Jumatatu 16 mwaka 2020 imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa 12 jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa matangazo ya jioni ya ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet kwenye www na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa mengi tuliyokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba hali ya wasiwasi yaongezeka kote Afrika Mashariki, maambukizi ya virusi vya korona yakiendelea kuongezeka. Inakuwa ni shida na tayari kushaanza kufili huu uchungu wa kutotangamana na watu. Mimi nisipotangamana na watu sitakula Kongo, hivyo ndiyo maisha yangu. Serikali hiya, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yawarejesha Burundi raia 15 waliokuwa wakiishi nchini humo kinyume cha sheria. Hatukatale kurudia, lakini tuna, tu, tu, tunataka watupatie wenzetu wanapakia makarche na mavitu vyetu mne navyo. Baadaye katika matangazo haya ya nusu saa utasikia habari za michezo na Idi Ligongo, kwanza Harison Kamo na kusomea habari za dunia. Mkurugenzi wa shirika la fedha duniani IMF Kristalina Giovela amesema mwishoni mwa wiki kwamba athari kutokana na virusi vya corona itadumaza uchumi wa dunia hadi chini ya viwango vya asilimia 2.9 vilivyorekodiwa hapo mwaka uliopita. Mchumi wa ngazi ya juu kutoka shirika hilo Gita Gopinath amesema mapema leo kwamba ni jukumu la kila serikali kuchukua hatua ya kupunguza athari za kiuchumi. Baadhi ya mapendekezo yake ni kupunguzwa kwa ushuru wa kibiashara pamoja na msaada wa masoko kutoka kwenye benki kuu. Amesema kuwa janga la corona limekuwa la kimataifa na kwa hivyo linahitaji suluhisho la kimataifa ambalo kwa sasa linaonekana halipo. Maambukizi ya korona yameathiri viwanda, usafiri, masuala ya michezo, huku zaidi ya watu 1110 wakiambukizwa kote ulimwenguni na zaidi ya 3800 wakisemekana kufa hasa nchini China. Kuna wasiwasi kwamba baadhi ya watu na mashirika watashindwa kulipa madeni yao kwa mabenki kutokana na athari za maambukizi hayo. Idadi ya watu wanaoambukizwa na homa kali inaosababishwa na virusi vya korona inaongezeka katika sehemu mbalimbali za dunia na kuwalazimisha viongozi wa nchi kuchukua hatua kali za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Nchi mbalimbali mbali zimechukua mfano wa China na kufunga mipaka yao, kufunga shule, kupiga marufuku mikusanyiko ya watu wengi, hadi kupiga marufuku watu kutoka nchi zilizoambukizwa na janga hilo. Tanzania imetangaza mtu wa kwanza kuambukizwa na virusi hivyo maarufu COVID-19, baada ya Kenya kutangaza jana hatua kali kufuatia kupatikana mtu wa kwanza aliyeambukizwa. Hapa Marekani, shule nyingi zimefungwa kuanzia hivi leo, huku miji mikubwa miwili ya Marekani, yani New York na Los Angeles, ikitangaza kufungwa kwa maeneo yote ya migahawa na kumbi za filamu. Moroko imechukua hatua kama hizo hivi leo katika kuchukua tahadhari kupambana na janga linaloanza kusababisha hasara kubwa ya kiuchumi kote ulimwenguni. Mabenki ya nchi mbalimbali yamepunguza riba ya mikopo, ya mikopo, huku biashara kwenye masoko ya hisa zikiendelea kuporomoka. China ambayo ilifunga miji mingi baada ya kulipuka kwa ugonjwa huo mapema mwaka huu imeripoti watu sita 16 tu walioambukizwa hivi leo nao, Korea Kusini imeripoti watu 74. Itali hivi sasa ndio imekuwa nchi yenye watu wengi wanaoambukizwa, ambapo jana pekee kumekuwepo na watu elfu tatu mia tisa na watu 368 wamefariki kufikia leo asubuhi. Idadi ya watu walioambukizwa korona kote duniani imefikia laki moja na elfu sitini na tisa ya watu Uh, huku 6523 wakiwa wamefariki na zaidi ya elfu 77 wakisemekana kupona. Gavana wa mji wa New York Andrew Cuomo amesema kwamba wafungwa wa jimbo hilo leo Jumatatu wamezindua bidhaa mpya ya kusafisha mikono maarufu sanitizer inayotengenezwa na wafungwa. Cuomo amesema kuwa lita elfu mia moja za bidhaa hiyo iliyopewa jina la NYS Clean zitatolewa kila wiki na kutolewa bure kwa mashirika ya serikali, mashule, kwenye sekta ya usafiri wa umma pamoja na jela. Wafunga hao tayari wamekuwa wakitengeneza sabuni. Bidhaa za usafi zikiwemo sabuni na sanitaiza zimeadimika sana tangu kutokea kwa maambukizi ya virusi vya korona hapa Marekani. Vifo kutokana na virusi hivyo kufikia leo ni 6500 kwa mujibu wa takwimu zilizofanywa na chuo kikuu cha John Hopkins. Italy jana Jumapili imetangaza maambukizi mapya 3590 pamoja na vifo 368 katika kipindi cha saa 24. Wakati huo huo, shirika la kushughulikia wakimbizi la UNHCR limesema kuwa limeanza kutoa misaada kwa maelfu ya wakimbizi kutokana na maambukizi ya korona kwenye kambi za wakimbizi. Mabenki kuu ya nchi mbalimbali mbali pia yamepunguza riba na mikopo, huku biashara kwenye masoko ya hisa ikiendelea kuporomoka na jinsi virusi vya korona vinavyoenea barani Afrika, serikali mbalimbali mbali zinasema kwamba zinachukua hatua madhubuti kukomesha kuenea kwa mlipuko huo. Lakini licha ya hakikisho hilo, wachambuzi wanasema uchumi wa bara zima huenda ukaathiriwa vibaya na mlipuko huo. BMJ Murithi anatuarifu zaidi. Licha ya mikakati inayowekwa na mamlaka mbalimbali mbali barani kote, wachambuzi wa uchumi wa kimataifa wanasema kuna uwezekano mkubwa kwamba uchumi utadorora katika sehemu mbalimbali mbali za bara hilo. Katika siku za karibuni, serikali kadhaa za Afrika zimefunga mipaka, kufuta safari za ndege na kutekeleza mikakati mingine tofauti tofauti. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa unasema sasa unakadiria kiwango cha pato la taifa cha Afrika kitashuka kutoka asilimia tatu nukta mbili hadi asilimia moja nukta nane mwaka huu. Bivera Songwe, katibu mkuu wa, umo, wa tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa anayeshughulikia bara la Afrika amesema hali hiyo itakuwa ni pigo kubwa kwa ukuaji wa uchumi, hata ingawa idadi ya kesi au visa vilivyoripotiwa barani humo bado ni ndogo ikilinganishwa na maeneo mengine duniani. Mwishoni mwa wiki Kenya ilifunga mpaka wake kwa wageni, wakati Ghana nayo ikipiga marufuku kuingia kwa mtu yeyote ya ambaye ya alitembelea nchi zilizo na visa vya coronavirus kwa wiki mbili zilizopita. Afrika Kusini, ambayo tayari iko katika hali mbaya ya kiuchumi, imetangaza hali ya tahadhari ya kitaifa na marufuku kusafiri kwenda na kutoka China, Ulaya na Marekani. Wataalamu wa uchumi wanasema vizuizi hivi na vingine ulimwenguni vitavuruga biashara za kimataifa na kupungua kwa usafiri na kupelekea kudorora kwa uchumi e, katika sekta mbalimbali mbali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mamia ya Wasomali wamekuwa wakikimbilia miji mikuu hasa Mogadishu katika siku za hivi karibuni kutokana na jambo ambalo ni jimbo ambalo ndege za kijeshi za Marekani zinawashambulia wapiganaji wa, wa, wa Al-Shabab pamoja na makundi yenye uhusiano na kundi la kigaidi la Al-Qaida. Mkurugenzi wa mmojawapo wa makundi matatu yanayowapatia hifadhi watu hao, Nadifa Hussein Mohammed, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba karibu watu 480 zaidi wamewasili nje ya Mogadishu wakitokea miji ya Colorei na Janale katika jimbo la Loa Shabele. Anasema watu hao wanasa, wanawasili bila kitu chochote na wanaja wakisema kwamba wametembea kwa siku nne kuweza kufika huko. Ndege za kijeshi za Marekani, kitengo cha AFRICOM, zinasaidia jeshi dhaifu la Somali kupambana na wapiganaji wa al-shabab kwa kufanya mashambulizi ya anga. Kulingana na AFRICOM, walifanya mashambulizi 63 mwaka jana na kwa mwaka huu hadi hivi leo kumekuwepo na mashambulizi 26. Maafisa wa mji mkubwa wa biashara wa Nigeria wa Lagos wamesema hivi leo kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa bomba la mafuta imefikia 17 huku wafanyakazi wa dharura wakiendelea kutoa miili ya watu kutoka vifusi katika eneo la mlipuko. Mlipuko huo ulitokea jana asubuhi na uliharibu karibu majengo 50, malori na magari yaliyokuwa karibu, wakati moto mkubwa ukiteketeza makazi ya watu wa kitongoji cha Abule Ado katika jiji hilo kampuni ya taifa ya mafuta ya nigeria nnpc imesema hivi leo kwamba ishara ya kwanza inaonyesha kwamba mlipuko ulisababishwa na lori lililogonga machupa ya gesi yaliyokuwa nje ya kala la kiwanda cha kuzalisha gesi unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Habari za kuu za dunia zime, umesomewa na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kennes Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Racombo Bunagana kwenye mpaka wa DRC na Uganda, Redio Kaya nchini Kenya, Redio Citizen kote nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi na Dodoma FM Dar es Salaam. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo mk... imewarudisha makwao watu zaidi ya elfu moja mia tano waliokuwa wakiishi nchini humo kinyume cha sheria. Raia hao wa Burundi wamekuwa wakiishi mjini Goma kwa muda usiojulikana, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika. Ni wananchi zaidi ya elfu moja na mia tano wote ndio wamerudishwa nyumbani kwao kupitia meli mbili, baada ya kupatikana katika sehemu moja hapa katika mji wa Goma wakiwa hawana vibali. Raia wa Burundi wakiwa wamejikusanya katika maombi, wakiomba Bikira Maria ambaye wanasema ndiye nguzo yao. Tunaomba Mungu nasai atuombe Msemaji wa serikali mkoa wa Kivu ya Kaskazini, Sebishimbo, na vile waziri wa mambo ya ndani akisema watu hao watapelekwa hadi mkoa wa Kivu ya kusini na baadaye kupelekwa hadi kwenye mpaka wa Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako watawakabidhiwa kwa serikali ya Burundi. Kwa jumla tumewakusanya elfu 1 karibu 500, na ni hao ndio tunaweka kwenye Uh, meli ili waweze kuenda na kurudi kwao. Serikali ya Kivu Kaskazini ilifanya hivyo katika ulinzi wa polisi hadi bandarini huku rahia hao wakisema wenjao wamebaki nyumbani, hatukatale kurudia, lakini tuna, tu, tu, tunataka watupatie wenzetu, wanabakia makarche na mavitu vyetu tune navyo, lakini wanatubeba saa mbuzi. Sasabu, anasawa, kufa utupdufashufaa katika mkoa wa jirani wa Ituri, wananchi wakifurahi kuona Thomas Lubanga kumaliza kifungo chake huko zeheg na wengine wakisema lazima wapewe malipo kwa makosa aliyoyafanya wakati wa uasi wake. Namna balifunga yeye bure ile kitu yote, ile kitu yote balifunga juu yake, ni kuwa funga politiki, lakini sisii tuaize raia hatuone kosa, lakini namna namna sheria nafunga hapo, tunasipote kama nafika. Tunapokea mzuri, anamaliza ndo tunapokea e, tunafurahi vile kama mtoto ana anaenda basi. Baadhi ya wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakiomba kila mara makamanda wa waasi na vile hata wanasiasa wanaopatikana katika serikali ambao wanashutumiwa kuyumbisha usalama kukamatwa na kufikishwa mahakamani, kama njia moja ya kukomesha machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hussein Malivika, sauti ya Amerika, Goma <tiple> Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Rais Reuven Rivlin wa Israel ameteua mkuu wa zamani wa jeshi Benny Gans kuunda serikali ya mseto hivi leo baada ya kupata uungaji mkono kutoka baadhi ya vyama vidogo kuweza kumpatia wingi wa viti bungeni. Gans mwenye umri wa miaka 60 akikiongoza chama cha bluu na nyeupe, anapewa siku 42 kuunda serikali, lakini wachambuzi wanasema atakuwa na kazi ngumu sana kwani vyama vinavyomuunga mkono vimegawika, ikiwa ni pamoja na muungano wa vyama vya Waarabu na chama cha wazalendo wa Kiyahudi Israel Beitenu. Akifanikiwa kuunda serikali, atamaliza mgogoro wa mwaka mzima baada ya uchaguzi mara tatu kushindwa kupata mshindi mmoja kwa moja. Naibu Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu anayekabiliwa na kesi ya ulaji rushwa anadai kwamba yeye ndiye aliyepata ushindi wakati wa uchaguzi wa Machi mbili na kupewa mamlaka na wapiga kura kuunda serikali ya Israeli. Na mahakama ya kikatiba ya Rusia imeidhinisha marekebisho yanayoruhusu mabadiliko kadhaa ambayo atamruhusu rais Vladimir Putin kuwania urais tena mwaka wa elfu mbili na marekebisho hayo ya katiba yanatarajiwa kupigiwa kura ya kitaifa mwezi Aprili. Mwanzoni mwa mwaka Putin alitangaza marekebisho makubwa ya kisiasa na kikatiba ambayo Kremlin ilisema yataruhusu ugavi wa madaraka kutoka ofisi ya rais hadi bungeni. Hata hivyo, wiki iliyopita Putin ambaye anahudumu kwenye mhula wa nne kama rais, alizungumza mbele ya bunge akiunga mkono marekebisho yanaondoa marufuku ya kikatiba dhidi ya kuwania urais tena. Iwapo marekebisho hayo yatafanyika, kiongozi huyo ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu ataweza kuwania urais kwa mhula wa tano mwaka wa 2024 na labda pengine wa sita mwaka wa 2030. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Tuelekee nchini Kenya ambapo hali ya maisha imebadilika kabisa nchini humo, raia wa Kenya wanapoendelea kuchukua hatua zaidi za tahadhari kuepuka na kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo vimeathiri watu watatu kufikia sasa. Mikusanyiko ya watu imepungua madukani, masokoni na hata maeneo ya kuabiri magari, anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Tangazo la Jumapili la rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuwa watu watatu tayari wameambukizwa virusi vya Korona na wengine waliotangamana na mgonjwa wa kwanza kutengwa kwenye karantini katika hospitali ya Mbagathi jijini Nairobi limeonekana kuitikisa nchi na vilevile kubadilisha hali ya kawaida ya maisha ya raia wa Kenya. Kama tahadhari ya kuepuka kuenea kwa maambukizi zaidi, japo bwana Kenyatta ameamuru shule zote na vyuo vikuu kufungwa kwa muda usiojulikana, mikusanyiko ya watu maabadi kupunguzwa, raia wa Kenya wameanza kulegeza misimamo na uraibu wa tamaduni, hulka na mienendo kwenye maeneo ya burudani na sinema, masokoni na stani za mabasi, kuzuia kuenea kwa maambukizi zaidi. Mkakati mwingine ambao serikali imeutangaza ni kuwarai wananchi wake kuanza kutumia mfumo wa malipo ya pesa kwa njia ya kielektroniki, kupokea na kutuma pesa kwa kutumia kadi maalum, hundi za benki, na kuzitaka benki kutoa mfumo nafuu wa kufanya malipo kama njia nyingine ya kupunguza maambukizi. Awali ungewapata watu wamekusanyika jijini Nairobi na viunga vyake na miji ya Kenya kwenye bustani, wengine wakifuatilia siasa za nchi. Lakini katika maeneo mengi yaliyojaa watu kwenye mikusanyiko hiyo, imesalia mahame. Wanaoabiri magari katika stani za mabasi katikati mwa jiji hawapotezi muda kwenye foleni. Masokoni, mikusanyiko iliyokuwapo imepungua, wanunuzi wakiwa wepesi kuondoka kama njia ya kuitikia tahadhari ya serikali. Lakini ni athari gani inayokusudiwa katika taasisi za masomo nchini Kenya? hasa baada ya serikali kusitisha masomo wanafunzi wengi, unapata kwamba wakiwa nyumbani huwa hawana muda wa kujisomea wenyewe, maana hawana mwangalizi yeyote ama hata yule nyapara. Kuna baadhi ya walimu hasa wale ambao wanafanya katika shule za kibinafsi, lakini janga hili kwa sababu limetokea tu kwa ghafla na mwezi ndio uko katikati, sasa wengine wanajiuliza maswali, Je, tutalipwa au hatutalipwa? Wafanyabiashara wanaeleza kupitia kipindi kigumu kuwafikia wanunuzi, hususan watu wanaposhauriwa kufanya kazi nyumbani. Biashara kutoka tangu uh, on Friday wakati ambao kuliweza kutangaza kulikuwa na kesi moja ya korona, kwanzia wakati huo imeenda chini, lakini ukiangalia hivi leo imekuwa mbaya zaidi. But for now, unajua haiwezekani kufanyia kazi nyumbani. Like for us tunadiri na simu, hakuna vile customer anaweza kuja kununua kwa nyumba. Na kwa wengine kujiondokea, hali ya kawaida ya maisha kunaendelea kuleta mtazamo mpya inakuwa ni shida na tayari kishaanza kufeel uchungu wa kufiluchungu wawakutotangamana na watu. Mimi nisipotangamana na watu sitakula kwangu, hivyo hivyo ndio maisha yangu iko. Wengine nao wamefurika maduka ya jumla kama tahadhari kwao kununua bidhaa muhimu kwa wingi. Wahudumu wa hospitali na maduka ya jumla wanatakiwa kuwa na kemikali za kuua vimelea, maji ya kunawa, ili kudumisha usafi wa hali ya juu. Na kwako kwa wewe, mambo mengine ya kuzingatia ni kueleza peupe shaka na shauku zako. Unapokohoa na kupiga chafya, fanya hivyo kwenye kitambaa au kwenye kona ya kiwiko chako na kuepuka kugusa uso, macho, mdomo na pua. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Chama cha wafanyabiashara katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kinasema hatua zilizochukuliwa na baadhi ya serikali za jumuiya hiyo kupiga marufuku mikusanyiko ya umma na kufunga shughuli za biashara kwa muda ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona ni sahihi, licha ya kuwa zina athari kubwa kwenye sekta nzima ya biashara. Katika mahojiano na mwenzangu Patrick Ndwimana, mkurugenzi mtendaji wa chama hicho Peter Mathuki anasema jambo la muhimu ni afya ya wananchi. Kweli, cha kwanza vile serikali zote zimefanya ni kusema ni vikao, mikutano zigome kwa muda, mi naona ni sawa kabisa, sababu hiyo so, ni kwamba tusiwe tunapata kesi mpya, sababu kesi zikiwa mpya itakuwa ni changamoto sana nyingi mno, na vile kwamba wamesema ni lazima sii, ili janga tuichukue sisi wote kama viongozi na kama wananchi, bila hofu, kwa pamoja na mshikamano kwa pamoja, tuone vipi tutapambana na hili na hili janga, na tutashinda tukiwa tuko kwa pamoja. Kwa hivyo mm -hmm, naweza sema ni vizuri na ni, kwa, kama wanabiashara ni kweli kabisa, ita italete italeta negative impact kubwa sana kwa wanabiashara, lakini muhimu zaidi najua ni maisha na na uhai wananchi na vipi, huoni kwamba kunahitajika mfano hizo serikali zenyewe ziweze kufikiria kutenga mfuko maalum ambao utakuja kuokoa hizi biashara ambazo zitakuwa zimeathirika sana kutokana na hatua hizo kali za kusimamisha shughuli nyingi za kibiashara? Ni kweli kwa, kwa nchi zetu, ikiwa kweli eh, mfuko maalum utakuwa ni vizuri zaidi, lakini naona vile serikali zote mali chini wanatia maanani sasa hivi ni kutoa bajeti spesho ya kupambana na hili janga hata hata wenye kwa sekta binafsi waone pia ni vipi watashikana na serikali na kusaidiana, kwa sababu ikiwa si kweli hatutapambana hatutapambana na hili janga kwa pamoja, itakuwa ni changamoto kubwa zaidi. Cha muhimu ni kumaliza hili janga, ndio baadaye tuone vile biashara zimeathirika, ni vipi serikali inaweza inaweza saidia eh, baadaye. Kwa mfano, kuna njia nyingi tu serikali inaweza saidia kupitia kwa mambo ya kodi, kupitia kwa rate, kulower rate, mambo ya vitu zipo serikali inaweza saidia, lakini kwa sasa hivi cha muhimu ni kupambana na hili janga, ni kuona ni vipi kwa pamoja unaweza saidiana, kila mtu achangie kwa njia lake. Kwa mfano sekta ya kibinafsi ichange, sekta ya umma serikali ichange, sasa hivi tupambane, na baadaye tunaweza kuona sasa tufanye hesabu, tuone ni vipi biashara zimeharibika, ni vipi zimekuwa affected na ni njia ngani, tukiketi kwa pamoja na serikali tuone ni vipi serikali inaweza saidia biashara hasa uh, za eh, sekta ya kibinafsi tuoni vile tutapambana, lakini kwa sasa hivi ni kupambana na hili janga. Kwa hivyo utapata bajeti nyingi, hata zingine zimeenda kwa sekta ya afya, kwa sekta ya afya kuona ni vipi utaanza kupambana na hili, kwa sababu hatujui sasa itachukua muda gani, hatujui itafika kiasi gani, hatujui ni watu wangapi watakuwa affected na hili. Kwa hivyo kujipanga zaidi, hiyo ndio jambo la muhimu zaidi kwa sasa hivi. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Virusi vya korona bado vinaendelea kugubika habari mbalimbali mbali za michezo, huku ligi mbalimbali ulimwenguni, mbali li zile kubwa na ndogo, zikiwa zimesimamishwa kwa ajili ya kuepusha kusambaa kwa virusi hivi. Mataifa mbalimbali mbali bado yanaendelea kukabiliana na kusambaa kwa virusi hivi, ambapo hivi sasa naweza nikasema mashabiki wa michezo ulimwenguni wanakiona cha mtema kuni kwa kutoshuhudia michezo yoyote ile, huku wataalam wa afya wakiendelea kusisitiza kwamba ni muhimu kwa makundi makubwa ya watu e, yasiwepo ili kuepusha maambukizi zaidi. Tukiachana na hayo, moja kwa moja tukielekea nchini Tanzania, e, taarifa zinaeleza kwamba shirikisho la soka nchini humo TFF linatarajia kupeleka malalamiko yake katika shirikisho la kabumbu ulimwenguni FIFA kuhusu timu ya Uganda kudaiwa kuchezesha wachezaji walio na umri mkubwa ya wanawake chini ni ya umri wa miaka 17. George Njogopa ana ripoti kamili shirikisho la soka nchini Tanzania, TFF, limesema liko mbioni kupeleka mashtaka yake kwa shirikisho la soka duniani FIFA, likilalamikia mwenendo wa shirikisho la soka la Uganda katika kile alichosema kwamba kitendo cha kuchezeshwa chezado iliyozidi umri katika michezo ya kufuzu kwa kombe la dunia kwa wanawake walio chini ya umri wa miaka 17 katika mchezo wao uliofanyika mwishoni mwa wiki huko Uganda. Vijana hao wa Tanzania walilala kwa jumla mabao matano kwa sufuri na hivyo kutupwa nje katika kinyang'anyiro hicho. Hata hivyo, TFF imesema inayoshahidiwa tosha kwamba baadhi ya wachezaji wa timu ya Uganda walikuwa wamezidi umri wa miaka 17. Na katika ligi ya soka Tanzania bara, sasa ni dhahiri kabisa kwamba timu ya Yanga imeshindwa ya kuizuia Simba kutangaza na mapema kutoa ubingwa ligi kuu soka Tanzania bara baada ya kuendelea na sare katika mechi zake yote miwili mfululizo, baada ya kulazimishwa sare na Namungo ya bao moja kwa moja hapo jana. Ya Yanga imeendelea kusota katika nafasi ya tatu katika msimamo wa ligi kuu soka Tanzania bara, ikiacha Simba kuzidi kunawiri katika nafasi ya kwanza ikiwa na jumla ya pointi 71 wakati Yanga ikiwa na pointi 51. Um, mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Jeoji Jogopa. Asante sana Georgi Njogopa. Mara baada ya kusikiliza taarifa yake hiyo Georgi Njogopa, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo nchini humo inaelezwa kwamba vyama vya michezo vinaendelea na uamuzi wake wa kusitisha michezo mbalimbali nchini Kenya wakati huu ambapo maambukizi zaidi ya korona yanazidi e, kuelezwa kutokea nchini humo. Mwanahabari wetu Denis Wanyonyi na ripoti kamili. Yamkini zaidi ya ligi kuu kumi kote duniani zikiwa zimesitishwa kwa muda pamoja na mashindano kadha kutokana na kuenea kwa haraka kwa virusi vya korona ambavyo hadi kufikia sasa inakadiriwa kuangamiza zaidi ya watu elfu tano kote duniani. Nchini Kenya, mashirika mbalimbali mbali ya michezo ikiwemo FKF na shirikisho la mchezo wa riadha nchini AK yamelazimika kusitisha shughuli zao kwa muda hadi mwezi ujao ili kutathmini hali ya virusi hivyo ambavyo vimeonekana kusambaa kwa kasi mno. Kulingana na FKF, ligi kuu nchini Kenya KPL itarejelewa mwezi wa Aprili kupunguza uwezekano na uambukizaji wa virusi wachezaji kwa upande wake, shirikisho la mchezo wa riadha nchini kenya AK kwenye barua yake kwa vyombo vya habari imewaonya wanariadha pamoja na kufunzi dhidi ya kushiriki wala kuondoka humu nchini kwa mashindano ya kigeni, kutokana na hali ya sasa. Baadhi ya wadadisi na wachambuzi wa michezo wa nchini Kenya wanahisi kuwa huenda ratiba ikabadilika, jambo ambalo wanahoji kuwa huenda hata ikaathiri ratiba ya mechi na mashindano ya kimataifa. Collins Amunga ni mwandishi stadi na mchambuzi wa maswala ya sporti nchini Kenya. nahisi kwamba itaathiri pakubwa, manake mechi nyingi ama ligi nyingi zimekushai na ukiweza kutazama, basi itaathiri hata timu za taifa. Lakini kwa upande wa Harambee Stars, nahisi kwamba kocha anaweza kuchukua wale wachezaji wa humu nchini ambao walikuwa washawaita kambini kisha waweza kuangaliwa na waingie kwenye kambi, waweza kuendelea na mazoezi. Itakumbuka kuwa mapema juma lililopita, shirikisho la mchezo wa soka barani Afrika CAF ililazimika kuahirisha mechi za kufuzu dimba la mataifa bingwa barani Afrika CAF za mwaka elfu mbili na ishirini na moja licha ya hata FKF kuiandikia barua CAF ikiomba mechi ya Kenya Harambee Stars dhidi ya visiwo vya Komoros kuahirishwa kwa muda. Nikiripotia sauti ya Amerika ya mezi ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Moja kwa moja tuenze kuangalia habari nyingine ambapo e, bado kuna ile hali fahamu, ya sintofahamu katika kamati ya kimataifa ya olimpiki IOC juu ya michezo ya Olimpiki ya baadaye mwaka huu elfu mbili na ishirini ambapo imeelezwa kwamba IOC inafanya mkutano wa dharura na vyama vya michezo leo hii kuhusu virusi vya korona. IOC inatarajia kuwa na mkutano kuwa wa kuwaeleza wanachama wake wa kimataifa kuhusu hali halisi ya mambo kuelekea Olimpiki baadaye mwaka huu, hasa ikizingatiwa kwamba imebakia E, miezi mitano tu kabla ya kuanza kwa michezo hiyo, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe siku ya Ijumaa alithibitisha kwamba michezo ya Olimpiki itaendelea kama ilivyopangwa licha ya matukio makubwa ya kimichezo duniani kusimamishwa. UEFA vilevile inaendelea kufanya uangalizi na kutoa uamuzi endapo michuano ya mwaka huu itaahirishwa kabisa licha ya kwamba Italia yenyewe imependekeza kwamba michuano hiyo iahirishwe. Ikumbukwe Italia ni taifa la Ulaya ambalo limeathirika zaidi na virusi vya ya korona. Ni hayo katika michezo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, jiunge nami Jumatatu katika michezo. Sasa tupate muktasari wa habari. Mkurugenzi wa shirika la fedha duniani IMF Kristalina Jeva amesema mwishoni mwa wiki kwamba athari kutokana na virusi vya korona itadumaza uchumi wa dunia hadi chini ya viwango vya asilimia 2.9 vilivyorekodiwa mwaka jana. Idadi ya watu wanaoambukizwa na homa kali inayosababishwa na virusi vya korona inaongezeka katika sehemu mbalimbali za dunia na kuwalazimisha viongozi wa mataifa kuchukua hatua kali za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo mabenki kuu katika mataifa mbalimbali mbali pia yamepunguza riba ya mikopo, huku biashara kwenye masoko ya hisa zikiendelea kuporomoka. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. BMJ Mridhi amesimamia matangazo haya, mwelekezi Saida Hamdun. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, niruhusu basi nikutakia usiku mwema, usiku mtulivu.