Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Idadi ya maambukizi na, na vifo kutokana na janga la COVID-19 katika nchi zilizoathirika zaidi inaongezeka ambapo kulingana na takwimu za Shirika la Afya Duniani kuna watu milioni moja laki tatu na elfu hamsini na sita walioambukizwa kufikia asubuhi ya leo, ingawa baadhi ya mashirika habari ya habari yakitoa idadi ya zaidi ya watu milioni moja na laki tano. Marekani inaendelea kuwa na idadi kubwa ya watu wanaofariki kwa siku, ambapo kwa siku ya pili mfululizo kumekuwepo na watu elfu mbili waliofariki na kufikisha idadi ya vifo kuwa elfu kumi na nne mia tano kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. Hispania imeripoti kwa upande wake ongezeko kubwa la maambukizi kwa siku moja kufikia watu 6180 na na kulingana na wizara ya afya ya nchi hiyo, idadi imefikia laki 1 na elfu 50. Shirika la Afya Duniani WHO limesema kwamba linahitaji dola milioni 1 milioni 130 shughuli za huduma za dharura nchini Zimbabwe, ambako ukame na kudumaa kwa uchumi kumesababisha upungufu mkubwa wa chakula na hali kuwa mbaya zaidi kutokana na janga la virusi vya korona. Mkurugenzi wa WHO nchini Zimbabwe, Eddie Rowe, amesema wanahitaji fedha hizo kwa shughuli zao za dharura hadi mwezi Agasti ili kuepusha janga kubwa zaidi nchini humo. Ingawa kuna watu 11 tu walioripotiwa kufariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19, lakini wataalamu wa uchumi wanatabiri inaweza kukabiliwa na kudumaa kwa uchumi kwa mara ya pili mfululizo mwaka huu pale janga hilo la afya likisababisha shughuli zote za kiuchumi kusita nchini humo. Rais Baham Saleh wa Iraq amemteua mkuu wa idara ya ujasusi Mustafa Kademi kuwa waziri mkuu mteule wa tatu mwaka huu, siku moja tu baada ya aliyemtangulia Adnan Zurfi kutangaza ameshindwa kuunda serikali yake. Kademi mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu amekuwa na uhusiano wa muda mrefu na Marekani, lakini wachambuzi wa kisiasa wanasema ameimarisha pia uhusiano wake na Iran, hasimu mkuu wa Washington, katika miezi ya hivi karibuni. Uteuzi huo umetangazwa siku moja tu baada ya kaimu waziri mkuu Adel Abdul Madid aliongoza mkutano wa baraza la mawaziri kujadili suala la kuendelea kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini mwake. Abdul Madhi amesema ya mambo yamebadilika na hali hivi sasa inahitaji watafakari upya wa uamuzi wao wa kuzingatia zaidi maslahi ya Iraq, maslahi ya kanda zima na dunia, pamoja na maslahi ya Marekani kama mshirika na rafiki katika vita dhidi ya ugaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa Itali na Uhispania wanatoa wito kwa Umoja wa Ulaya kufikia makubaliano juu ya mpango wa kusaidia nchi zilizoathirika vibaya na janga la korona. Baada ya mazungumzo mengine ya saa 16 jana, mawaziri wa fedha wa mataifa 19 ya Umoja wa Ulaya wameshindwa kufikia makubaliano juu ya mpango wa msaada wa dharura wa kiuchumi wenye thamani ya dola bilioni 543. Mpango huo unalenga kutoa mikopo ya dharura na kuokoa uchumi wa nchi za Ulaya pamoja na kuhakikisha makampuni yanaendelea kupata mikopo kutoka Benki ya uwekezaji ya Ulaya ili kuweza kufanya kazi na kusaidia makampuni ili yasiachishe wafanyakazi wake kazi. Singapore leo imethibitisha visa vipya 287 vya korona ikiwa idadi kubwa zaidi kwa siku moja na kufikisha jumla moja ya idadi kuwa elfu moja mia tisa na kumi maambukizi. Mapya mia mbili yamesemekana kutokea kwenye mabweni ya wafanyakazi wa kigeni baada ya serikali kuwaweka kwenye hali hiyo ikidai kuwa wanachangia ongezeko kubwa la maambukizi nchini humo. Rais Barham Salih wa Iraq amemteua mkuu wa idara ya ujasusi Mustafa Kadeni kuwa waziri mkuu mteule wa tatu mwaka huu, siku moja tu baada ya aliyemtangulia Adnan Zurfi kutangaza kwamba ameshindwa kuunda serikali yake. O, hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikukaribisha kwenye kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangalia eh, takwimu ambazo zinaonyesha eh, wale ambao wapo katika makundi ya watu walio wachache hapa Marekani kama vile eh, Wamarekani weusi wameathirika zaidi na virusi vya korona hapa Marekani kuliko uh, kundi lingine lolote. Na katika sehemu ya pili tutakuwa na mahojiano na mmoja kati ya wataalam ambao, eh, wana asili ya Afrika Mashariki eh, ambao wako mstari wa mbele katika mapambano ya virusi vya korona hapa Marekani. Ninayekualika katika kipindi hiki cha kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika uh, kwa undani kama nilivyokueleza, hii leo uh, tunaangazia uh, namna virusi vya korona hapa Marekani vilivyoathiri zaidi watu wanaotoka katika makundi uh, ya walio wachache, hasa kwa Wamarekani weusi, ambapo kwa mujibu wa takwimu ambazo zinaelezwa na zilizotangazwa uh, uh, siku ya Jumanne na mganga ama daktari mkuu wa hapa Marekani uh, zilionyesha kwamba Uh, makundi ya Wamarekani weusi wanaathirika zaidi na vifo pamoja na maambukizo uh, yanayotokana na virusi vya korona ambapo katika uh, takwimu zilizoonekana katika kaunti ambazo uh, wali, watu walio wengi ni weusi imeonekana kwamba wako hatari zaidi mara tatu eh, ya kupata maambukizi eh, katika Uh, watu wote wananchi wa Marekani vilevile, ikiwa ni mara sita zaidi ya vifo vinavyotokea kwa watu hawa uh, kuliko watu uh, wengine kama vile wa Marekani ambao ni weupe. Wataalamu wanasema kuna sababu mbalimbali ambazo zinawafanya uh, watu hawa ambao ni Wamarekani weusi kuwa katika hatari zaidi e, mojawapo ikiwa ni swala la like kiuchumi, e, mgawanyiko wa upatikanaji wa bima ya afya na aina ya kazi ambazo hufanyika Uh, kwa uh, wingi na watu wenye uh, asili hiyo ya Marekani weusi e, mojawapo ikiwa ni kufanya kazi katika viwandani e, na sehemu nyingine za mikusanyiko zaidi, kama vile kuwa madereva wa usafiri wa mabasi ama treni zile za mijini katika miji mbalimbali mikubwa. Mbali na walio wengi, mara nyingi huishi katika majiji makubwa, majiji yenye mwingiliano aa, na watu wengi, ambayo kwa mpaka hivi sasa yanaonekana kwamba yamepata maambukizo mengi, kama vile jiji la New York. Sasa ukiangalia kwenye kaunti bali ama majimbo mbalimbali ambayo mbali ya yana idadi ya watu weusi wengi e, inaonekana kwamba ile hali jinsi ilivyo, kwa mfano mji e, wa Milwaukee e, katika kaunti hiyo ya Milwaukee a, katika jimbo la Wisconsin, idadi ya Wamarekani weusi ni asilimia ishirini na sita, lakini ukiangalia vifo ambavyo vimetokana na uh, korona kwa wale ambao wameambukizwa ni asilimia sabini na tatu. Chicago Wamarekani weusi wapo ni asilimia thelathini na mbili, na kati ya hao vifo vinavyotokana na korona wenyewe wako asilimia sitini na saba. Alikadhalika Luziana, ambapo asilimia thelathini na mbili ya idadi ya watu wa pale ni Wamarekani weusi, lakini wale ambao wamekufa kutokana na virusi vya corona ni asilimia sabini. Hali hiyo inaenda hata Washington DC ambapo arobaini na sita asilimia aa, ni watu weusi na idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kutokana na virusi vya corona aa, wa Marekani weusi ni asilimia hamsini na nane. Na, na hali hii inaonekana katika miji mingine mingi tu mpaka ikafikia hatua kwamba ubashiri wa mwelekeo wa, wa maambukizo ya virusi hivi vya corona mpaka hapo jana ilielekezwa kwamba jiji la Washington DC ambalo na watu weusi wengi litakumbwa eh, na uh, ongezeko kubwa la maambukizo, hali kadhalika vifo pamoja na jiji la Philadelphia. Kutoka kuangalia kwa undani wake zaidi juu ya nini hiki ambacho kina uh, sababisha haya yatokee, nimeongea uh, na Dr. Patrick Monda ambaye yuko eh, katika karantini jijini New York eh, jiji ambalo limeathirika zaidi eh, na virusi vya korona kwa uh, ukiangalia Visa ama maambukizo mengi na vifo kwa hivi sasa hapa Marekani yanatokea katika jiji la New York. Kwanza kabisa nikataka kujua kwake kile ambacho anakiona sababu inayosababisha Wamarekani ambao wanatoka katika makundi ya walio wachache hasa Wamarekani weusi, kwa nini hasa wao wanapata wa maambukizo zaidi na vile vile uh, wanapata vifo zaidi ukilinganisha na Wamarekani wengine au kundi la Wamarekani weupe ama wazungu? Tueleze Dr. Monda <tostia> Jambo. vitu no. viwili vinafanyika pale eh, la kwanza ni kwamba sana sana kwa wale eh, walio wachache hapa Marekani eh, kama uh, wale African Americans kwa mfano ni kama weusi no. kwa miaka mingi wametengwa kwenye mikakati ya kuweza kudhibiti hali ya afya. Tunajua kwamba hali ya kujipima au um, uh, hali ya ya afya bima ya afya hapa Marekani ni, ni gari na haipata, sana sana huwa uh, haipewi kwa bure. eh, waweza kupata usaidizi kwa bure lakini kwa viwango vingi sana sana uh, watu inabidi walipe. Kwa hivyo kwa upande huo, wengi wa walio wachache huku, watu weusi, walatino, wametengwa, na pia nafikiria kwa kiwango fulani ni kana kwamba Uh, vile idadi ya wale ambao wanapimwa imeendelea kuongezeka, na imebidi idadi ya watu weusi ambao wanashikwa na virusi hivi lazima itapanda, manake janga hili bado halijafika kelele. Kwa mfano New York, bado tunatazamia kwamba watu wengi zaidi watashikwa na hivyo virusi na huenda kukaa ma ah, na mako mengine zaidi, mbali na kutengwa katika masuala ya afya, yani masuala ya bima na mengineyo. Ni nini hasa kitu kingine ambacho pengine maisha ya kila siku ya Wamarekani weusi wa Latino yanawaweka kwenye kundi la wao kuwa hatari zaidi. Maanake hata ukiangazia takwimu ambazo zinaele, zinaelezwa ama ubashiri wa mwenendo wa virusi hivi inaelezwa kwamba miji yenye weusi wengi ndiyo itakayokwenda kushambuliwa zaidi, ikiwepo jiji hili la Washington DC na Philadelphia. Hapo umesema ni kweli kabisa. Nafikiria pia kuna changamoto nyingine ya kwamba mitindo au mienendo au tabia Uh, ya weusi wengi sana sana eh, haithibiti kuwa na hali njema ya afya, ya kwamba vile vyakula ambavyo wengi wao huwa eh, wanavila huwa sana sana vimejaa mafuta na mara nyingi usipofanya tena na mazoezi Uh, kwenye mazingira kama haya ya kukaa nyumbani huwa inaendeleza ile hali ya kuweza kuwa uh, mgonjwa. Tunajua ya kwamba coronavirus kivyake sana sana uh, huwa haiwezi kukumaliza kivyake, lakini viegezo vinaendelea au hatari inaendelea kuongezeka kule kukiwa tena na maumivu mengine kwenye mwili nayo na virus yanze kuingia pale. Kwa hivyo, kwa weusi wengi hapo Marekani, mara nyingi utapata ya kwamba e, wana magonjwa kama saratani hivi ama kifua kikuu ama ule uzito wa kupindukia na kutofanya mazoezi, ukiongezea tena hivi virusi vya korona tena uh, na uongeze na ile hali ya bima kutoweza kupata uh, utabibu au uh, kufikia kwenye hospitali kwa njia rahisi uh, basi itabidi kuwa kwamba janga hili la coronavirus huwa itaenda kuwapiga zaidi. Kwa wakati huu majimbo mengi uh, yaliyo na miji mikubwa kama California kama New York uh, kama huko Georgia uh, kwa wakati huu inaonekana viwango uh, vya weusi kuweza kupata virusi hivi vinaendelea kupanda, na hili ni jambo la kusikitisha sana. Vipi juu ya a, aina ya kazi ambazo wanazifanya vilevile vile kwa hapa Marekani, je, ni zinawafanya wao pia wawe katika kundi hatari la kuambukizwa virusi hivi vya korona? Nafikiria hilo ni jambo la kweli uh, sana sana viwango vya elimu kwa watu weusi hapa Marekani kwa ujumla, aa, ni wa viwango vya chini. Kwa hivyo utapata hata zile kazi ambazo wanaweza kuzi, kuzifanya ni zile kazi zenye hatari na pia ambazo hazilipi kiwango kikubwa cha pesa, yani pato lao takuwa la chini. Uh, ukiongezea pale na ile hali ya kazi, mazingira ya kikazi yatakuwa kama uh, mazingira ya hatari hatari hivi, pengine kwa mjengo uh, pengine kufanyia kazi kule kwenye uh, hospitali hivi, uh, kazi ambazo kwa kazi nyingi zinalipa pato ya chini. uh, ile idadi ya vyakula ambavyo yataweza kuvila vitakuwa viango vya chini na Changamoto kama hizi zote, ukiziweka pamoja, ile hali ya kikazi, hali ya bima, kutoweza kupata utabibu uh, uh, uh, unaofaa uh, na ile hali ya kuwa na pato la chini, vyakula duni, ukiongezea uh, tena na coronavirus, pia lazima weusi wataathirika uh, kwa hali uh, kiku, kubwa kuliko uh, wengine. Je, lakini katika maeneo ambayo wanayoishi au maeneo ya kazi wanazozifanya ni kweli ni maeneo ya mikusanyiko tofauti na uh, watu wa makundi mengine hapa Marekani? <coughs> E, inategemea sana sana, eh, rusi kwa ujumla, wengi wao hapa Marekani wako kwenye miji mikubwa sababu ni sababu sana sana za kiuchumi na kihistoria, ambapo kwa ujumla kihistoria uh, weusi wameweza kupata kazi kwenye hii miji mikubwa mikubwa, na kuna muda ya kwamba huenda ikaa kwamba, uh, kwenye miji mikubwa kama Chicago, kama New York, kama DC kule kukiwa na mkusanyiko wa watu, huenda virusi hivi vinaenea uh, E, lakini pia ukifikiria pia watu wakiweka tahadhari pia kuenda pia wakajikinga, kwa hivyo nafikiria sio jambo tu la pekee kusema kwamba weusi wanakaa kwenye miji mikubwa, kuna e, masuala mengine pia, pia lazima yatiliwe maanani masuala kama vyakula ambavyo e, wanavila hata watu weusi, ni ile hali ya afya yao kabla a virusi vya korona na ile hali ya elimu ambayo inawawezesha kupata kazi ambazo zitawalipa uh, marupurupu au watalipa wa kiwango kikubwa kitakachoweza kuinua hali au ya maisha. Nafikia kwa ujumla ni vigezo vingi ambavyo vinachangia kwa hali hii, sio tu kusema ya kwamba uh, wanaishi kwenye miji mikubwa kwenye m, e, mikusanyiko mikubwa ya watu. Shukran kabisa uh, Dr. uh, David Munda kwa kutueleza hayo eh, kutoka hapo jijini New York. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani katika sehemu hii hii leo tunazungumza na mtaalamu ambaye e, yupo katika mstari wa mbele kutaka kushughulikia uh, wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona hii leo tunaye uh, bwana Liberatus Mangombe ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya mifumo ya upumuaji na anafanya kazi katika kituo uh, cha hospitali ya John Hopkins kituo hiko kinapatikana katika eneo la Bethesda uh, katika jimbo la Maryland hapa Marekani. Liberatus e, yupo katika mstari wa mbele kabisa kuhakikisha kwamba, e, wagonjwa wa korona wanapatiwa uh, huduma hasa wale ambao wamekuwa wakipata matatizo katika mfumo wa upumwaji. Libe, hebu tueleze kwanza hali halisi ya ugonjwa huu hivi sasa ikoje? Nashukuru kwanza, uh, kwa ku, nipa uh, fursa hii kufanya mahojiano juu ya ugonjwa wa corona virus. Uh, ni kweli mimi nafanya John Hopkins Hospital na hali kwa kweli sio nzuri sana. Uh, naomba niweke tahadhari kwamba naongea hapa sio kama mfanyakazi wa John Hopkins, ila naongea tukami binafsi kwa mtazamo wangu na mawazo na namna navyoiona hali. Hali sio nzuri, tunapokea wagonjwa wengi sana. Uh, wagonjwa ambao wanaonyesha dalili alafu wakifika pale tunawatenga wanakuwa kama pui pui, maanake ni patients under investigation, kwamba wagonjwa ambao tunawafanyia investigation. Baadaye wanachukulia sampo zao, zikitoka zikiwa uh, negative, wana corona tunawapeleka sehemu fulani, na wakitoka wakiwa wako positive, wana corona tunaendelea kuweka katika tahadhari zaidi. Lakini hali namna ilivyo ni kwamba kila mtu anayekuja sasa hivi tunamchukulia kwa tahadhari ya hali ya juu na sisi wenyewe tunajikinga kwa hali ya juu kwa sababu ugonjwa umetapakaa sana. Kwa hiyo hali, kwa kweli, kwa ujumla, sio nzuri sana. na wale ambao wanakuja mara nyingi katika kituo chenu ni watu ambao wanafahamu kabisa kwamba wana dalili uh, za corona au wengine wanakuja kwamba wanajisikia wanaumwa uh, wakidhani wanaumwa vitu vingine tofauti kabisa, na pale mnapochukua vipimo ndo mnagundua kwamba wana corona. Wengine wanakuja baada ya kuonesha zile dalili, kwa mfano uh, dalili za kuwa na homa wanajisikia homa, ni joto la mwili linakuwa limeongezeka. Uh, wanapata tabu katika kupumuaji. Kwa hiyo wakija alafu wakitueleza dalili fulani, kulingana na dalili wanazotueleza na kikozi labda kikavu kikavu, na kikozi labda kikavu kikavu hivi na mwili kuumauma. Wakitueleza hizo dalili tunawachukulia tahadhari la kila aina, na kuna wengine wanakuja ili hawaoneshi dalili sana, lakini kwa sababu sasa hivi mtu yoyote akija tunachukua tahadhari za hali ya juu, na baadhi yao kuwapima. Tumeshawapima watu tumewapata na tumekuta wana, wana corona virus, lakini hawaonyeshi dalili kabisa. Kuna wengine unawakuta wako sivia, wengine wako maa, yani ni mtu tunaona kama mgonjwa wa kawaida, na anaongea iko vizuri, hana tatizo, na ndio maana nimesema huu ugonjwa unaweza ukawa umeenea kwa kiasi kikubwa kwa sababu kuna watu wanakuwa nao alafu dalili hazionekani kwao. Kujibu swali lako, ni kwamba wengine wanakuja wanaonyesha dalili za hali ya juu, wengine wanakuja hata dalili wanaonyesha, ka mtu anakuja kwa tatizo lingine tu, lakini baada ya mkianza kuangalia, ndo nakuta kuna mambo mengine huko ya corona virus. Sasa wapo watu ambao, uh, baadhi yao hawaamini uh, kama hili ni janga, na watu wanaona kwamba hawaugui kama vyombo vya habari vinavyotangaza kote ulimwenguni. Watu hawa unaweleza nini? Libe ili uh, ili janga lipo na ili janga ni kweli. Watu wanapoteza maisha, watu wanaugua, watu wanalia, waamini kwa sababu unajua kuna mifi watu, yani, kuna mifi watu wanafikiria ili janga ni hoax au wa walipo, lakini nawahakikishia kwamba ili janga lipo, na cha muhimu ni kwamba watu lazima wasikilize vyombo vya habari na wasikilize wataalamu wa afya. Kwa mfano nyumbani Uh, watu wasikilize Wizara ya Afya uh, vitu gani vina wanaelekeza kufanya. Kwa kifupi tu, ili janga lipo, watu wamekufa. Kwa mfano hapa Marekani watu zaidi ya elfu tano mia nane wameshakufa, na hizi takwimu zipo. Watu zaidi ya laki mbili na arobaini wameshapata ugonjwa, hizi takwimu zipo. Itali watu wamekufa, hizi takwimu upo. Ni bahati nzuri tu uh, uh, Afrika. Huu ugonjwa umechelewa sana kufika, ulianza kupiga Western countries, na nafikiri hii ingekuwa ni fursa nzuri kwa sisi sasa nyumbani kuanza kuchukua tahadhari, kwa sababu tunakuwa tunajifunza kutoka kwa wenzetu kwa ambao wameathirika mwanzoni. Kwa hiyo watu waamini ili tatizo lipo, mimi nimeshuhudia kwa macho yangu watu ambao, uh, wanaugua watu ambao wanapata tabu na mpaka wanafariki, wengine wa, wana, wa, wanatoka kwa zima. Kwa hiyo janga lipo i kuna baadhi uh, ya watu wanadhani kwamba uh, hivi virusi ni vya wazee eh, na si vya vijana. Kwa maana hiyo wasio na wasiwasi, tupe uzoefu wako kwa kuwaona wagonjwa wa korona. Hili uh, unalizungumziaje? Nimesikia hiyo mifi kwenye nani uh, kwenye mitandao ya kijamii kwamba hili ni, ni, ni gonjwa la wazee ah, ni kweli. Kuna ka ukweli kidogo, lakini sio kweli kwamba ni gonjwa la wazee na sababu ni kwamba watu wanasema ni wazee, kwa sababu inaua sana wazee. Ujue coronavirus, mimi sio expert wa epidemiologist na haya mambo yote lakini, uh, coronavirus kwa namna ninavyoisoma kwenye, kwenye, kwenye mitandao ya Center for Disease Control na wataalamu wengine wanaoeleza, linaathiri sana wale watu wenye kinga dhaifu au low immunity, immunity na watu wenye kinga dhaifu ni watu wenye umri, na ndio maana ukiangalia hata Italia au maeneo mengine yote watu wanaokufa sana ni wazee. Sasa kwa sababu ya hizi takwimu zinaonyesha watu wanaokufa sana ni wazee, watu wanafikiria kwamba hili ni gonjwa la wazee. Hapana, kuna vijana wanaathirika. Mimi nimeshuhudia mpaka watoto wa miaka mitano na Afrika miaka ishirini na kitu miaka thelathini, lakini wanarikava na kuna wengine wanakufa vile vile. Inategemea na nini, na underlying disease ambazo zinakufa. Kwa hiyo kusema kwamba coronavirus ni ugonjwa wa wazee sio kweli. Watu wajilinde, wachukue tahadhari, kwa sababu wasipochukua tahadhari kwa kweli wataondoka. Sasa mtu anapoambukizwa hivi virusi vya korona, ni matatizo gani hasa mtu anakuwa nayo ambayo yanamsumbua na kuhatarisha uh, maisha yake? Uh, ni swali zuri. Unajua ukishapata hii COVID-19 au coronavirus uh... Uh, unakuwa kwenye hatari sana ya kupoteza maisha au kupata complication zaidi kama una kitu kinaitwa underlying diseases uh, una magonjwa ambayo kuna pre-existing condition, kwa mfano COPD uh, chronic obstructive pulmonary disease, humo kuna asthma, kuna bronchitis, kuna tonsillitis uh, unora au una magonjwa mengine kama blood pressure, diabetes, obesity Haya magonjwa yote kama una, una baadhi ya haya magonjwa underlying disease, inakuwa ni rahisi sana kwa wewe kuondoka, kwa sababu haya magonjwa yote yanahitaji kinga yako ya mwili kuimarika ikusudi kupigana nayo. Sasa kama unakuwa na magonjwa haya alafu top of that, unapata juu ya hilo unapata coronavirus, inakuwa rahisi sana kuna ni, uh, uh, kupata complication na eventually possible uh, ukuna, unakuwa una nafasi kubwa sana ya kuweza kupoteza maisha. Labda utueleze vilevile uh, kuna chochote hasa ambacho mnachokifanya, maanake tunajua wewe ni asili yako ni Afrika na wewe ni mwana diaspora. Sasa kama wana diaspora wataalam, ambao mko katika sekta ya afya, kuna chochote ambacho uh, mnakifanya hivi sasa eh, kwa ajili ya kusaidia uh, jamii zenu hapa, ikiwezekana vilevile na nyumbani, katika kupambana na virusi hivi vya korona? Uh, nashukuru ni, ni swali zuri. Um, Idi, kuna baadhi ya jitihada tumezifanya, kwa mfano kutoa elimu uh, uh, kupitia taasisi ambayo mimi nipo ya Swahili Society of America. Tumekuwa tunajitahidi sana kusambaza taarifa kuhusu hili gonjwa kutoka kwenye State Maryland, na baadhi ya viongozi uh, uh, wa Board of, uh, uh, Uh, advisors kwenye Swahili Society kupata kula sasa, amekuwa mstari wa mbele sana uh, kushare taarifa kutoka uh, maeneo ambayo ni credible, namna ya kujikinga na kujilinda juu ya gonjwa. Na sio hivyo tu, kama diaspora, ukiangalia hata jumuiya yetu hapa DMV Metro, rais wetu Lucas Mkani amekuwa mstari wa mbele sana akisaidia na Joa na Cleopatra, vilevile ni katibu wa jumuiya uu ku... hmm kufawadi na kusambaza taarifa ambazo zina zinahusu ile gonjwa na namna ya kujikinga. Kama diaspora tumecheza hiyo hiyo sehemu, alafu vile vile, sasa nilikuwa naongea na Mohamed Matoke na akishirikiana uh, uh, uh, na mke wake misitemeke, naenda kukutana nao. Kuna interview fulani tutafanya, kuna kifaa tunataka tukipeleke nyumbani Tanzania, ni ventilator. Ventilator sasa hivi zimekuwa Uh, zimekuwa haba sana. Hii ventilator ni, ni feed ambayo imenipo hii mashine ya kupumulia, unawekwa tube hapo ao inakusaidia kupumua kama na complications za kupumua. Kwa hiyo weekend hii tutakuwa tuna, tuna kamkutano fulani kwa ajili ya kuongelea namna ya kufikisha hichi kifaa nyumbani. Kwa hiyo kama diaspora ambao tunaishi GMV na maeneo mengine uh, nikishirikiana na uh, Mr. Meka na mme wake tuna mpango wa kupeleka mashine ya kupumulia nyumbani. Nafikiri wikendi hii tunaweza tukaja na na mrejesho. Shukran kabisa uh, Liberatus Mng'ombe maarufu kabisa kama Libe, kwa kutueleza maelezo hayo. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na endelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Thank