Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha asubuhi hii ni mimi Meri Mgawe, nikiwa na mwenzangu Sande Shomari, ikiwa leo ni Aprili 22 mwaka huu wa 2020. Karibuni. miongoni mwa habari tulizokuandalia katika kumekucha Afrika hivi leo ni kuhusu baadhi ya wananchi wa DRC walalamika maisha kuwa magumu kutokana na ukosefu wa chakula. Njale tatua, tunataa kufa wawana, hawana makazi tutaanza chinja watoto njo atafurahi kule kwenye hiko, wala tuanze nasa maimbo wa mubarabara tuzikule njo atasikia mzuri. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbali Mbali, kwanza tupate habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni WHO amesema Jumatano kwamba wagonjwa wengi wa korona barani Ulaya waonekana kuwa wanapungua na hali kudhibitiwa, lakini alionya virusi vitakuwa nasi kwa muda mrefu Wakati wa mkutano wake wa kila siku wa COVID-19 huko Geneva, Uswisi, Tedros Adhanom Ghebreyesus alionya kwamba nchi nyingi bado ziko katika hatua za mapema za janga hili na kwamba wengine ambao waliingiliwa mapema na janga hilo sasa ndio wanaanza kuona kuibuka tena kwa kesi hizo. Tedros alisema kufungwa kwa shughuli mbalimbali na hatua za kukaa mbali kati ya watu imepunguza kuenea kwa virusi hivyo katika nchi nyingi na kwamba kujisahau sasa ndiyo hatari kubwa zaidi ambayo inatukabili. Waislamu kote ulimwenguni wanajiandaa kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ikiwa e ni mwezi wa ibada na sadaka na upendo ambao utaanza Alhamisi katika maeneo mengi duniani mara tu mwezi utakapoonekana, kama vile ilivyo sikukuu za msimu wa machipuko kwa dini nyingine kuu za Pasaka kwa Wakristu na Pasaka kwa Wayahudi. Kwa sasa virusi vya korona vinaolazimisha waislamu kutoa sadaka kubwa zaidi mwaka huu kuliko hapo awali. Wakati haiwezi kusema kuwa Ramadhani hiyo ya mwaka elfu mbili na ishirini itakuwa ya furaha sana, maadhimisho ya mwaka huu yatakuwa tofauti. Wakati wa Ramadhani wengi wa waumini wa Kiislamu huomba katika vikundi vikubwa huku mabega yao yakigusana mara nyingi. Mwaka huu hata hivyo, maimamu na waumini wa dini hiyo wanabadili mipango yao huku wakitafuta njia za kujaribu kuhakikisha kwamba wanapata uzoefu kamili na kwamba wasio waislamu ambao wataalikwa kushiriki pia waweze kuwa na ramadhani inahusu nini hasa masoko ya marekani yaliendelea kushuka kwa siku mbili mfululizo na kumaliza yakiwa juu jumatano kufuatia utulivu wa bei za mafuta yasiyosafishwa ya, ya marekani na kichocheo kingine cha uchumi cha serikali Soko la viwanda la Dow Jones lilipanda kwa karibu asilimia 2 au alama 457, wakati S&P 500 ilimaliza kwa asilimia 2.3 juu ikipata alama zaidi ya 62. Nalo soko la Nasdaq lilikuwa juu kwa asilimia 2.8 au alama 232. Masoko ya Ulaya pia yamerudi juu siku ya Jumatano na Tanzania jana imethibitisha watu wengine 30 walioambukizwa virusi vya korona na hivyo kufanya idadi yao kufikia watu 284, huku taifa hilo la Afrika Mashariki likiendesha maombi maalum kwa ajili ya kuondokana na jenga hilo la korona. Meri Mgawe anayesoma taarifa kamili. Hayo yanaendelea wakati baada maalum ikiwa imefanyika katika viwanja vya Karimjee kwa ajili ya kuombea taifa dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Itakumbukwa kwamba Rais John Magufuli mwishoni mwa wiki aliitisha taifa kuchukua siku tatu za maombi kila mtu na imani yake ili kumsii Mungu kuepusha maafa zaidi kutokea dhidi ya maambukizi ya korona. Hata hivyo, hofu inaendelea kutanda wakati serikali ikithibitisha kuwa hadi jana kuna wagonjwa wengine wapya thelathini walioambukizwa, hivyo kufikisha idadi kuwa zaidi ya mia mbili hamsini licha ya kwamba wananchi wameanza kuitika mwito wa kufuata masharti yanayowekwa na maafisa wa afya na serikali, lakini wachambuzi wa mambo wanaona kuna juhudi zaidi zinastahili kufanywa kuelimisha watu juu ya maambukizi haya. Katika hotuba yake kabla ya viongozi wa dini kupanda jukwaani ili kutoa sala zao, waziri mkuu Kassim Majaliwa aliyekuwa mgeni rasmi wakati wa ibada hiyo maalum, aliwahakikishia wananchi kuwa serikali inaendelea kuchukua hatua kuhakikisha inatoa huduma na kukabiliana na janga la korona. Wakati janga la virusi vya vi korona likiendelea kuenea ulimwenguni kote, maafisa wa Marekani wanaeleza wasiwasi wao juu ya usalama wa raia wao wanaoshikiliwa nje ya nchi, haswa katika nchi ambazo ni maadui wa Marekani kama vile Iran na Siria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema usalama na ustawi wa raia wa nje ni ya kipaumbele cha juu kwa serikali ya Marekani, hasa katika nyakati hizi ngumu. Kwa kuzingatia vitisho vya virusi vya korona, marekani inataka siria na iran kuchukua hatua madhubuti kuwalinda raia, pamoja na raia wa marekani waliopo kizuizini huko, msemaji huyo aliiambia Sauti Amerika na kuongeza kuwa tunafuatilia kwa karibu kesi hizi na tutaendelea kuzitaja kila fursa itakapotokea. Rais wa marekani Donald Trump aliahidi kuisaidia pakistan katika mapigano yake dhidi ya janga la covid-19. Wakati wa mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan Jumatano, Trump na Khan walikubaliana kuendelea kufanya kazi kwa pamoja juu ya mapambano ya kushinda virusi vya korona na kupunguza athari zake za kiuchumi, kwa mujibu wa taarifa ya white House. Ofisi ya Khan ilisema alipeleka salamu za rambirambi juu ya kupotea kwa maisha mengi ya thamani nchini Marekani kwa sababu ya virusi vya korona. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na katika habari tulipo uzito wa juu hii leo ni katika siasa za hapa Marekani, ambapo mwenzangu Mary Mgawe amezungumza mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa David Monda na kumuuliza kuhusu maandalizi na kampeni za uchaguzi wa Marekani zinavyokwenda, hasa ukizingatia mfumo wa kampeni umebadilika kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Uh, hali ilivyo wakati huu sifikirii itadhofisha maandalizi ya uchaguzi wa Novemba, manake kikatiba lazima kuwe na uchaguzi. Na sifikirii hali ilivyo wakati huu, kukiwa na kupungua kwa kuambukizwa kwa watu hapa Marekani kukiendelea hivi, inaonekana ikifika mwezi wa Novemba kutakuwa na uchaguzi hali, uh, ikiwa ikidorora au maambukizi yakianza kupanda kwa njia ya kasi, basi nafikiria uh, wadau kwenye serikali watafikiria vingine. Lakini nafikiria vile hali inaonekana ya kwamba maambukizi yanapungua, uh, serikali inafikiria itathibiti hali hii ikiendelea hadi mwezi wa Novemba, hali ikiwa kama hii nafikiria kutakuwa na uchaguzi na kuna taratibu ambazo zinatakiwa zifuatwe kabla ya kufikia hiyo Novemba, kama hiyo uchaguzi wa awali. Kuna nyingine ambazo tunafahamu kwamba zimeahirishwa. Je, hili halitaweza kuleta matokeo yote labda tofauti? Nafikiria kutakuwa na kinyanganyiro kati ya Bwana Trump na Bwana Joe Biden eh, wote wakijaribu kuzozana kuonyesha kwamba wao ndio inabidi wapewe kipaumbele uh, kuweza kuongoza taifa hili kwa miaka minne mingine. E, nafikiria bwana Trump upande wake atajaribu kuonyesha kwamba amethibiti hali ya coronavirus ya kwamba amejaribu kukuza uchumi na amepigana katakata na magaidi na waha-wahamiaji uh, uh, haramu upande wa bwana Biden naye atajaribu kuonyesha kwamba korona eh, virus haijashughulikiwa ipasavyo na bwana Trump na ya kwamba amekuwa akijaribu kutumia hizi chenga za kisiasa, mara kutumia Twitter, mitandao tofauti tofauti, kueneza hali ya chuki na mgawanyiko uh, kote Marekani. Kwa hivyo Uh, atasema ya kwamba bwana Biden atasema ya kwamba lazima bwana Trump apigwe kalamu. Na hivi sasa tunashuhudia basi, uh, kuna maandamano ambayo yanafanyika katika miji karibu saba. Sasa uh, watu pengine wanaona kwamba ni bugdha kuendelea kukaa ndani, lakini wengine wanaona kwamba yana mfumo wa kisiasa. Unazungumziaje maandamano haya? Nafikiria kwa maoni yangu ni mgawanyiko, ya kwamba kuna shinikizo za kisiasa pale ukiangazia kwamba, uh, mengi ya maandamano hayo yako kwenye majimbo uh, ya wanademokrat na kuna hisia uh, ya kwamba maandamano haya yanachochewa, lakini pia nafikiria kwa kiujumla, kwenye majimbo mengine kuna watu wamechoka na kuna hii hali ya kughadhabishwa kwa serikali kuweza kukandamiza eh, shughuli za kawaida za umma, na kuna hii hofu ya kwamba eh, huenda ikabana haki za watu kuweza ku, ku, kuandamana, haki za watu kuweza ku, kuendelea na maisha yao kwa kikawaida. Kwa hivyo nafikiria ni mgawanyiko wa vitu viwili: upande mmoja, hii hali ya kusema ya kwamba eh, maandamano yanachochochewa lakini upande mwingine ya kusema kwamba pia umma kwa ujumla, watu wengi kwenye majimbo fulani wamechoka, wanataka waendelee na ma maisha yao, na wametasirishwa na serikali kubana uhuru wao. Huyo alikuwa Profesa David Monda akizungumza nasi kutoka New York. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unaweza kufuatilia vipindi na matangazo yetu mengine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com ujumbe wa rais wa marekani donald trump kwa iran unapaswa kuwa wazi kabisa Maafisa wa juu wa ulinzi walisema Jumatano, wakitetea barua ya hivi karibuni ya rais kupitia mitandao ya kijamii kwa serikali ya Tehran. Mapema Jumatano, Trump alitoa taarifa kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba alikuwa ameliamuru jeshi la Marekani kushambulia na kuharibu meli zozote za kijeshi za Iran ikiwa watanyanyasa meli za Marekani baharini. Twita hiyo inaonekana kuwa jibu la moja kwa moja kwa tukio la wiki iliyopita wakati boti kadhaa za kijeshi za Iran zilinyanyasa meli za Marekani, na baadhi ya boti za Iran zikifika ndani ya mita kumi ya meli za Marekani katika ghuba ya Arabia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani siku ya Jumatano ililaani shambulio baya la gari kwa moja la Umoja wa Mataifa lililokuwa na alama katika jimbo la Rakhine la Myanmar. Shambulio hilo la gari la shirika la afya duniani WHO ambalo lilimuua dereva na kumjeruhi mwingine ilitokea siku ya Jumatatu wakati walikuwa wakisafirisha sampuli za vipimo kutoka kwa watu ambao wanadhaniwa kuambukizwa na virusi vya korona kwenda kwenye maabara ya kitaifa ya afya huko Yangon, mji mkuu wa Myanmar. Tunafahamu raia hawa wa Bama walikuwa wakifanya kazi kwa juhudi kupambana na janga la virusi vya korona wakati waliposhambuliwa. Morgan Artagus, msemaji wa idara hiyo, alisema katika taarifa yake iliyotolewa siku ya Jumatano. Kodiyarasi ni kwamba baadhi ya wananchi katika sehemu mbalimbali wanasema maisha kwa sasa yamekuwa mabaya na magumu baada ya kukumbwa na upungufu wa chakula. Austel Marivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Mama Furasine, akiwa mkazi wa Goma hapa Kivu Kaskazini, akiwa na watoto wake, anasema kwa sasa amefikia mwisho na kushindwa kuishi, kwani sasa hana tena chakula tangu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ichukue hatua ya kupiga marufuku baadhi ya kazi kufungwa na vile kufunga mipaka. Njale tatua, tunataa kufa, wabwana habana makazi. Tutaanza chinja watoto njoya tafurai kule kwenye iko, wala tuanze nasa maimbu wa mubarabara tuzikule, njoya atasikia mzuri. Ubia napenda tufike lepoke ya Biblia, tuanze chinja watoto, leo tukule wa jirani, kesho kitala tukule wa jirani, jiwi na katala, atusikilie huruma aache kila mtu afanye aktivite yake, juu tunakufa, tunakufa. Kwa upande wake, Neema Joyce, asema wakati wa mbele, alikuwa anapata chakula kama kawaida, lakini leo kupata chakula imekuwa vigumu. Kuko mtoto atamwe balizika huku, maake batazika watu ba jo ya njala, maake tunateseke korona, tuweke litoka wa depuis korona, yanze siaonjana kunyama, njo vile maake Mungu toa mbinguna tusaidia, amalize korona. Juu tutazika batoto maake batoto hatukulake tena kazi zishafungiwa. Mama huyu akiongeza kwamba wamekuwa wakichapwa fimbo na polisi. Na polisi yetu njo ya wapi? nayo wakiona mwenye anatia kabuchuruzi yake fimbo. Kuko mama mwengine balipiga fimbo akakufa na mimba. Polisi ya Kongo nayo, vrema antuka. Mungu atone huruma na ii korona aimalize. Christophe Kakule kwa upande wake akisema Msimamo wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na virusi vya korona ni bora, lakini kuna baadhi ya maeneo ambayo watu huishi kwa kazi ya kila siku. Ni msimamo mzuri, lakini uh, unaona Goma. Tunaishi maisha uh, ya tondi jour. Litipa kwa upande wake anasema kwamba hatua iliyochukuliwa na viongozi wa bara la Afrika kukabiliana na virusi vya korona sio halali, kwani maisha yatofautiana na nchi za Ulaya bo. Kwangu sitasema kama ni wakuu viongozi wa Kongo, ila mimi nitasema wa Afrika yote nzima, bara la Afrika wote wanaiga hiyo yenye Wamarekani wanasema Haiku ya mzaa, gavana mkuu wa Kivu ya Kaskazini Nzanzu Kasivita amesema kwamba watu ine waliokuwa wameambukizwa na virusi vya korona wote wamepata nafuu na kurudi nyumbani kwao, na kwa sasa wanaruhusu magari kutoka Goma kuelekea katika maeneo ya Butembo. Na kwenye wilaya Kongo kote kukiripotika visa 359 idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Wakati dunia inaendelea kupambana na janga la COVID-19 hapa Marekani, kama ilivyo kwenye nchi nyingine, bado juhudi zinaendelea kukabiliana na ugonjwa huo, licha ya kwamba kumekuwa na hisia na mitazamo tofauti juu ya huduma zinazotolewa katika mahospitali na vituo vya afya, lakini kuna baadhi ya madaktari na wauguzi ambao wako mstari wa mbele kutoa huduma bila kukata tamaa. Miri Mgawe amezungumza na muuguzi Rafael Nobert Marekani mwenye asili ya DRC aliyepo mstari wa mbele kutoa huduma kwa wagonjwa wa covid COVID-19 katika hospitali ya maana huko Iowa, na hapa anaeleza ilivyo katika eneo lake la kazi <tosan> fana makampuni ya nyama ambazo hufanya watu wengi sana na wanapiga pia kipimo, wanabainika kwamba ni wagonjwa na wanaendelea kuiminika kwa wengi <coughs> mm -hmm. na sijui utaratibu hapo ukoje? Naona kila kituo cha afya kina utaratibu wake. Tukiangalia kwenye vyombo vya habari, kwa mfano New York ni tofauti na maeneo mengine ni tofauti. Kwa upande wa Denver, mnapopokea mtu ambaye pengine ameshapimwa na amegundulika sasa yuko na maambukizi ya, ya virusi vya korona, nini hasa kinafata? Kwa kweli hapa kuna hatua uh, mbili Mm -hmm. Najua wewe ni Marekani lakini mwenye asili ya DRC. Sijui unajisikiaje uh, kufanya kazi eh, katika mazingira haya tuliyopo ukizingatia kwamba pengine hukutegemea kutoka Afrika na ukafika hapa kwa kukutana na uh, kitu kikubwa kama hiki ama ukapewa zoezi kubwa kama hiki kulihudumia. Kwa kweli ile dhamiri ya uh, kufanya kazi katika nchi ya Marekani, Kidogo tuseme ina uzuri kwa sababu pia na vipimo wanavyo vyote na yatusaidia kidogo kupata kidogo elimu kwa wandugu zetu mpekani, na tunapata kidogo inapiri nawezipua kwao na na kweli inasema ni zuri sana ukikumbana nyumbani kwetu kule, kwa sababu a sometime vifaa vinakosekana nyumbani, na hata kama una elimu na kusaidia, lakini kwa sababu kutoka vifaa na la mwisho kabisa, hasa kwa wasikilizaji wetu ambao watatusikiliza kwenye matangazo haya, hasa kwa upande wa Afrika, uzoefu ulioupata hapa Marekani, kwa naye kusikiliza hivi sasa, sijui unamwambia nini wakati kipindi hiki dunia inapita katika mapambano haya ya COVID-19. Nigema kwamba kwa hali ikisema kukusika katika uzunguu dada Meri ni pale ambapo watu washike vile kanuni ambazo wanapewa na waganga na wadaktari na serikali pia. Ni muuguzi Rafael Nobert akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Iowa. Na hivi sasa tuungane na mwandishi wetu Kenneth Wandera akitoarifu kuhusu juhudi za serikali ya Kenya kukabiliana na mafuriko. Idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya imekuwa ikitoa maelekezo kutahadharisha raia wa Kenya kuhusu msimu wa viwango vya juu vya mvua mwezi huu na miezi ijayo. Tahadhari hiyo ilionyesha kuwa maeneo mengi ya Kenya yangepata mvua nyingi ambayo huenda ikasababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi. Tayari maeneo mengi ya Kenya yameanza kupokea viwango hivyo vya juu vya mvua na sasa, wananchi walio katika maeneo ya chini na hata tambarare wanaendelea kukadiri hasara baada ya wengine kuachwa bila makao. Katika eneo la Chesogon kwenye mpaka wa jimbo la Elgeyo Marakwet na Pokoti Magharibi, watu kadhaa wanahofiwa kuzikwa na maporomoko ya ardhi. Mpaka sasa imethibitishwa kuwa watu 15 wamepoteza maisha yao baada ya wengine kusombwa na maporomoko hayo yaliyosababishwa na mvua ya viwango vya juu inayoendelea kunyesha eneo hilo. Zaidi ya watu elfu nne wameachwa bila makao huku wengine wengi wakiendelea kukadiria hasara iliyosababishwa na mafuriko na maporomoko hayo. Na sasa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatano ameeleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa ameamurisha wanajeshi kusaidia katika juhudi za kuopoa miili ya watu kadhaa inayoaminika kufukiwa ndani ya tope. Uwa, wakati huo umonyoko ulifanyika huko West Pokot, tulituma maofisa wetu wa serikali pamoja na jeshi na bado hata sasa wako huko wakipeleka chakula na mambo mengine kusaidiana pamoja na gavana wa West Pokot na pia gavana wa Marakwet, Elgeyo Marakwet kwa sababu iliafect hizo kauntis mbili. Kenyatta amesema hayo wakati akizungumzia mkakati wa serikali yake kukabili maambukizi zaidi ya virusi vya korona katika mahojiano ya kipekee na redio za Kenya zinazopeperusha habari kwa lugha ya Kiswahili. Tumesema watu waende to higher ground, waondoke katika sehemu ambazo zinaweza kuwa na shida. All we are hoping is wananchi watachukua hizi warnings, early warnings, kwa sababu hatutaki kupoteza maisha, so we are out there warning Kenyans, tafadhali tuko sasa katika wakati ya shida. Tumeona yale ambayo yametokea westpo code yanaweza ku happen in a lot of these other places. Aidha, mratibu wa shughuli za serikali katika ukanda wa bonde la ufa kulikotokea mkasa huo George Natembeya amevieleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa kufuatia mvua nyingi inayoonyesha maeneo yaliyoathirika, imekuwa vigumu sana kuendeleza shughuli za kuopoa mili kutoka eneo la mkasa. Ni hali, hali mbaya. Hata kutafuta kupata ile meli ni ngumu sana, kwa sababu maji yalikuwa mengi sana, matope yamejaa huko, uh, mawe pia mawe makubwa kubwa yamejaa yamejaa, kwa nguvu imeendelea kunyesha, so napata kama mwili ya mwisho ujana tulipata ilikuwa 20 kilometers away from mali ilifanyika. Vyombo vya habari nchini Kenya vinaripoti kuwa watu zaidi ya 20 hawajulikani walipo kutokana na mkasa huo uliobadilisha maisha ya watu wa eneo la Chesogon. Maeneo mengine nchini Kenya yaliyoathirika na mvua ni maeneo yanayopakana na mito kama ile eneo la Budalangi na Nyando magharibi ya Kenya. Vijiji vya Bukeki, Mavinju, Musoma, Maumau na Rugunga, eneo bunge la Budalangi katika jimbo la Busia magharibi ya Kenya vimeathirika kutokana na maji yaliyojeana yanayokupwa kutoka ziwa Victoria na kufurika mto Nzoya unaomwaga maji hayo katika maeneo wanamoishi watu. Zaidi ya familia elfu moja mia tano zimeachwa bila makao na kulazimika kukita kambi katika baadhi ya shule zilizo katika maeneo ya juu na salama huku shule kadhaa zilizo katika maeneo tambarare zikifurika maji na eneo la Nyando watu zaidi ya elfu thelathini wameachwa bila makao katika kipindi cha saa arobaini na nane kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua nyingi inayosababisha kuongezeka kwa viwango vya maji katika ziwa Victoria. Hata hivyo idara ya utabiri wa hali ya hewa inaendelea kutoa tahadhari kwamba Kenya itaendelea kupokea viwango vya juu vya mvua. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya ya Kumekucha Afrika, basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki. mekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu huwa mnaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wa www voa swahili com hivi sasa sandey shomari atasoma muktasari wa habari mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni who amesema Jumatano kwamba wagonjwa wengi wa corona barani Ulaya wanaonekana kuwa wanapungua na hali kudhibitiwa, lakini alionya virusi vitakuwa nasi kwa muda mrefu. Wakati wa mkutano wake wa kila siku wa covid-19 huko Geneva, Uswisi, Tedros Adhanom Ghebreyesus alionya kwamba nchi nyingi bado ziko katika hatua za mapema za janga hili, na kwamba wengine ambao waliingiliwa mapema na janga hilo sasa ndio wanaanza kuona kuibuka tena kwa kesi hizo. Waislam kote ulimwenguni wanajiandaa kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ikiwa ni mwezi wa ibada na sadaka na upendo, ambao utaanza Alhamisi katika maeneo mengi duniani mara tu mwezi utakapoonekana. Masoko ya Marekani yaliendelea kushuka kwa siku mbili mfululizo na kumaliza yakiwa juu Jumatano kufuatia utulivu wa bei za mafuta yasiyosafishwa ya Marekani na kichocheo kingine cha uchumi cha serikali na Tanzania jana imethibitisha watu wengine 30 walioambukizwa virusi vya korona na hivyo kufanya idadi yao kufikia watu 284, huku taifa hilo la Afrika mashariki likiendesha maombi maalum kwa ajili ya kuondokana na janga hilo la korona. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, msimamizi nilikuwa mimi Meri Mgawe. Mwelekezi hapa studio ni Deodonchi Bairo. Nimeshirikiana na mwenzangu Sunday Shomari. Tunawaaga wote tukisema asubuhi njema.