Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani mjini washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya voa express kutoka studio namba 15 unaitwa mkamiti kibayasi nikishirikiana na mwenzangu harrison kamau leo ikiwa ni ijumaa april 3 mwaka huu wa 2020 karibu sana ndani ya voa express. Asanti sana, kama mwenzangu alivyosema, basi mimi Harrison Kamau, na baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo ni kwamba ni ripoti ya mambo yalivyo katika ulimwengu kuhusiana na maambukizi yanayoendelea ya korona. Ya ni kikujulisha tu kwamba rubani aliyeongoza ndege ya mwisho ya Kenya Airways kutoka mjini New York kuelekea Nairobi, na aliyetangazwa kwamba amepatikana na virusi vya korona, hatimaye anasemekana kufa. Huyu kapteni Daudi Kimuyu Kibati akiwa a, katika shughuli za kuwaokoa Wakenya waliokuwa nchini New York ama mjini New York kuelekea nchini Kenya. Kwa hivyo ni miongoni mwa watu walioangamia na ugonjwa huo, na anasemekana kuangamia Aprili mosi, basi akiwa wa pili kati ya watu walioangamia kutokana na ugonjwa wa korona nchini Kenya. Lakini kwanza pia tutapata kujijulisha mambo yalivyo kwenye ulimwengu kutokana na virusi hivyo vya korona pia tutachambua yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii tukiangazia mtandao wa Facebook, Twitter na kadhalika. Na kama ujuavo wa msikilizaji wa VOA Express, ndani ya matangazo haya lazima tukupatie burudani ya muziki tukishirikiana na produsa wetu wa redio Aida Isa. Naam, basi kwanza kabisa tuangalie hali ilivyo kote ulimwenguni kuhusiana na korona. Wakati ulimwengu ukiendelea kukabiliana na janga la kuenea kwa virusi vya korona, sasa hivi maambukizi yamefikia ya milioni moja na elfu thelathini na mia mbili huku vifo vikikaribia elfu hamsini na tano kote ulimwenguni. Ripoti za kutia moyo licha ya hayo ni kwamba watu zaidi ya elfu mia mbili na ishirini wametangazwa kupona, kwa mujibu wa mtandao wa kimataifa unaofuatilia takwimu hizo wa Worldometer mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu yameendelea kuchukua hatua madhubuti kutokana na kuongezeka kwa maambukizi, baadhi zikiwemo amri ya kubaki manyumbani kwa wakati fulani, huku nyingine zikisimamisha ziki shughuli za kawaida kwa muda fulani. Tukianzia kwenye mataifa ya Afrika Mashariki, waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe leo amelalamikia namna Wakenya wanavyochukulia suala la maambukizi hayo hata baada ya idadi ya maambukizi kuongezeka kutoka 81 hadi zaidi ya 110. Amesema awali leo kwamba serikali inatathmini kuchukua hatua zaidi za kisheria hata baada ya kutangaza amri ya kubaki manyumbani saa za usiku, iwapo watu hawatabadili mtazamo wao wao. Nchini Uganda, malalamishi yameibuka miongoni mwa wakazi kwamba baadhi ya maafisa wa usalama wanashambulia watu manyumbani mwao na kuwaibia kufuatia amri ya kubaki manyumbani kwa siku kumi na nne iliyotangazwa Jumatatu na Rais Museveni, suala ambalo limepelekea msemaji wa jeshi Brigedia Jenerali Richard Karemire kusema kuwa jeshi sasa litashirikiana na polisi kuhakikisha amri ya rais inafuatwa, huku maafisa aa, ama dhidi ya maafisa wanaoshambulia watu Tahadhari katika karibu kila nchi ya Afrika imeendelea kuongezeka wakati maambukizi mapya yakiendelea kuripotiwa. Kumekuwa pia na madai kwamba baadhi ya maafisa nchini Rwanda wakati huu wamedaiwa kuwabaka wanawake wakati wa kuhakikisha kwamba watu wanabaki manyumbani. Wakati pia mgogoro ukiendelea Rwanda ikidai kwamba Burundi imezuia magari ama magari yote yanayopeleka mizigo ya uchukuzi nchini Burundi yamezuiliwa kupita nchini Rwanda. Huu ukiwa ni mgogoro ambao unaendelea kati ya nchi zote mbili hizo, Rwanda na Burundi, wakati huu ambapo Burundi pia imetangaza kuwa na visa vya kwanza vya korona wiki hii. Na katika hali ya kimataifa ni kwamba nchini Ujerumani idadi ya maambukizi imefikia karibu watu elfu 74 huku watu 872 wawili wakiangamia. Kufikia sasa maambukizi nchini Spain tayari yamefikia zaidi ya laki moja huku idadi ya vifo ikipita elfu 4 kutokana na virusi hivyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasemekana kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi, wakati taifa hilo likibuni ap ya simu inayofuatilia mwenendo wa watu uh, walioamuliwa wa kubaki nyumbani kwenye karantini baada ya kugundulika na maambukizi. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema kuwa serikali yake inatathmini kuchukua hatua madhubuti dhidi ya watu wanaokiuka masharti yaliyowekwa kuhusiana na karantini, wakati rais wa Marekani Donald Trump akisema kuwa Marekani huenda ikasitisha safari zote za ndege ndani ya nchi ili kudhibiti kuenea kwa karantini, wakati huu ambapo maambukizi pia yanaendelea kuongezeka. Basi wiki inapokaribia kumalizika, baadhi ya mataifa yanayoongoza kwenye maambukizi sasa hivi ni Marekani ikiwa katika orodha ya kwanza ya huku ikifuatiwa na Italy, China, Uhispania, Ujerumani, miongoni mwa wengine. Ufaransa na Iran pia hayajabaki nyuma. Basi itabaki kuonekana iwapo hatua za kutotoka nje ya nyumba zilizowekwa karibu katika kila nchi iliyoathiriwa na maambukizi itasaidia hali au kupunguza maambukizi katika juma linalo... uh, tunalokaribisha au juma lijalo. Ni baadhi tu ya ripoti za uenezi ama kuenea kwa virusi vya korona tunapofunga wiki hii. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo yetu pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Instagram. Basi huko Congo DRC idadi ya maambukizi ya virusi vya korona yazidi kuongezeka na idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinshasa, ambao serikali imesema sehemu moja ya mji huo itatengwa kuanzia Jumatatu, kwani ndiyo sehemu ambayo imekuwa na maambukizi makubwa zaidi. Watu walioambukizwa na korona wamefikia zaidi ya 134 na hadi sasa wengine 13 wote wakiwa wamefariki dunia huko DRC. Basi hapa tuna maelezo zaidi kutoka kwake Abdi Shakur Abud. Gavana wa mji mkuu wa Kinshasa, Gentini Ngobila Mbaka, alitangaza jana kwamba wilaya ya Gombe katika mji huo utafungwa kabisa kuanzia Jumatatu tarehe sita hadi tarehe ishirini mwezi huu, ikiwa ni wilaya iliyo na watu wengi zaidi walioambukizwa katika nchi hiyo. Viongozi wa majimbo mengine wamekuwa wakiwahamasisha wakazi wao kuchukua tahadhari kutokana na ugonjwa huo kuenea mbali na Kinshasa. Wasiwasi hivi sasa huko katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambako kuna watu wane waliothibitishwa kuwa na ugonjwa wa COVID-19 katika mji wa Kivu Kusini. Kuna mtu mmoja aliyepimwa hadi hivi sasa kuwa na ugonjwa huo katika mji wa Bukavu. Mwandishi wa Sauti Amerika mjini Goma, Oster Malivika anaripoti kwamba wananchi wanahamasishwa kujilinda wenyewe kwa kuweka usafi. Waendesha pikipiki na magari wametakiwa kuosha mikono kila mara ili kuepusha uambukizaji zaidi. Waendesha pikipiki wameomba kupewa chombo cha kuweza kuwapima abiria wao kwanza, kama anavyoeleza Bienfe Menekisi, mwendesha pikipiki piki huko Goma. si guvernement inaweza permete wanaweza tupatia saa gisi uh, maapareil za kupima temperature yenyewe naweza kusaidia eh, povike tukuwe tunapatia wakiliast kuvapima mbele ya kuvabeba, inaweza kuwa na tuna meiyaanasie tusigonjwe na tuambukize vengine kunyuma. Kutokana na janga hilo, watu wengi wanaojitolea wameanza kuonekana kuwahamasisha wananchi katika mji huo na kutaka watu kuosha mikono, kama anavyoeleza Deni Kinyoma nyingi ya Afrika na nchi nyingi hiyo, magonjwa yamefika na hapa kwetu Goma. Tumesikia kuna hiyo virusi imefika, na ndio inaacha tunasema, basi kupitia vikingo fulani fulani, acha basi tujaribu kunawisha watu mikono, ili waelewe kama ni ya muhimu kujikinga kwanza, kwani dawa mpaka saa hii haijapatikana. Kongo tayari ni miongoni mwa nchi za Afrika zitakazopokea msaada wa Marekani katika juhudi za kupambana na COVID-19. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo yetu pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Instagram. Na sasa msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia ndani ya VOA Express. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Virusi vya korona vinaendelea kusambaa duniani vikiwaambukiza zaidi ya watu milioni moja. Marekani ina zaidi ya watu 245,000 walioambukizwa kushinda nchi yeyote ile. White House inatarajiwa kuwashauri watu leo Ijumaa wavae maski ili kujilinda na kusambaa kwa virusi vya korona baada ya awali kusema kwamba maski haikuwa muhimu kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo. Meya wa New York Bill de Blasio tayari amewashauri wakazi wa New York kuvaa kitambaa kilichotengenezwa kienyeji kwa ajili ya kuziba midomo na pua zao, lakini sio maski za mahospitalini. Anasema maski hizo zinatakiwa kuhifadhiwa kwa ajili wa, ya wahudumu wa afya. Wakati wa meya wa Los Angeles Eric Garcetti, pia anawaomba wakazi wa, wa mji wake kuvaa vitu vya kufunika midomo yao wanapotoka nje. Dkt. Anthony Fauci, mtaalamu wa juu katika taasisi ya magonjwa ya kuambukiza Marekani ambaye anamshauri rais Donald Trump, alikiambia kituo cha televisheni cha CNN nchini Marekani jana Alhamisi kwamba afahamu ni kwa nini baadhi ya majimbo mengine hapa Marekani hayajatoa amri ya kukaa nyumbani wakati nchi inakabiliana na virusi vya korona. Rais Trump anasita kutoa amri ya kukaa nyumbani nchi nzima na badala yake anaachia uamuzi huo kwa wakuu wa majimbo, hata katika kipindi hiki cha ongezeko la idadi ya vifo kutokana na virusi hivi. Kiasi cha majimbo 30 pamoja na jiji la Washington DC wametoa amri ya watu kukaa nyumbani na kusafiri iwapo tu ni lazima kufanya hivyo. Jumuiya ya mataifa yanayosafirisha mafuta kwa wingi duniani na washirika wao watakutana Jumatatu kupitia mawasiliano ya video kujadili namna ya kuongeza bei ya mafuta iliyoshuka kwa zaidi ya asilimia 70 tangu kuanza kwa mwaka huu. Kulingana na maafisa karibu na OPEC ni kwamba Saudi Arabia jana usiku kwa ghafla Aliitisha mkutano huo wa dharura wa OPEC na mataifa yasiyo ya OPEC ili kuzuia kushuka zaidi kwa bei. Habari za mkutano huo zimesababisha bei ya mafuta kwa karibu asilimia kumi. Uamuzi wa ridhaa kuitisha mkutano huo wa dharura unafuatia mazungumzo ya siku kati ya Rais Donald Trump wa Marekani na mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia, Mohamed bin Salman. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Sierra Leone ni taifa la karibuni barani Afrika kuzindua kampeni ya nchi nzima dhidi ya virusi vya korona vinavyosababisha vifo baada ya watu wawili ambao hawakuwa na uhusiano wowote baada ya kupimwa na kugundulika wameambukizwa virusi hivyo katika mji mkuu wa nchi hiyo Freetown. Mratibu wa taifa wa COVID-19 huko Sierra Leone, Brigadia mstaafu Kelly Conte alisema agizo la kukaa nyumbani kwa nchi nzima litaanza Jumapili. Conte pia amesema mikusanyiko ya kidini inapigwa marufuku na serikali, tayari imeweka masharti ya kuingia nchini humo kwa njia ya barabara na ndege za kimataifa. Katika kuongezea, benki ya Dunia ilitangaza kwamba Sierra Leone itapokea dola milioni 7.5 kutoka mpango wake wa juhudi za kusaidia darzeni ya nchi zinazoendelea katika kukabiliana na dharura ya afya katika ugonjwa huu wa virusi vya korona na janga la ulimwengu la virusi vya korona linaendelea kutaabisha maelfu zaidi ya watu wanaoambukizwa kila siku. Uchumi duniani kote unaanza kushuka wakati biashara zimefunga milango na kupelekea uchumi kusimama. Wamarekani milioni 6.6 wamejiandikisha kwa ukosefu wa ajira wiki hii na kupelekea idadi ya watu wasio na ajira kupanda juu kwa wiki ya pili kufikia zaidi ya milioni kumi. David Wilcox, kutoka taasisi ya kimataifa inayohusika na uchumi anasema kasi ya ongezeko la watu wasio na ajira linakumbushia kudorora kwa uchumi mwaka 2008. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC, mimi ni Mkamiti Kibayasi za matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Kama ilivyo kawaida siku ya Ijumaa, tunakuletea kipengele cha jicho letu. Hivyo sasa kaa tayari kusikiliza kile ambacho umeandaliwa ndani ya jicho letu. Karibu, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na hapa kwenye jicho letu leo limeangazia janga la virusi vya Korona ambalo linaendelea kuiangaisha dunia nzima. Baadhi ya watu wamekumbwa na taharuki, na kutokana na hilo nipo ni hapa na mwanasaikolojia Daniel Marandu, yeye anashauri nini cha kufanya. Cha kwanza kabisa ni kutulia, kusikiliza maelekezo ambayo tunapewa na vyombo husika, kwa sababu tunasema the more you panic, unakuwa na hofu. Unapokuwa na hofu, unakuwa una option sahihi, yani unakuwa una, una machaguo sahihi. Ukiambiwa hili unafanya, ukiambiwa hili unafanya, ujiulizi kwamba ananiambia ni nani, ana mamlaka ujui, yani kwa sababu umepanic. Kwa hiyo tukipata muda wa kutulia, au tutakuwa na hofu, tusipokuwa na hofu manake tutafanya maamuzi sahihi kwa wakati sahihi. Mamusa, hii yanakuja yanakuja kutokana na taarifa taarifa vinatoka hapa kwa vyombo sahihi. Kwa hiyo hata vyombo ambavyo tunapokea taarifa kuhusu ugonjwa wa korona tuvichuje, kwa sababu kuna vingine vinaongeza hofu vinaongeza panic kwetu sisi. Kwa hiyo tuwe makini sana kuchuja taarifa, nani amesema, kama ni wizara husika, kama ni chembo husika tufuate wengine tayari utulivu wao unakuwa umeingiwa hofu, kwa hiyo bado wanachukua huku, wanachukua huku, wanachukua huku. Wewe ni mwana saikolojia, hawa tiba yao nini? Uh, tunasema kisaikolojia, hofu ni kikwazo kikubwa sana na ni chanzo kikubwa sana cha watu kufeli katika maeneo mbalimbali, hata kiafya. Hofu ikiingia afya iwe inadhorota, ina, tunasema kwamba ukijawa na hofu juu ya jambo fulani hata kinga yako ya mwili au uwezo wako wa mwili kupambana na magonjwa nyemelezi inapungua. Sasa tunafanyaje? Jiulize hili swali, hiki kitu kiko ndani ya uwezo wako au kiko nje ya uwezo wako? Tunasema kwenye maisha kuna vitu viwili, kuna ambavyo viko ndani ya uwezo wako dilinayo shughulika nayo. Tukija kwenye hali swala la ugonjwa wa korona, vitu ambavyo viko ndani ya uwezo wetu tumeshaambiwa, kwamba tuweke distance kati ya mtu na mtu, tunawe mikono, tuwe wasafi, tuepuke kushikana mikono, njia za kusalimiana zibadilike, zile tahadhari zile tahadhari zile, zile, ziko ndani ya uwezo. Kuna vitu ambavyo viko nje ya uwezo wetu, tuachie mamlaka husika bidili nayo. Kwa hiyo tuangalie, hiki kiko ndani ya uwezo wangu, fanya kwa umakini kwa asilimia mia moja, vile ambavyo viko nje ya uwezo wako Shukrani kwa ushauri huo mwanasaikolojia Daniel Marandu. Jicho letu halina la ziada. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Sasa moja kwa moja tukiendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuelekee huko Mombasa, tuungane na Elibati ya Dede kutuletea maswala ya burudani na hali ya mambo ilivyo wiki inapotamatika. Shukran sana wana VOA Express huko Washington DC. Hapa ni Studio 15 Afrika ndani ya Mombasa katika burudani na michezo. Kadri janga la kirusi korona linavyoendelea kutikiza dunia, wasanii wanaendelea kujitokeza na vibao mbalimbali kuwaongoa na kuwahamasisha umma. Hivi leo wasanii wa Mombasa Susumila akiwashirikisha Kigoto Mbonde, Masi Dilai na la Rota wameachia kitu kipya kabisa kwa jina Covid-19. Katika wimbo huu wasanii hawa wanawahimiza wananchi kuweka usafi kukaa nyumbani na kufanya maombi. Producer wa video hiyo Gets Mgenge wa Above the Rim Pictures anasema kibao hicho pia ni nafasi ya kumrudisha tena Kigoto Mbonde kwenye sanaa baada ya kimya kirefu. Kigoto ni artist ambaye tumetamani kufanya naye kazi sana, so tulimu approach dizia eh, tukamwambia tunatamani tufanye kazi naye. Kigoto amecontribute kuandika hata ngoma ngoma kadhaa, mojawapo ikiwa ya Sumila na Midimpos nyingine Midimpo ambaye ijatoka, unaona na, na kurusha mistari pia ya panda, unaelewa, baadhi ya vitu ambazo ali contribute. So, uh, main agenda na Kigoto ni kufanya naye kazi nikufanyanaye kazia mwaka umeanza, una low note, una low note but uh, our main agenda is to work with Kigoto do a few tracks, na yeye tumpromote na tumlete mpaka arudi mahali alikuwa kwa sababu uliyokuja na iso ya kawaida inatubidi tujitahidi kuwa wasafi, tusije kupata shida ikusanyiko ya watu isepe ikonokuwapa watu ikwepe yote yakifanyikia ndani ya voa express jiji kuu la marekani washington dc tukiendelea kuhimiza kwamba popote ulipochukua tahadhari za kujikinga na maambukizi yayo mabaya ya korona huko Uganda Bobi Wine naye kaachia tofali na ujumbe huo huo, lakini yeye ametumia lugha ya Luganda na Kiingereza katika kibao kilichojaa ucheshi na ujumbe mzito kuhusu korona. Dogo Chali wa Kericho, Kenya, amekipiga remix kibao cha Mbosso na Susumila Sonona, na kutoa chake Sonona Korona. Kibao hiki bwanae, moto sana. Kitengo cha mziki katika ikulu ya rais nchini Kenya pia kimekuwa kikiachia vibao kadha wa kadha katika lugha mbalimbali zinazopatikana Kenya, kwa rai wa Kenya kufuata maagizo kukatiza usambazaji wa korona. Tuache ya mziki na tusikie ya michezo. Zaidi ya wanariadha elfu mbili wa humu nchini na wale wa kimataifa wamejipata taabani baada ya kambi tano muhimu za wanariadha nchini Kenya kufungwa. Kambi hizi zinapatikana katika eneo la bonde la Ufa. Miongoni mwa zile zilizofungwa ni ile ya Iten na Lona Kiplagat ambako wanariadha wengi wa kigeni hutumia kujiandaa kwa ajili ya mashindano ya riadha ya ulimwengu kambi hizo ambazo husimamiwa na wataalamu kadhaa wa humu nchini na pia wa kigeni hutumiwa sana na wanariadha wa mbio za masafa marefu. Miongoni mwa waliokuwa katika kambi hiyo ni Mofara wa Uingereza na magwiji wa mbio hizo kutoka Kenya. Walikuwa wanajiandaa kwa ajili ya mashindano ya Olimpiki. Huku hayo yakijiri, aliyekuwa bingwa wa mbio za marathon Wilson Kipketer jana Alhamisi alikamatwa baada ya kupatikana na wenziwe kadhaa wakibugia mvinyo masaa ambayo sheria ya kutotoka nje nchini Kenya imeharamisha jamaa waliokuwa wamelewa wamelala korokoroni. Kipketer alikuwa bingwa wa dunia miaka mitano iliyopita katika mbio za marathon. Michezo bila habari za soka inakuwa haikamiliki. Wacha tuangalie yanayojiri katika anga za soka. Wiki moja tu baada ya kapteni wa timu ya soka ya Kenya Harambe Stars Victor Wanyama kuwatembelea waishio katika mitaa duni jijini Nairobi na kuwapa vitakasa mikono kupambana na korona, mwenziwe Michael Olunga anayepiga soka ya kulipwa huko Japan pia ametoa sabuni na vyeuzi pamoja na barakoa kwa vituo vya watoto yatima na vijana wanaoendesha miradi mbalimbali mbali, jijini Nairobi. Olunga anasema raha yake ni kushiriki katika vita dhidi ya kirusi korona. Akiwa Japan, amesema ingawa ligi yao imesimamishwa anaendelea kufanya mazoezi akiwa nyumbani kwake kujiweka fiti kwa ajili ya mechi hali ikirejea sawa. Haya basi, sina la ziada bali ni kufunga virago vyangu niende zangu nyumbani kabla ya kafyu haijanipata. Niite Collins Liberty Adede, burudani na michezo, Mombasa kwenu Washington DC. Mkamiti Kibayasi mwenzangu hapa naye sasa hivi atatueleza baadhi ya mambo yanayotia fora sana kwenye mitandao ya kijamii. Shukrani sana Harison Kamau. Basi, uh, ni kwamba yale ambayo nimechambua huku na kule katika mitandao ya Instagram, Facebook, uh, na Twitter kujua nini ambacho kinazungumziwa zaidi, kinaangaliwa zaidi hivi leo siku ya Ijumaa, ni kwamba ni kutokana na hili janga la virusi vya korona, ndicho kitu ambacho kimetanda sana kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye mtandao wa Facebook, kinachozungumziwa zaidi ni kuhusiana na ongezeko hili la maambukizo ya kesi za korona ambalo limeongezeka hapa nchini Marekani. Sei anasema kwamba kwa kweli inabidi tumweke Mungu karibu. Hanri anasema naishukuru serikali kwa kuchukua hatua za kuweza kuongeza vifaa zaidi katika kukabiliana na janga hili. Miriam anasema kwa kweli hatuna wa kumlaumu, janga hili ni letu sote, hivyo inabidi tushirikiane. Moses anasema jamani, suala la kuvaa maski limesisitizwa, hivyo basi sote tushirikiane katika kukabiliana na janga hili. Wakati mambo yakizidi kupamba moto kwenye mitandao ya kijamii kuzungumziwa kuhusiana na hili janga la COVID 19, nikiangalia mtandao wa Instagram ni kwamba kuna picha ya Meghan Markle na Prince Harry ambayo waliibandika tarehe 31 Machi wakiwaaga mashabiki zao na kuwaeleza kwamba tarehe 1 April wanaanza rasmi kuwa raia wa kawaida wakiachana na shughuli zote za kifalme huko London. Pils gg amesema na watakieni kila la heri, lakini zaidi sisi hapa tunaangalia masuala ya korona, na karibuni kuishi katika mji huu mliochagua kuishi hapa nchini Marekani, lakini zaidi tunaangalia swala la korona. Basi mengi yameandikwa, naona muda nao pia unakimbia, Harison kwani hatuna budi kukamilisha VOA Express. Naona muda nao pia unakimbia kweli kweli, basi sina budi kukamilisha matangazo ya VOA Express hivi sasa, kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa mjini Washington DC, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni mkamiti Kibayasi. Ninakutakia alasiri tulivu popote pale ulipo. Kumbuka kufuatilia kanuni ya afya, osha mikono yako kwa maji na sabuni kila wakati, hususan katika janga hili la virusi vya korona, ili kuepuka kusambaza maambukizi zaidi.