imetimia saa 12 jioni afrika ya kati saa moja na nusu jioni afrika mashariki hapa washington dc ni saa sita na nusu mchana karibu kwa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi naitwa kenneth bwire na mimi naitwa patrick nduimana tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22 na intaneti yetu w na redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu karibuni. Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba watu wanaokaa sehemu za vijijini DRC hawataki wageni kutoka mijini au sehemu ambazo zimeripoti maambukizi ya korona. Na wanataka serikali kupiga marufuku safari kuelekea vijijini. Katika ripoti nyingine, serikali ya Burundi imesema inaendelea na maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwezi Mei licha ya wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia kutaka uchaguzi huo uahirishwe ili kulinda maisha ya afya ya watu kutokana na janga la korona. Chaguzi zitafanyika, maisha yanaendelea kama kawaida, sio maradhi ya kwanza ametokea duniani. Kuna maradhi mengine ya yaliyozusha madhara mengi kuliko janga hili, watu waliendelea wanaeshi ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Shirika la afya duniani WHO leo limesema huenda Marekani ikawa kitovu cha pili cha virusi vya korona kufuatia ongezeko la kasi la maambukizi ya virusi hivyo. Msemaji wa WHO Margaret Harris amewaambia waandishi wa habari kwamba katika saa ishirini na nne zilizopita asilimia 85 ya maambukizi mapya yalitokea Ulaya na Marekani, na asilimia arobaini kati ya hayo 85 yalitokea Marekani. Akiulizwa iwapo Marekani inaweza kuwa kitovu cha pili baada ya China, Haris amesema tunashuhudia ongezeko kubwa la wagonjwa wa korona nchini Marekani, kwa hiyo kuna uwezekano Marekani iwe kitovu cha korona. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe leo amefahamisha kwamba mashindano ya michezo ya Olympic yaliyokuwa yanatarajiwa kufanyika nchini mwake mwaka huu yameahirishwa hadi hapo mwakani kutokana na janga la korona. Mashindano hayo yalikuwa anatazamiwa kuanza tarehe 24 Julai. Abe amesema nchi yake imechukua hatua hiyo baada ya kufanya mazungumzo kwa njia ya simu na rais wa kamati ya michezo ya Olympic Thomas Bach. Abe anasema hatua ya kuahirisha mashindano ni kutokana na shinikizo alilopata kutoka mataifa ambayo yangeshiriki mashindano hayo pamoja na wanariadha. Jumapili, kamati ya kitaifa ya Canada ya michezo ya Olympic ilitangaza kujiondoa kwenye mashindano hayo. Kamati ya Olympic na Paralympic ya Marekani jana liliomba shirikisho la kimataifa la michezo ya Olympic kuahirisha michezo hiyo. Japan ilitumia zaidi ya dola bilioni kumi katika kipindi cha miaka saba iliyopita kwa ajili ya maandalizi ya mashindano hayo ya Olimpik. Kuba kwa mara ya kwanza leo imechukua hatua kali za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona kwa kuwakataza wananchi wake kusafiri nje bila ruhusa maalum na kuwaweka karantini watalii wote wa kigeni ambao wako nchini humo. Waziri Mkuu Manuel Marrero jana alisema katika ujumbe uliopitishwa kwenye televisheni kwamba zaidi ya watalii elfu thelathini na mbili watasalia katika mahoteli hadi zipatikane ndege za kuwapeleka nchini mwao. Kuba ilijizuia kuchukua hatua kali sababu utalii unachangia sana kwenye uchumi wa taifa. Viongozi wa Kuba jana walisema kwamba shule zote na vyuo vikuu vimefungwa. Wizara ya afya jana ilithibitisha watu arobaini walioambukizwa korona madaktari nao wanawachunguza zaidi ya raia wa Kuba elfu thelathini na saba ambao wana dalili za ugonjwa unaofanana na korona. Taifa hilo limethibitisha kifo cha mtu mmoja kutokana na korona, naye ni mtalii raia wa Itali. Waziri wa zamani wa afya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mshauri wake wa fedha wamehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa ubadhirifu wa fedha za kupambana na mlipuko wa Ebola. Hadi Jariami anaisoma ripoti kamili. Waziri wa zamani Oli Ilunga ambaye alikuwa waziri wa afya kwa miezi saba katikati ya mapambano dhidi ya mlipuko wa Ibola anatuhumiwa kwa ubadhirifu wa zaidi ya dola laki nne, hati za mahkama zimeonyesha. Ibola imeua zaidi ya watu elfu mbili tangu kuzuka katikati ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Rais wa DRC Felix Chisekedi alimwondoa katika jukumu la kusimamia majibu ya Ebola Julai mwaka jana na alijiuzulu wadhifa wake serikalini siku chache baadaye akikosoa vikali hatua iliyochukuliwa na Chisekedi. Alikamatwa mwezi Septemba. Mawakili wake hawakuweza kupatikana mara moja kutoa maoni yao lakini awali walikanusha vikali shutuma hizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Afrika na dunia nzima hii leo wanaomboleza kifo cha mwanamuziki mashuhuri wa mtindo wa afro jazz Manu Dibango kutoka Cameroon. Familia yake imetoa taarifa hiyo kwenye ukurasa wake wa Facebook hii leo wakieleza kwamba msanii huyu amefariki akiwa na umri wa miaka 86 baada ya kuugua ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Manu Dibango aliyepata umashuhuri wa kimataifa mwaka 1972 kutokana na kibao chake Soul Makossa ni msanii wa kwanza maarufu duniani kufariki kutokana na janga la korona. Sul Makosa, wimbo ulimuweka kwenye jukwaa la kimataifa, ulikuwa kama wimbo wa taifa. Hata timu ya kandanda ya Cameroon iliutumia wakati wa kombe la mataifa la Afrika. Katika maisha yake ametoa zaidi ya albamu 60 na alishirikiana na wanamuziki wengi wa dunia katika uhai wake, pamoja na kumshtaki Michael Jackson kuiga sehemu tu ya wimbo wake bila ruhusa katika wimbo wa Thriller walikubaliana malipo nje ya mahakama. Mwanahabari mashuhuri wa televisheni nchini Zimbabwe amekuwa mtu wa kwanza kufariki dunia kutokana na virusi vya korona katika taifa hilo. Zororo Makambas alianza kuonyesha dalili za ugonjwa huo baada ya kurejea nyumbani akitokea safarini mjini New York hapa Marekani. Afisa wa afya wanasema alilazwa hospitali mapema mwezi Machi, na sasa afisa wa Zimbabwe wameanza kuwatafuta watu wote waliowasiliana naye wakati huo. Makambasi na mtu mwingine walikutwa na kirusi cha korona hapo Jumamosi. Afisa wa afya wanasema mtu huyo mwingine ambaye ni mwanamke amejitenga na wanaendelea kufuatilia ili kujua watu waliokutana na mwanamke huyo. Rais Emmerson Mnangagwa amechukua hatua zaidi kuzuia kuenea kwa virusi vya korona kwa kufunga mipaka ya kuingia nchini kwa raia wa kigeni isipokuwa raia wa Zimbabwe au bidhaa zinazoingia kutoka nje. Rais pia aliamrisha baa zote zifungwe, pamoja na klabu za muziki. Mikutano ya zaidi ya watu hamsini nayo imepigwa marufuku. Ethiopia imeomba msaada wa dharura na kupunguziwa madeni nchi za Afrika ili kuweza kukabiliana na mlipuko wa COVID-19. Serikali ya Adisababa iliwasilisha ombi kwa kundi la mataifa ishirini tajiri duniani G20, hii leo ikipendekeza msaada wa dharura wa afya wenye thamani ya dola bilioni 150 na msaada katika bajeti ya nchi hizo kutoka benki kuu ya Dunia. Ethiopia inatafuta pia msaada kutoka shirika la afya duniani ili kuimarisha sekta ya afya na mipango ya kujitayarisha kwa maswala ya dharura barani Afrika. Kwa upande wa madeni, Ethiopia inapendekezwa kwa mataifa tajiri kufuta malipo yote ya riba ya mikopo ya serikali zote na kutaka pia madeni ya nchi maskini kufutiliwa mbali. Viongozi wa G20 wanatazamiwa kukutana baadaye wiki hii. Magazeti matatu ya hapa Marekani leo yameutaka utawala wa China kufikiria hatua yake ya kuwafurusha nchini humo darzeni ya wanahabari wa Marekani katika barua pepe, magazeti hayo yamesema wanahabari hao wamefurushwa wakati ulimwengu unakabiliwa na wakati mgumu. Hapo Machi 18 China ilifuta vibali vya wanahabari wote wa magazeti hayo ambavyo muda wake ulikuwa umemalizika mwishoni mwa mwaka huu. Magazeti hayo ambayo ni Wall Washington Post na New York Times yameiomba yakisisitiza, serikali ya China kubadili uamuzi wa wake huo. Magazeti hayo yanasema uamuzi huo unasababisha madhara, hasa wakati huu ulimwengu unapambana na janga la korona. Awali China iliwafurusha wanahabari watatu wa gazeti la Wall Street Journal baada ya gazeti hilo kuchapisha habari yenye kichwa cha habari kisemacho, China ni mgonjwa halisi wa Asia. Hatua hiyo ilisababisha mvutano mkali kati ya Marekani na China marekani nayo ilipunguza idadi ya wanahabari wa china wanaoruhusiwa kufanya kazi nchini humo idadi ya wanahabari wa vyombo vinne muhimu vya serikali ilipunguzwa kutoka 160 hadi 100 unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi, Dodoma FM Tanzania, Redio Rakom Bunagana mpakani mwa DRC na Uganda, Redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio zingine nyingi washirika wetu. Nashirikiana na Patrick Ndwimana, mimi naitwa Kenneth Bwire. Serikali ya Burundi imesema itaendelea na maandalizi ya uchaguzi mkuu mwezi Mei mwaka huu licha ya wanasiasa wa upinzani na wanaharakati kutaka uchaguzi huo kuahirishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Wanasiasa wa upinzani wanataka uchaguzi huo kuahirishwa kwa maslahi ya raia, ili kuepusha hatari ya maambukizi ya virusi hivyo, anavyoripoti Vane Hichu, Burundi. Katika maandalizi ya mchakato wa chaguzi kuu nchini Burundi, tume huru ya kitaifa ya uchaguzi Seni kwa ufupi, inaendelea kujadiliana na wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wakilishi wa vyama vya kisiasa na wajumbe wa mashirika ya kiraia na viongozi wa madini kwa dhamira ya kufanikisha chaguzi za kirais na za wabunge zitakazoitishwa kote nchini Burundi tarehe 20 Mei mwaka huu 2020 hata kama hakuna kisa hata kimoja cha virusi vya korona ambacho kimeshajitokeza ndani ya ardhi ya Burundi. Serikali ya Burundi imetakiwa kuchukua hatua za dharura ili kuepusha kile chote kinachoweza kupelekea maambukizi ya virusi vya korona miongoni mwa wananchi wa Burundi, akizingatia kuwa virusi vya korona tayari vimetapakaa kwa kasi katika nchi nyingi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zikiwemo nchi jirani na Burundi. Frederic Bavuginyuvira, mwanasiasa wa upinzani aliyewahi kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Burundi, ameitaka serikali isitishe kampeni ya uchaguzi inayotarajia kuanzishwa tarehe 27 Aprili na aziahirishwe cha chaguzi za kiraisi na za wabunge des aujourd'hui maandalizi yote ya uchaguzi yanastahili kusitishwa na kuahirishwa uchaguzi hizo. Ni lazima kwanza kuwalinda raia badala ya kufikiria uchaguzi huku wananchi wakiwa wanaathiriwa. Ni wajibu wangu kama makamu wa zamani wa rais wa jamhuri kutoa wito huo. Ni lazima warundi wawajibike, wawajibike. Hata hivyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni Pierre Claver Kaziise ametaja kuwa kalenda ya uchaguzi itaendelea kuheshimishwa kama ilivyopangwa. Kwa maoni yangu, tutaendelea na shughuli zote, tuheshimishe kalenda yetu ya kuandaa chaguzi kama ilivyopangwa, alafu twendelee kumwomba Mwenyezi Mungu janga hilo lisitokee, tufanikishe kazi nzuri ya uchaguzi. Tuachane na maswala ya kujiuliza ikiwa virusi hivyo vitatokea au la, twendelee na shughuli zetu. Kwa upande wake, msemaji wa serikali ya Burundi Prosper Ndawugwamiye amesema kwa hali na mali. Chaguzi zitafanyika nchini Burundi tarehe 20 Mei mwaka 2020. Urubanza Kwa matora ruzowa kuko buzima burabandanya chaguzi zitafanyika maisha yanaendelea kama kawaida sio maradhi ya kwanza umetokea duniani kuna maradhi mengine yaliyozusha madhara mengi kuliko janga hili watu waliendelea wanayeshi shughuli za uzalishaji ziliendelea kufanyika na wakati huu hakuna kipya maradhi hayo hayatazusha tatizo lolote nchini Burundi na wadhibitishia chaguzi zitafanyika na no na wakati hayo yakiarifiwa, rais wa zamani wa jamhuri ya Burundi, Domitien Ndayizeye, aliyekataliwa na tume ya uchaguzi kuwania kiti cha urais kwa madai kuwa hakutimiza masharti yanayohitajika, hatimaye baada ya kukata rufaa ameruhusiwa na mahakama ya kikatiba kujichagulisha na hivyo kupelekea kufikia idadi ya wagombea saba watakaopambana kisiasa kushikilia uwadhifa wa rais wa jamhuri ya Burundi kwa muhula wa miaka saba ijayo. Jean Mari Vianey Cho, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Watu wanaoishi sehemu za vijijini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wanataka serikali kuwazuia watu kuhama kutoka mijini au katika sehemu ambazo zimeripoti maambukizi ya virusi vya korona kuelekea vijijini. Wakazi wa vijijini DRC wanahofu kwamba watu wanaotoka mijini watawaambukiza virusi vya korona. Osteri Malivika anaripoti kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Kasereka Jerah, mkaaji wa Kipese huko Lubero, Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema shughuli nyingine za kimaisha zaendelea kama kawaida kwenye vijiji vyao isipokuwa kanisa pamoja na shule ambazo zimefungwa. Kabisa soko iko naendelea hakuna problemi. Na watu hawaogope korona, no, mimi nashangaa sana me huku washafunga mamisa ma na masomo kameleo soko imepina fika me hakuna watu wa mingi kusema waseme watu ni wa mingi, masiku zengi korona, ndio tu kunapenda na si isifike tena huku. huku wengine wakiwa na uhoga kutokana na watu wanaotoka ka miji mikubwa mikubwa na kukimbilia vijijini wakiogopa korona katika miji Ezirenga bokisuba wa NDC Renove yuko wilayani Walikale, watu wengi wanaanza toka Goma, wanatoka Bukavu, wanatoka Kisangani, wanapenda sasa warudie kwa village. Wakati anaingia ndani ya village hapimwi alor, ni shida kabisa, ambayo magonjwa inaweza hata ikafika. Kwa hiyo njia ndo ni hii, marazi ikafika ndani ya mavilaji, itakuwa kabisa ni katastrofe, watu watateseka, watu wataangamia. katika miji Watu wakiendelea na manunguniko, hasa wafanyabiashara wa pombe kama huyu Landry u injo kazi yetu njo natuweka kshambi, tufunge masiku yote tuteshiaaushrasi watoto kila kitu me depu tulifunga kabisa do nakupale awakule hatuweza utashae, wengine wakipongeza hatua ya rais Felix chisekedi kwani waume wao kwa sasa wameanja rudi nyumbani kwa wakati yani, haraka na kukaa na watoto fisto vangisi vavi nikwa siweze kunywa pombe kunyumba me sasa hivi madame na jama wote wanafurahi, inaanzaa kunywa kunyumba na hakuna tena shida. Wanawake nao wanaoishi kwa kuuza pombe wakilalamikia hali ngumu ya kimaisha kama mama huyu Amina. kufunga mafrontieres na entre Congo na nchi ambazo zishakuwa kontamine wabloke aterisage atterrissage ma avions za kutokea ndani ya ville zenye ile e corona virus ishafika ndani na kati ya zile ville kuko Kinchasa na kuna kwa Lubumbashi. Kongo kwa sasa imeshuhudia visa arobaini na tano vya corona katika muji wa Kinchasa na vifo viwili. oser Malvika, sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Kamati ya michezo ya Olimpiki Kenya imeahirisha maandalizi ya mashindano hayo yaliyokuwa yamepangiwa kufanyika Tokyo, Japan, kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, amezungumza na rais wa kamati ya Olimpiki Kenya, Paul Tergat. Kulingana na vile hii COVID-19 uh, au corona virus imekuwa ikienea katika dunia yote Tumefurahi ya kwamba IOC wakiwa pamoja na president ya IOC, Thomas Parr na prime minister ya Japan Abe Shinzo wameongea leo, na kwa kauli moja wamesikisana ya kwamba olimpiki Tokyo 2020 itasongeshwa, haitafanyika uh, mwaka huu mpaka mwaka ujao. Sisi wote tulikuwa na wasiwasi kwanza, ni kwa sababu serikali yetu ilikuwa imetoa ilani ya kwamba kila mtu wasiwe pamoja. Hata mazoezi hapa nyumbani, watu hawakuwa wanaweza kufanya mazoezi vile walikuwa wanafanya. Na ukiangalia, sio hata Kenya peke yake, ukiangalia kwa region yetu ya uh, East Africa na continent yote kwa jumla hata kwa zile federations, international federations, wote kila mtu alikuwa ametoa hisia hii ugonjwa hii vile itaendelea na kama itaisha malini. Lakini kwa vile tumeweza kuambiwa leo sasa, imepospondiwa au imesukumwa iende mbele, haitafanyika uh, wakati huu uh, 2020 so itatupatia sisi wote fursa, kwa sababu wamesema, uh, itafanyika 2021, kabla sama ifike. Na baada ya kamati hii ya Olimpiki kuchukua hatua hii wamewasiliana na, na nyinyi rasmi, wametutumania uchumbe rasmi ya kwamba imeweza kusongesha, na imekuja tu dakika chache zilizopita, na tunafikiria wamefanya kitu cha muhimu sana, kwa sababu sababu ile kitu cha ja muhimu. Ukiangalia hii mubango ya michezo ya Olimpiki, Olimpiki ni inakuja mara moja kwa miaka minne, ile kazi inafanyika kitambu ufike wakati huo, ni kazi nyingi sana, so lazima vitu yote watu wakutane, waongee, waone kila kitu inaenda sawa. Kuna mchezaji yoyote wa Kenya sasa, labda yuko katika camp ama wanafanya mazoezi ya kujiandaa kabla ya siku ya leo? Vijana wetu wamekuwa wakijiandaa uh, kwa sababu individual uh, games wamekuwa wakiendelea, lakini team sports imekuwa imeafektiwa kabisa, kwa sababu hawa wanakuanga watu wengi na lazima wacheze pamoja, kwa sile tunasema sile mtu anaamuka asubuhi na kwenda kivi yake, hiyo ilikuwa inaendelea, lakini tumeweza kuathirika sana, kwa sababu mazoezi haifanyiki hai, hata ukilala ujui, ukiamuka asubuhi, mabarabara hakuna magari, hakuna kitu inaendelea. So kila kitu tumeambiwa ukae nyumbani, watu wamekuwa na wasiwasi kidogo. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kundi la kuwekeza la kinamama Isiolo. Licha ya kuwepo mazingira magumu ya biashara na changamoto nyinginezo, katika jimbo la Isiolo kipo kikundi cha wanawake ambao wanajiendeleza kibiashara bila kutikiswa na mawimbi yoyote kwa miaka kumi na moja sasa kinamama hao sasa wanajinasua kwenye lindi la umaskini katika harakati ya kuinua sekta ya uchumi na wanawake hao pia wametumia wafanyi biashara wadogo na wawekezaji wadogo ili kuendeleza uchumi katika maeneo yao kwa kuunda chama chao cha, cha kujiendeleza. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi anaripoti kutoka jimbo la Isiolo mashariki mwa Kenya. <tune> Kikundi cha kinamama cha Ismakal kilianza tu kwa wazo la kuboresha maisha ya wanawake, lakini baada ya hamasisho wanawake wengi walijitosa, na matokeo yake ikawa ni kundi la kukidhi masilahi ya wanawake katika eneo la Isiolo. Msukumo huu ukitokana na changamoto za nafasi finyu ya ajira nchini Kenya, huku likisalia kuwa donda sugu bado wanawake hawa kama anavyoeleza Abdia Gedi, mwenyekiti wa kundi la wanawake la Smakal: kila siku kila mwanamke anafaa kuleta shilingi hamsini. Hiki kikundi tuliunda mwaka 2009 na tuko 40 members. Tulikuja tuli pamoja kama kinamama, kwa sababu unajua katika jamii kinamama ndio uti wa mgongo na tunakuwa na jukumu nyingi zaidi. Tukaona badala ya kukati tu nyumbani na kuongoja mkono ya wanaume sisi kama kina mama tukuje pamoja, tuone namna tunaweza saidia kujisaidia sisi wenyewe na kusaidia jamii yetu na kusaidia watoto wetu. Ndio maana baada ya kuja pamoja tuliona tuanze kufanya biashara, na sisi kama wafugaji, kuna biashara ya kuuza na kununua mbuzi, na ni biashara inaweza kutupatia faida. Walijifunza namna ya kuhesabu matumizi bora ya fedha wanazotoa na uwekaji akiba. Kikundi cha Ismakal kimewapa nguvu wanachama wake na kuwafanya wawe huru na kujitegemea kiuchumi. Halima Abdi ni mmoja wa wanachama. Wakati ya, wakati mbele, hatuko kwa grup, hata hatuko tunasaidika, na tuko na shida kwa manyumba zetu na tunashindwa kutatua hiyo shida, tutajisaidia namna gani? Saa hii tuko kwa grup na tuko na pesa. Hiyo pesa unakuja kuchukua loan, unaenda kulipia mtoto amefukuswa ama mtu amegonjeka, amelala hospitali wehuna pesa, pesa tuko naye. Sasa hata hivyo, nia ya kuundwa kwa kundi la wanawake la Ismakal ni kwa kuamua kutokana na lindi la umaskini na kuwafanya kuwa gangari katika kujitegemea na kujiendeleza kimaisha. Fauzia Gedi anaelezea. Kakuja pamoja kama kikundi, na tukaanza biashara ya kuuza kununua na kuuza mbuzi baada ya kufanya biashara tukapata faida, tukaanza kuseve pesa. Baada ya kuseve pesa kwa mwaka mmoja, tumeweza kuseve pesa shilingi elfu mia saba na ishirini mwaka wa kwanza. Kikundi kakuja pamoja, tukasema tununue ngamia. Sasa tayari tuko na ngamia kumi na tatu dume tumenunua na tunaziweka kidogo kwa boma, ikinona tunauza kwa bei ambayo iko juu na tunapata faida nyingi. Baada ya kuanza kwa michango ya shilingi hamsini kwa siku, kundi la wanawake hawa sasa limepiga hatua kubwa zaidi. Sasa wanapanga kununua ardhi na aina nyingine nyingi za uwekezaji. kati ya ufaida Tunaweka nusu kwa kikundi na nusu pia inasaidia wamama wa kikundi. Mwaka wa pili wa pesa yetu, tumepanga kununua ardhi, na hiyo ardhi tunapanga kujenga nyumba za rento ndani, na hiyo pia italeta faida katika kikundi chetu. Na sahizi baada ya kunda kikundi, tunaona kila mama amejifaidisha, tunapata loan kidogo kidogo, masomo ya watoto wetu tunasaidia hali ya afya iko juu, tunajisaidia vizuri na familia yetu imesimama imara na tuendelea vizuri. Kundi hili ni maarufu sana kutokana na sifa walizojizolea kuwa ni kundi dhabiti chenye sifa za uwekezaji, japo wanaitaka serikali sasa kuboresha mazingira ya wafanya biashara nchini. Ni kama wakati huu, unaona kutoka Desemba Desemba, unajua watu wanasema ni Krismas, wanatoa mbuzi mahali, wanatoa Northistan, mzima na mwagwa hapa Krismasi ni mkiti ya siku mbili, siku moja watu wamenunua, imeenda ile ingine yote imebaki hapa. Sasa inakuwa jam, ikiwa hiyo jam iko Januari inaongezeka. Unajua pastoralis chamba yao ni, ni mali ni mbuzi. Hiyo mbuzi sasa hata Januari naletwa, mimi naenda kutoka kwa boma, mtoto wangu aende shule, mwingine anatoa, watu wote wanatoa. Sasa wakati hiyo tunakuwa na, na, na shida kwa sababu hata ile mbuzi unaenda kununua hakuna soko. Kwa kundi hili maisha yamechukua mkondo mwingine, na pia kuboresha uhusiano wao na waume zao. Katra Osman ni mmoja wa wanachama kama kikundi. Mbeleni wanaume hawakuwa wanatusupport shuali, but baada waliona tumeingia kikundi na tunaleta faida, tunaleta income. Pia kama wamama wametusaidia sana, wanatusupport as in, kuna wakati ingine unaenda unanunua mbuzi unaona ile mbuzi haiuziki, ama maybe hata inakufa so unakosa pesa ya kurudisha ama pesa hata ya kujisevia. Unaenda tunaongea na wanatusapoti wanatusaidia sana. Fauzia Kingati alipojiunga na kundi la wanawake likuboresha maisha yake na jamii yake, hajuti hatua hizo. Japo kwa shilingi hamsini kwa siku kwake ni sawa na kuwekeza mabilioni ya fedha. Hiyo shilingi hamsini naseva hapa kila siku, kama ingekuwa kwa nyumba singeweza kuseva lakini hapa nina save na ikifika mwisho wa mwezi inanisaidia, kwa njia moja ama njia ingine. Nikikuja kuitisha nnapewa, najisaidia naye stili. Ile 50 bado nitaendelea kusave na inanisaidia nyumbani na inasaidia hata grupu yangu pia kwa kuwa kina mama ndiyo tegemeo pia nyumbani. Baadhi ya wanawake wanapitia changamoto ya kujaribu kufika katika vikao, ili hali majukumu ya nyumbani pia yanawakodolea macho, kwa sababu saa zingine tuko na watoto wadogo wadogo. Kuna ile ukijifungua unarudi kwa nyumba, ukimaliza hiyo miezi kadhaa unarudi tena soko, unarudi ukirudi, una soko, saa zingine soko iko chini, unakuta mifugo si vile uliwacha inarudi chini, lakini tuna, alhamdulillah tunasukuma tu hivo hivo yote kumi. Sasa wanajivunia hatua walizopiga katika kusaidia jamii zao na pia kutoa nafasi za ajira kwa wanawake. Hoba Abdi, VOA. Shirika la Afya Duniani WHO leo limesema huenda Marekani ikawa kitovu cha pili cha virusi vya korona, kufuatia ongezeko la kasi la maambukizi ya virusi hivyo. Msemaji wa WHO Margaret Harris amewaambia waandishi wa habari kwamba katika saa ishirini na nne zilizopita asilimia 85 ya maambukizi mapya yalitokea Ulaya na Marekani, na asilimia 40 kati ya hayo 85 yalitokea hapa Marekani. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe leo amefahamisha kwamba mashindano ya michezo ya Olympic yaliyokuwa anatarajiwa kufanyika nchini mwake mwaka huu yameahirishwa hadi hapo mwakani kutokana na janga la korona. Mashindano hayo yalikuwa yanatazamiwa kuanza tarehe 24 Julai. Afrika na dunia nzima hii leo wanaomboleza kifo cha mwanamuziki mashuhuri wa mtindo wa afro jazz Manu Dibango kutoka Cameroon. Familia yake imetoa taarifa hiyo kwenye ukurasa wake wa Facebook hii leo wakieleza kwamba msanii huyo amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86 baada ya kuugua ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Ethiopia ameomba msaada wa dharura na kupunguziwa madeni nchi za Afrika ili kuweza kukabiliana mlipuko wa COVID-19. Serikali ya Addis Ababa iliwasilisha ombi kwa kundi la mataifa ishirini tajiri duniani G20, hi leo ikipendekeza msaada wa dharura wa afya wenye thamani ya dola bilioni 150 na msaada katika bajeti ya nchi hizo kutoka Benki Kuu ya Dunia. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hadija Riami amesimamia matangazo haya. Mwelekezi Saida Hamdun. Hewani nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.