Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka moja kwa moja jiji kuu la marekani washington dc mimi naitwa patrick ndwimana leo ni jumatatu tarehe 11 mei mwaka elfu mbili ishirini katika matangazo haya utasikia ripoti mbalimbali ikiwemo ile raia wa tanzania waishiwa hapa marekani ambao wanakusanya pesa kwa ajili ya kusaidia wafanyakazi wa afya wanaopambana na ugonjwa wa covid 19 huko tanzania leo pia ikiwa ni siku ya kumbukumbu ya kifo cha mfalme wa reggae bob marley tutamkumbuka kwenye kipengele cha muziki. Na mimi ni Sunday Shomari nikiwa nimekusanya tele kama pishi la mchele, msikilizaji, ambapo leo kwenye kipengele cha barazani utasikia maoni ya wasikilizaji wetu juu ya namna wanavyoadhimisha au walivyoadhimisha jana, aaa, ilikuwa siku ya kina mama duniani, Jumapili, Mother's Day, ambao wengi mwaka huu wameadhimisha wakiwa kwenye karantini hayo mwenzangu Patrick Ndwimana ametuandalia ripoti mpya ya kila siku, inaeleza taarifa kuhusu visa vya virusi vya korona kimataifa na katika kanda ya afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Wakati wa kuandaa ripoti hii, idadi ya maambukizi ya korona kote ulimwenguni ilikuwa imezidi milioni nne na laki moja. Zaidi ya vifo laki mbili na elfu themanini vimethibitishwa, huku wagonjwa milioni moja laki tano na mia sita sitini na saba wakiwa wamepona kulingana na ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya COVID-19 duniani, Wodomita, Marekani bado ipo kwenye mstari wa mbele na idadi kubwa ya maambukizi ambayo yalikuwa yanazidi milioni moja laki tatu na elfu sitini. Jimbo la Michigan ambalo linajulikana kwa kuwa na viwanda vikubwa vya kutengeneza magari hapa Marekani, kuanzia leo limepanga kuruhusu viwanda hivyo kutengeneza tena magari baada ya shughuli zote kusitishwa kwa kipindi cha wiki sita ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona na hivyo kuruhusu maelfu ya wafanyakazi kurejea kazini. Katika kanda ya Afrika mashariki kusini mwa Afrika na maziwa makuu Zambia kuanzia leo imefunga kwa muda mpaka wake na Tanzania baada ya kupata idadi kubwa ya maambukizi ya korona mwishoni mwa jumaa Kulingana na gazeti la The East African visa 85 vimeripotiwa kwa siku moja hapo Jumamosi mosi pamoja na watu watatu waliofariki kutokana na korona. Miongoni mwa kesi hizo 76 zilipatikana katika eneo la Nakonde linalopakana na Tunduma nchini Tanzania. Madereva wa lori 26 mkiwemo wa Tanzania 18 na wa Zambia wa 8 ni miongoni mwa waliokutwa wameambukizwa virusi vya COVID-19, imesema taarifa ya wizara ya afya ya Zambia. Katika kanda ya maziwa makuu, idadi ya maambukizi nchini DRC imefikia 1124 baada ya visa vipya 34 kuripotiwa hapo jana. Miongoni mwa kesi hizo mpya, 32 ni kutoka mji mkuu Kinchasa, moja ni kutoka Goma na nyingine ni kutoka Bukavu. Katika nchi jirani ya Rwanda, idadi ya maambukizi imefikia 284 baada ya kesi mpya nne kuripotiwa jana. Wagonjwa 140 walipona, imesema taarifa ya wizara ya afya ya nchi hiyo. Hayo yakiarifiwa, serikali ya Rwanda inasema inahitaji dola milioni 839 za matumizi kwenye bajeti yake ya miaka miwili ijayo ili kunusuru uchumi wa taifa ulioathirika kutokana na janga la korona. Nchini Uganda, idadi ya maambukizi imefikia 121 baada ya visa vipya vitano kuripotiwa. Watu hao waliokutwa wameambukizwa korona ni madereva wa lori. Kenya ilikuwa na jumla ya visa 672 tulipoandaa ripoti hii kesi mpya ishirini na tatu ya kuripotiwa hapo jana. Serikali ya Kenya imesema ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya korona madereva wote wa lori lazima wafanyiwe vipimo saa 48 kabla ya kuanza safari yao. Tanzania na Burundi hazijatoa taarifa yoyote mpya kuhusu maambukizi ya COVID-19 kwa kipindi cha siku kadhaa. Tukielekea bara la Ulaya, Rasia amezipiku Itali na Uingereza na kuwa taifa la tatu lenye idadi kubwa ya maambukizi duniani kulingana na shirika la habari la Reuters. Russia imefikisha idadi ya jumla ya laki mbili elfu ishirini na moja na mia tatu arobaini na nne baada ya kuripoti kesi mpya elfu kumi na moja na mia sita hamsini na sita katika saa 24 zilizopita. Spain, Italy, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani hazikuripoti maambukizi mapya. Ubelgiji imeripoti kesi mpya mia tatu sitini na nane pamoja na vifo 51 mnamo saa 24 zilizopita. Katika bara la Asia, China ameripoti kesi mpya 17. Korea ya Kusini imethibitisha kesi mpya 35. Japani haikuripoti kesi yoyote katika saa ishirini na nne zilizopita. Shukran sana Patrick Ndwimana. Basi moja kwa moja tukirejea hapa Marekani, raia wa Tanzania wanaoishi hapa wamekuwa wakikusanya fedha ili nao waweze kuchangia katika vita dhidi ya ugonjwa covid-19 nchini mwao. Nimezungumza na mmoja kati ya hao, anaitwa Nasuru Basalama ambaye ni mkazi wa jimbo la North Carolina, na kuanza kutaka kujua eh, jinsi walivyoanza juhudi yao hiyo. Sisi ni Watanzania, uh, wakazi wa waka, Marekani, ni diaspora. Uh, mimi jina langu ni Naso Basalama, mkazi wa North Carolina. Uh, kipindi cha uh, mlipuko um, huu ulipoanza kushika tamu atamu Marekani ulileta uh, uli haruku kwa, watu wengi. Uh, kwa watu wengi kwa watu wote wa jumla, na na spidi ulipoanza kuingia kwa nguvu Tanzania, tukaingia tuka na na na na hofu kubwa na kuona kwamba kuna haja na sisi kujishirikisha kwa upande wa Tanzania uh, kusaidia kwa sababu tunaona uh, kwamba ikiwa Marekani taifa kubwa lenye le, imara kiuchumi na kiafya linatetereka kiasi hiki uh, sembuse taifa dogo changa jipya uh, la Tanzania. Kwa hiyo wazi kwamba kuna haja ya kila mmoja kushiriki kwa upande wake uh, kuleta kuleta taafifu kwa upande wa Tanzania. Oyo, ilipata, ilipata kwa hiyo mara kwanza pata simu kutoka kwa Anti Abnet Akamugisha kutaka kushauriana na kuangalia jinsi gani kajishirikisha katika hilo bila, uh, kupoteza muda tukajikusanya watu watano uh, mimi uh, mkazi wa Nokalina na yeye pia ni mkazi wa Nokalina, dada Zawadi mkazi wa DC DMV na Zawadi fika pale na dada Nabila mkazi wa Atlanta na dada Tina lazwe mkazi Texas. Kwa hiyo, ku, umichata, na, wa Texas, kwa hiyo haraka tukaanza mchakato wa kuanza kujipanga na sisi right ku, uh, kusaidia nyumbani, na tukawashirikisha wengine wa Tanzania waliokuwa tayari waliweza kuwa na nafasi kushirikiana na sisi. Kwa hiyo right away tukaanza kuweka taratibu, njia ambayo tuliamini kwamba itaweza kutusaidia kuleta athari, kuleta, yani, kuleta Uh, mwamko mkubwa wa kushiriki ni kuhakikisha tunatoa nafasi ya kila Mtanzania kutoka katika kila kundi, kila chama, taasisi, jumuia n e, Watanzania wote katika hali zote tuhakikishe tunapata nafasi ya kushirikiana na sisi ili tuweze kuleta kuleta kukuleta, um, uh, kutoa msaada wa hali wenye athari. Kwa hiyo hapo ndio kuanzia mpaka sasa, unaweza ukatuambia mpaka sasa juhudi zenu mmeshakusanya kiasi gani na nini ambacho pengine mmeweza e, kufanikisha mpaka dakika hii? Kwa kweli, yani, tumepata tumepata sapoti kubwa sana, ni nzuri na na historia mpaka sasa hivi. Uh, konaa nikasema tumeweza kuchangishana kufikia dola elfu ishirini na tano ni kama milioni karibia milioni sitini za Tanzania nadhani uh, kwa, kwa, kwa namba ya uh, Tanzania unaelewa jinsi gani ni chini inaweza kusaidia kwa mambo ya kwao fu tumeweza kufutisha dola elfu ishirini na tano na bado kuna wengine wameendelea kuahidi kuchanga na, na tumechagua tume, tumechagua vifaa kadhaa vya kununua na kutokana na ushauri wa madaktari na nasi, chama cha madaktari na chama cha manasi Tanzania katika maeneo ambao wanahitaji msaada za zaidi, na vile vile tunawasiliana na, na, na, na, na serikali kwa upande wa afya na naanao wanatupa na mwongozo wapi pa kusaidia kwa ao. Tumechanga elfu sitini na bado na kuchangisha. Tunapenda kuwahimiza Watanzania wote, sio tu kwamba ndio sisi ni sisi Watanzania kutoka Marekani, lakini hii ni kampeni wa ya Watanzania wote diaspora duniani. Tunataka tukishirikiana nao ili kwa pamoja tuweze kusaidia. Asanti sana ni Nasaro Barsalama huyo mkazi wa North Carolina, akizungumza na Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC. Mimi na mwenzangu Sandey Shomari tunaripoti kutoka majumbani kwetu, kufuatia masharti ya kuendelea kukaa nyumbani kutokana na janga la Korona. Na sasa namkaribisha Mkamiti Kibayasi ya kusomea habari za dunia. Usafiri wa umma umeanza tena nchini Ufaransa leo Jumatatu, huku masharti kadhaa yakiendelea kuimarishwa hususan kwenye usafiri. Japokuwa hatua kadhaa za kutotoka nje zilizowekwa tangu Machi 17 zimeondolewa, hali itafanyiwa tena tathmini mapema mwezi Juni. Wakati wa huo watu wanahitajika kuvaa barakoa wanapokuwa kwenye usafiri wa umma na madereva lazima wahakikishe kanuni ya kutokaribiana inatekelezwa. Hata hivyo, wakazi hawahitajiki tena kujaza hati maalum za kuomba ruhusa wanapotoka majumbani mwao. Baadhi ya biashara ndogondogo pia ziliruhusiwa kuanza tena hivi leo Jumatatu, kama vile maduka, saluni za nywele na biashara nyingine. Kwa mujibu wa takwimu zilizochukuliwa na chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani, Ufaransa ina rekodi ya zaidi ya kesi 177,000 za maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya vifo 1,026. Saudi Arabia inasema inaongeza mara tatu kodi ya thamani ya bidhaa VAT na kusitisha kwa muda posho ya gharama ya maisha Riyadh, ilisema inajaribu kuchukua hatua za kubana matumizi ili kukabiliana na kupungua kwa fedha kwa sababu ya janga la COVID-19 na kupelekea kushuka kwa bei ya mafuta ulimwenguni. Waziri wa fedha wa Saudi Arabia, Mohamed Al Jadan, aliambia shirika la habari la Bloomberg News leo Jumatatu kwamba hivi ni vipaumbele vyetu, huduma za afya kwa watu pamoja na maisha ya watu Tunataka kuhakikisha tunaendeleza nguvu yetu ya kifedha ili uchumi uanze kufufuka. Tuna uwezo wa kuusaidia uchumi. VAT ya miaka miwili itaongezeka kutoka asilimia 5 hadi asilimia 15 kuanzia Julai mosi. Lengo la kupandisha kodi linakuja wakati wakazi wa nchi hiyo wanakabiliana na kupungua kwa mapato kutokana na wafanyakazi kupunguzwa na kukatwa malipo kulikosababishwa na virusi vipya vya korona. Mwezi Juni, wafanyakazi wa serikali hawatapata posho ya gharama za maisha. Hatua hizi zinaumiza, lakini ni muhimu, alisema waziri huyo wa fedha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Watu takribani sita wa jeshi la taifa la Afghanistan ANA waliuawa na watano wengine walijeruhiwa katika shambulizi la Taliban kwenye jimbo la Langman huko mashariki mwa nchi jana usiku, kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Afghanistan. Hata hivyo, chanzo cha serikali ambacho hakikutaja jina kilisema idadi ya waliouawa ilikuwa kumi, wakati saba walijeruhiwa. Wakazi katika eneo wanasema wanajeshi 11 wa ANA waliuawa na tisa walijeruhiwa. matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Kipande hicho cha muziki kinaashiria kwamba tumeingia kwenye kipengele cha barazani, ambapo tuliuliza ulimkumbuka aje mama yako wakati jana Jumapili ilikuwa maadhimisho ya siku ya kina mama. Tukusomee baadhi ya majibu ya wasikilizaji wetu. Smart Boy wa Moshi, Full Respect Media Team Tanzania anasema, hakika VOA, kwa upande wangu namkumbuka, nakumbuka ni kubwa malezi aliyonilelea mama. Ni mama hata kama akiwa ana matatizo, kumbuka yeye ndiye alikulea kwa kiasi kikubwa matatizo yako ya udogoni. Mama aheshimiwe kabisa. Richard Kambale kutoka huko Beni DRC anasema, namkumbuka mama kwa mengi sana, malezi aliyompa, uvumilivu wake kwa baba, miezi tisa kanibeba tumboni na mengine mengi. Man Method anasema anamkumbuka, alimuhusia kama atakuwa tajiri na asichague kazi ya kufanya. Hans Kangamina wa Kalima, Maniema, DRC, anasema akina mama ni watu wa kukumbukwa kwa hali ya juu, licha ya kumkosa miaka sita tangu age dunia. Maisha yamekuwa magumu kwangu kweli, mama zetu wafaa kukumbukwa katika vyote tangu huko tumboni. Mama wana upendo wa kushangaa, hasa wanapopewa uongozi wao na mifano mizuri sana. Kanuti Liambo ye yuko Mbeya, Tanzania, anasema mimi nina mengi sana ya kumwelezea ya mama yangu. Mama yangu amenisaidia katika masuala mengi na mkumbuka kwa mengi sana sana sana, na siku zote nitaendelea kumshukuru mama yangu. Haya, zamuni yake. Nani huyu? Anaitwa Piusi Dankala, anasema mimi kwa upande wangu nakumbuka sana wosia ambao mama yangu amenipatia tangu nikiwa mdogo, naendelea kukumbuka haya. Mtu pesa Mwanambuke yeye yuko Misisi, Mpimbwe, Katavi, Tanzania, anasema mimi, mama yangu nitamkumbuka kwa mengi sana, nikiwemo la kunibeba tumboni kwa miezi tisa hakika, kwangu mimi mama ni Mungu wa pili sodakta so kabisa zamuni yake leyani alimasi. Yeye anasema kwa upande wake, anasema mimi ni mengi mno, namkumbuka sana mama yangu kwa mengi alonifanyia na sitamsahau. Yeye yupo kule Kampala Uganda naye nani mwingine, namwona hapa. Msikilizaji wetu ni Mchelewa Alamhulo, yuko Dodoma, Tanzania, anasema eneo la wasakatonge tonge, anasema mama yangu nakumbuka kwa mengi sana, ikiwepo malezi yake mpaka nimefikia hapa, aliponifikia. Mungu ampe mama uhai wa kutosha, bila shaka. Naye mwingine, mjumbe wake hapa kwenye Facebook ni Kapten Mwinjuma akiwa Mombasa, anasema mimi nakumbuka sana mama yangu, na nimempa zawadi ambazo ukizingatia kwa upendo alonipa hata naona hazitoshi. Naye John mzalendo akiwa Dubai, anasema nimekumbuka sana mama, nampa asante kwa malezi na makuzi alionipatia. Asante sana mama. Sofia Mpambwe, uko wapi wewe? Unasema huko Dar es Salaam, mimi namkumbuka sana mama siku zote kwa mengi alionijalia, nampenda sana mama yangu naye huyu bibi Lulu Fury eh, akiwa jiji la London, anasema mama yangu nakupenda sana, sana sana, siku zote nitakupa zawadi, na hiyo jana ilikuwa ni siku yako, lakini kwangu mimi siku zote anasema ni siku muhimu kwa mama yangu, sio tu siku maalum lakini siku zote kwake. Basi kwa upande ni wangu ni hayo tu kwa baadhi ya wale ambao wametuma eh, maoni yao. Endelea kutoa maoni yako huko kwenye Facebook. Asante sana. Nam hayo ni baadhi tu ya maoni yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kwenye barazani. Basi unaendelea kusikiliza Vue Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. E, kama unavyojua msikilizaji, Vue Express bila muziki haijakamilika, na leo basi ikiwa ni tarehe kumi na moja mwezi wa tano, unakumbuka ni siku ya kumwenzi mfalme wa rege duniani Bob Marley au Robert Nesta Marley ambaye aliaga dunia tarehe 11 Mei mwaka 1981 basi moja kwa moja kumkumbuka mtaalamu huyu wa reggae aliyetikisa kweli kweli dunia, tutakuletea so, kibao chake Iron Lion Zion. Sikiliza vitu msikilizaji. mambo ya Vio Express Iron Lion Zion na Hayati bomale. Moja kwa moja tunaungana na mwenzetu wa Mombasa katika makala ya kero langu. Kuna kitu ambaye inanikera, na hii jambo si kwamba ni jambo ambalo ni geni. Tukiangalia hata hapo awali tulikuwa na magonjwa kama hii ambayo imekuja, hawaijui inaitwa ni korona. Sasa Kenya inanikera sana. Hata kabla hii ugonjwa wa korona ingie, kulikuwa na ugonjwa ya kukohoa ya kuchimua, mwili inakuwa moto. Kinachonikera ni kwamba ukitembea ukichimua tu utasikia mtu akisema korona. Hiyo ni kitu ambayo inatendeka kwa sababu unakuta kuna wengi ambaye pia wako na maalaji, mtu anaweza kuwa hata akisikia rufu za marangi marashi, unakuta mtu lazima utachimua. So, hii inanikera sana, kwa sababu hii korona imekuja hivi majuzi, imeletea watu kasumba sana, kwa sababu wewe ukionekana umekohoa unaitwa ni korona. Ukienda hata kusimama tu na waweza kuongea, usikia hata umechemua, umekohoa, unaambiwa ni korona, na unakuta unakuwa mtu ambaye sasa, yani, imeleta mpaka masengenyo I, I, hata ukipita tu utambiwa yule alikooa jana yule ni kama mbaye ako na korona. Tumeweka hii korona kama nyimbo, tunajua ni ugonjwa ambaye imeingia, na bali tusisahau kwamba kuna magonjwa sampuli hizo kama kukooa, kuchimua, mwili moto, kichwa kuuma, kuna pia malaria, kuna hizi magonjwa zingine ambaye pia inaweza kuleta jambo kama hilo. Hii jambo inanikera sana, hii kuchimua ni afya, kwa sababu lazima ukichimua uwe umefanya ile kichwa imekuwa nyepesi, na kwa sababu kuchimua oma hizo ziko kutoka kitambu tumezaliwa tumezipata. Kuna ile unaweza hata kukohoa kwa sababu uchafu labda imejaa kwa kifua, ili kwamba utoe zile uchafu utatembea, lazima utachimua. So hii kasumba napenda sana watu waisimamishe wai, na waiwache kabisa hiyo mambo ya kuangaliana kama baya. Yani sisi ni ma, kila mwenzako ukimwona ni ugonjwa, kila mwenzako ni korona. Kwa hivyo tukaomesha hii kasumba. Ni kero langu iliyoandaliwa na wenzetu kutoka Mombasa. Vilevile vile napenda kukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Naona mwenzangu Sunday Shomari amejiandaa kweli kweli kukuletea yale yanayovuma mitandaoni. Kazi kwako Sunday. Asante sana Patrick, mzee wa kazi. Basi niangalie moja kwa moja anayotamba na kujiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, ikiwa ni pamoja na Twitter, Facebook, Instagram na mengineo, na vyombo vingine vya habari. Tukianzia basi hapa Marekani, ni habari za kifo cha mwanamuziki mkongwe Little Richards, ambaye maonyesho yake na nyimbo zake za kuvutia zilipagamisha umati wa watu wengi, walichanganyikiwa na nyimbo zake. Huyu bwana kama vile tuti fruti na long tall Sally amefariki akiwa na umri wa miaka 87. Uh, mchungaji Bill Minson, rafiki wa karibu wa mwanamuziki huyo mashuhuri, alitangazia AFP kutoa habari hii kwamba Richards alifariki Jumamosi asubuhi kwa ugonjwa wa saratani. Huyu bwana anakumbukwa, Patro, kwa kubadili blues kuwa rock and roll maanake alikuwa akichanganya vitu sio mchezo, akiwa na waimbaji kama vile Domino na Chuck Berry, ambapo mwaka hamsini na tano anasema fisa mia hamsini na tano naitamba sana na kido chake tuti fruti. Pia anakumbuka kwa vituko, aliweza kupiga piano kwa mguu mmoja, ushaona hiyo piano. Halafu vilevile stejini, wakati fulani wanasema alikuwa akiimba akajifanya kama vile amekufa akaanguka chini puu, kimya watu alivyokuja kumsaidia akainuka akacheka akaendelea kupiga muziki na kuwacha hoi bin taabani. <laughs> Washabiki walikuwa wamefurika kwenye uwanja huo. Mick Jagger, mwanamuziki mkongwe, anasema anamkumbuka sana huyu bwana, alipokwa kijana alikuwa akimpenda mno na amemvuta yeye kuingia kwenye muziki. Pumzika kwa amani, Little Richards. Kwingineyo kwenye mitandao ni habari tunaona kwenye Globe Publishers hapo, Rais wa Zambia Edgar Lungu alisema kwamba ameamuru kufungwa kwa muda mipaka kati ya nchi hiyo na nchi ya Tanzania. E, hii agizo anasema imetolewa kutokana na kuthibitika kwa visa vya korona katika mji wa Nakonde. Huu ni mji ambao uko mpakani e, kati ya Tanzania na Zambia. Sasa kutokana na hilo, rais huyo akasema, jumanie mipaka sasa na Tanzania kwa sasa hivi, hebu ngoja kwanza, imefungwa na huko Italia nini? Wanasema, wanasema basi, wakati kama wanavyojua hivi sasa kila mtu akiangaika kutafuta chanjo, Italia wanasema hivi sasa wamegundua chanjo ya korona wakiifanyia kazi, wakidai kwamba pengine hii ina mafanikio makubwa baada ya kufanyiwa e, mipango au kufanyiwa majaribio kwenye seli e, za panya ambazo zinasemekana kwamba zinakaribiana sana na seli za mwili wa binadamu. Haya, ikifanikiwa hiyo mambo yatakuwa ni mazuri kweli kweli, lakini tutaendelea kufuatilia hospitali za Spalanzon jijini Roma. Inaelezwa kwamba ndio wameanza kufanya majaribio hayo. Vile vile basi, makamu rais wa Marekani Mike Pence amekuwa gumzo kubwa hapa mjini. Kisa nini? Ni kwa sababu ya msaidizi wake kupatikana na virusi vya korona. Lakini kwa mtandao wa CNN wanasema hivi leo ni kwamba Mike Pence amesema kwamba hana mpango wowote kukaa karantini, ataendelea kuchapa kazi kama kawachapa Kazi wakati hiyo ikiwa inaendelea, vilevile makamu rais huyo wa Marekani Mike Pence akiwa anafanya hayo, basi rais mstaafu wa Marekani Barack Obama naye ametandaa na, na kusambaa kwenye mitandao akimtumu rais Donald Trump kwamba hakuweza kukabili vyema covid-19 kwani mbinu anazotumia anasema hazijasaidia, maana hivi sasa inaonekana tu idadi ya wagonjwa bado ikiendelea kuongezeka na vifo Marekani, kama ulivyotangaza hapo awali Patrick, vikiendelea kuwa juu. Kwa hiyo Obama anasema haya yanaonyesha kwamba hayakufanyika vyema kwa haya upande wa rais Donald Trump. Haya basi, ni hayo tu yaliyotamba katika baadhi ya mitandao yetu. Nirudi kwako Patrick Ndwimana kukamilisha haya mambo ya VOA Express kwa siku ya leo. Kabla ya kutamatisha matangazo haya, kuna swali ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook na swali lenyewe ni hili, je, ni sawa wabunge waliosusia vikao kwa sababu ya kuhofia maambukizi ya covid-19 kulazimishwa kurudisha pesa za vikao vya bunge? Namkaribisha tena Sunday Shomari ya kusomea mawili matatu moja kwa moja basi, hapa hebu tuangalie swali la leo, swali letu tunaangalia pale swali eh, tutaandika siku ya Ijumaa kwenye mtandao wetu wa Facebook kama, Je, ni sawa wabunge walisusia vikao kwa sababu ya kuhofia maambukizi ya COVID-19 kulazimishwa kurudisha pesa za vikao vya bunge. Wengi sana wamejibu hapa Patrick. Hai basi, tuangalie moja kwa moja nianze naye Remy Mshumba. Anasema, mimi siku zote naamini afya ndio mtaji wa kwanza binadamu yote. Hayo mengine huja tu taratibu. Kwa hiyo mi naona hawabonge hawajakosea chochote, wapo sahihi kabisa, na ukizingatia watu wenye akili zao timamu, cha kwanza ni kuangalia maisha ya watu. Hizo posho zipo tu jamani. Haya, Dennis Wilbord wa Nairobi anasema kinachonishangaza hapa ni kumlipa mtu posho kabla hajafanya kazi. Idara nyingine posho hulipwa baada ya kufanya kazi. Haya, Charles mjeshi raida wa Manyara, Mererani kile Arusha anasema ndiyo warudishe. Kwa nini wachukue fedha halafu wasepe, wasionekane bungeni? Sasa naye naye atatusema naye atakaetusemea naya bungeni na wakati bunge linaendelea. Haya, Alirungwe wewe ukiwa wapi Tanzania unasema ndiyo, ni sawa kabisa, kwani asiyefanya kazi na asili kwani mbunge, kwa nini mbunge kacha kazi aufie maambukizi Je, madokta na manesi nao wataacha kazi zao kwa kofia hiyo? Haya, Emmanuel Mgaya unasema, bwana waliokopa benki wenyewe wataka kulipa, sembuse wao wamekula mali ya umma. Ukila lazima ulipe. Haya, bora mwingine hapa, gwiji kuchi jogo Mkongo huyu anasema anasema, mimi niko Morogoro, lakini una sio sahihi, watumbue. Hili ni bunge la mwisho na wapo pale kwa niaba ya wananchi wao watu wengi kweli kweli wamejibu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hapa namwona mwingine, mbena halisi, wewe unasema bwanae, niko huku Njombe, wanapaswa warudishe fedha, imeandikwa asiyefanya kazi na asili. Haya, kapitu Omari kapitu yuko Dar es Salaam anasema mimi sio naona sio sawa kwa lazimisho wabunge kurusha fedha, maana hata wao waliopo bungeni sijui wanachokifanya zaidi ya kurusha vijembe. Haya, huyu bwana Kapitu yeye amekuwa tofauti kidogo na wengi waliojibu. Basi tunashukuru mwendelee kutoa hayo maoni yenu kwenye mtandao wetu wa Facebook.com. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari, naitwa Patrick Ndwimana, kwa pamoja tunaotakia jioni njema.