Swahili ya Sauti Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, tunaendelea kuangazia janga la kimataifa la virusi vya korona ambapo hivi sasa maambukizi yanazidi kuongezeka katika sehemu mbalimbali za ulimwengu, e, nchi nazo zikiongezeka, e, kuandikisha wale wagonjwa wapya ulimwenguni kote. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo kama kawaida tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hivi sasa duniani kote, kubwa ambalo linagubika vichwa vya habari ni virusi vya korona, ambapo e, dunia nzima maambukizi yanaendelea kuongezeka hivi sasa. Ikumbukwe virusi hivi viligunduliwa kwa mara ya kwanza katika mji wa Wuhan nchini China, ambapo vimesababisha eh, maelfu ya watu kupoteza maisha na kusambaa eh, karibu mabara yote ya ulimwenguni, na mpaka kufikia siku ya leo, muda mfupi uliopita nilipoangalia eh, zile taarifa zinazotolewa kila saa za maambukizo pamoja na vifo, mpaka hivi sasa ulimwenguni imesha shuhudia maambukizi eh, laki moja sabini na tisa elfu mia tano sitini na tano huku vifo vilivyosababishwa na virusi hivi vya korona vikiwa vimefikia elfu saba na sitini na saba huku wale ambao walipata virusi hivi na kupona wamefikia sabini na nane elfu mia mbili themanini na sita. Lakini hali hiyo ikiendelea, bado taifa la Itali linazidi kuwa ni moja kati ya taifa lenye kuandikisha maambukizo mengi zaidi kwa kila saa 24 pamoja na vifo vingi zaidi ambapo hii leo zaidi ya watu 300 wamepoteza maisha kwa usiku wa jana na leo, kwa mazingira ambapo hali halisi jinsi ilivyo, e, barani Afrika hasa katika ukanda wa Afrika Mashariki, hii leo basi, e, Tanzania nayo na imeandikisha e, mgonjwa wake wa kwanza kabisa. Ikumbukwe mwishoni mwa juma na juma lililopita, e, taifa la Kenya lilitangaza kuwa na mgonjwa eh, ama mtu ambaye ameambukizwa virusi vya uh, hivi vya korona pamoja na taifa la Rwanda, kwa kile ambacho kinaelezwa ni kwamba eh, kuthibitishwa kwa Tanzania ni inaelezwa raia mmoja eh, wa Tanzania, yeye eh, aligundulika hii leo kuwa na virusi hivyo vya korona eh, ambapo hatua hii ilizungumzwa ama ilitolewa taarifa hii na uh, waziri wa afya wa Tanzania Umi mwalimu alipozungumza na wanahabari leo jumatatu ambapo alisema mgonjwa huyo ni mwanamke mwenye umri wa miaka 46 aliwasili nchini tanzania jana jumapili kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa kilimanjaro akitokea katika nchi ya ubelgiji ambapo waziri umi mwalimu amesema kwamba mgonjwa huyo ni mtanzania alikaguliwa katika uwanja wa ndege lakini hakugundulika kuona ugonjwa huo lakini baadaye alianza kujisikia vibaya alipo alipofika hotelini ambapo kwa mujibu wa maelezo yake alianza kujisikia vibaya alipofika hotelini, ndipo alipoamua kujitenga na watu kisha akaenda hospitali e, alisema waziri e, huyo Umi Mwalimu, mwenye dhamana ya kushughulikia maswala ya afya. Hali hivi sasa ipo ni ya taharuki, hali ni tete nchini Tanzania. Lakini nikaongea na mwanahabari wetu, uh, Dina Chahali, na kwanza kabisa nikataka kujua hali ikoje baada ya kutangazwa e, kwa maambukizi e, ya, ya, ya, e, kwa ya kwanza kabisa kwa taifa eh, hilo la Tanzania, ikiwa eh, ni maambukizi eh, naweza nikasema ya tatu kwa mataifa matatu ya Afrika ya Mashariki, yani Kenya na Rwanda. Dina cha hali, tueleze hali ya taharuki au hali kiujumla ikoje hapo nchini Tanzania mara baada ya kutangazwa eh, kwa mgonjwa ama huyu mama ambaye ameambukizwa? maisha yamebadilika kwa kweli. Kama unavyojua, uh, ugonjwa huu unaleta taharuki, kwa hiyo taharuki imekuwa kubwa sana. Lakini kabla hata hapo taharuki hiyo, tayari leo asubuhi Rais pia alishatangaza kusitisha mbio za mwenge ambazo ni maarufu sana na muhimu sana katika taifa la Tanzania. Zilikuwa zizinduliwe tarehe mbili ya huko Zanzibar, lakini rais amesitisha mbio za za mwenge na kusema fedha hizo za mbio za mwenge zitaelekezwa katika wizara ya afya kusaidia kukabili korona. Vilevile kulikuwa kuna maadhimisho ya wiki ya maji leo, nakumbuka pia kulikuwa kuna mkutano wa, wa baraza la mawaziri wa Sadek ulikuwa ufanyike hapa Dar es Salaam, lakini umefanyika lakini umefanyika kwa video conference. Kwa hiyo haya yote yalikuwa ni taharuki, lakini taharuki zaidi ya sasa hivi hivi unavyokuambia, ukienda kwenye pharmacies watu wanatafuta mask, watu wanatafuta sanitizers zimesha zimeshapanda bei, zilizokuwa shilingi elfu kumi na mbili zimekuwa elfu ishirini na mbili zilizokuwa shilingi elfu tano zimekuwa shilingi elfu kumi na mbili Kwa hiyo hali ilivo, watu wameanza tena kuingia kwenye supermarket na kuanza kununua bidhaa, lakini taharuki ndio hiyo. Lakini zaidi ya Arusha, naongea na waandishi wetu wa Arusha, Arusha taharuki imekuwa kubwa zaidi. Naambiwa kwamba pale kwenye Maunti Meru Hoteli ambapo alifikia yule mgeni kumewekewa karantini, watu waruhusiwe kwenda na sehemu nyingine mbalimbali, watu wanaendelea kutafuta vifaa vya kujikinga kwenye famasi, zimejaa kabisa huko kwa jibu wa Maunti Meru. Mbali na taarifa ambazo imetolewa na waziri Umi Mwalimu, kuna taarifa zozote za kina juu ya mtu huyu kwamba e, kama amehudhuria maeneo mbalimbali mbali ya Tanzania kukutana na watu e, kabla ya kugundulika kuwa na virusi hivi? Uh, alivyozungumza waziri wa afya huyo mtu, baada ya kutoka tu airport alikwenda hotelini, watuwasta hotelini pale, ndio alipata, aliweka mwenyewe kwenye karantini binafsi na kutoa taarifa ambayo ilipelekea wahudumu wa afya kumpatia hiyo huduma na kuleta vipimo huku Dar es Salaam. Lakini kwa mujibu wa waziri wa afya ni kwamba wanafuatilia sasa, baada ya huyu kugundulika, wanafuatilia wasafiri waliosafiri nao. Kwa hiyo mpaka tutaweza, hatujapata taarifa rasmi, lakini kimsingi, waziri Ummy Mwalimu walisema sasa kazi iliyopo na simu yake ni kufuatilia wale waliosafiri nayo, wale waliokuwa waliokuwa nao karibu pale airport, alikuwa nao pale hotelini na na kuingineko. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba wanafuatiliwa wale, lakini ukiangalia hii mlolongo aliozungumza waziri huyu mama hakuelekea kokote kutoka airport zaidi ya hotelini. Sasa mbali na kusitishwa kwa uh, matukio mbalimbali ambayo wangeweza kukusanya watu wengi kama mbio za mwengi kuna marufuku yoyote ambayo imetolewa katika kusimamisha shughuli za kijamii za kila siku kama vile uh, mashule na kadhalika? Mbio za mwenge zimesitishwa, alafu pia hata kwenye mikusanyiko watu uh, rais pia mwenyewe alitoa kauli kwamba watu waepuke wa, kukusanyika bila uh, sababu. Watu waepuke kusafiri bila sababu. Makanisani nako watu wametoa tahadhari. Hata kwenye nyumba za ibada, makanisani, misikitini, watu wameambiwa washikane mikono. Taarifa zimetoka kwenye kwenye viongozi wakuu wa, wa, wa madhehebu mbalimbali kuhusiana na taratibu za ibada. Alafu ndo kama alivyokuambia, kulikuwa kuna wiki ya maji ambayo ilikuwa inatakiwa ianze, imesitishwa. Kwa hiyo tahadhari vitu vingi tu vimesitishwa na, mashindano ya umiseta yalikuwa yanaanza shule za msingi yamesitishwa. Hata pia waziri Jafu wametoa taarifa kwamba mahafali vio ya wanafunzi wa kidato cha sita ambayo yanafanyika shule mbalimbali, nao yafanyike kwao tu, wasialike wake kutoka nje. Kwa hiyo vitu kama hivyo vimeshazungumzwa kwamba niiwe kama tahadhari kwa ajili ya kuepuka kuenea kwa virusi vya korona lakini hatua ya kufunga mashule bado haijatangazwa bado haijafikia hiyo hatua ya kufunga mashule au kufunga vitu vingine vyovyote. Hizo ni tahadhari tu za kutokana kusanyiko mpaka sasa hivi ambazo zimeshatolewa. Naam, huyo ni mwanahabari wetu Dina Chahali. Lakini vilevile vile taifa la Afrika Mashariki la Rwanda mwishoni mwa juma nalo limeandikisha maambukizo matano e, ambapo hali napo inaelezwa kwamba imekuwa ni ya taharuki licha ya serikali ya taifa hilo kuchukua juhudi mbalimbali katika kuhakikisha kwamba virusi vya korona havisambai zaidi na kuambukiza watu wengi zaidi. Rwanda imekuwa ikifanya mikakati mingi kabla ya kutangazwa eh, kwa maambukizi haya nchini humo, ikiwa ni kujikinga na hali halisi ya uh, virusi hivyo, na nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera kutueleza hali halisi ilivyo uh, nchini humo eh, hasa baada ya kutangazwa kwa watu watano eh, kuambukizwa virusi vya korona. Karimera, tueleze hali halisi hapo ikoje na nini kinaendelea? Kwa kweli kinachoendelea ni ni, ni, ni ni hatua ambazo serikali imeshachukua kwanza. Tokea siku ya Jumamosi ambapo mgonjwa wa kwanza aligundulika, jana Jumapili walipatikana wengine wanne, raia wa Rwanda watatu na mtu mwenye uraia wa Uganda mmoja. Hao wa Rwanda wawili, mmoja alitoka Sudani Kusini tarehe sita mwezi huu akaingia Rwanda na baadaye jana Jumapili akapatikana kuwa na virusi vya uh, vya korona. Na ndugu yake huyo huyo aliyetoka Sudani Kusini, ndugu, ndugu yake alikuwa anasafiri kutoka visiwa vya Fiji, ni visiwa ambavyo viko mbali sana katika bahari ya Pasifiki. Akapitia Marekani, baadaye akapitia Qatar na tarehe nane akawasili Rwanda na jana huyo huyo pia akapatikana kuwa na virusi vya vya vya korona. Na mtu mwingine ni raia wa Rwanda ambaye wala katika historia hajaonekana kuingia katika nchi yoyote, amekuwa tu hapa, na wizara ya afya ikatangaza e, kwamba naye alipatikana na virusi vya vya korona. Mwingine wanne uh, ni, ni mganda sasa, raia wa, wa Uganda ambaye alitoka London moja kwa moja akachukua ndege na kuja hadi Kigali na akawa anaendelea kuishi hapa katika kitu kama wiki moja iliyopita, na baadaye sasa naye jana akapatikana kuwa na virusi hivyo. Kwa hivyo idadi jumla ni idadi ya watu watano tunavyozungumza sasa hivi, Wanyarwanda wanne sasa, kwa mujibu wa wizara ya afya na huyo mganda mmoja. Karemera, hebu tufahamishe hali zao kwa hivi sasa zinaendelea vipi, na je, ni watu wa umri mkubwa ama bado wapo katika umri wa ujana? Maanake taarifa zinaendelea kusema kwamba watu ambao uh, wana umri mkubwa kuanzia miaka sitini na kuendelea huko ndio wako hatarini zaidi. Hapana, hapana, kwa kweli yule mtu yule Mhindi wa kwanza ambaye anaishi Rwanda, ambaye aligundulika kuwa na virusi vya korona tokea siku ya jumamo-, Jumamosi, ndiye ana umri mkubwa kwa sababu ana umri wa miaka zaidi ya hamsini. Lakini hao wengine, mkubwa ana miaka thelathini na sita na mdogo ana miaka ishirini na miwili Unaona kwamba hao kidogo bado ni vijana kwa kweli. Na kuhusu ni watu walipo, wizara ya afya imejizuia kuweza kutuambia wapo katika maeneo gani, lakini imesema kwamba wapo katika maeneo salama na kwamba hali zao zinaendelea kuwa swali kabisa, na kuweza kutengamaa vizuri, kwa sababu madaktari na wauguzi wa afya wanaendelea kuwa kuwahudumia. Wizara ya afya imesema kwamba hali zao kwa kweli zinaendelea vizuri lakini kitu ambacho Rwanda imekichukua ambacho uh, watu wanasema kwamba ni mikakati mikubwa, kuanzia leo Jumatatu ni kwamba uh, shule zimefungwa kuanzia Jumatatu leo, wanafunzi kutoka wale wanafunzi wa bweni wameendelea ku, ku, ku, ku, ku, kurejea majumbani. Uh, makanisa Jumapili na misikiti hawakuweza kusali, ikiwa na maana ya Ijumaa sasa wa, kwa Waislamu na kadhalika uh, imefungwa kwa, kwa wiki mbili, shule zimefungwa kwa wiki mbili. Maeneo ya madukani uh, hawajazuia watu waingie madukani, lakini ukiangalia jiji la Kigali uh, katika mkusanyiko wa hapa na pale hawaja wengi kwa kweli, hali mtu aliwezuia Kigali kama mji ambao unachemka na kuweza kuwa na na, na, na watu wanaopitapita na kadhalika, na barabarani, unaona kwamba kuna hali fulani ya tofauti kabisa, kwa sababu msongamano wa magari barabarani haupo, lakini watu wanatembea kwa kweli, wanatembea japokuwa, mtu kama mimi naona kwamba kuna tofauti kabisa na siku nyingine kimsingi. Na mpaka hivi sasa, kwa hali halisi, jinsi ulivyogusia hapo, kwamba shughuli zinaonekana kwamba zinaanza uh, kusimama, nini ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa na serikali ikiwa ni mkakati kiujumla. Kwa mfano, tunajua kuna wafanyabiashara ambao kuna namna moja ama nyingine wanaweza wakapata hasara, ama mashirika ya ndege au safari. Amna chochote ambacho kimeshatangazwa kwamba labda Eh, kuwe na marufuku fulani kwa wageni kutoka nje. Kimsingi, Rwanda imekuwa ni nchi ambayo ni mwenyeji wa mikutano mbalimbali mbali. Katika siku za hivi karibuni umeshuhudia kwamba Kigali imekuwa ni kitovo cha mikutano ya kimataifa, lakini mikutano hiyo, tumekuwa kila asubuhi tunakutana na matangazo kuhusu kwamba mkutano fulani umezuiliwa, mkutano fulani umezuiliwa na hata leo Jumatatu kulikuwa na mkutano ambao ungewakutanisha wadau mbalimbali katika masuala ya usafiri wa anga kutoka nchi za Kiafrika na nchi za mbali, lakini umesitishwa. Ume, ume watu hawa wawakuja Kigali kwa uh, hivyo serikali uh, haijatangaza katika jioni ya leo, ndipo uh, ndipo uh, mkurugenzi mkuu wa kituo maalum cha serikali kinachohusu kuandaa mikutano hii atajitokeza uh, kuweza kutoa uh, hotuba mubashara katika idhaa ya taifa, televisheni ya taifa ya, akitangaza kitu ambacho akitangaza, yani yani, hasara ambayo imepatikana katika uandaaji wa mikutano hii na idadi ya mikutano ambayo ingetakiwa ifanyike lakini imeshasitishwa. Hilo ni mosi, lakini pili, kinyume na ulivyosema, badala yake wafanyabiashara katika katika maduka, katika masoko makubwa wamekuwa wakionekana kupandisha bei za bidhaa na hata Jumapili waziri wa biashara Ha, ametembea katika takriban sehemu zote za mji wa na masoko makubwa akijaribu kuhamasisha wananchi na, na, na, na, na wafanyabiashara kwamba wasijaribu kupandisha nani, kupandisha bei za bidhaa lakini, vilevile taifa la Kenya nalo bado, uh, linaendelea kufanya kila juhudi eh, kuwezesha maambukizi ya sizidi zaidi, mara baada ya kutangazwa eh, wa kuwepo kwa wagonjwa wa virusi vya korona. Kwa hiyo nikazungumza na mwanahabari wetu Kennedy Wandera kufahamu hali ikoje hivi sasa nchini Kenya. Msemaji wa serikali ya Kenya Cyrus uh, Oguna amezungumza na vyombo vya habari Nairobi na kueleza kwamba mpaka sasa Kenya ina visa vitatu tu alivyotangaza Rais Kenyatta hapo mm, jana kwamba ni watu walioambukizwa na virusi vya korona, ikiwa ni sehemu uh, walikuwa wali katika uh, um, uh, uh, ile mahusiano na kisa cha kwanza cha Mkenya um, aliyotoka Marekani kupitia jiji la London kuja Nairobi, na hivyo ni visa hivyo vitatu. Na vilevile pia akasisitiza kwamba wapo watu watatu ambao wangali pia wanatuhumiwa wana, wana, wana tu, lakini mpaka sasa wangali wanafanyiwa vipimo vya uchunguzi kubaini wapo wana uh, virusi hivyo vya korona, lakini pia wametoa mkakati wa kuwawezesha wananchi kuendelea kuzingatia hali ya usafi wa viwango vya juu na kuwataka wananchi vilevile pia kutotishika, uh, kuto tisik, ku, sana, kwa sababu serikali inaeleza kwamba inachukua tahadhari jinsi ilivyo na kufuatilia viwango vilivyowekwa vya Uh, shirika la afya duniani WHO. Wandera, tueleze juhudi ambazo mpaka hivi sasa zimeshatangazwa e, kama kuna marufuku e, au mikakati mingine ikiwa ni kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi zaidi hmm, yanayoendelea mpaka hivi sasa naam tu, tunavyozungumza tayari uh, shule za kutwa na mabweni uh, na vyuo vikuu tayari masomo yamesitishwa na serikali. Rais Kenyatta ameeleza kwamba uh, hali itakuwa hivyo kwa muda usiojulikana. Na tunavyozungumza leo, baadhi ya vyuo vikuu nchini Kenya vimefutilia mbali masomo kwa sasa mpaka wakati ambapo hali itakuwa nzuri. Na pia uh, baadhi ya majimbo hapa nchini Kenya yamepiga marufuku na uh, kupiga marufuku shughuli za majimbo hayo huku serikali uh, kadhaa zikisisitiza kwamba wafanyakazi wengine wataendelea kutekeleza majukumu yao ya wakiwa nyumbani. Na hilo pia ndilo suala ambalo alizungumzia Rais uh, Kenyatta hapo jana kwamba uh, watu hawataruhusiwa kukaa uh, karibu uh, kwa uh, kwa mikusanyiko kwa, kwa, kwa mfano. Hii ni kumaanisha kwamba ipo tahadhari kwamba makanisa waumini hawatoruhusiwa kuingia makanisani na vilevile wale wanaoenda misikitini hawatoruhusiwa kuingia katika misikiti hiyo. Tahadhari hiyo imetolewa na vilevile. Sasa wasimamizi wa misikiti, wasimamizi wa makanisa wametoa maelekezo kwa waumini kwamba wasiweze kutekeleza Uh, wajibu kama huo kuingia kanisani au kuingia katika misikiti. Tumesikia taarifa nchini Tanzania na Rwanda vilevile kwamba kuna hali ya baadhi ya wafanyabiashara eh, kuongeza bei ya zile bidhaa ambazo kwa namna moja ama nyingine zinaelezwa zinasaidia kujikinga eh, kwa mtu yeyote kupata maambukizi ya virusi vya korona. Kwa hapo Kenya, hali ikoje kwenye hili? Um, lilikuwepo suala hilo ambapo wengi walikuwa wanaongeza wana, wana, wana, wana, uh, bei ya bidhaa -be hizo, lakini sasa na kampuni au shirika la serikali linalosimamia bidhaa hapa nchini Kenya leo limetoa taarifa kwa maduka ya jumla yote nchini Kenya kwamba iwapo kuna mtu ambaye alinunua, iwe ni kemikali za uh, kemikali ama sabuni ambazo zitasaidia sana na ambazo zimeorodheshwa uh, kama muhimu sana ku, ku, ku, ku, kupunguza maambukizi ya virusi vya korona, mtu huyo, iwapo alinunua kwa bei ghali kinyume na ilivyo basi mtu huyo anafaa kurejeshiwa fedha zake. Kwa hivyo, uh, shirika hilo limetoa mwelekeo na ikasema kwamba maduka ya jumla yanafaa ku yanafaa kusalia na viwango vya bidhaa vilivyowekwa na serikali ya Kenya, na hivyo mtu yeyote ambaye ataripotiwa au duka lolote la jumla litakaloripotiwa kwamba linaongeza gharama ya bidhaa hizo, basi litafunguliwa mashtaka. Nam huyo ni mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Lakini swala lingine ambalo limekuwa likigubika shauri hili ni e, kutetereka kwa a, hali ya uchumi na biashara katika eneo hilo. Mwenzangu a, Patrick Nduimana alizungumza na Peter Moudhuki ambaye ni e, mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Biashara Afrika Mashariki na kutaka kufahamu hali ya kibiashara katika maambukizi haya ya virusi vya Korona katika ukanda wa Afrika Mashariki linaathiri vipi biashara Kweli umesikia kwamba nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimepata uh, tayari umesikia kuna kesi kutoka kule Kenya zimefikia kama tatu. Umesikia Rwanda zimefikia kama tano. Umesikia asubuhi hii tumepata habari kwamba kupitia kwa uwanja wa ndege wa Kilimanjaro kuna patikano mmoja kule kule ya Tanzania. Cha kwanza ni huzuni mkubwa na ni tisho, na kweli cha kwanza vile serikali zote zimefanya kusema ni vikao mikutano zigome kwa muda, mi naona ni sawa kabisa, sababu hiyo ni kwamba tusiwe tunapata kesi mpya, sababu kesi zikiwa mpya itakuwa ni changamoto sana nyingi mno, na vile kwamba wamesema ni lazima sisi, ili janga tuchukue sisi wote kama kama, kama viongozi na kama wananchi, bila hofu, ila kwa, kwa, kwa pamoja na mshikamano, kwa pamoja tuone vipi tutapambana na hili na hili janga, na tutashinda tu sisi tukiwa tuko kwa pamoja kwa hivyo mm -hmm. naweza sema ni vizuri, na ni, kwa, kama wanabiashara ni kweli kabisa, italeta ita ita negative impact kubwa sana kwa wanabiashara, lakini tambuhimu zaidi inajua ni maisha na na na uhai wananchi. Kwa hivyo naona ikiwa hii changamoto hipo, tuwe tushikane kwa pamoja, private sector, sekta ya kibinafsi na sekta ya umma, kwa ile inaitwa public private sector partnership, PPP, washikane kwa pamoja na waweke, vi, waweke vyombo kwa kadhaa kwa kila mahali, kwa kusaidiana ni kuona ni vipi kwa pamoja tutatatua ama tutapambana na hili janga. Kwa hivyo ikiwa tuko pamoja, mchangie kwa sauti moja, bila hofu, bila uoga wowote, tutapambana, tutashinda. Kwa hivyo ni naona wito wito wa serikali wa mikutano igome kwa muda, na sisi wote kupambana na kusema tuwe kwa pamoja na kuchangia kwa hili, ndio tutoe vifaa vinatakikana, serikali itoe vivaa pia, na tuzilete kwa pamoja na tuone kwa pamoja ni vipi tutapambana na hili janga. Kwa hivyo, naona sisi, sisi, tukiwa pamoja itakuwa ni rahisi sana na. Vipi, huoni kwamba kunahitajika mfano hizo serikali zenyewe ziweze kufikiria kutenga mfuko maalum ambao utakuja kuokoa hizi biashara ambazo zitakuwa zimeathirika sana kutokana na hatua hizo kali za kusimamisha shughuli nyingi za kibiashara? Ni kweli kwa, kwa, kwa kwa inchi zetu ikiwa kweli eh, mfuko maalum itakuwa ni vizuri zaidi, lakini naona vile serikali zote mahali, lakini wanatia maanani sasa hivi ni kutoa bajeti spesho ya kupambana na hili janga. Hata, hata wenye kwa sekta binafsi waone pia ni vipi watashikana na serikali na kusaidiana, kwa sababu ikiwa si kweli hatutapambana hatutapambana na hili janga kwa pamoja, itakuwa ni changamoto kubwa zaidi. Cha muhimu ni kumaliza hili janga, ndio baadaye tuone vile biashara zimeathirika, ni vipi serikali inaweza inaweza saidia eh baadaye kwa mfano, kuna njia nyingi tu serikali inaweza kusaidia kupitia kwa mambo ya kodi, kupitia kwa rate ku, ku lower rate, mambo ya vitu zipo serikali inaweza kusaidia, lakini kwa sasa hivi cha muhimu ni kupambana na hili janga, ni kuona ni vipi kwa pamoja unaweza saidiana, kila mtu achangie kwa njia lake. Kwa mfano, sekta ya kibinafsi ichange, sekta ya umma, serikali ichange. Sasa hivi tupambane, na baadaye tunaweza kuona kuwa, kuona sasa tufanye hesabu, tuone ni vipi biashara zimeharibika, ni vipi zimekuwa, na ni njia gani tukiketi pamoja na serikali tuone ni vipi serikali inavyosaidia biashara hasa uh, za ki, eh, sekta ya kibinafsi tuone vile tutapambana, lakini kwa sasa hivi ni kupambana na hili janga. Kwa hivyo utapata bajeti nyingi hata nyingine, tunaenda kwa sekta ya afya, sekta ya afya kuona ni vipi utaanza kupambana na hili, kwa sababu hatujui sasa itachukua muda gani, hatujui itafika kiasi gani, hatujui ni watu wangapi watakuwa affected na hili. Kwa hivyo kujipanga zaidi, hiyo ndio jambo la muhimu zaidi kwa sasa hivi, sababu inaweza leta e mbaya zaidi kwa maisha ya wananchi na pia maisha ya wanabiashara. Kwa hivyo cha muhimu ni kupambana na naija. Naam, basi huyo ni mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Biashara Afrika Mashariki Peter Mudhuki akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana juu ya uh, hali halisi ya kibiashara Uh, inavyotetereka katika eh, mataifa ya Afrika Mashariki ambapo hivi sasa eh, mataifa matatu tayari yamesha uh, tangazwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona uh, virusi ambavyo vinasambaa kwa kasi kwelikweli kweli. Eh, hata mataifa ambayo yameendelea yana changamoto ama yanakabili na changamoto, changamoto kubwa kabisa ya kuhakikisha kwamba yanaendelea kupunguza maambukizi ya virusi vya korona mpaka sasa nchi ya Italia ndiyo ambayo inakabiliwa na kusambaa kwa kasi zaidi, huku pia ikiandikisha uh, vifo vingi. Hata hapa Marekani kwa hivi sasa eh, maambukizi yameshafikia watu zaidi ya elfu tatu uh, na mia tisa eh, na zaidi ya watu sitini eh, ikielezwa kwamba wameshapoteza maisha katika majimbo 49 ya Marekani. Mimi naitwa Idi Ligongo, zangu shukrani za dhati kwa kuwa nami na kuwa makini, jikinge na hakikisha uambukizwi ama kuambukiza mwingine virusi vya korona. Fuata kanuni za afya. Kutoka Washington, nasema tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. alikuwa ni maradio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya chabala, chabala, chabula, chabula. Chabula. Chabula. Chabula. Chabula. Chabula.