Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa inaanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 kule Kisangani nchini DRC, bila kusahau 104.3 Kigali Rwanda. neo ya karibisha ileo, ni mimi Sunday Shumari. Katika matangazo yetu ya leo tunahuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kenya itafunga mipaka yake na Tanzania pamoja na Somalia kwa siku thelathini kuanzia leo Jumamosi usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kama sehemu ya hatua zake za kusitisha kusambaa kwa COVID-19 nchini humo. Katika hotuba kwa njia ya televisheni mjini Nairobi leo hii, Rais Uhuru Kenyatta pia alitangaza kuongeza marufuku ya kutotoka nje usiku mzima kwa siku 21 nyingine pamoja na kuongeza masharti mengine hadi juni sita kwa viunga vya Nairobi, kaunti ya Mombasa, Kilifi, Kwale na Mandera. Kenyatta alisema madereva pekee wa malori ya safari ndefu kutoka Tanzania na Somalia wataruhusiwa kuingia nchini humo baada ya kupimwa na matokeo kuonyesha hawana maambukizi ya COVID-19. Nchi jirani ya Tanzania ambayo haijatangaza takwimu za kesi za covid 19 tangu April 29 inakosolewa kutochukua hatua madhubuti za kusitisha kusambaa kwa virusi hivyo nchini kwake. Kenya imerekodi kesi zilizothibitishwa mia nane thelathini za covid 19 tangu Machi 13. Tuungane na mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera kwa maelezo zaidi. Rais Kenyatta ameeleza kuwa mipaka ya Kenya na nchi hizi mbili imeingiza maambukizi 43 ya virusi vya korona ambayo ni robo ya visa 166 ilivyoripoti wiki jana, na hivyo basi ipo haja ya dharura ya kuwazuia raia wa nchi hizo mbili kuingia mipaka yake. Bwana Kenyatta ameeleza kuwa maambukizi 14 ni ya watu walioingia Kenya kupitia wajia Bwana Kenyatta vilevile ameeleza kuwa watu 78 waliopimwa na kupatikana na maambukizi ya virusi vya korona kutoka nchi hizi mbili wamerejeshwa nchini mwao kupata matibabu zaidi huko. Jukumu la kwanza la serikali ni kuhakikisha ya kwamba tumelinda maisha na mali ya wananchi. Kenya na Tanzania zinapakana kupitia mipaka ya Namanga, Loitoktok, Taveta, Holili, Sebani na Lungalunga lunga. Huku mpaka wake na Somalia, eneo la Wajia kaskazini mashariki ya Kenya ukitajwa kuwa wazi, ila kufungwa kwa mipaka hii hakudhibiti usafirishaji wa bidhaa kwa kutumia malori ya masafa marefu. Asante sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mshukiwa wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda, Felician Kabuga, ambaye anashutumiwa kuwa mfadhili katika mauaji ya kiasi cha watu laki nane amekamatwa Jumamosi karibu na Paris baada ya kujificha kwa miaka ishirini na sita, ilisema wizara ya sheria ya Ufaransa. Kabuga mwenye umri wa miaka themanini na nne alikuwa akitafutwa sana nchini Rwanda na Marekani ilitoa tuzo ya dola milioni tano kwa yeyote atakayefanikisha kukamatwa kwake. Alikuwa akiishi kwa kutumia kitambulisho bandia kwenye viunga vya Paris, kulingana na wizara ya sheria ya Ufaransa. Maafisa polisi wa Ufaransa walimkamata Kabuga alfajiri ya leo kwa saa za Ufaransa, wizara ilisema. Kabuga alifunguliwa rasmi mashtaka saba ya uhalifu mwaka 1997 ikiwemo mauaji ya halaiki kitendo cha kushiriki mauaji ya halaiki na kuhamasisha wanamgambo kufanya mauaji ya halaiki, vyote hivyo vinahusiana na mauaji ya halaiki Rwanda mwaka 1994, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa katika mahakama inayofuatilia uhalifu Rwanda, IRMCT. Zaidi ya watu milioni nne na nusu duniani wamepata maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya laki tatu wamekufa kwa sababu ya virusi hivyo. Marekani, Rasia na Uingereza zipo juu kwenye orodha ya nchi zenye kesi nyingi za COVID 19. Marekani ina takriban kesi milioni 1.5. Rasia, ambayo inashutumiwa kutoa ripoti isiyo sahihi juu ya idadi ya kesi zake, ina takriban kesi 263,000, na Uingereza inafuatia ikiwa na zaidi ya kesi 238,000 za virusi vya korona. Utafiti mpya wa shirika la afya duniani WHO unaonya kwamba takriban robo ya watu bilioni moja hatimaye watapata maambukizi ya virusi hivi, na kwamba watu laki moja na elfu hamsini huko Afrika wanaweza kufa kama hatua za dharura hazitachukuliwa. Msomi mmoja raia wa Ufaransa mwenye asili ya Iran, Fariba Adel Khan amehukumiwa miaka sita jela na mahakama ya Iran, kulingana na mwanasheria wake. Mwanasheria Said Degan alisema Adelka alihukumiwa miaka mitano kwa kufanya mpango wa siri dhidi ya usalama wa taifa wa Iran na mwaka mmoja wa propaganda dhidi ya jamhuri ya Kiislam. Ufaransa inatoa wito wa kuachiwa Adelka lakini Iran haitambui uraia pacha kwa nchi yake. Adelka mwenye uzoefu wa miaka sita katika masuala ya anthropolojia alikamatwa Juni mwaka jana akiwa na msomi mwenzake Roland Mashal, raia wa Ufaransa. Mashal aliachiwa na serikali ya Iran mwanzoni mwa mwaka huu kama sehemu ya mpango wa kubadilishana wafungwa na Ufaransa. Watu kumi wamekufa baada ya majibizano ya risasi kati ya polisi na kundi linaloshukiwa la wahalifu nchini Brazil. Siku ya Ijumaa, polisi wakiwa wanamtafuta kiongozi wa kundi moja, walivamia Alemao, eneo la watu masikini huko kaskazini mwa mji wa Rio de Janeiro, na kuchochea mapambano ya bunduki. Maafisa walisema katika taarifa kwamba kulikuwa na mapambano kadhaa. Kitengo cha kukabiliana na ghasia ya Brazil kinachojulikana kama BOPE kiliendesha operesheni hiyo kiongozi huyo wa kundi alikuwa miongoni mwa watu waliokufa, taarifa hii ilieleza. Polisi haijatoa jina la mtu huyo, lakini ilisema alikimbia gerezani mwaka 2016 na alikuwa kwenye orodha ya watu wanaoongoza usafirishaji madawa katika maeneo maskini yanayopakana na Rio pamoja na maeneo ya Ipanema. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Livetok. Karibu kwenye mjadala, tubadilishane mawazo, tujenge jamii. Nchi kadhaa kote duniani zimeanza kulegeza masharti yaliyokuwa yamewekwa katika kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Shughuli za kawaida zimeanza kurejea, watu wakiruhusiwa kufanya shughuli zao za kujitafutia riziki na kujenga uchumi, lakini kwa kuzingatia masharti ya maafisa wa afya. Katika baadhi ya nchi, hata hivyo, kiwango cha maambukizi bado kinaongezeka huku zile ambazo maambukizi ya virusi vya korona yalikuwa yamepungua kwa kiasi kikubwa zikiripoti tena maambukizi mapya baada ya kulegeza masharti ya watu kusalia nyumbani. Hoja kubwa ya kulegeza masharti hayo ni wasiwasi wa uchumi wa dunia kuporomoka, viwango vya umaskini kuongezeka, huku serikali nyingi hasa za Afrika zikiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hali yake ya baadaye. Raia nao kwa upande mwingine hawana chakula wanategemea msaada, msaada ambao haukuji, kwa sababu serikali nyingi za Afrika hazina uwezo wa kulisha watu wake. Wataalamu wa afya wameonya kwamba huenda janga la virusi vya korona likadumu daima, huku wanasayansi wakiwa mbioni kutafuta chanjo na hata tiba. Hakuna chanjo wala tiba imepatikana hadi sasa. Nchi ya Afrika Madagaskar imedai kupata dawa ya korona, lakini dawa hiyo haijathibitishwa na wanasayansi na hakuna ukweli au uhakika kwamba inatibu korona, na wengine wanasema ni juhudi tu za kubahatisha. Katika mjadala wetu wa Live Talk tumewaalika wataalam wa tiba, wachambuzi wa uchumi na wasomi kujadili hoja ya iwapo hatua za kufungua tena shughuli za kiuchumi zinazochukuliwa pamoja na kukabiliana na janga la korona zinafanikiwa. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tunaye mchambuzi wa uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Dktr Bravias Kahioza kwenye laini ya simu. Kutoka Kenya tunaye mtaalamu wa afya ya umma, Dr Ben Mwiya, na kutoka Kampala, Uganda, tunaye Dktr Aida Mtenyo, mhadhiri katika chuo kikuu cha Chambogo. Naitwa Kenneth Bwire, nashirikiana na Patrick Ndwimana. Msikilizaji, ningependa kukufahamisha kwamba sote tupo kwenye laini za simu tukisimamia mjadala kutoka majumbani mwetu, na kwa hivyo, huenda ubora wa sauti ukawa chini kidogo. Vilevile hatutaweza kuchukua simu yako, msikilizaji, kwa sababu hiyo ya kutangaza kutoka majumbani mwetu, kwa kuzingatia ushauri wa wanasayansi na wataalamu wa afya unaohitaji watu kutosongeana. Lakini tunakuomba uwe sehemu ya mjadala huu, tusikilize Tuelimike, tulinde maisha yetu. Patrick, Dkt Benard Mwia, wewe ni mtaalamu wa afya hapo Kenya, na Kenya ikiwa ni moja ya serikali uh, za Afrika Mashariki ambayo ilichukua uh, hatua ya kulegeza masharti ya kufunga shughuli zote ili kudhibiti maambukizi ya COVID kumi na tisa sijui wewe kama mtaalamu wa afya unaona kwamba hatua hii imechukuliwa wakati mbadala, au au ni mapema mno? Asanti sana Patrick kwa kunipatia fursa hii niongee. um, nimeshukuru sana kwa kunipatia nafasi. Vile naweza kusema ni ya kwamba kufunguza uh, masharti masharti ile ilikuwa imepatianwa hapo mbeleni, inaonekana Kenya tuna tunataka kufuata nchi zingine zile zimesha legeza hiyo masharti, ili ekonomi ama uchumi wa nchi usiumie sana. Lakini ningesema hivi, eh, Patrick ya kwamba kama mimi mtaalamu wa mambo ya afya ya umma, kitu ile kingetuongoza kwa kufunguza masharti ile tulikuwa tumeweka hapo mbeleni ni kujua shida hii ya ugonjwa wa COVID-19 ni shida Kenya imefika ki, kiwango, kiwango kipi? Because uh, Patrick, hata saa hii tukiongea leo kesi zile zimekuwa tested Kenya ni thelathini ta, na saba elfu. Katika hizo thelathini na saba elfu tumeona zile zimekuwa positive cumulatively, kwa jumla ni ni 758 zile really positive. Kwa hivyo ina, ina, inaonekana kila siku tunaongeza kesi kama ishirini kumi na kitu to ishirini hivi. Kwa hivyo mimi na, na, na, na, naona ya kwamba hatujajua kikamilifu hii shida ya covid 19, Kenya imefika wapi. Na, naona kama mii mtaalamu wa mambo ya afya ya, ya, ya umma, inaonekana bado kufika ama mahali vile naweza kusema kavu yetu ama namba zetu, zile inaonekana tunatakiwa kuwa tuko nazo bado kufikia hiyo pana. Patrick, kwa hiyo unasema ilikuwa ni maake wameharakia kulegeza masharti yenyewe, kulingana na experience yangu na kulingana na vile ninaona na kulingana na watu iko epidemiological models, mi naona tumejikaza kiasi. Tunge test tu, our target testing, itueleze shida imefika wapi? Basi ndio tungekuwa na evidence ya kwamba evidence ya kwamba tuko na hii cases na curve yetu imefika pale juu tunaita plateau, na tunaanza kuteremka. Kwa hivyo tungekuwa na Public health, uh, I mean, uh, tungekuwa na hiyo kavu ingetueleza tuko wapi, lakini naona ya kwamba bado dokta, unajaribu kusema nchi ipo gizani eh, no, haiko gizani kwa sababu testing yetu vile inatakiwa tumeongezea kaundi ingine. Sasa tuko na kaundi 20 katika Kenya, zile nao ziko na cases katika hizi counties mahali kukutokea cases tumefanya testing ya kutosha, ya kutosha alafu watu what I can say, uh, conduct tracing tumeshafanya conduct tracing ya kutosha, tujue kwa hakika shida yetu iko kiwango gani, baada ya kuangazia mikakati ambayo Mseveni kwa mfano alikuwa ameweka katika nchi ya Uganda. Wengine walisema ni mikakati ya kijeshi, mikakati ya nguvu mm. mikakati ya kupigwa ilikuwa lazima mm. huna, huna popote huna kujadiliana ikianza kulegezwa ile imani mliokuwa nayo kwamba mmekabiliana na hii virusi bado ipo kwamba havitakuwepo tena ama shughuli za kawaida zinapofunguliwa kunakuwa na uoga sidhani kama tutarudi katika ile hali ya kawaida kwa ghafula tu maanake kwa kweli maisha yamebadilika na kila mtu bado ana uoga. Um, hata kama watafungua ile mikakati, haitafunguliwa kwa wakati mmoja, itaenda pia. Ikifunguliwa namna alivyoifunga, ndivyo hivyo ataenda pia akifungua, polepole polepole, sio tu kwa haraka. Maanake nchi kama Uganda sio nchi ambayo nasema kwa tuna uwezo vile wa kujikimu tunapokuwa tunapokumbwa na janga, kwa hivyo labda tuchukue mikakati ambayo itatusaidia kutuimarisha na, kutu, na, na kutuweka kwenye nafasi ya kwamba kupambana na kirusi kwa, kwa njia iliyo bora. Manake uh, kile tujuache ni kwamba mkakati wa kutuachi huru itachukua muda na mtu kurudi katika maisha ya kawaida pia itachukua muda, manake ni mambo mengi sana yameibuka baada ya ya kirusi cha, cha, cha korona kuibuka. Ni mengi ambayo amekuja hichakuwa kwamba ilikuwa kwenye serikali ya mitare, lakini sisi imetusaidia hasa kama nchini Uganda kwa hiyo uamuzi uh, uh, uh, uliochukuliwa na serikali kulegeza yale masharti ya kudhibiti maambukizi, unafikiri umekuja kwa wakati mzuri au, au, au ni bado ni mapema nini? Hawajalegeza hawa masharti bado, bado tuko katika kifungo, tuko kwa lockdown mpaka tarehe kumi na nane. Masharti bado hayajalegezwa. Lakin, lakini pia vilevile kuna baadhi ya shughuli zimefunguliwa mama, naam, kuna baadhi ya shughuli zimefunguliwa kuna baadhi ya shughuli ambazo zilifunguliwa kwa mfano hardware, uh, hizo ma-magaraji um, zilifunguliwa, lakini hata hivyo alisema kwamba kwa mfano mitambo, mahali ambapo vitu vinatengenezwa, shughuli ambazo, ambazo hazitahitaji watu kuwa wengi kwa kikundi, alisema kwamba ziendelee, ndiye alifunga. Lakini alisema kwamba pia tutahadhari mahali ambapo kunakuwa na shughuli ambayo itakuwa na watu wengi, tutahadhari nazo Shule, sherehe, ehhe nini hiyo, disco nini, mambo kama hayo, asema tutahadhari nazo. Hata hivyo, hizo shughuli zingine zimeenda zikilegezwa pole pole pole pole, kama watu wa ujenzi wamekuwa akiendelea na shughuli zao za kujenga, maanake pale ujenzi utake umati wa watu ili watu wajenge. Kama ni sherehe za ndoa, amekuwa akipunguza idadi ya watu. Kama ni kutembea, pia vitu vingi vilikuwa vimefungwa, sasa ulikuwa haone sababu ya watu kuzungukazunguka, naone kile ambacho unaenda kufanya. Kwa hivyo ilo labda kulegeza pia itakuwa na masharti yake. Kama ni uh, kuabiri watu itakuwa ni wangapi kwa gari? Mtu mambo mawili utachagua, uweke maisha yako hatarini ama uchukue mikakati e, uchukue mikakati na nguvu zake ili kusaidia, maanake mengi ambayo tumeona akiibuka kwa nchi zingine jirani na maisha jinsi hmm, alivyo ni mgumu. Ila tu kile ambacho nahofia ni kwamba Uganda hawajaona yani kule kuathirika kwa watu kufa kwa idadi kubwa. Sasa wajua, hata mtu akisema kwamba tumekuwa tumeathirika tume na virusi, kwa wale ambao hawajakumbana ama hawajakuwa na mtagusano na watu kama hao, hawajui nini ambacho kiko, labda tu kuangalia kwa televisheni kwa masimu kwamba inaendelea ndio mtu ambaye ameona na macho kweli anakuwa mwoga, ile Uganda. Unajua sasa mtu anachukulia kwamba hata kama nisikwenda hospitali nitatumia miti shamba, ndio dhambi. Watu wanafikiria kwaona utatibu tu na dawa zetu za kienyeji tu ndivyo, hiyo ndio iko akilini mwao, na wanafikiria kwamba wamekuwa wakizitumia na wataendelea kutumia. Ndivyo wanavyofikiria wengi, hasa okay. Dokta Kahioza, um, nchi zimekuwa zimechukua amri ya kuambia watu wakae makwao, baadhi ya nchi na kuweka mikakati kuzuia maambukizi. Kila nchi imekuwa na mpangilio wake, lakini baadhi ya mipangilio zimekuwa zinafanana. Lakini sasa, kila nchi inaonekana kuchukua hatua za kuwaruhusu watu kurejea shughuli za kawaida. Mikakati hii ambayo inawekwa kuambia watu mrejee shughuli za kawaida, lakini mzingatie amri ama maagizo ya maafisa wa afya, unapoiangalia inaweza ikafanya kazi kulingana na maisha tunayoishi Afrika Mashariki yanafanya kazi leo nipate pate chakukula, kesho nitapanga upya. Bila shaka hatua mpya au mwelekeo mpya wa kujikinga na swala la COVID uta utaangaliwa kwa muktadha moja wa kihistoria, lakini sehemu ya pili, nadhani muhimu sana ni ya kiuchumi. Izipo kila dalili kwamba COVID kumi na tisa itakuwa ni kama ile ilivyokuwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane kwa mafua ya Hispania kwamba yatatokea, una awamu nyingine inaweza ikajitokeza ama haitaisha haraka. Katika mazingira hayo, bila shaka watu wanajaribu kutafuta eh, jinsi ya kukabiliana na suala hili kwa muda mrefu, kwa sababu chumi zimeathirika kwa pakubwa mno, na ikiwa ali, inaweza kuendelea kwa muda mrefu, inaweza kuwa na athari kubwa sana kwa mfano hapo ulipo kenes bure kwa mfano eh, tuanze na kwa mfano marekani hapo ulipo matumizi au kile private consumption kwenye uchumi ndicho kinachangia sehemu kubwa sana ya uchumi eh, kwa maana ya pato ghafi eh, yani kwa takriban asilimia sitini na nne mpaka asilimia sabini na mbili sasa kwa takriban miaka arobaini iliyopita nchini marekani kwa mfano kujishuhudiwa hali ya kupungua kwa consumer spending matumizi ya mtu moja mmoja kama ilivyowahi kuwa kwa miaka arobaini iliyopita kwa mwezi wa nne kwa mfano ulikuwa mwezi wa hatari zaidi, na wakati huo huo utagundua kwamba viwango vya vi kuporomoka kwa ajira walau havijawahi kuwa katika hali mbaya zaidi. Kwa mfano hapo ulipo e, kwa takriban miaka themanini nane iliyopita kwa kulinganisha mwezi wa nne na mwezi wote katika miaka hiyo. Afrika Mashariki, unapata aina ya masuala kama hayo, ama nchi zetu za kwetu za Afrika. Uh, tofauti kwa mfano na miaka michache nyuma, kwa mfano mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane kwenye mtikisiko ule wa kiuchumi uh, nchi nyingi zilikuwa katika hali nzuri kidogo, kwa mfano kwenye mfumo wa sekta ya fedha ile tunaita public finance, na utajua kwamba nchi nyingi zilikuwa zina nakisi ya bajeti ya hatari. Kwa mfano hivi sasa tunazungumza, nakisi ya bajeti kwenye nchi nyingi za katika eneo letu iko kwenye ishapita, au iko kwenye alama nyekundu, yaani asilimia tano ya pato ghafi la nchi katika mazingira hayo, maana zinahitaji kupata rasilimali nyingi zaidi kutoka maeneo mengine, na hivyo ni kuongeza mzigo katika e, uchumi wao, ambapo baada ya muda mfupi inaweza siweze siweze ku kwa sababu utakumbuka miezi miwili kabla ya Covid ha, shirika la fedha duniani likuwa tayari imeshasema kwamba nchi takriban ishirini na tatu bara Afrika ziko katika msongononeko wa kitu nachokiita e, mzigo mkubwa sana wa deni a, debt distress. Kwa hiyo inaweza ikaendelea kuja ikiwa uchumi wao wa ndani hautaweza kwa kweli kuhimili ni masuala haya. Kwa hiyo watu hivi sasa wanajaribu kutafuta njia mpya za uh, kuweza kuhakikisha walau kidogo uchumi utaweza kukabiliana na mazingira ya muda mrefu. Sehemu ya pili nadhani ni ya kiafya na mifumo yetu ya afya. Kama walivyotangulia kusema mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane mpaka mwaka elfu moja ishirini wakati wa Spanish flu, moja ya funzo kubwa tuliopata ni kwamba mataifa mengi ndipo ilianza au watu walianza kufikiria kuwa na sekta ya afya ya umma tofauti na shule za kawaida uh, kwenye vyuo vikuu za, eh, za kitabibu yani medicine nani. Wakati huo watu walijifunza kwamba tunahitaji kuzuia zaidi eh, kutokea kwa magonjwa kuliko kutibu. Kwa bahati mbaya ni kwamba barani Afrika kwa muda mrefu dhana hii haijafanya kazi sana. Ni kwamba mfumo wa sekta ya umma ya afya ni kama haupo kabisa, kwa sababu sisi tunapima mafanikio katika sekta yetu kwa kutibu na tisa yenyewe inajaribu kuonyesha kwamba hatuwezi kuwa na mfumo huu ambao kwa kitaalam wanaita eh, uh, hatuwezi kwa sababu hospitali eh, eh, zetu wa mifumo yetu itahemewa kwa hali kubwa sana, na hataweza kukabiliana nayo. Kwa hiyo njia mojawapo ni kuwaruhusu eh, watu na kuweza kuwafunza labda katika kuchukua hatua fulani fulani, wakati huo huo mkiweza kulinda sehemu hiyo ya sekta ya kutibu. E, kama mtakuwa mmeanza na kuzuia kuendelea kuongeza maambukizi. E, la mwisho sio mwisho kwa, sio kwa umuhimu ni taarifa za kwamba tunaweza tukapata e, e, tiba e, chanjo kwa mfano. Lakini tumejifunza kenes, e, na wenzangu kwamba kwa mfano ukishangalia mfano mzuri wa majanga ambayo tumekuwa tukikumbana nayo ni kwamba kuna nyakati ambapo majanga haya kadiri yalivyokuwa yakijitokeza na aina yake yalivyokuwa yakijitokeza kuna wakati ambapo e, kinga hizi hazikusaidia kuondosha hali ya hatari, zimeendelea kuwa na matatizo makubwa zaidi, na hivyo jamii zimetakiwa kujifunza, a, serikali kuchukua hatua jinsi ya kuishi na masuala hayo. Mfano mzuri kwa mfano ni ndui. Unafahamu kwamba karne ya sita ndui iliweza kujitokeza hapa duniani, lakini kama unavyofahamu ni kwamba kwenye karne ya kumi na nane mwaka elfu moja mia saba tis, e, themanini na tisa tulipata chanjo, a, ya ndui lakini tunajua kwamba karne ya ishirini ni ugonjwa ambao uliweza kuwa takriban watu zaidi ya milioni mia tatu duniani mpaka ilivyokuja mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba sabini na tisa ndipo kukawepo na hali ya kujaribu eh, kutatua kwenye baadhi ya maeneo kama Ulaya kwa mfano au Amerika Kaskazini, lakini kaendelea kuwa hatari kubwa katika maeneo ya Afrika na Amerika ya Kusini mpaka alivyokuja kwenye miaka 1980 ndipo tukaweza kudhibiti kwa kiwango kikubwa sana kuondoa ugonjwa huu, lakini katikumbuka, katikati hapa ni kwamba jamii zilitakiwa kuishi na kutafuta njia za kuweza kupambana jambo hili corona corona, COVID 19, bila shaka inajaribu kutuonesha kwamba mazingira yanayokuja huko mbele yanahitaji zaidi ya eh, kufanya hivyo. Hata hivyo, tunahitaji kuchukua hatua za tahadhari sana, kwa sababu unaposema kwamba tutatafuta njia za kupambana nayo katikati ya jenga lenyewe, bila shaka, kati ya nchi moja na nchi nyingine kuna utofauti wa misi-wa e, misingi ya mifumo ya afya kwa mfano, hali zenyewe za kiuchumi na masuala yenyewe ya kijamii. Tukumbuke tunapoita pandemic au kumba kumba, huu ni muunganiko wa epidemic moja moja kwenye nchi moja moja, ndipo unapata hicho kinachoitwa pandemic. Kwa hiyo kuna njia ambazo zinahitaji kuangalia mazingira halisi kwenye nchi moja a, na bila kuangalia sana hasa e, upande mwingine ingawaje kuna hoja kwa mfano ya kiuchumi, kwa mfano chumi ambazo zinaingiliana, unahitaji pia kuchukua hatua, kwa sababu yani hiyo ndiyo ametaja Dokta kwamba ndui. Msikilizaji, ndui ni ugonjwa pekee wa binadamu uliotokomezwa. Kwa Kiingereza wanaitwa smallpox. Patrick. Na, ni mshukuru tu uh, Dr. Kaioza kwa uh, uchambuzi wake na maelezo yake lakini naona muda hauturuhusu huu ndio mwisho wa live talk ni washukuru sana washiriki wetu na wasikilizaji wetu kwa niaba waliofanikisha kipindi hiki msimamizi Meri Mgawe waelekezi wetu BMJ Muridhi na Aida Isa jina langu ni Patrick Luimana na nimeshirikiana na Kennes Bwire kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku wa amani na afya njema Mlikuwa mnasikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk, na ufuatao sasa ni muktasar wa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kenya itafunga mipaka yake na Tanzania pamoja na Somalia kwa siku thelathini kuanzia leo Jumamosi usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kama sehemu ya hatua zake za kusitisha kusambaa kwa covid-19 nchini humo. Katika hotuba kwa njia ya televisheni mjini Nairobi leo hii, rais Uhuru Kenyatta pia alitangaza kuongeza marufuku ya kutotoka nje usiku mzima kwa siku ishirini na moja nyingine pamoja na kuongeza masharti mengine hadi Juni sita kwa viunga vya Nairobi, kaunti ya Mombasa, Kilifi, Kwale na Mandera. Mshukiwa wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda, Felician Kabuga, ambaye anashutumiwa kuwa mfadhili katika mauaji ya kiasi cha watu laki nane amekamatwa Jumamosi karibu na Paris baada ya kujificha kwa miaka ishirini na sita, ilisema wizara ya sheria ya Ufaransa. Zaidi ya watu milioni nne na nusu duniani wamepata maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya laki tatu wamekufa kwa sababu ya virusi hivyo. Marekani, Rusia na Uingereza zipo juu kwenye orodha ya nchi zenye kesi nyingi za COVID-19. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.