hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 Nairobi na 178 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Abdu Shakur Abud. Shirika la afya duniani WHO lina washauri watu wote duniani katika kipindi hichi cha janga la Korona kupunguza uvutaji sigara, utumiaji ulevi, kufanya mazoezi na kutoangalia sana taarifa za habari. Taarifa hiyo imetolewa wakati ugonjwa unaotokana na virusi vipya vya korona uliogunduliwa miezi mitatu iliyopita kusambaa kwa kasi kabisa kote duniani na kwisha waambukiza zaidi ya watu laki tatu na zaidi ya watu elfu kumi na mbili kufariki kote duniani. Kwa wakati huu, zaidi ya watu milioni mia moja wanaishi katika hali ya kujitenga kwa jamii au katika karantin wakati maafisa wa afya wakijaribu kuudhibiti ugonjwa huo na wakuu wa serikali wakichukua hatua mbalimbali za kuwalazimisha watu kubaki nyumbani. Hapa Marekani magavana zaidi wa majimbo wameendelea kuchukua hatua kali za kufunga shughuli za aina yote katika miji mbalimbali. Misri imeamrisha kufunga misikiti na makanisa hii leo, gavana wa New York akiomba kampuni kubwa kubwa na ndogo kuwaruhusu wafanyakazi wake wabaki nyumbani na kutaka wakazi wa jiji kuu la biashara la New York kutotoka nyumbani kwa wakati huu. Katika upande wa michezo, mkuu wa bodi ya riadha hapa Marekani ameungana na sauti ya wenzake wa mataifa kadhaa kutaka Japan kuchelewesha michezo ya Olimpiki ya majira ya joto mwaka huu. Japan hadi hivi sasa imekataa kuitikia mwito wa nchi nyingi kuahirisha michezo hiyo ya Olympics itakaofanyika baadaye mwaka huu. Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe amehudhuria sherehe za kuapishwa kwa mwenzake wa Namibia, Hage Geingob, hii leo mjini Windhoek, licha ya kwamba serikali yake imepiga marufuku usafiri wote kutoka nchini, pamoja na yeye binafsi, katika juhudi za kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Alipokuwa anatangaza marufuku hiyo mapema wiki hii mjini Harare, Rais Mnangagwa alisitiza kwamba hakuna ruhusa kwa mtu yoyote, pamoja na yeye binafsi, kusafiri kutoka nchi hiyo isipokuwa kwa dharura. Mnangagwa alihudhuria sherehe za kula kiapo Rais Gengob aliyechaguliwa mwezi Novemba mwaka jana. Amesafiri wakati mtu wa kwanza aliambukizwa na virusi vya COVID-19 kutangazwa huko Zimbabwe. Jana Ijumaa kuna mtu mmoja aliyepatikana na virusi, na hii leo wawili waliopatikana huko Harare. Hadi hivi sasa kuna wagonjwa wawili wa COVID-19 huko Namibia. Wataalamu wameonya kwamba athari za janga hilo zinaweza kuathiri sana nchi ya Zimbabwe ambayo imekabiliwa na tatizo kubwa la uchumi kwa miaka kadhaa na mfumo dhaifu sana za dha afya. Rais wa Angola Joao Lourenco alikuwa kiongozi mwingine pekee wa Afrika aliyehudhuria sherehe hizo za kuapishwa kwa kiongozi wa Namibia. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Mkuu wa jeshi la Korea Kusini ametoa taarifa hii leo akieleza kwamba Korea Kaskazini imefanya jaribio la makombora mawili ya masafa mafupi yaliyofyatuliwa katika bahari ya Japan kutoka jimbo la Pyongan Kaskazini. Taarifa hiyo haikutoa maelezo zaidi bali kueleza kwamba jeshi la Korea Kusini linafuatilia kwa karibu tukio hilo na liko katika hali ya tahadhari. Wizara ya ulinzi ya Japan nayo imetangaza kwamba Korea Kaskazini imefyatua wa kile kinachoonekana ni makombora lakini hakuna iliyoanguka ndani ya mipaka ya Japan. Mapema mwezi huu Korea Kaskazini ilifanya majaribio kama hayo mara mbili, na serikali ya Pyongyang imesema inafanya majaribio ya makombora ya masafa marefu. Meya wa zamani wa jiji la New York na tajiri Mike Bloomberg ametangaza hii leo kwamba anahamisha dola milioni 18 zilizobaki katika kampeni yake ya kugombania kiti cha rais kwa tiketi ya chama cha Democratic hadi kamati kuu ya chama cha DNC katika kile kinachosemekana ni mchango mkubwa kuwahi kutokea hapa Marekani kwa chama kupokea pesa zilizobaki kutoka kampeni za kugombania kiti cha rais Bloomberg anasema anafanya hivyo ili kukisaidia chama hicho kuimarisha uwezo wake kuwa sawa na chama cha Republican katika kuwachagua wabunge katika majimbo na miji mbalimbali Bloomberg ameahidi wakati wote wa kampeni yake kwamba atafanya kila awezalo kumwondoa rais Donald Trump madarakani na kuwapokonywa Republicans utawala katika majimbo mengi mwisho wa taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukielekea huko DRC ni kwamba idadi ya maambukizi ya virusi vya korona imefikia watu 14. Tuungane na ripota wetu wa mjini Goma, Austin Malivika, ambaye anaeleza hatua zilizochukuliwa na viongozi kuzuia ugonjwa huo usizidi kusambaa. Asante sana. Ni kweli kwa sasa, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo napatikana kwa sasa, imeorojesha visa kumi na nane vya korona katika mji mkuu wa Kinshasa, lakini matokeo yakiwa sehemu mbalimbali. Ni kama serikali ya mkoa wa Tanganyika imeongeza juhudi za kuzuia korona isiingie katika mkoa wake, lakini vilevile vile viongozi wa makanisa watoa wa mwito kwa wanasiasa kuungana na kutupilia mbali masuala yao ya kisiasa. Na mwezi huu wa Machi ni mwezi wa akinamama, lakini shughuli zote zimesimamishwa kutokana na ugonjwa wa korona. Upande wa kanisa katolika ikiwa imesimamisha misa zote za hadharani pamoja na shule zao ikiwemo vile vyuo vikuu. Upande wa shirika lenye kuhudumia wakimbizi UNHCR wakisema kwamba juhudi zao zitaongezeka katika kambi za wakimbizi katika mji wa Kinjasa. Muungano wanaotetea wauguzi waomba kupewa vifaa maalum kwa ajili ya kujikinga na vilevile kuwatibu watu wanaoambukizwa na virusi vya korona ama wanaokuwa katika uangalizi wa madaktari katika mji wa Goma. Nimezungumza na baadhi ya wananchi kutoka maeneo tofauti kuhusiana na virusi vya korona. Tunasikia kushituka sana kwa sababu anakatala makanisa zisiingie, si tunajua kuingia tukiomba Mungu kupitia hii magonjwa juu natutisha sana na natuogopesha, wakati tutakusanyika tunaomba Mungu. Mungu Mungu atatusaidia juu magonjwa ipate kuisha. Ingine la kuongeza tu, tunalomba kwa rais aturuhusu tu tuingie kanisa tuombe hata kwa muda mchache. Sasa mimi kama Mapendo, nikiwa mmoja wa viongozi wa kazi za huduma ya watu ndani ya mtaa wa Ruchuru, tumesitishwa na habari hii ya kwamba watu hawasiende hata kanisani tena. Lakini sisi kama watu wa huduma wa ya mataifa hao um, wa, batu wameitere tunaomba tuendelee kuzingatia mipango ambayo tulikuwa tunafasiri watu wa OMS wataleta kwa ajili ya kuendelea kupiganisha hayo magonjwa mapya ya korona, tutaweza kuichukua pia kuiwekea makini ili magonjwa haya tuweze kuyapiganisha na yakomeshwe kabisa. Sasa sisi tunajiweka kwa mstari wa mbele tayari kwa ajili ya kupiganisha magonjwa haya ya korona, ambayo pia yamekuwa tishio kubwa kwetu, kwa sababu hakuna kusokoni, hakuna kwenda kanisani, na inakuwa tishio kuisi wakaazi vile vile, wa mtaa waru. Lakini vilevile nilitembelea muji wa Butembo bon kwa hivi presidenti iko nasema ntukashi wengine jisi tuko abisikia ko tunasikia ni madesizio make en plus Ebola ilikuwaka me hawakutuambiaka tuache maaktivite, na ilikuwa nayo ya ngufu mpaka tafuta mamesure de prevention, tukakuwa na jikinga na vile vile, korona nao tunaweza jikinga kama wanatupatia mamesure. Katika mji wa Beni watu wakiendelea na shughuli zao sokoni, lakini wakiwa na wasiwasi wasi. <coughs> ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua madhubuti na kuomba wananchi wote waweze kushika kanuni za kuosha mkono, wengi wabaki nyumbani iwapo hawana lolote la kufanya, na kuomba wananchi waache safari zilizokuwa zisizokuwa na maana yoyote. Uwepo wa virusi vya korona hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo italeta hasara kwa maisha ya wananchi wa kawaida. Ukitazama hapa na pale, utakuta kwamba kuna baadhi ya vyakula ambavyo vimepanda bei kutokana na hali ya kiusalama kwa sababu vyakula vingi kama mji wa Goma vimekuwa vikitoka katika njia ya Rwanda. Kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo huko nchini Tanzania ametoa rai kwa serikali kuhusu namna ya kudhibiti virusi vya korona. Ripoti yake George Njogopa hii hapa. Ni muhimu sana kwa serikali yenyewe, kwa Kiingereza wanasema kuwa proactive, kwa kutoka na kuzungumza mara kwa mara na vyombo vya habari na kuruhusu maswali ya waandishi wa habari, ama awe ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama jinsi ambavyo tunavyoona marais wa, na wakuu wa serikali wa nchi zingine wanavyofanya kila siku. Mfano, rais wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza, e, chancellor wa Ujerumani kila siku wanazungumza na wananchi wao kupitia vyombo vya habari na kuruhusu maswali kwa vyombo vya habari na wataalamu pia kutoa ufafanuzi wa masuala haya. Kuna haja kubwa sana kwa sababu ya kuepuka taarifa za uzushi na mtafaruku ambazo zinaweza zikatokea kutokana na hali hii ambayo tunakumbana e, tuna nayo. Chama chetu pia kinawaambia Watanzania wawe na utulivu ni rahisi sana kwa sisi wanadamu inapotokea mambo kama haya kuwa na, na hali ya taharuki kuwa na hali ya panic wanayosema kwa Kiingereza. Ni muhimu sana kuwa na utulivu kwa sababu ndio ambao utaweza kusaidia namna ya kuweza kudhibiti eh, hali ambayo, eh, ambayo tunayo. Moja ya jambo la muhimu sana ambalo linapaswa kuzingatiwa ni kwamba tumeona kwenye nchi ambazo zimepatwa tatizo hili la korona, kuna taharuki kuhusu chakula. Watu wanaenda kununua vyakula kuweka ndani, kwa sababu maelekezo ni kupunguza msongamano. Kwao masokoni kuna misongamano, kwenye masupermarket kuna misongamano. Kwa hiyo watu wengi wananunua vitu vingi kwa ajili ya kuweka nyumbani. Madhara makubwa yatatokea kwa watu wenye hali ya chini kwa sababu hawana uwezo kwanza wa kuweka chakula kwa muda mrefu, lakini pili hawana uwezo huo wa kumudu, kwa sababu maisha yao ni lazima watoke kwenda kutafuta kwa ajili ya kuweza kupata eh, kupata chakula. Na bahati mbaya sana, akiba ya chakula kwenye ghala la chakula la taifa ni tani elfu arobaini na mbili tu za nafaka ambazo zinamtosheleza kila Mtanzania kwa siku ama mbili au tatu kulingana na kiwango cha nafaka ambacho Mtanzania anatumia. Kwa hiyo hali si nzuri sana. Kwa hiyo tunaishauri serikali kufanya maamuzi ya haraka kwa kutumia fedha za mfuko wa dharura zilizoko Wizara ya Fedha na Uchumi, yani emergency fund, kununua chakula cha kutosha, kukiweka kwenye eh, akiba ya chakula ghala la taifa, yani NFRA ili pale ambapo patatokea mapungufu makubwa na yatatokea ya chakula, kutokana na, na janga hili, serikali iweze kugawa chakula kwa watu ambao wanahitaji chakula. Jambo lingine ni madhara kwenye uchumi. Tumelieleza hili katika mkutano wetu wa halmashauri kuu tuliofanya tarehe 2 mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini. Madhara ya kiuchumi kwenye tokana na virusi vya korona ni ya dhahiri. Kwa hiyo sio mambo ya kusema kwamba tunasubiri kuona, tayari tumeona baadhi ya nchi madhara yakiwa tayari yametokea, chumi zao zimeanguka. Uchumi wa China katika kipindi cha mwezi Januari na mwezi Februari umesinyaa kwa zaidi ya asilimia ishirini. Soko la hisa la hapa Dar es Salaam ndani ya muda wa wiki moja limepoteza zaidi ya shilingi trilioni mbili, thamani ya hisa za watu ambazo zimepotea. Kwa hiyo ni dhahiri kabisa kwamba madhara ya kiuchumi yatakuwa ni makubwa sana kutokana na, na, na, na swala hili. Kwa hivyo ni muhimu serikali kufanya uchambuzi wa kina, na hapa ndio nafasi ya Benki Kuu inapoingia kufanya uchambuzi wa kina ili kuweza kuona maeneo ambayo madhara yake ni makubwa zaidi na sehemu ambayo tunaiona ni dhahiri imeshaanza kupata madhara ni sekta ya utalii kwa kiasi kikubwa. Mapato yetu ya fedha za kigeni yanategemea sekta ya utalii. Asilimia 25 ya mapato ya fedha za kigeni za Tanzania inategemea sekta ya, ya, ya, ya utalii, na sekta ya utalii ndio mwathirika wa kwanza wa janga eh, hili la virusi vya eh, corona. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa serikali kuhakikisha kwamba inachukua hatua madhubuti kusaidia makampuni ya utalii ili yaweze kujihami, na muhimu kuliko yote kulinda ajira za Watanzania ambao wapo kwenye sekta ya utalii. Wakati huu tuelekee nchini Kenya, tuungane na mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Kennedy Wandera, atuelezee kuhusu athari za mlipuko wa korona kwenye uchumi wa taifa na kwenye biashara ndogo ndogo. Raia wa Kenya wanaendelea kuchukua hatua zaidi ya tahadhari kuepuka na kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona ambavyo vimewaathiri watu saba kufikia Ijumaa. Hali ya kawaida imebadilika kabisa. Makampuni ya kibiashara yamesitisha shughuli zake kukomesha ueneaji wa virusi hivyo kwa haraka, na kufuatia tangazo la Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumapili kwamba hapa hitajiki kuwapo mikusanyiko ya watu, sekta mbalimbali za kibiashara zimekuwa zikitoa maelekezo kwa wafanyakazi kuzingatia maelekezo hayo, ikiwa ni pamoja na kufanyia kazi nyumbani. Lakini hatua ya serikali kusitisha masomo kwa kufunga vyuo na taasisi nyingine za masomo kama vile shule za upili kutwa na bweni masomo ya nuai kuna tajwa kuleta athari kubwa hasa kwa wanafunzi wa wanaoendelea kuiona nafasi hiyo kama likizo nyumbani. Nimezungumza na mwalimu wa shule ya upili ya Riruta Satellite hapa jijini Nairobi, Eric Abiduka, kutaka kujua athari iliyopo kwa sasa. Utapata kwamba upande wa silabasi, uh, virusi hivi vimeathiri pakubwa maana taratibu na ratiba nzima ya masomo. Kwa hivi sasa utapata ile ratiba ya masomo imeweza kutibuliwa kabisa itakuwa vigumu kwa mwalimu kukamilisha na kutekeleza malengo na mahitaji ya silabasi kama ilivyokuwa imeafikiwa katika mpangilio au uh, wa ratiba yetu ya masomo Bwana Kabiduka pia anakariri kuwa kuendelea kukaa nyumbani kwa wanafunzi kunaendelea kuwa na changamoto kadhaa kwa wazazi. Kevin Hasika, ambaye pia ni mwalimu jijini Nairobi, anaeleza kwamba inakuwa vigumu mno kwa walimu wanaotumika kwa vipindi kuendelea kutekeleza majukumu yao, kwa sababu wanatarajia kulipwa kutokana na vipindi hivyo wanapohudumu. Kuna baadhi ya walimu, hasa wale ambao wanafanya katika shule za kibinafsi wameanza kulalama tayari, kwa sababu a, sisi kama wale walimu ambao wanafanya katika shule za kibinafsi utapata ya kwamba mtu huwa anahesabu ana donge lake au mshahara wake baada ya mwezi kukamilika. Lakini janga hili kwa sababu limetokea tu kwa ghafla na mwezi a, ndio uko katikati, sasa wengine wanajiuliza maswali je, tutalipwa au hatutalipwa? Kwa hivyo utapata ya kwamba uh, pia upande wa walimu itabidi tu kila mtu basi akajibe shughuli. Lakini si taasisi za masomo pekee tu, wafanyabiashara mbalimbali jijini Nairobi wanaendelea kujikuta katika mazingira mapya, katika masoko makubwa hapa Nairobi kama vile Gikomba, Toi, Kawangware, Kangemi na kadhalika. Wafanyabiashara hao wanaeleza kuwa inakuwa vigumu kujitenga na kusitisha biashara zao kwani zinawakimu zaidi. Wafanyabiashara wengine pia wanaeleza kupitia katika kipindi kigumu kuwafikia wanunuzi. Uh, hususan watu wanaposhauriwa kufanya kazi nyumbani. Hebu tuwasikilize wengi ambao nimezungumza nao jinsi wanavyoeleza biashara kutoka tangu uh, on Friday wakati ambao kuliweza kutangazwa kulikuwa na kesi moja ya korona. Kuanzia wakati huo imeenda chini kufuatia tangazo la rais, uh, kuwa watu wanaoweza kufanyia kazi uh, kutoka manyumbani. Anaona watu wengi wameweza kufuatilia um, maneno ambayo rais aliweza kutoa na hivyo watu wengi hawajaweza kwenda kazini, but for now, unajua haiwezekani kufanyia kazi nyumbani. Like for us tunadiri na simu, hakuna vile customer anaweza kuja kununua kwa nyumba, so lazima ugoje mteja hapa. Unaona, hiyo ni kitu haiwezekani. Mabenki nchini Kenya yameonekana kuridhia maelekezo ya serikali kuwakinga raia wake kwa kutoa utaratibu wa kununua bidhaa na kulipia huduma hizo kwa njia ya simu, ambapo ada ya malipo yasiyozidi shilingi elfu moja imeondolewa kwa muda kusaidia katika vita dhidi ya ueneaji wa virusi vya korona. Na Musalia Mudavadi ambaye alikuwa wakati mmoja wa waziri wa fedha nchini Kenya na ambaye sasa ni kiongozi wa chama cha kisiasa cha Amani National Congress anaeleza kuwa ni vyema serikali ya Kenya kutoa mwongozo wa kuwakinga raia wake. Tunataka uchumi wetu ulindwe kwa sababu tunajua uhaba wa kazi huko, na wengine watapoteza kazi kwa sababu ya hii COVID. Serikali iangalie mambo ya ushuru upya ili wafanyabiashara wapate nafuu. Wale wafanyabiashara wadogo, labda wamechelewa kufanya renewal ya leseni ya biashara na kuna penalty, sasa ni wakati wa kusema wachana na hizo penalty, peana muda wa kutosha, ili wafanyabiashara wale wadogo wadogo wasisumbuliwe kwa sababu ya leseni, kwa, mu, kwa wakati ambao tuko sasa. Vilevile vile pia Benki Kuu ya Kenya imetoa maelekezo kwa mabenki na mashirika ya kifedha hapa nchini kuwapa kuwa muda zaidi wateja waliochukua mikopo, kuwakinga dhidi ya mkwama wa uchumi unaosababishwa una na usambaaji wa virusi vya korona mkakati mwingine ambao serikali imeutangaza ni kuwarai wananchi wake kuanza kutumia mfumo wa malipo ya pesa kwa njia ya kielektroniki, kupokea na kutuma pesa hizo kwa kutumia kadi maalum pamoja na hundi za benki. Lakini hali hii imeonekana kubadilika zaidi. Awali ungewapata watu wamekusanyika jijini Nairobi na viunga vyake na miji ya Kenya, wengine wakifuatilia siasa za nchi. Lakini katika maeneo mengi ambayo tumepita pita humu watu hawapo kwenye mikusanyiko hiyo iliyokuwa ikishuhudiwa hapo awali. Wanaohabiri magari katika standi za mabasi katikati mwa jiji hawapotezi muda kwenye foleni. Na masokoni, mikusanyiko iliyokuwapo imepungua, wanunuzi wakiwa wepesi sana kuondoka kama njia ya kuitikia tahadhari ya serikali. Kwako Harrison Kamau na Patrick Ndoimana na japo nchi ya Burundi bado haijashuhudia visa vya maambukizi ya korona, tahadhari zinaendelea kuchukuliwa ili kudhibiti, kutokana na kwamba mataifa jirani yote yameshathibitisha kuwa na virusi hivyo. Basi Jean Marie Hichu Burundi anatueleza ama kutuarifu zaidi, akiwa Kigali, Rwanda. Nchini Burundi hakuna kisa hata kimoja cha maambukizi ya virusi vya korona ambacho tayari kuripotiwa hadi sasa. Hata hivyo kutokana na visa vya janga hilo ambavyo vinaendelea kuharifiwa katika nchi nyingi za ulimwengu yakiwemo mataifa matatu yanayopana mpaka na nchi ya Burundi, na hususan katika nchi jirani ya Rwanda, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Serikali ya Burundi imechukua hatua maridhawa za kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo vya korona ikiwa ni pamoja na kuwanyima viza vya kuingia nchini Burundi raia wa kigeni wanaotokea katika nchi za nje. Waziri wa Burundi wa mambo ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Balozi Ezekiel Nibigira, katika mkutano wake siku ya Alhamisi hii mjini Bujumbura na wanadiplomasia wanaowakilisha nchi za kigeni nchini Burundi, pamoja na viongozi wa mashirika ya kiraia ya kimataifa wanaoendesha shughuli zao nchini Burundi, alichukua fursa hiyo na kufanulia hatua zilizoazimiwa na serikali ya Burundi ili kupiga vita virusi vya korona ambavyo vimezusha madhara mengi kote ulimwenguni. Nchini Burundi kulichukuliwa hatua madhubuti, hususan zile zinazohusiana na usafi. Kuna pia kuwatia karantini wasafiri wanaotoka katika baadhi ya nchi. Hatua zingine zilishachukuliwa au zitaendelea kuchukuliwa siku baada ya siku katika dhamira ya kuwalinda Warundi na wageni wanaoishi nchini mwetu. Kwa sasa, ningependa kuwatangazia kuwa utoaji wa viza umesimamishwa. Hata hivyo, serikali ya Burundi imefahamisha kuwa hatua ya kusitisha utoaji wa viza za usafiri kwa raia wa kigeni haimaanishi kuwa mipaka ya Burundi imefungwa. Kwa upande wake waziri wa Burundi uafya, wa afya Daktari Tade Ndikuumana amewatolea shukrani za dhati wahisani wote wa kimataifa kama vile ofisi za ubalozi wa China na Marekani mjini Bujumbura na shirika la afya duniani WHO kwa kuisaidia serikali ya Burundi kuipatishia uwezo wa kifedha na kiufundi katika harakati za kuwakinga raia na maambukizi ya virusi vya korona. Hali kadhalika katika jitihada za kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo vya korona, ofisi ya rais wa jamhuri ya Burundi imewaandikia mawaziri wote wa serikali ikiwahimiza kusitisha mara moja ziara zote za kikazi katika nchi za kigeni, na wakati wakiarifiwa, imedhihirika wazi kwamba hatua za kupiga vita virusi vya korona hazizingatii vipasavyo katika maeneo mengi ya mji wa Bujumbura na hususan katika baadhi ya makanisa, masokoni, ofisi za serikali na vituo vya mabasi. Habari zaidi kutoka katika wizara ya afya nchini Rwanda zimetaja kuwa mtu mmoja mwenye umri wa miaka thelathini na tano, raia wa Burundi aligunduliwa siku ya Jumanne hii ameambukizwa na virusi hivyo wakati aliwasili kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Kanombe mjini Kigali nchini Rwanda akitokea Dubai, akiwa safarini kuelekea mjini Bujumbura nchini Burundi. Wakati huu raia huyo wa Burundi anaendelea kupewa matibabu katika kituo maalum cha tiba dhidi ya virusi vya korona mjini Kigali. Jamarivyanecho, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Mjadala huu ulikuwa umegubikwa na suala la mlipuko wa korona, lakini kuna habari iliyotufikia hivi punde ni kuhusu mapigano yaliyotokea kwenye eneo la mpaka wa DRC na Zambia. Jeshi la DRC lilikwaruzana na lile la Zambia. Habari hii imeandaliwa na mwandishi wetu wa mjini Lubumbashi, Kahozi Kosha. ni tangia Jumatatu mapambano baina ya jeshi ya Kongo na jeshi ya Zambia ilianzishwa katika muji wa Kibanga kisha wavuvi wazaliwa wa Kongo kwenda kwenye ziwa Tanganyika kwenda ngambo ya mpaka ya Zambia kuoba samaki kinyume na sheria, walifukuzwa na jeshi ya Zambia wakakimbilia eneo ya Kongo. Uh, jeshi ya Zambia ilienda kuwafata hodi kwenye ardhi ya Kongo na askari wa Kongo wakapiga waka risasi na kuua wa jeshi, wa kuua askari wawili wa, wa, wa Zambia. Ni katika mapambano hayo, jeshi ya Zambia hii leo ilitumia ndege ya vita kwa kutumia mabomu kwenye muji wa Kibanga. Wakati tumezungumuza, watu wote wa muji wa Kibanga kwa mujibu wa mbunge wa sehemu hiyo Krische Mando Simba, wakaaji wa muji wa Kibamba wanakimbia porini. Wakati huo jeshi ya Zambia imedhibiti mji wa Kibanga kwenye teritoria ya Muliro, ni eneo zaidi ya kilomita mia tatu kutoka mji wa Kalemi, kaskazini mwa jimbo ya zamani ya Katanga. Liwali wa jimbo ya Tanganyika na viongozi wa serikali ya Kinshasa walisafiri tangia ijana huko Lusaka ili kuzungumuza na viongozi wa serikali ya Zambia kusimamisha mapambano haya. Kaozi kosha Sauti ya Amerika Lubumbashi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi tukielekea huko nchini Kenya, hasa katika pwani huu Just... ndio wa mwisho wa kipindi cha live talk. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, wasimamizi Abdu Shakur Abud, Hadija Riami, waelekezi wetu Saida Hamdun na BMJ Mridhi kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na Harrison Kamao, Tunawaageni tukiwatakia usiku mwema.