kutoka studio 15 hii ni voa express hujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa patrick ndwimana kwa pamoja tumejiandaa kukuletea ripoti mbalimbali ambazo tumekuandalia katika matangazo ya express leo tarehe 11 mwezi wa 3 mwaka 2020 Tukianzia tu hapa Marekani, tutaangazia matokeo ya uchaguzi wa awali upande wa chama cha Democratic ambapo aliyekuwa makamu wa rais anaelekea kuwa labda mteule wa chama cha Democratic. Mengi zaidi mtapata kuhusu uchaguzi uliofanyika jana katika majimbo sita ya hapa Marekani. Hali kadhalika tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tumekuuliza msikilizaji, wewe unaosha mikono mara ngapi kwa siku na nini umuhimu wa kufanya hivyo? tuna maoni kem kem. vile vilevile, tutakuwa na baadhi ya wa wasikilizaji katika laini ya simu kupata maoni yao, na huko Rwanda. Rwanda imeondoa viza kwa nchi zaidi ya mia moja hasa nyingi zikiwa ni za kutoka Umoja wa Afrika zile zinazozungumza Kifaransa. Sababu ya hatua hiyo, tutaungana naye Silvanus Karamera kutujuza mengi zaidi. Na msikilizaji, kama kawaida, tutakupatia burudani ya muziki, tutakusomea swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook vilevile vile. Tutakupatia yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii tukichambua na kuangalia, kuanzia mtandao wa Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika, kukujuza kile ambacho jamii hivi sasa ndiyo imekaa ikichambua ikizungumzia hapa na pale. Lakini moja kwa moja tunaanza na hapa nyumbani. Kuna msemo wa Kiswahili unasema, mcheza kwao hutunzwa. Haya, <laughs> <laughs> ni kwamba ambaye ni makamu rais wa zamani chini ya utawala wa Barack Obama. Katika uchaguzi wa awali kutafuta mgombea atakayewania tiketi ya chama cha demokrati kwenye uchaguzi wa Novemba, uchaguzi uliofanyika katika majimbo sita, Biden anaonekana kuongoza kwa kupata wajumbe wengi. Haswa jana usiku ilikuwa ni mshike mshike, tasema katika hayo majimbo sita, ambayo ilikuwa ni jimbo la Michigan, Missouri, Mississippi, uh, North Dakota, Idaho pamoja na Washington State, uh, wapiga kura walijitokeza na kutumia haki yao ya kumchagua mgombea ambaye atawakilisha chama cha Democratic katika um, kusonga mbele kupambana na, na rais aliyoko madarakani Donald Trump hiyo Novemba tatu. Na kujua naam, na, katika mm-hmm. majimbo sita ulioyataja hapo, uh, Biden uh, anaongoza katika jimbo la Michigan, anaongoza vilevile katika jimbo la Misuri, anaongoza vilevile katika, ametangazwa mshindi uh, sio kuongoza, ni kwamba ametangazwa mshindi katika jimbo la Michigan, Misuri, Missisippi na Idaho. Uh, lakini upande wa Washington State au jimbo la Washington, uh, la Washington au Seattle uh, bado uh, yeye na mpinzani mwenza uh, mgombea mwenza Bernie Sanders bado uh, uh, hakijatatanuka, maanake kura zinaonekana uh, Zime... zinakaribiana. Zina sana sana. Sana. Yeah. Ni, uh, ni vigumu kwa uh, uh, kutangaza kwamba nani amepata ushindi, lakini bado wanaendelea kuhesabu. Mm -hmm. Na Bernie Sanders yeye ameshinda North Dakota katika jimbo ambalo lina wajumbe kumi na wanane hivyo basi amechukua wajumbe hao lakini Uh, licha ya kwamba ameshinda North Dakota, mpaka hivi tunavyozungumza, vyombo mbalimbali vya habari, hali kadhalika uh, vyanzo vya habari vya kuaminika vinavyofuatilia siasa Marekani vinaeleza kwamba hii ni njia nzuri kabisa kwa Joe Biden kuelekea uh, kuwa mteule mteule wa chama cha Democratic, cha Democratic uh... na kuweza kwenda um, ku shindana na Donald na Donald Trump. Trump, um, ambapo mpaka wakati huu tunavyozungumza uh, Joe Biden ana wajumbe 823 wakati Bernie Sanders ana wajumbe 663 watatu, na tuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba kwenye kinyang'anyiro cha jana uh, ilikuwa kulikuwepo wajumbe 352 Uh, upande wa wagombea wote wawili na hadi kabla ya kuja hapa studio ni kwamba Biden uh, kati ya hawa wajumbe 352, alikuwa anaongoza kwa wajumbe 158. Sanders naye alikuwa ameshapata angalau wajumbe 101, na tuwakumbusha wasikilizaji pia kwamba ili uwe mteule lazima upate jumla ya wajumbe 1991 na katika majimbo hayo yaliyopiga uchaguzi hiyo jana hayo majimbo sita, ifahamike kwamba Michigan ndio ina wajumbe wengi 147 ambao Biden amejinyakulia ikifuatiwa na jimbo la karibu kabisa Washington State ambapo matokeo bado hayajatangazwa yenyewe ina wajumbe 89 na Sanders alikuwa anategemea sana kupata ushindi katika jimbo la Michigan lakini Ameshindwa, maanake Biden ameshinda katika jimbo hilo kwa kishindo kama wanavyosema, amepata kura nyingi sana. Na ikumbukwe miaka minne iliyopita wakati uh, Bernie Sanders alipokuwa akifanya uh, kinyang'anyiro na Hillary Clinton, mm -hmm. Bernie Sanders alishinda Michigan, kwa hiyo alitarajia pengine uh, mwaka huu mambo yanaweza yakawa vilevile, lakini kutokana na mabadiliko yanayoendelea kila siku, vijana wanajitokeza, siasa zinabadilika basi hakupata kitu hiyo jana, lakini msikilizaji, mengi zaidi tutaendelea kukuelezea kadri siku zinavyokwenda, wakati unavyokwenda, hakikisha unasikiliza matangazo ya VOA Swahili, mahala pekee ambapo utapata uchambuzi wa kina kuhusiana na siasa za Marekani zinazoendelea wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu Novemba 3, 2020. Nam uh, moja kwa moja tuelekee Kigali. Uh, Silvanus Karemera, habari za saa hizi? Salama Patrick nam, nilikuwa nimedokeza tu hapo kwamba Rwanda imeondoa viza kwa nchi kadhaa wanachama wa Umoja wa Afrika, vilevile vile kwa wanachama vile vile kwa ki, ki aa, wa Jumuia ya Madola Commonwealth, vile vilevile kwa nchi kadhaa zinazozungumza Kifaransa. Na hatua hii imeanza kutekelezwa, tuambie hasa hatua hii kisa na maana, sababu ya kuondoa viza. Uh, sababu ni hatua muhimu sana ni nini, ni, ni hasa kimepelekea? Kwa kweli zipo sababu nyingi, lakini kubwa zaidi ni, ni, ni, ni, ni, ni ile hatua ya Rwanda kuhakikisha kwamba inaboresha na kurahisisha mazingira ya kufanya kazi kibiashara kwa sababu uh, kitu ambacho Rwanda imekuwa ikisema, serikali hata kupitia Rais Kagame ni kwamba uh, bara la Afrika limekuwa likishindwa kupiga hatua kiuchumi kwa sababu ya sheria ambazo zinawabana watu wanaoingia, kwa sababu uh, kama wanavyojua, kuna baadhi ya nchi mpaka upate viza uta, utasubiri miezi mingapi? Sijui mitatu sita hivi. Kwa hivyo kimsingi ni kuhakikisha kwamba wakazi wote wa dunia uh, wanaingia Rwanda na kuweza kutoka, na wanavyoingia wanaingia na mitaji, wanavyotoka wanaacha biashara, wanaacha ajira kwa wananchi na kadhalika na kadhalika, na ukiangalia uchumi wa nchi hii kwa kiasi kikubwa uwekezaji mkubwa kabisa mzito kutoka nje umekuwa ukiwekezwa na watu kutoka nje. Kwa hivyo ni katika jitihada za kuhakikisha kwamba sasa yale mazingira kufanya aa, ya kufanya biashara yanazidi kuboreshwa na kunakuwa kwa kweli na hali mna mazingira huria ambapo kila mmoja atajisikia ki, kiurahisi na kuweza kufanya kazi bila aa, changamoto za hapa na pale pamoja na mambo mengine. Uh, watu wanaweza kujiuliza Rwanda ni kama vile imejiunga na nchi ambazo zinazungumza zaidi Kiingereza hususan Commonwealth, uh, na kama pata kuwa mabadiliko yoyote uh, Rwanda atakuwa mwenyeji wa uh, mkutano wa nchi wanachama wa Commonwealth mwezi Juni. Lakini kwanini, uh, kwa nini katika hatua hii zimewekwa pia nchi ambazo zinazungumza Kifaransa? Kwa kweli ni swala kwanza kwanza watu wajue kwamba hii si hatua ya kwanza kabisa kwa sababu ilianza mwaka elfu mbili na kumi na nane mwezi wa kwanza, ambapo Rwanda iliondoa viza kwa kwa kwa wakazi wote wa nchi za Kiafrika. Lakini mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa, vilevile mwezi wa kwanza hivi wa pili, ikaondoa viza kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa nchi ambazo kiujumla ni kutoka nchi mbalimbali ulimwenguni. Sasa mwaka huu uh, ni kama wakweli mepanua wigo kwa sababu uh, kwa mfano mpaka watu wanasema kwamba sasa ni dunia nzima kwa sababu nchi hamsini na tano za Kiafrika mtu anaingia hapa bila visa, nchi hamsini na nne wanachama wa Jumuiya ya Madola ambazo zilitawaliwa na Uingereza wanaingia hapa bure na sasa kuna hili shirikisho la nchi mia moja themanini na tisa wazungumzaji wa Kifaransa wa ki, wa ki, wa ki ambao Rwanda ni mwanachama na ambako katibu wake mkuu ni Mnyarwanda huyu Bi Louise Mushikiwabo, ambaye awali alikuwa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda kwa miaka kumi iliyopita. Kwa hivyo hayo yote wa, wa, wa, wa, watu wanayaweka pamoja na kuhakikisha kwamba sasa, kwa sababu Rwanda ni kama ilijikuta katika uh, haya maeneo matatu Afrika, jumuiya ya madola pamoja na OIF ama hizi nchi zinaza Kifaransa ki basi watu wanahisi kwamba sasa inakuwa ina na mafungamano hayo matatu, na kwa hivyo kuweka hatua kama hii ama kuboresha hatua kama hii ni kwa namna moja ama nyingine kuweza kujiona zaidi katika katika sehemu hizo tatu. Kimsingi ndo hizo kwa kweli. Ukiangalia ni kushukuru sana Silvanus Karemera kwa maelezo yako hayo kuhusu ripoti hiyo ya Rwanda kuondoa visa kwa nchi kadhaa zaidi ya nchi mia moja za kutoka umoja, kutoka Umoja wa Afrika vilevile vile kutoka Jumuia ya Madola Commonwealth na zile ambazo zinazungumza Kifaransa. Kamiti, naona tuelekee kwenye habari za dunia, bila shaka. Gavana wa New York Andrew Cuomo ametangaza kwamba wanajeshi watapelekwa katika mji wa New Rochelle ulio kaskazini mwa jimbo hilo katika juhudi za kuzuia virusi vya korona kusambaa. Jeshi la Kitaifa litapeleka vyakula kwa watu ambao wamewekwa chini ya uangalizi. Sehemu hiyo ni ya hivi punde kuripoti maambukizi ya juu ya virusi vya korona nchini Marekani. Huko Uingereza, waziri wa afya Nadine Doris amethibitishwa kuambukizwa korona. Doris amekuwa akijitenga mbali na watu wengine nyumbani kwake. Na huku Afrika Kusini, watu wengine sita wamethibitishwa kuambukizwa korona na kufikisha idadi ya maambukizi kuwa watu kumi na watatu. Maambukizi mapya yameripotiwa katika mikoa ya Gauteng kwa, KwaZulu Natal na Western Cape. Uturuki imetoa wito kwa Russia kushughulikia ukiukwaji wa ma wa wiki moja wa kusimamisha mapigano unaofanywa na serikali ya siria mjini Idlib ikiwa ni sehemu ya mwisho inayotoa upinzani kwa rais wa Siria Bashar al Assad. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema kwamba licha ya kuwepo kwa matukio madogo ya hapa na pale, hali hiyo ni ukiukwaji wa mpango wa kusimamisha mapigano na wamekuwa wakipeana taarifa na Rasia na kutarajia kufanyia kazi rais erdogan alikubali mpango huo wiki iliyopita na mwenzake wa rusia vladimir putin ambaye anaunga mkono vikosi vya serikali waziri mkuu wa japani shinzo abe aliwaongoza wananchi wa japani katika kumbukumbu ya miaka tisa ya tetemeko baya la ardhi na kusababisha tsunami ambalo liliua watu 18 abe na baraza lake la mawaziri walikusanyika katika ofisi yake jijini tokyo na kuwa na muda wa ukimya wakati ule ule ule, ambapo tetemeko la kipimo cha 9.0 kipimo cha Richter liposhambulia nchi hiyo katika ufuko wa kaskazini mashariki hapa Machi 11 mwaka 2011. Tetemeko hilo lilisababisha tsunami mbaya kushambulia eneo hilo na kusababisha mafuriko katika vinu vya nyuklia vya Fukushima, ambapo viliharibiwa vibaya na kuwa tukio baya kwenye nyuklia toka tukio la mwaka 1986 la Chernobyl. Baraza kuu la bunge la Rusia, Duma, limepitisha muswada wa tatu na wa mwisho ukiwa na mabadiliko ya katiba ambayo yataruhusu rais Vladimir Putin kugombea urais kwa muhula wa tano hapo mwaka 2024. Jumla ya wabunge 383 wa walipiga kura leo hii na wabunge 43 hawakuwepo kupiga kura hiyo, huku kukiwa hakuna kura hata moja ya hapana. Spika wa bunge hilo Vyacheslav Volodini aliwaambia wanahabari kwamba takriban mabadiliko 390 na yalipendekezwa na rais Putin na kundi maalum la wajumbe wanaoshughulikia mabadiliko hayo. Moja kati ya mabadiliko hayo yaliyopitishwa na bunge hilo yanafuta mihula ya nyuma ya urais wa rais Putin kuwa sifuri na kumpatia nafasi ya kugombea muhula mpya hapo mwaka 2024 baada ya muhula wake huu wa pili kufikia kikomo. Basi, unaosha mikono mara ngapi kwa siku na nini umuhimu wa kufanya hivyo? Ndio swali tulilolibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook uh, muda mfupi uliopita, kutaka kujua maoni yako wewe msikilizaji. Hali kadhalika tunakualika kwa njia ya simu live uweze kutoa kile ambacho unaweza ukawaelimisha na wengine wanaosikiliza VOA Express hivi sasa, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC na tayari kwenye laini ya simu tunaye Mutu Pesa Mwanambuke kutoka huko Katavi, Tanzania. Mutu Pesa, unaosha mikono mara ngapi kwa siku? Kaka, nashukuru sana kwanza, mgonje nijitambulishe kwa jina, naitwa mtu pesa Mwanambuke, rais wa wanyonge muda wote, nipo ndani ya ya Katavi Naam, misisi mpimbo Katavi, rais wa wanyonge, mada mlioweka hewani naona ni mada nzuri sana kwangu mimi. Naona muda wowote nanawa mikono kwa mara nyingi, nikitaka kula lazima ninawe mikono na kabla ya kula, maana navyoona uchafu mikononi ni sababu moja wapo ya kuleta yakuleta mgonjwa mdogo mdogo ambao unausiana na uchafu <emed> Na ndio ah, maana mimi napenda kunawa mikono yangu mara kwa mara na inapenda tu wadau wote na wananchi wote popote walipo wapende kunawa mikono, maana usafi pia ni, ni, ni jambo jema sana. Haya basi, Mtupesa, endelea kuwepo katika laini ya simu. Pia vile vile tunaye Arobas de la Nation anasema Arobas Amisi ndiyo jina lake halisi, anapatikana uh, mjini Baraka huko DRC. Karibu sana Arobas. Nimeshukuru sana kwa kuduka nafasi ya kuwa nani muda kama au na niko tayari kutoa maelezo yangu kuhusu mikono muda wote. Haya basi, endelea utupatie maoni yako hayo, ili na yule anayesikiliza VOA Expressi sasa aweze kufaidika kutoka kinywani kwako. Mimi nashukuru sana, unajua, unafahamu wote kama kunao mikono na sabuni au kunao na mikono, ni vizuri sana kwa mafaa ya binadamu ingi kwa upande wangu, unapendaja, muda wote nilikuwa na na mikono na sabuni, nikitoka kukutana na mtu kusalimiana, yani nikitoka kufanya kazi yote tu, nikitoka kula nana, kwa sababu mtu natoka wapi, na ikinapaswa kujikuta magonjwa kama ile ya Korona virusi ile ya gonjwa um, um, ya mafua ma, mafua, yani magonjwa mengi kkiana ku mkono Eh, eh, labda nirudi kwa kwake mtu pesa mutu pesa, naona umesema uh, unaosha mikono mara nyingi tu kwa siku ili kuepuka magonjwa. Ni magonjwa yapi ambayo unaweza ukayaambukizwa kutokana na kutoosha mikono, kaka? Mi navyoona pale, magonjwa ambayo wanaweza kuambukizwa kutokana na mikono, kwanza ukiangalia sasa hivi, kuna gonjwa hatari ambayo kila pande zote lina -limevuma hata uchafu mmoja wapo ni ya kujikinga, ili mradi ukisubiria kwamba labda mpaka mwanze kutangazia kwamba bwana, kwa fanya hivi na hivi, serikali yenyewe ina wana, watu ambao wanahusika wana, kuwatangazia wa wananchi ili kujikinga na, na madhara mbalimbali inapokuwa. Yani cha msingi ni kujikinga wewe mwenyewe ujali afya yako kwamba hapa nilipo ni madhara gani ambayo inaweza kuyapata ndani ya nani katika ia na mchafu inaweza kupata madhara gani? msingi a ya yaoka siwezi kuongea, labda magonjwa mengine madogo madogo ambayo siwezi kuwatambua kwa, kwa nani mpaka wataalam sana. Kikubwa naomba tu hivyo, yani uchafu mojawapo unaleta magonjwa mengi sana, ndugu yangu. Haya basi, nija kwa upande wako. Uh, Arobas umezungumza kwamba unaosha mikono hata pale unapomaliza. Arobas sijui unanisikia ama upo unaongea na watu wengine hupo Ha, haya sasa, umesema unaosha mikono pia hata pale unaposalimiana na watu je, uh, utaratibu ama utamaduni huu uliojijengea katika maisha yako ni kitu ambacho unakifanya kila siku, au ni kwa kipindi hiki tu ambacho uh, kumekuwepo na magonjwa ya milipuko hasa eh, ukizingatia huko DRC kulikuwepo ugonjwa wa Ebola na hali kadhalika, hivi sasa dunia nzima inazungumzia janga uh, hili la mlipuko wa uh, virusi vya korona vya ja, ja maji so so yani, ndani ya barabara, kwenye makanisa, kwenye maofisi yaani mkitoka mle ndani, mnanaa mko na sabuni mindana kazi yako yani ukifanya kazi yote tu hapa kwetu kotijarasi watu walifanya masemina kuna mko na sabuni kwa kuepuka ugonjwa uliokuizi nilis, sana wa ebola na huu ngine wa korona vile uliokutokea hapa. Shukran sana Arobas uh, Amisi kutoka mjini Baraka, DRC. Hali kadhalika ninakushukuru mtu pesa mwana Mbuke kutoka Katavi nchini Tanzania. Vilevile vile, tunayo maoni kemkem ambayo tutakusomea haraka haraka hapa studio. Ajua Sitemba kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema anadhani elimu bado inahitajika kutolewa kwa kina ili kujua muhimu wa kuosha mikono binafsi. Yeye anasema hana mazoea sana ya kuosha mikono, inategemea ameshika nini, na ndio ataosha mikono ila hana idadi kwa siku anaweza safisha mikono mara ngapi. Bernard Samike yeye anatokea Geita, Tanzania, anasema kwa upande wake yeye, uh, uoga na utaratibu wa kutwa nzima huwa uh, ananawa mikono mara nne tu kwa siku, na haswa wakati wa mlo tu, na swala la kunawa lina umuhimu wake, kwanza hutunza na kulinda afya kwa hiyo lina faida nyingi na inabidi elimu itolewe. Joseph, Josephat Magabe wa Ukonga, uh, huko Dar es Salaam, anasema yeye anaosha mara ishirini na mbili kwa siku. Hasan Lienge yeye anatokea Ifakara, anasema binafsi yeye hana mazoea kabisa ya kuosha mikono mara kwa mara, ila anachofahamu umuhimu wa kuosha mikono ni kujikinga na maambukizi ya magonjwa ya matumbo, kuhara, mfano vile sasa hivi virusi vya korona na mengineyo, lakini utaratibu wa kuosha mikono huwa hana haya. Basi ni baadhi tu waliochangia kwenye Facebook, tuwashukuru pia. Namwona hapa uh, Juma Yasin vilevile vile Santos Ruto kutoka huko Kenya na muona vile vilevile Ones Mohema Usangi kutoka Kilimanjaro na wengine wengi sana ambao wamechangia kwenye mada yetu ya leo barazani, hasa Valencia Henderson, Doto Ngolio Fusofuso. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki ndani ya VOA Express. tunaelekea Uganda, Kampala. Tunaungana naye David Lutalo na wimbo wake Sweet Nzuri kabisa hiyo ya muziki kutoka Uganda David Lutalo, na wimbo wake sweet sweet sweet sweet, kabisa ilikuwa ngoma safi bila shaka. Nafikiri wasikilizaji wetu wamefurahia kibao hicho cha David Lutalo. Msikilizaji, ndio mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express, matangazo ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. VOA Express inazidi kuchanja mbuga, inakupa habari moto moto katika eneo ulilopo, eneo la jirani na duniani kwa jumla, na hivi sasa tunaenda mpaka kule pwani ya Mombasa, ambapo mwandishi wetu Josephat Kioko ame zungumza na mtaalamu wa biashara na uchumi Arafat Hamis ambaye anajihusisha kutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana nchini Kenya. Baadhi ya vijana especially upande wa Nairobi, umajaribu kuwaongoza kuimprove biashara zao, wengi wa vijana ambao hawaelewi wala hawapati mafunzo katika entrepreneurship and the skills of entrepreneurship Tunapata, tuna watu sasa mapato yao me double up triple mara tatu. Vijana tunapatia mawaidha, how to go about, wana dress. Ma artist wenyewe wamecreate labels zao za nguo ambazo zinaendelea uzuri. Tuna kitu, tunapopata opportunity, tuna improve biashara. kama za tourism zimeharibika sasa hivi, watu wanachoshwa makazi. So vijana, ajira hakuna kwa vijana. Muhimu ni vijana kujiendeleza kibinafsi. Na ni kitu cha kusikitisha sana kwamba idadi ya wanafunzi ambao wanahitimu kutoka vyuo vikuu ni kubwa zaidi kulingana na idadi ya kazi ambapo zinakuwa zinatengenezwa hapa nchini, watu wanaweza kupata. So, inafika time sasa, vijana ni lazima wajifikirie namna kujiendeleza, aidha kibinafsi ama kimakundi, kupata mikopo ya riba na binafuu kuliko ile ya sasa ambao soko inasema ni 13% ama 19%. Hiyo inakuwa ni shida, vijana wengi hawana isipokuwa tufanya bidii sasa hivi tukatengeneza, itakuwa ni shida sana kwa vijana wetu kupata ajira, na uhalifu utaendelea kuzidi, sababu wao pia na mahitaji yao. Kusema ule ukweli, hali itakuwa mbaya, si dhani kwamba kuna njia kutengeneza kwa sasa hivi, ina lazima serikali iwe na mkakato mia miaka 15 20 ijayo, namna ya kuweza ku washika hawa vijana wanaograduate vijana waliograduate kuwapatia makazi kuwapatia ajira. Utakuta sasa nchi zingine kama za ngambo kama Cairo Egypt, utakuta mali kama Nigeria wanafungua miji mikuu mipya. Hiyo peke yake inasaidia vijana kupata ajira huko, jambo la kwanza kwa upande wa maujenzi, upande wa maofisi kufunguliwa mapya mapya na vituo vipya vipya. So hiyo inasaidia sasa. Hivi ikiwa hatutakuwa na mikakati kama hiyo ya kuweza kuwafanyisha watu wakusaidia vijana, sidhani kama kutakuwa na solution la karibuni. Sasa hivi tunakuta viwanja vingi vimefungwa, ma ofisi mengi yanapunguza wafanyikazi wao. Wakati umefika sasa hivi wa watu kurudi tena viwanjani, watu kufikiria biashara, wasiika kafikiria tu, lazima niandikwe kazi. Upande wangu kama mfanyabiashara, na washauri vijana wafikirie namna kufanya biashara ya kuendeleza mapato yao wenyewe. Bila shaka Arafat Hamis ameelimisha um, vyema vijana na msikilizaji yote ambaye hivi sasa anasikiliza VOA Express amefaidika. Mkamiti, tulipouliza mara ngapi unaosha mikono kwa siku na kwanini unafanya hivyo, kuna utafiti ambao ulifanyika miaka kadhaa, lakini na sasa umethibitishwa kutokana na kuendelea kuenea kwa virusi vya korona, ni kwamba wanaume hawaoshi mikono wakitoka msalani, wakitoka bathroom kama wanavyosema, ikiwa ni hasa kwenye kwenye choo ndogo. mm -hmm. Na hiyo walijuaje? Ndio utafiti uliofanyika <laughs> na hasa tangu mwaka mwa 2009, hata mm -hmm. kituo kinachopambana na maambukizi ya ugonjwa hapa Marekani kimesema kwamba asilimia 31 tu ya wanaume ndio wanaosha mikono wakitoka msalani, huku wanawake asilimia 65 wanaosha mikono wakitoka msalani. Jambo zuri kwa kina mama. <laughs> na wataalamu wa, uh, wa afya wanaendelea kuhimiza watu kuosha mikono, wanasema mm -hmm. ndiyo silaha muhimu ya kupambana na kuambukizwa virusi vya korona eh, hey, ambapo kama nilivyosema, msikilizaji, hapo awali korona hivi sasa ndio gumzo la dunia. Bara la Afrika nchi kadhaa Tayari zimethibitisha kuona. Kisa cha kwanza kiliripotiwa na kudhibitishwa huko Afrika Kusini. Kesi zinaendelea kuongezeka, ni tishio kubwa kabisa. Msikilizaji, Jamvi la VOA Express linaishia hapa. Hakikisha unasikiliza matangazo yetu pale unapopata fursa kupitia mtandao wa voaswahili.com. Mimi ni mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwimana, kwa pamoja na mwelekezi wetu Saida Hamdun, tunawaagenda kiwatakia