karibu ni wapende wa katika makala maalum ya sauti america hii leo mee tatu mwaka elfu mbili siku ya uhuru wa vyombo vya habari mimi ni abdu shakur abud siku hii inaadhimishwa kote duniani hii leo lakini kama mabomo mengi mwaka huu kutokana na janga la korona siku inaadhimishwa kupitia vyombo vya habari na mitandao bila ya kuwepo sherehe maalum za kawaida kuhamasisha haki na uhuru wa wandisho habari na vyombo vya habari kwetu sisi hi leo tutaangazia basi hali ya uhuru wa vyombo vya habari katika nchi zetu za afrika mashariki lakini kabla ya hapo katika kukumbusha siku ya uhuru wa vyombo vya habari iliidhinishwa na baraza kuu la umoja mataifa mwezi disemba 9 kutokana na ushauri wa shirika la elimu na sayansi la umoja mataifa unesco na tarehe tatu me ikachaguliwa ili pia kuadhimisha tangazo la laih juu ya uhuru wa vyombo vya habari barani afrika na kujulikana sasa kama siku ya uhuru wa vyombo vya habari Yani. kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni uandishi habari bila ya uoga na upendeleo na katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio gutere amesema wakati janga la c19 likiendelea limetoa pia fursa la kutokea janga jipya la pili nalo ni habari za kupotosha kutokana na ushauri wa hatari za afya kutokana na nadharia za dhana zisizo na msingi anasema kwa hivyo vyombo vya habari vina jukumu muhimu kuripoti juu ya habari zilizothibitishwa kwa msingi wa habari zenye ukweli wa kisayansi na uchambuzi siku ya leo basi taasisi mbalimbali mbali za dunia hutoa takwimu na orodha ya hali ya wa wandishoa wa habari katika karibu mataifa mia moja thamanini za dunia na katika orodha nyingi norway inaongoza kuwa na uhuru mkubwa wa wandishwa habari na korea kaskazini ni nchi ya mwisho kulingana na freedom house hapa marekani ethiopia inatajwa kama nchi iliyofanya mageuzi makubwa ya waandishi wa habari na uhuru wa vyombo vya habari barani afrika tangu kuingia madarakani waziri mkuu abi ahmed ikiongeza nafasi kumi na moja na kuwa nafasi ya tisini na tisa duniani eritrea ndiyo nchi ya mwisho barani humo ikiwa pia ni ya tatu chini duniani yenye kukandamiza uhuru waandishi wa habari wa na vyombo vya habari kwa huko afrika mashariki kenya ambayo iko nafasi ya mia moja na tatu mwandishi wetu wa nairobi kennedy wandera anaripoti kwamba hapo kuna baadhi ya mashirika ya habari yanawapunguzia mishahara waandishi wa habari wengi wakifutwa kazi huku wanahabari wengine wakieleza kutoridhika na mazingira wanaofanya kazi hususan kutoka na mnyanyaso kutoka kwa asasi za usalama na umma kwa ujumla kwa mjibu wa ripoti ya mwaka 220 ya reporters without borders kenya inaorodheshwa ya 13 katika viwango vya ubora vya uhuru wa vyombo vya habari duniani miongoni mwa mataifa 179 yaliyowekwa kwenye mizani ikilegeza nafasi tatu kutoka k219 ilipoorodheshwa na nafasi ya 1 miongoni mwa mataifa 180 yaliyoorodheshwa mwaka huo lakini vinavyochangia kudorora huko kwa mujibu wa ripoti hiyo ni kupuuzwa kwa wanahabari wanaofuatilia taarifa muhimu zinazotajwa kuwa na manufaa kwa umma udhibiti wa kupatikana kwa maelezo kutoka kwa asasi za serikali yanayosaidia kuripoti ukweli na vilevile vile vitisho na manyanyaso kutoka kwa vyombo vya usalama shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco linahitaja siku hii kuwa kumbukumbu kwa serikali za ulimwengu kufahamu umuhimu wa kuheshimu uhuru wa vyombo vya habari na hata wanahabari wenyewe kujidadisi upya na kujikumbusha umuhimu wa kuimarisha taaluma yao na maadili ya nayo na taaluma hii nchini kenya kama yalivyo mataifa mengine jirani wanahabari wametakiwa kuchukua tahadhari ya juu na kuripoti taarifa za kweli kuhusu maambukizi ya virusi vya korona lakini wapo wanaoeleza kuwa kutakiwa huko huenda kunajifichia kwenye msukumo wa kimakusudi kuminya uhuru wa vyombo vya habari kupeperusha taarifa zinazohusu utepetevu wa maafisa wanaohusika na mkakati mzima wa kulemaza maambukizi zaidi ya virusi hivyo lenad mambo mbotela mtangazaji mkongwe wa idhaa ya taifa kbc nchini kenya anaeleza kuwa katika mazingira ya sasa inakuwa vigumu mno kwa mtu a hasasi kuminya uhuru wa vyombo vya habari siku hizi kuna stesheni nyingi ama vituo vingi vya runinga amvao vinatangaza humu nchini na watu wanafurahia kama upendi hii unakwenda kwa hii kama upendi ile unakwenda upande ule wengine na uhuru wa habari uko vile vile na hakuna kitu kizuri kama serikali kutoa uhuru kwa vyombo vya habari wana haki pia ya kukosolewa vyombo vya habari vina haki pia ya kukosoa serikali kwa mjibu wa maelezo kutoka kwa josef njane msomaji habari katika kituo cha habari cha radio charcitize wanahabari nchini kenya bado wanapondwa pondwa, pondwa na kuwekwa katika hatari tumekuwa tukishuhudia kwamba kuna baadhi ya wanahabari ambao vilevile wamepoteza maisha au kujeruhiwa na hatuwezi tukasema bayana ni nani yanafaa kuwajibikia lakini ni ishara tosha kwamba ule uhuru haupo tena zainab said msomaji habari redio ya milele anazoshutumua sasi zinazoharakatia uhuru wa vyombo vya habari kwa kutowajibika ipasavyo awe ni mwanahabari anayepitia madhila haya nani huo yuko pale kuakisha kwamba masilahi ya mwanahabari huyu yanaangaziwa haki zake zinalindwa hamna yapo mashirika tu yanayojitokeza kudai kwamba yinatetea haki e, za wanahabari lakini mimi kwa mtazamo wangu nahisi hata nusu ya kazi wnayopaswa kufanya hawajaitekeleza mwangi maina mwanahabari mzalishaji wa vipindi vya runinga ya ktn news anaelezwa kwa kampuni nishati ziwe na mkakati thabiti wa kudumu kuyakinga maslahi ya wanahabari wakati panapotokea majanga kama ilivyo sasa na mkakati huo usionekane kuwa kisingizio cha kuwafuta kazi ninaomba kuwa sana waajiri waweze kuweka mikakati maalum haswa ya maswala ya fedha wakati sekta hii inakumbwa na majanga ili kusije kukawa na hizi kukata mishahara ya waandishi unajua mshahara unapopunguzwa pia motisha ya utendakazi kidogo inadidimia ilikuwakinga wanahabari walio katika matatizo ya fedha baraza la vyombo vya habari nchini kenya mwishoni mwa mwezi aprili limetangaza ufadhili wa kati ya shilingi e1 na shilingi 25 kwa wanahabari 50 kuripoti habari zinazohusu maambukizi ya virusi vya korona kenned wandera sauti ya amerika nairobi