asante uh, sana zito tunapenda kuzungumza juu ya swala la hotuba ya rais john magufuli hapo jana kuhusu swala la pambano la c1ti kutokana na hotuba yake nini maoni yako au maoni yenu kuhusu misimamo yake aliyotoa katika hotuba hiyo kwanza tuna kama chama na pia na pamoja na wenzetu wa vyama vingine vya upinzani tunashauriana namnagani ambavyo tutaweza kutoa majibu kulingana na hotuba ya rais magufuli a hivi karibuni na lakini kiufupi niseme kwamba hotuba ile imetusikitisha sana imeonyesha dhahiri kwamba tanzania ipo kwenye hatari kubwa zaidi kwa sababu licha ya kupambana na eh, tatizo hili la virusi vya covid19 inamaana kwamba bado pia tunapambana na suala zima eh, la changamoto za uongozi kwa sababu kinachohitajika kwenye mapambano dhidi ya covid yacovikuminati ni uongozi ili kuiweza kuiweka nchi pamoja kwenye mshikamano wananchi waweze kuelewa hatua wa zinazopaswa kuchukuliwa eh, madaktari na watumishi wa sekta ya afya waweze kupata vifaa vyote vinavyotakiwa ili pia kuwalinda wao na familia zao na uchumi uweze kulindwa ili kuhakikisha kwamba baada ya covid kumi na tia kumalizika maisha yanaweza kuendelea kama kawaida na yote hayo hatujayaona katika hotuba ambayo rais magufuli aliitoa ilikuwa ni hotuba ya kulalamika ilikuwa ni hotuba ya kuzusha vitu ambavyo haviingia akilini kisayansi na ilikuwa ni hotuba ya mtu ambaye amekata tamaa na amechanganyikiwa na hawezi tena kuongoza vita dhidi ya covid natia na unafikiri itaathiri vipi pambano hilo basi hivi sasa kupambana na virusi vya corona kwanza kabisa kitendo cha rahisi kutilia shaka vipimo ambavyo vinatolewa na maabara ya taifa na hatua iliyofuata leo ya mkuu wa maabara ya taifa na mwenzake kusimamishwa kazi tayari inarudisha nyuma juhudi za kupambana dhidi ya corona hatua elfu moja nyuma kwa sababu katika hali ya kawaida inapaswa kujenga imani kwa wananchi na sasa hivi tumeshawafanya wananchi waamini kwamba maabara yetu haifanyi kazi kwa hiyo kuna watu ambao watakwenda kupimwa wataambiwa wako virusi hawataamini na kuna watu ambao watakwenda kupima watawambia hawana virusi hawataamini kwa hiyo tayari mchakato mzima wa mapambano dhidi ya virusi vya corona yameshaewekwa ya kwenye mashaka makubwa na kutupwa chindi ya basi katika, katika katika kama misemo ya ya siku nyingi inavyosema kwa hiyo eh, hotuba ya rais ilikuwa ni hotuba hatari sana ni hotuba ambayo ingekuwa bora zaidi isingekuwepo kwa sababu kwa kuwepo kwake imehatarisha kabisa vita dhidi ya corona hapa tanzania na kuna ile hoja kwamba amesema hawezi kufunga shughuli zote kwa, kwa sababu ya hali ya maisha tofauti ya nchi za afrika kulinganisha na ulaya huwezi amesema kuchukua copy and paste na kuna baadhi wanasema inaweza kuwa ni kweli unafikiri ana sababu yoyote ya msingi kuswala hilo kwanza hakuna mtu ambaye anasema kwamba tuchukue hatua ambazo ulaya wamezichukua kwa sababu mazingira ya ulaya ni tofauti na mazingira ya afrika lakini jambo moja ambalo linafahamika kabisa na wanasayansi na wataalamu wote wanatuambia ni kwamba njia ya kudhibiti virusi hivi ni kuzuia usambazaji wake na njia mojawapo ya kuzuia usambazaji wake ni kupunguza watu kukutana kwa hiyo huwezi kukwepa kuzuia shughuli za kila siku za raia kama unania thabiti ya kupambana na virusi hivi sasa unazuiaje una unafunga namna gani sio lazima ufanye namna ambavyo uingereza au marekani au italia wamefanya sio lazima ufanye kama ambavyo afrika kusini au kenya au eh, uganda wamefanya unapaswa kuja na jitihada ambazo zinaendana na mazingira ya tanzania rwanda wamefanya kwa mazingira yao ni afrika uganda wamefanya kwa mazingira yao ni afrika kenya wamefanya kwa mazingira yao botswana wamefanya kwa mazingira yao na ndio maana kuna serikali serikali inapaswa kuchukua juhudi na zile hatua ambazo zimezichukua kama kuna watu ambao wataathirika na hatua wa hizo kuna na namna ya kuweza kuafidia na sisi act wazalendo tulieleza mapema kabla virusi hivi vijasambaa nje ya dares salaam na zanziba dodoma na mwanza tukasema kwa udhahiri kwamba miji hii ifungwe lakini serikali itumie akiba ya fedha za kigeni zilizoko benki kuu ya tanzania kuwafidia watu ambao watapoteza kipato kwa kutoa fedha kiasi cha shilingi lakitatu kwa kila e, nyumba kwa, kwa maana ya kila familia kila kaya yani household kwa hiyo ni vitu ambavyo vinawezekana ni hakuna nia thabiti ya upande wa serikali ya rais magufuli kuhakikisha kwamba tanzania inapambana na virusi hivi na hiyo ni hali ya hatari sana ndani ya eneo la maziwa makuu kwa sababu ni tanzania na burundi pekee yake ndio hawajachukua hatua zinazostahiki na matokeo yake ni kwamba virusi vya korona vitakuepo ndani ya eneo kwa muda mrefu zaidi kwa sababu ya maamuzi hayo vyongo ya serikali za tanzania na burundi unafikiri kuna kitu chochote cha kufanya wakati huu kuweza kupunguza athari zake tufuate maelekezo ya shirika la afya duniani who anatoa maelekezo kila siku kwa mfano sasa hivi ni mwezi mtukufu wa ramadhani misikiti watu wanajaa misikitini watu wanasali wanasalitarawehe misikitini watu wana andamana kwenda na kutoka misikitini maanayake ni kwamba tumeamua umma wa waislamu ambao wanaenda misikitini wote waathirike na asilimia tano miongoni mwao watapoteza maisha haya ni maafa makubwa sana na ndio maana sisi kama chama tumewaandikia viongozi wa dini kuwaeleza kwamba msiwe ni ni mabepari wa vifo e, yani, of death kwa kuruhusu mikusanyiko kama hii kuendelea jana watu wameenda kusali makanisani na tumeona viongozi wa dini ambao wanakusanya watu makundi kwa makundi kwa ajili ya kuendelea kufanya ibada yote haya ni mambo ambayo rais magufuli amea wezesha yaendelee kufanyika kwa sababu yeye kama rais wa nchi kama amiish jeshi mkuu angeelekeza kwamba mambo haya yasifanyike yasingefanyika asante sana azito kabwe nashukuru sana