Jumatatu, Aprili 13 mwaka 2020 imetimia saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, na intanet www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba idadi ya maambukizi ya virusi vya korona Tanzania yaongezeka. Rais Magufuli asema taifa limechukua mwelekeo mzuri kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo. Ugonjwa unapoingia nyumbani, ukienda kwa papara unawamaliza watu wako. Nyoka akiingia chumbani, ukaanza kuwafukuza tu watoto ovyo ovyo bila kujua nyoka yuko wapi. Mnaweza mkaumwa wote, na ndiyo maana nazidi kuwasisitiza, ndugu zangu wanaporokia hapa na Watanzania kwa ujumla, mwelekeo tuliouchukua sisi kama taifa ni mwelekeo mzuri. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, watu wenye umri wa zaidi ya miaka 60 na wale wanaougua magonjwa sugu wanaamrishwa kutotoka nyumbani kwao huku kila mtu akitakiwa kuvaa barakoa, wakati yenye serikali haikumpatia mtu atukaa, hakuna namna yenye wanaweza kulazimisha ule mtu ile kitu. Na kitu yingine mpaka leo hakuyakuwa hata sheria moja yenye inasema watu wanapashwa kubeba hiyo maske. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Maafisa wa uchaguzi katika jimbo la Wisconsin nchini Marekani wanapanga kutoa matokeo leo Jumatatu ya upigaji kura wa awali kwa chama cha Demokratic uliofanyika wiki iliyopita. Matokeo yalicheleweshwa kutokana na majibizano ya kisheria ambayo yalipelekea gavana wa jimbo hilo kujaribu kuahirisha kwa muda upigaji kura kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Uamuzi wa wake ulikataliwa na mahakama ya juu ya jimbo. Watu ambao walipinga upigaji kura kufanyika walisema hatua ya kuendelea na uchaguzi haina maana, ambapo inazorotesha kanuni za afya zilizowekwa wakati huu za kujizuia kusambaza virusi hivyo vya korona, huku watu wengi wanaojitolea kwenye uchaguzi huo wakijitoa kushiriki. Bunge linaloongozwa na wa Republican lilipigia debe kufanyika uchaguzi huo kwa sababu ofisi nyingi katika jimbo zilikuwa zinahusika katika uchaguzi. Kinyume na hivyo, nafasi hizo zingekuwa wazi. Majaji walisema wapiga kura wangetuma kura zao kwa njia ya posta, kama barua hizo zingewekewa stamp ya kuonyesha zifike siku ya uchaguzi na kupokelewa leo Jumatatu kwa ajili ya kuhesabiwa. Tangazo la mshindi wa kinyang'anyiro cha urais kwenye uchaguzi wa awali halitakuwa na mashiko. Afrika Kusini jana Jumapili iliripoti kesi 145 za virusi vya korona na kufanya jumla ya kesi 2173 za virusi nchini humo, ilisema taarifa kutoka wizara ya afya. Taarifa hiyo haikueleza taarifa zozote mpya juu ya idadi za vifo ambayo ilikuwa 25 tano siku ya Jumamosi. Sudan ilitangaza jana Jumapili kwamba ilipiga marufuku safari za abiria kwa njia ya barabara kati ya miji na inaweka sheria ya dharura kuhakikisha inatekelezwa ili kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Idadi ya kesi za COVID-19 zilizothibitishwa nchini Sudan zipo chini. Watu 19 wamekutwa na virusi hivyo na kuna vifo viwili, lakini maafisa wanapambana na tatizo la uchumi na mfumo dhaifu mbaya sana wa afya ili kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya ugonjwa huo. Somalia imerekodi kifo cha pili kutokana na virusi vya korona na inajibu kwa kuweka marufuku ya kutotoka nje wakati wa usiku katika mji mkuu Mogadishu. Serikali ya Somalia imeweka marufuku hiyo ya kutotoka nje usiku katika mji mkuu, mahala ambako vimetokea vifo viwili vya kwanza kutokana na virusi hivyo. Kamanda wa polisi jenerali Abdi Hassan Mohamed anasema marufuku hiyo ya kutotoka nje inaanza April kumi na tano na itakuwa kati ya saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri kwa saa za huko. Hakuna tarehe iliyopangwa kwa wakati huu ya kuondolewa marufuku hiyo. Marufuku ya kutotoka nje usiku itaathiri usafiri wa biashara, haitaathiri maduka ambayo yanauza vyakula mahospitali na maduka ya dawa. Maafisa hao walisema marufuku hiyo inakuja siku ambayo nchi hiyo ina rekodi kifo cha pili kutokana na COVID 19. Waathirika walikuwa ni mbunge na waziri wa sheria wa jimbo la Hirshabel. Serikali pia ina ripoti kesi mpya nne za virusi vya korona na kujumuisha jumla ya kesi 25 nchini humo. Saudi Arabia imeongeza amri ya kutotoka nje kwa nchi nzima kwa muda usiojulikana kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona katika siku za karibuni. Nchi hiyo yenye takriban watu milioni 30 imerekodi zaidi ya vifo 50 na maambukizi 4460 wakiwemo pia wanafamilia ya kifalme. Wiki iliyopita ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia unaopambana nchini Yemen ulifikia sitisho la mapigano la upande mmoja. Yemen nayo imethibitisha kisa cha kwanza cha kirusi cha korona. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Mji mkuu wa Saudi Arabia na miji mingine mikubwa nchini humo imewekewa amri ya kutotoka nje kwa saa ishirini na nne ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Waziri wa afya wa nchi hiyo ameonya huenda kukatokea kesi kati ya elfu kumi mpaka laki mbili katika ufalme huo katika wiki zijazo. Mwana mfalme Faisal bin Abdul Aziz al-Saudi gavana wa Riyadh, ambaye ana umri katika miaka ya sabini, yuko katika wodi ya wagonjwa mahututi inayotoa huduma kwa wagonjwa wa virusi vya korona. Gazeti la New York Times limeripoti, likikariri madaktari na idara ya mawasiliano katika hospitali. Mfalme Salman na mwana mfalme Muhammad bin Salman, maarufu kama MBS, wamejiweka katika karantini kuepuka mlipuko maafisa wa afya nchini humo wanaamini kuwa wagonjwa wengi kutoka familia ya ufalme wamepata maambukizi nje ya nchi. Wakati huo huo, ushirika unaongozwa na Saudi Arabia unayoiunga mkono serikali ya Yemen umetangaza sitisho la mapigano la wiki mbili nchini Yemen ambalo limeanza rasmi April 9. Yemen tayari imegubikwa na mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Korea Kaskazini inasema itazidisha juhudi zake za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Bunge la nchi hiyo liliripoti ripoti yake jana Jumapili kuhusu majibu ya utawala ya kukabiliana na janga la COVID-19, kulingana na ripoti ya leo Jumatatu iliyotolewa na shirika la habari la serikali KCNA. Picha zilizotolewa na KCNA zilionyesha mamia ya wabunge wakiwa wamekaa kwa kukaribiana bila hata kuvaa maski zinazofunika mdomo na pua kwa ajili ya kujikinga. Korea Kaskazini inaripoti hakuna kesi yeyote ya ya maambukizi ya virusi vya korona tangu ugonjwa huo ulipoanza kusambaa kwenye nchi jirani ya China, ambapo ndiyo kiini cha ugonjwa huu. Serikali ya Pyongyang inaweka maelfu ya watu wakiwemo wanadiplomasia wa kigeni katika karantini ripoti hiyo ilitolewa siku moja kabla ya kiongozi wa juu nchini humo Kim Jong Il kukutana na kamishna wake wa mambo ya ndani huko Pyongyang. Kulingana na KCNA, Kim anaripotiwa kufanya mabadiliko kadhaa ya wafanyakazi kwenye ngazi ya juu ya uongozi nchini humo ikijumuisha kuongezwa katika safu ya uongozi kwa Ri Song Won, kamanda mwandamizi wa zamani wa jeshi ambaye alipandishwa cheo kuwa waziri wa mambo ya nje mwanzoni mwa mwaka huu. Italy iliripoti idadi ya chini ya vifo vinavyotokana na virusi vya korona katika muda wa wiki tatu jana Jumapili, ikisema watu takriban 431 walikufa siku moja kabla, na kujumuisha idadi ya vifo nchini humo kufikia zaidi ya elfu kumi na tisa mia nane tisini na tisa. Ilikuwa ni idadi ndogo sana tangu Machi 19. Kwa siku tisa mfululizo, wagonjwa waliokuwa wakilazwa katika wodi ya wagonjwa mahututi ilipungua na kupunguza shinikizo nchini humo kwenye mfumo wake wa afya ambao tayari umeelemewa na kesi nyingi za korona. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani habari za dunia zimesomwa na mkamiti kibayasi matangazo haya pia yanasikika kupitia redio kaya nchini kenya redio racom bunagana dodoma fm tanzania malaika redio lubumbashi redio citizen kote nchini kenya redio free africa katika eneo zima la maziwa makuu miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu na kwenye mtandao wa www voa swahili com. Mimi ni Kenneth Bwire. Idadi ya watu ambao wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Tanzania imeongezeka na kufikia 46. Hii ni baada ya wizara ya afya Tanzania kuripoti maambukizi ya watu 14 hii leo. George Njogopa na taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Ongezeko hilo kwa kiasi kikubwa limewashuto wengi, hasa kwa kuzingatia kwamba Tanzania bado imeendelea kuacha wazi mipaka yake, huku raia ya wake wakiendelea na shughuli zao za kawaida bila kuwepo kwa vizuizi -vizu vyovyote kama inavyoshuhudia katika mataifa mengine yakiwemo yale mataifa jirani kama Kenya na Uganda. Taarifa ya wizara ya afya iliyosainiwa na waziri wake Ummy Mwalimu imesema wagonjwa hao wametambulika katika mikoa ya Dar es Salaam na Arusha, na kwamba wanaendelea kupatia matibabu kati ya wagonjwa hao wapya 13 wapo Dar es Salaam na mmoja yuko Arusha. Kabla ya taarifa hii ya leo, Tanzania ilisema ilikuwa na wagonjwa 32 waliokuwa wameambukizwa virusi hivyo vya COVID-19, na kati ya hao watatu wamefariki dunia, ikiwemo wawili waliopoteza maisha ya mwishoni mwa wiki na mmoja wiki mbili nyuma, huku wengine saba wakiwa wamepona na kurejea katika maisha yao ya kawaida. Wakati wizara ya afya ikitoa idadi hiyo, ongezeko la watu waliokumbwa na janga hilo, serikali imekuwa ikisisitiza kamwe haitaraji kufunga mipaka yake, na hivi karibuni Rais John Magufuli aliwataka wananchi kuendelea kuchapa kazi, ingawa kauli yake imekuwa ikijadiliwa kwa mitazamo tofauti. Rais Magufuli amerejea tena msimamo wake akizungumza Akizungumza mwishoni mwa wiki wakati wa ibada ya Jumaa Kuu, Rais Magufuli alisema ibani yake iko siku ugonjwa huo utamalizika kabisa. Ugonjwa unapoingia nyumbani, ukienda kwa papara, unawamaliza watu wako. Nyoka akiingia chumbani, ukaanza kuwafukuza tu watoto ovyoovyo bila kujua nyoka yuko wapi, mnaweza mkaumwa wote. Na ndiyo maana nazidi kuwasisitiza ndugu zangu wanaparokia hapa na, na, na Watanzania kwa ujumla. Mwelekeo tuliouchukua sisi kama taifa ni mwelekeo mzuri. Kwanza tunamtanguliza Mungu, kwa sababu Mungu ndio kila kitu, lakini pili tunachukua hizo tahadhari kama tunavyoshauriwa na wataalamu. Hatutazuia biashara kufanyika katika nchi yetu. Wewe kama ni mkulima, utaendelea kufanya kazi ya ukulima, kama ni mvuvi vua sana. Taarifa za kupoteza maisha kwa wafanyakazi wa shirika la utangazaji wa taifa TBC kutokana na ugonjwa huo zimewashtua wengi na baadhi ya wananchi wanaona kwamba janga hilo sasa ni kubwa kwa taifa. Waziri wa kilimo Jafet Yasunga alitumia sehemu ya nasaa zake katika ibada ya Pasaka kuwasia wananchi kuendelea kuchukua tahadhari. Ugonjwa huu ni hatari sana, kwa sababu ugonjwa huu unaenda kwenye mapafu, ambaye ndiyo yanapumua. Sasa ukila mapafu, ina maana uhai wako unakuwa tayari uko hatarini. Hadi dakika hii serikali imesema inaendelea kuwafuatilia watu mia tano tisini ambao walikaribiana na watu hao wapya kumi na nne waliogundulika kukumbwa na maambukizi ya virusi hivyo vya COVID 19. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Nam ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Tuelekee Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo gavana wa mji huo ameamurisha watu wenye umri wa zaidi ya miaka 60 na wale wanaougua magonjwa sugu kusalia nyumbani kwao ili kuepuka maambukizi ya virusi vya korona. Amri pia imetolewa kwa kila mtu kuvaa barakoa, anavyoripoti mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Shans. ile maske, ile maske, jikinge na korona. Hii ndiyo hali ya Bukavu kwa sasa. Watoto kwa wakubwa wanauza barakoa barabarani baada ya amri iliyotangazwa mwishoni mwa juma na gavana wa mkoa huu wa Kivu Kusini, Teongwa Bije, inayoshurutisha wakaazi kuvaa barakoa kuanzia hii Jumatatu katika nia ya, ya kupambana dhidi ya kutapanywa kwa ugonjwa wa korona. Tunahusisha mia tano mia tano Gavana huyo ameamuru pia watu wenye umri wa miaka sitini na zaidi na pia watu wenye ugonjwa sugu wabaki nyumbani au wajielekeze vijijini. Teungo BJ amesema wabaki nyumbani au waende vijijini ambapo ugonjwa huu bado kutapanywa. Huko wanaweza faidia muda huu ambapo hakuna kazi ofisini kwa wale wanaotumika, ili wafanye hata kazi za shamba na kadhalika, kwa kusubiri korona ishughulikiwe. Ni kosa sana ikiwa tunaweza dharau janga hili la korona. Napenda mjue kwamba tunaweza tengeneza barakoa zetu wenyewe hapa Kivu Kusini, sababu tunapozinunua toka ugenini zinafika hapa baada ya siku arobaini na tano. Kuanzia Jumatatu, kila mkazi wa Kivu Kusini analazimishwa kuvaa barakoa. Hakuna atakayeruhusiwa kutembea bila kuvaa barakoa. Hatua hii ya serikali ya Kivu Kusini inalalamikiwa na baadhi ya wakazi wakisema kuwa gavana amewaagiza kuvaa barakoa bila kuwagawia hata barakoa moja moja. Wengine wanahofia kuwa kwa vile gavana aliyeagiza polisi ishughulikie watakaokaidi amri yake, huenda polisi itatumia unyanyasaji kwa kutekeleza amri hiyo. Rafael Wakenge ni mtetezi wa haki za binadamu. Wakati yenye serikali haikumpatia mtu atukaa, hakuna namna yenye wanaweza kulazimisha ule mtu ile kitu, na kitu ingine mpaka leo hakuyakuwa hata sheria moja yenye inasema watu wanapashwa kubeba hiyo maske, tunangojea. Kutokana na hali ya ufukara, wengine wakazi wameanza kujitengenezea barakoa zao wao wenyewe kwa kutumia vitambaa na kuviuza kwa bei rahisi. Mfano ni hapa katika kiwanda cha Christoph akiwa mshonaji wa nguo anayefaidika siku hizi kwa kutengeneza barakoa mjini Bukavu. Hiki cha kwangu wanavaa baadaye, wanafua wanavaa tena kesho, alafu ya uchaina wanavaa limoya na wanatupa baadaye, na hiyo inaweza kuharibu mazingira na watoto wanalokuta njiani wanatumia baadaye wanapata ugonjwa pia. Akiongea na sauti ya Amerika, msemaji wa idara ya afya hapa Kivu Kusini, Daktari Claude Bahizire amewahimiza wakaazi waheshimu kanuni zinazohitajika ili kujikinga dhidi ya korona. Hadi Jumapili jioni, taarifa ya majibu ya janga la korona katika mkoa wa Kivu Kusini imeonyesha kwamba ndani ya mkoa huu mna visa vitatu vya korona, watu 135 waliohusiana na wagonjwa hao wanafuatiliwa na sampuli 17 zinazosubiri matokeo. De la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Hii ni Sauti ya Amerika VOA nchini Burundi. Mashirika ya kutetea haki za waandishi wa habari yamekosoa vikali matukio ya ukiukwaji wa haki za waandishi wa habari nchini humo yanayoendelea kuongezeka siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Dhuluma dhidi ya waandishi wa habari zinaripotiwa kuongezeka Burundi, huku waandishi wa habari wanne wa jarida la Iwachu wakiwa bado wanazuiliwa gerezani siku 75 tangu wakamatwe na kushtakiwa kwa kujaribu kuhujumu usalama wa nchi hiyo. Vianehichu, Burundi, anaripoti Kamili. Miongoni mwa vitendo vya unyanyasaji wa waandishi wa habari na ukiukwaji wa uhuru wa vyombo vya habari vilivyoripotiwa katika taarifa iliyochapishwa na shirika la kutetea haki za waandishi wa habari nchini Burundi ibeji kwa ufupi, ni pamoja na kisa kilichotokea tarehe 11 Aprili mwaka huu 2020 ambapo waandishi wa habari wa vyombo vya habari vya kibinafsi walipigwa marufuku kushiriki katika mkutano na waandishi wa habari ulioitishwa na waziri wa afya ili kufahamisha picha halisi ya maambukizi ya janga la virusi vya korona nchini Burundi. Wakati huo waandishi wa redio na televisheni vya serikali na redio zinazomilikiwa na chama tawala CNDD FDD ndiyo walialikwa peke yao. Taarifa ya shirika la kutetea haki za waandishi wa habari nchini Burundi Imelani pia vitisho vilivyoendeshewa waandishi wa habari wa redio ya kibinafsi cha Isanganiro tarehe tisa Aprili walioshambuliwa na gari yao kuharibiwa na watu waliojinasibu kuwa ni wafuasi wa tawi la vijana wa chama madarakani SNDD FDD maarufu Imbonerakure, wakati waandishi hao wa habari walikuwa katika harakati za kuchunguza habari kuhusu shambulio lililolenga viongozi wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL katika taarafa ya Kanyosha kusini mwa mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura. Hali kadhalika, wiki chache zilizopita mwandishi mmoja wa gazeti la kibinafsi la Iwachu alitishiwa kuuawa na mbunge aliyeteuliwa kwa niaba ya chama cha CNDD FDD katika mkoa wa Chankuzo, mashariki mwa nchi ya Burundi. Vitendo hivyo vya ukiukaji wa uhuru wa vyombo vya habari vimelaniwa vikali na kiongozi wa shirika la kutetea haki za waandishi wa habari nchini Burundi, runani wa amenyeshamakuru turasubiye kutera ivyasi hiyo ngendo gutoteza amamenyeshamakuru Katika yivideo shirika yivideo la kutetea haki za waandishi wa habari tunalani vikali msimamo huo wa kunyanyaswa waandishi wa habari. Hali hiyo ni ukiukwaji wa sheria na ni kinyume na kanuni za uandishi wa habari na ni ukiukwaji wa katiba ya Burundi. Tunatoa wito wa dhati wa kusitishwa kwa mwenendo huo na tunachukua fursa hii kwa kuwapa moyo wa waandishi wa <laughs> habari tukiwataka waendelee kuwajibika Sazo kwa kuheshimu kanuni na sheria zinazohusu kazi yao ya uandishi wa habari. Hayo yanarifiwa wakati zimetimia siku mia moja na sabini na tano waandishi wane wa gazeti la kibinafsi la Yuachu wakiendelea kuziwiliwa katika gereza kuu la mkoa mkoani Bubanza, kaskazini magharibi mwa nchi ya Burundi, wakikabiliwa na mashtaka ya kifungo cha miaka miwili na miezi sita korokoroni kwa madai ya kujaribu kuyumbisha usalama wa taifa. Waandishi hao wane wa habari waliziwiliwa mwezi wa Oktoba mwaka jana, wakati walikuwa njiani kujielekeza kutafuta habari kuhusu mapigano yaliyoharifiwa wakati huo kati ya vikosi vya jeshi la serikali na wapiganaji wa makundi ya uasi wenye silaha jamari vya neichu Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Michizo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi hapa ni Idi Ligongo na kukaribisha katika michezo ya leo Jumatatu, ambapo moja moja tunaanzia nchini Burundi, ambapo ligi ya nchini humo imeendelea e, kama kawaida licha ya uwepo wa ugonjwa wa COVID-19. Mwishoni mwa juma mashabiki walikusanyika kushuhudia mchezo wa kombe la Raisi katika uwanja wa Intwari jijini Bujumbura. Nchi ya uh, Burundi ni nchi pekee kwa ukanda wa Afrika mashariki ambayo haijasimamisha michezo ambapo nchi nyingine nne za ukanda huo zikisimamisha michezo yote na kuungana na dunia ambayo yenyewe imesimamisha ligi na mashindano makubwa yaliyopangwa kufanyika mwaka huu wa 2020. Msimu wa ligi ya Burundi ambayo uh, timu yake ya taifa ilishiriki michuano ya mataifa ya Afrika uh, hapo mwaka jana kwa mara ya kwanza kabisa umebakisha michezo uh, miwili tu kumalizika kwa msimu uh, wa ligi hiyo kwa mwaka huu wa 2020. Kutoka nchini Burundi moja kwa moja tuelekee nchini uh, Tanzania ambapo inaelezwa kwamba bado eh, mjadala unazidi kuendelea juu ya hatma ya ligi ya nchini humo ambayo imesimamishwa uh, baadhi ya timu zikianza kufanya mikakati ya kusajili kwa ajili ya msimu ujao, huku baadhi ya timu zikielezea hatma ya ligi hiyo, baadhi wakisema kwamba ifutwe. George Njogopa na ripoti kamili Wakati hatima ya ligi kuu soka Tanzania bara ikiendelea kuwa tete, kumekuwa na hoja zinazoendelea kutawala ulimwengu wa soka kuhusu klabu za soka ambazo zimeendelea kutangaza mipango ya yao kuelekea katika msimu ujao zikitaja wachezaji wa, wa kimataifa inayokusudia kuwasajili. Yanga ambayo ina kiu ya kutaka ligi kuu msimu huu ifutwe katika kile kinachoaminika kwamba ni kama mpango wake kutaka kuwakomoa wapinzani wa Simba ambayo ina uhakika wa kutetea ubingo wake, imesema kwamba ndoto yake sasa ni kushirika katika michuano ya kimataifa msimu ujao na imekuwa ikiotoa orodha ya wachezaji wa kimataifa inayonyatia katika msimu ujao. Hata hivyo, ingawa kila timu imekuwa kitamba kufanya maajabu wakati ligio itaporejea tena, baadhi ya wafuatiliaji wa, wa masuala ya soka wanahoji kuhusu mwenendo wa wachezaji wa ligi hiyo wakisema kwamba baadhi huenda wakashindwa kwenda na kasi wakati ligi itakapoanza. Da, hadi dakika hii simba ndiyo inaendelea kuongoza ligio, ikifuatiwa na Azam wakati yanga iko katika nafasi ya tatu. Kutoka Dar es Salaam ni coji Njogopa. Shukran kabisa, Jeorji Njogopa, kwa taarifa hiyo kutoka jijini Dar es Salaam. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo tunaelezwa kwamba vilevile vile nchini humo mjadala bado ni mkubwa, baadhi ya timu za ligi kuu ya Kenya zikisema kwamba ni bora michezo ikachezwa mara baada ya kumalizika kwa janga hili la virusi vya korona, na badala yake wanaonekana kupinga ule mpango wa kutoa ubingwa kwa timu ambayo ni kinara. Taarifa kamili anazo Dennis Wanyonyi. Licha ya ligi kuu nchini Kenya KPL kutorejelewa mapema mwezi huu, baada ya kusitishwa kwa muda kutokana na makali ya virusi vya korona, sasa wito umetolewa kwa wadau wa michezo nchini Kenya na haswa wasimamizi wa ligi hiyo kutomtawaza mshindi wa msimu huu, kwa madai kuwa mechi zilizosalia ni chache mno na zinaweza rejelewa tu baada ya janga hili la korona kukamilika. Akiongea na meza ya VOA michezo kwa njia ya simu, Bonfas Ambani, mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya soka Arambe Stans pamoja na klabu ya AFC Leopards, anasema kuwa idadi ya ligi nyingi duniani zingali zimesitishwa na hivyo hakusema kuwa hakuna haja ya kuharakisha ligi ya KPL kwa sasa. na nchi yoyote ambayo tunaweza sema kwamba ligi inaendelea, basi kwangu nikungojea tu, ni langu nikuona haswa ni lipi litafanyika. Kwangu ningependa labda kila mtu atulie, timu zitulie, kusikuwe na pupa labda ya kuanza Mshindi ama kwanza kusema ni nani ligi, nani ameshinda ligi ameshuka? No, la hasha. Hivi majuzi ambapo afisa mkuu mtendaji wa KPL Jack Oguda kwenye mazungumzo na shirika moja la habari alidai kuwa huenda ligi ya KPL ikakamilika jinsi ilivyo iwapo makali ya virusi vya korona yatasalia ya jinsi yalivyo. Nikiripotia Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonye. Moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake mwanamchezo wetu Kahozi Kosha atueleze yakimichezo yanayoendelea nchini DRC. Raisi wa timu ya kandanda ya Daring Club Motema Pembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakina bwana Chimanga Videye ametangaza hii leo amepona na ugonjwa wa COVID-19. Rais wa Daring Club Motema Pembe alishikwa na janga la COVID-19 mnamo tarehe 28 na mwezi uliopita, naani hii leo ametangaza kuwa salama salimini. Timu yake ya Daring Club Motema Pembe imeshika nafasi ya tatu kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msimu uliopita Daring Club Motema Pembe iliwakilisha DRC kwenye kombe la shirikisho la bara la Afrika na kutimuliwa kwenye raundi ya robo fainali. Chimanga Videi ni mmoja wa watu 17 ambao wametangaza kuponwa na ugonjwa wa covid-19 hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya DRC imesema ni zaidi ya watu mia mbili makumi tatu na tano wanashikwa na ugonjwa wa covid-19 na watu 20 wamefariki dunia. Pafilimi Yayo, kocha wa timu ya taifa ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vile vile kocha wa timu ya TP Mazembe ya Lubumbashi, wapendelevu wote wa kandanda kujikinga na ugonjwa wa COVID-19. Meza ya michezo, VOA Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Nam kwingineko duniani ni kwamba mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Italia Gian uh, Luca Vialli ameelezwa kwamba uh, kwa sasa yupo vizuri baada ya kupambana na saratani kwa kipindi cha miezi 17. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 55 alifanyiwa tiba ya mionzi mara mbili ili kukabiliana na ugonjwa huo uliokuwa ukimsumbua. Ni hayo tu katika michezo, Jumatatu ya leo. Mimi ni Idi Ligongo. Nam shukran Idi Ligongo kwa habari za spoti. Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Maafisa wa uchaguzi katika jimbo la Wisconsin nchini Marekani wanapanga kutoa matokeo leo Jumatatu ya upigaji kura wa awali kwa chama cha Demokratic uliofanyika wiki iliyopita. Afrika Kusini jana Jumapili iliripoti kesi 145 za virusi vya korona na kufanya jumla ya kesi 2173 za virusi nchini humo, ilisema taarifa kutoka wizara ya afya. Somalia imerekodi kifo cha pili kutokana na virusi vya korona na inajibu kwa kuweka marufuku ya kutotoka nje wakati wa usiku katika mji mkuu Mogadishu. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hadija Riami amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, niruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.