Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha hivi leo si mwingine, ni mimi Meri Mgawe na hapa studio nashirikiana na mwenzangu Sande Shumari, ikiwa leo ni Aprili 10 mwaka huu wa 2020. Karibu twende pamoja. Miongoni mwa habari tulizonazo katika Kumekucha Afrika hivi leo ni madaktari wanaofanya kazi zao katika mazingira magumu katika baadhi ya hospitali mjini Goma, huko Kivu Kaskazini, DRC, wamepewa mafunzo ya namna ya kuweza kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 na kitu kidogo atujue kuitumikisha lakini kupitia hii mafundisho tumejua kutumikisha hizi mashini. Na katika habari nyingine tunakuharifu kuwa Nigeria yapokea msaada wa kupambana na janga la covid 19. Hizo ni baadhi, tia, baadhi tu ya habari tulizokuandalia siku ya leo, lakini endelea kuwa nasi kuanzia mwanzo mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Baraza la Seneti la Marekani lilishindwa Alhamisi kupitisha mswada mwingine wa fedha za ziada kusaidia wafanyakazi wa nchi hiyo wanaopambana na athari za ugonjwa wa homa ya korona. Jaribio hilo limekuja chini ya wiki mbili baada ya watunga sheria hao kupitisha kichocheo kikubwa cha kiuchumi kupita vyote katika historia ya nchi hiyo. Hatua hiyo iliandaliwa na baraza la Senati, ilitoa nyongeza ya dola bilioni 250 kwa ufadhili wa mpango wa ulinzi wa malipo ya mishahara mpango utakao gharimu dola bilioni 350 za Marekani ambao ni sehemu ya msaada mkubwa wa kupambana na homa ya korona, ikiwa ni sheria itao ya usalama wa kiuchumi. Mswada wa mpango wa kichocheo cha dola trilioni 2 uliandikwa haraka na kupitishwa na baraza la Kongres mwishoni mwa mwezi uliopita, kwani biashara nchini kote zinakumbana changamoto ya kushuka kwa uchumi kwa maagizo ya wananchi kubaki majumbani kutokana na homa hiyo, mtaalamu wa juu wa magonjwa kwa Marikani, Fauci, alamisi, ya kuambukiza nchini Marekani Dr. Anthony Fauci alisema Alhamisi haijulikani ikiwa tishio la homa ya korona inayojitokeza ulimwenguni litakoma wakati hali ya hewa inapobadilika katika eneo la kaskazini la dunia katika wiki zijazo. Fauci aliyeambia televisheni ya ABC kupitia kipindi cha Good Morning America kuwa maambukizi mengine kama mafua ya kawaida wakati wa joto huwa yanapungua, ambapo virusi wanapungua uwezo wao wa kuzaliana na kusambaa. Lakini aliongezea kusema kuwa mtu hapaswi kudhani kwamba tutaokolewa na mabadiliko ya hali ya hewa. Lazima ufikirie kuwa virusi hivi vitaendelea kufanya mashambulizi yake. Ikiwa tutapata msaada kutoka kwenye hali ya hewa, sawa na hivyo, lakini sidhani kama tunahitaji kufikiri hivyo, aliongeza. Na Marekani imechukua mwelekeo tofauti na nchi nyingine za Ulaya kutoa msaada kwa wafanyakazi katika viwanda ambavyo vimefungwa kwa ajili ya kudhibiti ugonjwa wa COVID-19. Wakati nchi kama Ujerumani na Ufaransa zinatoa fidia kwa biashara ili kuwashikilia wafanyakazi kwenye malipo, Marekani imechagua kuongeza msaada wa serikali kwa mamilioni ya wafanyakazi wakati wanapoachishwa kazi au kupoteza ajira kwa namna moja au nyingine. Mwandishi wa Sauti Amerika Brian Den anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Mfumo wa Marekani wa kusaidia watu wasiokuwa na ajira umekuwa na wahitaji wengi baada ya wafanyakazi milioni kumi wa, wa Marekani kukosa ajira mwezi Machi kufuatia mlipuko wa virusi vya korona, huku mamilioni wengine wakijiandikisha kwenye utaratibu wa mafao kwa wasiokuwa na ajira. Ryan Freeman ni mfanyakazi katika mgawawa huko Seattle, Washington, ni mmojawapo. Anasema bado hajapokea malipo ya watu wasiokuwa na ajira kwa sababu watu ni wengi, na huwezi kupiga simu, na unapopiga simu inakatika tu. Kote duniani mgogoro wa uchumi kutokana na Covid 19 umekumba wengi. Katika baadhi ya maeneo ya Ulaya, serikali inalipa makampuni kwa ajili ya kushikilia wafanyakazi kwenye mishahara yao ili kuimarisha uchumi na kupunguza mgogoro wa kifedha juu yao wakati huu wa janga la Covid 19. Lakini hii ni kuhakikishia wafanyakazi kwamba wana mahali pia pa kwenda mara janga la Covid 19 litakapomalizika. Lakini Marekani na ina wafanyakazi wengi wanaopokea mafao ya msaada wakati wanapopoteza ajira. Serikali ya Marekani inatuma dola elfu moja mia mbili kwa Wamarekani wenye kipato cha kati na bunge linafanya majadiliano ya duru ya pili ya malipo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington D. C. Wakati Rwanda ikiendelea kuomboleza mauaji ya halaiki dhidi ya jamii ya Watusi ya 9 bado kuna walionusurika na mauaji hayo ambao wanaendelea kuishi na msongo wa mawazo kutokana na athari zake. Ikiwa e ni miaka ipatayo 26 tangu ilipotokea, baadhi ya watu walionusurika wanaona ni kama jana tu, hivyo jinamizi na mauaji hayo linawasababishia msongo mkubwa wa mawazo. Ninapokumbuka historia yale niliyoyapitia na taratibu kuyavuta, ni dhahiri kwamba ukurasa huu unaendelea kukaa ndani ya ubongo wangu sasa inapofika kipindi kama hiki cha maombolezo ndio basi mambo huharibika kabisa, anasema Mukashiaka Jacqueline, mmoja walinusurika. Baadhi ya wa wanasaikolojia kama Antoine Hagenimana anasema baadhi ya wa wanusurika hao wanaishi na msongo wa mawazo bila hata kujua huku wakidhani ni ugonjwa wa kawaida. Mauaji ya Rwanda alitokea mwaka 1994 ambapo zaidi ya wa Watusi milioni moja waliuwawa na wanamgambo wa Kihutu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alionya Alhamisi kwamba taasisi hiyo ya dunia inakabiliwa na mtihani mkubwa wa kupita yote tangu kuanzishwa kwake miaka 75 iliyopita wakati homa ya korona inaleta tishio kwa amani, usalama na afya ya ulimwengu. Ugonjwa huo pia unapeleka tishio kubwa kwa utunzaji wa amani na usalama wa kimataifa kima na uwezekano wa kupelekea kuongezeka kwa, kwa machafuko ya kijamii na vurugu ambazo zinaweza kudhoofisha uwezo wetu wa kupambana na ugonjwa huo, Antonio Guteres aliwambia mkutano wa faragha wa baraza la usalama la Umoja Mataifa, kulingana na maelezo yake. Alhamisi aliashiria siku ya mia moja tangu China ilipoharifu shirika la afya duniani WHO kwa inashughulika na kesi za kile kilichokuja baadaye kutambuliwa kama COVID-19, ugonjwa unasababishwa na virusi vya corona. Imechukua muda mrefu sasa kwa baraza hili la mataifa 15 kushinda tofauti zao na kufanya mkutano juu ya virusi hivi ambavyo vimeharibu ulimwengu na kusababisha watu walau milioni 1.5 kuugua na wengine elfu tisini na tano kupoteza maisha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni pamoja na serikali ya Kenya imetishia kupiga marufuku mfumo wa uchukuzi maarufu kama bodaboda nchini humo kukiuka maelekezo ya kukomesha usambazaji wa virusi vya korona. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa wahudumu wa bodaboda wamekuwa wakiendelea na shughuli kama kawaida wakati ueneaji wa virusi vya korona unaendelea kuongezeka mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatupa taarifa zaidi. There are those who continue to challenge the law. Boda boda operators are not fully observing the directive not to carry more than one passenger. And we have made it clear If you disobey that law, waziri wa afya Mutahi Kagwe ameeleza kuwa Kenya itaepuka ueneaji zaidi wa virusi vya korona iwapo wananchi wake wataendelea kufuata maagizo ya serikali na wataalamu wa afya. Aidha, waziri huyo ameeleza kuwa idadi nyingi ya raia wa Kenya inaendelea kufuata maagizo, lakini akawa na ujumbe mzito na mkali kwa wahudumu wa bodaboda wanaoonekana kila mara kupuuza maagizo ya serikali. Bwana Kagwe pia amewakumbusha raia wa Kenya kuwa japo ni jukumu la serikali kuwalinda raia wake, raia hao pia wana wajibu wa kutekeleza kujilinda. Japo serikali ya Kenya imepiga marufuku wa wasafiri kuingia Nairobi, Mombasa, Kilifi na Kwale, wahudumu wa bodaboda wameonekana kuwapitisha wasafiri wengine kwenye njia za vichochoro, hali inayowaghadhabisha maafisa wa afya. Bwana Kagwe amewaonya wafanyabiashara wa biashara ndogondogo hususan katika masoko, akiwahimiza kuzingatia viwango vya juu vya usafi. Sana sana wale wako katika soko mama mboga, kina mama wetu, dada zetu, wale wanafanya hii kazi katika masoko, sisi hatutaki nyinyi muumie. Utapata hii virusi usipofanya vile tunasema, ukiendelea na kazi na mtu anakuja humjui na anashika mboga, mnazungumza na yeye, yeye hana mask mwingine atakuja na mwingine atakuja, kijiji nzima inapitia hapo, na wewe mwenyewe huvai mask na ukai mbali na mtu yule mnazungumza na yeye, hiyo ni kumaanisha ya, ya, ya kwamba ikiendelea namna hiyo, wewe utapata hii virusi, na ukipata hii virusi, hiyo biashara unafanya ya kusaidia watoto wako hutafanya hiyo biashara, kwa sababu utakuwa mgonjwa. Aliendelea kukariri kuwa ni sharti kila mtu awe makini, awalinde jamaa zake, ili kupunguza ueneaji zaidi wa virusi vya korona katika jamii v yule ambayo mnamnyoa nywele yeye ni positive. Yule ambayo namtengeneza nywele yake akiwa amekaa hapo, na we uko hapa, anasoma gazeti, wewe unaendelea na kazi yako, asipokuwa na mask wewe huwezi kujua kama ni virusi. Sasa unachika dakika hiyo hiyo hiyo hiyo. Kufikia Ijumaa, Kenya imeripoti visa vya watu wenye maambukizi ya virusi vya korona 184. Watu kumi na wawili kati ya hawa wamepata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini humo, huku idadi ya wagonjwa walioaga dunia ikifikia saba. Pia maafisa wa afya nchini Kenya sasa wanaeleza kuwa wameanza kufunga baadhi ya vituo vilivyotumika kama karantini, na katika kipindi cha siku saba zijazo, vituo hivyo vyote vitakuwa vimefungwa. Mwanzoni mwa wiki hii, serikali ya Kenya pia imeeleza kuwa inaendelea kudadisi jinsi maambukizi ya virusi hivi yanavyoendelea kusambaa, na yakisambaa zaidi Italazimika kuchukua hatua nyingine ngumu zaidi kulemaza usambaaji wa virusi vya korona. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unaweza kufuatilia vipindi na matangazo yetu mengine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Alhamisi kumeadhimishwa siku mia moja tangu China ilipoharifu shirika la afya ulimwenguni WHO kwa inashughulika na kesi za virusi hatari vya korona. Rais wa Marekani Donald Trump ameishutumu WHO kwa kupendelea sana China na kusema kwamba shirika hilo lilipaswa kuonya juu ya kuingia kwa mzozo huo miezi kadhaa kabla. Walishindwa kuutambua, Trump alisema siku ya Jumanne juu ya WHO kweli walishindwa kabisa kujua. Wangeweza kutangaza mapema zaidi, walitakiwa kufahamu, na labda walijua. Kwa hiyo tutaangalia kwa makini sana. Siku ya Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, aliyesimama kando ya Trump, alisema shirika hilo halijatimiza kile ilikusudiwa kufanya na kwamba Marekani inatathmini upya ufadhili wake, akiashiria tishio ambayo Trump alitoa mapema wiki hii waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alikuwa katika hali nzuri ya Alhamisi baada wa tatu ya usiku wake watatu katika wodi ya wagonjwa mahututi, ambapo baada ya hali yake ya kuimarika vya kutosha, amerudishwa katika wodi ya wagonjwa wa kawaida. Msemaji wa Downing Street alizungumza, yuko vizuri, msemaji huyo aliongeza kwenye taarifa yake. Tangazo hilo lilikuja wakati wa bunge nchini humo na wanahabari wakipambana na changamoto kuelewa umuhimu wa uamuzi wa Johnson kumchagua waziri wa zamani Dominic Raab kuchukua nafasi yake. Wamekuwa wakitafuta ufafanuzi juu ya jinsi maamuzi yatachukuliwa wakati waziri mkuu wa nchi hiyo bado wamelazwa hospitalini kwa na tukielekea huko Nigeria ni kwamba tangu siku 42 kutangazwa virusi vya COVID-19 nchini humo, Abuja imepokea msaada wa vifaa vya afya kutoka China pamoja na kundi la madaktari 15 kusaidia Nigeria na utendaji katika virusi vya COVID-19. Tuungane na mwandishi wetu kutoka Nigeria, Collings Atongbe akituarifu zaidi. Kuja Nigeria na madaktari kutoka China ililaumiwa hapo awali na umoja wa madaktari wa Nigeria wakisema wataweza kuongoza hali ya mambo, lakini mamlaka ya Nigeria ilieleza kwamba hawa wa China ni wastadi wa matibabu ya virusi na kuwa watawekwa karantini kabla ya kuruhusiwa kuhusiana na jamii ya Nigeria kufanya kazi pamoja na wataalam wa Nigeria ambao wanashughulikia utibabu wa wenye COVID-19. Waziri wa Afya Osagi Hanire alisema kuwa kuja kwa Wachina imesaidia Nigeria na mitambo 50 zaidi ya kupumua pamoja na vifaa vingine vya afya. Watawekwa karantini kwa siku kumi na nne, wanajua hii kabla ya kuondoka kwao kuja Nigeria Hawa ni wastadi wa mambo ya virusi. Sasa tumepata mitambo hamsini zaidi ya kupumua, ambaye ni msaada kubwa kwa vile tunavyo kwa matibabu. Sasa akizungumza na waandishi habari katika uwanja wa ndege mjini Abuja, mbalozi wa Uchina kwa Nigeria Zhau Pingian kasema China inarejea msaada kutoka Nigeria kwa nchi yake wakati Beijin kuwa na shida ya maambukizo zaidi ya virusi vya korona received... katika muda tulikuwa na magumu, wakati wa maambukizo zaidi ya virusi vya korona tulipata misaada ya aina mbalimbali kutoka Nigeria. Ni wakati sasa sisi kusaidia Nigeria pia. Rafiki yako akiwa na shida, msaidie kama utakavyoweza. Hivi sasa kuna watu wapatao 276 wenye COVID-19 nchini Nigeria, 48 wameponywa na rudi nyumbani. Hadi sasa watu sita wameshakufa. Miongoni mwa hizi zote kuna wale wanaojidai kuwa shida si virusi, ni mionzi kutoka 5G, lakini serikali imekana maoni hiyo, nasema bado Nigeria inatumia 4G na haijafika sehemu zote za nchi. Inatumainiwa kwamba ushirikiano huu baina ya Nigeria na China itaweza kupinga maenezi zaidi ya COVID-19. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwi kwa idaya ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Madaktari wanaofanya kazi zao katika mazingira magumu katika baadhi ya hospitali mjini Goma huko Kivu kaskazini DRC. Wamepewa mafunzo ya namna ya kuweza kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 kwa ajili ya kuokoa watu wanaoshindwa kupumua wanaokumbwa na ugonjwa huo. Austen Marivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Dkt. Mumbere Kigai, mmoja wa kufunzi wa wauguzi na madaktari hapa katika mji wa Goma Kivu Kaskazini, akitoka kunako hospitali kuu ya Heal Africa hapa Goma, amesema kwamba wameamua kuwapa mafunzo wengine hasa wanaokuwa katika sehemu hatarishi ambao waweza kupata ugonjwa wa korona. Korona virusi ni ni, ni, pandemi, alafu ni watu wengi wanaugua uweze kufanya kazi mwenyewe, lazima watu wengine wajue watahudumia wagonjwa namna gani. Na sisi kama wadaktari ni wachache sana, alafu hatuwezi kufanya kazi wenyewe ndio maana tunaonyesha wengine kitu gani cha kufanya wakati mgonjwa ana shida ya kupumua na anahitaji kukuwa sapoti na, na vantileta. Korona ambayo inashika kasi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kuna wagonjwa mia mbili na sabini hadi sasa na wengine ishirini wakiwa wamefariki kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu asilimia tano ya wagonjwa wanao ugonjwa wa COVID ni wagonjwa ambao watakuwa maututi. Wagonjwa wanaolengwa sana ni wale wa corona ambao hukumbwa na matatizo ya kupumua, akisema daktari Jean-Pierre Kaposo Mwenzire. tunafundisha wanganga ambao wanaita wa anestesiste wa urgentiste ama mta wa reanimateur kwa kuweza kumsaidia mtu anayekuwa na ugonjwa wa korona ambayo iko na problemu ya respiratio, huku wengine wakifundishwa namna ya kujilinda na hata kuwalinda wagonjwa. Ndiyo maana inabidi kujua na kujifunza namna ya kujikinga wewe binafsi. John Baeleni ni mmoja wa wanaofunza madaktari, akisema kwamba kikubwa ni kuwafunza wale wanaofahamu teknolojia mpya kwa kupambana na korona. Science ina inasonga mbele, inaendelea mbele. Kuna ma ma vifaa ambazo hatukuwa hatukuwa nazo mbele. Ni lazima tupate kuwapatia level, yani kujua, kila mtu apate hiyo hiyo knowledge. Uh, ili tunapotuma mtu fulani kwa kituo fulani kwa kutibu wagonjwa apate kabisa kureniu na wengine kufundishwa namna ya kutumia vifaa mpya vya kisasa, hasa vile vya electronic, kuwapa nguvu wagonjwa wasiojiweza. Zabamita mmoja wanaopewa mafunzo hatukaa, kuna kitu kidogo inaongezeka ndani mwetu, kama vile kutumikisha hii marespirater, tulikuwa hatuna, hatujue kuitumikisha lakini kupitia hii mafundisho tumejua kutumikisha hizi mashine huku shirika la madaktari wa anestesist wanaokuwa kwa muda wote na wagonjwa wakisema nikupunguza vifo vya watu. Kambale Kachuva Poto sisi tutajikaza kwa Nord Kivu kusikuwa hata kifo moja ambayo inatokana na korona. Ifahamike kwamba mafunzo hayo yamefanyika chini ya uongozi wa kanisa Katolika, akisema Candida Kaboyi Auguste kutoka shirika la Caritas. Oster malivika Sauti Amerika Goma. Leo katika VOA mitaani tuelekea hadi huko mitaa ya Uvira katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, Chance ya Kongo ambapo mwandishi wetu Mitime de la Chance amekutana na wakazi wa mjini Uvira kuzungumza kile kinachoendelea katika kuepuka habari za uongo ambazo zinaweza kusambaa katika mitandao ya kijamii na ni habari ambayo kabisa inakufikia eh, bila kuwa na uhakika wowote. Inaweza kupitia katika mitandao nyingi sana na kuna laini ya masocial media, kuna message kwenye simu yako ya mkono inakufikia bila kujua mali ambapo unatoka na unaisoma una tu. Na kwanza, kuna habari ambazo zinashtua moyo, ambazo kabisa inakufikia kwenye simu ama kwenye mashini yako kompyuta, na inakushtua. Hiyo ndio ambayo ni fake news. Fake fake news news ziko fasi yote katika mitandao, zipo. Lakini ni kujua unapata habari kupitia mtandao gani? Je, umepata kwenye WhatsApp? Umepata kwenye Facebook? Je, umepata kwenye site web fulani? Kwa maana ijapokuwa kunakuwa fake news lakini kunakuwa zingine mitandao ambazo zinatosha habari ambazo unasema hizi zinaweza zikakamilika. Kwa mfano kuna kwa wale ambao wanakuwa na redio ambazo ziko hiwani, unakutana kuna kwa habari fulani, fulani ambazo ziko katika mitandao fulani ambao unakuwa inakamilika, ambao wamechunguza zaidi na kujua kwamba tunapana habari ambayo inakuwa na uhakika. Lakini kikiwa kila habari ambayo unapata nafasi yoyote ile unaikamatia na kuifanya kwamba ni hakika hapo kabisa itakuwa ni fake news ambazo tunaendelea kutawanya. Watu wanaandika hizo habari mbaya mama fake news, kuna watu tovuti ambazo watu wabaya wanakuwa na nia mbaya e, kupirate ama kufanya e, e, ya uongo kuchafula watu fulani, wanaunda nyipya wanaanza kutoa habari za uongo. Tunajua kwamba hizo e, habari ambazo tunazozipata sana kwenye mitandao tunazisoma, lakini hazinaga uhakika. Ni wakati unapata nyus ikiwa njia yoyote ya kwanza ni kuchunguza e, hautahitika habari naanguka, lazima uchunguza kujua nani ambaye ameandika inatokea sehemu gani. Je, ambaye ameiandika ameiposti ni mtu ambaye anastahili kweli? Na ndio kwa maana wakati inafika hivyo, lazima ku, ku, ku, kusubiri kabisa muda fulani. Je, haoni ya kwamba huenda unaweza kumtumainia mtu fulani ambaye ameposti kitu ijapokuwa naye amedanganywa? Kwanza unapaswa jua kwamba mtu kama anaposti kitu fulani anakuwa na malengo binafsi na katika milongo yake, ndio kwa maana inabidi kwanza kuyachunguza kuya, na kama kuna mtu ambaye anaweza kuwa ana anamsukuma aposti kitu fulani ambacho kinafika kwenye mitandao. Mimi kama vile mkaaji, ambaye mtu ambaye nazoea vitu vya manetwork, kwa kweli inakuwa na hali ya kusubiri kwanza. Inafatana na mtu binafsi, kwa maana kuko mtu ambaye anaweza penda hii habari fulani, naiandika kwa kuleta hofu mwingine naandika hii habari kwa maana nijipendezeshe. Mwingine na, naandika hii habari kwa maana nimchafue mtu fulani. Kila mtu anakuwa na lengo lake kwa kuandika fake news, anakuwa na sababu yake, na wewe ambao unasoma haujui kwa nini yule mtu ameandika ile habari, lakini unapoisoma tu unaikubali vile vile bila kuchunguza, kunapokoa habari nzuri ama mbaya. Ukichunguza utajua hii ni kweli na hii ni bongo. Wakati tunakamata kila habari unasema kwamba ni kweli, inaweza kaleta matatizo makubwa sana katika mji wetu na nafasi nyingine katika ulimwengu wote, hata katikati ya, wa, ya watangazaji wa habari, kuna wale ambao wanadanganya kwa maana hawajui nafasi ya kuweza kutafuta habari kuyua, kuwe auto, ujajua, kua, uh, ambayo na style, kwa maana kuna wengine ambao wanapata mafunzo kujua kwamba kuna kuwa nafasi ya kule kufuatia habari, lakini wakati haujajua kwamba kuna kuwa sit fulani ambayo inakuwa inafanya habari za uongo Utakuwa na danganya kwa maana unaweza kufanya hii ni site ya kweli ambayo unaiamini. Hey, labda ambayo imeifanya inakuwa na lengo lake inabidi kuchunguza, ijapokuwa ni habari ambayo umepata kwenye site fulani, lakini wewe kama vile mtangazaji, zaidi sana watangazaji habari, lazima kutafuta zingine mbinu fulani fulani za kusema uhakikishe ile habari unakamata kwenye site unayo ilifanyika kwa mfano, Uvira ita hata mtu mmoja Uvira, umuulize, je, Uvira kumekuwa kitu fulani, na hapo utajua kwamba hii ni kweli ama si bongo. Ndio inawezekana kabisa kupambana na fake news hizo tunaita ni habari za uongo. Kivipi? Watu wanaweza kupambana na fake news kwa kuchunguza kabisa habari ambayo unaipokea, unakamata muda wa, wa, wa kuichunguza. Uh, usi, usikuwe mbio wala usikuwe na haraka ya kuipita, unaipost wala unai, unaigawa kwa wengine. Sasa nawaza kwamba kisia, kiserikali kabisa wakikamata hiyo azimio ya kusema hizo mashirika ambazo zinahusika na kucontrol habari zozote, nawaza, wanaweza kukamata azimio na ikiwa Uh, government inapana mm, azimio ywana inapana angalisho kwa watu ambao ni administrator wa ma group, na waza inaweza ikapana nguvu ya kupambana kabisa na hali hiyo ya fake news, kuweza kuweka habari ya uongo, kwa sababu mtu anaweka fake news mwenyewe anajua kwamba ni ya uongo. Kwanza inakatazwa na sheria za nchi fulani, hasa mahali ambapo mimi napatikana inakatazwa, na wakigundua mtu ambaye anafanya hizo fake news kweli, sheria inaweza ikamwekea mikono. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Matangazo haya na vipindi vingine unaweza kufuatilia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tunapatikana pia katika Facebook na Twitter. Hivi sasa, sikiliza muktasari wa habari. la Seneti la Marekani lilishindwa Alhamisi kupitisha mswada mwingine wa fedha za ziada kusaidia wafanyakazi wa nchi hiyo wanaopambana na athari za ugonjwa wa homa ya korona. Mtaalamu wa juu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani, Dr Anthony Fauci, alisema Alhamisi haijulikani ikiwa tishio la homa ya korona inayojitokeza ulimwenguni litakoma wakati hali ya hewa inapobadilika katika eneo la kaskazini la dunia katika wiki zijazo na marekani imechukua mwelekeo tofauti na nchi nyingine za ulaya kutoa msaada kwa wafanyakazi katika viwanda ambao vimefungwa kwa ajili ya kudhibiti ugonjwa wa covid-19 wakati rwanda ikiendelea kuomboleza mauaji halaiki dhidi ya jamii ya watusi ya mwaka 94 bado kuna walionusurika na mauaji hayo ambao wanaendelea kuishi na msongo wa mawazo kutokana na athari zake katibu mkuu wa umoja wa mataifa alionya alhamisi kwamba taasisi hiyo ya dunia inakabiliwa na mtihani mkubwa kupita yote tangu kuanzishwa kwake miaka 75 iliyopita, wakati homa ya korona inaleta tishio kwa amani, usalama na afya ya ulimwengu na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo mimi msimamizi wa matangazo naitwa meri mgawe mwelekezi wa matangazo yalikuwa dodo nchibauro na hapa studio niko na sande shomari tunawatakieni nyote asubuhi njema