Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Msikilizaji popote pale ulipo, na kukaribisha kwa habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Muridhi. Karibu. Viongozi mbalimbali mbali wa dunia wameendelea kuelezea azma yao ya kufungua shughuli na biashara ili kufufua uchumi wa nchi zao, huku baadhi yao wakishirikiana na wataalamu wa afya wakionya dhidi ya kukimbilia kuchukua hatua hiyo, kwani huenda maambukizi ya korona yakaongezeka katika maeneo ambako kwa sasa yamedhibitiwa kwa kiasi kikubwa. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anapanga kuruhusu baadhi ya shule kufunguliwa kuanzia tarehe nne mwezi ujao, sawa na hatua zilizochukuliwa na baadhi ya nchi nyingine za Ulaya. Amesema baadhi ya maduka pia huende yakafunguliwa wiki ijayo. Nchini Canada, waziri mkuu Justin Trudeau amesema hayuko tayari kulegeza masharti ya kudhibiti ugonjwa huo na kuwataka wananchi kuwa na subira. Rais wa Marekani Donald Trump ni mmoja wa viongozi ambao wamekuwa wakieleza wazi nia ya yao ya kutaka kuona shughuli zikianza kwa haraka, na leo anatarajiwa kutangaza kanuni mpya za serikali kuu kuhusu mikakati itakayofuata. Hata hivyo, wataalamu wa afya wakiwa ni pamoja na wanachama wa jopo la kitaifa ambalo alilibuni yeye ili kutoa mwelekeo wa kukabiliana na ugonjwa huo wameonya kwamba kufungua shughuli kwa haraka huenda kukawa na athari kubwa. Kumekuwa na vuta ni kuvute kuhusu ni nani kati ya rais Donald Trump na magavana wa majimbo yote hamsini na maeneo yaliyo chini ya himaya ya Marekani aliye na mamlaka ya kutangaza kufunguliwa kwa shughuli za kawaida. Bei za hisa katika sehemu mbali mbali za masoko ya fedha zilishuka hii leo kutokana na kushuka kwa bei katika soko la Marekani hapo jana, kufuatia takwimu zisizo nzuri kuhusiana na uchumi wa Marekani. Matatizo haya ya uchumi hayakuwapatia motisha wafanyabiashara wa Asia ambapo bei za hisa katika soko la Tokyo zilishuka kwa asilimia 1.3 na Hong Kong na Sydney kushuka pia. Hata hivyo, bei katika masoko ya Seoul, Shanghai na Singapore zilipanda kidogo kwa wastani wa asilimia 5. Takwimu za uchumi wa Marekani zinaonyesha jinsi hatua ya kusitisha shughuli zote za biashara katika taifa lenye uchumi mkubwa zaidi duniani zilivyoharibu uchumi wa dunia. Kiwango cha biashara kimeshuka chini kabisa tangu kufikia kiwango kama hicho mwaka wa 1946 baada ya vita vya pili vya dunia, kulingana na takwimu zilizotolewa hiyo jana hapa mjini Washington. Chama tawala cha Korea Kusini kimepata ushindi mkubwa kufuatia uchaguzi wa bunge wa jana Jumaatano, ambao ulifanyika huku nchi hiyo ikikabiliana na changamoto ya virusi vya korona. Matokeo ya awali yaliyotolewa na tume ya uchaguzi yanaonyesha kwamba chama cha rais wa sasa Moon Jae-in cha Democratic kikishirikiana na kingine kidogo vilipata ushindi wa takriban viti mia moja na themanini vya bunge na hivyo basi kupata ushindi wa wazi. Chama cha upinzani cha conservative kikishirikiana na kingine kidogo vilipata jumla ya viti mia moja na tatu. Wachambuzi wanataja matokeo hayo kama ushindi mkubwa kwa rais Moon, ambaye katika siku za karibuni umaarufu wake wa kisiasa ulikuwa unafifia kutokana na kashifa mbali mbali za ufisadi uliodaiwa kutekelezwa na wandani wake wa kisiasa, kudorora kwa uchumi na pia jinsi alivyoshughulikia uhusiano wa kidiplomasia kati ya, ya nchi hiyo na Korea Kaskazini na serikali ya Afrika Kusini imetangaza kwamba itaruhusu baadhi ya shughuli za uchimbaji madini kwenye migodi kuendelea wakati wa marufuku ya nchi nzima katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Kwa mujibu wa kanuni zilizotolewa na serikali hii leo, asilimia 50 ya shughuli kwenye migodi hiyo zitaendelea. Awali utawala wa Rais Cyril Ramaphosa ulikuwa umeamuru kwamba migodi iendelee kufanyiwa ukarabati wakati huu wa sitisho la shughuli kutokana na ugonjwa wa korona. Marufuku hiyo, hata hivyo, haikuwa inaathiri migodi ya makaa ya mawe yanayotumiwa kuzalisha umeme na kampuni ya Eskom. Msikilizaji, ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Namwona mwenzangu Idi Ligongo yuko tayari kabisa kukuletea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi, na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi, tunaangalia yale yanayoendelea katika eneo la ukanda wa Afrika Mashariki juu ya kusambaa kwa virusi vya korona na juhudi zinazofanyika katika mataifa hayo, na katika sehemu ya pili basi, tutaangalia eh, hali ya mgongano wa kimamlaka baina ya rais wa Marekani Donald Trump na magavana wa majimbo mbalimbali hapa Marekani, ambapo rais Donald Trump amesema yeye ndiye mwenye mamlaka ya kutangaza eh, siku ya shughuli zote kurejea kama kawaida, mara baada ya nafuu kutokea katika kusambaa kwa virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani katika kwa undani hii leo, basi tunaanza kuangalia hali ya maambukizi ya virusi vya korona katika eh, eneo la Afrika Mashariki lakini kwanza uh, tuangalie kidunia hivi sasa hali ikoje? Mpaka muda huu tunavyozungumza, dunia tayari imeshashuhudia maambukizo ya virusi vya korona zaidi ya milioni mbili laki moja na kumi na sita elfu huku vifo vikiwa ni zaidi ya uh, laki moja na arobaini na moja elfu na wale ambao tayari wamesha na virusi hivi ni watu zaidi ya laki tano na thelathini na tano elfu. Marekani mpaka hivi sasa bado yenyewe ndiyo uh, inayoongoza kuwa na maambukizi mengi kabisa uh, watu wakiwa walioambukizwa ni zaidi ya laki sita na hamsini na moja elfu ambapo vifo uh, vilivyotokea mpaka hivi sasa ni jumla ya zaidi ya thelathini na tatu elfu na maambukizi mapya yakiwa ni ya watu uh, alfu tatu na mia moja sitini na mbili eh, kwa mujibu wa taarifa ya hivi sasa, huku vifo vikiwa ni zaidi ya watu mia saba na arobaini. Uh, uhispania yenyewe yipo katika nafasi ya pili ikiwa na maambukizo uh, laki moja na themanini na mbili elfu E, mia nane kumi na sita huku vifo vikiwa ni zaidi ya watu 2150 mbili. E, hayo ni maambukizo mapya ambayo ni zaidi ya 2157, na, na vifo vikiwa ni watu 19130. Italia yenyewe iko katika nafasi na ya tatu ikiwa na zaidi ya maambukizi laki moja na sitini na tano elfu vifo ambavyo vimeshatokea vikiwa ni watu zaidi ya ishirini na moja elfu lakini katika mataifa ya ukanda wa Afrika ya Mashariki mpaka, um, hivi sasa bado, uh, taifa la Kenya ndilo ambalo limeandikisha maambukizi mengi zaidi e, katika mataifa ya Afrika Mashariki ambapo hivi e, sasa Kenya ikiwa na jumla ya maambukizi mia mbili thelathini na nne hii leo uh, watu tisa wakitangazwa Uh, kupata virusi hivyo uh, vya korona ambapo mpaka sasa watu kumi na moja wamefariki na hii leo uh, mtu mmoja amepoteza maisha kutokana na virusi hivyo vya korona. Rwanda yenyewe ina jumla ya watu mia moja thelathini na sita na mpaka hivi sasa hakuna kifo hata kimoja ambacho uh, kimeripotiwa. Halikadhalika eh, Tanzania hivi sasa ikiwa ina jumla Uh, ya maambukizo tisini na manne ambapo kwa siku ya leo uh, watu sita wametangazwa kuwa na virusi hivyo vya korona, huku vifo vikiwa uh, ni watu wa nne. Uh, ukitoka hapo, ukienda moja kwa moja katika taifa eh, la Uganda ambalo lenyewe sasa hivi liko katika nafasi ya, ya nne eh, ikiwa na maambukizi ya hamsini na tano uh, Burundi yenyewe ikiwa mpaka hivi sasa ina jumla ya maambukizi ambayo yamekwisha uh, tangazwa rasmi na serikali ya taifa hilo uh, watu wakiwa ni watano, huku Sudan Kusini ikiwa ni watu wanne ambao wameambukizwa virusi hivyo vya korona. Sasa tujiunge na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, atueleze hali halisi jinsi ilivyo. A, Njogopa, hebu tueleze nini kinaendelea hapo, a, Tanzania, katika mapambano ya kukabiliana na virusi hivi vya korona na jumla ya kile kinachoelezwa ama kwa swala zima la maambukizi, tunajua yameongezeka, hebu tupe picha kamili hapo. Nam, kwa kweli hii kumekuwa na kweri, ongezeko la watu wanaobainika kukumbwa na mambukizwa. Maambukizi haya ya virusi vya korona kama inavyofahamika COVID 19 na taarifa iliyotolewa leo, leo hadi wakati huu tunapozungumza wagonjwa au watu waliopata maambukizi haya wamefikia tisini na wanne na hii baada ya wizara ya afya ya Zanzibar kutangaza watu wengine sita ambao wamebainika kupata maambukizi haya. Hawa tunaelezwa kwamba ni Watanzania na maambukizi haya wameyapata hapa hapa Tanzania, hawajawahi kusafiri kokote ulimwenguni. kulikuwa na idadi kubwa ya maambukizi yaliyotangazwa na waziri wa afya wa Tanzania Bara, Ume Mwalimu, akitaja katika kipindi cha siku mbili juzi na jana, watu ishirini na tisa waliokuwa wameambukizwa wamebainika baada ya vipimo kuonyesha kwamba wamepata maambukizi hayo, na hivyo mpaka hiyo jana kulikuwa na watu themanini na nne wameambukizwa, na kwa kuongeza na idadi nyingine ya watu sita waliotangazwa leo na wizara ya afya ya Zanzibar, inafanya idadi jumla hadi wakati tunapozungumza ili watu tisini na nne washafahamika kwamba wameambukizwa, na mpaka sasa watu kumi na moja ndo tayari tunaambia kwamba wamepata afueni na washapona, wakati watu wanne wamepoteza maisha baada ya kuugua ugonjwa huo. Kumekuwa na jitihada mbalimbali zinaendelea kufanywa na mamlaka zilizohusika baada ya kwa kuona kwamba idadi ya maambukizi inazidi kuongezeka kila uchao, hasa zaidi katika jiji la Dar es Salaam ambalo linatajwa ndilo kiini cha maambukizi haya kwa kiasi kikubwa. Wengi wanaokutwa na maambukizi ni kutoka hapa Dar es Salaam. Kwa maana hiyo sasa, hapa Dar es Salaam tayari kumeanza kampeni ya kusambaza sanitizer, kwa lugha ya kimombo kama inavyofahamikwa kwa lugha ya Kiswahili vitakasa. Vitakasa hivi vinasambazwa katika mabasi ya daladala yanayofanya safari zake katika maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam. Na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam akizungumza leo, alionya kwamba kumekuwa na tabia, baadhi ya abiria wamekuwa wakisusia kutumia hizi dhana hizi bidhaa za vitakasa. Kwa hivyo, amesema yoyote atakayobainika kwamba anapuuzia kutumia vitakasa wakati anatumia usafiri huu atajikuta na naswa na mkono wa chuma, akimaanisha vyombo vya dola vitakuwa juu yake, na amewamrisha makondakta pamoja na madereva kutoa taarifa, kwa sababu katika safari za barabarani kumekuwa na askari wa usalama barabarani yn yani. Kwa hivyo, wanatakiwa kutoa taarifa na abiria anaonekana kwamba anapuuzia kuvitumia vitakasa basi atachukuliwa hatua, na kikubwa kingine kumetengwa vituo vya afya pamoja na hospitali kama ishirini na tano hapa Dar es Salaam kwa ajili ya kutoa taarifa za wale wanaodhaniwa pengine wamepata maambukizi haya, ama mtu anayeshukiwa ana maambukizi anaweza akaenda katika vituo hivi, ili kupunguza msongamano wa mtu anaodhaniwa pengine ana maambukizi kusafiri mwendo mrefu kwa ajili ya kupata huduma, hivyo inaweza kafanya anasababisha maambukizi katika na hii leo pia waziri mkakati mkakati wa afya Ummy Mwalimu ametangaza mkakati mwingine. Mkakati huu unaelezwa kwamba ni wa kutoa elimu hasa zaidi katika mkoa wa Dar es Salaam ambao ndio kiini cha maambukizi mengi zaidi. Waziri Ummy amesema mkakati huu utaendeshwa kwa siku ishirini wakitumia watu wa matabaka ya chini, mashirika ya kiwango cha chini, kwa maana kwamba watu wanaweza kuzungumza na raia, lakini pia kwa kuongozwa na watu kutoka Msalaba Mwekundu ambao watakuwa wakisambaa katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutoa taarifa au kutoa elimu kwa wananchi kuhusu maambukizi haya na namna bora ya kuweza kujikinga. Na kwa sasa wakipita mitaani, baada ya kuona ripoti kwamba kiwango cha maambukizi kinaongezeka, mazungumzo ni haya haya, maambukizi ya korona. Watu wanajali sasa, wanaanza kuvaa barakoa wa mitaani na watu kila pahala wakipita. Matumizi ya maji ndio wanazingatiwa zaidi. Watu kila unapoingia unakosha mikono yako kwa maji na sabuni, ukitaka kuingia sehemu basi kwa kiwango kikubwa kuna hali ya mwamko sasa, baada ya kuona kwamba maambukizi yanaongezeka hapa Dar es Salaam. Shukran kabisa, uh, Georgi Njogopa kwa kutueleza hayo. Taifa la Kenya lenyewe bado linaendelea kukabiliana na uh, virusi hivi vya korona, ambapo mpaka hivi sasa watu ambao wameshatangazwa kugundulika kuwa na virusi vya korona wamefikia mia mbili eh, thelathini na nne, lakini mengi zaidi anayo mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera. Wandera, hebu tueleze hali uh, Ikoje hapo nchini Kenya hivi sasa? Mpaka sasa Kenya imeripoti jumla ya visa 234 vya maambukizi ya virusi vya korona, na Alhamisi ikitangaza watu 9 wa ziada kupata maambukizi hayo kufuatia kufanyiwa vipimo vya afya sampuli 704, na watu 11 kuripotiwa vilevile kupoteza maisha kutokana na virusi hivyo, huku wengine 53 wakipata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini, kwa mujibu wa taarifa ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Alhamisi katika ikulu ya Nairobi, rais Kenyatta vilevile ameeleza kuwa takriban watu elfu moja wapo kwenye karantini huku, huku watu mia moja hamsini na sita wengine wakiwa kwenye maeneo mengine ya kujitenga. Rais Kenyatta ameeleza kuwa uwezo wa Kenya kufanyia sampuli vipimo vya afya umeongezeka zaidi kwa siku chache zilizopita na mpaka sasa maafisa wa afya wamewafanyia vipimo vya afya zaidi ya watu elfu kumi. Wakenya wenzangu tuko na shida, na hii shida sio yetu lakini ni shida ambayo tumeletewa kutoka nje, na ni shida ambayo inakumba karibu kila taifa duniani. Sisi hapa kwetu tumeweka mikakati ya kupambana na huu ugonjwa, lakini ndio tufaulu, lazima kila mmoja wetu ashikilie pahali yeye yupo. Kuna wengi ambao wanachezea huu ugonjwa, na wenzangu, nataka niwaambie ugonjwa huu hauna mpaka, hauchagui mdogo ama mkubwa, hauchagui tajiri ama maskini, hauchagui mtoto wala mzee. Sisi wote tuko hatarini. Serikali ya Kenya vile vile inaeleza kuwa imebuni mfumo wa kuwakinga watu wasiokuwa na uwezo wa kujikinga na watu wanaotoka katika jamii maskini walio katika hatari ya kuathirika na virusi hivi, kuwasaidia kujikimu na kuimarisha uwezo wao wa kujikinga. Kenyatta ameagiza Wizara ya Utumishi wa Umma kubuni mfumo wa kukidhi masilahi ya watu walio katika mstari wa mbele katika vita dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Hawa ni madaktari, wataalamu wa afya na wahudumu wengine wa afya. Na mfumo huu unajumuisha bima hususan kwa madaktari katika hospitali mbalimbali mbali. Bwana Kenyatta akihutubia taifa, ameeleza kuwa serikali kuu imetenga shilingi bilioni tano kwa serikali za majimbo kukabili virusi hivi. Fedha hizo zitawasaidia watu wasiojiweza katika jamii kujikimu. Vilevile vile, pia serikali yake Alhamisi imetoa shilingi bilioni nane nukta tano kwa mpango wa kukidhi masilahi ya wazee na watu wengine walio katika hatari na wote walio na ulemavu ni hayo kutoka Nairobi hadi Gigongo kwako Washington. Shukran kabisa uh, Kennedy Wandera kwa kutupasha hayo. Lakini taifa la Rwanda, ikumbukwe juma lililopita, ilikuwa katika uh, yale, eh, makumbusho makumbukizi za mauaji ya uh, ya ya halaiki ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne ambapo uh, kama unavyofahamu Rwanda bado inaendelea uh, kuwa na ile marufuku ya watu kutotoka majumbani mwao, lakini mengi anaendelea hebu tueleze sasa uh, Silvanus Karimena mwanahabari wetu huyu wa Kigali. E, nchini Rwanda nini ambacho kinaelezwa hapo uh, kwa hivi sasa e, juu ya swala zima e, la namna ambavyo kumbukizi hizo zilivyofanyika wa, wakati huu ambapo mapambano ya virusi vya korona yanaende. Asante idi wa uh, Wanyarwanda wamekamilisha juma zima la maombolezo ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi uh, ambalo lilianza tarehe saba mwezi huu na limemalizika tarehe kumi na tatu Wakikumbuka wanasiasa, lakini niseme tu kwamba ni juma ambalo kwa kweli imefanyika katika kiwango ambacho si cha kawaida, kwa sababu kama unavyotambua uh, wananchi wa Rwanda wanaendelea kukaa nyumbani uh, kufuatia zuio la serikali la kujilinda dhidi ya virusi vya korona. Na mijadala yote, ushuhuda wote uh, historia yote ya mauaji haya imekuwa ikiendeshwa kupitia runinga pamoja na redio uh, ya taifa na redio nyingine washirika uh, kwa hivyo leo kimsingi walikuwa wanakumbuka wanasiasa waliouawa wakati huo. Uh, kwa sababu walikuwa wanapinga mauaji hayo na itikadi kali ya chama cha tawala na vyama vingine ambavyo, uh, vilikuwa vinaisaidia serikali iliyofanya mauaji uh, ambayo ilikuwa inawatumia wanajeshi wake na wanamgambo wana wana wa kihutu wa Interahamwe. Kwa hivyo kuwakutwa nzima ni kwamba wanasiasa pamoja na viongozi mbalimbali mbali, pamoja na wanahistoria walikuwa wanatumia mdahalo kupitia redioni wakizungumzia kilichotokea mwaka huo. Lakini seme tu kwamba wiki nzima kumekuwepo na ushuhuda, waandishi wa vitabu, watu mbalimbali wamekuwa kwa kweli wakizungumzia kutokea kwa mauaji hayo kimsingi. Kwa hivyo niseme tu kwamba ni wiki ambayo imekuwa ikiendelea uh, pasipo kuwa na, na, na, mikusanyiko ambapo watu walikuwa wanazoea kukutana, kusononeka, kufarijana, hayo hayakuwepo, isipokuwa tu kufuatilia tu wakiwa nyumbani Midahalo pale redioni nakadhalika na kadhalika shukran. Kabisa, Karimera. Na hapo basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo tunaangalia mvutano unaoendelea baina ya rais wa Marekani Donald Trump na magavana wa majimbo mbalimbali. Kubwa zaidi ni lini hasa Marekani itafungua tena uchumi wake, huku maambukizi ya COVID 19 yakiaminika kushika kasi katika baadhi ya maeneo mbalimbali hapa Marekani, ambapo hivi sasa wanasiasa, wachumi na madaktari wanazungumzia iwapo itakuwa salama katika wiki kadhaa zijazo wa kutoka majumbani mwao na kwenda kazini au mashuleni. Lakini kabla Marekani kuamua ni lini itafunga tena shughuli zake za uchumi, viongozi wa kisiasa wanajadiliana nani ana mamlaka ya kufanya maamuzi ambapo kile kinachoonekana katika ujumbe wake wa mtandao wa Twitter, uh, wiki hii rais wa Marekani Donald Trump alisema kwamba uh, kile anachokiona ni kwamba yeye ndiye ana mamlaka ambapo aliyekiandika kuhusiana eh, na uh, kile ambacho kime a kikielezwa uh, kwa kipindi chote kwamba maneno ya Trump uh, alikuwa akielekeza kwa kundi la magavana wa chama cha Demokrat ambao wao wanaeleza kwamba uh, kwa namna moja manyingine eh, bado wana mamlaka ya kikatiba ya kutangaza uh, kuna lini hasa wanapaswa kurejea ama kufungua mashule, kufungua shughuli, kuendelea kama kama kawaida. Gavana Andrew Cuomo wa jimbo la New York pamoja na magavana wengine wanafanya kazi pamoja kuendelea na mkakati wa kupunguza polepole masharti ya kukaa nyumbani katika majimbo yao. Rais Trump anasema uamuzi huo sio wote e, unatoka mikononi mwao ambapo alikuwa akijibu swali e, la mwanahabari mwanzoni mwa wiki ambapo rais Trump alitangaza kuwa yeye ana mamlaka kamili ya swala hilo. Kutaka kujua undani uh, wake nilimtafuta uh, daktari uh, Timothy Sadera eh, ambaye yupo katika jimbo la Georgia katika jiji la Atlanta, na nikitaka kumuuliza mfumo wa kimarekani hapa ulipo kwenye swala hili, mamlaka yako kwa nani? Labda dokta, ungetueleza kwanza kile ambacho kinaonekana hapa Marekani. Uh, kuna mvutano baina ya magavana na rais Donald Trump juu ya maamuzi ya lini hasa uh, shughuli za kiserikali ama shughuli za kawaida zitarejea. Rais anasema yeye ana mamlaka ya kuamua hilo, magavana wanasema wana mamlaka kikatiba ya Marekani ama kimazingira yaliyopo, nani mwenye mamlaka? Hebu tueleze mfumo wa mzima wa Marekani jinsi ulivyo. Uh, mfumo wa serikali Marekani ni kwamba, uh, serikali ambayo ni ya federal ina uwezo uh, kulingana na katiba, lakini haswa serikali za majimbo pia zilipatiwa usawa wa uamuzi. Kwa maanake sasa, rais akiwa ndiye kiongozi wa wa jumla wa jumuiya ha, ana, ana mamlaka yake, lakini hawezi akakiuka mamlaka ya magavana. Kwa hivyo inapokuja shirika kama ama jambo kama hili, uh, linalohusika na ugonjwa huu magavana wa jimbo wana uwezo mkubwa. Kwa hivyo rais anaweza akaamua lake, lakini lazima kwanza aweze kujadili na magavana. Kwa nini sasa inaonekana rais Donald Trump anazungumza kana kwamba ana mamlaka, jambo ambalo anasisitiza ni kwamba, lakini kama tunavyomjua rais wetu ni kwamba hapa anaweza kuamua kusema lolote lile, lakini kulingana na uamuzi haswa, kama sasa wale magavana wanatumia sheria ya katiba iliyoko kama sheria. Kwa mfano karatasi nambari thelathini na tisa uh, ambapo iliyosomwa na yule rais wa mwanzilishi uh, James Madison katika mwaka wa elfu moja mia saba themanini na nane uh, uh, ambayo iliwapatia ili, ilizungumzia haswa sana kuhusu ugawaji na utumikiaji wa mamlaka. Kwa hivyo rais anaposema pia magavana wanarudi kwenye kwenye kipengele hiki ambacho kinasema ya kwamba rais hana uwezo wa kuamua kuhusu majimbo, lakini kuna serikali ya majimbo na serikali ya ujumla. Kwa hivyo hapa ndipo rais anapojaribu kutumia mamlaka haya, basi nao wataalamu wanarudi pale chini, wanasema serikali haina uwezo juu ya wananchi. kwa mtu ambaye hafahamu mfumo wa serikali ya Marekani baina ya serikali kuu na majimbo nini ambacho unaweza uh, kutueleza katika mgawanyiko uh, wa nguvu ya rais na nguvu ya magavana? Mgawanyiko uliopo ni kwamba ni tofauti kidogo na nchi zetu za Kiafrika. Maanake serikali ya ujumla ama serikali ile kuu ni ile ambayo imepatiwa kwa mfano mamlaka ya ya kusimamia nchi, mamlaka ya kutengeneza pesa, mamlaka ya kuamurisha kama jeshi hivi. Lakini pia ikumbuka ya kwamba uh, majimbo yana uwezo ule ule pia, wana jeshi lao, wana uwezo wao, lakini hawataruhusiwa kwa mfano kama sasa kuzungumzia kuhusu kwa, wa, kutengeneza pesa na mengine. Kwa hivyo tunapoangalia sasa haswa, kulingana na jambo hili ni kwamba kuna ugawaji wa mamlaka ambapo serikali kuu ina jukumu lake na pia serikali iliyo ya majimbo ina mamlaka yake, lakini kumbuka ya kwamba rais amepatiwa tu mamlaka ambayo hata meya wa jiji anaweza kupinga uamuzi wa rais hapa katika nchi hizi ambazo zimeendelea. Kile ambacho uh, kimeonekana wakati huu ambapo Uh, Marekani inakabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Uh, magavana walikuwa wakishutumu baadhi yao kwamba serikali kuu haiwapelekei vile vifaa ambavyo vimekuwa vikiwa uh, vimepungua katika mahospitali mbalimbali. Sasa kwa nini hapa uh, inaonekana viongozi wa majimbo bado wanataka serikali kuu kuwashughulikia ili hali wao pia wana uh, mamlaka serikali kuu uh, ina uwezo na inasaidia, inastahili kuunganisha majimbo yote hamsini. Kwa hivyo, panapohitajika msaada wowote, hiyo huwa pia ni jukumu la serikali kuu, kwa maanake, sasa hili ni janga, na janga linalokumba, linapoweza kukumba jimbo moja litakumba jingine. Kwa hivyo, ndiposa unaona kama yule gavana wa New York wakati ambapo vifaa vya kupumulia vilipokuwa vinapungua, ilibidi waitisha msaada kutoka kwa majimbo mengine na pia kwa serikali kuu. Kwa hivyo kuna wakati ambapo serikali iliyo kuu ndio yenye fedha, ndiyo inaweza kutawala uchumi wa nchi, lakini serikali zote za majimbo huwa pia zategemea msaada kutoka kwa serikali kuu. Sasa kuna huu mvutano hivi sasa wa lini hasa serikali uh, ili itangaze kurejesha shughuli za kawaida za hapa Marekani, na mvutano umekuwa ukiendelea, kwa hali inavyoonekana, nani anaweza akaibuka uh, na siwezi nikasema ushindi, lakini kauli yake ikatekelezwa baina ya serikali kuu na majimbo uh, kwa sasa hivi serikali za majimbo zina uwezo maanake hapa tunaangalia usalama wa nchi. Maanake wakirudi kwenye katiba ya mwaka elfu uh, moja mia saba themanini na nane yasema uh, ya, ya kwamba rais ana uwezo na anayoongoza serikali ana uwezo wa kutangaza, lakini wale ambao ni magavana wa majimbo wana uwezo kwa sababu ya watu uh, wanaangalia watu wa jimbo lako, je, wakoje? Kwa hivyo yule gavana aliyeteuliwa anaweza kuangalia kama hawa ni watu wake. Kwa hivyo panapokuwa na mvutano huu wa nani atakayefungua, eh, serikali kwanza waanze kazi na kwanza nini, hapo tunaangalia kwamba gavana anaadimika ana, ana, ana pale anastahili Uh, kutoa uamuzi na mwelekeo, lakini rais anakuja kwa nguvu kusema kwamba na uwezo, lakini magavana wengi hawamungi mkono, na kile ambacho unaweza kutueleza vile vilevile kwa masuala ambayo yamekuwa yakiendelea uh, hapa hivi sasa, uh, ya Marekani, kwa nini uh, rais bado anaona kwamba kuna hali ya uh, kutaka kurejesha shughuli uh, ziendelee kama kawaida, uh, hata katika maeneo ambayo kwa kweli, kwa namna moja ma nyingine bado inaonekana Uh, magavana wenyewe wanaona kwamba kibusara inaonekana bado uh, kwa sasa hivi anataka kufanya, kwa sababu rais anaangalia uchumi wa nchi pengine. Haswa, kwa maoni yangu, ni kwamba kuna biashara zake ambazo pia zimeumia sana katika hali hii. Lakini jambo ambalo linaleta utata utata hapa ni kwamba je, magavana wanatazama hivyo, wanasema je, tukiruhusu jambo hili liendelee, janga hili litupate tena, tutafanyaje? Na hatuna vifaa vya kutosha na pia serikali kuu haikuweza kuwa tayari haikuwa imejiandaa vizuri kukabiliana na janga kama hili. Kwa hivyo panapofikia hali ya kufungua uchumi uh, uchumi wa nchi, bado wangali wanaona ya kwamba uh, tatizo hili la tauni lingali liko, liko katika, katika majimbo tofauti. Kwa hivyo itakuwa ni hatari kufungua milango ama kufungua mipaka ili watu waweze kutangamana tena. Ukiangalia hawa magavana wengine wametoka katika uh, vyama uh, tofauti E, hasa chama cha upinzani na Rais Donald Trump yani cha demokrat. Je, kwenye hili kuna hali fulani ya mvutano wa kisiasa kwa jinsi unavyoliona hili swala ama kweli jambo hilo linajitokeza kwa wazi? Aa, ni kwamba kuna ubishano na kwamba wale ambao pengine wanaamua wanaona ya kwamba rais ni kama anataka kutumia nguvu, kwa hivyo wanapinga, aa, ile ile ama ule mwelekeo wake, lakini pia magavana wale wa kidemokrat pia wanaangalia, wanasema ya kwamba kwa nini anaachilia upande mmoja? Mbona kama ingekuwa ni ulegevu wa upande mmoja, wanaoathirika sana ni wale ambao wana wametoka katika chama cha Democrat. Kwa mfano, ukiangalia upande wa California wengi wanaumia. Ka, California wengi wao ni Democrat. Ukiangalia pale New uh, New York, New York, maeneo hayo pengine ni Democrat ndio wengi. Kwa hivyo, unaona pale ndiposa wanaangalia wanasema, mbona anaegemea upande mmoja? Hayo ni maoni yangu. Shukran kabisa, Daktari Timothy Sadera, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami katika Kwa Undani ya Sauti ya Amerika.