hii ni idaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo jina langu ni bmj mridhi wizara ya afya ya kenya imetangaza hii leo kwamba visa vya maambukizi vimeongezeka na kufikia m na 2 na viwili baada ya watu wengine kumi na wawili kupatikana na ugonjwa huo nimezungumza na mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya mbagadhi george osewe ambako wagonjwa wengi wa covid wac wanaendelea kupokea matibabu na kwanza nikamuuliza hali ilivyo katika hospitali hiyo okay asante sana bwana mredi uh, uh, mimi naitwa george osewe mimi ndio mwenyekiti wa mbagathi hospital center hapa mjini nairobi kenya <laughs> sasa mambo ya korona imeshika dunia mzima sasa hapa kenya si tunaona kitu tuanasema eh? ah, inaendelea kuwa juu maanaake leo tuko na mia moja na kumi kutoka8 ah, kutoka, ah, ah, ah, ah, ah, ah, ah, jana na juzi kutoka50 kwa hivyo inaonekana inaendelea na ent ya juu zaidi hili inaonekana sasa mambo ikua mzuri sana lakini si tunazingatia maneno ya usafi ndiyo sasa itatusaidia zaidi wakati kuosha mkono kukaa nyumbani tukiweza na hata tusiguze tusiguze uso na tujue tu kweli dhat uh, hii mambo ni, ni ya ukweli si porojo vile watu wengie alikuwa nafikiria haswa so watu wa kenya nimeona wamechukua kwa seriousness ambaye inaonekana imekuwa si kama hapo awali ambao wakakuwa wameamini sasa mahospitali zinakuwa tayari Ia kuna, kuna tab kama sasabattunapatalwakpazia juu maanaake sasa serikali inafanya kitu random kit naiaimekuaza kuzipatahospta zile za county, nimejua zinakua tayari na kusaidiana kuweka watu kwenye ambaye wamepatikana na i konvi, na ko- covid nah lakinieori uh, kabla hujaendelea labda, kuku... labda kwa yule msikilizaji anayesikia kuhusu hospitali hiyo ya mbagathi ambaye labda hata si mkenya wale wasikilizaji wetu walio katika maeneo mengine kama tanzania ama drc E, wamesikia mbagathi mbagathi ikitajwa ikawa kwamba ni kama kile ndicho kitovu ama pahali ambapo ukizungumza kuhusu covid kuhusucovi e, ile hospitali ambayo inakuja kwa akili ni mbagathi ni kwa nini hospitali hiyo kauliza hiyo swali bwana banam marafiki yangu kwa miaka mingi na namba moja hospitali ya mbagadhi ilianzishwa ili, ili miaka elu moja iat hamsini kama idh hospital in other words idh manake kama hospitali ya ya diseases ndio ilianzwa hivyo in 95na ilikua pati ya kenyattailika ilikuwa uh, ilikuwa hospitali ya kenyatta pia okay? sasa idh manake ni infectious hospital sasa hiyo kwa mwaka mingi limejulikana hapa nairobi kwa kuchukua sio tu wa covid pia watu wa aids kila kitu na tunafanya na naid kwa manufaa ya watu wa ukimwi kuwapatia dawa na kusambaza dawa na namba ya pili hiyo inakuwa mzuri kwetu wa kenya manaake wakenya wanakuwaasemahiosasa hiyo imetupatia wa gah kama ion yakuwa mahali serikali inaweka watu wako na o na pia vile imetaji baadaye lakini sasa hiyo sente imekuwa manake ndiyo mahali iko ikopopula sana dilikuwa mahala ya kwanza ya kuweka watu ambao wako na i hio naam sababu Nama. na basi tukienda kumalizia eorgi tuzungumzie tu hali ya uh, utayari wa hospitali mahospitali hapo nchini kenya tayari kama ulivyosema visa vimeongezeka vimezidi zaidi ya mia moja na, na kitu na kumi na kitu na, na sasa watu wanajiuliza je kenya kwa kweli iko tayari mahospitali yake yako tayari kukabiliana na hali hii yapi ya maoni yako ya maoni yangu na ile pia naona wakati mimi gapi kuwa tayari sijui kama ni neno la kutumia ola manake hatadunia mzima hata marekani pale malimko hakuna kitu hati tayari maana tujui ni watu wangapi watashika ugonjwa tujui ni watu wangapi wataepuka hata tuju watu wangapi watakuwa wazima sasa ni kitu kizungu tunasema ni kitu ni, ni, ni kusema tuko tayari tunafanya vile iwezekanavyo kama serikali kuhudumia na kuweka watu yenye ambayo tunaweza manake hata uh, kama nita hata kama ni wapi kuna system overload imekua ime imeka, imeweka nzito sana kwa kwa system ya mahospitali na si kenya peke yake na ni dunia mzima na vile nimesema kama hata ni marekani kama ni spain kama ni wapi kwa hivyo hakuna hospitali hospitadunia uh, mzima enyeanasema wako tayari mm-hmm. tunadlina hizika na tunajaribu vile tunaweza tunawezapyo ku ku, ku, ku, ku, ku ku prevent hii uh, ugonjwa ambao imeangamisha dunia mzima hata wale wako na health strong hata kama ni new york sasa sisi kama wa kenya na serikali ya kenya tumetia all resources zote kwa hii hiahe yetu ambaye si kama zile zingine ku kusaidia watu wetu na imeonekana vizuri tunaendelea si mbaya sana vile imekuwa imekuaompea na new york na zile manchi ambaye iko na pesa na na na, na, na mwisho kabisa george ukiangalia uh, tangu kulipotangazwa mgonjwa wa kwanza kuingia katika hospitali hiyo unaweza kusema kwamba eh, m-mmekuwa mukishuhudia mtiririko wa watu kuja kuangaliwa ama wengine wakiwa na ugonjwa huo au lakini hali hiyo imepungua no watu unajua si lazima tuchukue hatua ndiyo hata ukikuja kuangaliwa na kuja na protective gear unakuja ukiwa msafi ameoneweka mask haukuji tu vile pale manake hakuna haja kua kuona mgonjwa na na ugonjwa pia sawa so, sasa tunazingatia sana si ela kulewatunasema tuza kuimekua mbali zote lakini kukuongea utaongea na watu wenyu atakuwa simu kwa nini lakini lazima tuzingatie sheria za usafi unavaa yako unavaa ile yako na kila kitu nimejua kuna nia mzima ni, ni tabu sana na vile tuko zetu marekani ne tab sautwtoounatuma viuri tunatumia vizuri na tunatumia kwa haki ili kila mtu mwenye amekuwa mgonjwa apate nafasi pia ya kutumia na juzi umeona hata watu wetu wawili walipona wale walikuwa na hiyo covid hiye inaonyesha madaktari wetu ni washupavu na wanafanya kazi na na moyo wote kama wazalendo wa kenya na pia kama daktari wetu nasi tunasema wako kwa mstari wa mbele pia tunajaribu wapatiwe ile gia yenye wanafanya naye na wanapatiwa na tunawashukuru sana kwa uzalendo wao na kwa unyenyekevu wao kama binadamu ambao wanajaribu kuzulia watu wengine wasife kwa mkono yao asante sana george uh, george labda tu tuunaweza kuzungumza kwa sekunde chache tu kuhusu iwapo unadhani kwamba nchi ya kenya ita, itahitaji msaada kutoka nje tayari marekani imetangaza kenya ni moja ya nchi zitakazofaidika uh, na msaada unaotolewa lakini kuna swali linaulizwa je misaada kama hii inatumikaje inakuja kwa mahospitali moja kwa moja au inatumika vipi sijui kama unaweza kujibu swali hilo kama una uh, una habari kuhusu jinsi misaada inavyosambazwa hapo kenya mimi kwanza najua mtukufu rais wetu uhuru kenyatta amekuja kwa kwa, kwa saa mzuri sana na kuchukua covid very seriously na ndio tuko na kafyu kutoka saa kumi na moja hadi saa moja na pia kuzingatia usafi ukienda kila mol ukienda kila public place hapa kenya utapata maji ya kuosha na utapata santi ambaye serikali ya uhuru kenyata imepatia nay sasa ile uzaidi si tunapata nafikiri ime, imewekwa kwa hii hii hi yetu yenye ku sure that kuna infrastructure ya kusaidia watu tuna, tuna tu, tunakaribisha sana hiyo usaidizi kutoka marekani manake au ndio na pia wameona kwa our health, our compared uh, na nchi zingine wa k- k- kusema kweli si ati ni mbaya sana lakini tuko na kazi tufanye kwa hivyo kama vile burundi wanasema hawana hawanamaana hawana vitu za kupima sisi st tuko naye na tunazaambia dunia bila kuficha tuko na watu hapa wako na hii na update kwa uongozi safi wa mutaa ikagwe wa uh, mwheshimua mutaa ikagwe anapatiana vile inafanyika na real time na kila kitu vile tu marekani fanya na vile maelipotfanya kwa hivyo ni tranaren na hiyo tumeshukuru ndi hata marekani tume, tume inaleta hiyo hiu maana kama kuna transparency nawatapatia kwa hiyo ikicha itakuja kwa serikali na serikali tapatiena mahospitali ambayo ile inahitaji na inaendelea vizuri ni, ni jambo kubwa kama tuko wa na watu wawili ambaye wamepata nafuu kwa convine, kwa hiyoi9 na hiyo ni ni, ni ni step moja kubwa sana na hiyo inaonyesha pia marekani wako na wako na confidence kwetu kwa hii met yetu na kwa, kwa yetu kwa hivyo ndiyo itakuja direct na itaenda kwa mahospitali mali inatakikana na watu watibiwe na itakuwa tuikwe safi ni george osewe mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya mbagadi ambako wagonjwa wengi wa covid-19 huko nchini kenya wanaendelea uh, kupokea matibabu akizungumza nasi kwa njia ya simu uh, kutoka jijini nairobi