Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, itangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Nchi za Afrika hazijaathiriwa vibaya sana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na korona, lakini kuna baadhi zimeanza kutangaza kupatikana kwa watu walioambukizwa na virusi hivyo. Rwanda na na, Namibia zimetangaza maambukizi ya kwanza ya virusi hivyo, ambapo wizara ya afya nchini Rwanda leo imethibitisha kuwepo na raia mmoja kutoka India ambaye aliwasili nchini humo kutoka Mumbai Machi nane. Wizara hiyo imeeleza kwamba raia huyo hakuwa na dalili zozote wakati alipowasili, lakini alikwenda mwenyewe kwenye kituo cha afya Machi kumi na tatu. Rwanda ni taifa la kumi na tisa barani Afrika kuripoti kuwepo kesi za korona. Kwa upande wake waziri wa afya wa Namibia Kalumbi Shangula amesema leo Jumamosi kwamba familia ya watu wawili kutoka Hispania ambao waliwasili nchini humo Jumatano wamepimwa na kupatikana na virusi hivyo na wameshawekwa katika hali ya karantini. Namibia, Ethiopia na Rwanda, nchi zote hizi zimeripoti maambukizo ya kwanza ya korona katika muda wa saa 48 zilizopita, kufuatia hofu kuongezeka juu ya kusambaa kwa janga hili. Rais wa Namibia Hage Geingob, amewaambia waandishi wa habari leo siku ya e Jumamosi kwamba serikali yake itachukua hatua kadhaa kujaribu kukabiliana na janga hilo ikiwemo kuweka marufuku ya mikusanyiko mikubwa kwa siku 30 na kusitisha kwa muda safari za ndege kwa nchi tatu za Ethiopia, Qatar na Ujerumani wakati wa maadhimisho ya uhuru yaliyopangwa kufanyika nchini humo Machi 21 yameahirishwa, japokuwa sherehe za kuapishwa kwake kwa muhula wa pili zitakuwepo. Marufuku ya safari za ndege kutoka Ulaya kuingia Marekani iliyotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumatano kama sehemu ya mkakati wa Marekani kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona vinavyoweza kusababisha kifo imeanza kutekelezwa. Marufuku hiyo ya siku thelathini inawazuia wageni kutoka nchi ishirini na sita za Ulaya huku ikiwakubali watu kutoka Uingereza na Ireland. Raia wa Marekani na wale wenye hati ya ukazi wa kudumu yaani green card wataruhusiwa kuingia nchini wakitokea nchi hizo za Ulaya. Uamuzi huo wa rais Donald Trump ulikosolewa vikali na viongozi wa Ulaya wanaodai kwamba hawakushauriwa kabla, na wachambuzi wanahofu marufuku hiyo itasababisha hasara kubwa kwa uchumi wa biashara kati ya Ulaya na Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Ofisa mmoja kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Mali anasema watu wawili ambao walitekwa nchini Burkina Faso Desemba mwaka 2018 wameachiwa huru. Maafisa kwenye ofisi hiyo wanasema mwanamke mmoja raia wa Kanada na mwanamme kutoka Utaliano walipatikana karibu na Kidal huko kaskazini mwa Mali na walikabidhiwa kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakiwa na afya njema. Wawili hao wametajwa kwa majina kuwa ni Edith Blais na Luka Tacheto. Maafisa wa usalama wanasema mashambulizi mapya ya roketi yamefanyika kwenye kambi ya jeshi la anga la Taji nchini Iraq, mahala ambako yapo majeshi ushirika ya ushirika yanayoongozwa na Marekani. Haikufahamika mara moja kama kulikuwa na vifo vyovyote vilivyotokea. Kanali mmoja wa Iraq aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba takriban roketi kumi zimeanguka kwenye kambi hiyo. Shambulizi hilo lisilo la kawaida kufanyika wakati wa mchana limetokea siku kadhaa baada ya shambulizi kama hilo kufanyika kwenye kambi hiyo ya Taji na kusababisha vifo vya wamarekani wawili na raia mmoja wa Uingereza pamoja na kuwajeruhi kumi na nne wengine baada ya Camp Taj kushambuliwa siku ya Jumatano. Mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Marekani yaliharibu maghala matano ya silaha ya kundi la Kataib Hezbollah linaloungwa mkono na Iran nchini Iraq. Pentagon inasema roketi zilizotumika kwenye shambulizi la Taji zilikuwa zimehifadhiwa katika baadhi ya maghala. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Livetok na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kuwa leo katika Livetok tunazungumzia maswala ya wanawake, mafanikio, maendeleo na changamoto. Na washiriki wetu hivi leo, tunaye mwanasiasa na mwenyekiti wa kamati ya maendeleo ya wanawake huko nchini Kenya mjini Mombasa, Bi Afya Rama, na pia tunaye mshiriki kutoka nchini Burundi. Karibuni sana katika live talk, na hapa studio nashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Bi Afya Rama na mshiriki kutoka Burundi. Kama mnavyofahamu hivi mwaka huu ni miaka ishirini na tano baada ya mkutano wa Beijing. Ni mkutano wa nne wa Umoja wa Mataifa ambao ulizungumzia maswala ya wanawake, ulijumuisha takriban wanawake elfu thelathini kutoka mataifa mia mbili ambapo walipitisha azimio la Beijing na hatua zitachukuliwa. Wakati ule ajenda ilikuwa ni haki za wanawake na kuwawezesha. Je, mnaweza kusema miaka ishirini na tano baada ya Beijing, nini ambacho tunaweza kuzungumzia kuhusu wanawake? biafya rama ningependa kusema kuwa kutokana na ule mkutano wa Beijing wakati ya miaka ishirini nayo iliyopita kidogo, tunaweza kusema tumeona ma mafanikio na tumeona matarajio mema, na kama kwetu Kenya tumeona kutokana na mkutano ule wa Beijing wakati huo hata minista wa kinamama wakati huo alikuwa ni mmoja tu katika bunge la katika taifa la Kenya, lakini kutokana na yale maf mafanikio ambayo tumepata, kwa sasa ni wengi na hawana hesabu. Na pia tukiangalia upande mwingine, kutokana na huo huo mkutano wa Beijing tumeona tumeanza tulianza kuwekewa kipato cha pesa uh, kwa kinamama ambao kinaitwa WEF, women enterprise fund. At least tunajivunia na kuna 30% ya procurement ambayo hapa kwetu Kenya huwa inawekwa kulingamana na kina mama uh, wa walemavu na youth. Hiyo pia tunasema kidogo ni gain kwetu. Wakati huo zilikuwa hakuna, kuna mambo ya girl child education ambayo saa hizi msichana akimaliza shule, anaweza kaenda shule, anaweza akaenda kwenye institutions na akaendelea na masomo yake mpaka mpaka apate kipato chake pia hiyo ni gain kwa kina mama haya. Asante sana Biafya Rama, lakini tunaye mshiriki kutoka nchini Burundi. Labda ye anaweza kutueleza huko Burundi, miaka ishirini na tano baada ya Beijing hali ikoje kwa upande wa wanawake, na si wanawake tu, na wasichana, mafanikio na eneo yako katika miaka ishirini na tano? wanawake na sisi tunasonga mbele, sio kama visu ulivyokuwa mwanzo mwanzo. Mwanamke alikuwa haendi shuleni, mwanamke alikuwa ni mtu wa nyumbani wa kukaa subuhi, amletee mwanamume aolewe. Baada ya kuolewa, aikae azae tu, hakuna kwenda shule, ni yeye kujihusisha na mambo ya nyumbani tu. Ila kwa sasa wanawake wanaenda shule, wanasoma, wanapata cheo kikubwa. Nawaza taniu mwenyewe, mnaviona ndani ya nchi, wanawake wana cheo kabisa, hata kama kuna watu ambao wana mume ambao wangali na yale mawazo ya zamani ila kuna wenye kabisa hivi wanaelewa mwanamke, kama mwanamke ana neno la kuchangia ndani ya familia ya na ana neno la kuchangia kwenye jamii na nchi pia. Naam, washiriki nayezungumza hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. ni rudi kwako uh, afya rama huko nchini Kenya. Uh, tukiangalia baada ya miaka hii ishirini na tano ya mkutano wa Beijing kwa upande wa madaraka, uongozi, uh, ushiriki katika masuala ya kijamii, unadhani kwa mtazamo wako wanawake wamejitokeza kwa wingi na pengine wame, wamefikia uh, agizo ama lengo ambalo lilikuwa linahamasisha wanawake na haki zao kujitambua na kujua kile wanachotakiwa kukifanya katika maisha ya kila siku? Katika Kenya, naona kinamama wanahusishwa na hasa katika nyanza, nyanda nyanza za, za kisiasa uh, wamejitokeza wame kwa wingi, kina mama wamejitokeza, lakini changamoto huwa ziko hapa na pale katika bungi letu kwanza la kitaifa, na tumekuwa tukizungumzia mambo mengi, lakini mambo ambayo yanamfanya mwanamke na mtoto wa kike kubaguliwa iwe kisheria au kutokana na ukosefu wa sheria ambazo zinawalinda na hili nakumbuka lilizungumziwa huko Beijing, lakini leo miaka ishirini na tano baadaye tunaweza kusema katika hizi nchi ambazo nyinyi mpo, sheria ambayo inamlinda mwanamke zimepitishwa na kweli wanawake wanapata haki. Uh, kwa hakika mi ningesema kuwa kwetu sisi hatujakuwa na pitisho na vikwazo vingi kwenye nyanja za, za mbalimbali, lakini kile ambacho ningependa kuzungumzia ni kuwa wa, kama elimu ya mtoto wa kike Girl Child Education tumeipa pia kipaumbele huko kwetu Kenya, na wamepewa fursa ya kuwa hata watakapokuwa wamefeli kwenye masomo yao bado wana masomo mbadala ya kuweza bado kuwaelimisha, kumaanisha hiyo bado mwanamchana, mtoto wa kike bado anatambulika kikwetu hapa Kenya. Na pia ningependa kuongelea kuhusu mambo na kina mama na uongozi. Kina mama na uongozi, mimi ambacho kila siku ndio ajenda yangu ya kuwaelezea kuwa, kuwa ni lazima wajitokeze kwenye uongozi, wajitokeze kwenye siasa, na kama vile alivyosema yule aliyokuwa kwenye line kuwa kina mama mpaka wapate msukumo. Hakuna msukumo siku hizi, tumejitoa na tuna changamoto, lakini tunazikabili na tunapigania nyadhifa mbalimbali na katika sahii serikali yetu tumepigania mpaka tumepata 30% ya kuwa wewe ukiwa ni mwanamke ambayo unataka kujifanyia biashara, uko na uwezo wa 30% kwa kampuni yoyote kukupatia kazi, kufanya biashara. Changamoto ni ndogondogo za kuwa labda mambo na pesa na nini, lakini hayo ni mambo ambayo sahizi ukiwa umepata biashara, kuna mambo, kuna serikali inaweza kukupatia loan na ukafanya ile biashara yako na ukaregesha loan yako na ukapata pesa zako ukajikimu kimaisha. Kwa hivyo tusiseme kuwa tume tumeachwa nyuma, wanawake tunajitoa, na tuko mbele. Na kitu chengine pia ningeongelea kuhusiana na dhulma ya kijinsia, imekisiri sana, na pia tunakabiliana nayo. Na mpaka sasa tumeunda polisi Kenya, hata kuna bodi ambazo zimeundwa za kupigania mambo kama hayo na kuangalia usawa, kwa sababu watoto wa kike wasidhulumiwe, na si watoto wa kike peke yake wanaodhulumiwa kijinsia, hata watoto wa kiume. Ulimwengu umepasuka mahali, lakini lazima tukabiliane na hiyo changamoto na tuweze kuwakomoa kwenye matatizo kama hayo, na mambo mengine ni ya kuwajengea safe houses ambazo mtu akiwa amedhulumiwa kama hivyo, lazima apate mahali pa kuenda kupata nasaha, aweze kufanyiwa counseling ili aweze kupata kuendelea na maisha yake ya baadaye. Na changamoto zingine ni kuwa mtoto kama hivyo akidhulumiwa, kupelekwa kotini kunakuwa na ushahidi ambao wazazi wengine hawataki kuenda, labda alomdhulumu ni mtu katika familia. Kwa hivyo changamoto ni nyingi, lakini pia vilevile ningesema vile kwenye ngazi za kisiasa tumepata mambo mengi sana. Wakati ule wa kwenda Beijing miaka ishirini na tano iliyopita, tulikuwa tuna waziri mmoja ambaye alikuwa ni mama Nyiva Mwendwa, lakini kwa sasa tuko na kadhaa na tunaendelea na saa hizi katika huu mchakato ambao umeingia kwetu kuwetu wa BBI, tunapigania kuwe na zebra. Zebra ni kumaanisha panapokuwa na mwanamume afatie mwanamke ama panapokuwa na mwanamke wa chini yake awe mwanamume, na hivyo na youth na na na na jinsia ambayo wengine inayofuatia. Kwa hivyo tunasema kuwa tunapiga hatua na tunasema kama kwetu sasa hivi kuna changamoto ya kuwa eh, youth tunawaangalia sana. Mfano hii BBI ambayo inayokuja sasa watakuwa na miaka saba ambayo kijana akifanya biashara ama akifanya kazi atakuwa pia, zinasema asilipishwe tax kwa mda huo, kwa sababu atakuwa ana mambo mengi ambayo amepitia ame, ame kwenye huo mchakato wote. Kwa hivyo miaka saba akae bila kulipa tax, na pia tunapigania kwetu kina mama pia, hata waweziwe kabisa hiyo mambo na kulipa tax. Kwa hivyo mambo ni mengi na bado tunaendelea kuyatafuta na tutayafanya, na tumejitoa kama wanawake kupigania mambo mengi sana. Haya, na katika laini ya simu tunaambiwa tunaye Aida Mutenyo kutoka nchini Uganda. Karibu Aida, na tunachozungumzia hivi sasa ni kuhusiana na miaka ishirini na tano baada ya mkutano wa Beijing. Je, yeah. kwa upande wako, nini ambacho unaweza kusema changamoto na mafanikio yaliyopatikana kwa mwanamke hapo nchini Uganda? Asante sana mfawidhi. Mwanzo labda ni washukuru kwa huo mjadala, ni mzuri sana tunaangalia mwanamke mahala ametoka kule mashinani kwenye giza hadi kuona mwangaza huku nchini Uganda. Ni mchenye Aida mwaziri mkuu katika chuo kikuu, nazungumzia hali halisi ilivyo nchini Uganda. uh -huh. Sisi Uganda kwa kweli tushukuru kwamba tumepiga hatua, maanake asasi nyingi Labda mi naweza kusema kwamba kwa kinaya, huenda ikawa hata Uganda inaongozwa na mwanamke, licha ya kuwa tuko na rais, tuko na naibu rais mwanaume. Lakini ukiangalia asasi nyingi, taangalia asasi nyingi, iwe ni za, za elimu, kilimo, um, ushuru na kila kitu, najikuta kila sehemu imepewa mwanamke. Tukiangalia kwenye siasa tuko na siasa kuanzia kule mashinani, mwanamke anapewa nafasi ya kugombea, tena tunagombea sawasawa na mwanaume. Hakuna kusema kwa sababu ule mwanamke asigombee na tutumwache mwanaume agombee, hamna. Ndio tuko na nafasi kama mwanamke wa kugombea nafasi ya mwanamke, alafu pia tuko na nafasi ambayo pia unaweza kugombea na wakasimama na mwanamme, watu wakafanya uamuzi uh, katika haki na ule usawa Tuko, tumepiga hatua kidogo. Hakuna mahali pale ambapo serikali yetu inamdhalilisha mwanamke, ila tu kwa ile mwanamke ambaye hajitambui. Imefika mahali mpaka hata watoto wa kiume wanaanza kulalamika, wanasema huende ikawa mwanamke amependelewa sana nchini Uganda kuliko hilo wa kiume. Lakini sisi tuliopo hapa nchini Uganda tunajua ni fahari kwamba kila mahali tumepenyeza. Ni uwezo wako wewe, mama, mwanamke, msichana, kujitambua Um, kile ambacho unachoweza kufanya na ukifanya na nguvu zako zote bila upingamizi wowote, hili siwezi nikalifumbia macho kwamba kuna asiri ndogo tu sana hata kule mashinani ambao labda hawajui haki zao, na pia hawajui nini la kufanya, ambao wanataka bado kuelimishwa na pia wasaidike. Pili, kuna pia wanaume ambao wamekuja kutusaidia ama kusaidia wanawake kuona hadhi yao na kuwapandisha manake sio kwamba kwa sababu tunainuka mwanamke na mwanaume asema ah hatutaki mwanamke hapa hatutaki nini hamna manake hata kwenye nini kila mahali wanakuambia endapo kuna nafasi toa nafasi mbili ya mwanamke na mwanaume sasa kuna swala hili la ajenda ya mwaka elfu mbili thelathini ya maendeleo endelevu inasema kwamba wanawake wakati huo wawe na haki sawa pamoja na wanaume lakini kuna swala ambalo limekuwa likizungumziwa sana katika miaka ya nyuma, na mpaka hivi sasa, kwamba kwenye maeneo ya ajira, sehemu za kazi, utakuta mwanamke na mwanamme wana kazi zinazofanana, lakini wanasema wakati mwingine unaona kwamba mwanamke mshahara wake unakuwa mdogo kidogo. Je, hili mnadhani itakapofika hiyo mwaka elfu mbili thelathini mwanamke atakuwa na nafasi sawa na mwanamme, na mwanamme hasa katika masuala ya ajira na mishahara? Naimani kabisa tunahitaji kufanya utafiti na kujua ni kwa kiasi gani hilo hiyo cha, ni changamoto mi nimwajiriwa, na kuna waajiriwa ambao ni wanaume, lakini tunapata mishahara iliyo sawa. Sijafanya kazi peke, nimefanya kazi taasisi mbalimbali, lakini tunashirikiana na watu mbalimbali waserikalini, waserikalini na, wa na, na taasisi binafsi, lakini wote sijaona hilo kama ni changamoto, ingawa bado tunaona kwamba changamoto ipo kwenye zile ngazi kubwa za maamuzi ambazo sisi kama wanawake ndo tunazozipigania, kwa sababu ni pale tu ambapo wanawake watapata nyarfa za maamuzi ndipo ambapo tunaweza kuondokana na changamoto mbalimbali. Sera zipo ambazo zinamtetea zinamlinda mwanamke, lakini pia utekelezaji wake unaweza ukafanikiwa kwa asilimia mia moja endapo tu wenye maamuzi pia wapo wanawake kwenye ngazi hizo. Hiyo ndo changamoto, ndio tumekaribia kwa sababu tuna wanawake ambao wako kwenye ngazi ma, za maamuzi. Lakini ni kwa kiasi gani au ni kwa wingi gani au kwa uwiano gani? Kwa sababu ukweli ni kwamba bado wanaume wametawala kwenye ngazi hizo. Ukilinganisha na wanawake, unaweza ukakuta wanaume ni watano, wanawake labda mwanamke ni mmoja au wanawake na wawili, na hii ni sura ambayo ni pana kwa taasisi mbalimbali zilizo Tanzania. Kwa hiyo cha muhimu sana ni kuhakikisha kwamba tunapata nafasi za ili pia kufahamu kama kweli hili linajitokeza kwenye taasisi mbalimbali za ajira. Haya, basi tuangalie kwa upande wa Uganda. Aida, kabla ya kusonga mbele zaidi, ulizungumza kwamba Uganda imepiga hatua kwa wanawake, asasi nyingi zinaongozwa na wanawake, hali kadhalika tunafahamu spika wa bunge la Uganda ni mwanamke. Je, unadhani kwamba hapa Uganda ilipofika ni sahihi kusema kwamba uh, ile asilimia hamsini kwa hamsini ya uh, ya kushika madaraka inafanikiwa nchini Uganda? Um, kwa kweli labda nitambue kwamba karibu nadhani kama tuko kwa arobaini na tisa. Maanake ile kiwango kimebaki ni kidogo sana, kidogo sana, kwa ajili ambapo jinsi wanawake wanajitambua na, na jinsi ambapo tumetambuliwa. Kwa kweli tumepiga hatua hatuna hata. Ukiangalia idadi ya kina mama pia bunge ni wengi na wana athari nyingi huko bungeni, kuna namna ambavyo wanasongeza mambo katika bunge um, labda tu huenda katika sekta za kiufundi, labda ku ndo napata za mikono, huenda upate kina mama wachache, labda kulingana na uzito wa kazi, lakini sekta nyingi utapata pia kina mama wako hata ukamfanya, hata ukienda kwa upande wa elimu, kumbuka sasa waziri wa elimu wa ni mama na utapata katika vyuo tuko na mavaitansa nambani kina mama. Sasa mimi kwangu, mimi nasema kwamba huende kawa kama kuna nukta imebaki, ni kidogo sana, lakini lengo ya hamsini kwa hamsini nadhani huko tunakaribia miaka ishirini na tano uh, baada ya mkutano wa Beijing, japokuwa mmeeleza mafanikio ya mwanamke yamepatikana katika nyanja mbalimbali, je mbali, tukiangalia katika upande huu wa unyanyasaji wa kingono mahala pa kazi na kwingineko, mwanamke yupo katika, katika hatua ipi hapo? Labda mkamiti hapo ni jumuishe hmm, pia kwamba mwanamke tukizungumzia manyanyaso ya kingono na kubakwa, tuzungumzie kwamba mwanamke pia katika maeneo yenye mizozo hutumika kama ndio silaha, kwa hiyo ndio maana wanajikuta katika manyanyaso makubwa zaidi. Kwa hiyo wanaweza kutueleza zaidi, Ayawalpoo, mchango a kidogo, alafu pia kusema, je mwanamke mwenyewe amejinasiwa vipi katika unyanyasaji wa kingono? Kwa kweli kuna maana ambapo tunajionia huruma sana ndio tumenyanyaswa. Je, sisi wenyewe wanawake pia tunaweka mazingira gani? Je, ni sisi wenyewe ndo tunakuwa kama center point ya kunyanyaswa ama kuna jinsi ambavyo tunajaribu kujinyasua? Unaweza kumlaumu kaanza kuchukua huko, lakini pia laumu huko ambayo alienda msituni. Maanake je, sisi wanawake tumeweka mazingira gani ambayo yanaweza kuepuka na unyanyasaji wa kingono. Hiyo ni moja. Pili, kuna ubakaji. Ndiyo, tuseme kwamba kwa, kwa kweli hiyo ni changamoto ambayo huenda tusijitoe sahizi, kwa sababu ya ule udhaifu wa, ku, wa, wa kinguvu kupigana. Maanake pale ambapo umebakwa nguvu za aa zikawa zika, zinakushinda wewe mwanamke, lakini pale kwa mazingira ambayo wewe mwanamke utafanya kisababishi uta, uta, utafanya mtu mwingine hisia zimzeke zi mazingira kwamba atabakwa. Wakati mwingine tuyaangalie, pia, ndio tunanyanyaswa katika upande wa kazi. Je, msimamo wako kama mwanamke ni, unaweza kujisimamia na useme kwamba hili tendo siliwezi na silitaki na nalikashifu, nalikemea, ama utanyamaza tu unyanyaswe? Um, kwa mwanamke asiyejitambua ndio yule ambaye huenda akawa katika mazingira ambayo sikubakwa atakubali anyanyaswe king'ono, lakini kwenye mazingira ambayo anaweza kujitetea, mwanamke ambaye anaweza kujisimamia mara nyingi anajulikana kuwa jasiri na mshupavu sana katika hali yake ya kazi. Naa kwa upande huo pia mwanaume anaweza kumuheshimu. Ni jukumu letu sisi wanawake kuona kwamba tuko na kibarua, tunajinasua vipi katika huu mfumo wa mwanamke tunanyanyasa tuna taarisha mazingira gani ya kunyanyasa sehemu zetu za kai na pale ambapo tupo nini? Swala la kubakwa ni lingine, manake unaweza kujikuta katika hali ambayo sio una nguvu na uende kaa sio mwanaume mmoja uende zaidi ya mmoja na mke; kwa vile uko mwanamke unajikuta uko katika hali tata, huwezi ukajinasua yeah. Alafu pia io um, uh, tukiangalia katika mazingira ambayo hasa katika wakati wa vita na siasa. kwa kweli unajikuta kwamba mwanamke anatumika sana, labda kwa sababu ya udhaifu wetu na maumbile yetu, unajikuta tuko katika hali kama hiyo. Lakini nchi gapi ambazo zimesimamia kuona kwamba huyu mwanamke atajinasua kweli? Bado tuko na wahatua kwa huo upande wa kufikiria jinsi ambavyo mwanamke hatatumika kama sehemu moja ya ku ya ku ya kujikuta katika hali tete kama hiyo, lakini bado mi msimamo wangu ni ule pale. Katika hali ya kazi, mwanamke, umetumia nguvu zako vipi na msimamo wako vipi, kuona kwamba huwezi ukatumika kama chombo ka, oh, ya mngono ama kujifurahisha kwa mwanaume? Msimamo wako ni upi? Mwanamke aliyeelimika, uko na vyeti vyako, huwezi ukatumika na ukanyanyasa, ila tu kwa ile ambayo atakakuwa kwenye mazingira ya kubakwa na wale kaa pia si wanawake tunatayarisha mazingira kama hayo? Kwa hivyo inatakana tujitambue, tutambue hadhi yetu na tujue nini ambalo tunatakana tufanye katika jamii yetu. Sinaona, na muda nao umekimbia kweli kweli, na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Washiriki wetu leo walikuwa ni Bi Afia Rama, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake na mwanasiasa huko nchini Kenya, Profesa Aida Mutenyo akiwa nchini Uganda na Joice Mkina akiwa Tanzania, na pia awali tulikuwa nams washiriki kutoka nchini Burundi tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kilichorushwa jana siku ya Ijumaa, ambapo kiliongozwa na Khadija Riyami akishirikiana nami Mkamiti Kibayasi. Na sasa, msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Nchi za Afrika hazijaathiriwa vibaya sana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na korona lakini kuna baadhi zimeanza kutangaza kupatikana kwa watu walioambukizwa na virusi hivyo. Nchi ya Rwanda na Namibia zimetangaza maambukizi ya kwanza ya virusi hivyo, ambapo wizara ya afya nchini Rwanda leo hii imethibitisha kuwepo na raia mmoja kutoka nchini India ambaye aliwasili nchini Rwanda kutoka Mumbai Machi nane. Marufuku ya safari za ndege kutoka Ulaya kuingia hapa Marekani iliyotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumatano kama sehemu ya mkakati wa Marekani kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona vinavyoweza kusababisha kifo imeanza kutekelezwa. Marufuku hiyo ya siku thelathini inawazuia wageni kutoka nchi ishirini na sita za Ulaya huku ikiwakubali watu kutoka Uingereza na Ireland. Ofisa mmoja kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Mali anasema watu wawili ambao walitekwa nchini Burkina Faso Desemba mwaka 2018 wameachiwa huru. Maafisa kwenye ofisi hiyo wanasema mwanamke mmoja, raia wa Kanada na mwanaume kutoka Utaliano walipatikana karibu na Kidal huko kaskazini mwa Mali na walikabidhiwa kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakiwa na afya njema na maafisa wa usalama wanasema mashambulizi mapya ya roketi yamefanyika katika kambi ya jeshi ya anga la Taji nchini Iraq. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.