Afrika ya Kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kwenye redio zetu shirika nyingi katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wa internet www voaswahili.com. Karibuni. Kwenye baadhi ya matangazo yetu hivi leo, kulingana na ripoti mpya iliyotolewa na mtandao wa haki za binadamu nchini Tanzania. Hali ya haki za binadamu kwa ujumla nchini humo pamoja na mazingira ya ufanyaji kazi kwa watetezi wa haki za binadamu unatajwa kushuka sana, hali ambayo imezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa watetezi hao. E, kwa ujumla hali siyo nzuri. Ripoti inaonyesha kwamba hali siyo nzuri e, mazingira yameendelea kuwa mabovu ya e, utetezi. Kwa hiyo e, hatua za haraka na za kubunifu zinahitajika e, ili kuweza kukabiliana na hali jinsi ilivyo, lakini pia tunahitaji e, umoja na mshikamano za kiraia pamoja na partners, e, wa ndani na wa nje. Na kwenye habari nyingine, Rais wa Marekani Donald Trump amedai kwamba idadi ya maambukizi ya korona Marekani ni ya juu zaidi kote duniani kwa sababu nchi hiyo imefanya vipimo vingi kuliko nchi zote duniani zikijumulishwa pamoja. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa Kenes Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump amesisitiza kwamba anafanya vizuri zaidi kuliko nchi nyingine yoyote duniani katika kupima virusi vya korona, ndiyo maana idadi ya watu walioambukizwa virusi hivyo Marekani ni ya juu zaidi kote duniani. Katika kikao na wamiliki wa biashara ndogo ndogo Marekani kilichofanyika White House, Trump amesema kwamba Marekani imepima watu wengi mara mbili zaidi kuliko nchi yoyote nyingine duniani ama nchi nyingine zote zikiunganishwa pamoja. Trump amesema kwamba marafiki wake wanne wamekufa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, akitaja vifo vyao kuwa kifo kibaya. Amesema vijana wanaonekana kukabiliana vyema na maambukizi ya virusi vya korona, na kuongezea kwamba muda umefika wa kuanza kufikiria kufungua shule. Kulingana na chuo kikuu cha Johns Hopkins, zaidi ya watu milioni moja wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona hapa nchini Marekani na kuifanya nchi yenye idadi kubwa zaidi ya maambukizi kote duniani. Watu elfu hamsini na saba wamekufa kutokana na korona hapa Marekani, kulingana na kituo cha kudhibiti magonjwa Marekani. Idadi ya vifo inalingana na idadi ya watu waliokufa kutokana na homa ya kawaida nchini Marekani kati ya mwaka 2019 na 2020. Picha za satelaiti zinaonyesha kwamba boti za kifahari anazotumia kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na maafisa wake wa karibu zimeonekana karibu na Wonsan, ishara kwamba kiongozi huyo amekuwa katika hoteli hiyo ya kifahari iliyo kwenye pwani hivi karibuni. Picha hizo zimetolewa na wataalam wanaofuatilia utawala wa Korea Kaskazini. Uvumi umekuwa ukienea kuhusu hali ya afya ya kiongozi huyo wa Korea Kaskazini na hata wakati mmoja kumetolewa madai kwamba amekufa. Kim Jong Un hajaonekana hadharani kwa muda sasa, na uvumi kumhusu ulianza kusambaa baada ya kukosa kuhudhuria sherehe muhimu Korea Kaskazini za kuadhimisha siku aliyozaliwa babu yake, mwanzilishi wa taifa hilo Kim Il Sung, Aprili 15. Kumekuwepo taarifa kwamba hali ya afya ya Kim ilikuwa mbaya baada ya kufanyiwa upasuaji wa moyo. Lakini Korea Kusini imesisitiza kwamba haijaona jambo lolote lisilo la kawaida kutoka Korea Kaskazini. Mgombea wa urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Demokratic, Joe Biden ameongezewa nguvu zaidi baada ya kuidhinishwa na aliyekuwa mgombea wa urais wa chama hicho mwaka elfu mbili kumi na sita Hillary Clinton katika kikao na wapiga kura wanawake kupitia njia ya video. Biden amependekeza sera kadhaa ikiwemo siyo tu kupima virusi vya korona bila malipo, lakini pia wagonjwa kutibiwa bure. Biden amesema kwamba wanawake ndiyo wanabeba mzigo mkubwa kutokana na athari zinazosababishwa na janga la korona. Bila ya kumtaja Trump moja kwa moja, Clinton amekosoa vikali jinsi kiongozi huyo Mrepublican um anavyoshughulikia janga la korona na kusifia uzoefu wa Biden katika kushughulikia matatizo kama hayo. Mkutano wa Biden na Clinton unajiri baada ya aliyekuwa mfanyakazi katika bunge la Senate kumshutumu Biden kwa kumdalilisha kingono mapema miaka elfu moja mia tisa tisini wakati Biden alikuwa seneta wa Delaware. Biden amekanusha madai hayo. Biden amewahimiza wanawake wanaokabiliwa na vurugu za kinyumbani kutafuta msaada wa idara ya kitaifa ya kukabiliana na vurugu za nyumbani. Utekelezaji wa mkataba wa biashara huru barani Afrika uliokuwa umetarajiwa kuanza Julai mosi hautafanyika kutokana na janga la virusi vya korona lililovuruga mipangilio iliyokuwepo. Katibu mkuu wa kamati ya utekelezaji wa mkataba wa soko huru Afrika wa Mkele Mene amesema kwamba haiwezekani mkataba huo kuanza kutekelezwa ilivyokuwa imepangiwa katika mazingira ya sasa. Mene ambaye aliondoka kwenye mkutano na maafisa wengine kupitia njia ya video hakusema iwapo tarehe mpya ingepangwa. Mkataba huo wa nchi 55, endapo utafanikiwa, utaunda soko huru la pamoja lenye uwezo wa kuzalisha dola trilioni 3.4 na kuwanufaisha watu bilioni 1.3 kote Afrika. Litakuwa soko kubwa zaidi kote duniani tangu kufungwa kwa shirika la biashara duniani, WTO, lililoundwa mwaka 1994. Mena amesema kwamba ushirikiano wa biashara huru Afrika Unaweza kusaidia mataifa ya Afrika wakati kama huu, kuna janga la korona, ambapo nchi za Afrika hazina uwezo wa kuchukua hatua kama zinazochukuliwa na mataifa yaliyoendelea kuwasaidia watu wake kiuchumi. Kesi inayomkabili mkuu wa utawala wa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Vital Kamere itasikilizwa na mahakama Mei 11. Kamera anakabiliwa na mashtaka ya ulaji rushwa, ubadirifu wa mali ya umma na utumiaji mbaya wa madaraka. Ameshtakiwa pamoja na mfanyabiashara mwenye asili ya Lebanon pamoja na mshauri mwingine wa rais kuhusiana na mradi wa siku 100 za kwanza za rais Felix Chisekedi madarakani. Abdu Shakur Abud anasoma ripoti kamili. Kulingana na wakili wa Vital Kamere ni kwamba mahakama ya Gombe ilipokea rasmi mashtaka ya uchunguzi kutoka waendesha mashtaka siku ya Jumatatu, na ombi lao la kutaka kuachiliwa mteja wao kwa dhamana hii leo limekataliwa. Kamere, ambaye ni mkuu wa utawala wa rais Felix Chisekedi aliyejela kwa siku kumi na sita sasa, anakanusha tuhuma hizo kuhusiana na ubadhirifu wa mali katika mradi wa ujenzi wa miundombinu na makazi ya watu wa mapato ya chini ulioahidiwa na rais Chisekedi kwa katika siku mia moja ya mwanzo wa utawala wake. Watu wengine wawili wanaoshtakiwa ni Jamal Sameh, mfanyabiashara mwenye asili ya Lebanon aliyepewa kandarasi ya kujenga nyumba za watu wa tabaka la chini, pamoja na kesi ya pili kuhusu kandarasi iliyopewa kampuni ya Trade Plus kuagizia dawa ingawa hiyo siyo fani yake. Hii leo waziri wa elimu ya juu Thomas Luhaka anasikilizwa na mahakama ya kukata rufaa kuhusiana na mradi huo wa siku mia moja kwa vile alikuwa waziri wa miundo mbinu ukarabati na kazi za umma wakati mradi ulipozinduliwa mwezi Machi mwaka jana. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Kiongozi wa zamani wa waasi nchini Ivory Coast ambaye pia ni rais wa zamani wa bunge la nchi hiyo Guyame Soro amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini gerezani. Soro aliyetangaza nia ya kugombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba amehukumiwa bila ya kuwepo mahakamani. Amehukumiwa kwa ubadilifu wa mali ya umma na utakasishaji wa fedha. Hatua hiyo inatajwa na wachambuzi kuwa mtihani mgumu na mkubwa kwa hali ya utulivu wa taifa hilo lenye uzalishaji mkubwa wa kakao duniani. Soro aliyewahi kuwa mshirika mkuu wa rais wa sasa la San Otara ambaye hatagombea tena kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba amesema akiwa mjini Paris kwamba uamuzi wa mahakama hauna maana yoyote. Amesema kwamba ataendelea na mipango yake ya kugombea kiti cha urais na kutaka wafuasi wake waendelee kuwa makini na kumunga mkono. Waendesha mashtaka walitoa amri ya kukamatwa kwake mwezi Desemba, muda mfupi baada ya kutangaza nia ya kurudi nyumbani kutoka uhamishoni Ulaya ili kuanzisha kampeni yake. Mbali na kifungo cha miaka 20 gerezani, mahakama imemtoza faini ya yuro milioni 7 na kutaifisha nyumba yake mjini Abidjan. Serikali ya Uganda imepiga marufuku madereva wa magari ya kubeba mizigo kubeba abiria kwenye magari yao au kulala hotelini au hata kulala katika maboma ya watu. Hatua hiyo imechukuliwa kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametoa tangazo hilo baada ya zaidi ya madereva 20 wa magari ya kubeba mizigo kutoka Kenya na Tanzania kupimwa na kuthibitishwa kuambukizwa virusi vya korona. Madereva wote wa magari ya kubeba mizigo wanaoingia Uganda wanapimwa kwa lazima kubaini iwapo wameambukizwa virusi vya korona. Hatua ya kuwapima madereva wote wanaoingia Uganda mpakani imesababisha msongamano mkubwa wa magari ya kubeba mizigo kwenye mpaka wa Kenya na Uganda wa Malaba na Busia, magharibi mwa Kenya. Mipaka ya Malaba na Busia ni muhimu kwa usafirishaji wa chakula, dawa na vitu vingine muhimu kutoka bandari ya Mombasa hadi Uganda, Rwanda, Sudani Kusini na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Rais Museveni amesema kwamba itakuwa makosa makubwa sana kusitisha usafirishaji wa bidhaa hizo, akiwashauri raia wa Uganda kutokuwa na uadui na madereva wa magari hayo kutokana na hofu ya maambukizi ya virusi vya korona. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com na vilevile vile kwenye VOA Facebook, bila kusahau Instagram ya VOA Swahili na Twitter. Kulingana na ripoti mpya iliyotolewa na mtandao wa haki za binadamu nchini Tanzania, hali ya haki za binadamu kwa ujumla nchini humo pamoja na mazingira ya ufanyaji kazi kwa watetezi wa haki za binadamu unatajwa kushuka sana, hali ambayo imezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa watetezi hao. George Njogopa ana ripoti kamili. Kulingana na ripoti mpya iliyozinduliwa nchini na mtandao wa watetezi wa haki za binadamu, inaonyesha kwamba matukio ya waandishi wa habari kukamatwa, vyombo vya habari kufungiwa na kupigwa faini kali ni miongoni mwa mambo yaliyojitokeza kwa sehemu kubwa katika kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Akifafanua kuhusu yale yaliyomo katika ripoti hiyo, wakili kutoka mtandao watetezi wa haki za binadamu Jonas Sendodo anasema hali kama hiyo imewakumba pia watetezi wa haki za binadamu ambao baadhi yao sasa wamelazimika kufanya kazi zao katika kiwango cha kutotaka kujulikana, lakini pia watetezi wengine wameanza kuacha kabisa kazi zao wakiogopea usalama wao. Lakini tumeona hali ya eh, umoja eh, kati ya zaki imepungua sana eh, mtakumbuka kwamba kama ni mwaka 2018 kama sio mwaka jana tuli eh, tulikuwa na tamko la pamoja la asasi za kiraia eh, kuangalia hali ya haki za binadamu Tanzania, na tukawa tumeainisha mambo mbalimbali, lakini tulikuwa kwa umoja wetu tulikuwa zaidi ya asasi 130 lakini baadaye wengine wakajitoa wakasema kwamba haungi mkono eh, ilo tamko. Kwa hiyo ni ni moja ya oge ambao tayari ushaanza kuingia kwenye azake. Eh, kwa ujumla hali sio nzuri, ripoti inaonyesha kwamba hali sio nzuri. Eh, mazingira yameendelea kuwa mabovu ya eh, utetezi. Kwa hiyo eh, hatua za haraka na za kiubunifu zinahitajika. E, ili kuweza kukabiliana na hali jinsi ilivyo, lakini pia tunahitaji e, umoja na mshikamano e, kwa asasi za kiraia pamoja na partners e, wa ndani na wa nje, e, ili tuweze kukabiliana na hali jinsi ilivyo kwa sababu Ripoti inatolewa katika wakati ambako Tanzania mwaka huu inajiandaa na uchaguzi mkuu unaotegemewa kufanyika mwezi wa kumi, lakini watetezi wengi wa haki za binadamu wanaona kwamba huenda mazingira ya kubanwa kwa vyombo vya habari yakashuhudiwa tena wakati wa pilikapilika pilika hizi za uchaguzi, kwa kuzingatia sheria kadhaa ambazo zilipitishwa katika miaka ya hivi karibuni, sheria ambazo zinapigiwa kelele na watetezi wengi wa haki za binadamu ikiwemo ya ile ya mwaka 2016 sheria ya huduma kwa vyombo vya habari. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, maambukizi ya virusi vya korona yanaendelea kuongezeka na hasa kwenye mji mkuu wa Kinshasa, ikisemekana kuwa wakazi wengi wa taifa hilo wanakataa kuvaa barakoa licha ya idadi kufikia 491. Austel Malivika anatuarifu zaidi kutoka mji wa Goma huko DRC. Anjekalivanda, mkazi wa Kinjasa aliyekubali kuzungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu, amesema kwamba kwa sasa hali katika mji wa Kinjasa imebadilika kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Watu wote walikuwa hata kuogopa watu wa kutoka kwenye komina gombee, na wengine kukataa kuvaa barakoa ama mask. Watu hawapendi kuvaa mask, kwani wanakuwa na mawazo mbaya. Wengine wanasema mask inakuwa ndani virusi, mask inakuwa wanaleta wa na naye Kizerbo Wateva, mbunge wa Benia, akiwa katika bunge la taifa mjini Kinchasa, sema watu wavae mask, lakini unaona watu hawana mask wengi. Shida ni kwamba kama uh, virusi vya korona itaweza kuhitapanya kabisa kwa watu, watu watafa wengi hapa Kinchasa, wakiongeza kusema kwamba wanaopatikana na korona ni wale wanaosafiri kwenda nchi za Ulaya. Watu ambao wanaishi hapa wanafikiri kwamba uh, virusi hivi ni vya watu fulani tu ambao wanazoea kwenda Ulaya, au ni ya wale ambao wanakuwa wa high class. Vikao vya bunge vimeshasimamishwa isipokuwa wabunge wachache ndio waweza kukaa katika kamati ya watu wachache. Katika mji wa Goma, watu wakiwa tena hawaogopi kama vile siku zilizopita. Korona isha isha, basi ishaisha, basi tutanawa tena mikono aye, wala tukue vatu vawili vawili, ae, korona ishaisha, njo maana tupendi tena endelea na vile tunawa mikono. Kwa nini? hakuna tena vamaladi, bote bashakapona nando, tuko bien, hatuna tena probleme, tushakuwa bien, tutanawa tena jua nini lakini baadhi ya familia zikiendelea kulalamikia hali mbaya ya kimaisha ikiwemo wafanyakazi mbalimbali kama vile wa serikali na wa kampuni za Umoja wa Mataifa. Huyu leoni Sophie Musubahu aliyekuwa akitumikia kampuni ya Umoja wa Nchi za Ulaya Echo Flight bado hajalipwa. Mambo ya korona imefika, tumepita kwa tabu sana, tumelala njala, watoto wamegonjwa, tumeshona takisa kuwatunzisha, kwani hakuna pesa enye tuko nayo njo basi. Tumekuja hapa eti watusaidie, tulitumikia juu ya programu ya kwao. Kutuacha hivi hivi si mzuri, na kuwalazimisha kuandamana hadi ofisi ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa la Ecoflight, ikiwa ni shirika la nchi za Ulaya, kwani kwa sasa waishi maisha magumu kutokana na korona jistendume, na hii mwezi ina, inaingia nayo bado hawajatulipa tuko uh, mkonfinma uh, familia ziko, tuko na shida mingi, mshahara zetu hatukulipwa. Uh, hata njaa inaweza kutuua munyumba, kama korona ikutuua, hata njaa inaweza katuua idadi ya visa vya korona hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikifikia 491 4 30 wakiwa ndio wamefariki. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Ungana nami Sandey Shomari katika jukwaa la vijana la VOA, tukichambua na kukupa vitu vizito katika kila nyanja muhimu kwa vijana, kuanzia burudani, muziki elimu, ajira, siasa, michezo, uchumi na mambo yote muhimu yaliyo na athari chanya katika maisha ya vijana. Ni jukwaa la vijana, kila Jumatano alfajiri kutoka hapa VOA, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba tunasikika kupitia redio zetu zote shirika za FM kwenye eneo la maziwa makuu Afrika Mashariki na Kati, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Baadhi ya madereva wa malori ya kusafirisha mafuta ya petroli kutoka bandari ya Dar es Salaam na Mombasa huko nchini Kenya wameomba wizara ya biashara na viwanda ya Rwanda kuwaondolea ushuru wanaolipa kwa ajili ya usalama wa magari yao wakati akiwa ya ndani ya Rwanda. Madereva hao wanasema kutokana na muda mrefu wanaochukua nchini humo wakisubiri kushusha mizigo yao, basi wanapata tabu na kuishiwa na fedha za matumizi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Hawa ni madereva a marori ya bidhaa za mafuta ya petroli kwenda Rwanda. Lakini tatizo hili wenyewe walisema lilitokana na ukweli kwamba Rwanda ilikuwa imeagiza mafuta kama kawaida hapo kabla ya kutokea janga la COVID 19, na hatimaye marori hayo yalipokuja yakakuta kiwango cha matumizi ya mafuta nchini Rwanda kimepungua kwa asilimia hamsini, kutokana na magari kutotembea kufuatia zoea la ukaa ndani, na hivyo kusababisha kujaa kwa hifadhi ya mafuta na kusababisha kwa upande mwingine mengine yaliyoletwa kukosa mahali pa kuyahifadhi kwa kukaa muda mrefu kusubiri kushusha mafuta hayo. Madereva hao wakasema wanakumbana na matatizo na changamoto. Mi naitwa Alhaji Bakari Amiri kutoka Tanzania. Shida ni kwamba, si tunakaa kwa muda mrefu hapa, depoti zimejaza petroli, lakini watu wa dizeli wanashusha e. Kwa hiyo tulikuwa tunaomba serikali tuondolee swala la ulinzi, hela ya ulinzi ya parking e, tunateseka sana kuhusu hela hiyo, kwa sababu mtu unakaa mwezi mzima, ukitoka hapa unadaiwa hela ya ulinzi, unakosa hela ya ulinzi. Mi nazani serikali ya Rwanda iko vizuri, hamna mambo ya wizi wizi. Ina maana unavyomwona huyo askari wamesimama pembeni kwenye checkpoint yao, ndio hivyo hivyo, lakini unakuta tu tu. E, kwa hiyo tulikuwa tunaomba watuondolee tunalipa elfu moja ilikuwa elfu mbili kwa masaa ishirini na nne sasa hivi ni elfu moja kwa masaa ishirini na nne watu wamelalamika wamepunguziwa lakini anatakiwa iondolewe kabisa yaani e, yani iondolewe mpaka kip, kwenye kipindi hichi cha hili janga la korona kipindi ambacho mtu anakaa muda mrefu kwa upande mwingine hata wamiliki wa maroli haya makubwa baadhi wamelalamikia pia tatizo la wao kuendelea kutoa dola mia moja za marekani kama tozo ya kuegesha magari yao wakisema kadri siku zinavyosonga mbele ndivyo wanavyopata hasara nacho ni Mbogamizi Kumba. Pakingi nalo ni tatizo, kwa sababu kulipia kila roli lililopaki kila siku na kulipa dola za Marekani mia moja ni hali ambayo ilikuja ghafula, hatukuitegemeagasana. Wizara ya biashara na viwanda imesema kwamba imeshapata taarifa kuhusu tatizo hilo na kwamba mazungumzo yameanza na wenye malori hayo makubwa ya kushusha mafuta ili kutathimini jinsi ya kuwezesha kulitafutia ufumbuzi tatizo hilo. Huyu ni waziri wa biashara na viwanda Bisoraya Hakuziaremye. Ahonabu, demand is really low. Walikuwa wametuletea taarifa hiyo kwanza wakisema kwamba mahitaji ya mafuta kwa sasa yameshashuka, lakini tutaangalia ikiwa kuna uwezekano wa kuwaruhusu wayapeleke mafuta hayo kwenye vituo vyao vya kushushia mafuta na masuala ya kulipia yaje baadaye. Mamlaka ya taifa ya mapato na ushuru wa RRA imeanzisha pia mfumo mwingine mpya wa kupokea mizigo inayotoka katika nchi nyingine za jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya kugundua kuwa baadhi ya madreva walioingia walikuwa na virusi vya ugonjwa wa COVID-19. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Makala yetu ya afya vileo namulika athari za uvutaji sigara katika maisha ya na mwili wa binadamu. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Dr Alex Kasanzu kutoka DRC. Pamoja na mambo mengine, anasema uvutaji sigara unaweza kuhatarisha maisha kwa wavutaji na wasio wavutaji. Kwa ukweli wenyewe, sigara haina kabisa faida ndani ya mwili, yani ni kama kitu ambayo unakuwa tu ya kujifurahisha nayo, lakini kwa ukweli haina faida fulani ndani ya mwili, na matatizo ambayo yanafatana kwa kuvuta sigara, wakati unapopumua wainekia ndani ya mafua na uh, zaidi sana wakati inafanya complicated, inaweza ikaleta kasa hata kasa kwa, kwa mafua na inaweza vile kusababisha kuleta mambo ya hypertension kwa sababu inaharibu inaharibu njia nyingi ya ya, ya, ya, ya, ya nani ya mshipa ya, ya, ya damu hiyo ndiyo shida ambayo tunaweza e, yaani ndani ya kiganga ki, ki au kwa faida ya, ya mtu binadamu, haina faida yoyote kwa kwa yaani, kwa mwili. Na je, mtu anayevuta sigara, kwa mfano mimi navuta sigara pembeni, inaweza nikamsababishia nika madhara mtu mwingine aliyoko karibu na mimi? Wewe ndiyo unaweza ukamsababisha, kwa sababu hiyo moshi, mm-hmm. ambayo inatoka kwa sigara inaenda hata yule mtu ambaye unakuwa ndani ya Uh, mnakuwa ndani ya room moja, anaweza vile akaweza kukuta hiyo moshi, na anapata hizo hizo ambazo hizo tatizo ambazo, zaidi sana kama munakaa ndani ya nyumba moya, kama mko mko jirani au mnakuwa ndani ya nyumba moja, sio uh, vizuri au, kama unakuwa pembeni ya watoto Sio vizuri kuvutia pembeni ya watoto kwa sababu wakati hiyo moshi na kwenda na wale watu wanaivuta wao vile wanaweza wakapata hizo tatizo ambazo zinasababisha sigara. Kuna watu ambao wamekuwa na mazoea ya muda mrefu sana hata kuwaacha hii uvutaji sigara imekuwa ni shida. Kwa Kiingereza watu hao wanaambiwa kwamba wako addicted. Watu wa namna hii, yeah. Mnawasaidiaje kidaktari? yeah. ah, watu tunawasaidia kwa sababu kuna dawa kuna dawa ambazo zimekuwa na kuweza kusaidia mtu wa kuweza kumwachisha. Inakuwa kama mtu ambaye anavuta bangi eh, yani, au mtu ambaye anaku, anakunya pombe mingi. Kunakuwa process ambayo sisi tunafuatia hata tuweze tukafuatilia mtu na anaweza kaachilia hata anaacha na hawezi akarudia hizo hizo au ah, ah, kuvuta sigara hiyo. Hizo dawa zipo. Mbali na kupata madhara katika mfumo wa hewa kupumua, na vilevile vile saratani ya mapafu kama ulivyosema, kuna magonjwa magani, gani mengine ambayo mtu anaweza kuhatarishiwa nayo na tabia hii ya uvutaji sigara? Unajua, wakati uh, njia ya kupumua inakuwa shida, inaweza ikasababisha kuleta yengine magonjwa kama magonjwa ya yaani ya, ya, ya kwa kwa mafafa inaweza hata ikaleta TBC, inaweza ikaleta hata tasa na sio mafua, ndio inaweza ikasababisha hata kwa roho, inaweza ikaleta kitu ambayo tunaita roho kutokuweza tena kutimiza kazi zenyewe ambazo zinatimiza. Hata kwa kwa kwa brain brain, yani inaweza vile ikaleta sababisho kwa kwa brain na mtu anaweza akapata complication. Nilikuwa nimetaya ma, maneno ambayo se, sigara inasababisha ndani ya kichwa, ndani ya brain yetu, kwa roho yetu, kwa mishipa yetu. Lakini sasa vile, na mtu ambaye anakuwa na sukari inasababisha Yani sukari isikuwe kwa levo normal. Asante sana Dr Alex Kasanzu kutoka huko DRC hivi leo. Basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari. Kuunga matangazo yetu hivi leo kwanza tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amesisitiza kwamba anafanya vizuri zaidi kuliko nchi nyingine yoyote duniani katika kupima virusi vya korona. Ndiyo maana idadi ya watu walioambukizwa virusi hivyo hapa Marekani ni ya juu zaidi kote duniani. Trump amesema kwamba Marekani imepima watu wengi mara mbili zaidi kuliko nchi yoyote nyingine duniani, ama nchi nyingine zote zikiunganishwa pamoja. Picha za satelaiti zinaonyesha kwamba boti za kifahari anazotumia kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na maafisa wake zimeonekana karibu na Wonsan, ishara ya kwamba kiongozi huyo amekuwa katika hoteli hiyo ya kifahari iliyo kwenye pwani hivi karibuni. Picha hizo zimetolewa na wataalam wanaofuatilia utawala wa Korea Kaskazini wakati kuna uvumi kuhusu afya ya Kim Jong Un. Serikali ya Uganda imepiga marufuku madereva wa magari ya kubeba mizigo kubeba abiria kwenye magari hayo au kulala hotelini au hata kulala katika maboma ya watu. Hatua hii imechukuliwa kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi Abdi Shakur Abud, producer Aida Issa, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana na, na Kenneth Bwire, kwa pamoja tukikutakia usiku mwema popote ulipo.