Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend, 19, 22, na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwa kwa kwanza ni habari za dunia Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ushelisheli imethibitisha kesi mbili za kwanza za virusi vya korona, ambapo hivi sasa zimeingia katika mataifa 25 barani Afrika na janga bado linaendelea kusambaa ulimwenguni. Kamishna wa afya ya umma wa Ushelisheli Jude Gideon alitangaza jana jioni kwamba raia wawili wa Ushelisheli waliokuwa wanarudi kutoka Italy hapo Machi kumi na moja walipimwa virusi vya korona na matokeo yalionyesha wanavyo. Kamishna huyo alisema kwamba watu hao hivi sasa wapo kwenye karantini na utaratibu wa kuwasiliana na watu wote waliokutana nao unafanyika, lakini kwa kuwa watu hao wapo kwenye karantini, hatari ya kusambaa kwa virusi hivyo ni ndogo. Virusi vya korona vimesambaa haraka barani Afrika, ambapo siku za karibuni nchi ya Rwanda, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Equatorial Guinea na Mauritania wote walitangaza kesi zao za kwanza za virusi hivi kuwepo nchini mwao hapo jana Jumamosi. Mataifa ya Afrika Mashariki ya Kenya na Ethiopia pia yameripoti kuwepo na kesi za virusi vya korona. Serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa iliyogawanyika na iliyopo kwenye mzozo wa vita huko Libya inasema kesho Jumatatu itafunga mipaka yake ya ardhi inayodhibiti upande wa magharibi kwa wiki tatu kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Serikali ya makubaliano ya kitaifa yenye makao yake ya Tripoli GNA inasema mahusiano ya njia za anga pia yatasitishwa kwa wiki tatu, japokuwa hadi leo jumaa pili hakuna kesi yoyote ya COVID-19 iliyoripotiwa. Mkuu wa GNA Fayez al Saraj ametangaza jana Jumamosi wakati akitangaza dharura ya kitaifa katika kupambana na kusambaa haraka kwa virusi vya korona. Hatua hiyo itaathiri mpaka wa Tunisia na kusitisha kwa muda safari za anga kutoka mji wa Misrata yote iliyopo upande wa magharibi. Korea Kusini imetaja majimbo kadhaa ya kusini mashariki yaliyokumbwa na COVID-19 kama maeneo maalum ya majanga na kuyapitisha na kusema yanastahili msaada wa kifedha na auheni kwa matatizo mengine yanayosababishwa na janga hilo. Hatua kama hiyo kwa kawaida hutengwa maalum kwa ajili ya maeneo yanayoathiriwa na vimbunga, mafuriko na majanga mengine ya kitaifa ya kiasili. Korea Kusini ina kesi elfu nane mia moja sitini na mbili za virusi vya korona. Australia inasema wasafiri wote wa kimataifa wanaokwenda nchini humo watatakiwa kujiweka kwenye karantini kwa siku 14 na hakuna meli za anasa kutoka bandari za kigeni zitakazoruhusiwa kuingia nchini humo. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amesema leo Jumapili kwamba hatua hizo zina lengo la kusitisha kusambaa kwa COVID-19 nchini Australia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kiwango cha umaskini Thailand kimeongezeka katika miaka ya karibuni licha ya kukua kwa kasi ya kawaida katika ukuaji wa uchumi. Ripoti mpya ya benki ya Dunia inasema mwanya unaongezeka kati ya matajiri na maskini huko kusini mashariki mwa Asia kwenye uchumi wa pili mkubwa sana wachambuzi wanaona uhusiano wa moja kwa moja kati ya takwimu hizo na matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita mapinduzi ya kwanza ya jeshi mwaka elfu mbili kumi na nne huko thailand yaliyoongozwa na wakati huo jenerali prayut chan ocha hivi sasa waziri mkuu wa nchi hiyo Putai chama chenye uhusiano na waziri mkuu wa zamani Thaksin Shinawatra kilishinda nafasi ya pili na kuchukua viti vingi katika Bunge la Wawakilishi kwa uungaji mkono thabiti kutoka baadhi ya majimbo masikini sana huko kaskazini na kaskazini mashariki. Wapiga kura wa Ufaransa wamepiga kura leo Jumapili katika uchaguzi wa halmashauri za miji licha ya kuwepo mlipuko wa virusi vya corona na malalamiko kwamba virusi vinaleta hofu ya kusambaa na kusababisha wapiga kura wengi kukaa majumbani. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasisitiza kwamba mwendelezo wa demokrasia kwenye nchi utakuwa hatarini kama upigaji kura ungecheleweshwa. Maelfu ya mamea na halmashauri za manispaa watachaguliwa katika upigaji kura wa awamu mbili wakati mapambano yanaongezeka dhidi ya virusi vya korona. Ufaransa imefunga eneo la mnara wa Eiffel Tower na makumbusho ya Louvre leo Jumapili. Mahoteli, majumba ya sinema na maduka yasiyo ya jumla yamefungwa. Mzunguko wa pili wa upigaji kura utakuwa Machi ishirini na mbili. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Furaha kubwa kukutana tena nawe mpenzi msikilizaji, ujambo popote pale unaponisikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hewani tayari ni kile kipindi kipendacho cha Salamu na Muziki. Matarajio yangu ni kwamba uko salama salimin, na kama kawaida, tunakupa fursa ya kuwasiliana na ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu. Anayekusaidia kupeperusha salamu zako hapa studio Jina langu ni Patrick Ndwimana, lakini kabla ya kusomea ujumbe wako, mpenzi msikilizaji, niruhusu ni ukaribishe na kibao hiki cha muziki. Wimbo wenyewe unaitwa nipe nguvu na uliimbwa na mwimbaji kutoka huko Burundi, Jean Pierre Limbona, kwa jina la umaarufu Kidumu. Karibu na wimbo nipe nguvu. Pa, pa, pa, pa, pa, pa, pa. baada ya kusikiliza wimbo huo ni penguvu na kidumu sasa, nianze kupokea ujumbe wa wasikilizaji wetu. Aliyebahatika kufungua ukurasa huu ni Charles Jumanne, fundi simu, kutoka huko Kangogwa, Tanzania. Anasema salamu zake Jumapili ya leo ziende kwa Mpelwa Sekela, Nyanda Mapigano, Jacob Nazaleti, Mwakipende Marco, Embassy Kashinje, Mjomba Masanja Kuyanja, Miraji Mwanakibinda j mabloka joseph kataya abubakar jafari kopo kinyozi Sidia kuguru james tano fikiri dalio gakala filibet jonathan kienshambi sayenda mabula betishi shilogilo ujumbe anasema tukumbukane kupitia voa mtambo wa uhakika aliwakumbuka nichares 4 ni ujumbe wa pili ni wake uzima habimana boner kutoka huko drc goma anasema salamu zake zimfikie mama yake mzazi Rehema Paruchuru Justin Patient wa Uganda. Grace Juma anasema anawasalimu wanashuo wote huko Goma. Ujumbe wake anasema tuwe na upendo. Namwona hapa Kalume Masengo kutoka DRC Kongo, jina lake anasema anaitwa Kalume Masengo. Salamu zake zifike kwa mama yake Fatuma Safi pale Kisangani hakumsahau kaka yake Alain Kalume pale Beni, DRC. Salamu zake zifike pia kwa rafiki yake Roger Mutu. Roger Mutu huyu ni mwanahabari mwenzangu hapa VOA Uh, idhaa ya Kifaransa na kushukuru kwa niaba yake Roge Muntu Bwana Kalume Masengo kutoka huko DRC. Basi baada ya kusoma sehemu ya kwanza ya ujumbe, naona sasa tuanze kuwakaribisha wasikilizaji wetu ambao wanataka kutuma salamu kupitia njia ya simu. Naye msikilizaji wa kwanza kwa njia ya simu, alo, huyu hapa, anaongea na Eriki Masawe. Nikiwa napatikana hapa Kariakoo hapa, na nianze kwa familia yangu kwa baba Vistusi Masawe akiwa pale Rombo, mama Masawe akiwa pale Rombo, vijana wenzangu wote wafanyakazi wa Rongoma Kampani Limited wote, wengi sana lakini tuweze kuwataja majina, na wengine ni Filipe Jonathan Kenshambe akiwa pale Kagera, naenda Mabula Magesha, huyu fikiri Dario Gakala, Sali Bunzali Sali waziri wa shida na mipango ya gafla, huyu akiwa Aendu Ndimbo akiwa pale Songea, huyu Enok Kangela akiwa pale Fakara, Lucas Alberto Msete akiwa Njombe huyu anaklet Ferdinand akiwa pale Kagera, anaklet peruzi akiwa pale Zanzibar, pamoja na vijana wote ambao tunachangia maoni hapo Washington DC na ujumbe ujumbe bwana, vijana tufanye kazi, turudi kumwomba Mwenyezi Mungu na haya majanga ya korona, kwa sababu ni hatari sana. Lakini na vile vile wale wanaotumia mitandao vibaya kuitangaza vibaya korona kwamba imeingia nchini Tanzania, wajaribu kujirekebisha, kwa sababu sio kitu kizuri, watu katika mashaka wa na siokit kizuitia, basi wajaribu kutumia mitandao ya kijamii katika mambo ya manufaa na sio kuwapotosha jamii. aaaa Nam, kipindi ni salamu na muziki, tunaendelea kuwakaribisha wasikilizaji wetu uh, kupitia njia ya simu. Msikilizaji mwingine sasa tayari ameingia kuweza kutuma ujumbe kwa ndugu jamaa na marafiki. Ok okay, nasema ni macho kali kutoka ya Congo DRC eh, teritari ya Lubero ni natuma salamu zangu kwa baba yangu mzazi Kambale Sia tena mama yangu mzazi Kaambu Masesi kaka zangu saa Norbert Kalimbera, wadada sa Imajile Kalimbera, Mastazi Kalimbera, Wabaraka Kalimbera na wengine wengine, rafiki zangu saa Zenasika, hasa wa Richard Kahavo wa Oksiliatrisi. Ujumbe, tukumbukane tukiwa hai. ada ya kuwapokea wasikilizaji hao wawili kupitia njia ya simu. Sasa tuelekee huko DRC au DRC na Tanzania, sababu ngoma hii ambayo ni ngoma nzuri sana, nafikiri itakufurahisha mpenzi msikilizaji, inaitwa Inama, ni kolaba wa featuring ya Diamond na Fali Ipupa. Tuingie na kibao chao Inama. Na baada ya ngoma hiyo inama iliyoimbwa na msanii Diamond, uh, kwa kushirikiana na Fali Ipupa, sasa anachukua ujumbe wake Moses Edward Mandela wa Power Family Group Bangala Dalalu Manyara, Tanzania. Anasema salamu zake kwa Alphonse Mtinda Mzindakaya, Filipo Memba, Husen Machui Gota, Magabe Mkono Bakari Hamis na Lagala, Padri Moshi, Matikiti Muhamedi, Mawazo Malemi, Regina Shirima. Ujumbe anasema kila jambo na wakati wake. Namwona hapa Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, anasema salamu zake murua kabisa anazipeperusha kupitia VOA ziende kwake mzalendo Dikson Marco Samuel Kasembo Wanzega, Bobu Jeri Kweli, Eric Victus Masawe, Basila Binti Kimario, Amina Mlacha na Uzima Habimana Bone. Ujumbe mwingine na upokea ni kutoka kwake Viktor Mselabuye wa Geita, Tanzania, anasema, ndugu mtangazaji, asante kwa nafasi hii. Salamu zake ziende kwa Solomoni Njiku Suke, John wa Ilangasika, Goligota Magabe Mukono, Mariamu Lutemagula, Viktor Pasias Sofa Nyegezi wa huko Mwanza, Tanzania, Boniface Stephen Baba Serapia, Kingi Majuto, Letisia Shilogile, Adiba Binti Swedi, Anaketi Ferdinand, Juma Yasini wa Buswakala, Sombi Mtemi, Tito Jeremia, Anthony Mazengo, Fitina Paulo Wakatoro, Baraka Rabani, Kinyozi Mstafu Sija Fuguru, na Maimuna Musijisi, ujumbe anasema asante ni VOA kwa kunikutanisha na wadau wengi kupitia salamu na muziki na sisi vile vile tuna kushukuru. Kipindi hewani ni salamu na muziki, na sasa tuwape fursa wasikilizaji wengine wa ambao wanataka kutuma ujumbe kupitia njia ya simu. Msikilizaji mwingine tayari ameshaingia hapa. Majina naitwa Dunyoji Mstafu pidi ya kujini, napatikana maeneo ya Kigeti Kibonde nchini Tanzania ya salamu zangu nazipereka kwa maki hayo Barakarabani baga chazi kubega Aima na mke wangu anaitwa ee. Na simu zinazidi kumiminika hapa studio, msikilizaji mwingine tayari amekwisha jimwaga hapo kwenye laini ya simu. Mimi e, naitwa sayenda mabula magesha napatikana hapa nyangokozwa baadai nchini Tanzania. Mimi salamu zangu nitume kwa wafuatao, moja ni kwa Giles simonseni naleina shani isimaili togolani majaliwa bususu juma ya sini deusi masunga ets joaintalima ni tanishambi nyanda mayala eliits masawe naet matipembe tomas mayunga etisi ya shilogile lenda chapati pamoja na saibogi na ujumbe. Ah, katika ujumbe mi nawatakia Jumapili njema, tena tukumbukane kisalamu kupitia Redio yetu ya Voice of America. Shukrani, shukrani sana. Kuendelea kuwafikishia vibao moto moto ambavyo tumeandalia kwa siku ya leo, na sasa tuelekee huko Kenya, tuungane nao vijana wa Sauti Sol kwa ngoma yao safi sana, ni kwa Suzana. Suzana na Sauti Sol hicho safi sana Suzana na Sauti Sol. Naendelea kusoma ujumbe wa wasikilizaji wetu na upokea ujumbe wake Miraji Zakaria Mjangwa wa Itigi, Singida, huko Tanzania. Anasema ni mgonjwa wa salamu. Salamu zake za leo ziende kwa Mashaka Juma Kajungilo, Mashaka Sudi Mkonole, Simon Shauri Kashinje, Mjomba wa Watu, kinyozi mstafu Sija Fuguru, Baraka Rabani kubariki kipenda na mala Joans ujumbe anasema tukumbukane kupitia VOA. Uh, msikilizaji mwingine ambaye naona ujumbe wake hapa anaitwa ndovya kasiki wa huko Bukavu DRC anasema anapenda kuchangia katika kipindi cha salamu na muziki. Salamu zake ziwafikie mama yake muzazi masika furaha Kikusa akiwa kya vinyonge kule wilayani Beni mjomba wake Muhindo Kikusa Sakuki akiwa Butembo, mkubwa wake Nguru Kasiki akiwa Buta kule kupitia Kisangani, mdogo wake Kitsa Kasiki Frank akiwa Kasili Luviringa, mamaleki wake Marie Terese Kikusa akiwa huko Butembo, mamaleki Kavugo Desange Kikusa akiwa Kavinyonge, mamaleki Kahambu Sifa Kikusa akiwa huko Butembo, dada yake Kahindo Sivaminya Kristel akiwa hapo Bukavu na dada yake Pasiansemali Kizungu akiwa hapo Bukavu, Kama Ele Makasani akiwa kule Bukavu, Jonas Kavota akiwa pale Bukavu. hujumbe anasema Yesu Kristo ni Bwana na ni Mwokozi wake kila siku. Nam ujumbe wa mwisho sasa na usoma hapa ni Elias Kisinza, mkazi wa Mtimbira, Malinyi, Morogoro, Tanzania. Anasema salamu zake ziwaendee rafiki zake wafuatao: Buhu Mangembia, Mwenda Mama Solagai na Deu Mahona, Doto Mayala wa Bitimanyanga, Chunya, Mbeya, Tanzania. Mutu Pesa Mwanambuke Godigota Magabe Mkono Makufuli Jikono Jandama Deogracias Kocha Seni Lukumba Mlugoba wa Mkankule Mnyirimba Halisi Frederik Doi Mkama wa Igunga, Tabora shigele rangula mpenda amani wa huko Tanzania nam. Mpenzi msikilizaji, kipindi salamu na muziki kinaelekea ukingoni, na washukuru wote ambao wametuma ujumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook, vilevile vile na wale ambao walishiriki kupitia njia ya simu. Basi ni waage na ngoma yake Icon, Icon. Huyu ni Marekani lakini mwenye asili ya huko Senegal wimbo wake safi sana, unaitwa Mama Afrika. Anakumbuka alikotoka, kama wanavyosema Waswahili, kisahau kwao mkumwa. Basi Patrik Nduimana ambaye nilikuwa naye katika kipindi cha leo na waajia, nikiwatakia mapili pili njema na usiku wa amani na utulivu. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Patrick Nduyumana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa, msikilizaji, ninakukaribisha kusikiliza muktasari wa habari. Ushelisheli imethibitisha kesi mbili za kwanza za virusi vya korona ambapo hivi sasa zimeingia katika mataifa 25 barani Afrika na janga bado linaendelea kusambaa ulimwenguni. Kamishna wa afya ya umma wa Ushelisheli Jude Gideon alitangaza jana jioni kwamba raia wawili wa Ushelisheli waliokuwa wanarudi kutoka Italy hapo Machi kumi na moja walipimwa virusi vya korona na matokeo yaliyonyesha wanavyo. Serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa iliyogawanyika na iliyopo kwenye mzozo wa vita nchini Libya inasema kesho Jumatatu itafunga mipaka yake ya ardhi inayodhibiti upande wa magharibi kwa wiki tatu kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Serikali ya makubaliano ya kitaifa yenye makao yake Tripoli, GNA, inasema mahusiano NG ya njia za anga pia yatasitishwa kwa wiki tatu, japokuwa hadi leo hakuna kesi yoyote ya COVID-19 iliyoripotiwa. Korea Kusini imetaja majimbo kadhaa ya kusini mashariki yaliyokumbwa na COVID-19 kama maeneo maalum ya majanga na kuyapitisha na kusema yanastahili msaada wa kifedha na auheni kwa matatizo mengine yanayosababishwa na janga hilo. Hatua kama hiyo kwa kawaida hutengwa maalum kwa ajili ya maeneo yaliyoathiriwa na vimbunga, mafuriko na majanga mengine ya kitaifa ya kiasili. Msemaji wa jeshi la Marekani anasema mashambulizi mapya ya roketi yaliyopiga kwenye kituo cha jeshi la Iraq jana Jumamosi, mahala ambako yapo majeshi ushirika ya ushirika yanaongozwa na Marekani yamejeruhi wanajeshi watatu wa ushirika na wanajeshi wawili wa, wa Iraq. Mwisho muktasar, wa muktasar wa habari kutoka Sauti ya Amerika.