hii ni idaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo jina langu ni bmj mridhi wizara ya afya ya kenya imetangaza hii leo kwamba visa vya maambukizi vimeongezeka na kufikia 1 na 2 na viwili baada ya watu wengine kumi na wawili kupatikana na ugonjwa huo nimezungumza na mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya mbagadhi george osewe ambako wagonjwa wengi wa9 covid wanaendelea kupokea matibabu na kwanza nikamuuliza hali ilivyo katika hospitali hiyo okay asante sana bwana mredi uh, uh, mimi naitwa george osewe mimi ndio mwenyekiti wa hospital isolation hapa mjini nairobi kenya <laughs> sasa mambo ya korona imeshika dunia mzima sasa hapa kenya si tunaona kitu tuanasema eh? uh, inaendelea kua juu maanake leo tuko na mia moja na kumi kutoka8 uh, kutoka, uh, uh, uh, uh, jana na juzi kutoka0 kwa hivyo inaonekana inaendelea na ent ya juu zaidi ile inaonekana sasa mambo ikui mzuri sana lakini si tunazingatia maneno ya usafi ndiyo sasa itatusaidia zaidi wakati kuosha mkono kukaa nyumbani tukiweza na hata tusiguze tusiguze uso na tujue tu kweli that uh, hii mambo ni, ni ya ukweli si porojo vile watu wengine walikuwa nafikiria haswa watu wa kenya nimeona wamechukua kwa seriousness ambaye inaonekana imekua si kama hapo awali ambao wakakua wameamini sasa mahospitali zinakua tayariunatabttl u manake sasa serikali inafanya kitu zile nimejua serikalinaa tayari na nakusaidiana kuweka watu kwenye ambaye wamepatikana lakini lakinieori uh, kabla hujaendelea labda, kuku... labda kwa yule msikilizaji anayesikia kuhusu hospitali hiyo ya mbagathi ambaye labda hata si mkenya wale wasikilizaji wetu walio katika maeneo mengine kama tanzania ama drc E, wamesikia mbagadhi mbagadhi ikitajwa ikawa kwamba ni kama kile ndicho kitovu ama pahali ambapo ukizungumza kuhusu covid kuhusucov e, ile hospitali ambayo inakuja kwa akili ni mbagadhi ni kwa nini hospitali hiyo sa kwauliza hiyo swali bwana banam marafiki yangu a miaka mingi na namba moja hospitali ya mbagadhi ilianzishwa ili, ili miaka elm 9 hamsini kama idh hospital in other words idh manake kama hospitali ya ya communicable diseases ndio ilianzwa hivyo in 950na ilikua pati ya kenyatta ilikuwa uh, ilikuwa hospitali ya kenyatta pia okay? sasa idh manake ni infectious hospital sasa hiyo kwa mwaka mingi limejulikana hapa nairobi kwa kuchukua sio watu watu tu wa covid pia watu wa aids kila kitu na tunafanya na USAID kwa manufaa ya watu wa ukimwi kuwapatia dawa na kusambaza dawa na namba ya pili hiyo inakuwa mzuri kwetu wa kenya manaake wakenya ya hiyo covid sasa imetupatiagadho Isipu kama ion ya kuwa mahali serikali inaweka watu wako na covid na pia vile imetaji baadaye lakini sasa hiyo senta imekuwa manake ndiyo mahali iko ikopopula sana nailikuwa mahala ya kwanza ya kuweka watu ambao wako na covid Iyo 19. Iyo na naam basi tukienda kumalizia uh, george tu- tuzungumzie hali ya uh, utayari wa hospitali mahospitali hapo nchini kenya tayari kama ulivyosema visa vimeongezeka vimezidi zaidi ya mia moja na, na kitu na kumi na kitu na, na sasa watu wanajiuliza je kenya kwa kweli iko tayari mahospitali yake yako tayari kukabiliana na hali hii yapi ya maoni yako ya maoni yangu na ile pia naona wakati mimi gapi kuwa tayari sijui kama ni neno la kutumia ola manake hata dunia mzima ukiona hata marekani pale malimko hakuna kitu hati tayari maana tujui ni watu wangapi watashika ugonjwa tujui ni watu wangapi wataepuka hata tuju watu wangapi watakuwa wazima sasa ni kitu kizungu tunasema ni kitu ni, ni, ni kusema tuko tayari tunafanya vile iwezekanavyo kama serikali kuhudumia na kuweka watu yenye ambayo tunaweza maanake hata uh, kama ni italy hata kama ni wapi kuna system overload imekuwa imekua ime, imeka, imeweka nzito sana kwa kwa system ya mahospitali na si kenya peke yake na ni dunia mzima na vile nimesema kama hata ni marekani kama ni spain kama ni wapi kwa hivyo hakuna hospitali hospitadunia uh, mzima enyeanasema wako tayari tunadlil na hizi kes za tayamu, na tunajaribu vile tunaweza tunawezapyo ku ku, ku, ku, ku, ku ku prevent hii uh, ugonjwa ambao imeangamisha dunia mzima hata wale wako na strong imekuwa hata kama ni New York, sasa sisi kama wa kenya na serikali ya kenya tumetia all zote kwa hii hie yetu ambaye si kama zile zingine kus, kus, kusaidia watu wetu na imeonekana vizuri tunaendelea si mbaya sana vile imekuwa kompea na new york na zile manchi ambaye iko na pesa na na, na mwisho kabisa george ukiangalia tangu uh, kulipotangazwa mgonjwa wa kwanza kuingia katika hospitali hiyo unaweza kusema kwamba eh, m-mmekuwa mukishuhudia mtiririko wa watu kuja kuangaliwa ama wengine wakiwa na ugonjwa huo au lakini hali hiyo imepungua no watu unajua si lazima tuchukue hatua ndiyo hata ukikuja kuangaliwa na kuja na protective gear unakuja ukiwa msafi ame oneweka mask haukuji tu vile pale manake hakuna haja yakuja kuona mgonjwa nanatoka na ugonjwa pia sawa so, sasa tunda, tunazingatia sana si jela kule waasemho tunasema tu za kuzimekuwa mbali zote lakini kukuongea utaongea na watu wenyu atakuwa simua kwa nini lakini lazima tuzingatie sheria za usafi Okay, unavaa una yako unavaa ile yako na kila kitu nimejua kuna a nia mzima enye ni tabu sanlutw i ltkolo unatumia vizuri tunatumia vizuri na tunatumia kwa haki ili kila mtu mwenye amekuwa mgonjwa apate nafasi pia ya kutumia na juzi umeona hata watu wetu wawili walipona wale walikuwa na hiyo covid hiye inaonyesha madaktari wetu ni washupavu na wanafanya kazi na na moyo wote kama wazalendo wa kenya na pia kama namadaktari na wetu nasi tunasema wako kwa mstari wa mbele pia tunajaribu wapatiwe ile gia enyewe wanafanya naye na wanapatiwa na tunawashukuru sana kwa uzalendo wao na kwa unyenyekevu wao kama binadamu ambao wanajaribu kuzulia watu wengine wasife kwa asante sana george, uh, george labda tuufunge tu unaweza kuzungumza kwa sekunde chache tu kuhusu iwapo unadhani kwamba nchi ya kenya ita, itahitaji msaada kutoka nje tayari marekani imetangaza kenya ni moja ya nchi zitakazofaidika uh, na msaada unaotolewa lakini kuna swali linaulizwa je misaada kama hii inatumikaje inakuja kwa mahospitali moja kwa moja au inatumika vipi sijui kama unaweza kujibu swali hilo kama una, uh, una habari kuhusu jinsi misaada inavyosambazwa hapo kenya mimi kwanza najua mtukufu rais wetu uhuru kenyatta amekuja kwa, kwa kwa saa mzuri sana na kuchukua iii yetu na ndio tuko na kafyu kutoka saa kumi na moja hadi saa moja na pia kuzingatia usafi ukienda kila ml ukienda kila public place hapa kenya utapata maji ya kuosha na utapata saniti ambaye serikali ya huru kenyatta imepatia nay bure sasa ile uzaidi si tunapata nafikiri ime, imewekwa kwa hii hii hi yetu yenye ku sure that kuna infrastructure ya kusaidia watu tuna tutunakaribisha tu, sana hiyo usaidizi kutoka marekani manake au ndio one trading partners, na pia wameona kwa our health, our healthcare system compared uh, na nchi zingine wa kusema kweli si ati ni mbaya sana lakini tuko na kazi tufanye kwa hivyo kama vile burundi wanasema hawana maana hawana vitu za kupima sisi at tst tuko naye na tunazakambia dunia bila kuficha tuko na watu hapa wako na hii na tunapatiana tuna kwa uongozi safi wa mutaa ikagwe wa mwheshimua mutaa ikagwe anapatiana vile inafanyika na fanyika, na, real time, na kila kitu vile tu marekani anaezafanya na vile vilemalpotfanya kwa hivyo ni are na hiyo tumeshukuru ndi hata marekani tume inaleta hiyo inaletau saidiianakama kunawatapatia kwa hiyo ikica itakuja kwa serikali na serikali serikaliitapatiana mahospitali ambayo ile inahitaji na inaendelea vizuri ni, ni jambo kubwa kama tuko na watu wawili ambaye wamepata nafuu kwa hiyo9 na hiyo ni ni, ni ni step moja kubwa sana na hiyo inaonyesha pia marekani wako na wako na confidence kwetu hiiment yetu na kwasim kwa yetu kwa hivyo ndiyo itakuja direct na itaenda kwa mahospitali mali inatakikana na watu watibiwe na itakuwa tukwe safi ni george osewe mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya mbagadi ambako wagonjwa wengi wa covid wac huko nchini kenya wanaendelea kupokea matibabu akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka jijini nairobi