cha Afrika. Ku jambo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hapa studioni naitwa Amiri Mgawe na mimi ni Sunday Shomari. Ni kutkaribisha kupitia matangazo yetu ya 107.5 ya Nairobi, Kenya, pia hapa radio FM katika eneo zima la maziwa makuu. Leo ikiwa ni Ijumaa, Machi 13 mwaka huu wa 2020, karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa mkutano wa kuzungumzia ajira ya utotoni wafanyika Tanzania. Je, wadau wanasema nini? Ieleweke kwamba kuna kazi za mtoto na kuna utumikishwaji wa mtoto. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kwamba shule katika jimbo la Maryland nchini Marekani zafungwa kuanzia siku ya Jumatatu kufuatia maambukizo ya kirusi cha korona. Je, walimu watalazimika kufundisha majumbani kwa njia ya mtandao? wako tayari? Kwa mimi binafsi niko tayari kwenye point kabisa 100%. Lakini sasa jinsi ya mimi mwenyewe binafsi kuwa nyumbani kuwasaidia watoto, maanake na mimi natakiwa niwe bado nafanya kazi, lakini nyumbani. Naam, ni vidokezo tu vya habari zetu zaliu katika matangazo haya Afrika ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Sekunde chache zijazo mwenzangu Sande Shomari atafungua matangazo haya kwa kusomea habari za dunia. kuna visa vipatavyo laki moja thelathini na nne elfu vya homa ya korona katika nchi mia moja kumi na nne duniani, idadi ndogo ikilinganishwa idadi ya watu ipatayo bilioni saba kote ulimwenguni. Lakini janga hili la kimataifa linageuza maisha yote ndani na nje kwa kila mtu, mwanaume, mwanamke na mtoto. Watu wachache nchini Marekani wameepuka kuathiriwa na mlipuko wa homa ya korona kwa njia fulani, ikiwa ni pamoja na Rais Trump. Waziri wa mawasiliano wa Brazil Fabio alikutwa na virusi vya homa ya korona siku kadhaa baada ya kukutana na rais wa Marekani Donald Trump katika eneo lake la mapumziko la Maralago. Whitehouse ilisema rais hajapimwa, na Trump alisema siku ya Alhamisi hana wasiwasi, ingawa alikaa karibu na wangaten kwa muda. Maafisa wa Brazil wanasema madaktari wamewapima na wanaendelea kutazama hali ya rais Jair Bolsonaro wa nchi hiyo. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ametengwa baada ya mkewe kuonyesha dalili kidogo za virusi siku ya jumatano usiku, baada ya kurudi kutoka kwenye mkutano huko London. Ilikuwa siku mbaya zaidi katika masoko ya fedha Wall Street tangu siku maarufu ya kibiashara ijulikana hapa Marekani kama Black Monday ya mwaka 1987 huku wawekezaji wakipata uhakikisho mdogo kutoka juhudi za utawala wa rais Trump kumaliza janga la ugonjwa wa homa ya corona. Soko la fedha la Dow Jones lilianguka kwa alama 2353 Alhamisi na kushuka kwa asilimia kumi. Kiwango cha Standard and Poor na Nasdaq pia vilikuwa chini kwa asilimia kumi. Masoko ya Ulaya pia yaliathirika sana. Uingereza ilikuwa chini kwa asilimia kumi na moja wakati masoko makuu ya hisa ya Ufaransa na Ujerumani yaliathirika kwa asilimia kumi na mbili, soko la Brazil la Ibovespa lilimaliza biashara likiwa limeshuka kwa asilimia zipatazo kumi na tano. Usafiri wa anga na hisa zake zimepata nguo kubwa na bei ya mafuta kushuka tena kwa sehemu fulani, kwa sababu kusafiri kidogo kunamaanisha mahitaji kidogo na Marekani inaishutumu China, Iran, Venezuela na Cuba kwa ukiukwaji wa haki za binadamu ikiwemo watu kutoweka, mashambulizi kwa waandishi wa habari na vifungo jela kiholela. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Mariama Diallo anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Meri Mgawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Jumatano alishutumu China kwa kutoa vitisho kwa waandishi wa habari na wakazi wa kawaida wanaosaka maisha bora ya mbeleni. Amekihukumu chama cha kikomunisti cha China kwa rekodi yake katika eneo la Xinjiang, ikiwemo kufanya kampeni za kukamata watu wengi Waislamu walio wachache, hatua inayohamasishwa na maafisa wa China. Anasema huko China chama hicho kinatumia utaalamu wake wa hali ya juu kuwafutilia wapinzani, wanawafunga watu wa dini ya walio wachache, wanatishia watu kufanya harakati zao za kawaida. Hata hivyo, Beijing imekanusha kufanya ukiukwaji wa haki za binadamu watu kwenye eneo hilo la Xian, ikisema kuwa inatoa mafunzo ya ufundi stadi kusaidia wawe na ujuzi mpya. Pompeo pia amesema Irani nayo na imekuwa mstari wa mbele katika ukiukwaji wa haki za binadamu, akigusia kuhusu maandamano makubwa yaliyozuka Novemba mwaka jana baada ya bei ya mafuta kuongezwa, kwamba watu walinyanyaswa kukamatwa na kutiwa kizuizini pasipo hatia. Huko Venezuela, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema marufuku ya uhuru wa kujieleza na kushiriki kwa baadhi ya watu katika harakati za kisiasa ni jambo lisilokubalika. Jumanne polisi wa Venezuela walitumia gesi ya machozi kutawanya maandamano ya kupinga serikali huko Caracas, iliyoitishwa na kiongozi wa upinzani Juan Guaido. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baraza la Wakilishi la Marekani lilipiga kura wiki hii kubadili jinsi gani ambavyo FBI na NSA hutumia sheria ya uchunguzi wa upelelezi ya kielektroniki kuchunguza raia wa kigeni na majasusi nchini Marekani. Lakini rais Donald Trump alionyesha Alhamisi kwamba anaweza kupiga kura ya turufu dhidi ya mswada huo wa mageuzi uliopendekezwa na vyama vyote viwili, akisema yeye na washirika wake wanataka majibu zaidi juu ya jinsi uchunguzi wa FBI wa madai ya mahusiano kati ya kampeni ya rais Trump na Russia ulivyozinduliwa Maseneta wengi wa Republican wanataka nipige kura ya turufu muswada wa FISA hadi tutakaopata kujua ni nini kilipelekea na ikatokea majaribio haramu ya kutaka mapinduzi dhidi ya rais aliyechaguliwa na Wamarekani na wengine, Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Uchunguzi wa FBI ambao baadaye uliongozwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kwa muda mrefu umekuwa fimbo ya moto ya ukosoaji ya Trump. Rais mara nyingi ameshambulia kama jaribio la kwanza la kutaka kubadili matokeo ya uchaguzi wake wa mwaka elfu mbili kumi na sita na mara moja aliposhinda kujaribu kuondoa urais wake. Mwaka jana, mwanasheria mkuu wa serikali William Barr aliamuru uchunguzi wa ndani wa wizara ya sheria juu ya kiini cha kuanzishwa uchunguzi huo wa Rusia, akidai kwamba vyombo vya ujasusi vilifanya upelelezi dhidi ya kampeni ya Trump uchunguzi huo ukiongozwa na wakili John Durham bado unaendelea. <laughs> unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu idara ya upelelezi wa makosa ya jinai nchini kenya imeanza kuchunguza baadhi ya maafisa wa wizara ya afya nchini humo wanaominiki wanaoaminika kushirikiana na mtandao wa laghai kuendeleza wizi wa damu inayotolewa kwa raia wa kenya kuwafaidi wagonjwa nchini humo Waziri wa Afya Mutai eh, Kagwe ameeleza vyombo vya habari jijini Nairobi kuwa walaghai hao wamekuwa wakibadamu hiyo na kusafirisha hadi nchini Somalia na mataifa mengine ya kigeni. Tusikilize taarifa hii ya Kennedy Wandera matamshi ya waziri huyo wa afya kuwa paini kadhaa za damu inayotolewa na raia wa Kenya kwa hiari kuwafaidi wagonjwa mbalimbali mbali hospitalini na uzwa nje ya nchi yamezua hamaki na maoni mseto ya jinsi uozo unavyoongezeka katika serikali ya Kenya. Matamshi ya Bwana Kagwe yanajiri baada ya kuwepo kwa hofu ya uhaba wa damu na mkakati dhaifu wa kusambaza damu katika hospitali kadhaa zinazohitaji damu kwa wagonjwa. Lakini weje, damu inaondoka mikononi mwa maafisa wa wizara ya afya wanaosimamia kituo cha taifa cha kuhifadhi damu na kufika mikononi mwa walaghai wanaouza paini hizi za damu nje ya mpaka ya Kenya Is Hospitali kadhaa nchini Kenya zimeripoti kupungukiwa na hifadhi ya damu, na hata nyingine zikiripotiwa katika vyombo vya habari nchini Kenya kushindwa kutoa damu za huduma za upasuaji, hofu ikiwakumba wagonjwa wanaohitaji damu kwa mahitaji ya dharura. Kenya imekuwa ikinufaika na ufadhili wa mfumo wa kukusanya damu kutoka kwa serikali ya Marekani kupitia mfumo wa dharura wa rais wa Marekani wa kukabiliana na Ukimwi ufahamikao kama PEFA. Kutokana na ufadhili huo, Kenya imekuwa ikitumia fedha hizo kununua vifaa na mitambo ya kuchangia na kuhifadhi damu, miongoni mwa mahitaji mengine. Lakini sasa, Bwana Kagwe anakariri kuwa inabidi Kenya iangalie kwingine kupata ufadhili huo. maafisa wa kituo cha taifa cha kuhifadhi damu nchini Kenya wakiendelea kuchunguzwa. Bwana Kagwe anasisitiza lazima pawepo na utofauti wa kushughulikia mahitaji ya damu kwa raia wake kupitia uundaji wa sera muhimu na kufanyiwa mabadiliko muhimu. Kituo cha taifa cha kuhifadhi damu, shirika la afya duniani WHO, linahitaji nchi kuwa na paini zaidi ya laki nne za damu kila wakati katika hifadhi yake. Kennedy Wandera, Barabara bara, kabisa matangazo haya ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Hivi sasa mwenzangu Sande Shumari atakusomea habari zaidi za dunia, lakini hapo baadaye pia tutakuwa na taarifa nyingine kemkem, ikiwemo maambukizo ya kirusi cha korona ambacho kinazidi kutingisha dunia. Waandishi wa habari wa Liberia waliandamana katika mji mkuu Monrovia Alhamisi, na baadhi ya magazeti yakachapisha giza katika kurasa zao za mbele ili kupinga madai ya udhalilishaji unaofanywa na vikosi vya usalama nchini humo. Maandamano hayo yalifuatia kifo cha mwezi uliopita cha mtangazaji nchini humo Zenu Koboi Mila katika mazingira ambayo yalizua gadhabu nchini humo. Mila alidaiwa kutiwa nguvuni na walinzi wa Rais George Weah wakati akiripoti mashindano ya mpira wa miguu na muda si mrefu baadaye alilazwa hospitalini. Alifariki dunia baadaye kwa shinikizo la damu na kiharusi. Wafanyakazi wa hospitali waliiambia familia ya Mila, ambayo ilikubali maelezo hayo. Baadhi ya waandishi wa habari wa Liberia wanaamini kuwa Mila alifariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati wa tukio la walinzi wa rais Weah. Mchezaji mpira wa miguu wa zamani wa kimataifa amekabiliwa na kukosolewa kuhusu jinsi anavyopambana na vyombo vya habari chini ya utawala wake tangu hapo awali. Marekani haiko tayari kuachana na makubaliano yake na kundi la Taliban nchini Afghanistan, lakini mkuu wa vikosi vya Marekani katika eneo hilo anasema kuna ishara kwamba mpango huo unaweza kukwama. Mkuu wa vikosi vya Marekani nchini humo Kenneth McKenzie alisema Alhamisi kwamba licha ya ahadi ya kupunguza ghasia na mashambulizi ya Taliban kote nchini Afghanistan bado yanazidi kuongezeka. sitazingatia kile Taliban wanafanya sanjari ya njia yoyote ya kuendelea mbele kufikia makubaliano ya mwisho na serikali ya sasa ya Afghanistan, Makenzi aliwaambia wabunge wa Marekani. Mashambulizi kwa kiasi kikubwa ni dhidi ya vituo vya ulinzi vya Afghanistan, vituo vya ukaguzi na vitengo vya kipekee vya usalama, alisema. Kiwango hicho cha mashambulizi cha Taliban Akiambatani ya taasisi ambayo inakusudia kutimiza hadhi yake ili kuweza kusonga mbele, aliongeza. Ndege za kivita za marekani zinazoongezeka katika anga ya Iraq zilishambulia maeneo kadhaa ya wanaungwa mkono na Iraq, wakifanya shambulizi la kulipiza kisasi kwa shambulio la kuuawa kwa askari wa Marekani na majeshi ya Muungano saa 24 tu kabla mashambulizi hayo ya anga ya Alhamisi usiku na alfajiri Ijumaa yalilenga vituo vitano vya kuhifadhia silaha vinavyomilikiwa na Kataib Hezbollah, anayeshutumiwa kwa shambulio la roketi kwenye kambi ya kijeshi la Iraq kaskazini mwa Bagdad siku ya Jumatano usiku. Shukran sana kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Maambukizo ya kirusi cha korona yameendelea Marekani, ambapo hadi sasa watu zaidi ya elfu moja wamekufa kwa ajili ya maambukizo hayo. Baadhi ya shule katika jimbo la Maryland zimefungwa kwa wiki mbili kuanzia Jumatatu. DC nao wanajiandaa kwa ajili ya kuchukua tahadhari na pengine shule zitafungwa wiki ijao. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwalimu Vera Baka Ataunda wa shule ya French Armstrong, DC na kumuuliza hatua gani zinazochukuliwa shuleni kwake ikiwa ni pamoja na kuelimisha wanafunzi kuhusu korona. Tunajitayarisha ku, kuendelea na masomo kwa kutumia kompyuta uh, uh, na watoto wetu wengi, mi nafundisha shule ambayo ni uh, inakwazia kindagati mpaka darasa la nane, kwa hiyo watoto wa darasa la tano mpaka juu wana ambazo zinaenda nyumbani tangu mwanzo. Kwa hiyo tuna tuna upload lessons, na tunatakiwa tuwe online na kama virtual lessons. Kwa hiyo, watoto, waki, waki maswali, kwa hiyo watoto wakiwa na maswali wakiwa na kwecha, unaweza ku kutext na tuna follow up kama vile ukiwa uh, kwenye online ya chati yoyote ile. Lakini unaonaje watoto wanapokuja shule? Yes, sijui kama wanafahamu kuhusu korona tunapata mix message. Walimu tunaambiwa tusiongelee sana, watoto wanaweza kupata panic. Tunatakiwa tuweke age appropriate, inamaanisha ile miaka ya mtoto. Wengine sio sasa hivi wajue zaidi, wanaweza kudhani ni kitu ambacho watakufa kesho, wanaogopa kwa, kwa hiyo kuna watoto wengine wanadhani ni kitu hawajakielewa, ina affect vipi na itakuwaje. Kwa hiyo wanaona ni wanasuana, wanatishana. Kwa hiyo inategemea, kama ni darasa la tatu wanaambiwa na mwalimu wao kwa ufupi kuna ugonjwa kama mafua lakini, lazima moyo wa safi, unajikinga vipi? Kwa hiyo labda ndomana tunafunga shule ugonjwa, lakini watoto wa darasa la nane wanaweza kuelezewa zaidi, kuambiwa jinsi ya uh, kwa nini lazima tufunge shule, isiye inavyosped ina haraka na imeshachukua ma, maisha ya watu. Lakini watoto wadogo wezi kuambia watu fulani wamekufa, watu elfu moja wamekufa Europe, watastuka, watadhani na wao wataanza kulia, watoto wadogo wanalia, watoto wa darasa la tatu la mbili wanaogopa kwa hiyo walimu wanaambiwa inategemea, uh, na darasa lako unawaelezea vipi, na jinsi unavyowafahamisha hiyo kitu. Wengine wameshaambiwa nyumbani, wakija wanakuwa anatania, ni joke, wanarupa. <laughs> Kwayo, nakueli, wana wengine wanatania wanaona ni joke. Wengine wanadhani wanasema ndege wanarupa wataniingia korona virus, na kweli ndege wana carry hiyo hiyo virus na mambo zote. Sisi wanyama, uh, ni kama baadhi ya wanyama binadamu tunapata, lakini hawajaelewa kivi kwa kindani undani wake, bado hamna mtu alofundisha hiyo kitu lakini kwa upande wenu nyinyi waalimu, sasa kimya kimya, kipembeni, kuna kitu chochote cha tofauti ambacho kinafanyika shuleni labda kwa ajili ya kujikinga na korona? Sana sana kwa sisi, kusema ukweli, tunatumia tu uh, maagizo ambayo tuliwaambiwa hata kwenye, kwenye hizi mitandao. Hatujaletewa uh, kama afya, hapana, lakini tumefanya deep scrub. Deep scrub inamaanisha tunasafisha mashule kwa like zaidi zaidi, yana wameletwa wafanyakazi zaidi, wana madawa ya kusafishia ile shule zaidi, alafu tunaendelea kuambia watoto waoshe mikono na maji ya moto. Tunafuatilia kila kitu kilichoambiwa na wasishare chakula na vitu kama hivyo. Um, na tunatumia hand sanitizers za kutosha, tuna wipe desk. kama hii wiki yote tunafanya testing, kwa hiyo zile devices zao zote, kwa sababu wana share zinapanguswa. Ni mwalimu Vera Baka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka DC na tuelekee huko nchini Tanzania ambako mkutano wa kuzungumzia kuhusu ajira za utotoni wafanyika, na mwandishi wetu wa Siraji Mvungi kutoka Arusha anayo taarifa zaidi juu ya mkutano huo. Tatizo hilo linadaiwa kukithiri zaidi katika nchi zenye uzalishaji mkubwa wa mazao ya biashara kama tumbaku, chai, mkonge na kahawa, na ambazo wadau wanaokabiliana na utumikishwaji wa watoto wanasema baadhi ya wamiliki wa mashamba hayo wamekuwa wakidai kuwa kinachofanyika sio utumikishaji bali ni mafunzo ya kilimo. Kutokana na hali hiyo, shirika la kazi duniani ILO, kupitia mradi wake wa kukabiliana na utumikishwaji wa watoto unaotekelezwa katika nchi mbalimbali za Afrika, limeandaa mafunzo kwa wataalamu na watendaji wa vyama vya ushirika vya mazao hayo, yanayolenga kuwawezesha utekelezaji wa majukumu yao bila kuathiri haki za watoto, yanayofanyika Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Yakitolewa na wakufunzi kutoka Uswizi. Akizungumza wakati wa mafunzo hayo, mratibu wa mradi huo katika nchi ya Tanzania, Zambia na Malawi, Dr. Gerson Nyandizi amesema pamoja na jitihada zinazofanyika, tatizo bado ni kubwa. Sekta ya kilimo katika hizi nchi za Afrika, uh, ni sehemu kubwa sana ya eneo ambalo linaajiri watoto. Hata hivyo amesema katika nchi ambazo sheria za vyama vya ushirika na pia sheria za watoto zinazingatiwa ikiwemo Tanzania, tatizo hilo limeendelea kupungua. Tunaishukuru sana serikali ya Tanzania kupitia wizara ya kazi, ajira, vijana na watu wenye ulemavu ambao wanashirikiana na vyama vya wafanyakazi na vyama vya waajiri, tukutana ate kwamba wanatu wanasaidia kwa kiwango kikubwa sana kuhamasisha uh, nchi nzima namna ya kuondoa watoto wanaotumikishwa. Gerard George ni afisa mwandamizi kutoka ofisi ya waziri mkuu sera ajira vijana na watu wenye ulemavu nchini Tanzania, anasema katika mafunzo hayo washiriki wataelimishwa kutofautisha ajira kwa watoto na utumikishwaji wa watoto. Ieleweke kwamba kuna kazi za mtoto na kuna utumikishwaji wa mtoto, kwa hiyo sisi tunalenga katika kuelekeza watu waelewe na watambue kwamba kuna utumikishwaji wa mtoto ambao unavunja haki za msingi zile za mtoto, mfano kupata, kutopata muda wa kufanya masomo au kufanya kazi ngumu ambazo zinaweza zikaathiri afya ya akili na afya ya mwili. Mmoja wa wataalamu washauri wa masuala ya kilimo Bwana Albert Mruma amesema tatizo la kuwatumikisha watoto pamoja na kuathiri maisha yao kutokana na wengi wao kukosa fursa za kupata elimu, pia linazorotesha ukuaji wa uchumi na kupunguza ufanisi katika shughuli za kilimo. Ili watoto wapate nafasi ya kuenda shule, watoto wapate nafasi ya kuwa na afya njema, ili wawe wa, wa wa wazalishaji wazuri hapo baadaye. Kama watasoma vizuri, watakuwa na stadi nzuri, wataweza kufanya kuwa wabunifu, wataweza kuajiriwa na kujiajiri. Miongoni mwa nchi wanakotoka washiriki hao ni pamoja na Tanzania, Zambia, Malawi, Uganda na Nigeria. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Mitaani Mitaani. Hivi leo tunasikiliza maoni ya wakazi wa Bukavu, DRC, kuhusu utoaji wa mahari Je, kulingana na dini au utamaduni wako ni sawa kutoa mahari wakati mwanamke anapoolewa? Haya hapa ni maoni yaliyokusanywa na mwandishi wetu Miki Madela Chanse. Mali ni zawadi wanapatiaka muzazi ya kusema aksanti kuona alichunga mtoto na kuona alizaa mtoto. Hayo ni zawadi, lakini kwa leo Wagisi wazazi wanaikamata, wanaikamata sawa vile ni kununua. Ninaitwa Destin Huseni. Mtu hawezi kumuuza, hawezekani kuuza mwanamke, wanamzawadia tu. Sasa nilizala mtoto wangu akunisaidia kwao, nipatia kado, ni kado tuju. Nilizala alinikoyolea, alininyambia, nikasomesha, nikavalisha, mbo sitakuzishia, lakini ni zawadi tuju. Nilikuchungia mwanamke ni zawadi, kama ni mzazi mwenye anaokoka, lakini kama aokoke ni kununua Bienye walikuwa natayarisha hapa kubikula kaju hapa patani. Ndio maana mimi naweza sema kama ni kuuzisha ndio unanipatia tukado. Bana za uzisha. Sasa kwambia, unipatie franga hota. Jutu ni zawadi na jutu vile vile utanipatia. Tutasema, hapana siwezi pata ile mamangu. Niko na franga hota. Hapana, tuuziane. Basi tusiuziane mtu. Hapo uziane ke mtu atuuziane. Unapasha nipatia kwanza ile ile pesa. Sasa vile kwanza shiko tu kukirega. Unapasha tia ako nguo bulangeti tala na abakosi ya papa na kiato, kravati kanjo munasemaka vile, sijuu wangu na kitambala na kilinda, inenda ikalamo mzuri mzuri sana. Unapasha nipatie ile kwanza, iko tusa deni, munipi hivyo juu, haiko njo ulinizalia mimi. Siwezi katala zawadi ama kado sababu bu, kitu ya bure ni ya bure tu. Wale wanabishanaka juu ya mali ni ukosefu wa akili. Wengine wanatwala watoto kama vile biashara, na japo sio biashara ni mtoto unapatia mwengine, sababu ule mume unampatia atamuchunga miaka mingi kuliko we mwenye ulimupana. Yani leo baba mwenyeko na binti zake kunyumba, anaweza sema nachunga nipate mali fulani kwa ule mtoto wangu, yamuwinishe ndeza sema vile tunaweza tubishiana vile lakini tu na tukasikilizana juu mali ya mtoto ile doti ya mtoto aishaki womoliewa fio wangu. Kesho naweza sikia niligonjwa, notanisaidia tu. Juu ya nini? Juko na fio wangu aungi nisaidia. Naona na fio wangu ndeza penda batpatie ikwe yetu nashi tuanze maisha yetu mina bwanangu. Katika mila yetu ni binti mwataolewa na kijana mwataoa wa ndo wanasikilizanaka. Mahari yani inatokana na uwezo au pato ya kijana ambaye atakuja kuoa. Mahari zinafatana na mila za makabila, kuna kuwa wamoja wanalomba mangombe, kuna kuwa wengine wanalomba mambuzi, kuna kuwa wengine wanalomba pesa. gisi likuwa inakuwa zamani balikuwa nalombaka njo mangombe, me leo haiko tena vile vili, inakuwa banatia ngombe mupesa, na hiyo pesa haiko tena valere ya ngombe ya ya zamani zamani, tunaweza mingi sana inakuwa vile kuziana. Kutokana na gisi kwetu Kongo kuna makabila mengi sana, tutaweza omba serikali ya kwetu ikamate jukumu ya kutangaza sheria yenye unaonesha kamili mali wala dot, tujue musomi anaweza olewa kwa mali gani, ambaye akwenda naye kumasomo anaweza olewa na mali gani na ule mwenye anaishi kijijini anaweza olewa kwa maji gani na nayeishi mjini, atuoneshe nao wanaweza olewa kwa ma, mali fulani. Kuna wakati tunaanza poona mwanamke angebangisha mpana kongome za mingi mwanaume anaanza mtesa nyumbani, aseme anarudisha mali alizopana nyumbani kwake. Tunavyoona vinatuchanganya, anayepana wa matabishi hakatae matabishi, anayepokea kwa mikono mbili. <tune> baada ya kipindi hiko cha voa e, mitaani basi sasa sande shomari ataendelea kusomea muktasari wa habari tukiwa tunaelekea kukamilisha matangazo yetu kuna visa laki moja thelathini na nane elfu eh, vya homa ya korona katika nchi mia moja kumi na nne idadi ndogo ikilinganishwa na idadi ya watu duniani ipatayo bilioni saba lakini janga hili la kimataifa inageuza maisha yote ndani na nje kwa kila mtu, mwanaume, mwanamke na mtoto. Watu wachache nchini Marekani wameepuka kuathiriwa na mlipuko wa homa ya korona kwa njia fulani, pamoja na Rais Trump. Ilikuwa siku mbaya zaidi ya huko kwenye masoko ya fedha Wall Street tangu siku maarufu ya kibiashara julikanayo kama Black Monday ya mwaka 1987 huku wawekezaji wakipata uhakikisho mdogo kutoka kwa juhudi za utawala wa Rais Trump kumaliza janga la ugonjwa wa homa ya corona. Soko la fedha la Dow Jones lilianguka kwa alama 2353 Alhamisi na kushuka kwa asilimia kumi. Kiwango cha Standard Poor na NASDAQ pia kilikuwa chini kwa asilimia kumi. Baraza la wawakilishi la Marekani lilipiga kura wiki hii kubadili jinsi gani ambavyo FBI na NSA hutumia sheria ya uchunguzi ya upelelezi ya kielektroniki kuwachunguza raia wa kigeni na majasusi nchini Marekani, lakini rais Donald Trump alionyesha Alhamisi kwamba anaweza kupiga kura ya turufu dhidi ya mswada huo wa mageuzi uliopendekezwa na vyama vyote viwili, akisema yeye na washirika wake wanataka majibu zaidi juu ya uchunguzi wa FBI. Shukran kwa wanasi siku ya leo msikilizaji, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mimi msimamizi Mary Mgawe, studioni mlikuwa naye Sunday Shomari na mwelekezi wetu ni Dodon Chibairo. Tunawatakia nyote wikendi njema.