Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express s matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika inakujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ndani ya studio ni ja tele, la nikiwa nimesha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sunday Shomari, ikiwa leo ni Jumatano Mei 13 mwaka 2020, na katika matangazo yetu ya leo tunaangalia hali ya maambukizi na ugonjwa wa covid-19 duniani kwa ujumla. Hali kadhalika katika makala ya barazani hii leo tutamulika huko nchini Tanzania, uhaba wa sukari. Vipi umeathiri maisha yako? Mimi naitwa mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika VOA Express ambapo tunamulika suala la mabadiliko ya hali ya hewa kulingana na ripoti ya wanasayansi wanaohusika na masuala hayo. Bila kusahau, tutaangalia pia masuala ya teknolojia na kama kawaida haya yote yatasindikizwa na burudani ya muziki. Na hapa studio, mwenzangu Sande Shomari ametuandalia ripoti mpya ya kila siku inayoelezea taarifa kuhusu kesi za virusi vya korona kimataifa na katika kanda ya Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Nam, tukianza kumulika ripoti za ugonjwa wa COVID-19 hii leo kimataifa na Afrika ya Mashariki na ya Kati, kuna kesi zipatao zaidi ya milioni nne nukta mbili duniani mpaka sasa, pamoja na vifo visivyopungua laki mbili na tisini na moja elfu na waliopona ni zaidi ya milioni moja na laki sita duniani kote. Huko Rusia hii leo naripotiwa kuongezeka kesi mpya zaidi ya elfu kumi kwa siku kumi na moja mfululizo wakati seoul korea kusini tunaripotiwa kesi zaidi ya mia moja na ishirini wakati marekani mpaka tunaenda mitamboni vifo vimeongezeka kupita elfu themanini na mbili na wagonjwa patao zaidi ya milioni moja laki tatu na sabini wakati huko hong kong tunaripotiwa kesi mbili mpya katika siku zipatazo ishirini na mbili na wakati biashara zikianza kufunguliwa kurejea kidogo kidogo katika baadhi ya miji hapa Marekani na maeneo mengine duniani, kampuni ya Amazon imetangaza kwamba itaendelea kufunga kituo chake cha usambazaji huko Ufaransa hadi Mei 18. Na huko New Zealand na Thailand hakujaripotiwa kesi mpya za virusi vya korona hii leo na serikali za huko zinajiandaa kupunguza vizuizi vya kufungwa. New Zealand imeonyesha mafanikio katika wiki mbili zilizopita, kutokana na masharti makali ya kukaa majumbani, ambapo hii leo inakuwa siku ya mwisho ya kurudi katika hali ya kawaida, huku mikahawa na maduka mengine ya kuruhusiwa kufungua tena na kuweka sheria za kujitenga kijamii. Na katika hatua nyingine ya maendeleo, huko Austria hii leo ametangaza kwamba mpaka wake na Ujerumani utafunguliwa kikamilifu itakapofika Juni 15, baada ya mazungumzo kati ya viongozi wa nchi hizo mbili. Na baraza kuu la afya nchini Mexico limeainisha ujenzi wa viwanda, madini na utengenezaji wa magari kama shughuli muhimu, ikimaanisha kwamba wataruhusiwa kufanya kazi na wakati biashara zingine zikibaki zikiwa zimefungwa. Wakati huo huo, pamoja na biashara kuanza kulegeza masharti katika nchi mbalimbali, mkuu wa taasisi ya magonjwa kuambukiza nchini Marekani, Dr Anthony Fauci, aliiambia kamati ya Seneti kwamba ana wasiwasi iwapo majimbo yatakwepa hatua kama vile ya kungoja kupungua kwa wiki mbili kwa kesi zilizothibitishwa kabla ya kufunguliwa. Anasema hiyo itaonyesha kuanza kuona maambukizi madogo madogo ambayo yanaweza kugeuka wa milipuko nchini marekani kama mnafikiri tumedhibiti hatujafanya hivyo fauchi aliwaambia wabunge na huko afrika ya mashariki mpaka tunaingia mitamboni kwanza ripoti hii kenya kuna wagonjwa 715 waliopona wakiwa 259 na waliofariki 36 na huko nchini malawi kumetangazwa kesi mpya sita na kufikisha jumla ya wagonjwa 63 nchini uganda na jumla ya kesi 126 na hakuna vifo mpaka sasa. Waliopona ni 55 na nchini Tanzania tangu Aprili 29 baada ya kujatangazwa idadi mpya wagonjwa wala vifo nchini humo. Huko Eritrea kuna kesi mpya zipatazo 36. Madagascar hakuna vifo mpaka sasa lakini kuna kesi zipatazo 186 na waliopona kutangazwa kufikia 101. Wakati nchini Rwanda kuna wagonjwa mia mbili themanini na sita na kuna kesi mpya zilizotangazwa, waliopona mia moja hamsini na tatu. Shukrani sana Sande Shomari kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya e Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington DC. Sawa kabisa, Mkamiti Kibayasi. Basi vilevile, leo tunaangalia taasisi inayofuatia masuala ya hali ya hewa duniani. WMO inasema sehemu nyingi za dunia zitarajia hali ya jotojoto kuliko kiwango cha kawaida kutoka mwezi huu wa Mei hadi Juni. Hii ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababishwa na binadamu. WMO imetoa taarifa yake mpya msimu mzimuwa juu ya hali ya hewa, na mwandishi wa sauti Amerika Lisa Schlein ametandilia ripoti ambayo inasomwa hapa na mwenzangu mkamiti kibayasi. Wanasayansi wa hali ya hewa wanatarajia kiwango cha juu cha joto katika muda wa miezi mitatu ijayo, licha ya kuto kuwepo El Nino, janga la asili ambalo hutokea na kuongeza kiwango cha joto ulimwenguni. Katika miaka iliyopita, kiwango cha joto kali kimetokea katika miaka ya El Nino lakini hilo linabadilika. Taasisi inayofuatilia hali ya hewa duniani inasema kwamba mwezi Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, kipindi kisicho cha El Nino, kimekutana na mwezi wa joto kali kwenye rekodi ya mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita, wakati ambapo kulikuwa na El Nino kali sana, pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa. msemaji wa WMO Claire Nulis anasema miaka yote hiyo hadi mwaka 2016 imekuwa na hali ya joto bila ya El Nino ikiwemo mwaka 2019 ambao ulikuwa mwaka wa pili kwenye hali ya joto kali katika rekodi. Anaeleza hali hiyo inaendelea hadi kuingia mwaka huu wa 2020. ushawishi huo una nguvu sana kuliko vyanzo vya asili vya mazingira kama vile El Nino. WMO inasema matukio mengi yenye hali mbaya ya hewa yanatokea dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Inasema mawimbi ya joto yanaongezeka kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na hilo linasababisha madhara makubwa kwenye matukio mabaya kama vile vimbunga na mvua kali. Afrika Mashariki kwa mfano inashuhudia mvua nyingi pamoja na mafuriko. Nolis anaiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba kujiandaa kwa hali hii na kudhibiti madhara ya matukio mabaya sana ya hali ya hewa inakuwa vigumu sana kutokana na janga la COVID-19. Anaeleza kwamba mataifa hayachukui hatua za kutosha kwa mifumo inayotoa onyo mapema kwa sababu ya janga hili. you know, kwa uh, hakika tunahitaji njia mbalimbali mbadala za mifumo inayotoa onyo la mapema dhidi ya majanga, dhidi ya mawimbi ya joto, kwa sababu viti hivi vyote vinashahabiana, vinaleta madhara, na covid hivi sasa ni moja ya vitu hivyo hatarishi. Wanasayansi wa WMO wanasema janga la covid 19 ni zaidi ya janga jingine lililowahi kutokea hapo kabla linaongeza umuhimu wa kuwepo utabiri wa hali ya hewa na mitazamo ya muda mrefu ya hali ya hewa. Wanasema viwango vya joto na unyevunyevu vina madhara makubwa kwenye masuala muhimu ya kiuchumi pamoja na mifumo ya afya ya umma, ikielezewa kwamba shughuli nyingi ziko katika hali ya kuanguka kutokana na janga hili. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Asanti sana, mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC, nikiwa na mwenzangu w Mkamiti Kibayasi, na ripoti kutoka majumbani mwetu, kufuatia masharti ya kuendelea kukaa nyumbani kutokana na janga la virusi vya korona. Sasa basi, tumkaribishe Idli Ligongo akusomee habari muhimu za dunia. New Zealand na Thailand kwa pamoja hazijaandikisha maambukizo mapya ya virusi vya korona leo hii, huku serikali za mataifa hayo zikijiandaa kuendelea kulegeza marufuku ya watu kutotoka majumbani mwao. New Zealand imeshapitia siku nne za kutoandikisha maambukizi katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, ikionyesha mafanikio ya mwendelezo wa masharti ya watu kutotoka kabisa majumbani mwao. Thailand vilevile imefikia mafanikio ya kutoandikisha maambukizi mapya kwa mara ya kwanza toka mwanzoni mwa mwezi Machi. Serikali inaendelea kutoa mwito kwa watu kuvaa barakoa wanapokuwa sehemu za umma na itafanya kikao siku ya Ijumaa kuamua endapo itabidi kulegeza tena hatua hizo kuruhusu maduka makubwa kufunguliwa katika hatua nyingine Austria imetangaza leo kwamba itaufunga kabisa mpaka wake na Ujerumani hapo Juni 15 baada ya mazungumzo ya viongozi wa mataifa hayo mawili. Masoko ya hisa ya Ulaya yameandikisha hasara nyakati za mchana wa leo, huku wasiwasi ukiongezeka kwamba janga la virusi vya korona litaathiri zaidi uchumi endapo serikali hazitafungua taratibu shughuli za uchumi. Soko la hisa la London, Uingereza, FTSE liliandikisha hasara ya asilimia 1.2 huku lile la DAX la Frankfurt, Ujerumani, likishuka kwa asilimia 1.5 na Paris, Ufaransa, CAC 40 lilishuka kwa asilimia 2. Masoko mengine ya dunia yalianza siku kwa matokeo mchanganyiko, ambapo barani Asia yalianza kwa hasara, yalikuwa ni masoko ya hisa ya Tokyo na Hong Kong, huku Seoul, Shanghai, Sydney na Taipei yote yakimaliza na matokeo mazuri ya mauzo. Katika soko la mafuta la West Texas, ambalo ni kuu la mafuta kwa Marekani, liliuza pipa moja la mafuta ghafi kwa dola 25 na senti 57 ikiwa ni pungufu kwa asilimia 0.8, wakati lile la kimataifa likiuza kwa dola 29 na senti 70, ikiwa ni pungufu kwa asilimia 0.9. Picha za video zimetolewa zikimwonyesha rais wa Brazil Jair Bolsonaro akiliambia baraza lake la mawaziri kwamba anataka yeye binafsi kumchagua mkuu wa polisi wa taifa katika jiji la Rio de Janeiro ili kulinda familia yake na uchunguzi mkanda wa video ulioonekana hapo jana na wapelelezi wanaofuatilia shutuma zilizotolewa na waziri wa zamani wa sheria Sergio Moro kwamba rais anaingilia uchunguzi wa polisi unaoendelea. Vyanzo vinaeleza kwamba Bolsonaro ameliambia baraza lake la mawaziri katika mkanda wa video kwamba anataka kubadilisha utawala katika jeshi la polisi la taifa kwa sababu familia yake inataka kushitakiwa, lakini saa kadhaa baada ya mkanda wa video kuangaliwa Rais alisema kwamba alikuwa akielezea wasiwasi wake kuhusu usalama wa familia yake. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Hii ni VOA Express, matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Na sasa tunaingia kwenye kipengele cha barazani. Leo mada yetu inalenga huko nchini Tanzania. Je, uhaba wa sukari umeathiri vipi maisha yako? Tuwasikilize basi baadhi ya wasikilizaji wetu kwa njia ya simu, halafu pia tutakusomea maoni yako wewe msikilizaji uliotutumia kwa njia ya Facebook. Uh, kwa majina anaitwa Emanuel Kazi au MC Masai. Uh, ni mwanachama wa Wasakatonge Salamu Klabu, unazungumza kutoka Babayu Dodoma nchini ha Tanzania hapa katika suala la sukari mimi niseme tu kwamba, uh, sukari kwa kweli imekuwa ni changamoto kubwa sana kwa baadhi ya maeneo, hasa mimi hapa mkoani Dodoma, nikizungumzia maeneo ambayo nilipo, kwa kweli sukari inapatikana, lakini sasa tatizo ni kwamba bei ya sukari ipo juu, kwamba kilo moja tunapata kwa shilingi elfu tatu hadi, hadi shilingi elfu tatu mia tano tofauti na bei elekezi ambayo imetolewa na serikali. Kwa hiyo, uh, mimi niseme tu kwa kweli ni changamoto kubwa sana na pia nadhani serikali, uh, bado inaendelea kulitazama hili. Uh, kwa sababu sasa hivi ndugu tangazaji, imekuwa ni changamoto kubwa sana swala la like, chai sasa tumekuwa tunaona kama imekuwa ni hadithi hizi. Kwa hiyo tunaomba uh, wahusika ambao Ah, kama serikali jaribu kuliangalia hili zaidi na zaidi, kwa sababu kuna baadhi ya wafanyabiashara huenda wanaficha sukari, na ndio maana sukari baadhi ya maeneo imekuwa ni adimu sana, imekuwa haipatikani sukari. Kwa hiyo nadhani kuna haja sasa kabisa kabisa, kabisa kwa wale ambao wanajaribu kuficha sukari waitoe sukari, ili iweze kutumika vizuri, watu tupate chai. Chai imekuwa ni tatizo kubwa sana, alafu tunaanza kukomoana. Kwa kweli, ndugu mtangazaji, mii niseme si kitu kizuri, ni kitu ambacho kwa kweli kinatia huzuni sana, kinatia huzuni kwelikweli. Tukiangalia ndugu zetu Waislamu sasa hivi hapo katika kufungo, tunawapa taabu kuli kweli, tunapokuwa tuna tunapandisha sukari kwa bei ya juu, tunawapa shida sana ndugu zetu Waislamu. Asante sana Sauti ya Afrika. Pia, pia nashukuru sana kunipigia, maana muda mrefu sana nimekuwa nikitamani kuwa hewani. Sasa leo, uh, nishukuru sana kwa kunipigia. Kwa majina Wilambwe Kakuji, Patrick na Kalemi, DRC. Kweli changamoto ya sukari Tanzania ni kitu ambacho kin inazoesha watu kufanya kazi zao, kwa sababu ndio shughuli inazofanywa na watu wengi Tanzania, kwa sababu hizo shughuli ndio watu wanapata ile kidogo chakula ya kusaidia familia zao, kwa kutumia hizo biashara za sukari, kwa sababu ukikataza ukikata watu kuuzisha sukari, utazoeesha maisha ya watu huko Tanzania, ndio maana ningeomba kwa serikali ya Tanzania iwachie huru watu wauzisha wa, wa sukari kwa sababu ya kusaidia mafamilia zao njia e, e, kwa njia hizoi sukari ndoo biashara ambapo watu wanapata zile kidogo za kusaidia familia zao, na huko Tanzania ndiko kunapotoka hizo sukari zinato zinapitia kwenye maboti zinaaogo na watu wanauzisha wanapata hela. Sasa mkifunga kwa sababu Tanzania mkifunga watu hizo sukari watu wataishi vipi? Na japo biashara wa, ya watanzania ni kutoa sukari, wanavusha gongo kuzisha na watu wanauza familia. Asante sana, wasikilizaji wetu. Basi moja kwa moja kwa njia ya simu, turudi kwenye mtandao wetu wa Facebook wale ambao wametuma maoni yao. Namwona Goligota Magabe hapa, yuko kule JKT Tanzania, anasema uhaba wa sukari ni shida mitaani maana viongozi wanatoa maelekezo feki ambao hawana uwezo wa kusimamia sukari inauzwa, kama unafikiri nini huko barabarani kwa kujificha kama bangi vile. Haya, Juma Dunga anasema jamani, ehe, kwa mwezi huu wa Ramadhani umekuwa ume tabu, uji unanoga, lakini hauna sukari, kazi kwelikweli. Mwingine fundi Johni Ngonya ukiwa laini na polisi kule Uvinza wa Kigoma unasema sukari nipi shida? Kwa kuwa mimi naona asali ipo. Jamani msinzi hatibu. Sawa kabisa. Anasema, kwa upande wangu e, sihitaji chochote kwani sasa nakula ugali asubuhi <laughs> najenga mwili na kilogramu zinaongezeka vile vile. Kwa hiyo yeye mambo ya sukari wala hayamsumbui anasema asante sana. Peter Elias Masele anasema jamani, huku niliko Ruvuma, Tanzania, kwa kweli sukari imeathiri vikubwa, maana wengine hata chai hatuwezi tena kuiona. Masikini hatunywi chai. Haya, Kapitu wa Umar Kapitu anasema, Dar es Salaam, haba, sukari umeathiri maisha yangu sana, kwa sababu sasa sasa hivi chai siwezi tena kuinywa. Filibati Jonathan Kenshambi yupo Kagera, anasema waba sukari imeathiri maisha yangu sana, maana gharama ni kubwa kununua bidhaa hiyo. Watoto na sisi watu wazima tupate huduma, kwa kweli hatuweza kupata sukari ya kutosha. Serikali iwe nazo tunaomba sana, ili ya walau na sisi tuweze kupata sukari, jamani. Haya, Johannes Bita John anasema nipo Muleba, Kagera, Tanzania. Anasema kiukweli kosekana kwa sukari, maisha yangu yameanza upya katika hali ambayo kwa kweli inakuwa ni tabu, lakini maisha yanaendelea. Mashaka Juma Kiungilo, Geita anasema haba sukari kiasi changu umeathiri maisha yangu, hasa ukizingatia kwamba chai ndio chakula cha asubuhi kila siku. Jack Anthony Eliza wa Chalinze, Pwani anasema upande wangu umesababisha sasa kuzoea kutokunywa chai maana sukari ishakuwa ishu kubwa sana hapa mjini. Ama kwa hakika, watu wengi sana wametoa maoni yao. Kanuti Liambo, Emanuel Chanze, Patrick Kadaji na wengine. Endelea kutuma maoni yako hapa VOA. Nam, hayo ni baadhi tu ya maoni yanayotolewa na wasikilizaji wetu kwenye barazani, kupitia mtandao wetu wa Facebook asanteni sana. Endelea kutuma maoni yako, mjadala haujaisha, huo bado unawaka moto. Tunaendelea kufuatilia, endelea kusikiliza matangazo ya Express kutoka hapa, Washington DC, na kama tunavyosema kila siku jamani <laughs> Haya msikilizaji, ndio mambo ya VOA Express. Hicho ni kibao chake Diamond Platinum akiwa na Tanasha Dana. Saa nazo basi ndio zinakimbia kweli kweli, lakini sasa hebu tuangalie masuala ya teknolojia. Kama ilivyo kawaida, siku ya Jumatano, BMJ Muridhi anakuja hapa na masuala ya teknolojia. Leo hii ametuandalia taarifa ikimulika masuala haya ya teknolojia ya robot ambayo inafanya kazi madukani badala ya binadamu. Ni katika kipindi hiki ambacho kila mmoja anajaribu kuepuka kusambaza virusi vya korona. Roboti za aina mbalimbali zimekuwa zikitumika kwa muda mrefu sasa kote duniani, huku zingine zikiendelea kubuniwa kwa kutumia teknolojia mamboleo. Hata hivyo mlipuko wa korona umepelekea tathmini mpya kuhusu umuhimu wa vifaa hivyo, hasa wakati huu ambapo pia kusogeleana hata baina ya wafanyakazi ni moja ya masharti muhimu katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo. Hapa Marekani kwa mfano, wakati miji mbalimbali ikianza tena shughuli zake, ingawa kwa utaratibu, mengi ya maduka yamejipata katika hali ambayo kwa namna moja au nyingine hayawezi kuwarejesha wafanyakazi wote waliokuwepo kabla ya shughuli kusitishwa kutokana na ugonjwa huo. Na ni kwa sababu hiyo ambapo umaarufu wa roboti umeendelea kuongezeka kwa kasi. Wengi wanaona utumiaji wa roboti kama njia mbadala ya kupunguza gharama. Kwenye duka hili la supermarket roboti huyu aliyepewa jina la Tali ambaye alitengenezewa mjini San Francisco jimbo la California amekuwa na, na kazi nyingi mno hii leo, akitembea kila pahali, akihesabu bidhaa zilizopo na pia kukusanya ripoti kuhusu ni bidhaa zipi zinazouzwa kwa haraka na zinazohitaji kuagizwa kwa wingi kutoka kwa wauzaji wa jumla. Na siyo leo tu, kwa sababu amekuwa akifanya kazi hiyo kwa muda sasa, na mwenye duka hili ameridhika na utendakazi wake. Kinachoridhisha hata zaidi ni kwamba hakuna kumlipa mshahara, ila tu gharama yake ndogo ni ile ya kulipa ada ya kukodi na pia kumweka chaji, ambayo haitumii nguvu nyingi za umeme. Rad Bogodi ni mkurugenzi mtendaji na mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Sim Robotics iliyobuni roboti huyu, kati ya wengine wanaotekeleza majukumu mbalimbali mbali. So with and. Kwa sababu ya ugonjwa COVID wa COVID-19, tunafikiria kwamba kuliko wakati mwingine wowote katika historia, hivi sasa kuna haja kubwa ya kukumbatia mifumo ya kiufundi kwenye maduka ya rejareja. Tunafikiri hali hii itaongeza hamasa kwa utumiaji wa vifaa kama roboti ambavyo vinatumia teknolojia ya kisasa kabisa lakini pia kuna roboti zingine zinazofanya kazi ya kusafisha sakafu, na tofauti na ilivyokuwa hapo awali, mashine hizi zinatekeleza majukumu yao kwa muda mfupi zaidi kuliko binadamu. Hali hii sasa imepelekea wasiwasi kwamba kuna uwezekano mkubwa kuwa wengi waliosimamishwa kazi huenda hawatarejea, ingawa kuna maoni mseto kuhusu mustakabali wa mamilioni ya Wamarekani ambao sasa wamebaki bila nafasi za ajira hususan kuhusu iwapo watarudi tena kuchukua nafasi zao, wachambuzi wengi wanakubaliana kwamba utendakazi umebadilika kwa kiasi kikubwa, jinsi kwamba itakuwa vigumu mno kurejelea kabisa maisha kama tulivyoyajua kabla ya janga la korona, na kwamba hii ni nafasi mwafaka ya kuimarisha teknolojia inayotumika kuunda vifaa kama roboti. BMJ Mrithi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana mzee wa kazi, BMJ Muridhi akifanya vitu vyake basi. <laughs> hawa roboti wana kazi kweli kweli, pengine eh? watu wakajikuta kazi zinapungua. Hatari jamani! Haya, lakini pia napenda kukumbusha wachezaji wetu, matangazo ya VOA Express nasikia pitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na radio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu. Haya, Mkamiti kibasi na kuona uko standby tayari kabisa kushusha vitu vinavyotamba kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako, Mkamiti. Msande basi, pekua pekua yangu katika mitandao ya kijamii kwenye Facebook, kinachoelezewa zaidi ni mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali ukanda wa Afrika mashariki na Kati, ambapo mafuriko hayo yanaelezewa kusababisha uharibifu wa miundombinu, umeme kukatika, nyumba kujaa maji na mazao kuharibika. Hivyo basi wakulima wamepata hasara kwa msimu huu. Stanley anaandika, jamani, e Mungu, utusaidie mafuriko na wakati huo tunakabiliana na COVID-19, lipi la kufuata? Mtoto wa Uganda anasema Mungu ndiyo mpangaji wa yote, anajua kwa nini haya yanatokea na jinsi ambavyo tunaweza tukajimudu. Subilaga ameandika na waonea huruma wakulima, kwani mazao yalikuwa yameshamiri vizuri na hatimaye tunaona sasa picha mazao yakiwa yamesombwa na mvua kubwa. Thomas ameandika e, Mungu Baba, sisi ni waja wako. Unataka tukuombe kwa kupitia njia gani? Tumeomba vya kutosha, tunahitaji msaada wako. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawatakia jioni njema tulivu, popote pale unapotusikiliza.