Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express imetimia sasa saa kumi u nusu saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa unusu saa za Afrika Kati. Karibu sana katika matangazo ya VOA Express. Tunakutangazia yote haya kutoka studio za Mombasa nchini Kenya. Mimi ni Josphat Kioko. Na mimi ni Salma Mohamed. Asante sana mwana VOA kuungana nasi tena siku hii ya leo ya tarehe kumi na tisa 19 mwezi ni Mei. Tuna mengi tumekuandalia siku hii leo, kama kawaida mambo kede, kede. Na unajua yote haya unayapata katika dakika 30 za matangazo. Utasikia mengi kuhusiana na Kwe raia wa Goma huko Jamhuri ya Kongo kisa ni sababu za kiuchumi, hawana barakoa. Na katika mipaka ya Kenya na Tanzania pia kuna kero pale, madereva wanalalama uh, uhasama ambao unaendelea pale. Pia tutajuzwa na mwandishi wetu Amina Chombo na usalie papo hapo, tutakuwa tutakushirikisha katika mdahalo mzuri sana wa barazani. Utueleze wewe, unamlinda mzazi wako ama tuweke sheria kukushurutisha? Na pia hii leo utajua mdaka na mdakiwa ni nani yule, katika sehemu yetu ya burudani mlinda lango nini? <laughs> kautulie ndani ya VOA Express Tuesday Edition, tunaingia katika taarifa yetu kuu, ambapo idadi ya maambukizi ya COVID-19 kote duniani vimezidi milioni 4 na laki 9. Sasa Uganda imeamua kutoa barakoa bila malipo kwa watoto wenye umri wa miaka 6 na zaidi. Huku hayo yakijiri, Rwanda imeruhusu tena harusi kufanyika, hii ikiwa ni kulegeza masharti magumu ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mengi zaidi, Patrick Nduimana kutoka Washington DC. Anatuarifu zaidi. Kabla ya matangazo haya y kuanza, idadi ya maambukizi ya korona kote duniani ilikuwa zaidi ya milioni nne na laki tisa vifo vilivyothibitishwa ni zaidi ya laki tatu na elfu ishirini nao wagonjwa waliopona ni milioni moja laki tisa, elfu kumi na saba na mia nne kumi na nne imeonyesha ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya, ya covid19 ulimwenguni. wadomita hapa Marekani, rais Donald Trump jana aliwashangaza wengi kwa kutangaza mbele ya waandishi wa habari kwamba anatumia dawa ya kutibu malaria hydroxychloroquine tangu wiki moja iliyopita katika hali ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya Covid 19, lakini wataalamu wa afya walionya kwamba dawa hiyo ina madhara mabaya kwa afya ya mwanadamu. Katika kanda ya Afrika Mashariki na maziwa Makuu, afisi ya makamu wa rais wa Sudani Kusini jana ametangaza kwamba makamu wa rais Rik Mashar amekutwa ameambukizwa virusi vya korona. Afisi hiyo imeeleza kwamba mke wa Mashar, Angelina Teny, naye pia ameambukizwa korona. Baadhi ya afisa kwenye afisi ya Mashar na walinzi wake nao waliambukizwa COVID-19. Baadaye Mashar alitoa taarifa akithibitisha kwamba ameambukizwa korona na kuanzia leo Jumanne atajiweka karantini katika kipindi cha siku kumi na nne. Nchini Uganda, rais Yoweri Museveni jana alitangaza kwamba serikali yake itagawa kwa bure barakoa kwa watoto wenye umri wa miaka sita na zaidi katika hali ya kuwakinga dhidi ya maambukizi ya korona. Museveni amesema pia kwamba usafiri wa umma utafunguliwa tena tarehe mbili Juni baada ya kuhakikisha kwamba raia wote wa Uganda watakuwa wamepata barakoa, lakini amesisitiza kwamba usafiri wa umma kwenye mipaka ya wilaya zote za Uganda bado ni marufuku kwa kipindi cha siku 21 zijazo. Uganda kufikia jana likuwa na visa 260 vya korona baada ya kesi mpya 12 kuripotiwa. Katika nchi jirani ya Rwanda, serikali imeruhusu tena harusi zifanyike. Pamoja na hivyo, watu wasiozidi kumi na watano ndio wanaruhusiwa kushiriki sherehe za harusi. Hatua nyingine iliyochukuliwa na serikali ni kurefusha masaa ambayo watu hawaruhusiwi kutoka nje. Amri ya kutotoka nje ni kuanzia saa tatu usiku hadi saa kumi na moja alfajiri nchi hiyo kufikia jana ilikuwa na visa 297 vya maambukizi ya korona baada ya kesi mpya tano kuthibitishwa wakati huo huo taarifa ya wizara ya afya imesema wagonjwa 203 wamepona korona nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo idadi ya maambukizi kufikia jana ilikuwa ni 1629 kenya ilikuwa na visa 912 vilivyothibitishwa wakati wa kuandaa ripoti hii Tanzania haijatangaza maambukizi mapya tangu mwishoni mwa mwezi Aprili. Hayo yakiarifiwa, serikali kupitia waziri wa Ujenzi, uchukuzi na mawasiliano imetangaza kwamba imefungua tena anga ya Tanzania kuanzia jana Mei 18. Kuanzia sasa ndege zote za kibiashara, misaada, za kidiplomasia, za dharura na ndege maalum zinaruhusiwa kuruka, kutua na kupita juu ya anga ya Tanzania. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. Shukran Patrick Ndwimana kwa taarifa hiyo kuhusiana na maambukizi ya virusi eneo hili na pia kote duniani. Na huko Congo DRC, raia wakiwapo waendesha pikipiki wanataka serikali wape barakoa bila malipo yote, wakisema wanapitia maisha magumu na kushindwa hata kujilinda na virusi vya korona kufikia sasa watu zaidi elfu moja mia sita wameambukizwa virusi hivyo. Na wakati huo huo, raia wameonekana wakiondoka huko Goma kutokana na hatua ya viongozi kutenga mji huo tena kwa siku kumi na nne. Osel Malvika anaripoti zaidi. Wasiwasi wasi, kwa mara nyingine imeanza hapa katika mji wa Goma Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya serikali kutangaza visa saba vya korona. Waendeshaji pikipiki na baadhi ya wananchi wakiomba serikali kuwasaidia kuwapa barakoa ama mask kwa bure, kwani hawana uwezo wa kila mmoja kununua barakoa kwa familia. Mshagalusha ni mwendeshaji pikipiki hapa katika mji wa Goma. Kashnes ni za kuuzisha na ni za kuuza Cecile Kahambu amelazimika kukimbilia kampuni za ushafirishaji basi kuondoka katika mji wa Goma ili aweze kukutana na familia yake katika mji wa Butembo kwa sababu serikali imesema hakuna watu kuingia ama kutoka katika mji wa Goma kuanja kesho. Safari leo Jiba alisema watafunga njia tokea kesho. Maisha Papi ni rahia wa Bunia mkoa wa Ituri aliyekuwa akifanya biashara yake katika mji wa Goma, lakini kufatia hatua ya serikali kutenga watu kwa siku kumi na ine, anasemaje? Aa, niko naenda kwetu bunia ituri. Aa, sipenda nifungie Goma <laughs> kwani familia yangu mingi yote iko Goma, iko nani, iko Ituri, najua kwenye kwenyene nafanyiza business didi makundi mfanyakazi kutoka Kivu. Kwetu Express, ikiwa ni kampuni ya basi, anasema kwamba leo wamepata wateja wengi wakisafiri kwa kuogopa kubaki katika mji wa Goma ambao umetengwa na miji mingine kutokana na uwepo wa virusi vya korona. Kama gavana amesema, inawezekana in, in, in, na inastahili tuheshimishe maneno ya gavana jinsi amesema, amesemasema leo ni mwisho wa kusafirisha watu zanz kasivita gavana wa Kivu Kaskazini amesema kwamba hatua hii inachukuliwa kutokana na uwepo wa visa vipya vya korona ambavyo vimepatikana katika mji wa Goma vikiwa hivi sasa ni saba Goma, na hakuna kuingia Goma. Wakati tukienda hewani, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo imekuwa na visa zaidi ya elfu moja na mia sita kote Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinshasa. Hoser Malivika, VOA Express, Goma Nam, shukran sana Malivika. Basi unaona hizo taarifa zikitatanisha. Unaona hati barakoa huku inatolewa bure, wengine nao wanaomba wapatiwe I, i, it, wanasema hata wana uwezo wa kuzinunua maisha pale yamewafikisha ni pabaya. Sasa nao viongozi pia, Goma sasa imefungwa kuna lockdown, uh -huh, hapo Goma ndio <laughs> na umesikia pia ripoti kwamba maambukizi duniani yanazidi kuongezeka. Nimeona jana huko Marekani ni zaidi ya elfu tisini waliofariki ndio hivi sasa basi, maisha ya sasa ni maisha na korona. Naam, matangazo haya unayapata katika maeneo yote ya kanda ya Afrika Mashariki na pia Maziwa Makuu. Unaweza pia kufuatilia matangazo haya katika mitandaoni kupitia internet, www VOA Swahili com. Na sasa tuungane na Mkamiti Kibayasi akituletea habari za dunia. Wapiga kura nchini Burundi watamchagua rais mpya wa nchi hiyo, wabunge na maafisa wa halmashauri za miji kesho Jumatano, katika uchaguzi ambao umegubikwa na changamoto za mlipuko wa virusi vya korona, pamoja na shutuma za kukandamizwa kwa wapiga kura. Wasiwasi wasi huo umepelekea tume ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kutoa taarifa pamoja Jumapili ikivisihi vikosi vya ulinzi na usalama pamoja na vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali kuhakikisha kuna uthabiti wa mazingira ya amani, hatua zinazohitajika ili kuwa na uchaguzi huru wenye kujumuisha wote, haki, uwazi na wa kuaminika nchini Burundi. Uchaguzi wa Burundi unabainisha ni hatua ya kwanza kwa nchi hiyo kusonga mbele kutoka utawala wa miaka 15 ya Rais Pierre Nkurunziza ambao uligubikwa na shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu na uamuzi wake wenye utata wa kutaka kuwania muhula wa tatu miaka mitano iliyopita ambao ulichochea nchi hiyo kuingia katika matatizo ya kiuchumi. Rais wa Marekani Donald Trump anasema fedha anazokata za shirika la afya duniani WHO zitakuwa kutoka muda mfupi na hatimaye kuwa hatua ya kudumu kama shirika hilo halitatekeleza kwa dhati maboresho makubwa katika muda wa siku 30 zijazo. Katika barua yake kwa mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, Rais Trump aliorodhesha ukosoaji wake kuunga mkono malalamiko yake kwamba shirika hilo linaonyesha dalili za mapungufu ya uhuru kutoka jamhuri ya watu wa China katika kipindi cha janga la virusi vya korona. Rais Trump katika barua yake alibainisha wazi, makosa yanajirudia kutoka kwako na shirika lako katika kujibu janga ambalo limegharimu sana dunia. Seneta wa Marekani Mrepublican Marco Rubio ameteuliwa kuhudumu kama kaimu mwenyekiti wa kamati ya upelelezi, kitengo chenye nguvu sana katika baraza la Seneti. Mbunge huyo kutoka jimbo la Florida aliteuliwa Jumatatu na kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Seneti, Mitch McConnell, ili kuziba nafasi ya Richard Barr wa jimbo la North Carolina ambaye anafanyiwa uchunguzi kwa shutuma kwamba alitumia taarifa alizopata kuuza hisa za mamilioni ya dola mwezi Februari, wiki kadhaa kabla ya janga la virusi vya korona lililosababisha kuanguka kwa masoko ya fedha ulimwenguni. Masoko ya Asia leo Jumanne yalikuwa juu kidogo ikilinganishwa na masoko ya Ulaya mwanzoni mwa biashara yao ya siku. Wote FTSE huko London na hisa ya DAX ya Frankfurt zimeshuka kwa asilimia 0.4 wakati CAC 40 huko Paris imepoteza asilimia 0.7. Idadi ya chini kutoka Ulaya ni mabadiliko kutoka masoko ya Asia yaliyomaliza kwa uthabiti wa hisa zote kubwa zikiwa zimefungwa kukiwa na habari njema. Sasa ni ule wasaa wa kwenda katika mambo ya barazani. Naam, mjadala unakuhusisha moja kwa moja, shabiki wetu, ili uweze kuchangia kupitia kurasa yetu ya VOA swahili Facebook. Na hii leo katika kitengo hicho tumekuuliza: wapo watu wanaosomeshwa na wazazi kisha wakipata kazi katika miji huwatupa wazazi wao, ambapo wakongwe wanapata tabu kubwa, hasa vijijini. Je, kuna haja ya kutunga sheria ya kushurutisha mtu kumtunza mzazi wa Okay. Na naona katika laini za simu, tuanzie huko mjini Kampala, Uganda. Tumtafute Leani Almasi anasema, sijawahi penda wale wanaowatupa wazazi, lakini maoni yangu ni kwamba... hebu tumsikie. Karibu sana ndugu. Kama jisu unavyoongea mtangazaji, uh, ni kwamba wazazi wengi wanawapenda watoto, lakini hawana uh, ile hali ya kunanii, ya kusogelea, yani kutia ule upendo mwao kabisa inakuwa ina sababu mojawapo wa watoto wakati, wakati wana, wanafanikiwa katika maisha yao zaidi, wakati wameshafanya muda mrefu, labda wameenda university wakalingana na wazazi yani, unakuta zile zile hamu za kusema kwamba nina haja ni pembeni ya ndugu yangu, mzazi wangu zinakuwa hakuna. Ndiyo, asante sana, unatupigia kutoka maeneo ya Uganda. Wapi hasa anapiga simu? Nikiwa sambi hapa Kampala. Sawa sawa, asante sana, shukran kwa mchango wako katika barazani. Haya, kwenu pia mchango mzuri sana huo, na tutafute mwingine katika laini za simu, maanake nikiangalia studio hapa laini zimewaka moto kweli kweli. Salma, tuende wapi? Naam, hivi sasa tuelekee kule maeneo ya DRC. Huyu anajiita Clovis Shukuru Mshilomona kutoka mjini Baraka asema tuna maoni mengi ya kutoa, ila VOA amtupigie simu. Kioko, unasikia huyu? <laughs> <laughs> Bwana tumtafute moja kwa moja, asilalamike. Naona sasa leo tumemnasa katika laini zetu za simu. Karibu sana ndugu uchangie katika barazani, akusikia vizuri. maoni yangu ni haya. Basi katika nchi ambazo ni shauri kutembea kama Tanzania, utakuta mfanyakazi anafanya kazi ila zile hela kwa mwisho wa mwezi hazipati, ila unamwambia kwamba hela zimewekwa benki. Ila sasa huku ambako tuliko sisi, kama mtu aliyepo DRC mfanyakazi, hata anaweza akapokea dala mia tano, lakini kusikia kwamba hela zimewekwa kwenye benki, atazifanyisha kazi zile ambazo wanazipenda, wanaangaika, ila inekua kwamba zina, zinachungwa eneo fulani hivi, hata familia ingekuwa na uwezo wa kwenda katika ile benki na inaelezea maelezo yake kuhusu wazazi wa huyu mtu ambaye anafanya kazi na wanamwelewa hususani, wataweza kumwita na wanamwambia tatizo lililopo, na anafikia mpaka kurushwa hela kutoa, ila kwa sababu anajipata mikononi mwake atasema kwamba hana hela. Kwa hivyo wewe unakubaliana kwamba ipo haja ya kutungwa kwa sheria ya kushurutisha hawa watu ehe. Sheria zimetungwa na hususani sana hizo hela zisiwe zinapewa mtu kwa mkono wake. Naona ulikuwa umesema vyoe hawakupigii, ulituma ujumbe kitambo na umekuwa upigiwi simu, na leo umefurahi kupigiwa. Leo nimefurahi kabisa na kuona vio hii kabisa hapa imeimarika ime, ime. Asante sana Nam Salma, kuna wengi sana wametuma ujumbe e, ni ujumbe ni nyingi sana nianze. Na mmoja huyo anatokea kule Tanzania, asema sheria iko mbioni kupitishwa na bunge la jamhuri ya muungano, kwa sababu mzazi anatupa kile alichonacho kukusomesha, alafu badala yake unamtupa pasipo kujali. Dweji dio mzaliwa wa kanda ya ziwa mwenye asili ya Kichaga anasema hilo lipo wazi kabisa katika familia zetu za Kitanzania. Caxton Mutish de Sniper kutoka Nairobi anasema maoni yake, kama ilivyo kwa mzazi kumtunza mwana, inapaswa kuwekwa sheria pia kwa mtoto kumtunza mzazi. Naye Valentine Kimida anasema haina haja ya kumshurutisha mtu, kama anashindwa kumheshimu mzazi wake, basi Mungu ampe malipizi. Nikimalizia, moja anasema mwingine, kwa kweli, wengi hatuelewi vya kutosha juu ya uhusiano wetu na muumba wetu, ndiyo tunawatupa wazazi bila kuwasaidia, mwisho unapata lana. Naomba nikamilishe na Ocheng George wa Kakamega, Kenya: hamna haja ya kutunga sheria yoyote inayoshurutisha hayo, kukiwa na mwongozo wa mila na desturi zetu za Kiafrika zinaweza kusuluhisha mambo hayo. Ndio mengi hayo ya wengi wenu mliochangia. Asanteni sana kwa kushiriki katika kurasa yetu ya VOA Swahili. Ilivyo desturi, baada ya kupata hayo katika barazani, tunakwambia mambo haya bila muziki hayaendi kabisa, barabara kabisa. Na leo moja kwa moja tunampata mwanadada mrembo kabisa wa kutoka hapa Kenya, anajiita Sinaipe. Ana sauti nyororo sana huyu msichana. Siku hizi anajishughulisha na maswala ya utangazaji. Ametoa wimbo mzuri sana unaitwa Mdaka Mdakiwa Anaye mwanadada mrembo Sanaipa itande akitupambia sehemu yote ya burudani. Mwanadada huyu amekuwa akitoa vibao moto moto sana katika siku za hivi punde. Utakumbuka kibao chake maarufu cha chaguo lako na ile najuta. Eh, Kioko ulikuwa wapi? Ha, mimi niko hapo hapo kwa muda akamuda nikumbusha mipira ikipigwa wachezaji wakose penalti kisha mlinda lango ambiwa apigie mwenzake ndio mshindi apatikane, kamdakiwa <laughs> nam, tunakuwa na kile kitengo cha kero langu, na leo kero ni kubwa sana, imo katika mpaka wa Kenya na Tanzania. Madereva wa malori wanasema wamepata kero kusubiri kwa siku nyingi sana bila suluhisho, na moja kwa moja tunakwenda kwa mwanahabari wetu Amina Chombo ambaye amekita kambi kule maeneo ya mpakani, atuelezee haswa hali halisi iliyoko pale. Nam Amina Chombo <laughs> vipi? Poa jambo. Mimi nashukuru, sijui pale studio kumi na tano Mombasa. E, tumekuwa katika kituo cha boda ya Lungalunga ambapo malori ya mizigo kutoka Tanzania yamekwama hapa e, kwa siku sita wengine siku nne wanasema japo walikubali kupimwa ili waweze kuendelea na safari lakini matokeo kidogo yamechelewa kuna mmoja ambaye tumezungumza naye anasema amekuwa pale kwa siku sita na amebeba machungwa na kila akikaa anahisi kwamba machungwa yale yanaendelea kuharibika, na yalikuwa yanakuja Kenya. Wengine wanasema amebeba karafuu zilikuwa vile vile pia zinakuja Kenya, lakini mambo yamekuwa tofauti. Na wale ambao walikuwa wanaelekea uh, Tanzania kutoka Kenya, tangu jana walizuiliwa katika mpaka ule wa Horohoro kuingia Tanzania baada ya lile tangazo ambalo lilitolewa na mkuu wa mkoa wa Tanga, wakisema kwamba hakuna ruhusa kwa gari lolote kutoka Kenya eh, kuingia Tanzania. Nimepata fursa kuzungumza na Kamau Joseph ambaye yeye anasema hivi sasa nabidi awe kama wale ambao wanafunga maana posho aliopewa na tajiri yake imekwisha. Kwa wa Watanzania ni kama wanaona tunawaonea, maanake Uhuru Kenyatta alisema no. gari za mzigo zinaweza tembea lakini mtu apimwe. Lakini wale wanaona kama wanaonea sababu wakipatikana na hiyo ugonjwa wanaambiwa warudi kule. Sasa wakirudi kule, naye mwenyeji kule anasema, anauliza nimeendesha gari kilomita mia tatu Mbona sijaaguko kwa hiyo, mimi niko na hiyo gojwa. Sasa wakaona kama tuna wadhurumu, ndio wakaamua magari yasiingia. ya si hata jana magari zimerudishwa kule, lakini zao mimba bado naona zinaendelea, zina kuingia, sijaona wakikatazwa. Amina, kidogo Kenya ilisema madereva wa Tanzania wanaleta korona huku, lakini jana nimeona Tanzania pia imesema madereva wa Kenya ndio wanaotoa korona Kenya kupeleka Tanzania. Hilo limejitokeza hiyo wanasema. Kwanza kwanza, hawa walioko huku wanasema, wale ambao wenzao walirudishwa baada ya kupimwa pale lungalunga lunga na kuambiwa kwamba warudi uh, Tanzania baada ya kupatikana wameathirika na korona, wanasema hatari iliyopo ni kwamba wakirudi kule Tanzania hakuna karantini. Kwa hivyo wanaamini hivi sasa wanazunguka na kufanya shughuli zao, labda ukiwa mgonjwa basi utajipeleka hospitalini. Tukushukuru sana Amina kwa kuweza kutupatia hali ilivyo halisi katika maeneo ya mpakani. Asante sana. Shukran sana nanyi pale studio, mina chombo huyo na taarifa kemkem, hali ilivyo katika mpaka wa Kenya na Tanzania. Kuna mengi zaidi katika VOA Express, kwa sababu tunashukuru unasafiri na sisi siku ya leo. Naam, moja kwa moja tunakwenda kwa mwenzetu Sandey Shomari ambaye anamulika yanayoendelea kule mitandaoni akitumambia sehemu yetu ya vumayo mitandaoni. Asante sana Joseph Antekioko na Salma Mohamed aka Salma Rings. E, moja kwa moja kutoka pale Mombasa, mimi nimekusha jaa tele kama pishi la mchele e, nikiangalia yanayotamba moja kwa moja katika mitandao mbali mbali na majarida mbalimbali duniani ikianzia kule YouTube, Instagram moja kwa moja. Basi kwenye YouTube hapa naona balozi wa Kenya nchini Tanzania amezungumza na wanahabari juu ya sakata la mpaka na kuwaambia kwamba jamani, adui ni korona na sio wa Tanzania, kwani wakipimwa na kwamba kuta hawana virusi vya korona, ruksa kuingia nchini Kenya. Kwa watu wamekuwa wakifuatilia kwenye YouTube kujibu na kuangalia yale ambayo yanazungumzwa. Gebi Henry anasema dawa ya moto ni moto, nyinyi ndio mlianza kufunga mpaka, sasa mnasema kuna ushirikiano kulikoni? Mwingine huyu anasema, Peter Lukuba anasema mkuki ni kwa nguruwe, lakini kwa binadamu ni mchungu. Kwa nini nyinyi mlifunga hapo mwanzo? Magi Christopher anasema sasa, bwana balozi, ni kitu gani ambacho unajaribu kutuambia? maana sijaelewa bado, hoja yako ni nini hapo? Mengi sana yameandikwa kwenye mtandao huo kuingeleko. Kampuni ya Moderna e, katika taarifa yake imeeleza kwamba inafanya majaribio e, ya kutafuta chanjo salama kwa ajili ya kinga ya kupambana na virusi vya korona. Habari hiyo inayotambaa huko CNN inasema kwamba kupimwa kwa watu kwa inaonekana kwamba ni salama, na hiyo basi inaonekana kwamba inachochea kwamba majibu yanakuja kutokana na kinga ya korona. Swala so, hili ilitangazwa siku ya Jumatatu na kampuni. Kampuni hii ilitangaza kwamba inafanya utafiti Kutafuta namna ya kukomesha hivi virusi vya korona, lakini habari zaidi za kuahidi ni kwamba mabodena imesema kwamba hisa zake zimepanda kwa asilimia 25 siku ya Jumatatu mchana, na hii ni baada ya taarifa hiyo kugonga huko Wall Street. Kwingineko, rais wa Marekani anatandaa kwenye mitandao, Donald Trump alipotoa taarifa akisema kwamba anakunywa dawa ya hydroxychloroquine kujikinga dhidi ya virusi vya korona, ingawa maafisa wa afya wametoa onyo juu ya usalama wa dawa hiyo. Hiyo ni wakati akizungumza na wanahabari huko White House, na alipoulizwa na waandishi wa habari akasema kwamba ushahidi uko wazi, mimi napigiwa simu nyingi sana e, zinazosifu dawa hii, lakini akiongeza kwamba anakunywa dawa mbadala kama vile za madini ya zinc, hali kadhalika azithromycin, ambayo matumizi yake wanadai ni kuzuia maambukizi na kuua bakteria mwilini. Vilevile, taarifa nyingine ni ya makamu rais wa kwanza Sudani Kusini, Rik Machar e, na mke wake Angelina Teny wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona. Mwingine ni mpishi, mpishi huyu raia wa Kenya nchini Ujerumani, Karo Waivira ametajwa kuwa ni mcheza dansi mpishi ambaye anatumia muziki kama njia ya kujiliwaza wakati wa janga hili la COVID-19. Basi hayo ni baadhi tu ya mambo ambayo yanatamba kwenye mitandao ya kijamii. Langu jina Sandey Shomari, tukutani wakati mwingine, na kurudisha kwake Josephat Kioko na Salma Mohamed aka Salma Ranks. Shukran sana Sandey Shomari kwa kuleta hayo na sasa ni wasaa wa kuangalia swali so letu. Tulikuwa tumekuuliza je, uchaguzi wa burundi utaleta mabadiliko ya ukweli? Na wa kwanza hapa ni Richard Kambale kutoka jamhuri ya Kongo anasema, mimi najua itasaidia, kwani angalau sura mpya itaonekana ikulu hata iwe chama kimoja. Nimejifunza kwa Tanzania na Marekani. Raia wa Burundi Emmanuel Niyibona akiwa kule Bujumbura anasema ana matumaini kwamba uchaguzi wa mwaka huu utaleta mabadiliko mengi, kwamba inabidi tu atakayechaguliwa awe mwenye busara kwa dunia ya leo. Naye ni Breti Mahuvi wa Ilalu, Iringa, Tanzania, anasema kama hautagubikwa na rushwa pamoja na ubabe, unaweza kuleta mabadiliko ya kweli. Hakuna jipya hapo, mambo ni yale yale tu, alimradi wakae chini na makundi ya waasi waweke mwafaka wa pamoja kama nchi, kisha wakubaliane uchaguzi uwe wa huru na haki, pasipo tume uchaguzi kuegemea mrengo wa serikali, labda wanaweza kubadilika. Anapaza hisia zake Peterson Kihingu. Wa mwisho hapa ni John Mwaipopo. E, anasema kwani wamekuambia wanafanya uchaguzi kuleta mabadiliko? <laughs> Sasa hilo swali tumeelekeziwa sisi see, eh? <laughs> Ah, ya kizungumkuti cho cha wachangiaji. Lakini ilivyo kawaida, huwa tunaheshimu sana maoni yako, na shukrani sana kwa kuendelea kuchangia kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili. Naona muda nao ndio huo umetutupa mkono katika VOA Express siku ya leo. Mimi ni Josephat Kioko kutoka kwangu nawapa buriani, Salma Mohamed, tukutane jumanne ijayo.