Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia, msomaji ni mimi Khadija Riami. Idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona kote duniani zimeongezeka na kufikia zaidi ya milioni 4 huku baadhi ya nchi ambazo zimepigwa vibaya na janga hili zikijitayarisha kwa awamu nyingine ya hatua kali, licha ya hofu kutanda kuhusu wimbi la pili la maambukizi, huku janga likisababisha athari kubwa za kiuchumi kuwahi kuonekana tangu kipindi kibaya cha kudorora kwa uchumi katika miaka elfu moja mia tisa na thelathini na kusababisha mamilioni ya watu kukosa ajira. Serikali zinajaribu kudhibiti kusambaa kwa covid-19 wakati zikijitahidi kujaribu kuondoa marufuku ya muda mrefu ya kutotoka nje na kuleta ahweni katika uchumi wa mataifa yao. Idadi ya vifo duniani ikiwa zaidi ya laki mbili na elfu sabini na tisa, na waliopona wakikaribia milioni moja nukta nne nchi pia zina hamu kubwa kuepuka wimbi la pili la maambukizi ambalo huenda likawa na athari kubwa kwa mifumo ya afya katika nchi zao. Wizara ya afya na huduma za binadamu nchini Marekani imesema jana Jumamosi kwa itaruhusu idara za afya za majimbo kugawa dawa ya Remdesivir iliyotengenezwa na kampuni ya Gilead Sciences ili kupambana na COVID-19 na, COVID na Marekani itapokea kiasi cha asilimia 40 ya mchango kutoka kampuni hiyo imeelezea nia ya yake ya dhati ya kutengeneza takriban dawa laki sita na elfu saba katika kipindi cha wiki sita zijazo hapa nchini Marekani na kusema idara za afya katika majimbo ya Marekani zitaigawa dawa hiyo kwa mahospitali husika kwenye majimbo yao. Taarifa ya wizara ya afya imesema Ijumaa idara ya Marekani ya chakula na madawa FDA imetoa idhini ya dawa ya dharura kupewa wagonjwa walioathiriwa vibaya na COVID-19 na hivyo kufungua njia kwa matumizi makubwa katika mahospitali kote nchini. Malaysia inajitahidi kuwapima mamilioni ya wahamiaji kubaini kama wana virusi vya corona ili kuepuka kurejewa kwa mlipuko ambao umeipiga nchi jirani ya Singapore ambapo wafanyakazi wa kigeni walisongamana katika mabweni na wengi wao walithibitishwa kuwa na COVID-19. Wiki kadhaa baada ya janga kutangazwa Singapore ilipongezwa kwa juhudi zake za kufuatilia maambukizi ya virusi kwa kuchukua hatua za mapema na kuwaeleza raia kuhusu hatari za ugonjwa na kutumia njia ya ufuatiliaji wa karibu. Katikati ya mwezi Aprili, milipuko katika mabweni ambayo hayakuwa na ufuatiliaji mkubwa ambako kulikuwa na maelfu ya wafanyakazi wahamiaji yalikumbwa na idadi kubwa ya kesi za virusi vya korona. Taifa hilo dogo hivi sasa lina kesi nyingi za COVID-19 katika eneo la Asia Kusini Mashariki ikiwa na kesi zaidi ya elfu ishirini na moja. Malaysia ina kesi 6535 ambazo zimethibitishwa na nchi na watu elfu moja ni miongoni mwa wahamiaji kama ilivyo Singapore. Nchi hiyo inategemea kwa kiasi kikubwa ajira ya nafuu kutoka katika nchi za karibu ili kukidhi mahitaji ya wa wafanyakazi wa viwandani. Serikali inasema ina kiasi cha wahamiaji milioni mbili na nusu wanaoishi nchini humo kihalali, ingawaji kuna wengi wao ambao wako humo nchini kinyume cha sheria. Zambia imeomba mkopo kutoka shirika la like kimataifa la fedha duniani IMF kwa ajili ya mapambano ya COVID-19 wakati taifa hilo likianza kuorodhesha washauri wa kifedha ambao watasaidia katika kushughulikia kupunguza mzigo wa madeni. Wizara ya fedha nchi hiyo imesema hivi leo Jumapili, Zambia tayari imegubikwa na ongezeko la deni la umma kabla mlipuko wa virusi vipya vya korona, na kulazimisha kufungwa kwa shughuli mbalimbali kote ulimwenguni na hivyo kuwa pigo kwa mahitaji ya mali ghafi. Zambia ni mzalishaji wa pili kwa ukubwa wa madini ya shaba barani Afrika. Iran inasema iko tayari kubadilishana wafungwa na Marekani lakini bado maafisa wa Marekani hawajasema chochote. Nchi zote mbili zimeomba kubadilishana wafungwa kwa sababu ya wasiwasi kuhusu janga la COVID-19. Iran imepigwa vibaya na virusi vya korona wakati Marekani inaongoza duniani kwa idadi kubwa ya maambukizi. Kwa mujibu wa tovuti ya serikali ya Iran, Dalt TR Inasema msemaji wa Iran Ali Rabei kuwa Iran iko tayari kujadili kuwaachilia wafungwa bila masharti, lakini Wamarekani hawajajibu. Idadi kamili ya wafungwa wanaoshikiliwa na pande zote haijulikani. popote ulipo, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimin. Hewani ni kile kipindi ukipendacho cha salamu na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na kibao hiki aina ya gospel kinaitwa Nipe Nguvu, na kimeimbwa na msanii kutoka Burundi Jean Pierre Nimbona, kwa jina la umaarufu Kidumu. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Goligota Magabe mkono wa GGM unit Geita, Tanzania anasema: ndugu mtangazaji wa VOA mwa hapa nanisalimia, nafikiri katika lugha ya kwao. Nipeperushie salamu kwa wafuatao: Kingi Majuto, Victor B Muselabuye, Moses Edward Mandela, Kingi Obed Zenobi Jr, Joel James Shokolo, Padri Moshi Mohamed Kachuru Elias Range Magige Mama Justin Jaffet John Boniface Joseph ujumbe tujitahidi kufuatilia vyombo vya habari ili kuepukana na maambukizi ya COVID-19. Kalabaga mjukuu wa Malangwa Buziku tokea mwa moto Bariadi Tanzania anasema salamu zake ziwafikie wafuatao Saenda Mabula Magesha res Simon Seni Estantemi, Kiteja, Emmanuel Mchenya, Buziku Edward Mahenga Nshashi Nyanda Mayala Lenga Chapati Cyborg, Mawazo Malemi Nazareth Mwakipembe Thomas Tomas Mayunga Tina Mateluka Fikiri Dario Gakala Dori Chatadeo, Emma Shirima na Sombi Ntemi. Ujumbe, Ukilala Utakula Ulichokiota. Sinio Milanzi kutoka Lindi Tanzania anapenda kutuma salamu zake kwa watu wake wa nguvu wafuatao: Chelsea Christian wa Mlandizi Pwani, Beatrice wa Kindosoni Dar es Salaam, Kristina wa Kingamboni Dar es Salaam, Mudi Dua wa Zanzibar, Mubarak Mniwa wa Temeke Dar es Salaam, pamoja na Zainabu Hussein wa Mbezi Dar es Salaam, bila kumsahau Mosi Amani wa Tabora. Ujumbe, akili za kuambiwa ongeza nazako, na zako tujitahadhari, na korona inaua. Eliapenda Mwanyika kutoka Opareni Same, Tanzania anasema Jumapili hii anapenda kupeperusha salamu zake kwa wafuatao, akianza na familia yake pendwa ya Elliot Mwanyika wakiwa Upareni Seme, Joanne Bita, John Simon, Shauri Mapigano, Jacob Goligota, Magabe, Philbert Jonathan, Ali Mresa, Gigiri, bila kusahau watangazaji na wasikilizaji wote wa VOA na kushukuru sana. Ujumbe, Mungu ni mwema siku zote. Mariam Jackson dies kutoka Marambo, Bariadi, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie wafuatao: Saenda Mabula Magesha, Grace Simon Seni, Estentemi Kiteja, Edward Maega, Shashi Lenga, Chapati Cyborg Maige, Mbona Temisemi Mbogoshi, Jagira Butogwa, Wilson Kulwa Maduhu, Sketi Masumbuko, Elias John Ndogo, Masota Tandula Malimi, Tia Manyama na Amos Magari, wote kutokea Bariadi Simiu. Ujumbe anasema nawatakia jumapili njema. Simon Shauri Baba Ombeni Mkali wa Sound Media Team kutoka Mbulu, Manyara, Tanzania, anasema VOA, kwanza kabisa nawashukuru kwa kuwa mmepokea salamu zangu. Anasema yeye binafsi salamu zake anazipeperusha kwa Elia Penda Mwanyika, Johannes Bita, John Goligota, Magabe Mkono, Mapigano, Jacob Ngwano, Majaliwa Bususu, Miragi Zakaria Mjangwa Ngalama Maluta na wapendwa wengine wote. Ujumbe tujikinge na COVID-19. Jared Orure Matureti kutoka Nyachichi, Nyamira Kaunti, Kenya, anasema anatuma salamu zake kwa Doto Mahona akiwa Tanzania, Eric Osoro Mamanya akiwa Keumbu, Kisii, Kenya, Mawazo Malemi akiwa Tanzania, Mogire Machuki akiwa Kiisi, Kenya, Edward Ndemo Matureti naye akiwa Kisii, Kenya. Ujumbe wa tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona. Na Kasheke Rushegama anapatikana Uvira, DRC, anasema anapeperusha salamu zake kwa hawa wafuatao: mama yake akiwa Masango na wadogo zake wakiwa huko Masango na wale wote wanao wanaomfahamu. Anawatakia wote jumapili njema, na kabla ya kusoma ujumbe kutoka kwa wasikilizaji wengine, nikukaribishe na ngoma hii safi sana kutoka kwa msanii wa Rwanda anaitwa Kitoko akishirikiana na Medi wote wakiwa raia wa Rwanda. Ngoma yao inaitwa Sibyo. Basi twende kazi uzekanukunda eta uonifuza kuhora <muchos> ndeva pokea ujumbe wake. Mashaka Juma Kayungilo kutoka Geita, Tanzania anasema salamu zake anazipeperusha kwa Omari Said Masud, Tunza Mwakapenda, Juventus Joas Mtalima, Furaha James Njile, Kashinje mjomba wa watu, Badhi Mashaka Subi Mkonole kinyozi mstaafu, Sija Fuguru, Stephen James, Miraji Zakaria Mjangwa, Edward Maenga Nshashi, Hamisi Churi na Elias Juma Kigami. Ujumbe, tuzidi kuchukua tahadhari dhidi ya COVID-19. Jafari Kopo kutoka Moshi, Kilimanjaro, anasema salamu zake ni kwa Matikiti Mohamed, Padri Moshi, Basila Kimario, Kituu Munis, Bakari Saria, Sombi Mtemi, Naftali Kian, Anaklet Ferdinand, Baba Warda, Hamisi Mrangi, Bakari Mlalaga, Bensoni Kagine, Shudu Edward Mtoto na Frank Shayo. Masanja Kanone wa Geita, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikiwa walengwa wafuatao: kwanza mke wake mpendwa Anyes Mashiku, watoto wake wapendwa Elias Masanja, Mariet Masanja, mama yake mzazi Mariet Gugu, baba yake mzazi Deus Kanone. Ujumbe tafuna pesa usitafune kazi. Ha, barabara kabisa. Mketo Zuedi wa Dodoma, Tanzania, anasema salamu zake kwa mama mzazi ni ponde siendi kaka zake Kiwaka Paipu, baba wadogo Kika na Mikuku, na dada zake Mwajuma, Rukia, Amina na dogo wote wakiwa Kilwa, Lindi, Tanzania. Ujumbe wa jikinge na korona, kwani ni hatari. Baba Jifti Muha wa Kakonko, Kigoma, Tanzania, anasema salamu kwa Goligota Magabe, Salmu Nassor, Sayungu Kashinje, mjomba wa watu badhi vitusi, Eric Masawe, Sayenda Mabula, Victor Bimselabuye, Padri Mushi, Fikiri Dalio, Gakara Binti Kimario. Ujumbe, tukumbuke kuzidi kuchukua tahadhari ya kirusi cha korona. Selestini Kajuna wa Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema salamu zake zimwendee Richard Mzina, Juventus Besinet, Mashaka Subi Chili, Yanga, Filibert Jonathan Kenshambi, Dikson Waitu, Waitu, Edwin Mandwe, Mapigano Jacob Ravius, Guekaza, Shakiru Bayona pamoja na Daudi Mdachi Jonas Bita John anasema yuko Kagogo Muleba, Kagera, Tanzania, anasema salamu zake ziwaendee wafuatao. Kwanza watangazaji wa zamu, nashukuru sana Mama Bita akiwa Kagogo, Mapigano Jacob Ngwano, Eliapenda Mwanyika, Eligius Katombo Kiliyanga, Selestine Kajuna, Filibert Jonathan Kenshambi, Amoni Bizulu, anti Dias, Baba Mlokozi, Babamlokozi, Anaclet Fikiri Dario Gakara Matikiti Mohamed Jumadunga Saida Mabula Magesha Simon Shauri Baba Ombeni Jovinos Benezet Ravius Rugekaza Baraka Rabani Baraka Monish. Ujumbe, tuweke tahadhari ya korona, ni hatari, unaua sana. Naam, vilevile kuna wasikilizaji pia ambao wameshiriki kupitia njia ya simu, ninawakaribisha kwa jina. Naitwa Philip Jonathan Kinshandi, napatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Natuma salamu zangu za Jumapili leo ndani ya VOA kwa hao wafatao: kwanza ni mke wangu dorika tadeo Mseibe. Namba mbili ziende kwa wasikili Dario Gakara. Namba tatu ziende kwa Erik Vitus Masawe. Namba nne ziende kwa Joanika d Mjuga, huyo anapatikana Misemi kule Bukoba. Namba tano na mwisho ziende kwa wasikilizaji wote wa VOA wakiongozwa na huyu watikitiki Muhamed Jumbe. Jumapili njema, majukumu mema, nawapenda sana. E bwana, kwa majina naitwa Jafet Maembe toka pande za Ugara Mtoni mkoani Katavi hapa. E bwana, salamu zangu nazipeleka moja kwa moja kwa Gorigota Magabe. E bwana, namba mbili nakwenda moja kwa moja namkuta Sospeter Mzee Watai. Tatu nakwenda kwa Arson Sintinda Mzindakaya. E bwana, namkuta huyu hapa Zuhura Mwinyi. E bwana, nakwenda moja kwa moja mpaka Mbeya pale namkuta Fezi Felix. E bwana, namalizia kwa Gama Joseph Kiuyo bwana katika ujumbe napenda kuambia kwamba tujihadhari, corona inaua. Kwanza nashukuru sana vyo ya Amerika kama kawaida ya sauti iliyepo hewani, sauti ya mtu pesa mwanambuke rete wanyonge nyonge, natwanga mtelefoni wangu nikiwa ndani ya sisi Mpimbwe ya Katavi Tanzania. Salamu zangu kupitia vyo ya Amerika na zipeperusha moja kwa moja kwa huyu kuro mwana wa Joseph akiwa itenka itenkaye, inamwambia kaka, pamoja sana Mtu wa pili, kuna huyu Mama Regina ukipenda muite maga pita tiwa Itenga, namwambia tupo pamoja. Kuna huyu misajirili wajirili, Mpanda Katavu, namwambia pamoja sana. Arufonsi mtinda mzindakaya, namwambia kaka pamoja sana kuna huyu jitu kubwa jibaba wa majibaba ndani hapare Karagwe namwambia kaka, pamoja sana. Msa mjengi magufuri jikona janda anawambia tupo pamoja kaka, asante sana, nashukuru sana, kazi njema hapo mjengoni, nikutakie kazi njema, ubarikiwe. Baada ya kupata muziki safi sana kutoka huko Burundi na Rwanda, sasa tuelekee huko Kenya. Tunaungana na kundi la Sauti Sol wakishirikiana na msanii kutoka Tanzania Alikiba na kibao chao mrua sana kinaitwa Unconditionally. Ngoma safi sana South Soul ikishirikiana na Ali Kiba. Hivi sasa naopokea ujumbe kutoka kwa Richard Kambale kutoka Beni DRC. Anasema zake zimwendee baba mzazi wake Kamate Tsongo Alphonse, mama yake Nzia Bake Mulekera, shemegi yake Mbusa Kikendi, kaka Kahindo Augustin, wote wakiwa Beni DRC, Fikiri Dario, Mbaga Karimu, Goligota Magabe, Kasinje mjomba Kalele Lugembe wote wakiwa Tanzania, pia Paul Jose Kintu wa Moliro DRC. Ujumbe anasema korona tutenge, na salamu za mikono busu ila hapana salamu na muziki. Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya anasema salamu zake ziwaendee wasikilizaji wote wa tangu jadi, akianza naye Filibert Kieuke wa Mlandizi, Tanzania, Amiani wa Tarbo, Kenya na bila kusahau David Olelesere wasikawa Transmara. Basi wakati pia siwezi kusahau watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kama Meri Mgawe, Hadija Riami, Mkamiti Kibayasi, Harison Kamau, Sandey Shomari, BMJ Muridhi, Abdi Shakur Abud, Kennesi Bwira na wengine wengi. Na pia siwezi wasahau ripota wa VOA kama Josephat Kioko, George Njokopa, Kauzi Kosha na wengine wengi ujumbe, endeleeni na kazi yenu nzuri hapo Marekani na nikipata nafasi basi nitawatembelea hapo Washington DC. Ni msikilizaji wenu wa tangu jadi, Ochian George. Na mimi nakushukuru sana Ochian George kwa niaba ya wenzangu wote. Mpenzi msikilizaji, nikukumbushe kwamba tarehe 11 Mei yani kesho Jumatatu, tunaadhimisha kumbukumbu ya kifo cha mfalme wa rege Ayati Bomale aliyefariki dunia tarehe 11 Mei mwaka 1981. Kwa hiyo ni vizuri ni waage na mmoja ya wimbo wake safi sana unaitwa one love. Ni washukuru wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Namshukuru pia msimamizi wa kipindi BMJ Mridhi na mwelekezi wetu Aida Isa. Mlikuwa nami Patrick Dwimana, kwa pamoja tunawaage tukiwatakia usiku mwema na afya njema. Ifuatao ni muhtasar wa habari msomaji ni mimi Khadija Riami. Mfanyakazi wa kujitolea, raia wa Italia ambaye alitekwa nyara nchini Kenya kiasi cha miezi 18 iliyopita ameachiliwa huru kwa mujibu wa maafisa nchini Italia. Silvia Romano ambaye alikuwa akifanya kazi katika nyumba ya yatima kwenye kijiji cha Chakama karibu na pwani kusini mashariki mwa Kenya alitekwa na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha Novemba 20 mwaka 2018, katika shambulizi ambalo lilisababisha wakazi watano kujeruhiwa na risasi. Waziri mkuu wa Italy, Giuseppe Conte, ametangaza kwa Romano mwenye umri wa miaka 25, aliyeachiliwa Jumamosi. Waziri mkuu ameandika katika ukurasa wa Twitter, "Silvia, tunatazamia kukuona nchini Italy. Pia amewashukuru idara ya upelelezi ya nchi hiyo. Zambia imeomba mkopo kutoka shirika la kimataifa la fedha duniani IMF kwa ajili ya mapambano ya COVID-19, wakati taifa hilo likianza kuorodhesha washauri wa kifedha ambao watasaidia katika kushughulikia kupunguza mzigo wa madeni, wizara ya fedha nchi hiyo imesema hivi leo Jumapili. Zambia tayari imegubikwa na ongezeko kubwa la deni la umma kabla ya mlipuko wa virusi vipya vya korona na kulazimisha kufungwa kwa shughuli mbalimbali kote ulimwenguni na hivyo kuwa pigo kubwa kwa mahitaji ya mali ghafi. Malaysia inajitahidi kuwapima mamilioni ya wahamiaji kubaini kama wana virusi vya korona ili kuepuka kurejewa kwa mlipuko ambao umeipiga nchi jirani ya Singapore ambako wafanyakazi wa kigeni walisongamana katika mabweni na wengi wao walithibitishwa kuwa na COVID-19 wiki kadhaa baada ya janga kutangazwa. Singapore ilipongezwa kwa juhudi zake za kufuatilia maambukizi ya virusi kwa kuchukua hatua za mapema na kuwaelezea raia kuhusu hatari za ugonjwa huo na kutumia njia ya ufuatiliaji wa karibu na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.