Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sandey Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Alhamisi Mei 14 mwaka 2020 asikika pia kupitia redio zetu shirika kwenye eneo nzima la Afrika mashariki na Kati, pamoja na maziwa Makuu na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali. Karibuni katika matangazo yetu i leo, tunakuarifu kuwa mvutano wa tanda Malawi, huku mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na makamishna wengine wakitakiwa kujiuzulu kwa tuma za udhibiti mbovu wa uchaguzi mkuu wa 2019 mahakama yatoa ufafanuzi kulikoni. Na katika habari nyingine, waganga wa asili huko maeneo ya Kamerun waanza kutibu wagonjwa wa COVID-19. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia ya ndani ya matangazo yetu hivi leo kutoka hapa VOA Swahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Kabla ya kupata aliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia, msomaji Sande Shomari. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa amesema sehemu kubwa ya nchi yake italegeza masharti ya kubaki majumbani kutokana na virusi vya korona baadaye mwezi huu hata kama idadi ya kesi zilizothibitishwa itaongezeka zaidi ya elfu kumi na mbili. Wakati wa tangazo lake la kitaifa kwa njia ya runinga Jumatano jioni, Ramafosa alitangaza mara moja kuanza mchakato wa mashauriano na wadau husika juu ya pendekezo kwamba mwisho mwa Mei eneo kubwa la nchi iliweka katika kiwango cha tatu cha tahadhari na baadhi ya biashara zingine zitafunguliwa kwa kiasi. Njia ya kupunguza kuenea kwa ugonjwa wa korona huko Afrika Kusini inapangwa kwenye mfumo wa tahadhari ya tano, ikiwa ni kizuizi cha juu zaidi. Nchi hiyo ilianza kiwango cha nne mwezi Mei tarehe moja kwa kuruhusu wakazi kufanya mazoezi ya nje na baadhi ya biashara kufungua. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa serikali kuzingatia huduma za afya ya akili, kwani watu wengi ulimwenguni kote hushughulika na janga la korona. Baada ya miongo kadhaa ya kutopewa kipaumbele na kutoa tija kwa huduma ya afya ya akili, janga la covid-19 sasa linagonga familia na jamii msongo wa mawazo wa ziada wa kiakili, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema Alhamisi. Alisema wafanyakazi wa huduma ya afya, wazee na vijana, na wale walio na hali ya afya ya akili iliyokuwepo na wanaoshughulika na mzozo huu wapo kwenye hatari kubwa. Ujumbe huo wa mkuu wa umoja wa mataifa ulifuata mwingine kutoka shirika la afya ulimwenguni ukisema kwamba virusi ambavyo hivi sasa vimeambukiza zaidi ya watu milioni nne nukta tatu na kuwa karibu laki tatu vinaweza kusababisha vifo kama vile VVU virusi ambavyo husababisha ukimwi. Wafanyakazi wa afya nchini Lesotho wamekutana na kesi yao ya kwanza ya COVID-19. Wizara ya afya nchi hiyo ilithibitisha kesi ya kwanza Jumatano na kuifanya nchi hiyo kuwa ya mwisho katika nchi hamsini na nne kwenye bara hilo kuripoti ugonjwa huo. Mamlaka nchini humo ilisema mgonjwa huyo ambaye kwa sasa ametengwa, alipimwa na kukutwa na ugonjwa huo baada ya kuingia nchini Lesotho siku tano zilizopita, lakini hakuonyesha dalili zozote. Mgonjwa huyo alikuwa mmoja tu kati ya kadhaa waliosafiri kutoka Saudi Arabia na Afrika Kusini kukutwa na ugonjwa huo. Na shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba linafanya mazungumzo na serikali ya Burundi kujua sababu zilizopelekea maafisa wake kufukuzwa nchini humo. Hii ni baada ya Burundi kuagiza mkuu wa shughuli za WHO Africa na wataalam wengine wa afya watatu kuondoka nchini humo. Kennes Bwire anayesoma taarifa kamili. Hatua ya serikali ya Burundi kuamrisha wawakilishi wa shirika la afya duniani WHO na wataalam wengine wa afya kuondoka nchini humo imechukuliwa wakati wanasiasa nchini Burundi wanaendelea na mikutano mikubwa ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu, licha ya onyo la wataalamu wa afya kutaka watu kote duniani kutokaribiana katika juhudi za kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Mkuu wa ofisi ya WHO nchini Burundi Walter Kazadi Mlombo pamoja na wataalam wengine watatu wa afya wameandikiwa barua na serikali wakitakiwa kuondoka nchini humo. Serikali ya Burundi inadai kwamba wataalamu hao wa afya wanaingilia mambo ya ndani ya Burundi wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Jumatano wiki ijayo tarehe 20. Akizungumza na waandishi wa habari, mratibu wa shughuli za WHO barani Afrika, mashidiko Moeti amesema kwamba shirika hilo la afya linafanya mazungumzo na serikali ya Burundi ili kuelewa sababu maalum zilizopelekea uamuzi huo. Moet amesema mipango inaendelea kuwaondoa maafisa wa WHO nchini Burundi. Burundi inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu Mei 20 kumchagua rais mpya atakayechukua nafasi yake Pierre Nkurunziza, mwenye historia ya kuwafukuza wawakilishi wa wa mashirika ya kimataifa. Mnamo mwaka 2018 wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wakichunguza madai ya ukandamizaji wa haki za kibinadamu walifukuzwa nchini humo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeshitumu vyombo vya usalama na makundi ya wa wapiganaji ya chama kinachotawala kwa kutekeleza unajisi, mateso na mauaji. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shambulio la Talibani kwenye uwanja wa jengo la kijeshi la Afghanistan katika mji wa Gardez, mkoa wa Paktia, Alhamisi asubuhi liliuwa raia wasiopungua watano na kujeruhi watu wengine kadhaa, ikiwa ni pamoja na wanajeshi watano. Msemaji wa jeshi wa, wa kikosi cha thunda ko mia mbili na tatu Aimal Khan Muhammad, aliambia sauti ya Amerika kuwa mshambuliaji huyo wa kujitoa mahanga alikuwa katika gari aina ya Mazda. Lilipolipuka, alifanikiwa kuharibu kuta za ua huo. Shirika la habari la Afghanistan la toro nimeripoti kwamba kutokana na picha zilizoonekana kwenye mitandao ya kijamii jengo hilo liliharibiwa. Msemaji wa Taliban Zabiullah Mujahid alidai kwamba kundi hilo lilihusika na shambulizi hilo, na akasema hilo lilikuwa ni majibu kutokana na agizo la rais wa Afghanistan Ashraf Ghani la kuanza tena mashambulizi dhidi ya kundi lao operesheni hizo zilisitishwa tangu kundi la Taliban kusaini makubaliano ya kihistoria na Marekani huko Doha mwezi Februari kutaka kujaribu kumaliza vita. Afisa mmoja wa afya wa Marekani anayedai katika malalamiko ya mtu wa siri kwa aliondolewa kutoka kwenye nafasi yake kwa kuweka sayansi mbele katika majibu ya serikali kuhusu juhudi zake za kupambana dhidi ya virusi vya korona, anayoandaa kuambia wabunge hilo kwamba umma lazima uambiwe ukweli na siyokuwa habari iliyochujwa kwa sababu za kisiasa. D Rick Bright amesema katika taarifa yake ya ufunguzi iliyotumwa kabla ya kusikilizwa na kamati ndogo ya afya, biashara na nyumba ya baraza la wawakilishi kwamba ni lazima tujue na kufahamu yale ambayo tunapingana nayo. Anasema wanasayansi waliobobea zaidi ulimwenguni lazima waruhusiwe kuzungumza. Wabunge wanataka kujua zaidi juu ya jibu la serikali tangu kuzuka kwa janga la korona ambalo limesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu themanini na nne nchini Marekani. Biashara kwenye masoko ya fedha ya Ulaya imeshuka hii leo Alhamisi kukiwa na ongezeko la hofu ya kwamba uchumi wa dunia bado unakabiliwa na hatari ya janga la virusi vya korona. Kipimo cha FTSE cha London kilishuka kwa asilimia mbili nukta mbili katika biashara ya mchana. Na CAC 40 ya Paris ilishuka kwa asilimia moja nukta nane, na kipimo cha DAX cha Frankfurt kilishuka kwa asilimia moja nukta tano. Biashara ilianza kushuka mapema Alhamisi kwenye masoko kwe ya Asia pale vipimo vya Tokyo, Nikkei, S&P na ASX ya huko Sydney kushuka kwa asilimia moja nukta saba, mpaka mwisho wa siku ya biashara. Masoko ya Hong Kong Seoul, Shanghai na Taipei pia yalipata hasara kubwa. Na idadi ya vifo vya Meksiko kutokana na pombe iliyokuwa na sumu imeongezeka hadi sabini katika wiki mbili zilizopita, na vifo kadhaa vikitokea tangu siku ya Jumapili, mamlaka imeeleza. Watu wasiopungua wa arobaini walifariki dunia tangu siku ya kina mama baada ya kunywa pombe huko Puebla, Morales, mamlaka imesema karibu waathirika ishirini walifariki dunia huko Chekwa Kwantla, Puebla, baada ya kunywa pombe ya kienyeji ya refino, ambayo huenda kuwa ilipekwa methano. Ofisi ya meya huko Puebla alitangaza dharura ya kiafya, na watu wanasisitizwa kuto kunywa pombe, na ikiwa watahitaji kunywa au kuhitaji matibabu, meya anaahidi uchunguzi kamili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu serikali ya Kenya imetangaza kuwa itaweka vituo vya maabara katika mpaka wake na nchi ya Tanzania katika eneo la Namanga, kudhibiti maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Maafisa wa afya wa nchi hiyo wanaeleza kuwa wanaendelea kupata idadi kubwa ya maambukizi ya virusi hivyo kutoka kwa madereva wa malori ya msafara mrefu kutoka Tanzania. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amefuatilia taarifa hiyo na hapa anatueleza. Wakati Kenya inaporekodi maambukizi mapya 21 ya virusi vya korona na kufikisha idadi jumla ya maambukizi hayo nchini mwake kuwa 758 na vilevile na kutangaza waliopata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini kufikia 284 na waliofariki kuwa arobaini na wawili, serikali ya Kenya ya sasa inajikuna kichwa kutokana na maambukizi yanayo ongezeka kila kuchao katika mpaka wake na nchi ya Tanzania, eneo la Namanga. Alhamisi serikali ya Kenya imetangaza kuwa jicho lake pevu sasa linamulika mpaka huo ambako kwa siku ya tatu mfululizo imerekodi maambukizi mapya. Jumatano maafisa wa afya wamefanyia vipimo vya afya sampuli za watu wanaotumia mpaka huo na kupata maambukizi 47 ya virusi vya korona ishirini na watatu wakiwa ni madereva wa malori ya masafa marefu, raia wa Tanzania wanaoingiza bidhaa nchini Kenya. Baada ya kufanyia vipimo hivyo vya afya na kubaini kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, maafisa hao waliwarejesha nchini Tanzania madereva hao 23 kupata matibabu zaidi nchini mwao. Na Alhamisi, ujumbe wa maafisa wa afya wa Kenya uliotumwa na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta katika mpaka huo wa Namanga wiki hii umechukua sampuli nyingine za madereva hao wa malori masafa marefu na kubaini maambukizi mapya ya virusi vya korona kutoka kwa madereva nane raia wa Tanzania, saba kutoka mpaka wa Namanga na moja kutoka eneo la Isebania, mpaka mwingine wa Kenya na Tanzania, katika jimbo la Migori. Wote wamerejeshwa nchini Tanzania kulingana na wizara ya afya nchini Kenya. Mpaka huo sasa unatajwa kuwa hatari, na licha ya kuwekwa juhudi hizo zote, maafisa hawa wa afya wanawataka raia wa Kenya katika mpaka huo kwa uangalifu, kwani wapo wanaotumia njia za vichochoroni kukwepa vizuizi vilivyowekwa na maafisa katika mpaka huo wake na Tanzania. Hata hivyo, serikali inaeleza kuwa itafam fanya kila iwezalo kulinda maslahi ya raia wake, kama anavyoeleza katibu mtendaji katika Wizara ya Afya, daktari Rashid Aman. Hadi sasa Kenya inaeleza kuwa inaendelea kushirikiana na serikali ya Tanzania kuunda mkakati wa pamoja wa kudhibiti maambukizi ya virusi hivi, lakini haifahamiki ni ushirikiano gani huo uliopo ambao haujaelezwa waziwazi wazi. Wakati serikali ya Tanzania haijaweka wazi takwimu za maambukizi ya virusi hivi kwa raia wake kwa kipindi cha wiki mbili sasa, Wizara ya Afya ya nchi hiyo mpaka sasa vilevile imeeleza kufunga maabara kuu ya serikali huku upimaji wa sampuli za watu wanaodhaniwa kuwa na maambukizi ukisitishwa kupisha uchunguzi wa vifaa vilivyoingizwa nchini humo kupima sampuli za watu kubaini maambukizi ya virusi hivyo. Aidha, uh, misururu mirefu ya malori ya masafa marefu inaendelea kushuhudiwa katika mpaka huo wakati madereva wake wanapokea vipimo vya afya, lakini serikali ya Kenya inaeleza kuwa hakuna yeyote atakayeruhusiwa kuingia mipaka yake bila kufanyiwa vipimo hivyo. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani msikilizaji kuendelea kufuatilia matangazo yetu siku ya leo. Tutupie jicho habari nyingine, ambapo tunaarifiwa kuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Malawi, Jen Ansah, anasema yeye na makamishna wenzake wanaweza kusimamia uchaguzi wa rais wa tarehe mbili Julai kama ilivyoamrishwa na mahakama. Kujua mengi zaidi kuhusu mvutano wa uchaguzi na nini mahakama imesema huko Malawi, tuungane sasa na Patrick Ndwimana. Jaji Ansa anasema inaonekana kwamba mahakama zina tafakari upya utekelezaji wa sheria. Anasema hata hivyo hajaamua kujiuzulu kwa sababu hajapata nafasi ya kuchambua na kuelewa uamuzi wa mahakama. Na akizungumzia juu ya uamuzi wenyewe anasema, I would say at the moment it is early for me to comment on that because ninachoweza kusema out kwa wakati huu lepo, ni mapema kuelezea lolote kuhusu hilo, sababu licha ya kuwa uamuzi umetolewa na mahakama, sijabahatika kuona uamuzi wenyewe ni usome na ni uelewe nini mahakama inasema. Ijumaa iliyopita mahakama ya juu ya rufaa ya Malawi ilitupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na rais Peter Mutharika na tume ya uchaguzi na kukubaliana na uamuzi wa mahakama ya katiba kuamuru uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita ufanyike tena. Mudharika alitangazwa mshindi baada ya duru ya pili. Akizungumza na Sauti ya Amerika hivi leo jaji Ansa amesema wakosoaji wake hawataka kingine isipokuwa mabadiliko ya utawala wa Malawi. Ansa anasema haelewi kwa nini mahakama ya katiba inaweza kuilaumu tume yake kwamba ikufanya kazi vizuri wakati tume ya uchaguzi ilimtangaza rais Peter Mutharika kuwa mshindi wa uchaguzi wa 2019 na asilimia 38 pekee, kuliko asilimia 50 au asilimia 51. Amekumbusha kuwa Rais Mutharika alipata asilimia 35 wakati wa awamu yake ya kwanza. Amejitetea kuhusu kupinga wito wa kutaka ajiuzulu kwa madai kuwa hawezi kuongoza marudio ya uchaguzi ulio huru na wa haki. Ansa anaendelea kusisitiza kwamba tume anayoongoza inaweza. The commission is capable. However, all the commissioners, their contract is coming to an end well before the July 2nd elections. Tume inaweza lakini mkataba wa makamishna wote unamalizika kabla ya uchaguzi wa Julai kufanyika. Kwa vile mkataba wao utamalizika hivi karibuni, hawawezi kusimamia uchaguzi, lakini nachosema ni kuwa wanaweza kusimamia uchaguzi. Akiulizwa kuhusu nini makamishna wengine wa tume za uchaguzi barani Afrika wanaweza kujifunza kutoka kwa uzoefu wa Malawi, Ansa anasema lazima waelewe kuwa wakati mwingine mahakama hazitabiriki na zinaweza kukatisha tamaa kwa kuja na tafsiri na sheria ambayo wakati mwingine inaweza kuwa kinyume na tafsiri yao wenyewe. Kwa uelewo huo, anasema hajui namna tume za uchaguzi kote Afrika zinaweza kujiandaa kwa matokeo yasiyotarajiwa. Katika matokeo mapya, inaarifiwa kuwa Jumatano jaji Ansa aliomba bunge kukubalisha tarehe ishirini na tatu Juni kama tarehe mpya ya kufanyika uchaguzi mwingine kama ilivyoamrishwa na mahakama. Inadaiwa kwamba Jumatano aliwaambia wanachama wa mkutano wa kitaifa wa maswala ya uchaguzi kwamba tarehe hiyo mpya itaipa tume yake muda zaidi wa kushughulikia matokeo kabla ya muda wa siku 150 ulioamrishwa na mahakama kumalizika. <tune> Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC. na wabunge wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, wamekosoa vikali uamuzi wa spika wa bunge aliyowatishia kutoendelea na vikao vya bunge hadi wawakilishe vipimo kujua kama wameambukizwa virusi vya korona au hapana. Mwandishi wetu George Njogopa anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam wakilizungumzia suala hilo la kutaka kuwasilisha vipimo kujua kama wameambukizwa au la wabunge hao wamesema hatua hiyo ya spika wa bunge Jobu Ndugae ni kinyume na maadili na kanuni za kiafya ambazo hazitoi mamlaka kwa spika kutaka kujua uhalali wa afya za wabunge. Baadhi ya wabunge hao wanasema kile anachokifanya spika huyo ni kuvunja taratibu za kiutendaji na pia anakwenda kinyume na misingi ya haki na faragha za wabunge, kama anavyosema mmoja wa wabunge hao John Heche. Sheria za nchi yetu zinazuia, na nafikiri ni dunia nzima, third party, au mtu wa tatu e, ku, kuchukua au kutaka ku, kutumia nguvu, unless labda mahakama imeagiza hivyo, mtu wa tatu third party kuchukua kipimo changu mimi cangu e, akione yeye, haimruhusu spika, na spika najua hivyo, na bunge letu linapaswa kusimamia sheria. Sasa mimi sijui spika anatumia sheria gani au utaratibu gani yeye wa kutaka kwamba e, sisi tupeleke e, vipimo na yeye aviangalie. La tatu, sisi ndo tulikuwa wabunge wa kwanza kutoka sisi wabunge wa Chadema tangu mwezi wa pili. Msigu alisema nilitaka tupimwe massively na tufanye mass testing kwa nchi nzima, kwa Tanzania karibia wengi tuangalie hali tuwaisoleti wale watakao kutwa na, na, na nani, ili kuwahudumia vizuri. Lakini pi sisi tumekuwa wakwanza kusema wabunge wote tupimwe na tuangaliwe hali zetu, na sasa kinatushangaza ni kwa nini leo spika anataka kutubagua sisi? Tupimwe sisi peke yetu? Kwanza ni kinyume cha haki za binadamu. Huwezi kubagua mtu kwa sababu zozote zile, kwa sababu mle bungeni kuna watu wana matatizo mbalimbali Mbona hajawabagua kwamba wewe usiingie humu au usiingie humu au usifanye hivi? Sasa kwa nini wanataka kutubagua sisi? Sisi tunaendelea kuinsisti, tuko tayari kupima, na sisi ndio wa mwanzo tuliotaka kupima, lakini hatutaki kupimwa kiubaguzi. Mbali ya kupinga vikali kauli hiyo ya Spika wa Bunge, wabunge hawa wamesema kwamba hawajali kesho watarejea tena bungeni ili kuendelea na vikao vyao vya bunge baada ya kumaliza kipindi cha wiki mbili cha kujitenga na bunge. Baada ya wabunge watatu katika siku za hivi karibuni kupoteza maisha, wabunge waliamua kuchukua uamuzi kujitenga kwa kile walichosema kwamba pengine kuna maambukizi ya virusi vya korona ndani ya bunge, hivyo wakahofia hayo yanaweza kuwakuta, lakini wamesisitiza kwamba kesho wanarejea katika vikao hivyo. Hatima yetu sisi ni kurejea bungeni, hakuna sheria yoyote tumevunja, hakuna kanuni yoyote tumevunja. Na spika siku ya kwanza anahojiwa na redio mbalimbali, sio mbili tatu, amesema wabunge wa Chadema kwa kutokwenda bungeni, hakuna kanuni tuliyovunja, na akasema kwamba eh, akasema kwamba eh, tukae siku, tukitaka kurudi tutarudi. Na sisi tumekaa siku kumi na nne, tumejithibitishia, kesho tutaenda bungeni. Kwa masuala mengine yote haya ya impunity na uvunjifu wa sheria kila Mtanzania ni lazima yapinge. Bunge hilo la budget linatarajiwa kufikia ukomo wake mwishoni mwa mwezi huu na Rais John Magufuli atalihutubia kwa mara ya mwisho na kisha kulivunja ili kupisha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti America. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia waganga wa jadi wanatumia madawa ya asili kutibu COVID-19. Waganga hao wanasema wameelemewa na idadi kubwa ya watu wanaokwenda kutafuta tiba ya asili kuzuia na kutibu virusi vya korona. Utashi wa kutaka tiba za jadi unaotokana na uthibitisho wa taifa hilo la Afrika ya kati kuwa kuna watu zaidi ya 2500 walioambukizwa COVID-19 na vifo 121. Lakini madaktari wanaotumia tiba za asili wanatoa tahadhari kuhusu tiba za asili kwa virusi vya korona. Hadija Riami anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka kutoka Yeunda, Cameroon. Mganga wa jadi Dewa ambaye anatumia jina lake la kwanza tu anasema kliniki zake za dawa za asili kote Cameroon zimefurika wagonjwa tangu mwezi Machi ulipotokea mlipuko wa virusi vya korona. Akizungumza kwa njia ya ujumbe wa maandishi kutoka mji wa Kusini Magharibi wa Kumba anasema: plus de person, recue, uh, no aujourdhui, arrive. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita tumepokea takriban watu mia nane kutoka Cameroon, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Chad ambao wanasema wanawahi kupata dawa za jadi kwa sababu wameambiwa hakuna tiba kutumia dawa za kisasa kwa ajili ya COVID-19. Mahitaji kwa dawa za asili ni makubwa mno, anasema Dewa, kiasi kwamba hawezi kuwatibu baadhi ya wagonjwa kwa sababu amepungukiwa na kiwango cha madawa yatokanayo na mitishamba ambayo anaipata msituni. Licha ya ushahidi wa kisayansi, anadai kuwa dozi ya mitishamba inaweza kutibu dalili zote za COVID-19 na hata kumwokoa mtu aliyeambukizwa asifariki kwa ugonjwa huo. Dayansop, mganga wa jadi mjini Yaunde, anasema mwezi mmoja uliopita, yeye pia alipokea wagonjwa mia mbili ambao walikuwa wanatafuta tiba kwa ajili ya virusi vya korona. Jumanne asubuhi pekee nilipokea wagonjwa kumi, lakini ilibidi watu wanne niwarudishe nyumbani kwa sababu nilikuwa bado nasubiri dawa za mitishamba. Watafiti wa afya, madaktari na serikali ya Cameroon imewasihi wagonjwa kutotegemea dawa za asili kwa ajili ya COVID-19 na badala yake kutafuta tiba katika mahospitali. Mfamasia mmoja wa mjini Duala, Marylin Pu, anaelezea kuwa wananchi wengi wa Cameroon hawaishi karibu na hospitali lakini wana fursa za kuwafikia waganga wa jadi. Dawa nyingi zinazouzwa katika mahospitali na maduka ya dawa barani Afrika zinatokea kwenye majani ya magome ya miti ambazo zimekuwa zikitumiwa kwa ufanisi mkubwa kuwatibu wa Afrika kabla ya kuwasili kwa madawa ya kisasa. Changamoto pekee kwa dawa za kiafrika ni kwamba inakuwa vigumu kuzihifadhi, huenda zikawa na athari, na waganga wa jadi hawajui watoe dozi ya kiasi gani kwa wagonjwa. Wizara ya afya ya umma nchini Cameroon imetoa taarifa hivi karibuni kuonya wale ambao wanajifanya wanaweza kutibu covid-19 na kutumia njia hiyo kujipatia fedha kutoka kwa watu ambao wana matatizo au wana wasiwasi kuhusu virusi hivyo. Gideon Peliego mtafiti wa dawa za asili za Kiafrika anasoma mamlaka ni vyema ifanye kazi kutambua kuwa dawa zipi zinaweza kutibu covid-19 na kusaidia kuendeleza katika upatikanaji wa tiba. Sote tunahitaji msaada wa kifedha so na kimaadili. Now, huu sio wakati wa sisi kuendelea kutilia shaka dawa za asili za Kiafrika zinavyoweza kufanya kazi. Kinachotuvutia hivi sasa ni kupata kile ambacho kitaiokoa dunia ambayo inataabishwa na janga hili. Shirika la Afya Duniani, WHO, linaeleza kuwa matumizi ya bidhaa za kutibu covid-19 ambazo hazijachunguzwa kwa kina zinaweza kuwaweka watu katika hatari. Taarifa ya Mei nne ya WHO imesema dawa ambazo hazijafanyiwa majaribio au kuidhinisha zinatoa matumaini ya uongo ya usalama na kuvuruga hatua zilizothibitishwa kama vile kuosha mikono na kutosogeleana. Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC, na kabla ya kukamilisha matangazo, sikiliza muktasari wa habari. Msomaji Sandey Shomari. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amesema sehemu kubwa ya nchi yake italegeza masharti ya kubaki majumbani kutokana na virusi vya korona baadaye mwezi huu hata kama idadi ya kesi zilizothibitishwa itaongezeka zaidi ya elfu kumi na mbili. Wakati wa tangazo lake la kitaifa kwa njia ya runinga Jumatano jioni, Ramafosa alitangaza mara moja kuanza mchakato wa mashauriano na wadau husika juu ya pendekezo kwamba mwisho mwa Mei eneo kubwa la nchi liwekwe katika kiwango cha tatu cha tahadhari na baadhi ya biashara zingine zitafunguliwa kwa kiasi. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa serikali kuzingatia huduma za afya ya akili, kwani watu wengi ulimwenguni kote hushughulika na janga la korona. Baada ya miongo kadhaa ya kutopewa kipaumbele na kutoa tija kwa huduma ya afya ya akili, janga la COVID-19 sasa linagonga familia na jamii msongo wa mawazo wa ziada wa kiakili Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres alisema Alhamisi wafanyakazi wa afya nchini Lesutu wamekutana na kesi yao ya kwanza ya COVID-19. Wizara ya afya nchi hiyo ilithibitisha kesi ya kwanza Jumatano na kuifanya nchi hiyo kuwa ya mwisho katika nchi hamsini na nne kwenye bara hilo kuripoti ugonjwa huo. Mamlaka nchini humo ilisema mgonjwa huyo, ambaye kwa sasa ametengwa alipimwa na kukutwa na ugonjwa huo baada ya kuingia nchini Lesotho siku tano zilizopita lakini hakuonyesha dalili zozote. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Saa tatu siku saa za Afrika Mashariki utasikiliza kipindi cha kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa Aida Issa. Mimi ni Meri Mgawe na mwenzangu Sandey Shomari, tunawatakieni nyote usiku mwema.