Akitangaza kutoka hapa Washington DC, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya Kwa Undani, ambapo huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia maadhimisho ya siku ya ardhi duniani e, katika sehemu yetu ya kwanza, ambapo katika sehemu ya pili tutazungumza e, katika kuangazia a, yale ambayo yamekuwa yakifanyika nchini Kenya, hasa serikali ama bunge kupitisha ama ku Uh, anzisha muswada ambao una lengo la kuongeza fedha zaidi katika kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Namba, karibu katika kwa undani ambapo leo tunaanza kwa kuangazia maadhimisho ya 50 ya siku ya ardhi duniani ambapo yatakuwa yanafanyika kimya kimya mwaka huu kutokana na janga la corona ulimwenguni. Leo Aprili 22, sayari hii ya ardhi yake imefungwa kabisa kutokana na janga ambalo limeikumba dunia nzima. Siku hii ilizinduliwa na seneta wa Marekani, marehemu uh, Gaylord Nelson, ambaye alikuwa akiwakilisha jimbo la Wisconsin. Lengo kuu lilikuwa ni kuongeza uelewa wa umma katika masuala ya mazingira. Mwaka 1990 ilitambuliwa kimataifa na kuhamasisha mamilioni ya watu katika zaidi ya mataifa 140 ulimwenguni kote kushughulikia masuala ya mazingira kwa sababu ya janga la Korona, sehemu uh, za maadhimisho ya mwaka huu si kubwa sana kama ilivyo kawaida, lakini kutokana na hilo nimemtafuta uh, Dkt Rugemeleza Nshala ambaye yeye ni rais wa chama cha wanasheria uh, nchini Tanzania TLS, lakini ni mdau mkubwa sana wa mazingira na katika kipindi uh, cha muda mrefu amekuwa akifanya uh, uh, vitu mbalimbali katika kuhamasisha na kutetea utunzwaji wa mazingira. Na nimezungumza naye hapa, na moja kwa moja nikataka kujua kile ambacho anakiona uh, uh. Maanake hivi sasa, dunia wakati inakabiliana na virusi vya Korona, tumeona sehemu mbalimbali ya yeah, miji ambayo imekuwa ikielezwa kuwa na uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa, hali ikiwa safi kabisa, miji ya New Delhi, miji ya Beijing China, na kwingineko uh, barani Asia uh, Ulaya na hapa Marekani Dokta... Labda unge tungeanza kuzungumzia juu ya uh, swala so zima la mazingira. Tunajua leo ni siku ya kidunia katika kuangazia mazingira, na hivi sasa dunia inakabiliana na mapambano ya virusi vya korona. Tumeona miji mingi ikiwa imekuwa misafi eh, kwa sababu watu wako majumbani, hawaendeshi magari au zile shughuli ambazo zilikuwa zinaharibu mazingira hazifanyiki tena. Unadhani kuna fundisho gani hapa kuelekea namna ya kukabiliana na Uh, kuharibu mazingira. Mmekuwa kwa kipindi kirefu mnapigia kelele swala hili, je, kuna la kujifunza na hii? Labda mnaweza mkaitumia kama ndio uh, ile kidhibiti rasmi kwamba kweli tumekuwa tukichafua mazingira, kitu ambacho, somo kubwa tu ni kwamba mwanadamu ndio mchafuzi mkubwa wa mazingira. Dunia haihitaji mwanadamu, ila mwanadamu anahitaji dunia na anahitaji mazingira. Mwanadamu aweze kuwepo lazima aweze kuheshimu mazingira yake na aweze kukaa nayo katika hali ambayo ni heshima ya, ya, ya na kuyatumia na, kwa misingi ambayo imetakikana. Sasa hili janga na hili baa la ugonjwa wa korona limeleta matatizo makubwa sana tia kwamba watu wengi wanapoteza maisha yao, wengi wanaathirika, umekuwa na mkarazanyiko mkubwa sana wa uchumi duniani e, lakini kwa upande wa hali ya hewa ya ule usafi wa hewa kutokana na kwamba shughuli nyingi zimesimama unaweza kuona kwamba miji mbalimbali ambayo ilikuwa na hewa chafu nzito, ukiangalia kule Beijing na wapi na huko Ulaya, umekuwa na vipimo vizuri sana vya hali ya hewa. Sasa hatuwezi kusema kwamba watu wasirudie ku-kufanya shughuli zao, ila kikubwa ambacho tunachagiza ni kwamba sasa tuwe na funzo kubwa kwamba tuachane na nishati chafu, nishati chafu ambazo kwa kweli zinaambiwa ambazo kwa sababu kubwa zimechafua mazingira yetu. Sasa kuwa na teknolojia au nishati safi za jua za upepo ni vitu vya msingi sana ambavyo vinatakiwa vivitie maanani, kwamba tunavyoanza tena kufufua uchumi zetu, kama Mungu akituepushia ili balaa la ugonjwa huu basi pale tunapoanza kufufua chumi zetu, basi tuzingatie sana namna ya kuweza kuzi, kuzikuza nishati, kukuza nishati safi, kwamba maisha yetu au chumi zetu viwanda na shughuli mbalimbali ziendeshwe kwa nishati safi. Kwa hiyo maish, serikali kama ambavyo zimewekeza sana saizi katika kusaidia kupambana eh, na, na janga hili na baa la ugonjwa huu wa korona wa, basi vilevile zitoe umuhimu wa pekee sana katika kusaidia ku, tafiti mbalimbali za kupata nishati safi yu, na kuhakikisha kwamba nishati hizo zinaweza zikapatikana katika bei ambayo ni nafuu, na akiwa na mwananchi wa kawaida anaweza ku, kuzimudu naam. Sasa nyinyi kama wadau wa mazingira ni nini hasa ambacho mnaweza kukitumia kama ikiwa ni kidhibiti eh, ambacho dunia kabisa tumeshaona kweli mmekuwa katika harakati kwa muda mrefu na harakati zenu mzokuwa mnakizieleza, uh, imedhihirishwa uh, dhahiri na uwepo wa virusi vya korona. Je, kwa hili mnalichukulia vipi katika mapambano sasa ya kuhakikisha kwamba binadamu wanazingatia utunzaji wa mazingira um, angalau kitu kingine ambacho umeweza ukiona, ba ilionyesha umuhimu wa nchi zetu kuwekeza sana katika sekta ya afya na sekta ya afya ya jamii na kutunza kutunza mazingira haya. Majanga ma ma ma mazingira, wakati mwingine unaweza kucheza nayo ukafikiri kwamba unaweza ukaendelea sana bila kujali kuwa na adabu kwa heshima mazingira, kwa heshima taratibu za mpango. Ni, ni kuhakikisha kwamba wananchi wako wanaishi katika ma, katika mazingira safi na ana salama, viwanda vinafanya kazi katika kwa kuzingatia misingi ya kimazingira. Unaweza kukuza sana uchumi wako, lakini siku ile ikiporomoka ni kwamba kazi yote ambayo ulifanya kujenga uchumi wako ile ikaporomoka yote. Angalia mporomoko wa uchumi duniani, angalia wenzetu ambao walikuwa wanazalisha nishati chafu hii haya mafuta na kwamba kwa, wanaendelea kuzalisha lakini wao ndio aanze kuwaomba kwa, wa, wa, watumiaji wachukue mafuta yao bure, sababu ni kwamba wa, wa, watu wanahitaji, watu wengi wameacha kutumia nishati hizo kwa sababu wako ndani eh, Sasa msingi tu ni mtu kujua kwamba uchumi sawa ntatikana mwanadamu lazima afanye shughuli aweze kujipatia kipato chake na kuweza kujipatia mahitaji yake, ni sawasawa, lakini lazima azingatie masharti ya matumizi bora, matumizi ya endelevu na dumivu ya rasilimali hizo. Sasa kukuza tu uchumi bila kuheshimu utunzaji wa mazingira, bila kuheshimu kanuni na afya, afya ya jamii, bila kuheshimu kwamba mahusiano ya nchi moja inaweza kugusa nchi nyingine, kinachofanyika nchi moja inaweza ikawa na athari kwa dunia nzima ni mambo ambayo haiwezekani. Eh, eh, kwa kuwa kama dunia sasa tumeshaungana kwa namna kubwa, ni vyema kwamba hata hatua zetu za kulinda mazingira, sheria zetu za kulinda mazingira, za afya ya jamii, lazima zioanishwe na ziendani sawa sawasawa, ili kuweza kuhakikisha kwamba mtu mmoja akikosea, au kosa la mtu mmoja ikawadhuru watu wengine, kwamba zile hatua za kupambana na ma, majanga ma, ma, ma, ma kama haya tunazichukua kwa pamoja, sio kwa mtu mmoja mmoja. Naam. Lakini unadhani viongozi wa kidunia hivi sasa uh, wamejifunza chochote kwa suala hili la mazingira katika kipindi hiki ambacho wanakabiliana na um, uh, virusi hivi vya korona? Ikiwa leo ni siku ya kimazingira ya dunia, je, unasikia maudhui yoyote kutoka kwa viongozi wa kidunia, hata wale ambao wamekuwa wakipinga kwa namna moja ama nyingine juhudi mbalimbali za nyinyi wadau katika kukabiliana na mazingira? Uh, wenye wenye busara wameongelewa wasio wasio na busara wenye shingo ngumu watakuwa wameendelea kwa shingo ngumu kama za Farao eh? Kwa hiyo ina ina- inategemea sasa. Kuna viongozi wengine wamefahamu kwamba kuna umuhimu wa kufanya eh, kazi pamoja, kushirikiana, na ushirikiano wa kimataifa. Kuna wengine wameamua kwa sababu wale wanaangalia nchi zao binafsi, bila kujua kwamba chumi zetu chumi zetu, chumi za dunia zinategemeana zina na zinaingiliana. Kwa hiyo ni lazima uwe na mikakati ya pamoja, sawa, unalinda hasa ya watu wako lakini vile vile tumeangalia kwamba kosa kosa moja tu wewe hapa inaweza kuwa na madhara makubwa sana. Kuna wengine hawaheshimi masuala haya ya kama makubaliano ya Paris tukiangalia wenzetu Marekani huko kwa rais wa Marekani Trump alikataa mambo makubali ya Paris ambayo mtangulizi wake rais Obama alikuwa amesaini, ame sasa wengineo wanza huko kwetu wanaza kukataa vile vile kufata masuala haya, lakini kikubwa ni kwamba ambacho kimeonyesha kwa dunia nzima na kwa wanaharakati kama sisi na watu wengine ambao nadhani wamepata nafasi ya kukaa chini na, na, na, na kutafakari kwa kina, wanaonekana umuhimu wa watu wa dunia kushirikiana kwa pamoja umekuwa ni mkubwa zaidi. Ambaye anapinga tu ni yule ambaye pengine amekosea hayupo tayari kutoka huko uh, huko alipo eh, au okay, kwenye mashimo yake au kwenye sehemu gani ambako amejificha, kuamini kwamba alikosea. Na mtu alikiri kosa ni kitendo cha ushujaa, kwa sababu unapokiri kosa na nafasi nakupatia kuchukua hatua za za kuisha. Sasa viongozi hao duniani, wapokiangalia rais wa Brazil na shingo ngumu tu, hata anashirikiana na wandamanaji kusema kwamba iiilezuii mazuri yaondolewe, nikiona huko huko Marekani, kusikia rais na nae vevyee anakuwa bado hayaelewi, lakini watu ambao wameelewa, ukiangalia, nchi zile ambazo zilichukua hatua haraka haraka zimeweza kuzuia. Uh, maambukizi. Nchi za Ulaya sasa zinaelewa, ukiangalia kama rais wa nani, chancellor wa Ujerumani alivyopambana kwa ujasiri mkubwa sana. Vipimo vinafanyika nchi mbalimbali ambazo zimeelewa, basi walifanya hivyo. Sasa bahati mbaya ugonjwa sasa unaanza kupamba kasi huko katika jetu za Afrika, hapo ni swala la kusubiri na kuona, lakini mambo sio mazuri tusipochukua hatua madhubuti na kupambana na ma-majanga ma ma ma kama haya yale ambayo yalitokea elfu moja mia tisa kumi na nane elfu moja mia tisa ishirini huko kwa Ulaya, katika yale mafua ya Kihispania ya, ya, ede yakasogea ya, ya, ya ni bema tukazuia, tuka, tuka haraka na nanakuweza kuepusha baa hilo, kwa sababu tuna macho tuna masikio. Anasema mwenye macho aambiwi tazama tunatakiwa tufanye hivyo hapo, na mwenye akili atakiwa kuambiwa fikiria, anatakiwa atumie akili zake. Sasa kile ambacho unakiona nyinyi kama wadau wa mazingira, e, ni dhahiri kwamba dunia ilikuwa chafu. Je, kuna mikakati yoyote ya kuendeleza e, hali hii dunia kuwa safi hata pindi watu watakaporejea kufanya shughuli zao za kawaida? Nimezungumzia kwa umuhimu wa kuwa na nishati nishati safi kutumia nishati safi, ani matumizi ya kutumia e, nishati jua nishati upepo eh, nishati e, ambazo ni safi, kwa sababu kubwa dunia e, kwa sehemu kubwa inachakuliwa sana na nishati chafu. Tukiachana na nishati chafu kwa sehemu kubwa, tunakuwa tumepunguza e, utoaji au usambazaji wa hewa ya chafu ya ukaa uka katika katika tabaka ya jua na anga. Kwa hiyo kuna umuhimu wa ukatenia kuwa na nishati safi, kuna umuhimu vilevile sasa wakutilia mkazo sheria za za, za, za, za mipango miji kuheshimu, eh, kuheshimu kwamba kanuni mbalimbali za za, za za watu kukaa sawa ule umbali umbali watu kukaa kukaa kuwa na umbali, kuheshimu sheria za afya afya ya jamii hizi zote zitasaidia kuweza kuishi katika duniani hapa katika misingi ambayo ni mizuri na ambayo ni salama. Lakini tukiendelea kubanana banana hivi banana, kuheshimu kanuni za mazingira, kuheshimu kanuni za mipango miji, na kuendelea tu olela olela, kusema kila mtu unamfurahisha tu kwa sababu ya kisiasa, watu waendelee kufanya kazi zao wanapotaka, olela olela olela olela hajawahi kuokoa mtu. Inatakiwa katika jamii ambayo imeunganika, jamii ambayo ina watu wamekuwa wamesafishika, ni ile ya kuheshimu kanuni za mipango miji kuheshimu kanuni za utunzaji bora wa mazingira na ukawa na, na ulinzi wa mazingira, ndipo hapo mtu utaweza ukaa katika hali ambayo ni salama. Usalama wa mtu uko katika kuheshimu kanuni safi za mazingira. Shukran kabisa uh, Dkt. Nshala eh, kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu hii leo tunaelekea uh, katika studio zetu za Mombasa, ambapo tunajiunga na mwenzangu uh, Josephat Kioko ambaye yeye anaangalia azma ya serikali eh, ya Kenya eh, kuhusu hatua mpya kabisa ya kukabiliana na virusi vya korona, ambapo uh, taifa hilo uh, inatarajia kupata sheria mpya itakayoidhinisha pesa zaidi ili kukabiliana na janga la COVID-19. Mswada uliosomwa bungeni hapo jana nchini Kenya, e, siku ya Jumanne tayari umetolewa kwa raia wa taifa hilo ili kutoa mapendekezo zaidi. Kamati ya maseneta saba inaendesha vikao vya kupendekeza uh, vipengele ndani ya muswada huo. Miongoni mwa wanakamati hao ni seneta wa Mombasa Mohamed Faki ambaye leo hii anazungumza eh, na studio zetu za VOA na mwenzangu Josephat Kioko katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Karibu ni kushukuru sana mwenzangu kwa kunipisha katika matangazo haya ya kwa undani. Na kabla ya kukupasha kuhusiana na mswada uliopendekezwa katika bunge la Kenya, nikupashe kwanza hali ilivyo nchini Kenya kwa sasa. Leo hii serikali kupitia wizara ya afya imetangaza kwamba katika kipindi cha saa 24 zilizopita watu wengine 707 wamekwisha pimwa na waliopatikana na virusi hivyo vya korona ni watu saba. Wale wengine 700 wamepatikana bila hii ni ishara kuonyesha kwamba idadi ya wale wanaopimwa kila siku inazidi kuongezeka. Sasa basi, e, waziri wa afya Mutahi Kagwe amesema kati ya wa saba waliopatikana na virusi vya covid 19 wote ni wa Kenya, hamna raia yoyote aliyepatikana katika idadi hiyo. Upande wa wale waliofariki kufikia sasa ni watu kumi na wanne, na kati ya wote waliofariki ni wa Kenya 13 na mmoja raia wa kigeni ambaye alizikwa katika mji wa Nairobi. Wakati huo huo, wale waliopona walionusurika virusi hivi vya covid-19 ni watu 74 kufikia sasa. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo Jumatano na waziri wa afya nchini Kenya, mutai Kagwe. Na sasa natajilia swali so letu ambalo nakuletea leo katika kwa undani. Katika harakati za kukabili zaidi janga hili la virusi vya korona, bunge la seneti na bunge la kitaifa wanajaribu kuweka sheria itakayosaidia serikali, kwa sababu serikali haiwezi kuchukua jukumu la mara moja kuamua kufanya hivi bila kupata sheria mpya. Wakati wa majanga kama haya, ni wazi kuwa katiba zinaruhusu mabunge kutafuta sheria ya kusaidia serikali. Haina fedha ya kutosha kusaidia raia wake walioathiriwa na janga hili la korona. Sasa basi, kamati ya maseneta saba wakiongozwa na seneta wa Nairobi, Johnson Sakaja, ilianza vikao tangu mapema mwezi huu wa nne na wamejadili mambo mengi. Wamesema wamekuwa wakifanya vikao kupitia mitandao, manake wengine wako miji tofauti, wamefungiwa kwa sababu ya maambukizi haya ya korona. Sasa katika mikakati wanaoweka ni kujaribu kutunga hiyo sheria, na hivi tukizungumza ni kwamba mswada huo umeshasomwa jana Jumanne katika bunge la Senati. Unapelekwa kwa wananchi sasa nao pia kuchangia kabla ya kupitishwa katika bunge la kitaifa na kuwa sheria, badala ya kuandikia mate na wino. Upo VOA idhaa ya Kiswahili. Tumezungumza na senata wa Mombasa Muhamed Faki, ambaye anaanza kuzungumzia kamati hiyo, yeye akiwa mwanachama kamati hii iliteuliwa tarehe 31 mwezi wa tatu katika kikao cha bunge la Senate. Wanachama saba tukiongozwa na Senator County ya Nairobi Mheshimiwa Sakaja, naibu wake ni Senator Maalumu Senator Kasanga A. Vile vile yuko Senator Michael Mbito kama mwanachama, Senator Mithika Linturi ambaye ni Senator wa Meru pia ni mwanachama, Senator Omogeni Okongo na vile vile Senator Abshiro Halake ambaye pia ni mwanachama. Kamati hii imechaguliwa maalumu ili kuangalia hili janga la korona na kuweza kuleta mikakati ambayo itaweza kusaidia kupunguza na kurekebisha hali za, za nchi na kiafya wakati huu wa korona. Kamati ilianza kazi tarehe moja wakati tulipofanya uchaguzi wetu tukamchagua uh, seneta Sakaja kama mwenyekiti na kutoka tarehe moja mpaka sasa tumeweza kufanya mikutano zaidi ya ishirini tumeweza kufanya mikutano na waziri wa afya Mutai Kagwe. Tumeweza kufanya na vyama vya madaktari, wamiliki wa, wa hospitali za kibinafsi. Kemri, jana tulikuwa na mkutano mzuri sana na Kemri ambao wanafanya utafiti juu ya ya vaksini ama chanjo ambayo itaweza kutengenezwa kuzuia ugonjwa wa korona. Kwa hivyo, mpaka sasa tumeweza kukutana na wakenya na, ma, na mashirika mengi na wengine wametuma maoni yao kupitia kwa mtandao na maoni yote haya yameweza kuzingatiwa, na mpaka kufikia hivi sasa tumeweza kutengeneza ile tunaita Pandemic uh, Response and Management Bill 2020. Imeweza kusomwa bungeni jana kwa mara ya kwanza. Sasa imewekwa wazi kwa wananchi ili waweze kutoa maoni yao, alafu baadaye wiki ijayo iregesha tena bungeni kwa ile tunaita second reading. Kama unavyojua, sheria yote sasa inayotengenezwa nchini Kenya lazima ipitie kwa umma. Kwa hivyo ikishapita kwa umma, kwenye public participation yale ya maoni ambayo tutapata kwa umma na mashirika yasiyo ya kiserikali tutaweza kuyajumuisha katika ule mswada, turegeshe tena bungeni, kama kuna marekebisho yafanyike, baada ya bada, kupitisha kama sheria itapelekwa katika bunge la kitaifa National Assembly, ambapo wao pia wata, watauangalia mswada ule kuweza kuupitisha. Jambo ambalo ningependa kuongezea ni kuwa mswada huu unaweka msingi wa vipi serikali itaweza kutekeleza majukumu yake wakati wa janga kama hili la korona. Kwa mfano, inatoa fursa ya kuwekwa kwa ile tunaishia National Pandemic Response Committee na itaweza kukusanya fedha kuweza kusaidia maswala haya ya ya hizi pandemic. Vilevile vile inatoa fursa kwa serikali iweze kusaidia wale watu ambao wameathirika vulnerable communities kwa mfano wale wafanyaji kazi wanaolipwa labda kwa siku, na ambao kwa sababu ya majanga kama haya hawawezi kutoka kwenda kufanya kazi, wale walemavu, wale ambao ni wajane na wazee, watakuwa wakipewa ruzuku kupitia kwa ile tunaita cash transfer, yani pesa zinatuma moja kwa moja katika simu yake. Pendekezo jingine ambalo tumeliweka ni kuwa mashirika kama vile ya umeme na maji, kuwapa afueni watumizi kutokata Uh, huduma ile ama kutozuia huduma ile wakati janga limetangazwa, kwa sababu yule mhusika hakuweza kulipa bili, kwa sababu tunaona kwamba usipolipa moto tarehe 30, eh, unakatiwa siku hiyo. Kwa hivyo wakati wa majanga kama haya tumependekeza kwamba wasiwe haraka kuwakatia watu huduma, kwa sababu hawajalipa vilevile. Vile, tumesema pia katika mswada huo kwamba mashirika kama hayo ya maji na umeme waweze kupunguza chaje zao, malipo yao ili waone kwamba wananchi wanapata afueni wakati wa janga kama hili. Mazungumzo mazuri haya na seneta wa Mombasa, na pia amegusia masuala mengi yanayofungamana na sheria za nchi. Sasa masuala mengine yanayojadiliwa sasa, yanayogusa mwananchi moja kwa moja, ni kwamba kuna kampuni na mashirika yanayosemekana kufuta wafanyikazi wake ama kupanga kuwafuta, na jambo la pili ni kwamba kamati hii imeamua kwamba wanaomiliki majumba na wapangaji wao waketi waandikiane. Kama mtu hana pesa, amwe ni wakati gani anajipanga kulipa, na pia benki zimeshauriwa kutopeleka watu mbio kutokana na mikopo waliochukua kujenga majumba. Wanachosema ni kwamba kodi ya nyumba ilipwe, hawajasema isilipwe, lakini kuwe na makubaliano ya kulipa polepole pole, kati ya mpangaji na mwenye nyumba. Nimpishe tena Senata Muhamed Faki. Hilo tumependekeza katika mswada huo, atufanulie kwamba wapangaji pia waweze kusaidika, mwenye nyumba asiweze kumfungia nyumba mpangaji wakati ameshindwa kulipa kodi kwa sababu ya hili janga. Ikiwa mpangaji ameona uzito wa kuweza kulipa kodi kwa sababu ya janga, inapaswa amwandikie barua mwenye nyumba, na mwenye nyumba naye ataweza kukaa naye chini, wakubaliane ni vipi mpangaji ataweza kulipa ile deni wakati hali imerudi sawa. Wafanyaji kazi ambao wameajiriwa wasiweze kufutwa kazi kiholela wakati wa janga kama hili, na wapewe nafasi ya kuchukua ruhusa ama livu bila ya malipo kwa ule muda wote ambao lile janga litakapokuwako mpaka hali itakaporudi shwari, waregee makazini kwao bila ya ku, uh, kupoteza kazi zile. Ukienda livu bila ya malipo, si kama kupoteza kazi kabisa, kwa sababu na uhakika kwamba mimi nikirudi kazini nitaweza kupata kazi yangu pale pale. Na pia tumesema kwamba katika mswada huo kuwa kaunti zetu ziweze kuzuia kulipisha leseni na kodi za viwanja wakati wa janga kama hili, ili wananchi na, na wafanyabiashara waweze kupata fursa ya kuweza kuangalia yale mambo muhimu ambayo wataweza kuyafanya ili waweze kukidhi mahitaji yao ya kimaisha. Kwa wananchi kuchangia, tumetoa taarifa kwa magazeti kwamba mswada huu sasa uko wazi na wanaweza kutoa kutoa maoni yao kwa clerk wa National Assembly kwa barua ama barua pepe, kwa sababu barua pepe ndio ya rahisi kabisa, email wanapeleka pale, na maoni yote ambayo yatachukuliwa, yatapelekwa, yatazingatiwa katika kuboresha huu mswada. Asante sana. Na mimi pia nashukuru idhaa ya, ya kiswahili ya Amerika kwa kutupa fursa hii kuzungumza na wananchi ulimwengu mzima. Asante. Asante sana, nasi pia tunashukuru kwako kukubali mahojiano haya ya kipekee na Sauti Amerika, VOA. Nikumbushe mwananchi kwamba matangazo yamewekwa katika magazeti ya Kenya, tafuta usome uelewe na uchangie na utume waraka wako katika kamati ya bunge, wamepeana anwani ama utume kupitia barua pepe. Mimi ni Josephat Kioko, ni kurejesha kwa mwenzangu huko Washington DC katika kipindi cha Kwa Undani. Asante sana Josephat Kyoko kwa kutuletea sehemu hiyo na kufanya mahojiano eh, na seneta wa Mombasa Muhamed Faki, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Basi tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Endelea kusikiliza matangazo eh, yanayoendelea kutoka hapa. Hakikisha unajikinga kuambukizwa ama kuambukiza virusi vya korona. Shukran kwa kuwa nami. Yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani.