Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi, tunaangalia eh, takwimu ambazo zinaonyesha eh, wale ambao wapo katika makundi ya watu walio wachache hapa Marekani kama vile eh, Wamarekani weusi wameathirika zaidi na virusi vya korona hapa Marekani kuliko uh, kundi lingine lolote. Na katika sehemu ya pili, tutakuwa na mahojiano na mmoja kati ya wataalam ambao, eh, wana asili ya Afrika Mashariki eh, ambao wako mstari wa mbele katika mapambano ya virusi vya korona hapa Marekani, ninayekualika katika kipindi hiki cha kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Kwa undani, kama nilivyokueleza hii leo e, tunaangazia e, namna virusi vya korona hapa Marekani vilivyoathiri zaidi watu wanaotoka katika makundi e, ya walio wachache hasa kwa Wamarekani weusi ambapo kwa mujibu wa takwimu ambazo zinaelezwa na zilizotangazwa siku ya Jumanne na mganga ama daktari mkuu wa hapa Marekani e, zilionyesha kwamba uh, makundi ya Wamarekani weusi wanaathirika zaidi na vifo pamoja na maambukizo Uh, yanayotokana na virusi vya korona ambapo katika uh, takwimu zilizoonekana katika kaunti ambazo uh, wali, watu walio wengi ni weusi imeonekana kwamba wako hatari zaidi mara tatu eh, ya kupata maambukizi eh, katika uh, watu wote, wananchi wa Marekani, vilevile ikiwa ni mara sita zaidi ya vifo vinavyotokea kwa watu hawa uh, kuliko watu uh, wengine kama vile Wamarekani ambao ni weupe. Wataalam wanasema kuna sababu mbalimbali ambazo zinawafanya uh, watu hawa ambao ni Wamarekani weusi kuwa katika hatari zaidi, e, mojawapo ikiwa ni suala la kiuchumi e, mgawanyiko wa upatikanaji wa bima ya afya na aina ya kazi ambazo hufanyika na uh, kwa uh, wingi na watu wenye uh, asili hiyo ya Marekani weusi uh, mojawapo ikiwa ni kufanya kazi katika viwandani uh, na sehemu nyingine za mikusanyiko zaidi kama vile kuwa madereva wa usafiri wa mabasi uh, ama treni zile za mijini katika miji mbalimbali mikubwa. Mbali na walio wengi, mara nyingi huishi katika majiji makubwa, majiji yenye mwingiliano uh, na watu wengi, ambayo kwa mpaka hivi sasa yanaonekana kwamba yamepata ma kizo mengi kama vile jiji la New York. Sasa ukiangalia kwenye kaunti mbali mbalimbali, ama majimbo mbalimbali mbali ambayo yana idadi ya watu weusi wengi, e, inaonekana kwamba ile hali jinsi ilivyo, kwa mfano mji e, wa Milwaukee e, katika kaunti uh, hiyo ya Milwaukee uh, katika jimbo la Wisconsin idadi ya Wamarekani weusi ni asilimia ishirini na sita, lakini ukiangalia vifo ambavyo vimetokana na korona uh, kwa wale ambao wameambukizwa ni asilimia sabini na tatu. Chicago, Wamarekani weusi wapo ni asilimia thelathini na mbili, na kati ya hao vifo vinavyotokana na korona wenyewe wako asilimia sitini na saba. Halikadhalika Luziana, ambapo asilimia thelathini na mbili ya idadi ya watu wa pale ni Wamarekani weusi, lakini wale ambao wamekufa kutokana na virusi vya korona ni asilimia sabini. Hali hiyo inaenda hata Washington DC ambapo 46 asilimia ni watu weusi, na idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kutokana na virusi vya korona wa marekani weusi ni asilimia hamsini na nane, na hali hii inaonekana katika aa, miji mingine mingi tu, mpaka ikafikia hatua kwamba ubashiri e, wa mwelekeo wa maambukizo ya virusi hivi vya korona mpaka um, hapo jana ilielekezwa kwamba jiji la Washington DC ambalo nalo lina watu weusi wengi litakumbwa e, na Uh, ongezeko kubwa la maambukizo hali kadhalika, vifo pamoja na jiji la Philadelphia, kutaka kuangalia kwa uundani wake zaidi juu ya nini hiki ambacho kina uh, sababisha haya yatokee. Nimeongea uh, na Dkt. Patrick Monda ambaye yuko eh, katika karantini jijini New York, eh, jiji ambalo limeathirika zaidi eh, na virusi vya korona. Kwa uh, ukiangalia visa ama maambukizo mengi na vifo kwa hivi sasa hapa Marekani yanatokea katika jiji la New York. Kwanza kabisa nikataka kujua kwake kile ambacho anakiona sababu inayosababisha Wamarekani ambao wanatoka katika makundi ya walio wachache hasa Wamarekani weusi, kwa nini hasa wao wanapata wa maambukizo zaidi na vilevile vile, uh, wanapata vifo zaidi ukilinganisha na Wamarekani wengine au uh, kundi la Wamarekani weupe ama wazungu. Tueleze, Dr. Monda. Jambo, na vitu viwili vinafanyika pale. Eh, la kwanza ni kwamba sana sana kwa wale eh, walio wachache hapa Marekani eh, kama wale uh, wale African Americans kwa mfano ni kama weusi, kwa miaka mingi wametengwa kwenye mikakati ya kuweza kudhibiti hali ya afya. Tunajua kwamba hali ya kujipima au uh, hali ya, ya afya, bima ya afya hapa Marekani ni, ni ghali na haipata, sana sana huwa uh, haipewi kwa bure eh, waweza kupata usaidizi kwa bure, lakini kwa viwango vingi sana sana uh, wace inabidi walipe kwa hivyo, kwa upande huo wengi wa walio wachache huku watu weusi uh, wa Latino wametengwa, na pia nafikiria kwa kiwango fulani uh, ni kana kwamba uh, vile idadi ya wale ambao wanapimwa imeendelea kuongezeka na imebidi idadi ya watu weusi ambao wanashikwa na virusi hivi lazima itapanda, manake janga hili bado halijafika kelele. Kwa mfano hapa New York, bado tunatazamia kwamba watu wengi zaidi watashikwa na hivi virusi na huenda kukaa na mao mengine zaidi a, mbali na kutengwa katika masuala ya afya, yani masuala ya bima na mengineyo. Ni nini hasa kitu kingine ambacho pengine maisha ya kila siku ya Wamarekani weusi wa Latino yanawaweka kwenye kundi la wao kuwa hatari zaidi. Maanake hata ukiangazia takwimu ambazo zinaele, zinaelezwa ama ubashiri wa mwenendo wa virusi hivi, inaelezwa kwamba miji yenye wausi wengi ndiyo itakayokwenda kushambuliwa zaidi, likiwepo jiji hili la Washington DC na Philadelphia. Hapo umesema ni kweli kabisa. Nafikiria pia kuna changamoto nyingine ya kwamba mitinda au mienendo au tabia Uh, ya weusi wengi sana, sana eh, haithibiki kuwa na hali njema ya afya ya kwamba vile vyakula ambavyo wengi wao huwa eh, wanavila huwa sana, sana vimejaa mafuta na mara nyingi usipofanya tena na mazoezi Eh, kwenye mazingira kama haya ya kukaa nyumbani huwa inaendeleza ile hali ya kuweza kuwa mgonjwa. Tuwajua ya kwamba coronavirus kivyake sana sana, uh, huwa haiwezi kukumaliza kivyake, lakini viegezo vinaendelea au hatari inaendelea kuongezeka kule kukiwa tena na maumivu mengine kwenye mwili nayo coronavirus yanze kuingia pale. Kwa hivyo kwa weusi wengi hapo Marekani mara nyingi utapata y kwamba wana eh, magonjwa kama saratani hivi ama kifua kikuu kama ule uzito wa kupindukia na kutofanya mazoezi, ukiongezea tena hivi virusi vya korona uh, tena na uongeze na ile hali ya bima kutoweza kupata uh, utabibu au uh, kufikia kwenye hospitali kwa njia rahisi uh, basi itabidi kuwa kwamba uh, janga hili la korona vairas huwa itaenda kuwapiga zaidi kwa wakati huu, majimbo mengi i uh, yaliyo na miji mikubwa kama California, kama New York eh, uh, kama huku Georgia. Uh, kwa wakati huu inaonekana viwango uh, vya weusi kuweza kupata virusi hivi vinaendelea kupanda na hili ni jambo la kusikitisha sana. Vipi juu ya uh, aina ya kazi ambazo wanazifanya vilevile vile kwa hapa Marekani, je, ni uh, zinawafanya wao pia wawe katika kundi hatari la kuambukizwa virusi hivi vya korona. Nafikiria hilo ni jambo la kweli eh, sana sana. Viwango vya elimu kwa watu weusi hapa Marekani kwa ujumla eh, ni wa viwango vya chini. Kwa hivyo utapata hata zile kazi ambazo wanaweza kuzi, kuzifanya ni zile kazi zenye hatari na pia ambazo hazilipi kiwango kikubwa cha pesa yaani, pato lao takuwa la chini. Uh, ukiongezea pale na ile hali ya kazi, mazingira ya kikazi yatakuwa Ma, uh, mazingira ya hatari hatari hivi, pengine kwa mjengo uh, pengine kufanyia kazi kule kwenye uh, hospitali hivi, uh, kazi ambazo kwa kati nyingi zinalipa pato ya chini, uh, ile idadi ya vyakula ambavyo vitaweza kuvila vitakuwa viwango vya chini, na uh, changamoto kama hizi zote ukiziweka pamoja, ile hali ya kikazi hali ya bima kutoweza kupata uh, uh, uh, utabibu unaofaa na ile hali ya kuwa na pato la chini, vyakula duni uh, ukiongezea tena na coronavirus, pia lazima weusi wataathirika uh, kwa hali uh, kubwa kuliko uh, wengine. Je, yeah, lakini katika maeneo ambayo wanayoishi au maeneo ya kazi wanazozifanya ni kweli ni maeneo ya mikusanyiko. E, tofauti na uh, watu wa makundi mengine hapa Marekani. Eh, nafikiria inategemea eh, sana sana ureusi. Kwa ujumla, wengi wao Marekani wako kwenye miji mikubwa na sababu ni sababu sana sana za kiuchumi na kihistoria, ambapo kwa ujumla kihistoria weusi wameweza kupata kazi kwenye hii miji mikubwa mikubwa, na kuna fumula ya kwamba huenda ikawa kwamba uh, kwenye miji mikubwa kama Chicago, kama New York, kama DC kule, kukiwa na mkusanyiko wa watu, huenda virusi hivi vinaenea uh, lakini pia ukifikiria, pia watu wakiweka tahadhari pia huenda pia wakajikinga, kwa hivyo nafikiria sio jambo tu la pekee kusema kwamba weusi wanakaa kwenye miji mikubwa. Kuna eh, masuala mengine piwa, pia lazima yatiliwe maanani masuala kama vyakula ambavyo eh, wanavila hapa, watu weusi ni ile hali ya afya yao kabla ya kupata virusi vya korona, na ile hali ya elimu ambayo inay wezesha kupata kazi ambazo zitawalipa uh, marupurupu au watalipa wa kiwango kikubwa kitakachoweza kuinua hali yao ya maisha. Nafikia kwa ujumla ni vigezo vingi ambavyo vinachangia kwa hali hii, sio tu kusema ya kwamba uh, wanaishi kwenye miji mikubwa, kwenye mikusanyiko mikubwa ya watu. Shukran kabisa uh, Daktari uh, David Monda kwa kutueleza hayo eh, kutoka hapo jijini New York, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu hii hii, leo tunazungumza na mtaalamu ambaye e, yupo katika mstari wa mbele kutika kushughulikia uh, wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona. Hii leo tunaye bwana uh, Liberatus Mwang'ombe, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya mifumo ya upumuaji na anafanya kazi katika kituo uh, cha hospitali ya John Hopkins. Kituo hiko kinapatikana katika eneo la Bethesda uh, katika jimbo la Maryland hapa Marekani. Liberatus si, yeye yupo katika mstari wa mbele kabisa kuhakikisha kwamba e, wagonjwa wa korona wanapatiwa a, huduma, hasa wale ambao wamekuwa wakipata matatizo katika mfumo wa upumuaji. Libe, hebu tueleze kwanza hali halisi ya ugonjwa huu hivi sasa ikoje? Nashukuru kwanza hii uh, kwa kunipa uh, fursa hii kufanya mahojiano ya juu ya ugonjwa wa corona virus. Uh, ni kweli mimi nafanya John Hopkins Hospital na hali kwa kweli sio nzuri sana uh, naomba niweke tahadhari kwamba naongea hapa sio kama mfanyakazi wa John Hopkins ila naongea tukanii binafsi kwa mtazamo wangu na mawazo na namna navyoiona hali hali sio nzuri tunapokea wagonjwa wengi sana uh, wagonjwa ambao wanaonyesha dalili halafu wakifika pale tunawatenga wanakuwa kama PUI PUI, maanayake ni patients under investigation, kwamba wagonjwa ambao tunawafanyia investigation baadae baadaye wanachukulia sampo zao, zikitoka zikiwa uh, negative, wana corona tunawapeleka sehemu fulani, na wakitoka wakiwa wa, wako positive, wana corona tunaendelea kuweka katika tahadhari zaidi. Lakini hali namna ilivyo ni kwamba kila mtu anayekuja sasa hivi tunamchukulia kwa tahadhari ya hali ya juu na sisi wenyewe tunajikinga kwa hali ya juu kwa sababu ugonjwa umetapakaa sana. Kwa hiyo hali, kwa kweli, kiujumla sio nzuri sana. Na wale ambao wanakuja mara nyingi katika kituo chenu, ni watu ambao wanafahamu kabisa kwamba wana dalili za korona, au wengine wanakuja kwamba wanajisikia wanaumwa uh, wakidhani wanaumwa vitu vingine tofauti kabisa, na pale mnapochukua vipimo ndo mnagundua kwamba wana korona. Wengine wanakuja baada ya kuonesha zile dalili kwa mfano uh, dalili za kuwa na homa, wanajisikia homa, ni josho ya mwili inakuwa limeongezeka uh, wanapata tabu katika upumuaji. Kwa hiyo wakija alafu wakitueleza dalili fulani, kulingana na dalili wanazotueleza na wanakuwa na kikohozi labda kikavu kikavu hivi na mwili kuumauma, wakitueleza hizo dalili, tunawachukulia tahadhari la kila aina. Na kuna wengine wanakuja ili hawaonyeshi dalili sana lakini kwa sababu sasa hivi mtu yote akija tunachukua tahadhari za hali ya juu na baadhi yao kuwapima. Tumeshawapima watu, tumewapata na tumekuta wana wana corona virus lakini hawaoneshi dalili kabisa. Kuna wengine wanaokuta wako sivia, wengine wako ma, yaani ni mtu tunaona kama mgonjwa wa kawaida na anaongea iko vizuri, hana tatizo. Na ndio maana nimesema huu ugonjwa unaweza ukawa umeenea kwa kiasi kikubwa kwa sababu kuna watu wanakuwa nao afu dalili hazionekani. Kwa kujibu swali lako ni kwamba wengine wanakuja wanaonyesha dalili za hali ya juu, wengine wanakuja hata dalili wanaonyesha, kama mtu anakuja kwa tatizo lingine tu, lakini baada ya mkianza kuangalia ndo nakuta kuna mambo mengine huko ya corona virus. Sasa wapo watu ambao uh, baadhi yao hawaamini uh, kama hili ni janga na watu wanaona kwamba hawaugui kama vyombo vya habari vinavyotangaza kote ulimwenguni. Watu hawa unaweleza nini libe? Janga lipo na hili janga ni kweli. Watu wanapoteza maisha, watu wanaugua, watu wanalia. Waamini, kwa sababu najua kuna mifi watu, yani kuna mifi watu wanafikiria hili janga ni hoax au walipo, lakini nawahakikishia kwamba hili janga lipo, na cha muhimu ni kwamba watu lazima wasikilize vyombo vya habari na wasikilize wataalamu wa afya. Kwa mfano nyumbani, uh, watu wasikilize Wizara ya Afya na vitu uh, gani wanaelekeza kufanya kwa kifupi tu hili janga lipo, watu wamekufa. Kwa mfano hapa Marekani, watu zaidi ya elfu tano mia nane wameshakufa, na hizi takwimu zipo. Watu zaidi ya laki mbili na arobaini wameshapata ugonjwa, hizi takwimu zipo. Itali watu wamekufa, hizi takwimu upo. Ni bahati nzuri tu uh, uh, Afrika ugonjwa umetelewa sana kufika, ulianza kupiga Western countries, na nafikiri hii ingekuwa ni fursa nzuri kwa sisi sasa nyumbani kuanza kuchukua tahadhari, kwa sababu tunakuwa tunajifunza kutoka kwa wenzetu ambao wameathirika mwanzoni. Kwa hiyo watu waamini ili tatizo lipo. Mimi nimeshuhudia kwa macho yangu watu ambao, uh, wanaugua watu ambao wanapata tabu na mpaka wanafariki, wengine wanatoka wa, wa, wa, wa, wa kwa zima. Kwa hiyo janga lipoidi. Kuna baadhi ya watu wanadhani kwamba hivi virusi ni vya wazee na si vya vijana, kwa maana hiyo wasiwo na wasiwasi. Tupe uzoefu wako kwa kuwaona wagonjwa wa korona, hili unalizungumziaje? Nimesikia hiyo mifi kwenye nani, kwenye mitandao ya kijamii kwamba hili ni gonjwa la wazee. Ni kweli, kuna ka ukweli kidogo, lakini sio kweli kwamba ni gonjwa la wazee na sababu ni kwamba watu wanasema ni wazee, kwa sababu linaua sana wazee. Ujue coronavirus, mimi sio expert ya epidemiologist na haya mambo yote lakini, uh, coronavirus kwa namna ninavyoisoma kwenye kwenye, kwenye mitandao ya Center for Disease Control na wataalam wengine wanaoeleza, linaathiri sana wale watu wenye kinga dhaifu au low immunity, na watu wenye kinga dhaifu ni watu wenye umri, na ndio maana ukiangalia hata au maeneo mengine yote watu wanaokufa sana ni wazee. Sasa kwa sababu ya hizi takwimu zinaonyesha watu wanaokufa sana ni wazee, watu wanafikiria kwamba hili ni ugonjwa la wazee. Hapana, kuna vijana wanaathirika. Mimi nimeshuhudia mpaka watoto wa miaka mitano wanaathirika, miaka ishirini na kitu, miaka thelathini lakini wanarikava, na kuna wengine wanakufa vilevile, inategemea na nini na underlying disease ambazo zinakufa. Kwa hiyo kusema kwamba coronavirus ni ugonjwa wa wazee sio kweli. Watu wajilinde, wachukue tahadhari kwa sababu wasipochukua tahadhari kwa kweli wataondoka. Sasa mtu anapoambukizwa hivi virusi vya korona, ni matatizo gani hasa mtu anakuwa nayo ambayo yanamsumbua na kuhatarisha, uh, maisha yake? Uh, ni swali zuri. Unajua ukishapata hii COVID-19 au coronavirus uh, Uh, unakuwa kwenye hatari sana ya kupoteza maisha au kupata complications zaidi, kama una kitu kinaitwa underlying diseases uh, una magonjwa ambayo kuna pre-existing condition, kwa mfano COPD, chronic obstructive pulmonary disease humu, uh, kuna asthma, kuna bronchitis, kuna atelectasis, unaona, au na magonjwa mengine kama blood pressure, diabetes, obesity Haya magonjwa yote kama una, una baadhi ya haya magonjwa underlying disease, inakuwa ni rahisi sana kwa wewe kuondoka, kwa sababu haya magonjwa yote yanahitaji kinga yako ya mwili kuimarika ikusudi kupigana nayo. Sasa kama unakuwa na magonjwa haya alafu top of that, unapata juu ya hilo unapata coronavirus, inakuwa rahisi sana, kuna ni uh, uh, kupata complication na eventually possible uh, au unakuwa una nafasi kubwa sana ya kuweza kupoteza maisha. Labda utueleze vilevile uh, kuna chochote hasa ambacho mnachokifanya, maanake tunajua wewe ni asili yako ni Afrika na wewe ni mwana diaspora. Sasa kama wana diaspora wataalam ambao wa mko katika sekta ya afya, kuna chochote ambacho uh, mnakifanya hivi sasa eh, kwa ajili ya kusaidia uh, jamii zenu hapa, ikiwezekana vilevile vile na nyumbani katika kupambana na virusi hivi vya korona? Uh, nashukuru ni, ni swali zuri um, Idi. Kuna baadhi ya jitihada tumezifanya. Kwa mfano, kutoa elimu uh, uh, kupitia taasisi ambayo mimi nipo ya Swahili Society of America. Tumekuwa tunajitahidi sana kusambaza taarifa kuhusu ili gonjwa kutoka kwenye state ya Maryland na baadhi uh, uh, ya viongozi wa board of uh, uh, uh, advisors kwenye Swahili Society kula amekuwa mstari wa mbele sana. Uh, kushea taarifa kutoka uh, maeneo ambayo ni credible, namna ya kujikinga na kujilinda juu ya gonjwa. Na sio hivyo tu, kama diaspora, ukiangalia hata jumuia yetu hapa DMV metro uh, uh, rais wetu uh, Lucas Mkani amekuwa mstari wa mbele sana akisaidia na joa na Cleopatra, vilevile ni katibu wa jumuia, kuforward ku na kusambaza taarifa ambazo zinahusu zina, zina hili gonjwa na namna ya kujikinga. Kwa, as, kama diaspora tumecheza hiyo hiyo sehemu alafu vile, vile, sasa nilikuwa naongea na, na Mohamed Matope na akishirikiana na mke wake misitemeke uh, uh, uh, naenda kukutana nao, kuna interview fulani tutafanya, kuna kifaa tunataka tukipeleke nyumbani Tanzania ni ventilator. Ventilator, sasa hivi zimekuwa uh, haba sana hii, ventilator ni, ni ambayo minipo hii mashine ya kupumulia tibu, kupumua, kama na inakusaidia kupumua za kupumua kwa hiyo weekend hii tutakuwa tuna, tuna kamkutano fulani kwa ajili ya kuangalia namna ya kufikisha hichi kifaa nyumbani. Kwa hiyo kama diaspora ambao tunaishi GMV na maeneo mengine uh, nikishirikiana na uh, Mr. Mega na mme wake tuna mpango wa kupeleka mashine ya kupumulia nyumbani. Nafikiri wikendi hii tunaweza tukaja na, na mrejesho. Shukran kabisa uh, Liberatus Mwang'ombe maarufu kabisa kama Libe kwa kutueleza maelezo hayo. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, naendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. msikilizaji ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya ya kumekucha afrika basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki mwambieni awache kujizuzua mimi si wa kuchezea, ndilitani li shujaa kwa vile alimoka kajipa sifa ya taa