasi wa vyama tofauti. Burundi inahitaji mchango wao, pasiwi mtu atafanyiwa unyonge, serikali iwe mzazi anayonufaisha wote. Hii, ahumulis, ahumulis. Hayo yakiarifiwa chama cha upinzani cha MSD kilicho uamishoni baada ya kupigwa marufuku nchini Burundi. Katika taarifa yake kimetaja kuwa utawala ujao wa Evariste Ndayishimiye utakuwa kimabavu bila uhalali wowote. Jean-Marie Vianney, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa moja kwa moja kutoka hapa washington dc kuwakumbusha tu ni kuwa matangazo haya yanasikika kupitia radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio nchini kenya 107.5 nairobi 107.8 mombasa coconut 100.9 fm zanzibar baraka fm mombasa kaya fm huko mombasa milimani radio 106 dar es salaam ABM 91.2 FM Dodoma, Tanzania, na vilevile vile raga FM kote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba maafisa wanaolinda pwani ya Libya wamesitisha safari za takriban wahamiaji mia nne waliokuwa wakijaribu kuvuka pwani ya Mediterranean katika kipindi cha siku mbili zilizopita, shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wahamiaji limesema. Hii inaifanya idadi ya watu waliojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean mwezi huu kufikia elfu moja licha ya Libya kufunga mipaka yake ya kimataifa katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya korona. Shirika la IMO limesema kwamba wahamiaji wapatao 317 walirejeshwa nchini Libya Jumapili usiku, huku wengine zaidi ya sabini wakirudishwa majira ya mchana. Shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi UNHCR limesema kwamba watu wawili kati ya wale waliokuwa kwenye boti hizo walifa maji Jumapili usiku. Mapigano yanayoendelea katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, pamoja na janga la korona, ni mbili ya changamoto kubwa zinazoendelea kuwakumba wahamiaji wanaojaribu kuingia Libya wakiwa njiani kuelekea Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean. Na ingawa masoko ya hisa yalikuwa yamefungwa hapa Marekani jana Jumaatatu kuadhimisha sikukuu ya Memorial Day, wawekezaji wanatarajiwa kutazama kwa makini wiki hii mwenendo wa soko la Wall Street huku mvutano kati ya China na Marekani ukiendelea kuongezeka. Lakini pia baadhi ya kanuni za kufungua shughuli katika juhudi za kupambana na maambukizi ya korona zikiendelea kulegezwa kwa taratibu. Marekani imetishia kuiwekea China vikwazo zaidi vya kiuchumi ikipinga mapendekezo ya sheria ambazo zitaendelea kuipa nguvu Beijing dhidi ya Hong Kong. Wachambuzi wanasema iwapo sheria hizo zitapitishwa zitakuwa ni tishio kubwa kwa uhuru wa Hong Kong. Hata hivyo, China imesema mpango huo ni wa kulinda usalama wa taifa na kuitaka jumuiya ya kimataifa, hususan Marekani, kutoingilia kati. Masoko ya Asia yalikuwa na matokeo mchanganyiko, huku lile la Hong Kong la Hang Seng likiripoti kushuka kwa pointi moja na lile la Tokyo Nikkei likiandikisha ongezeko la asilimia mbili ya ununuzi wa hisa. Baadhi ya masoko ya Ulaya pia yalishuhudia ongezeko la biashara. Paris ilipanda kwa asilimia mbili, huku Frankfurt ikiripoti ongezeko la karibu asilimia tatu. Soko la London hata hivyo, liliripoti kupungua kwa biashara. Afrika ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Baadhi ya wabunge katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Kinshasa wanaelezea wasiwasi mkubwa kufuatia ongezeko la visa vya maambukizi ya korona mjini humo, ambako wananchi hawataki kufuata kamwe kanuni kutoka Wizara ya Afya kwa kuvaa barakoa pamoja na kutokaribiana, wakati idadi ya maambukizi kote DRC ikifikia watu 2296 na vifo 77 Astel Mariwika anaripoti zaidi kutoka Goma. Mgombe rwa Claude, mbunge wa Uvira anayekuwa katika bunge la Kinjasa, asema kwamba hali katika mji wa Kinjasa ni ya wasiwasi kufuatia ongezeko la visa vya wagonjwa wa korona. Sisi kama wanabunge tunakuwa na woga, tunakuwa na woga kuona gisi uh, watu wanaendelea kuambukizwa na huo ugonjwa wa korona virus. Vilevile watu hawaheshimu mipango ambayo ilikamatwa na na government ili kuweza kuepusha raia na ugonjwa wa coronavirus. Wananchi wakikaidi amri ya serikali hasa wizara ya afya hapa Kinshasa. Kuna watu wengi ambao mpaka sasa hivi wanafikiria kwamba huo ugonjwa wa korona virusi hauko muji wa Kinshasa, ukiwa na visa elfu mbili na mia moja na sitini idadi kubwa kuliko sehemu nyingine katika muji wa Goma. Shirika la kibinafsi Fondasio Daniel Makasi likisema tatizo kubwa sasa, watoto hawana nafasi katika vyombo vya habari kuzungumza na watoto wenzao kwenye redio na televisheni kuhusu korona. Watoto hawana pesa ya kujinunulia barakoa. Mtoto kwa siku hizi, akikutana barakoa amekuwa barabarani, anakuwa na hiyo haja ya kuyogota, sababu mtoto amejua hatari ya magonjwa na yua, nikivaa barakoa mamaske ndakwa nikijisaidie lakini huyo mtoto sababu redio haimsaidia sana kupata habari, watoto hawapati sana hiyo mafundisho juu hawasikie maradio, ni radio za wababa na za wamama wakubwa yavo. Ilibidi kuwafundisha kamwambia ni hatari, ukakutana barakoa kwenye udongo chini barabarani, usiogote. Njo kazi ya kampeni hii, kuleta redio na televisheni hata na mitandao za kijamii kutumika ajili mtoto apate habari inaomfalia. Huku wanasheria nao wakiomba watoto kusaidiwa wakati huu mgumu. kama mwenzake mtoto anamwambia, ana kama korona inaishi korona iko. Uh, wanahabari wana wanapasha kupatia watoto nafasi kuvyombo vya upashaji wa habari uu wa, wapasha kusemea wenzao watoto kuhusiana na swala hilo. Nimezungumza naye Adelari Minene kutoka Mishapi Voice TV katika muji wa Goma. Ya kweli sisi tuna una kipindi Anu les enfants ni kipindi cha watoto kenye kina kiko anime na journaliste, lakini wanazungumza tu juu ya watoto. Na mwa hiyo kipindi wanazungumza juu ya corona na juu ya mambo mengine yote ya jamii ya hapako Mishapi. Inapita kwenye radio na kwenye television, ile kipindi kiko hapa kabisa. Upande mwingine, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeongeza askari wake katika eneo la Mahagi kufuatia mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa kodeko Jabo skolalo yuko katika mji wa Bunia. Inabaki kuona matokeo yao kwa kazi waweze kuzuia wale wale wanamgambo wa CODECO washambulie tena maji na pia washambulie tena njugu. Malivika, Kumekucha Afrika Goma ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. ya kipindi ni Kumekucha Afrika nikiamini kwamba popote ulipo hali ni sawa. Kumbuka kwamba yote pia waweza ukayafuatilia na mengine mengi kupitia tovuti www voa swahili.com. Jana ikiwa Mei 25 Jumatatu, wananchi wa bara la Afrika walisherehekea miaka 57 tangu kuundwa kwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika, yani OAU, wakati huo ambapo jukumu lake mahususi lilikuwa kufuatilia mikakati ya kuleta ukombozi katika bara hilo. Sherehe hizo zilifanyika sehemu mbalimbali barani humo na mmojawapo ikiwa Nigeria, ambao wananchi, wanasiasa, wasomi na watu mbalimbali walitoa maoni yao wakitathmini kazi siyo tu ya umoja huo ambao ulibadilishwa jina mwaka wa 2002 na kuwa Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atehengbe, anatupasha zaidi. Baadhi ya wananchi na wanahabari ambao walitoa maoni kuhusu maadhimisho ya miaka 47 ya siku ya Afrika, walieleza kutoridhishwa na hali iliyo hivi leo hasa katika masuala kama vile uongozi bora, ukosefu wa miundombinu thabiti na suala la usalama na mbinu za kutafuta ufumbuzi wa migogoro ambaye imezikumba nchi mbalimbali za Afrika. Olu Amadasu, mtaalam wa masuala ya kimataifa anasema, wakati OAU ilipokuwa inafanya shughuli zake, kipaumbele chake kikubwa ilikuwa ni kuhakikisha kuwa mataifa yote ya bara la Afrika yanatoka katika utawala wa kikoloni jambo ambalo limekuwa na mafanikio makubwa. Organization of Africa Unity has achieved its set goals, eradicating vices of colonialism from the continent. Osaze Odenige alikuwa na maoni tofauti, anasema umoja wa Afrika umeshindwa kukidhi mahitaji ya viongozi waliounda umoja huo, umoja wa kuleta umoja, mshikamana, uvunjaji wa haki za binadamu na ufisadi kuanzia ngazi la juu ya uongozi, ambayo umechangia kwa kisasi kikubwa kuharibu maendeleo ya bara zima la Afrika. yalikubaliwa katika juhudi za kusukuma mbele maendeleo ya kiuchumi na kisiasa ya bara hilo, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuna amani ya kudumu. Alieleza kuwa AU imeshindwa kutafuta usuluhu kwa hali ya usalama na mizozo ya silaha inayoendelea kwenye bara la Afrika, na pia katika sekta ya afya kwa upande wa kinamama na watoto, ikiwa ni pamoja na elimu na ukoloni mamboleo ambaye kwa kiasi unachangia katika kurudisha nyuma maendeleo ya nchi yeyote. Ukosefu wa usalama ni suala ambalo linatakiwa kupewa kipaumbele cha juu ili kuleta maendeleo ya kweli barani huu na kuweka mbele maslahi na mahitaji ya Waafrika ikizingatiwa kuwa hilo ni juku jukumu la serikali ku, kutimiza yale ambayo yanaelezwa ni chachu katika mabadiliko ya kweli. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohengwi kwa Sauti ya America, Washington. Popote ulipo, msikilizaji, ni fahari yetu kuendelea kuwa nawe katika matangazo haya takriban dakika thelathini. Naona muda hapa unakimbia, lakini kabla hatujamalizia malizia, basi tuna taarifa hapa kutoka jijini Nairobi, mtaa wa Eastleigh wenye watu wengi wa jamii ya Wasomalia na pia wenye Waislamu wengi uliadhimisha sikukuu ya Eid ul Fitri kwa njia isiyo ya kawaida hapo jana kutokana na hatua ya serikali kuongeza muda wa kutotoka au kuingia huko kwa wiki mbili zaidi, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Baadhi ya wakazi wanasema kwamba hawajawahi kushuhudia sikukuu kama hiyo katika historia, kama anavyoeleza mwandishi wa VOA Muhammed Yusuf katika ripoti inayosomwa hapa na Harison Kamau. Mohamed Osman ambaye ni mkazi wa Isli pamoja na familia yake anasema kuwa sikukuu hiyo haikuwa yenye raha hata kidogo, kutokana na kwamba watu hawakuwa na uhuru wa kutembelea wenzao katika sehemu tofauti za jiji la Nairobi. Osman anasema kuwa yeye na familia yake walisherehekea kwa njia tofauti kabisa. Sisi tulibaki nyumbani tu kwa kuwa hakuna maduka mengi yaliyofunguliwa ya kununua bidhaa kutokana na wingi wa maafisa wa usalama. Hata sisi wafanyabiashara hatukuruhusiwa kutoka nje. Hii sikukuu ya Idi ilikuwa tofauti kabisa kwa sababu hakukuwa na mikusanyiko ya kifamilia. Abdishakur Garawood licha ya kufungua duka lake la kuuza nguo wakati wa sikukuu hiyo anasema kuwa hakupata wateja kamwe. Sijawahi kuona sikukuu kama hii ambapo watu hawaruhusiwi kusherekea pamoja. Watu wanaogopa kutangamana, hawakaribiani, hawasalimiani wala kutembeleana. Sijawahi kushuhudia kitu kama hichi. Serikali ya Kenya ilifunga kitongoji hicho Mei sita baada ya kugundulika kwa kesi 29 za maambukizi ya virusi vya korona katika muda wa siku moja. Hata hivyo, wahudumu wa afya wanaruhusiwa kuingia na kutoka pamoja na watu wanaoleta bidhaa muhimu kama vile chakula. Ili kuzuia maambukizi zaidi, serikali imepiga marufuku mikusanyiko ya kila aina pamoja na kuweka kanuni za kiafya zinazohitajika kufuatwa. Shehe Muhamed Shakul ambaye ni kiongozi wa kidini anasema kuwa virusi hivyo vinaua na kwamba ni muhimu kuzingatia kanuni zilizowekwa. Amesema kuwa hata katika dini ya Kiislamu Mtume Muhamed alishauri watu kuchukua tahadhari wakati wa janga kama hilo sawa na ilivyofanyika miaka mingi iliyopita. Msemaji wa serikali ya Kenya Cyrus Oguna anaeleza umuhimu wa hatua zilizochukuliwa. Lengo ni kudhibiti hali na kuzuia watu kuingia au kutoka kwenye eneo la kueneza maambukizi. Sasa hakuna mtu anayeweza kupeleka maambukizi kwenye maeneo mengine ya jiji. Hatua ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kwenye kitongoji cha Eastleigh zinatarajiwa kumalizika Juni sita kwa mujibu wa ripoti ya serikali. Na kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Kenya inaendelea kuongoza kwa idadi ya maambukizi ya korona katika eneo la maziwa makuu baada ya wizara ya afya hapo jana kuripoti visa vipya sabini na viwili na kupelekea idadi hiyo sasa kufikia 1286. Serikali ya Madagaskar imetangaza kwamba itawatuma wanajeshi wake wakiandamana na wahudumu wa afya kwenye mji wa mashariki wa Toamasina baada ya miili kadhaa ya watu kupatikana mitaani na ambako watu wawili wameripotiwa kufa kutokana na ugonjwa wa korona. Jana Jumapili, baraza la mawaziri la Madagaskar lilifanya kikao cha dharura kujadili hali ilivyo katika mji huo ambao ni wa pili kwa ukubwa katika kisiwa hicho. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres jana alitoa wito kwa nchi za Afrika ambazo zinatarajiwa kuwa na chaguzi nyakati hizi za janga la ugonjwa wa corona zihakikisha kwamba kuna demokrasia na utulivu. Katika hotuba yake ya maadhimisho ya siku ya Afrika, Guteres alisema kwamba kuna haja ya wanasiasa kufanya mazungumzo jumuishi na endelevu ya kisiasa na kuondoa mvutano katika maswala ya uchaguzi na hivyo kutekeleza kanuni za demokrasia. Na maelfu ya watoto waliokuwa wamevalia barakoa jana Jumatatu wamerudi tena shuleni nchini Ivory Coast kwa mara ya kwanza baada ya kubaki nyumbani kwa zaidi ya miezi miwili kutokana na kuzuka kwa janga la virusi vya korona. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, producer CD Chubahiro, jina langu Harison Kamau, nikikutakia siku njema popote ulipo.