No. Chef, asante kuzungumza na Sauti ya okay. Amerika unaweza kutueleza, kuna tuhuma kwamba serikali inaficha habari kuhusu korona. Unaweza kueleza nini hasa msimamo wa serikali? <laughs> Sijui, yani, sisi mambo ya korona tulikuwa tunaogopa sana tokea mwanzo kabisa kabla hata nchi kubwa wamechukua wame, wame nini hizi measures tumekataya kwamba wale Wakomoro ambao wanaishi au walikuwa yani China, kwamba mambo ya, ya biashara walikuwa wanataka kurudi. Serikali tumekataya kasema, wabaki pale, wataenda hospitali kule, manake tulikuwa tunaogopa kwamba wakirudi watarudi na ile virus hapa nyumbani. Kwa hivyo hii ilikuwa ndio hatua ya mwanzo kabisa, alafu baadaye serikali tumekaya tumeweka vikayo kwenye visiwa tumeweka kikao cha serikali. Alafu tukasema hapa nyumbani tufanyeje, manake huu ugonjwa ukiingia hapa tutashindwa. Unajua ni ni visiwa, alafu tuna michanganyano mingi, tunachanganya mambo ya harusi, mambo ya wafati. Kwa hivyo serikali kabla hata nchi kubwa wajachukua hizi mesha tumefunga mipaka, mipaka baharini, yaani hakuna hakuna ruhusa kuchukua meli tokea kisiwa fulani, hata kama Ngazija unaenda Mwali au unaenda Mayote una, tumekataa kabisa. Deo. Sasa Sefu, tukisikia unasema, unasema kwamba mmefunga mipaka na kadhalika, lakini idadi ya watu wanaofariki katika siku hizi chache imeshtusha watu wengi. Ndio maana watu wamesema kwamba nyinyi mmesema watu waseme ni dengue, watu hawafariki na korona unaweza kueleza swala hilo? Basi sasa, hao jamaa labda wasome nini historia nchi yetu yani kila mwa, mwa, ni mwezi kama huyu tunaingia tuko kwenye Ramadhani, basi hiyo ni mwezi wa shida. Yani zamani tulikuwa tunasema malaria, na hii sio jambo kwamba imeaffect yani hii visiwa vitatu, lakini mpaka Bukini wa, wanayo hii shida, Mayoti wanayo hii shida. Na unajua uh, Mayoti serikali ya Faransa wako pale. Ukitizama sasa watu ambao wameingia hospitali wako wengi sana na unajua kule eh, hospitali ziko nyinyi kuliko hapa yani, kiasi mwezi huyu wa Aprili, kiasi elfu tatu wameingia hospitali, na kiasi watu ishirini wamefariki. Kwa hivyo hii sio mambo ya hapa yani kwamba serikali ya Komoro unaficha. Hatuna haja kuficha. Kwa nini tunaficha? Na unajua uh, ukitizama Ulaya mambo ambayo yamepita Italia au Faransa au huko Marekani, watu wangapi wa wangapi ndio wanaenda hospitali, wangapi wa wanakufa kila siku? elfu elfu mbili elfu tatu Unaona, tunaona ma, magari yanajaza watu wanaenda symmetry. Kwa hivyo tunaweza kuficha we, tuna mambo ambayo unaweza kuficha. Kama una kitu ambao umeweka mfukoni unaweza kuficha kuficha. Lakini ugonjwa, ugonjwa kama huu huwezi kuficha manake, ukiingia kwe, kwetu nyumbani sio peke yangu. Yani familia wote watashikwa, mke wangu, watoto wote watashikwa. Alafu yani kama una mtu ambao ana, ana homa, alafu ameenda hospitali, unasema ana malaria au anayo denge. Sio kwamba lazima watu wote ambao wako kwenye anturaji yake wameshikwa. Kwa hivyo hawa jamaa naona wanasema uongo. Kwa nini tunaficha? Wengine wanasema wanaingiza hii namba, alafu wanapata misaada. Kwa nini si, sote si, yani, tupate misaada? Corona ilikuwa hamna, tumefunga mipaka tu, tumechukua hatua yani fulani, tumefunga poti, airport eh, alafu yani tulikuwa among yani nchi za Kiislamu ambayo wamefunga misikiti, swala za Juma, swala za jamaa zote tumezuia mambo ya harusi, tumezuia mambo ya wafati, tumezuia kwa hivyo, yani tulikuwa proactive kwa hivyo. Lakini uh, lakini, lakini sasa jamaa ambao wanasema tuna picha, naona yani wa, wa, yani wangetizama, wamefanya good assessment, wangejua kwamba ile hata ambayo zimetutua ile ilikuwa proactive, lakini kutokana na hali ya wasiwasi, ukichukua hospitali yenu ya Samba kuna watu wengi, na hiyo ndo mlisema mnaweka watu wa korona, ndo imesababisha wasiwasi mkubwa. Ufikiri hiyo ndo sababu? Uh, hiyo moja... ni kweli. Sasa sasa anaweza kusema kwamba communication, lakini nimesikia, nimesikia hii interview ya Voice of America jana. Huyu jamaa jamani, rafiki yetu mzee anayo radio yake private. Si, yasaidie kwenye radio yake yaeleze watu, yani, bila kuleta wasiwasi wasi, manake hospitali imejaya kule, yani hospitali kubwa ya elmaarufu imeshajaya alafu yani, kwenye emergency walikuwa hana nafasi. Kwa hivyo serikali wamesema mnaweza kuleta watu kule anyway, maanake mpaka sasa hatuna nini hii coronavirus. Kwa hivyo tumeshaongeza hospitali na msaada wa machina. Uh, there is an extension Alafu hawa jamaa wa, wa denge tutaweka huko, alafu ile hospitali ya samba itakuwa itabaki ni hospitali ya hii korona. Kuna swala lingine kwamba pengine hamna vipimo ndo maana hamwezi kujua au hamkujua kuna korona. Unafikiri hiyo ni tatizo? Ala, lakini yani hatuwezi kujua kama ni korona, lakini symptom zote si tunajua, alafu tuna vipimo vya kupima. Unajua kwamba hii ni malaria au hii ni denge Yani, kama una vitu vitatu unajua kwamba kama siyo malaria itakuwa ni denge, au itakuwa ni itakuwa ni korona. Alafu ukipima mara ya pili unajua kwamba hii ni denge, kwa hivyo unampeleka kule. But anyway, ni denge au ni korona, tunataka msaada. Na juzi nimeongea na waziri wa mambo ya nje wa India, alafu nimeomba huyu msaada Amekubali, analeta timu uh, ya matabibu maaskari watakuja, wataleta, watakuja kufanya assessment ya hii mambo ya denge, manake unajua South India wanao huu ugonjwa, alafu wataleta madawa ya huyu denge, alafu ataleta pia na madawa kama zizi klorokeni na parastamoli na sijui nini na vitu vya kupima uh, yani hizi mambo za testi, wataleta zote kwa hivyo tutajua kwamba hii ni denge au hii ni malaria au hii ni ni, ni corona. Lakini naongea mambo ya vijijini, ambao lazima walete watu visiwani kuja mpaka mtamdu au waje mpaka Moroni. Lakini sasa hawa Wahindi wakiletea hivi vya kupima, tunaweza kupeleka huko, yani uh, countryside Naam, asante sana. lakini sala moja, maana kuna swala moja tu anaiuliza: vipi mmeweza kutambua mtu mmoja peke yake mwenye corona? Kwa hivyo hakuna watu wengine, au mnafanya nini kuhakikisha kwamba hakuna watu zaidi wenye corona huko Komoro? Yaani hawa kupima wanapima, maanake wameanza hii kazi ya kupima na yani wameanza juzi, alafu jana ndiyo tume, tumeona yani katika kama watu watano wamekwenda kupimwa, alafu mmoja ndio na wote wanaumwa, wote wanaumwa Alafu, na symptoms ziko almost kama ni, vile vile. Alafu moja out of five, moja ndio katokea kwamba yani ni, ni corona. Wengine na nimeona leo yani one of them akapata, sio afya mia nini, 100% lakini mambo yake sasa hana haja ya kutumia oxygen. Uh, mambo yake yanaenda vizuri, halafu bado discharge, lakini afya iko afadhali kuliko jana na kuliko juzi. Asante sana Elamin Sefa, tunakutakia kila heri, tutazungumza wakati mwingine. Asante sana, asante na.