Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo, msikilizaji, popote unapotusikiliza asubuhi ya leo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Harizon Kamau. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 4 mwezi Mei mwaka wa2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Mbali andamana nasi hadi mwisho. Katika matangazo yetu ya leo, hisia mseto zaendelea kutolewa baada ya Rais wa Tanzania John Magufuli kusema kwamba hana nia ya kufunga shughuli za biashara katika miji kama Dar es Salaam kama njia ya kukabiliana na ugonjwa wa covid-19. Hapa hoja kubwa ni hatua zipi, kulingana na watu ambao wamemshauri rais, hazitaweza kuwa na madhara makubwa, hasa kwa uchumi wa watu lakini e, maisha muhimu ya watu wenyewe. Na katika habari nyingine, mahakama ya juu ya Israeli yaanza kusikiliza kesi dhidi ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kuhusu iwapo ana haki ya kuunda serikali wakati akikabiliwa na mashtaka ya uhalifu. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo matangazo yetu ya leo ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www voa swahili com, na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Mahakama ya juu ya Israel imeanza kusikiliza kesi dhidi ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kutokana na kuunda serikali wakati akikabiliwa na mashtaka ya kihalifu. Jopo la majaji 11 linatathmini iwapo mwanasiasa anaweza kuunda serikali wakati akikabiliwa na mashtaka kwa kuwa sheria zilizopo hazijawekwa bayana kuhusu hatua zinazohitaji kuchukuliwa. Ingawa shughuli za kawaida zimesitishwa nchini humo kutokana na janga la maambukizi ya virusi vya corona. Waandamanaji walikusanyika nje ya jengo la bunge ili kutazama kesi hiyo iliyokuwa ikirushwa moja kwa moja kupitia vyombo vya habari. Waandamanaji hao walionekana wakibeba bango moja kubwa lenye maandishi ya Kihibirania yanayosema kuwa tunaokoa nchi pamoja na kupambana na ufisadi. Ntenyahu mwanzoni mwa mwaka alifunguliwa mashtaka akituhumiwa kutumia mamlaka vibaya, ubadhilifu wa fedha pamoja na kupokea hongo iwapo mahakama itaamua kuwa kiongozi huyo hafai kuwa waziri mkuu, basi huenda Israeli ikafanya uchaguzi tena kwa mara ya nne ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili. Kufuatia mzozo wa uchaguzi uliopita, Netanyahu alilazimika kuunda serikali ya muungano na mpinzani wake mkuu wa kisiasa Beni Gans, ambapo atakuwa waziri mkuu kwa miezi kumi na minane ya kwanza kisha Gans achukua usukani kwa kipindi cha miezi kumi na minane itakayofuata. Waandishi wa habari wa Somalia wanasema kwamba huwa wanakabiliana na changamoto nyingi, lakini wanasema kuwa wakati huu wa korona wanahofia hata zaidi ukandamizaji au hata kukamatwa na baadhi ya viongozi wa kisiasa, wakati wakiadhimisha kimya kimya siku ya uhuru wa wanahabari ulimwenguni hapo jana. Baadhi yao walizungumza na VOA idhaa ya Kisomali wakieleza masaibu wanayopitia. Muhamed Ibrahim Mwalimu ambaye ni katibu wa taasisi ya waandishi wa habari wa Somalia amesema kuwa wanahabari watatu wamezuiliwa kwenye sehemu tofauti za taifa wakituhumiwa kufanya uhalifu, huku radio moja ya lugha ya Kisomali ikifungiwa kupeperusha habari tangu katikati ya mwezi uliopita. Mwalimu anasema kuwa ukandamizaji dhidi ya waandishi wa habari, hasa wakati huu wa janga la korona, ni lazima ukomeshwe. Wanahabari nchini humo wanasema kuwa wanahatarisha maisha yao wakati wa kuripoti masuala yenye utata yanayohusu umma. Serikali ya Somalia imekuwa ikikanusha madai ya kukandamiza wanahabari mara nyingi, ikidai kuwa wanaripoti habari zisizo sahihi. Na mawaziri wawili nchini Kenya, yule wa wizara ya afya na mwenzake wa fedha, wameagizwa kufika mbele ya kamati ya seneti na bunge la kitaifa kujibu maswali kufuatia tetesi kwamba takriban shilingi bilioni 13 sawa na dola za Kimarekani milioni moja na laki tatu zilizokusudiwa kutumiwa katika vita dhidi ya ugonjwa wa korona nchini humo zimetumiwa vibaya mwenzangu BMJ Muriithi anaripoti kamili. Waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe na mwenzake wa hazina Ukur Yatani wameandikiwa barua kuwataka kueleza wanachokijua kuhusu madai ya ubadhirifu wa fedha hizo ambazo ni ufadhili kutoka kwa Benki Kuu ya Dunia. Haya yanajiri huku wanaharakati na, na wakosoaji wa serikali wakiendelea kushinikiza wizara ya afya kutoa maelezo ya kina kuhusu ripoti iliyoitoa kwa umma wiki jana ikiwa na orodha ya ya matumizi mbali mbali ya pesa ambayo imeendelea kuibua hisia mseto katika wiki za karibuni. Kenya imepokea misaada ya kifedha kutoka kwa taasisi na nchi za nje zikiwemo benki kuu ya dunia na Marekani kusaidia kununua vifaa na dawa na pia kulipia huduma mbalimbali katika kupambana na janga hilo. Akilizungumzia suala hilo, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta siku ya Ijumaa alipuuzilia mbali madai hayo na kuongeza kwamba wakati ukifika matumizi yake yatawekwa wazi. Unasikia huko mwingine akisema huo pesa ya korona haitumiwi vizuri, hakuna kitu ambayo itafichwa. Jana Jumapili, naibu wa kiraja wa, wa seneti Irungu Kangata aliwataka Wakenya na wadau wengine kuwa na subra hadi pale mawaziri hao watakapofika mbele ya kamati husika na kuongeza kwamba watawauliza maswali muhimu kuhusu jinsi pesa zilizotengwa kupambana na korona zinavyoendelea kutumika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mratibu wa masuala kuhusiana na janga la korona kwenye ikulu ya Marekani, Dibora Birx, amesema jana Jumapili kwamba inasikitisha kuona kuwa watu wengi hapa Marekani hawafuati kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi ba amesema hayo wakati karibu nusu ya magavana wa majimbo 50 ya hapa Marekani wakifungua baadhi ya shughuli za kawaida kama viwanja vya golf pamoja na bustani, huku wakiruhusu wenye maduka pamoja na wasusi wa nywele na vinyozi kufungua tena shughuli zijapo kwa masharti. Majimbo yaliyochukua hatua hizo, hata hivyo, hayajafuata maagizo ya ikulu kwamba kabla ya kurejesha shughuli za kawaida, ni lazima yaorodheshe kupungua kwa maambukizi ya virusi kwa wiki mbili mfululizo. Wakati akizungumza kwenye televisheni katika kipindi cha Fox News Sunday, Bax ameshauri, ameshauri wa Marekani kuendelea kunawa mikono pamoja na kubaki manyumbani. Amesema sio salama kuona maelfu ya watu kama waliokusanyika Jumamosi kwenye ufukwe wa bahari ya Pacific katika jimbo la California. Ameongeza kusema kuwa japo wasusi wa, wa nywele pamoja na vinyozi katika baadhi ya majimbo wamerejea shughuli zao wakati wakivalia barakoa bado kukaribiana kwao na kwa wateja kunaweza kuhujumu juhudi za kuzuia maambukizi. Serikali ya Malaysia mwishoni mwa wiki imefanya msako uliopelekea kukamatwa kwa mamia ya wahamiaji, wakiwemo watoto na wakimbizi kwenye mji mkuu wa Kuala Lumpur kwa kile ambacho polisi wametaja kuwa ni hatua ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema kuwa msako huo ulioanza Mei mosi ulilenga masuala ya uhamiaji na wala sio maambukizi, wakati wahamiaji wakishuhudia ubaguzi katika siku za karibuni nchini humo. Yameongeza kuwa hatua hiyo huenda ikasababisha hofu ya watu kujitokeza kupimwa virusi au kupata matibabu kwa hiari. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi msikilizaji, baada ya kupata habari hizo, tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu na ni kutoka huko Tanzania, kufuatia kauli ya Rais John Magufuli hapo jana kwamba hayuko tayari kufunga miji kama vile Dar es Salaam na kusitisha shughuli za biashara kama mojawapo ya njia za kukabiliana na janga la korona, hisia mbalimbali zimeendelea kutolewa. Na nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, vilevile siasa, Dr Brevias Kayoza akiwa jijini Dar es Salaam, na kwanza nikamuuliza maoni yake binafsi kuhusu kauli hiyo ya Rais Magufuli. Kwa maoni yangu ni kwamba uh, bila shaka katika kudhibiti jambo hili kumekwepo na njia tofauti tofauti kama ambavyo tumejaribu kuona duniani kote, na kila sehemu inapimwa kwa kuangalia uwiano wa faida na hasara za kuchukua hatua husika, ukifanya cost benefit analysis. Kwa hiyo nafikiri hapa hoja kubwa ni hiyo, ni hatua zipi kulingana na watu ambao wamemshauri rais, hazitaweza kuwa na madhara makubwa, hasa kwa uchumi wa watu, lakini e, maisha muhimu ya watu wenyewe lakini nadhani hoja nyingine ambayo inaweza kufanikiza uh, swala hilo kwa mtazamo wangu eh, ni kwamba kumekuwepo na hali fulani ya eh, katika hatua ya kufunga eh, miji au kufunga maeneo uh, kwamba kuna ile ambayo wanaita civic responsibility approach, hatua za mtu mmoja mmoja, uwajibu wa mtu mmoja mmoja kuweza kuchukua hatua mwenyewe na akafuata yale maelekezo e, tumeona mfano wa hatua hizo zichukuliwa kama nchi kama Sud, japo tunafahamu kwamba kuna malamiko makubwa na kuna jambo ambalo labda linaweza kuwa la hatari zaidi katika nchi yenyewe. Lakini bila shaka Rais nadhani ajaribu kupima e, hayo mazingira. Kwa hiyo kiuchumi, e, ni suala ambalo tutahitaji kujua baadaye, na sio baadaye sana, uwiano wa gharama za kutofanya vile na wa kufanya eh, tofauti. Lakini bila shaka kwa takwimu ambazo zinaotoka serikalini na hatua tunazoambiwa kuhusu uchuni wetu jinsi ulivyo, bila shaka unaweza kusema ni uamuzi ambao rais ametaarifiwa na ameshauriwa vilivyo, Dr. Kahioza, pamoja na yale ambayo Rais Magufuli aliyasema kwenye hotuba yake ambayo hapana shaka kwamba anatilia shaka takwimu zinazotolewa kuhusiana na ugonjwa huu. Kuna watu ambao wanauliza ni kwa nini hawapati maelezo ya kila siku kuhusiana na hali ilivyo kuhusu Covid 19. Manake mara ya mwisho kwa mfano wakati waziri mkuu Kasim Majaliwa alipozungumza alipo kuhusu suala hili alisema kwamba kulikuwa na visa vilivyothibitishwa ambavyo ni mia nne na themanini. Sasa ni siku kadhaa Uh, akujawa na habari zingine mpya. Uh, ni sawa kuuliza maswali kama hayo kwamba takwimu zitolewe wazi uh, siku baada ya siku. Yeah, kwa kweli katika nyakati kama za kupambana majanga kama haya, taarifa ni jambo muhimu sana kuliko jambo jingine lolote. Lakini ambacho nimekigundua hapa nchini Tanzania ni kwamba, uh, serikali imeamua kutumia approach ya kuto, kutoa taarifa kila baada uh, ya siku, lakini kukusanya taarifa na kutoa baada ya muda fulani, katika maeneo mengine, ukijaribu kuangalia kwenye eh, literature. Hasa katika eh, kumba kumba kama tatu zilizopita huko ah, hapa duniani, ni kwamba kumekopo na nchi ambazo katika nyakati fulani zimechukua hatua kama ambayo inajaribu kuchukuliwa hivi sasa, ingawaji imekuwa ikikutana na ukosoaji mkubwa sana, kwa sababu inajaribu kutengeneza mazingira ya watu kujiuliza kwa nini taarifa hizi hazitolewi, lakini ni njia ambayo wakati mwingine imeweza kutumika. Kama unakumbuka wakati wa SARS mwaka elfu mbili na tatu elfu mbili na nne yapo baadhi ya mataifa ya kaskazini Asia, ya eh, kaskazini mwa Asia, kaskazini mashariki mwa Asia, iliweza kutumia njia hii. Ni Dr. Bravias Kayoza, mchambuzi wa maswala ya uchumi na siasa, akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini Dar es Salaam. Asante sana Dr Kaioza. Ni fahari yangu kuwa nanyi. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Seoul imesema jana Jumapili kwamba Korea Kaskazini imerusha risasi kadhaa kwenye kituo kimoja cha walinzi wa Korea Kusini kwenye mpaka unaolindwa vikali kati ya mataifa yote mawili. Ripoti kutoka kwa wakuu wa kijeshi wa Korea Kusini imesema kuwa wanajeshi wake walijibu shambulizi hilo pamoja na kutoa onyo. Ingawa hakuna majeraha yaliyopatikana, haijabainika ni nini kilipelekea shambulizi hilo ambalo Korea kusini inasema lilifanyika saa moja na dakika 41 asubuhi, saa za huko jana Jumapili, huku kaskazini ikibaki kimya kufikia sasa. Saa kadhaa baada ya tukio hilo, maafisa wa kijeshi wa kusini walisema kuwa wanaamini ufiatuliaji huo kutoka kaskazini haukufanywa maksudi, bila kutoa maelezo zaidi. Kikosi cha Umoja wa Mataifa kinachoongozwa na Marekani kwenye eneo lisiloruhusiwa silaha kati ya Korea zote mbili kimeambia VOA kuwa tukio hilo ni kweli lilitokea, bila kutoa ufafanuzi au maelezo zaidi. na Muungano wa Kitaifa wa Wachimba Migodi wa Afrika Kusini jana Jumapili umesema kuwa umeshinda kesi dhidi ya serikali, kwamba ilazimishe makampuni ya kuchimba migodi yachukue hatua za kulinda wafanyakazi wake dhidi ya maambukizi ya COVID-19, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kiongozi wa muungano huo ambao pia unashirikisha wafanyakazi kwenye sekta ya ujenzi, Joseph Mudunjwa, amesema kuwa wamefurahishwa na hatua wa hiyo, kwa kuwa sasa maisha ya wa wachimba migodi pamoja na familia zao yatalindwa. Matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau. Baada ya ripoti kutoka Tanzania, sasa tuangalie kimataifa. Suala hili la kuenea kwa virusi vya COVID-19 limeendelea kutikisa ulimwengu, wakati kila taifa likifanya mbinu za kukabiliana na janga hili kimataifa. Mwenzangu Harrison Kamau anaangalia hali ya maambukizi kwenye mataifa mbalimbali mbali. Kwa jumla, ulimwengu unapoendelea kukabiliana na janga la virusi vya COVID-19, swala lililo kwenye vinywa vya wengi ni je, ni lini hali ya kawaida itarudi? Lakini jibu hilo likiendelea kusubiriwa, takwimu zilizomo kufikia sasa zinaashiria ongezeko la maambukizi kote ulimwenguni. Kwa mujibu wa mtandao wa Worldometer unaofuatilia takwimu ulimwenguni, kufikia sasa ni watu milioni 3,561,976 walioambukizwa kote ulimwenguni. Huku vifo vikifikia 12, 48, na 86. Habari njema ni kwamba watu milioni 1152993 tayari wamepona. Tukianzia barani Afrika, Kenya jana Jumapili imetangaza visa vipya 30 vya maambukizi baada ya Latini kufanya vipimo kwa watu 883 kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa Wizara ya Afya. Vifo viwili pia vimeripotiwa nchini humo na kufikisha jumla ya watu waliokufa kutokana na covid-19 kuwa 24. Kenya sasa inakaribia watu 500 waliothibitishwa kuambukizwa wakati 167, wakipona na kuruhusiwa kwenda nyumbani. Katika nchi jirani ya Tanzania, visa vya maambukizi vilivyoripotiwa kufikia sasa ni 480, huku Uganda ikiwa na 88 na, na kisha Rwanda 255, kufikia jana Jumapili. Haya anajiri wakati rais wa Madagascar Andry Rajoelina akipendekeza utumizi wa dawa ya kiasili kutoka nchini mwake anaodai na tibu wagonjwa wa korona. Baadhi ya viongozi wa kieneo wanasemekana kushauriana na, na Rajoelina ili kufikia mikakati ya kuagiza ama kuagizia wagonjwa wao dawa hiyo. Afrika Kusini, ambayo ni mojawapo ya mataifa aliyoathiriwa vibaya zaidi barani Afrika, inasemekana kuanza kudhibiti ongezeko la maambukizi yaliyofikia 6336 pamoja na vifo 123. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na taasisi ya magonjwa ya kuambukizwa ya Ulaya, Afrika ina jumla ya kesi 42778 na maambukizi na na katika mataifa yanayoongoza Afrika ni Afrika Kusini ikiwa na 6336, Misri 6193, Moroko 729 Algeria, 4295 na Nigeria ikiwa na watu 2388 waliambukizwa. Kufikia sasa, Asia ina jumla ya maambukizi 54119 na mataifa yanayoongoza yakiwa China, India, Iran na Uturuki. Marekani kufikia sasa ina visa milioni moja huku mataifa ya brazil canada na peru na vilevile -vile ecuador yakiorodheshwa ama yakiorodhesha maambukizi mengi zaidi barani ulaya mataifa yanayoongoza ni spain ikiwa na 216 itali 29388 uingereza ujerumani na kisha ufaransa australia pia haijawachwa nyuma inaripotiwa kuwa na maambukizi 6783 ikifuatiwa na New Zealand kwa 1136. Ni hali ya maambukizi ya virusi vya korona kwa ujumla kote ulimwenguni. Langu tu ni kukuhimiza, endelea kuchukua tahadhari kufuatana na maagizo ama maelezo ya wataalamu wa afya. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaanza kutoa elimu kwa wanafunzi kupitia njia kama vile redio, televisheni na intanet, yani mtandao, kuanzia leo Jumatatu Mei 4, lengo likiwa ni kujaribu kutoa mafunzo kwa wanafunzi hata wakati ambapo shule nyingi zimefungwa kwa sasa kwa takribani mwezi mzima, kama njia ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa korona. Kutoka Bukavu, mwenzetu Mitima. Anayo maelezo kamili. Mradi huo unahusu watoto yapata milioni 25 katika mikoa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umeanzishwa na serikali ya nchi hii ikisaidiwa kifedha na Shirika la Umoja wa Mataifa husika na watoto UNICEF. Katika mkoa wa Kivu Kusini ni watoto yapata milioni mbili wanaohusika. Alipozindua rasmi mradi huo, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teungwa Bije Kasi amesema ingawa wameagizwa kubaki nyumbani, wataendelea kufuata mafunzo kwa umbali ili wajiendeleze kitaaluma. Elimu hizo kwa umbali zitatolewa kupitia vyombo vya habari, mfano redio televishen, maktaba za dijiti, mitandao ya kijamii na kadhalika, ili kuhakikisha mwendelezo wa kielimu, kwa sababu kusimamisha shughuli za shule haimaanishi kuahirisha elimu. Pamoja na midia, wizara ya elimu inalenga pia kugawa vifaa vya kusoma ili wanafunzi waweze kuendelea licha ya kufungwa kwa shule kufuatia janga la COVID-19. Vijitabu vitatolewa kwa wanafunzi wa shule ya chekechea, pia kwenye shule ya msingi na sekondari, hata kwa wale wanaoishi katika maeneo ya vijijini. Raton Kakumbwa ni afisa kwenye wizara ya afya hapa Kivu Kusini, anaeleza: ni katika nia ya kukumbusha watoto kama shule inaendelea ijapokuwa nchi imefunga masomo, lakini mpango wa elimu unaendelea. Mbali na programu za masomo ujumbe na programu kuhusu COVID-19 utatangazwa pia kwenye vituo hivyo vya redio na televisheni ili kuwezesha watoto kupata maarifa zaidi kuhusu mbinu za kujikinga dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa korona. Lakini baadhi ya wakazi wa Kivu Kusini wanaelezea kuwa na masito, kwa vile jamaa nyingi hazina runinga, huku pia mtandao wa intaneti ukiwa mbovu na tena ukiwa unakosekana hasa katika maeneo mengi ya vijijini. Alfred Chibamvunya ni miongoni asilimia makumi munane ya watoto wanaishi vijijini, jamaa haziwezi pata umeme, wanaishi kwa umaskini sana. Hii ni mpango ya watoto wa matajiri na watoto wa maskini, ila wa waachwe wa pembeni, juu ya nini wao wabaguwe? Upande wao, baadhi ya walimu wanabaki katika hali ya subiri tukaone. Wengi wao wanataka milango ya shule ifunguliwe haraka na au pia mradi huo usikome bali uendelezwe hata baada ya janga la korona. Roje Matabaro ni mkuu wa jumuiya ya walimu wa shule za serikali Sieko. Inafaa, tunaomba Mungu aweze kutusaidia hii ugonjwa ambayo ilikiwa sh shitukia watu iweze kuisha, ili watoto wote warudie tena ndani ya masomo. Lakini government yetu ingali na majukumu ya kuweza kulipa walimu wote, wakati mradi huo unatarajiwa kutekelezwa. Kumbuka kwamba maelfu ya walimu wapya hawajapata malipo yao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walisubiri utekelezwaji wa ahadi waliopewa na serikali hadi mnamo mwezi Aprili, lakini janga la korona limeingilia kati na kuvuruga taraja lao. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, naona muda unakimbia kweli kweli, na kabla hatujafika kikomo cha matangazo haya, basi tuangazie jamii na maendeleo. Wafanyabiashara ndogo ndogo katika jiji la Arusha nchini Tanzania, ambalo ndilo makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, wanaelezea jinsi wanavyokabiliana na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona, pamoja pia na changamoto ambazo zinajitokeza. Mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvungi, anasimulia zaidi. Changamoto kubwa inayowakabili wafanyabiashara wengi kwa sasa ni maelekezo yanayotolewa ya kutaka waepuke msongamano wakati wanafanya biashara zao kama njia ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, suala ambalo hata hivyo linapingana na utaratibu waliouzoea wa kutumia wingi huo wa watu ama msongamano kama fursa ya kuwawezesha kufanya biashara. Hata hivyo, wafanyabiashara hao wanasema kutokana na changamoto ya tatizo la korona, kwa sasa biashara zimekuwa ni ngumu na wateja wanapungua, pamoja na kufanya jitihada kubwa za kuwaita ama kunadi bidhaa wanazoziuza. Elfu moja nguo ya mtoto bei, elfu moja moja bei za watoto hizo. Mmoja wa wafanyabiashara hao anasema pamoja na hali kuwa ngumu wanaendelea kuchukua tahadhari ya kujikinga na korona haswa ya kunawa mikono kila mara kama wanavyoshauriwa na wataalamu wa afya. Hali ya biashara ni mbaya. mm -hmm. Watu wanasafiri makwao sana mm -hmm. So, ila tunapambana hivi hivi. Tahadhari tunawakumbusha tu wasijishike uso kabla wajanawa mikono. Pamoja na hatua hiyo, wanasema baadhi ya maelekezo ya wataalamu wa afya yanakuwa magumu kutekelezeka kutokana na mazingira yanayowazunguka haswa swala la kuvaa barakoa. Barakoa mi naona kama itaongeza ugonjwa, maana mtu akijitengenezea usoni hmm. na kama ajanawa mkono itakuwa vibaya. Okay. hmm. kwa hiyo yu... Ila ni mtu tu kama ana kazi ya msingi kuja kufata mjini, asije kupunguza. Okay. E, mikusanyiko na msongamano naona huko. Hapa unawaita wateja au wateja wanakuja? Wateja wako vipi, na wenyewe wanachukuaje tahadhari? Mi nawambia tu wasijishike uso kabla hajanawa mkono. mm -hmm. O, wachague tu nguo, lakini usijishike uso kabla hajanawa okay. mkono. Kila muda tu kisikia tu uso unawasha, na kwanza mkono wajipake sanitaiza mm -hmm. Sok, barakoa ni kama kwa watu walioko ndani ya gari. mm -hmm. Kama unapakia isi jioni, unaenda nyumbani, weli baba barakoa, kwa sababu kwenye daladala kule mnasongamana karibu lakini kwa huku barabarani, mimi naona itakuwa tu inakutilia ni maana, unashika vitu vingi. Kama mimi nashika pesa za watu wengi hmm, siwezi jishika usoni kabla sijanawa mkono okay. kwa hiyo, tahadhari kubwa unachukua ni ipi? unawa mikono nini? Okay, kwa hao, wateja wangu, kabla ya kabla hujachukua mali usoni, mkono kwa mi naona itakuwa tu unashika vitu za watu wengi, unawa mikono nini. Unachoweza kuambia sasa wengine na wateja wako wengine, hao wateja wangu, kabla hujachukua mali ukaenda nao nyumbani, hata ukienda nyumbani ukiwashwa tu uso, afadhali nawa mikono au jipake sanitizer, uende nyumbani ujishike uso, ujikune unapotaka. Lakini kama wa mikono usifanye hivyo, utapata kile unachotaka. Wengine wanasema wanashindwa kuvaa barakoa kutokana na dhana iliyojengeka kuwa wanaovaa vifaa hivyo vya kujikinga tayari ni wagonjwa, hivyo wakivaa barakoa wateja wanaogopa kununua bidhaa zao, wakihofia kuwa aliyeivaa tayari ni mgonjwa Wakati mwingine wateja wakiona tumejizuia, kuna wateja wengine wanaogopa, hawezi kusudia na tahadhari nyingine. Hata unaweza ukachukua tahadhari hapa kwenye nguo, lakini kingia kwenye gari hamna tahadhari, watu wengine wako kawaida. Kwa si tahadhari kubwa tunayochukua ni kunawa tu mikono basi, na kuwahudumia wateja kama kawaida. Ni kwamba yani, kwa ujumla ni kwamba biashara ni mbaya kutokana na ugonjwa huu wa korona. Utaratibu wa wafanyabiashara wengi ambao asilimia kubwa ni vijana kimbilia katika miji kwa ajili ya kufanya biashara ni miongoni mwa changamoto kubwa zinazozikabili nchi nyingi zinazoendelea zikiwemo za ukanda wa Afrika Mashariki na, na mikusanyiko ambayo kwa sasa inayoonekana ni tatizo, ni moja ya sababu za kuwasukuma wafanyabiashara wengi kukimbilia maeneo husika. Jiji la Arusha ambapo ni makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki pia ndi miongoni mwa majiji makubwa katika nchi ya Tanzania ambayo yana watu wengi wanaofanya biashara katika msongamano, suala ambalo wafanyabiashara wengi wamekuwa wakivutiwa na msongamano huo kama kigezo cha kuweza kufanya biashara. Na huo ndio mwisho wa makala hii, ambayo ilikuwa inaangazia jinsi wafanyabiashara wadogo wanavyokabiliana na changamoto za ugonjwa wa korona katika jiji la Arusha, ambapo ni makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa leo sina la zaidi, hadi wakati mwingine. Mimi ni Asrai Munge. Basi, kama nilivyokuharifu, naona saa hapa kwenye ukuta inaniambia haya, mko karibu kuondoka hapa studio, lakini kabla ya hapo nampisha mwenzangu Harison Kamau akusomee muktasari wa habari. Mahakama ya juu ya Israel imeanza kusikiliza kesi dhidi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kutokana na kuunda serikali wakati akikabiliwa na mashtaka ya kihalifu. Jopo la majaji 11 linatathmini iwapo mwanasiasa anaweza kuunda serikali wakati akikabiliwa na mashtaka. Mratibu wa maswala kuhusiana na janga la korona kwenye ikulu ya Marekani, Dibora Baks amesema jana Jumapili kwamba inasikitisha kuona kuwa watu wengi hapa Marekani hawafuati kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi. Bax amesema hayo wakati karibu nusu ya magavana wa majimbo 50 hapa Marekani wakifungua baadhi ya shughuli za kawaida kama vile viwanja vya golf pamoja na bustani za umma na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msikilizaji, ikiwa ni pamoja na msimamizi mkuu mwa moyo Hamza mwelekezi amekuwa ni CD kutoka hapa Washington, jina langu ni BMJ Mridhi na kama unavyojua, tumeshirikiana na Harrison Kamau kukuletea matangazo haya ya takriban dakika 30. Basi jiunge nasi hapo kesho saa na wakati kama wa leo, panapo majaliwa. Kutoka kwetu sisi tunakutakia siku njema.