Kumekucha, Afrika. Eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ninaye kukaribisha asubuhi hii ni mimi Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, ikiwa e leo ni Aprili 9 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Karibuni. miongoni mwa habari tulizokuandalia katika Kumekucha Afrika hivi leo ni pamoja na Misri yaunganisha nguvu pamoja kutengeneza vifaa vya kitabibu vya kupambana na COVID-19. Uh, kwa kweli hii ni hatua hatua kubwa kubwa sana kubwa sana kwa nchi ya Misri kufikia huo wa kutengeneza vifaa vya kupumulia. Vilevile katika habari nyingine tunakuarifu kuwa mkuu wa shirika la afya duniani hawataka viongozi wa dunia kuacha siasa wakati wa kupambana na janga la COVID-19. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandi Shomari. Huko Louisiana, theluthi mbili ya vifo kutokana na homa ya korona vimekuwa ni Wamarekani weusi katika jimbo ambalo weusi ni theluthi moja tu ya idadi ya watu. Unachoona kinatokea hapa ni kitu kibaya sana, alisema gavana John Bel Edward. Wakati data haijakamilika, hali ni dhahiri, COVID-19 inawashambulia vibaya Wamarekani weusi kuliko idadi ya wazungu. Misisipi ina karibu asilimia 38 ya wa Wamarekani weusi lakini vifo vyeusi ni zaidi ya nusu kutokana na homa ya COVID 19. Asilimia 43 ya vifo vya korona huko Alabama ni miongoni mwa wamarekani weusi wa ambao ni asilimia 27 tu ya idadi ya watu katika jimbo hilo. Mkuu wa kikosi cha wahandisi wa kijeshi wa Marekani ameonya kwamba timu yake inaanza kuishiwa na muda wa kujenga hospitali mpya za muda ili kuongeza uwezo wa kupambana na homa ya korona kote nchini. Mkuu huyo wa kikosi cha wahandisi luten jenerali Todd Semonite aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumatano kwamba jeshi linahitaji kuanza ujenzi wa maeneo ya hospitali za muda, labda katika wiki moja, ili kukamilisha kabla ya muda idadi ya kesi hizo kufikia kiwango cha juu kabisa. Jeshi hilo la wahandisi inabadilisha maeneo kumi na saba kote nchini kwa hospitali na jumla ya vitanda elfu kumi na tano. Na zaidi ya vituo vingine 20 vinasubiri ambayo yanaweza kutoa vitanda zaidi ya elfu nane na mia tano ikiwa maeneo hayo yatakamilika. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mkuu wa utawala wa rais Felix Tshisekedi na rais wa chama cha UNC Vitali Kamerhe ameshikiliwa katika jela kuu ya Kinshasa kuanzia jana kufuatia amri ya ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu. Kushikiliwa kwake kutokana na tuhuma za utumiaji mbaya wa fedha kuhusiana na mradi mkubwa wa ujenzi wa miundombinu na makazi ya watu wenye kipato cha chini uliopendekezwa na rais mnamo siku mia moja za kwanza za utawala wake. Abdul Shakur Abud Anatusomea ripoti kamili. Vital Kamerhe, mmojawapo wa wanasiasa mashuhuri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliwekwa kizuizini jana jioni baada ya kusikilizwa na mwendesha mashtaka mkuu wa taifa kuhusiana na jinsi kandarasi zilivyokuwa zinatolewa na matumizi ya fedha kwa mradi huo uliopewa jina maarufu la Sot de Mouton, mradi ambao Rais Tshisekedi aliahidi kutekeleza mnamo siku mia moja za kwanza za utawala wake. Mwandishi wa Sauti Amerika mjini Bukavu Mitima ya de la Chance anaeleza kwamba mwendesha mashtaka amechukua uamuzi huo kutokana na ushahidi anaodai unaweza kumpata na hatia mkuu huyo wa utawala katika ofisi ya rais aliyekuwa na jukumu la kusimamia mradi huo. Hadi hapo jana, Kamere alikuwa anasikilizwa ili kutoa ushahidi wake, lakini baada ya kumaliza kikao cha jana jioni, mkuu wa mashtaka aliamrisha ashikiliwe kwa muda hadi kumalizika uchunguzi. Kulingana na maafisa wa sheria waliozungumza na vyombo vya habari nchini humo, ni kwamba mkuu wa utawala ni mtumishi wa serikali na hana kinga ya kutokamatwa kama watu wa kawaida nchini humo. Hapo jana kulikuwepo na maandamano mjini Bukavu anakotoka Kamere ili kupinga tuhuma hizo dhidi yake, na mwandishi wetu huko Bukavu anasema kutokana na habari hizo, maandamano makubwa tena yanatarajiwa kufanyika hii leo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, alionya nchi Jumatano kwamba siasa za mzozo wa ulimwengu zinaweza kusababisha vifo vingi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukosoa WHO na kutishia kukomesha ufadhili kwa shirika hilo la kimataifa la afya ya umma. Akijibu kukosolewa huko katika mkutano na wanahabari mjini Geneva, Tedros alisihi nchi kuepuka kisiasa, ikiwa hutaki kuona mifuko zaidi ya maiti ikiongezeka. Sasa ni wakati wa umoja kwa jamii ya kimataifa kufanya kazi kwa mshikamano ili kumaliza virusi hivi na athari zake za kutatanisha, Tedros aliyoongeza wanawake wa Kivietnamu wanaoishi katika mji wa Seattle nchini Marekani wanashona vitambaa vya kufunika uso kwa wafanyakazi wa huduma za afya ambao wanakabiliwa na uhaba wa vifaa kinga katika jimbo la Washington, ambapo kesi ya kwanza ya homa ya korona nchini Marekani ilithibitishwa mnamo mwezi Januari mwaka huu. Kati Nguyen, fundi cherehani huko Spanway, Washington, ambaye pia ni mtaalamu wa mavazi ya kitamaduni ya visiwani aliamua kuanza kushona vitambaa vya kufunika uso wakati viongozi wa serikali mjini humo walipoagiza wafanyabiashara wasioshughulika na bidhaa adimu kufunga biashara zao kama sehemu ya juhudi za kupambana na homa ya korona. Akiwa na wafanyakazi wachache tu wa kujitolea, Nguyen ametengeneza vitambaa vya uso elfu kumi. Fungvo anayefanya kazi katika duka la dawa katika kituo cha matibabu cha Evergreen Health huko Kirkland Washington, anasema alipokea karibu vitambaa hivyo mia mbili kutoka kwa Nguyen siku chache zilizopita. Anakadiria kuwa yeye na wenzake hutumia vitambaa vipatavyo 20 kwa siku. na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika matangazo ya Kumekucha ni kufuatia uhaba mkubwa wa vifaa vinavyotumika katika kusaidia wagonjwa kupumua hususan ndani ya kipindi hiki cha ugonjwa wa COVID-19 duniani, taasisi ya sayansi na teknolojia zinazojumuisha wanasayansi, madaktari na mainjinia nchini Misri zimeanza kufanya kazi kwa pamoja ili kutengeneza vifaa hivyo kwa haraka ikiwa ni katika hatua muhimu za kukubali, kukabiliana na janga la COVID-19 taarifa kamili na mwandishi wetu Shafii Mbinda hatua hii inakuja pia baada ya mataifa kadhaa duniani kusitisha shughuli za uzalishaji wa vifaa hivi vya kumsaidia mgonjwa kupumua kutokana na athari za maradhi ya COVID-19 katika mkutano na Dkt. Mustafa Abdallah, mkurugenzi wa kitengo kinachoshughulikia masuala ya anga na ndege katika mji wa Zwel, mji wa kisayansi na kiteknolojia, amewaambia waandishi wa habari kwamba mashine hizi zitaundwa na Wamisri na zitakuwa zikiuzwa kwa bei ndogo ukilinganisha na mashine zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, ikitajwa kwamba zimesalia wiki chache tu, tayari hatua za mwisho zitakuwa zimekamilika katika uundwaji wake. Wataalam wa afya wanazungumzia umuhimu wa hatua hii iliyopigwa na Misri barani Afrika, hasa katika kipindi hiki cha janga la korona, kama anavyoeleza Dr. Saidi Gita aliyepo mjini Alexandria hapa nchini Misri. Uh, kwa kweli hii ni hatua kubwa sana, hatua kubwa sana kwa nchi ya Misri kufikia, uh, uwezo huo wa kutengeneza vifaa vya kupumulia, uh, kwani ni nchi chache sana zina uwezo wa kufanya hivi barani Afrika na hata duniani kwa ujumla hasa katika kipindi hiki ambacho dunia ina haha kuweza kukabiliana na janga hili la korona. Hii ni hatua muhimu sana ya kimaendeleo ambayo inastahili kuigwa. Pili, itakuwa eh, imeweza kujifungulia mipaka ya kibiashara na nchi za zilizoendelea na hata ambazo hazijaendelea, kwani tumeona hali halisi ambayo inajitokeza kwa sasa, hata nchi zilizoendelea kama Amerika, Hispania, Italia, uh, Ufaransa, jinsi ambavyo wana mahitaji makubwa ya vifaa hivi kwa moja kwani haviendani na namba ya Uh, wagonjwa ambao wako mahospitali. Inafika wakati kwamba wagonjwa wengine wanakufa kwa sababu vifaa hivyo hakuna. Misri, miongoni mwa malengo yake pia katika kuzalisha mashine hizi kwa haraka, ni kuweza kuzisafirisha katika mataifa mengineyo, ikiwemo Marekani, ambayo kwa sasa kuna idadi kubwa ya visa vya maradhi haya. Mhandisi Othmani Juma kutokea Zanzibari aliyopo Misri anatahadharisha swala la utumiaji wa mashine hizi, linapokuja swala la usafirishaji kwenda katika nchi nyingine: mtu yoyote katika taifa lolote, pahala popote alipo duniani Naweza kutumia. Ila kitu kia msingi ni environmental impact assessment ya hivi vifaa kuangalia mazingira. Inawezekana kifaa hicho hicho ukakitumia katika mazingira mengine kisilete matokeo bora kwa mtumiaji. Sasa nalo hilo pia ni jambo la msingi sana la kuangaliwa. Lakini mbali na uzalishaji wa vifaa hivi katika kipindi ambacho tayari mataifa mengi yameshaathiriwa vibaya na janga hili ni kipi hasa cha kujifunza? Anasema Dr. Said Gita. Kwa mtazamo wangu, itakuwa ni kwa dunia nzima kuwa na utamaduni wa kujiandaa, uh, kabla ya uh, matatizo kutokea, kama tatizo ambayo tuliona hivi sasa. Hili janga ni la kutisha na inaonekana jinsi watu ambavyo hawakuwa uh, wamejiandaa. Hatukuwa tunaamini kwamba kitu kama hiki kinaweza kutokea Kwevo. Kwa hivyo, itakuwa imetupa fundisho kubwa sana la kujiandaa na majanga ambayo yanaweza kutokea wakati wote hayo yote yakiendelea kutokea, bado tahadhari mbalimbali za kiafya zinaendelea kutolewa na mamlaka husika, huku Misri ikitajwa kuwa ndio nchi yenye idadi ya visa vingi vya korona barani Afrika. Kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Unaweza kufuatilia vipindi na matangazo yetu mengine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Masoko ya fedha ya Marekani yaliongezeka kwa asilimia tatu nukta nne siku ya Jumatano alasiri na wawekezaji waliotiwa moyo na mipango ya utawala wa Rais Trump ya kuchochea uchumi wa Marekani na hatua za hazina ya nchi hiyo, vilevile uamuzi wa mgombea wa kutafuta uteuzi wa urais kupitia chama cha Demokrat Bernie Sanders kumaliza kampeni yake ya urais na kujitoa. Sanders alikuwa ameahidi kutoza ushuru mkubwa kwa mashirika makubwa ikiwa atachaguliwa, na mipango yake afya ya umma kwa wote pia ilizua hofu ya gharama za ziada na faida ndogo. Masoko yote makuu ya hisa yalikuwa juu wakati yakifungwa mwisho wa siku ya Jumaatano. Huko New York, soko la Dow Jones iliongezeka kwa, asilimia, kwa alama 779.7 au asilimia tatu, na kumaliza ikiwa na 23,433.57. Muuguzi anayefanya kazi katika kituo cha uhamiaji na forodha cha Marekani ICE huko Louisiana anasema wanaogopa harakati inayoendelea ya kuhamisha wafungwa kati ya vituo inaweza kusababisha homa ya korona kuenea bila uangalizi kwa idadi ya watu ambao wangetengwa kutoka kwenye matibabu ya wagonjwa mahututi. Kwa upande wake, ICE anasisitiza kwamba kuna sababu halali za kiutabibu za usafirishaji wa wafungwa, lakini muuguzi huyo anasema bado hajazisikia. Linda Tripp, ambaye rekodi mazungumzo ya siri ya mwanafunzi aliokuwa katika mwaka wa mafunzo kwa white house, Monica Lewinsky, ambayo alisababisha mashtaka ya mwaka 1998 ya Rais Bill Clinton, alifariki dunia Jumatano akiwa na umri wa miaka sabini. Kifo chake kilithibitishwa na wakili Joseph Martha, lakini hakutoa maelezo zaidi. Mwezi Agosti Trip alikuwa mtaalamu wa swala ya umma huko kwenye makao makuu ya jeshi la Marekani, Pentagon, ambapo Lewinski alipata kazi baada ya kumaliza muda wake wa mafunzo kwa White House. Wawili hao waliripotiwa kuwa na urafiki. Trip alitengeneza kanda za siri za mazungumzo na Lewinski, ambaye alimwambia kwamba alikuwa na uhusiano na rais Clinton. Trip alipeleka takriban masaa ishirini ya rekodi za kanda hizo kwa mwendesha mashtaka maalum Kenneth Starr, ah, alikuwa akimchunguza rais Clinton na kusababisha uchunguzi uliopelekea kufunguliwa mashtaka dhidi yake. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kitangaza kutoka hapa Washington DC. Senato Bernie Sanders kutoka Vermont amefanya maamuzi magumu ya kujitoa katika kinyang'anyiro cha kuwania uteuzi kwenye chama cha Demokratic akisema kuwa mwelekeo wa kupata ushindi hauwezekani. Wakati akitangaza kuondoa kampeni zake, amesema ana upungufu wajumbe mia tatu akijiunganisha na makamu rais wa zamani Joe Biden. Mary Mgawe anaisoma ripoti kamili. Seneta huyo mwenye umri wa miaka sabini na nane, mdemokrat msocialist ambaye ajenda zake zilisukuma chama kushoto ameonekana kushindwa katika kinyang'anyiro hicho. Alianza kupoteza zaidi aliposhindwa katika jimbo la South Carolina mwishoni mwa mwezi Februari wa wakati wa Demokrat wenye msimamo wa kati walipohamishia uungwaji mkono wao kwa Biden. Kuondoka kwa Sanders, mgombea wa mwisho wa chama cha Democratic aliyekuwa akichuana na Biden, Ametengeneza mchuano mkali kati ya Biden mwenye umri wa miaka 77 na, na Trump aliye na miaka 73 ambaye anatafuta kuongoza taifa la Marekani kwa muula wa pili. Kwa hiyo wakati tunashinda people, na kupata uunguaji mkono wa vijana wengi na wafanyakazi kote nchini, nimeamua kwamba mchuano huu ndani ya chama cha Demokrat hawezi kufanikiwa. Uamuzi wa Sanders unakuja wakati nchi inakabiliwa na virusi vya korona ambavyo vimebadilisha ratiba ya uteuzi huku kukiwa na baadhi ya uchaguzi za awali zilizoahirishwa. Sanders ambaye pia alichuana vikali na mgombea wa mwaka elfu mbili kumi na sita ndani ya ndani ya Democratic Hillary Clinton alipata shinikizo baada ya Biden kushinda majimbo ya Florida, Arizona na Illinois Machi kumi na saba. Hata hivyo Sanders amesema atabaki katika uchaguzi huo katika majimbo yote, kuendelea kukusanya wajumbe ili ujumbe wao uweze kuendelea kusikika. standing together standing united kwa hiyo pamoja tutasimama, tutakwenda mbele kumshinda Donald Trump, rais hatari katika historia ya Marekani really, na tutapambana kuchagua viongozi imara katika viwango vyote, Congress serikalini, Congress kutoka bunge hadi bodi ya shule Trump you know, aliyewahi kukutana na wafuasi wa Sanders na kuwaeleza kuwa seneta huyo hapewi usawa ndani ya chama cha Demokrat Alijibu haraka kwenye mtandao wa Twitter, hili limemalizika kama Wademokrat na DNC walivyotaka, vilevile kama ilivyokuwa kwa Hilary. Watu wa Benii wanastahili kuamia Republican, trump waliandika. Nafasi nyingi za sera za Sanders zimetumika kama sehemu ya mjadala wa Democratic, ikiwemo huduma za afya Medicare, katika mapendekezo yote ambayo yanatengeneza serikali ili kuendesha mfumo wa afya kuziba nafasi ya ule wa bima ya afya na programu za umma uliopo. Alipendekeza kiwango cha malipo ya dola kumi na tano kwa kima cha kati, elimu bure katika vyuo vya umma na kodi kubwa kwa matajiri. Na katika habari nyingine kwenye Kumekucha Afrika hivi leo ni kuhusu Rwanda. Iko katika maadhimisho ya wiki nzima ya kumbukumbu ya miaka ishirini na sita ya mauaji ya halaiki, lakini familia zinaomboleza zimeshindwa kukusanyika pamoja kwa vile nchi iko katika hatua ya kuzuia wananchi kukaribiana kwa sababu ya janga la virusi vya korona tupate taarifa kamili kutoka kwa Di Jeriami. Serikali ya Rwanda imeamuru watu kukaa majumbani ili kuzuia kusambaa kwa COVID-19, na hivyo wananchi wameshindwa kukutana hadharani kwa kumbuka wapendwa wao ambao ni miongoni mwa watu laki nane waliouwawa katika mauaji ya halaiki ya mwaka 1994. Kawaida ya watu waliopoteza wapendwa wao hutembelea eneo la kumbukumbu ili kutoa heshima zao. Mwaka huu wataangalia kwa njia ya televisheni, wakati nchi ikiadhimisha mauaji ya halaiki ambayo yalidumu kwa siku mia moja. Rwanda ina zaidi ya kesi mia moja ambazo zimethibitishwa za COVID-19, ugonjwa ambao unasababishwa na virusi vya korona. Mwezi uliopita, taifa hilo lilifunga mipaka yake kama sehemu ya hatua za kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. Iliwaamuru raia wake kubaki majumbani na kuruhusiwa kutoka nje pale tu wanapokwenda kwa shughuli maalum na kuwekewa masharti ya kusafiri kati ya miji na mikoa. Nchi jirani ya Uganda imeweka marufuku ya kutotoka nje na kusimamisha kwa muda usafiri wa kimataifa. Kenya nayo imefanya hivyo hivyo. Mapema wiki hii, Rais Paul Kagame alisema katika hotuba yake iliyorushwa moja kwa moja na shirika la utangazaji la serikali kwamba Rwanda ni vyema ikumbuke mauaji ya halaiki licha ya kuwepo kwa mlipuko wa virusi vya korona. Aliweka shada la maua na kuwasha mwenge wa matumaini katika kumbukumbu kumbu ya Gisozi ambako zaidi ya watu robo milioni wamezikwa. Pierre Dusingize Dusingizemungu, mkuu wa Mungu taasisi ya Ibuka, taasisi kuu kwa ajili ya manusura wa mauaji ya halaiki anasema, les rescapes ont choisi de suivre trois principes Fundamentu. Manusura wa mauaji halaiki wameamua kufuata misingi mitatu: kukumbuka kilichotokea iwe mvua theluji au jua au hata kama tunakabiliwa na vikwazo. Misingi hii imeelezewa katika katiba ya Rwanda. Kiasi cha watusi laki nane na wahutu walio na msimamo wa kadri waliuawa katika ghasia ambazo zilianza Aprili 6 mwaka 1994, baada ya Rais Juvenal Habyarimana na rais wa Burundi Cyprien Ntaryamira wote wa Hutu walifariki wakati ndege yao ilipotunguliwa katika mji mkuu wa Rwanda. Washambuliaji mpaka hivi leo hawajajulikana. kwa Uh, le uh, von... upande wa kiwango cha saikolojia, kuna wale ambao wanaishi maisha ya wasiwasi kwa sababu ya kile ambacho wakishuhudia wakati huo. Tumechukua hatua kadhaa kujaribu kudhibiti tatizo hili kwa kufanya kazi na wataalamu wa afya. Sisi taasisi ya Ibukaa tumechangia pia mafunzo ya wanasaikolojia na wataalamu wa afya ya akili kwa muda wa miaka ishirini na tano iliyopita. Maelfu ya wa watu walikuwa wanafanya maandamano kutoka kwenye bunge mpaka kwenye uwanja wa mpira. Wanapoingia huko, taa huzimwa na giza linavunjwa kwa miali ya moto ya mishumaa iliyowashwa, huku manusura wakizungumza. Mwaka huu Rwanda ilianza kumbukumbu ya wiki nzima huku familia zikiwa zimezuiliwa kutoka nje na vituo vya redio na televisheni vilirusha vipindi na nyimbo kuwakumbuka waathirika. Mamlaka bado zinafukua mili ya wale waliouawa. Khadija Riami, VOA Washington. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na viongozi wa Afrika na shirika la afya duniani WHO wanatoa wito kwa Marekani na China kuachana na siasa na kuunga mkono juhudi za kupambana na janga la homa ya korona. WHO imetoa taarifa ya kina jinsi inavyoshughulika na, na maambukizi ya korona, huku ikijibu ukosoaji wa rais wa Marekani Donald Trump na pendekezo kwamba Marekani inaweza kutathmini upya fedha zake. Mary Mgawe anaisoma taarifa kamili. Akizungumza katika mkutano na wanahabari, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Gebreyesus ametoa wito kwa viongozi kuacha kuingiza siasa katika janga la korona au kulitumia kupata umaarufu zaidi. Lengo la vyama vya siasa liwe kuhudumia watu wake. Tafadhali msiliweke kisiasa jambo hili la virusi inaeneza tofauti mlizonazo katika kiwango cha kitaifa. Kama mnataka kuwa na mifuko mingi ya miili ya watu endeleeni kufanya hivyo. Kama hamtaki kuwa na mifuko mingi ya miili ya watu, acheni kuingiza siasa katika jambo hili. Then you refrain from politicizing it. Akijibu ukosoaji wa Trump kwamba WHO inazingatia zaidi China, Tedros amesema WHO haichagui rangi na iko karibu na kila taifa. We're close to every nation. We're color blind. We're... tuko karibu na kila taifa, hatuna rangi, tuko na upofu wa dunia, hatuoni sisi tajiri na masikini, kwetu ni sawa kwetu sisi dhaifu na imara wote ni sawa. Us, North, West, wakonservative wa Marekani wameendelea kukosoa WHO katika kipindi hichi cha janga la kidunia, wakisema kuwa inategemea data kutoka China kuhusu mlipuko wa virusi vya korona. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Mousa Aki Mohammad katika mtandao wa Twitter amesema, nilishangazwa kuona kampeni iliyoendeshwa na Marekani dhidi ya kwenda kinyume na uongozi wa WHO. Umoja wa Afrika unaunga mkono mkurugenzi mkuu wa WHO, lengo linatakiwa kuwa kupambana na virusi vya korona. Rais Paul Kagame wa Rwanda katika mtandao wake wa twit Jumanne alihoji ni nani aliyevamiwa, WHO au China? Akisema kuwa acheni tuzingatie kupambana na virusi hivi. Yoyote atakayetakiwa kuwajibishwa atakuja baadaye na kufanyiwa hivyo. Tuokoeni na siasa nyingi, Afrika hatuzihitaji. Rais Donald Trump Jumanne alitishia kuondoa mchango wa kifedha wa marekani kwa WHO baada ya kuishitumu kuwa inaipendelea China spent... tutazuia kwa muda fedha zinazotumika WHO, tutasimamisha kwa nguvu na tutaenda kuhadi they... jana Jumatano, zaidi ya dola bilioni 1.41 zimeripotiwa kuathiriwa na janga kubwa la dunia la korona, watu 83414 wamekufa. Hiyo ni kwa mujibu wa WHO. Unaendelea kusafiri na matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mwaweza kupata matangazo na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hivi sasa Sandey Shomari atakamilisha matangazo haya kwa muktasari wa habari. Huko Louisiana, theluthi mbili ya vifo kutokana na homa ya korona vimekuwa ni Wamarekani weusi katika jimbo ambalo weusi ni theluthi moja tu ya idadi ya watu. Unachoona kinatokea hapa ni kitu kibaya sana, alisema gavana John Bell Edward. Mkuu wa kikosi cha wahandisi wa kijeshi wa Marekani ameonya kwamba timu yake inaanza kuishiwa na muda wa kujenga hospitali mpya za muda ili kuongeza uwezo wa kupambana na homa ya korona kote nchini. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alionya nchi Jumatano kwamba siasa za mzozo wa ulimwengu zinaweza kusababisha vifo vingi, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukosoa WHO na kutishia kukomesha ufadhili kwa shirika hilo la kimataifa la afya ya umma wanawake wa kivietnam wanaoishi katika mji wa seattle nchini marekani wanashona vitambaa vya kufunika uso kwa wafanyakazi wa huduma za afya ambao wanakabiliwa na uhaba wa vifaa kinga katika jimbo la washington ambapo kesi ya kwanza ya homa ya korona nchini marekani ilithibitishwa mnamo mwezi januari mwaka huu na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, washington dc kwa niaba ya wenzangu wote waliokuletea matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni mimi Mary Mgawe. Mwelekezi hapa studio ni Dodo Nchibairo, na nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote asubuhi njema.