Kutoka studio 15 hii ni VOA Express na ujambo. Popote pale ulipo msikilizaji wa idhaa ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi cha VOA Express alhamisi ya leo mimi ni collins livatia dedi nami ni amina chombo ikiwa ni alhamisi safi ya tarehe ishirini na moja mwezi mei mwaka elfu mbili na ishirini ikiwa tumekuandalia mengi katika voa express ikiwa alhamisi yenyewe e, pia huwa ni tbt utapata kibao cha mziki e, cha zamani lakini ndani yake tutakuwa tunapatia e, yale ambayo yanajiri kule katika taifa la burundi baada ya kufanya uchaguzi pale jana na kisha pia tutakuwa tunakufahamisha mengi kuhusu yale yana jiri ulimwenguni kote, kutokana na maambukizi ya kirusi korona. Zaidi yake tutakuwa tunasikia watu wanasemaje katika maoni yao kuhusiana na kufungwa kwa mpaka wa Kenya na Tanzania, japo tayari eh, kuna dalili kwamba, uh, ufafanuzi unapatikana baina ya mataifa hayo mawili. Viongozi wawili wa Kenya na Tanzania wamepata kuzungumza na wametoa masharti kwamba viongozi wadogo wa katika mataifa hayo wakutane, sio naam. Haya, twende moja kwa moja katika habari zetu. Wapige kura nchini Burundi jana Jumatano walishiriki uchaguzi wa kitaifa kuwateua rais mpya wa nchi hiyo, wabunge na maafisa wa halmashauri za miji. Uchaguzi huo unakumbwa na changamoto ya janga la virusi vya korona pamoja na shutuma za unyanyasaji wa wapiga kura. Shughuli ya kuhesabu kura inaendelea na ripoti za awali zinaonyesha Jenerali Evariste Ndaishime, mgombea urais kwa chama tawala cha CNDD FDD anaonekana kuongoza miongoni mwa wagombea wengine wa urais. Tunaungana na Jean Marie hicho Burundi, mwanahabari wetu nchini huko, atufahamishe yanayojiri nchini Burundi. Ikiwa unanipata, karibu, tuelezee nini kinaendelea kwa sasa huko Burundi? E, ndiyo e, baada ya wananchi kuitikia e, uchaguzi hiyo jana, kile ambacho kilichofuatia ni kwamba e, wawakilishi wa tume huru ya uchaguzi walijihusisha bila kukawia na kukusanya sauti za kura, na kile kinachoendelea wakati huu ni kuwa hivi sasa biko panafanyika hesabu eh, za kura na bado haijafahamika, uh, ni nani kwa hakika ni mshindi, licha ya kwamba kuna habari kutoka huku na kule ambazo zimeanza kutajwa kuwa, eh, wafuasi wa chama cha CNDD-FDD wakihisi kwamba mgombea wao ndio ameshinda chaguzi na huku kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii tukiona wafuasi wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL nao wakitaja pia kuwa mgombea wao Agathon Rwasa ameshinda chaguzi. Ndivyo hali ilivyo hadi sasa. Kumekuwa na malalamishi, viongozi wa upinzani wakitishia kususia uchaguzi huo, wakidai kwamba kuna wizi wa kura. Kuna nini inaendelea kuhusiana na hili? E, kile ambacho kinatajwa na baadhi ya wagombea walio e, shiriki katika chaguzi hizo ni kwamba mgombea wa e, kwa e, e, mgombea wa chama cha CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye amewataka wale wote ambao wamekuwa wakitoa shutuma hizo wasubiri matokeo halisi au halali ambayo yatatangazwa na tume huru ya uchaguzi watulie au watulivu kwa kusubiri matokeo hayo. E, lakini mgombea wa chama cha upinzani cha CNL Agathon Rwasa yeye amependekeza wakabidhi Eh, ripoti zote za jinsi sauti za kura zilihesabiwa ili wakihisi kulitokea mauizi wa kura au udanganyifu wowote waweze kwa, kwa kufikisha mashtaka yao kwenye mahakama. Asante sana uh, Ichi Burundi kwa taarifa hiyo, utaendelea kutufahamisha mengi yanayojiri nchini Burundi haswa sana kuhusiana na uchaguzi huu mkuu. Asante. Uchaguzi wa Burundi unaweka hatua moja ya nchi hiyo kusonga mbele kutoka utawala wa miaka 15 wa Rais Pierre Nkurunziza, ambapo kumekuwepo na shutuma za unyanyasaji wa haki za binadamu na uamuzi wake wenye utata wa kutaka kuwania muhula wa tatu, miaka mitano iliyopita, ambao ulichochea nchi hiyo kuingia katika matatizo ya kiuchumi. Haya, vilevile pia wachanganuzi wanautaja kwamba uchaguzi huo huenda ukawa ni mpito wa kidemokrasia wa miaka 58 ya kupatikana kwa uhuru nchini Burundi, taifa ambalo lina watu idadi ya watu milioni 11 peke yake. Tukiachana na hayo, idadi ya maambukizi ya virusi vya korona kote duniani sasa imezidi milioni tano, huku Tanzania na Rwanda wakiafikiana wa kumaliza mgogoro wa madereva magari ya kusafirisha mizigo. Kwa ripoti kamili, tunaungana na Patrick Nduimana akiwa Washington DC. Kabla ya kuanza matangazo haya, idadi ya maambukizi ya Covid 19 ulimwenguni ilikuwa inazidi milioni tano, vifo zaidi ya laki tatu na elfu thelathini vimethibitishwa na wagonjwa zaidi ya milioni mbili wamepona. Kulingana na ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya korona duniani wadomita. Katika kanda ya Afrika mashariki na maziwa makuu, hatimaye Rwanda na Tanzania zimefikia makubaliano ya kumaliza mgogoro wa madereva wa malori yanayosafirisha mizigo, mgogoro uliosababishwa kwa kiasi kikubwa na janga la COVID-19. Kulingana na makubaliano hayo mapya, mizigo yote kutoka Tanzania kuelekea Rwanda itashushwa kwenye vituo viwili vya mpakani ambavyo ni Kianzi na Kagitumba, imesema taarifa ya gazeti la The New Times. Kwa shehena ambazo haziwezi kupakiwa kwenye maeneo ya mpakani yaliyotengwa, kutakuwa ubadilishanaji wa kontena za mizigo kutoka lori moja kuelekea nyingine, na zitasafirishwa hadi kwenye eneo la mwisho ndani ya Rwanda. Kwa shehena ambazo haziwezi kupakuliwa au kusafirishwa na madereva wengine kama vile mafuta ya petrol na bidhaa zinazoweza kuharibika, malori yatapelekwa hadi eneo la mwisho la kufikisha mzigo bila malipo. Madereva wanaruhusiwa kusimama tu kwenye vituo vya kufanyiwa vipimo. Tayari serikali ya Rwanda iliandaa vituo vya kulipia mzigo kwenye mpaka wa Rusumo na Hala ambapo mizigo inaweza kupakiwa. Madereva wa malori kutoka Tanzania watalazwa katika majumba maalum kwa gharama za mfanyabiashara mwenye mzigo majumba hayo yatalindwa ili kulinda madereva na jamii ya eneo hilo kuambukizwa virusi vya korona. Nchini Tanzania, Rais John Pombe Magufuli ametangaza kufunguliwa kwa vyuo vyote nchini humo hapo tarehe moja Juni mwaka huu pamoja na kuruhusu wanafunzi wa kidato cha sita kurudi shuleni kwa ajili ya kujiandaa na mitihani baada ya kujiridhisha na kupungua kwa maambukizi ya korona. Nchini Uganda, idadi ya maambukizi ya korona imefikia 274 baada ya kesi mpya kumi kuripotiwa jana Jumatano. Watu hao waliokutwa wameambukizwa, tisa miongoni mwao ni madereva wa lori na mmoja ni mtu aliyewasiliana na dereva wa lori. Hayo yakiharifiwa, ripoti ya gazeti la Daily Monitor inasema benki ya taifa, Bank of Uganda, imeharifu kuwa kabla ya serikali ya nchi hiyo kutangaza hatua ya kufunga shughuli zote, baadhi ya wawekezaji wa kigeni waliondoa wa mabilioni ya pesa katika benki hiyo na kujielekeza kwenye maeneo salama. Benki hiyo inasema kati ya mwezi Februari na mwanzoni mwa mwezi Machi shilingi bilioni 165 sawa na dola milioni 43 ziliondolewa nchini na wawekezaji hao wa kigeni. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, idadi ya maambukizi imefikia 1835 baada ya visa vipya 104 kuripotiwa hapo jana. Katika taarifa nyingine, Uingereza imeupa Umoja wa Afrika msaada wa dola milioni 26 ili kupambana na janga la COVID-19. Kulingana na ripoti ya gazeti la The East African, pesa hizo zitatumiwa kutoa mafunzo kwa wataalamu wa afya katika nchi wanachama wa Umoja wa Afrika kuweza kukabiliana na ugonjwa wa korona. Shukran sana Patrick Nduimana kwa taarifa hiyo ya maelezo zaidi kuhusiana na maambukizi ya korona. Hivi punde, msikilizaji tutaungana na wenzetu kutupatia habari za dunia. Viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani G7 wanafikiria wazo la rais wa Marekani Donald J. Trump la mkutano wa kutana ana kwa ana, labda mwezi ujao Wakati idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona duniani zikizidi milioni tano, Trump alitoa wazo hilo Jumatano alipoandika katika ukurasa wake wa Twitter akisema kwamba Amerika inarudi kwenye ukuu wake. Washirika wengine pia wanaanza kurudi. Trump alisema itakuwa ni ishara kubwa kwa wote kurudi maisha ya kawaida. Msemaji wa serikali ya Japan, Yoshihide Suga, Alisema leo Alhamisi kuwa kuhudhuria kwa Waziri Shinzo Abe bado kunafikiriwa na kwamba nchi hizo mbili zimekuwa katika mawasiliano ya karibu. Waziri mkuu mpya wa Lesutu Mweketsi Majoro anaanza siku yake ya kwanza kazini hii leo Alhamisi, siku moja baada ya kuapishwa katika ikulu katika mji mkuu wa Maseru. Majoro, waziri wa zamani wa fedha mwenye umri wa miaka 59, alisema lengo lake la haraka ni kuiweka nchi katika usalama wakati huu wa janga la COVID-19 na kushughulikia umasikini na ukosefu wa ajira katika nchi ndogo iliyozungukwa na Afrika ya Kusini. Majoro pia anatarajia kuleta uthabiti kwa Lesotho ambayo imekuwa na vurugu juu ya matatizo ya mtangulizi wake. Majoro anachukua nafasi ya Thomas Tabane mwenye umri wa miaka themanini aliyojiuzulu ghafla Jumanne baada ya miezi kadhaa akipinga shinikizo kutoka kwa serikali ya ushirika ili achia madaraka kwa madai kwamba alihusika katika mauaji ya mke wake wa zamani Lipo Tabani, Lipolelo Tabane mnamo mwaka 2017. Siku kadhaa kabla ya kuapishwa kwake, kujiweka karantini kwa siku 48 nchini Botswana umemalizika usiku wa manane Jumatano baada ya kulegezwa masharti yanayolenga kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi vya korona katika nchi hiyo yenye utajiri wa almasi. Biashara zote na shule sasa zimeruhusiwa kufunguliwa tena chini ya miongozo ya serikali, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa joto la mtu binafsi, matumizi ya barakoa na usafi wa kawaida. Mratibu wa kikosi cha covid-19 nchini humo Dr Kereng Masupu alisema katika mkutano wake wa wanahabari kwamba kutegemeana na mwenendo wa ugonjwa wa korona Kurudi kwenye karantini kuna baki jambo linaloweza kufanyika. Wakati huo huo, watu wanaorudi Botswana wanahitajika kukaa katika karantini ya lazima na marufuku ya wageni wa nje bado iko pale pale. Botswana imethibitisha maambukizi ya 29 ya COVID-19 na kifo kimoja. Na VOA Express kutoka hapa Mombasa. Kipando kifupi cho cha muziki kinatupeleka katika kitengo cha barazani. Amina, leo kuna nini barazani? Leo barazani tunauliza je, unashuhudia unyanyapaa dhidi ya wagonjwa wa korona mahali ulipo? Kumekuwa na mambo mengi sana, watu wakilalamika ukiugua korona mtaani unaotorokwa, una, Kuna watu wataki kufanya biashara na wewe. Tuacha tusikie Wanaafrika Mashariki na Maziwa Makuu wanasema nini? Kwenye simu zetu tuna nani? Tuko naye Paradis Mbebwa Andrew kutoka kule eh, Tanzania. Sisi watu wa vijijini, Mheshimiwa Mtangazaji, mm -hmm. Tunaangalia mtu akitoka kama mkoani mikoa ya mbali akiangalia kutoka Dar es Salaam, akiangalia kutoka hata huku akiwemo, anatoka Iringa, akitoka sehemu mbalimbali, yani mtu ananyanyapaliwa hata kama ametimwa achuvuka mpaka ametimwa, lakini unaangalia hiy <coughs> yes, mm, asiniguse atakuwa na corona. Na nipende kutoa ushuhuda moja kwa moja au mfano ambao ni halisi. Kuna mtu hapa alijaribu kusemwa kwamba hapa kijini kwetu kwamba ana ugonjwa wa corona, lakini kutokana na hizi homa za kawaida za malaria akatimwa, watu wengi walikuwa wanamkimbia, wanasema huyu mmm, mm, na ugonjwa wa COVID 19 naye akasema, jamani, nimepimwa niko vizuri. Wakasema hapana, tuatutaaminike kwamba uko vizuri. Sasa nikawa nasema kumbe apa kwa upande wa kipindi cha corona, kwamba upo tunaonya hapa ndugu zetu, pasipokuwa na uhakika au kusema kwamba tunakuwa tuna ushuhuda kwamba ana ugonjwa huo. Kwa kweli maafisa wa afya wanafanya hamasa zozote, labda dhidi ya hilo, ni jambo ambayo wanalifanyia mwafaka sana. Wanasema kwamba ukisikia mtu anasema, yani kisha wote kusema kama ugonjwa wa corona, jamani mtoeni taarifa mlipote, kwa sababu watu wanaleta uzushi mbalimbali wameweza kama ni kitu cha kuongelea kila muda, ni kitu, kwa sababu mtu baada ya kuchukua tahadhari za kunawa mikono ili anaanza kuongelea upande wa kuona kwenye taa watu wakati yeye, je, watu menyefai atajisikiaje? wa upande wa hasia, wanajitahidi sana sana. Kwa upande wetu wa Tanzania, wani wangarau ani, wanajilinda sana sana, kwa kweli. Ni kushukuru sana Peredaus eh, kwa mchango wako kwenye kipindi chetu cha VOA Express, kitengo cha Barazani. E, asante na shukuru kwa kweli kwa kwa kunikumbuka. Amina, simu ya pili inatupeleka mpaka wapi sasa? Tunasalia nyumbani ama bado tuko nje? Inatupeleka Mombasa, Kenya ambapo tuko na Salma Hemedi. Kulingana na zile takwimu tuko nazo kuna watu ambao hivi sasa wanaishi katika hali mbaya kisaikolojia, juu ya hilo sala la kunyanyapaa. Kuna watu ambao wanaogopa hata kwenda hospitali kwa maradhi mengine yoyote kwa sababu ya hiyo stigma, wacha niite stigma. Kwa saa, kwa vile watu wengi wameona kwa ukiwa na umepelekwa kwa quarantine. mm -hmm. Kwa hiyo masuala ya ona unaporudi, hakuna mtu anataka kujihusisha na wewe. Kuna wengine ambao kuna pengine famili memba mmoja, kama tupeane hii mfano wa mwenye karama, ule mzee aliofariki familia yake nzima imetengwa, hakuna mtu anataka kujihusisha, hakuna watu wanataka kupita karibu na hizo nyumba zao. Vilevile vile pia hakuna mtu anataka hata kuwahusisha kuhusu, kwa masuala yote yale ambayo yanatendeka katika jamii. Kwa hivyo hili swala la unyanyapaa limekathiri sana haswa hasa Mombasa, ndio kwa maana tunaona hata watu wa Old Town, hawako tayari kwenda kupimwa na kujua hali zao kwa kuogopa hiyo shutuma ya unyanyapaa. Wewe ni mwanaharakati wa masuala ya uh, kutetea haki, je kuna nini mnafanya kuliondoa hili? Kile tunachojaribu fanya sisi ni kuzungumza mwanzo na vitengo vyote viwili e, eh, vitengo vya kaunti na national, kulingana na masuala ya na vile wanavyokuja kuchukua wagonjwa, na vilevile pia kaunti kuweza kuleta makansela ili wale watu ambao wanachukuliwa kupelekwa quarantine ama kuwa ni wagonjwa wanaenda kutibiwa waweze kuzungumziwa kisaikolojia, pia waweze kusaidika. Tukushukuru sana Salma Ahmed kwa kupatia mchango wako kwenye swala hili la leo. Asante oh, sana Amina. Umesikia no. ni visa ambavyo vinaripotiwa katika sehemu nyingi sana haswa sana hapa eneo la Old Town kulikotengwa watu nam, watu wanashuhudia unyanyapaa mwingi, na sio tu wale ambao uh, ni wagonjwa wa korona, lakini hata wale wanaohudumia wagonjwa wa korona uh, pia wanapata unyanyapaa. Nilifanya makala ambayo yaliangazia unyanyapaa kwa wale wafanyikazi wa wahudumu wa haya wa afya. Afya, tuangalie uh, jumbe zako kwenye ukurasa wetu wa Facebook hapa nampata Mariam Fabian. Tumemtafuta kwa simu hatu kumpata. Anasema ndiyo unyanyapaa upo, watu wengi wanahisi ugonjwa wa korona hauwezi kupewa msaada na raia kwa kawaida mpaka madaktari pekee. Clinton Kipkosgei anasema ndio unyanyapaa upo kabisa. Mfano, tumeshuhudia watu kutoka miji iliyoripoti visa vya Covid 19 wakibaguliwa. Huyu ni Turbo, Kenya. Valentin Kimbere anasema yuko kule Kongo anasema kunyanyapaa, kwa kweli ugonjwa wa covid umeleta hofu mwingi, kwani tunavyosikia sisi huku vijijini tuliko, ukishikwa ni kifo tu, na vituo vya afya havina uwezo wa kuhudumia wagonjwa kama hawa, na tena vipimo viko mbali na hospitali, ambako nako wakati mmoja wa kupata hii mitambo ya kuzalisha oksijeni haiko. Ako Kongo huyu Valentin Kimbere Nam, kwa kumalizia hapa anapata rafa uh, yake nani huyu eh, nya, Nyangoha Samson akiwa uh, kule Hispania, Kenya hapa, yuko mpaka wa Kenya na Tanzania. Anasema uh, hususan hapa mpakani kunyanyaswa kumezidi sana. Kumbuka visa vingi eh, vya korona vimepatikana katika eneo lile kutoka Tanzania kuingia Kenya. Tuwashukuru sana waliochangia kwenye kitengo hiki cha barazani hivi leo, na ni wakati wa TBT Explo ikamiliki na mziki na haswa sana Alhamisi kama hiya leo. mm -hmm, tunaenda back in the days, tunamkumbuka Jose Chameleon kijana huyu kutoka Uganda, kuambia vaduvadu unaniupiza sana upendo, upendo gani nas zaidi kutoka Uganda chake Jose Camillion valu valu kibao ambacho kiliteza na pia kinatoa baridi kwa sababu sasa hivi kibaridi wewe ukiona mpaka Mombasa. <laughs> na kibaridi watu wanavaa sweta, basi jua kimeumana. Lakini hata hivyo, yeye ni e, bwana kutoka kule Uganda kwa KYM7. Zaidi yake tunapata hoja kwa hoja. Unasemaje? Naam, katika hoja kwa hoja, kuna gumzo inayoendelea kuhusu mzozo katika mpaka wa Kenya na Tanzania, na sasa tunawasikia wale wanaotetea Kenya pamoja na wale wanaotetea Tanzania. Kuna ujanja mwingi, Wakenya wanaleta ujanja mwingi katika biashara, katika hali nyingi, Wakenya wanavyofanya mengi, Watanzania hawana hayo. Na katika hali ya kawaida kuwa mtu ukiwa unashamja mwenzako kuwa mwenzako iko vipi wa kidogo, unakuwa na ule uoga wakuwa utafanae biashara kivipi, utaishinae vipi, mpaka uwe mwangalifu. Kenya wameanza Tanzania kwa sababu hamefunga hao wakasema wa Tanzania warudishe wa Tanzania kwao. Tanzania mwona, basi kama sisi, sisi, mpaka yake hakuna ubaya wote kwa sababu nyinyi mmeanza nyinyi kufunga mpaka nyinyi Tanzania wa Tanzania kwa sababu nyinyi. Kwanza kwa majina, naitwa Eric Malusha. Sikubaliana nae sababu gani? Sahii tunapigana na jangamizi kubwa korona, so kufunga mipaka hiyo ni njia moja, sababu inazuia watu ku kuisambaza hilo jinamizi jina, jina. Ndio upande wa biashara hatuangalii hiyo, tunaangalia kitu kubwa. Kitu kubwa ni korona. So kwa kufunga mipaka naweza mwambia Bwana Uhuru amefanya jambo mzuri. So mi nakubaliana na kila kitu Kenya kimefanya kumefanya na sisi, mtu akipuuza vitu kama hizo achoki nae. Kenya kwa saa Ninasimama nao asilimia. We utasema hivyo na lakini, kwangu mi naiona mkenya na mtanzania ni mtu na ndugu yake. Ikiwa utamfungia ndugu yako nje, basi we utakuwa uko hatarini, kwa sababu sahii hata unaambia usimsalimie usi, usi, ndugu yako eh? ni korona, korona imetufanya hivyo sahii. Hakuna ndio huyu ndugu yangu, acha msalimia ah. sahii naangalia nitakaaje. Sef unaweza kumbuka hapo nyuma Magufuli alichoma pia kuku, kuku zetu zilivuka mipaka eye. <laughs> <laughs> yeah, akileta uhasam mazuti tasema ndo alianzisha sisisi si. lakini kwa upa, upande upa wetu sisi, tunaona sisi tunajaribu kustay safe si tuangali kama ni uhasama ee, yeah, kama ame, ameangalia hivo ashindwe Wakenya wamekuwa kwa mstari wa mbele kuwa ni yani wa binafsi a, Wakenya ni katika hali ingine, mtu anaweza sema ni walafi, yani watu wanaopenda mambo yao yaende kwa vile wanavyotaka hao. Mtanzania ujue ni mtu wa bwana umoja, lakini Mkenya mara nyingi anataka kujilimbikiza, ye ataka achukue choti. na tuanze kuwa hii dhana kuwa wakija ni mataperi wale, hiyo ni mentality finyu ya Watanzania eh? kama wewe kweli unaweza unaweza so, wasome kutoka ndugu zao kubwa. Hai, ni maoni yao hayo kuhusiana na hoja kwa hoja, kwa sababu mengi yazungumzwa eh, kuhusiana na swala hilo na, na eh, kile ambacho kimejidhihirisha pia zaidi kuhusiana na swala hili la mpaka wa Kenya na Tanzania, kila mmoja anatetea taifa lake, licha kwamba tuko kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Waswahili wanasema mm, kila mwamba ngoma huvutia kwake, na hivyo hivyo basi, Vio Express sasa inakuletea taarifa mbalimbali ambazo zinazungumziwa na kujadiliwa katika mitandao ya kijamii kote duniani. Mkami Kibayasi moja kwa moja kutoka Washington DC ana taarifa zaidi katika yavumayo mitandaoni. Asante sana studio 15 Mombasa, Kenya. Basi kinachozungumziwa katika mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika ni kuhusiana na uchaguzi mkuu nchini Burundi ambao ulifanyika jana siku ya Jumatano. Ni baada ya miaka kumi na mitano aliyokuwepo madarakani rais Pierre Nkurunziza za jana wananchi wa Burundi walipata fursa ya kushiriki uchaguzi huo, na leo hii basi mengi yanazungumziwa baada ya upigaji kura. Butwetwe ameandika, ninafurahi kwamba nimetumia haki yangu kwenda kupiga kura, lakini sijui hatima yake itakuwa vipi. Nurila ameandika kwamba wagombea wa upinzani walikuwa wengi, wangejikusanya, wakawa kitu kimoja, kumsimamisha mgombea mmoja wakashindana na huyo Evariste Ndaishimiye, tuone nani atachukua kiti. Kwa sasa ni vigumu kusema matokeo, kwani tumeambiwa tusubiri mpaka baadaye. Na huyu pia naye amejiandika kwa jina la PPP. Anasema kwa kweli uchaguzi umefanyika, lakini tusubiri kitakachotokea, kwani mpaka sasa tume ya uchaguzi haijasema kitu chochote. Tunabaki tunazungumza tu. Watu wanaozungumziwa sana ni huyo Evariste Ndaishimie ambaye ni mgombea urais kutoka chama tawala cha CNDD FDD, pamoja na Agathon Rwasa ambaye ndiyo kiongozi mkuu wa upinzani. Vilevile kulikuwepo na wagombea wengine sita ambao wali za kuwania nafasi hiyo ya urais. Mengi yamezungumzwa. Nikiachana na swala la Burundi, tuangalie pia kile kinachozungumziwa kuhusiana na masuala ya kisiasa haya haya. Ni huko nchini Kenya, ambapo hali ya sintofahamu kati ya Rais Uhuru Kenyatta na William Ruto inajadiliwa katika mitandao ya kijamii. Bonifasi anasema, jamani viongozi hawa mimi na waheshimu wote, lakini hebu fikirieni, korona inatusumbua, tumepoteza familia zetu za Kenya, idadi ya maambukizi inazidi kuongezeka. Kwa nini msielewane? Hebu kwanza shughulikieni korona, kisha mengine yatafuata. Morini ameandika kwa kweli, jamani wa Kenya, inabidi tuungane. Tayari tumeshafungiwa mipaka na majirani zetu, kama sisi tulivyowafungia. Korona inatuumiza na bado nyinyi wenyewe mnagawanyika. Sisi wananchi twende wapi? Kilisha ameandika, jamani wa Kenya, sisi sote ndugu moja. Uchaguzi bado haujafika Hebu mwache hizo tofauti za kisiasa, tunaoumia ni sisi wa Kenya tulio hali ya chini. Naona muda nao pia unakwenda, basi sina budi niishie hapa kwa siku ya leo katika yale yanayozungumzwa kwenye mitandao ya kijamii. Nawarudisheni tena studio 15 Mombasa, Kenya ili mweze kuendelea zaidi na matangazo ya VOA Express. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Swali la leo, naona muda wetu unayoyoma kabisa, kabisa. Kuna nini huko? Swali la leo tunauliza, je, mgogoro unaowahusisha madereva malori wanaosafiri kati ya Kenya na Tanzania unaelekea kupatiwa ufumbuzi? Muhamed Ali Yusuf unasema binafsi sina shaka katika hili japokuwa kuna upuuzi ndani yake, lakini nachoamini mimi ni kwamba hii ni jumuiya ya Afrika Mashariki, maana yake sisi sote ni wamoja. Kwa huu upuuzi unaoendelea, wala hauniumizi kichwa lakini pia nawashauri wananchi wenzangu ndani ya jumuiya hii, tusikubali kuyumbishwa na wanasiasa. Naye Ocheng George akiwa Kenya anasema, ukifuatilia historia ya migogoro yote ambayo imewahi kuhusisha Kenya na Tanzania huwa haidumu kwa muda mrefu, na hivyo tayari imedhihirika sasa. Hii ilikuwa tu ni mzozo wa kawaida, ila haunge dumu. Jinsi alivyoongea rais wa Tanzania Pombe Magufuli inaonyesha kuwa tayari uvumbuzi ushapatikana, kilichobaki. Telsa Kiptum: baada ya mkoloni kuondoka Afrika yote walijifunza angalau lugha moja ya taifa lililowatawala, lakini Tanzania na Nyerere wakasema sisi ni Waafrika, hatutaki hizo lugha za kigeni. Sasa hivi wanapata shida sana kwa mawasiliano. Korona ndiyo hiyo Wanasema wao ni Waafrika, matokeo ndio hayo, majirani kufunga mipaka na bado. Kwa kumalizia, sasa tunapata Denis Buchadi kutoka Tanzania, anasema: tumewasamehe wa Kenya ili wapunguze dharau, siku nyingine watakiona cha moto. Hiyo tabia ya kupima kisu cha moto kwa ulimi, mwishowe wanakuja kulialia, hakutakuwa na huruma. Heshima kwanza, mengine baadaye. <laughs> moto sana. Haya, la muhimu ni kwamba tukae suluhu. Inapatikana suluhu, inapatikana. E, yeah. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha VOA Express kutoka Mombasa, niite Collins Liberty Adede, nami nasalia Amina Chombo, ni kutakie usikilizaji mwema.