Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Jambo, popote pale ulipo msikilizaji wa VOA, karibu kwa kipindi cha leo cha VOA Express. mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo. Alhamisi safi ya tarehe 7 mwezi Mei mwaka 2020. tayari tayari, ndani ya VOA Express ikiwa mambo ni bam bam. ndani kuna mambo mengi sana, ikiwemo kuthibitishwa kwa kutaka kujiuzulu kwake waziri mkuu wa Lesotho Thomas Tabane. katika taarifa zetu zingine pia tunaangazia idadi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19 inaendelea kuongezeka kote duniani na vilevile vile basi, kuna mengi hapa nchini Kenya, hasa baada ya tangu kutangazwa kwa virusi hivi vya korona ya yapata miezi miwili na nusu ama zaidi e, tayari kuna maeneo mawili yamefungiwa, yaani hawatoki, yaani uko ndani ya kaunti ya Mombasa, lakini hutoki kuingia katika kijiji kingine. Haya, najiri Amina Chombo tukiwa tunamkaribisha baada ya yeye kuwa amejifungia katika jimbo la Kwale. M hali imekuwaje katika kipindi hiki? Hali haikuwa nzuri, haikuwa mbaya, lakini ukiwa hujazoea kukaa ndani ya nyumba ni matatizo, lakini nashukuru, nimekuwa mke nyumbani mwema. <laughs> Karibu msikilizaji, katika kipindi cha leo, na moja kwa moja tuangazie taarifa zetu za ze leo, ambapo idadi ya maambukizi ya COVID-19 kote duniani yanazidi milioni tatu na laki nane. Nalo na shirika la fedha duniani IMF limeipa Kenya na Uganda mkopo wa dharura wa mamilioni ya dola ili kukabiliana na athari za janga la korona. Maelezo zaidi na Patrick Nduimana kutoka Washington DC. Wakati wa kuandaa ripoti hii, idadi ya maambukizi kote duniani ilikuwa imezidi milioni tatu na laki nane, zaidi ya vifo laki mbili na elfu sitini vimethibitishwa na wagonjwa zaidi ya milioni moja na laki tatu walipona, kulingana na ripoti ya kitengo kinachofuatilia ya, maambukizi ya Covid -19, ulimwenguni wa odomita. Marekani bado inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi ambapo yamezidi milioni moja laki mbili na elfu sitini huku vifo vikizidi elfu sabini na nne tulipoandaa ripoti hii. Wakati huo huo, majimbo 43 ya Marekani kati ya majimbo 50 yamepanga kufungua baadhi ya shughuli mwishoni mwa wiki hii katika hali ya kulegeza masharti magumu yaliyochukuliwa ili kuziwia kusambaa kwa virusi vya korona. Pamoja na hivyo wataalamu wa afya wamesema majimbo mengi bado yanakabiliwa na, na idadi kubwa ya maambukizi. Katika kanda ya Afrika Mashariki na maziwa Makuu, shirika la kimataifa la fedha IMF jana lilipasisha mkopo usiokuwa na masharti mengi na wenye kiwango cha chini cha riba wa dola milioni 739 utakaoisaidia Kenya kukabiliana na athari za kiuchumi kutokana na janga la korona. Wizara ya fedha ya Kenya inakadiri kuwa uchumi wa taifa utashuka kati ya asilimia 2.5 hadi asilimia 1.8 mwaka huu ukilinganisha na asilimia 5.4 mwaka uliopita wa 2019. Hadi jana visa 581 vya maambukizi ya korona vilikuwa vimethibitishwa nchini Kenya. IMF imetoa pia mkopo huo wa dharura kwa Uganda. Nchi hiyo imepewa dola milioni 491 kwa kupunguza athari za janga la korona kwenye uchumi wa taifa. Uganda sasa ina visa 100 vya maambukizi ya korona baada ya visa viwili vipya kuripotiwa hapo jana. Watu hao wawili waliokutwa wameambukizwa korona ni madereva wa lori kutoka Kenya. Nchini Rwanda, idadi ya maambukizi imefikia 268 baada ya visa vipya saba kuthibitishwa na wizara ya afya hapo jana. Wizara hiyo inasema wagonjwa 130 walipona Nacho na kitengo cha kitaifa kinachofuatilia magonjwa ya kuambukiza Rwanda Biomedical Center kimesema wilaya 13 za Rwanda zilipata angalau kisa kimoja cha korona, nazo wilaya 17 hazijaripoti maambukizi yoyote. Katika nchi jirani ya DRC idadi ya maambukizi imefikia 863 baada ya visa vipya 66 kuripotiwa jana. Watu 36 wamefariki, nao wagonjwa 103 walipona, kulingana na taarifa ya kitengo cha kitaifa cha kupambana na COVID-19. Tanzania na Burundi hazijatoa taarifa yoyote mpya kuhusu maambukizi ya korona. Tukirejea katika bara la Ulaya, Spain, Italy, Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Uholanzi na Sweden hazikuripoti maambukizi yoyote katika saa 24 zilizopita. Ubelgiji imethibitisha visa vipya 639 pamoja na vifo 76 mnamo saa 24 zilizopita. Rusia imeripoti maambukizi mapya 11231 na, na vifo 88. Katika bara la Asia, China ameripoti visa vipya viwili katika saa 24 zilizopita. Japani haikuripoti kisa chochote, nayo Korea Kusini imethibitisha kesi mpya 4 na kifo kimoja. Huko Amerika Kusini, Meksiko ameripoti maambukizi mapya 1609 pamoja na vifo 197 mnamo saa 24 zilizopita. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Na tukiachana na hayo, kwingineko ni kwamba waziri mkuu wa Lesotho Thomas Tabane amethibitisha tena hii leo kwamba ana nia ya kujiuzulu ifikapo mwezi wa Julai, licha ya hatari ya kushtakiwa kutokana na tuhuma za kuhusika kupatikana na mauaji ya mke wake waliotengana mwaka elfu mbili kumi na saba. Maafisa wa chama tawala na makundi ya upinzani wamehimiza Thabane kuwacha madaraka kutokana na tuhuma hizo kwamba alihusika na njama iliyoshtua taifa hilo la kifalme la kusini mwa Afrika. Mkamiti Kibayasi na ripoti kamili kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 80 ambaye muhula wake unatarajiwa kumalizika mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili anaahidi kustaafu ifikapo mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu kwa misingi ya kwamba umri wake ni mkubwa. Chama chake tawala cha All Basotho Convention ABC wiki iliyopita kilikataa madai yake ya kutaka kinga ili asifunguliwe mashtaka baada ya kuondoka madarakani. Akilihutubia taifa hii leo Thabane alisema kwamba, kwa mara nyingine, anaeleza kuwa nia yake ya dhati ya kustaafu kama waziri mkuu, lakini hakutoa tarehe maalum ya kujiuzulu kwake. Ni ruhusu kutangaza hii leo kwamba hatua moja muhimu kuelekea kustaafu kwangu imekamilika kwa, kwa kutekelezwa kifungu cha tisa cha katiba. Matokeo yake, serikali na chama cha kisiasa nachokiongoza zitashirikiana katika utaratibu wa kustaafu kwangu. Thabane amesema alijitolea kuchukua uamuzi huo akizingatia kwamba hana nguvu zaidi za kufanya kazi kutokana na umri aliyokuwa nao serikali na chama cha kisiasa anachokiongoza kitaratibu utaratibu wa kustaafu kwake. Aliwahakikishia wananchi kwa mtazamo wa kuhakikisha mwendelezo wa uthabiti wa Lesoto na kuhakikisha kwamba nchi yetu ipo katika hali nzuri ya maridhiano, umoja na kuponya kiuchumi kutokana na janga la COVID-19. Thabane mwenye umri wa miaka themanini na mke wake wa zamani Lipo Lelo Thabane mwenye umri wa miaka hamsini na minane walipeana talaka iliyokuwa na mzozo ndani yake wakati mwanamke huyo alipouawa kwa kufiatuliwa risasi nje ya nyumba yake katika mji mkuu Maseru siku mbili kabla ya kuapishwa mume wake kuwa waziri mkuu mwezi Juni mwaka 2017. Polisi tangu wakati huo waligundua namba ya simu ya mkononi ya Thabane katika rekodi za mawasiliano kutoka eneo la uhalifu na kuchochea uhasama ndani ya ABC wakimtaka ajiuzulu mara moja. Mke wa hivi sasa wa Thabane, Meisaia Thabane, ambaye walioana miezi miwili baada ya kifo cha Lipolelo anahusishwa kwenye kesi ya mauaji tayari ameshafunguliwa mashtaka mauaji na yupo nje kwa dhamana. Thabane alisitisha kwa muda bunge kwa miezi mitatu mwezi Machi baada ya e, bunge la taifa kumzuia kuitisha uchaguzi mwingine kama anashindwa kwenye upigaji kura wa kutokuwa na imani naye, lakini kuakhirishwa huko kwa muda kumegeukia sasa katika mahakama ya katiba na kufanya iwe vigumu kwake kuendelea kubaki madarakani. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa ripoti hiyo Kuntu Zaidi. Naona viongozi wa Afrika nao pia wanaachia ngazi za madaraka ikifika wakati wao wa kutoka. Unaendelea kuitegemea sauti ya Amerika kipindi kikiwa ni VOA Express. Tunaungana na Sandey Shomari akiwa Washington DC akituletea habari za dunia. Idadi kubwa kesi za ugonjwa wa korona duniani ikifikia zaidi ya milioni 3.7. Umoja Mataifa unaongeza maombi yake kwa mabilioni ya dola katika misaada ya korona ikisema fedha hizo ni muhimu kulinda mamilioni ya maisha na kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo katika nchi dhaifu. Ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja Mataifa imesema Alhamisi kwamba nchi masikini zaidi ulimwenguni hazitarajiwi kufikia kilele cha COVID hadi wakati wa miezi mitatu hadi sita kutoka sasa. Ombi hilo la nyongeza linaongeza nchi tisa katika orodha yalizopo hatarini zaidi ikiwa ni pamoja na Benin, Jibuti, Liberia, Msumbiji, Pakistan, Ufilipino, Sierra Leone, Togo na Zimbabwe. Serikali za Ulaya na majimbo moja moja kwa upande wa Marekani ni miongoni mwa wale ambao wataanza kuruhusu biashara nyingine kufungua tena na watu waanze kuenda kwenye migahawa na maduka ali mradi wafuate miongozo ya kujitenga kijamii. Huko Brazil umetangaza ongezeko la kesi mpya zaidi ya elfu kumi na kufikisha jumla nchini humo zaidi ya laki moja na ishirini na tano elfu. Botswana itaanza pole pole kulegeza masharti ya kufungua shughuli za biashara za kiuchumi baada ya wiki tano za kufunga ili kupunguza kuenea kwa virusi vya korona. Makamu Raisi Slamba Sogwane alisema kulingana na jinsi serikali ilivyokabiliana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona, hali ya sasa ugonjwa huo na utawala uliamua kufungua uchumi. Wakati huohuo, ikiongelea mwelekeo wa ugonjwa huo, Sogane alitoa tangazo hilo jana la Jumatano wakati wa mkutano wa bunge wanaotafakari juu ya mapendekezo kutoka kwa rais Magwetsi Masisi kuhusu kufungua tena shule na uchumi. Rais Masisi anapendelea utaratibu wa awamu unaoambatana na muongozo wa maafisa wa afya. Meya wa Rio de Janeiro, Marcelo Crivella, anasema mji wake utaanzisha vizuizi barabarani Alhamisi katika sehemu za mji ambapo watu wamekuwa wakipuuzia vizuizi vya karantini kwa lengo la kupunguza kuenea kwa virusi vya korona. Crivella alisema Rio ina shida ya watu kukusanyika kandoni mwa barabara katika maeneo ya watu wengi ya biashara ya Campo Grande, Santa Cruz na Bangu. Masoko ya hisa yametoa hisia ya tofauti na walhamisi, huku ya Asia yakiwa katika hali ngumu licha habari njema za kiuchumi kutoka China. Soko la Nikkei la Japan lifunga biashara likiwa na zaidi ya asilimia 0.2, wakati seki 50 huko Taipei ilimaliza ikiwa juu kwa asilimia 0.6. Masoko huko Hong Kong, Shanghai na Sydney yote yalikuwa chini awekezaji ikiwa dhahiri kwamba hawakuvutiwa na tangazo la Beijing wana mauzo ya nje ya asilimia 35, kwa mwaka yaliongezeka, ishara nyingine ya kwamba uchumi wa ulimwengu unatoka pole pole kwenye janga la virusi vya korona. sana upande wa pili wa studio. Kwa kibao hicho kifupi, natumai msikilizaji kimekuongoa. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Mombasa, na sasa unafikia wakati wa barazani. kunani huko ndani ya barazani? Amina nam, leo barazani mbali na masuala ya Covid-19, tunauliza ni zipi hisia zako kuhusu mahusiano ya kimapenzi au ndoa kwa watu wanaopishana kwa miaka mingi kiumri na moja kwa moja kama kawaida tunakuhusisha wewe mpenzi msikilizaji kupitia uh, ukurasa wetu wa Facebook ambapo KB Leyan Almasi kutoka Kampala, Uganda. Tunampigia na kumsikia maoni yake na kukaribisha mwenzetu kutoka Uganda. Karibu, tupatie mchango wako. Unajua, kitu kinachoitwa mapenzi kwanza, huwa kinasemekana kwamba mapenzi nakuwa ni kipofu, yaani pale mtu anapopenda huwa atizami mengine. Ndio nikaongea kwamba yaani moyo ukiwa na haja ya nani ya e nyama mbichi unaweza ukatumia na inakuwa kuleta madhara yoyote. Sasa kuwa kwa wale ambao bado wanakuwa na kama vile mwanzoni watu wakiwa wanapendana na, na ni watu ambao wana yale maleo e hadi wazekeshane, wale naweza nikatoa mchango kusema kwamba wale nabidi kwanza wafikirie vizuri, maana mara nyingi, unajua mwanaume huwa anakaa muda mrefu kuliko mwanamke bana. Wale watu ambao wao wanajua watakaa hadi wazekeshane, inabidi kwanza mwanaume afanye uchunguzi, kwa sababu unajua wa wakati mwanamke umri moja na mwanaume, hapo kunakuwa kuna shida kabisa. m mwanaume anaweza akawa ameshazeeka, alafu mwanamke bado anakuwa na zile nguvu zote zile, alafu inakuja kuleta kama vile wivu nyumbani. Bwana, jamii Uganda inazungumziaje kukiwa kuna tukio kama hili, tukio kama na hili kama disturi? Ya watu ndio wanajua, inakuwa ni moja tu, watu wanakuwa wanazungumzia mara nyingi kama vile mwanaume akiwa ndo mdogo, watu wao wanafikiria kwamba huyu mwanamke anakuwa na anamwika, yani anamwika kujisaidia kwao, yani. nam huyo ni leani a akiwa kule Kampala Uganda, anasema japo ni jambo la busara kwa sababu mapenzi upofu, lakini kuna haja watu kufikiria kwa upana kuhusiana na umri. Wacha tumsikie Dennis Lewis kutoka Kakamega Kenya. Mtizamo wako ni upi? Maoni yako ni yapi kuhusiana na swali hili, kwa sababu umechangia pale katika mtandao. Upande wangu wasa, ukiangalia huku Kenya, a kwa tukasema kwamba uhusiano kama hiyo wakati inaanza, a kwa tukasema kwamba mmoja wa hiyo pati anakuwa kuna kitu anakuwa anatafuta. Mara nyingi haianzi kama mapenzi ama anzi kama uhusiano ya uhusiano nzuri. Utapata kwamba mtu asoa mwenye umri mdogo anaweza ingia kwa uhusiano ya kuhusiana ya kimapenzi na mtu wa umri mkubwa kwa sababu madi amependa mali yake ama, ama anapenda ile vinataki yaani ile hadhi yake katika jamii, wakati imeanza haitakuwa ni uhusiano kwamba ya kimapenzi, utasema kwamba wanapendana, kuna ile kitu mtu anatafuta, ama kwa mfano yule mwenye umri mkubwa, kuna ile kitu anataka labda alifiwa, anataka kupoteza ile upweke. mm -hmm. kwa hivyo siwezi nikasema kwamba uhusiano wa aina hiyo, hasa hapa hivi Kenya, ambapo tukiangalia Kenya unapata kwamba mila, mila na desturi zetu hazikubali vitu kama hizo. Tunapata kwamba zilikuwa ni vitu za kitambo na ilikuwa ni ya kulazimia ilikuwa ni ile ndoa ya kulazimisha. Unapata mtu ameolewa na pengine chifu anataka kuongeza idadi ya wake wake. Hapa Kenya hiyo si mila na itikadi za kwetu. Wewe binafsi, unachukuliaje mtu unapomwona aidha mwenzako mwanamume amependa mwanamke mtu mzima? Nikipata mtu amempenda hivyo, itakuwa kwamba kuna kitu fulani ameona kwake. Utapata labda ni mali, labda ni ile ardhi yake, pengine ye ni mtu maarufu. Asante sana kwa mchango wako na endelea kuitegemea VOA Express ni hisia ambazo zinaendelea kutolewa kwa wale ambao tumewashirikisha ikiwa ni Leyan Alimasi kutoka Kampala, Uganda na Denis Lios kutoka Kakamega, Kenya, ambapo ni ule upande wa magharibi mwa Kenya. Wacha tuangalie pia katika ujumbe mfupi, jamaa wamezungumzia swala hili na kutupatia maoni mazito. Buyoma Fils wa Lweba, Fizi, DR Congo unasema swala la kupenda ni nyeti au gumu sana kueleza. Tofauti wa umri katika mapenzi, hizo ni nambari tu kwetu sisi wa Afrika, tunaegemea upande mmoja wa kuona inafaa mwanamke awe na umri wa chini kilinganishwa na ule wa mwanaume. Hilo siyo sahihi. Ikiwa baba wa miaka 60 anastahili kabinti ka miaka 20 ama hadi 28, basi na mvulana wa umri huo anastahili mama wa miaka 60, ila yote ni <laughs> ubatili mtupu. Aya, Muhamed Rashid kutoka Zanzibar anasema, mimi nataka niseme kwamba hilo ni jambo la kawaida sana, ingawa kuna changamoto zake hakuzisema. James Muli Kimanzi wa hapa Mombasa anasema, mapenzi haina umri, ukipenda kutoka moyoni ushapenda, na huo ndio upendo bora kuwe na heshima kwa uhusiano uhusika. Ni James Muli Kimanzi wa Kongoya, Mombasa, Kenya. Eh, nafikiri ingekuwa na wakati ningemtafuta Dina cha hali nikamuuliza kule Tanzania, kwa sababu mambo ya vibenten, bora umeweza kutuliza roho yako, umepata nafsi imetulia. Hata msanii Riama mume wake ana umri mdogo kumliko na iwasema. <laughs> Eh, mambo mubashara <laughs> mambo <mbashara. laughs> Msikilizaji, Express haikamiliki bila mziki. Awamu hii tunatafuta kitu kidogo cha nyuma. Si leo ni Thursday na, kuna tbt back. Wacha tupate kibao hiki chake Lady JD kutoka Tanzania, anakuambia ya haya yeah. Unaishi wapi? Unakisikiaje kibao hicho cha Ledi JD ya haya tabia ya haya, ulizo waishi wapi? Lakini wako watu wana tabia hii mm -hmm. Hasa hasa katika vitandao ya kijamii, mtu anakuviringa viringa, sikia kisa, jamaa anajifanya yeye kwamba ni Mtaliano kumbe yeye mwafrika tu, au mumu nchini Kenya beach boy, lakini wenyewe siku hizi waweza kuitwa beach boy, wanaitwa beach opereta. Wimbo huu unaendanisha sana na na na barazani ya leo na ambapo, yeah. walikuwa wanauliza maswala ya umri. Uh, je, mtu anapokuwa mtu mzima zaidi na mwingine ni mdogo inakuwaje? Kuwaje? nafikiria haya ameamaliza Nam, inakuwa ni wakati wa ushauri. Nchini Kenya kuna sehemu mbili ambazo zimefungiwa mewekewa sheria ya kutotoka ikiwa ni sehemu ya Eastleigh jijini Nairobi na sehemu ya Old Town mjini Mombasa. Hali hiyo imezua maoni mbalimbali, na kabla tuende hewani, ilikuwa viongozi wa Mombasa wakilizungumzia hilo, pia wakisema kwamba kuna baadhi ya e, watu wanawakaribisha wenzao bila kufikiria, je, huyo anayekuja ni mgonjwa ama mimi ninayefuatwa ni mgonjwa? Tumezungumza kwa njia ya simu na mkurugenzi mkuu wa shirika la Reach Out Center, e, bwana taib Abdurahman wamekuwa kipaumbele katika vita dhidi ya COVID-19, na alikuwa na ushauri huu kwa raia ambao wako katika maeneo yaliyofungiwa. Uh, tumeona mwitiko wa uh, hapa kwetu Old Town na jamii nzima, na pia kuona kulikuwa na wasiwasi mkubwa sana, sababu nafikiri ile upate wa ufahamishi na kuelewa ilikuwa bado haujafikia, lakini tunashukuru kuna ndugu zetu ambao wako pale ndani wanaelezea uh, umuhimu wa njia kama hii kuweza wekwa na pia kulikuwa na ile hofu, watu wanataka kutoka ile jioni sababu ile kwa sababu hawajaelewa ile umuhimu wa wao kuwa pale ndani, labda wanaona kuwa wanakuwa labda watafungiwa katika majumba atari... lakini sivyo hivyo ambavyo inavyotajika. Ni, eh, ni wale ambao wako na ile athari ndo watambua wafanya self quarantine ndani ili wale wengine ambao wanaishi pale wasiweze kuathirika makubwa sana. Athari ni gani ya hawa wanaotoka sasa sehemu hii iliyofungiwa na kuenda sehemu zingine? Hapo ndo nafikiri ile changamoto ambao iko, kwa sababu hao ambao naotoka ndo pale ile mada testing ambayo inafanywa. Ikiwa wee utatoka na haujajua hali yako, unafanya athari kubwa kwa wale wenzako wapendwa ambao unaenda kwao, kwa sababu labda unaenda kwa mama ama unaenda kwa ndugu ama unaenda kwa jamii yako nyingine, unaiweka ile athari katika ile jamii nyingine. Lakini ukiwa pale pale nyumbani, unapunguza ile athari asilimia kubwa sana hio. Hilo ndo jambo ambalo tungependa kuwaelezea jamii, na tunazidi kuelezana, kwa sababu ile athari ikiwa unaweza ku maintain wewe mwenyewe ma hatimaye mwezi utakuwa umepunguza athari kubwa sana ya yule mwingine ambao unaenda kumfikia. Ushauri wako ni gani kwa watu hawa haswa sana maeneo kama vile ya Old Town? Ushauri wangu ni kuwa na msikilizano mzuri sana kutoka kwa County Commissioner, uh, idara ya polisi na wale watu ambao wako pale, wale ambao ni service provision, uh, service delivery ambazo zinaendelea, ambao ni health services ziwe zinaweza kupatikana, access to chakula zinaweza kupatikana na wale wakaaji wa hapo pia lazima muhimu sana waweze kupata hizi huduma na pia kufatilizia zile masharti ambazo amewekwa kwa njia nzuri, kwa njia nepesi, na pia kuwa na upendo pamoja za, kwa kila mtu ambaye iko pale ndani. Ni kushukuru sana Abdurahman Taib kwa mchango wako ndani ya VOA. Tukiachana na hayo, Mkamiti Kibayasi ndani ya Washington DC naona yuko tisti kabisa kutupatia yanayovuma, yanayojiri, yanayozungumziwa katika mitandao ya kijamii Facebook, Twitter na pia Studio 15 Mombasa, yale yanayozungumziwa sana ni kuhusu IMF. Shirika la kimataifa la fedha limeidhinisha mkopo wa shilingi bilioni 79.3 kwa Kenya kwa ajili ya kusaidia nchi hiyo katika juhudi za kupambana na COVID-19. Nchi hiyo ilibahatika pia kupata shilingi bilioni 5.3 kutoka benki ya dunia mwezi April kwa ajili ya masuala haya ya korona, ikiwemo kupata vitakasa mikono, vifaa vya kujikinga na maambukizi kwa wafanyakazi wa afya. Mzee mkuu anasema, mbona wizara ya afya haitengi fungu la kusaidia chakula kwa watu wake wanaokaa karantini? Kimani ameandika, nchi ya Kenya ina bahati. Viongozi, tumieni fedha hizi kwa uangalifu. Mkenya halisi anasema auheni, imejionyesha kutokomezwa gharama za kupima Covid 19. Elimu mbadala itolewe na ipelekwe Old Town na kwingineko ikiambatana na misaada hii tunayoiona. Huyu ameandika kavishe na habari nyingine ambayo inazungumziwa ni huko nchini Tanzania, ambapo mbunge mmoja wa chama tawala nchini humo anashikiliwa na jeshi la polisi mkoani Shinyanga kwa tuhuma za kumiliki silaha kumi, risasi 536 na nyama zinazodhaniwa za wanyamapori kinyume cha sheria. Kigogo ameandika kwanza pongezi jeshi la polisi, lakini habari hii isiishie tu hapa, tujue mwisho wake. Tobias Nzala anasema huu ni wakati wa kupambana na korona, sio silaha nyinginezo. Haki Kidumu anasema sijaelewa kwa nini mtu awe na silaha zote hizi, lakini pengine ni muindaji. Polisi ndiyo atatujuza maswali haya tunayotaka majibu. Huyu ameandika kwa jina akijiita baba lao. Na kingine ambacho kinazungumziwa sana, picha zinavuma sana kwenye mitandao ya kijamii, ni picha za watu wa rika au umri tofauti pamoja na rangi tofauti. Hapa ninamaanisha watu wenye rangi nyeusi, nyeupe pamoja na watoto wakiwa wamevaa barakoa na pembeni yake kuna maandishi yanayosomeka jikinge na COVID 19 elfu mbili na ishirini. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Ni hayo tu ambayo nimekuandalia katika yavumayo kwenye mitandao ya kijamii. Nawarudisha studio 15 Mombasa nchini Kenya, tuelekee kule katika swali la leo. Na swali la leo msikilizaji, je, kodi ya nyumba imesamehewa kwa wapangaji wakati huu wa janga la corona? Tumeshirikisha wote pale katika mtandao wetu wa kijamii wa VOA Swahili Facebook. Napata yake Arafa hapa Gladness Kasanga anasema zile kodi za serikali, malipo yote ya kiserikali ndiyo yangesamehewa. Ukiingia kwenye kodi za nyumba tayari umemgusa mwananchi yule yule asiye na kipato kikubwa, yaani wasema kwamba badala ya kumwangalia mwenye nyumba, wacha tuangalie serikali, tuondolee kodi. Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania anasema huku kwetu hakuna kitu kama hicho, siyo kusamehewa kodi bali hata kupungua kodi haijapunguzwa. Haya, mahuno Alfine kutoka DRC Lubumbashi. Anasema mtazamo wangu, kodi ya nyumba haiwezi samehewa, kwani yeye aliyejenga atakula nini wakati huu wa janga la korona. Banga Karimu wa Benzi, Dar es Salaam, unasema swala la kusamehewa kodi ni makubaliano kati ya mpangaji na mwenye nyumba, na wala si swala la kulitetea hapa ili kujadiliwa. Haya, Ashbor kutoka Nairobi, Kenya anasema, kwangu mimi naona mwenye nyumba na mpangaji waelewane tu jinsi ya kulipa kodi, na pia serikali itoe mwongozo ili ku ya watu wake. Mimi naelekea kule Rwanda, kuna Jean Paul bin Kayumba anasema kuhusu kodi ya nyumba kupunguzwa, hapo inategemea jinsi ulivyokuwa unaishi na mwenye nyumba kabla ya korona. Wewe ulisamehewa ya kwako uzuri, ngomba siishi nyumba ya kukodisha. Haya, msikilizaji, naona muda wetu umekamilika ndani ya Vo Express. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, uwe ni usikilizaji mwema, endelea kujikinga dhidi ya ugonjwa wa korona.