Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa China Xi Jinping amesafiri leo kwenda mji wa Wuhan kwa ziara yake ya kwanza tangu eneo hilo kuwa kiini cha mlipuko wa virusi vya korona, ambavyo vimewaambukiza zaidi ya watu elfu themanini na kuwaua elfu tatu na mia moja nchini China, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Shi anatembelea wafanyakazi wa afya na wagonjwa pamoja na kukagua juhudi za kudhibiti mlipuko huo. Ziara yake imekuja wakati maafisa wa afya wanaripoti kesi mpya 19 leo Jumanne, sehemu ya mwendelezo wa maambukizi madogo madogo huko China, wakati virusi vinasambaa haraka zaidi katika nchi nyingine. Kiasi cha asilimia sabini ya wagonjwa nchini China tayari wanapata nafuu. Maafisa wa Hong Kong leo wamethibitisha kwamba eneo hilo litaongeza vidhibiti zaidi kutokana na mlipuko wa virusi vya korona ulimwenguni. Mtendaji mkuu wa Hong Kong Carrie Lam amesema eneo hilo huenda likaongeza vidhibiti vya safari kwenda nchi ambazo tayari zimeathiriwa na virusi hivi. Matamshi ya kiongozi huyo yanafuatia rekodi ya kushuka kwa hisa ya masoko iliyosababishwa kwa sehemu kubwa na kusambaa kwa virusi hivi vipya ulimwenguni. Leo asubuhi kwa saa za huko masoko ya Asia yalishuhudia baada ya tangazo kutoka kwa Rais Donald Trump kwamba ataliomba bunge la Marekani juu ya punguzo la kodi na hatua nyingine kupunguza maumivu yaliyosababishwa na kusambaa kwa mlipuko wa korona. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mahakama moja ya Afrika Kusini imetoa hukumu ikimpendelea rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa katika mashtaka anayoshutumiwa ya utakatishaji wa fedha na kujinufaisha binafsi akihusishwa na uongozi wa chama chake mwaka 2019 kwenye fedha za kampeni. Majaji walitupilia mbali uchunguzi uliofanywa na mwendesha mashtaka wa umma Busisiwe Mhoibane, ambapo alimshutumu Ramaphosa kwa kulipotosha bunge juu ya matumizi ya fedha zake za kampeni. Katika ripoti ya mwaka jana iliyofuatiliwa na taasisi inayofuatilia ukosefu wa maadili ya Afrika Kusini iligundua wasiwasi wa randi laki tano zilizopelekwa kwenye kampeni ya Ramafosa kutoka kampuni inayokabiliwa na shutuma za rushwa. Wajumbe katika utawala wa rais Donald Trump wanakutana na viongozi wa bunge leo Jumanne kuzungumzia punguzo la kodi katika mishahara ya wafanyakazi kama sehemu ya juhudi za kutoa nafuu kwa biashara na watu ambao wanataabika kifedha kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Bei ya hisa ilianguka jana Jumatatu kufuatia vita vya bei ya mafuta na matatizo ya virusi vya korona. Rais Trump alikutana na washauri wake wa kiuchumi akiwemo waziri wa fedha Steven Mnuchin, ambaye alimkabidhi rais na mapendekezo ya sera za kukabiliana haraka na vitisho vilivyojitokeza kwenye uchumi. Rais Trump anatangaza mkutano na waandishi wa habari unafanyika White House leo na unalenga hatua za kiuchumi na kuendelea kushuka kwa bei ya mafuta duniani na mlipuko wa ugonjwa wa korona umesababisha masoko ya hisa kushuka, hasa soko la Wall Street la New York hapa Marekani, ambalo limeshuhudia kushuka kwa bei ya hisa kwa kiwango kikubwa kabisa kwa siku moja tangu mwaka elfu mbili na nane. Wataalam wameanza kuzungumzia suala la kudorora kwa uchumi wa dunia kutokana na hali hiyo huku wafanya biashara wa ulaya wakitegemea msaada wa serikali kutoka masoko hayo kushuka kwa biashara katika soko la wall street hali ilikuwa mbaya sana jana jumatatu na hata kusababisha biashara kusitishwa kwa muda hiyo ikiwa ni mara ya kwanza biashara kusitishwa kwa dakika 15 tangu mwaka 1997 mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini washington dc Naitwa mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache zijazo, Idi Ligongo atakuwa nawe. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia hukumu iliyotolewa leo eh, kwenda kwa viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chama cha Demokrasia na Maendeleo ya eh, Chadema ambapo wamekutwa na hatia ya makosa kumi na mawili katika kesi iliyovutia hisia za wengi kutokana na kuwahusisha karibu viongozi wote wa ngazi ya juu wa chama hicho. Na katika sehemu ya pili hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, hatua nyingine mgogoro eh, baina ya Somalia na Kenya, ambapo rais wa Somalia Mohamed Farmaji wiki hii alikubali mwaliko wa Kenya kuzuru Nairobi ikiwa ni ishara ya kutuliza msukosuko ulioibuka uh, Jumatatu iliyopita. Mimi ninayokaribisha, jina langu naitwa Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi cha kwa undani, ambapo katika kipindi hiki tunaangalia, e, shauri la kuwakuta na hatia viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, chama cha demokrasia na maendeleo, ambapo mahakama ya hakimu mkazi ya Kisutu imeeleza kwamba viongozi nane wa chama cha Chadema wanahatia na pamoja na aliyekuwa katibu mkuu wa chama hicho Dr Vincent Mashinji e, cha, wa Machi kumi mwaka elfu mbili na ishirini, na hakimu mkazi wa mahakama mahakama hiyo Thomas Simba, baada ya kupitia ushahidi wa upande wa mashitaka na ule wa utetezi, basi kufahamu kile ambacho eh, kimejitokeza katika mahakama hiyo tuanze, eh, tuanza kumsikia mwanahabari wetu George Njogopa. George Njogopa, hebu tueleze kile ambacho uh, kimejiri katika mahakama ya Kisutu hii leo, uh, hapo jijini Dar es Salaam. Kwa kiasi kikubwa, utangulizi wako umeeza kufahamisha namna ambayo yale yalijitokeza katika mahakama ya Kisutu hapa Dar es Salaam baada kesi ya kesi ambayo ilifunguliwa rasmi mwaka elfu mbili na kumi na nane ilikumbuka hawa washtakiwa wajelete mahakamani baada tu ya ule uchaguzi mdogo wa jimbo la Temeke kujaza nafasi ya bunge baada ya aliokuwa mbunge katika eneo hilo kukihama chama chake sakafu na kwenda Chama cha Mapinduzi na hivyo hali hiyo ilizusha hali ya sintofahamu kwa sababu chama hiki cha Chadema kililalamika kwamba kilihujumiwa kwa sababu mawakala wao hawakupewa fomu za kusaini ili waweze kusimamia uchaguzi, ndilo iliosababisha mpaka uh, ya sasa. Na kama utukumbuka pia kulitokezea maandamano ambayo yalisababisha pia kuuawa kwa mwanafunzi mmoja wa kutoka chuo cha cha usafirishaji akifahamika kwa jina maarufu Akwilini. Hivyo basi katika mahakama ya Kisutu leo baada ya kusikiliza ushahidi wa pande zote, upande wa utetezi na upande wa washtakiwa, mahakama leo imehitimisha ile kazi ya muda mrefu ya hii kesi, na kama walivyodokeza mwanzo kwamba katika mashtaka kumi na matatu yaliokuwa akiwakabili viongozi hawa wa Chadema, ndio hayo kumi na mawili yameonekana kwamba walikuwa na hatia na wamefutiwa shtaka moja la kula njama. Kwa hivyo katika mazingira jumla mahakamani leo Kisutu kulikuwa na hali ya taharuki. Wafuasi wa chama cha Chadema walifurika kwa kiasi kikubwa katika mahakama hii kuwasindikiza viongozi wao ambao nao waliwasili mapema tu asubuhi kwenye mahakama hii, na kama ilivyoaga uh, mashauri yanayohusu wanasiasa hasa viongozi wakubwa katika masuala ya siasa, ulinzi unakuwa unaimarishwa sana, na hali ya ulinzi ilikuwa mkubwa, askari wakiwa katika tahadhari wakiwa na silaha za moto na zile silaha baridi walionekana wakitanda eneo zima la viwanja vya um, mahakama ya Kisutu mpaka hukumu ilipoanza kusomwa saa nane mchana na, na hatimaye ya kumalizika saa kumi na moja kasoro dakika kama kumi, ikiamuliwa kwamba washtakiwa hao walipe faini ya wa shilingi zinazofikia milioni mia tatu hamsini um, na tano, na tunavyozungumza hivi kuhitimisha mazungumzo hili kwamba washtakiwa hawa wameshindwa kulipa kiasi hicho cha fedha na wamerudisha rumande Segerea. Na chama chake vi chama hiki Chadema kilikuwa na mkutano vipunde, kimeanzisha harambee ya kukufanya fedha na wanaamini kuwa mpaka saa mbili kesho asubuhi watafanikisha fedha hizi kuzipata na kisha kuelekea kufuata taratibu za kuwarejesha uraiani viongozi wao. Asante sana Joji Njogopa kwa kutupa uh, utangulizi huu na kutuliza kile ambacho kimetokea eh, katika mahakama hiyo ya Kisutu hapo jijini Dar es Salaam. Na kwenye laini ya simu vile vile tumepata fursa ya kuwa na mwanasheria wa chama cha Chadema ambaye alikuwa karibu kabisa eh, kutetea uh, viongozi hawa wa Chadema, Bwana Peter Kibatala. Peter karibu sana na moja kwa moja tuanze eh, kwa kuangalia mchakato kwanza uko vipi kisheria kwa sababu ni uh, tunajua jumla ya Uh, fedha ambazo zinatakiwa zitolewe kwa ujumla, maanake uh, kuna hukumu zimetolewa tofauti tofauti kati ya uh, mshukiwa na mshukiwa ama yule ambaye alikuwa anashitakiwa. Sasa hebu tueleze uh, mikakati ambapo ipo hivi sasa. Je, kuna swala la kukata rufaa au moja kwa moja kwamba mmeamua uh, kuzilipa hizi pesa ili maisha yaendelee na kesi hii imalizika kabisa? Well, kwanza nirekebishe kidogo, nimeona taarifa ya Sisi um, well, kwa kwanza, tumefurahi kwamba wanasema the glass is half full, si haiko half empty, iko half full kwamba imejaa nusu kwa sababu eh, badala ya kitu ambacho pengine watu wengi walikuwa wanahofia kwa kifungo cha ndani, angalau tumefanikiwa kuishawishi mahakama itoe adhabu mbadala, adhabu ya kulipa fine. Fedha ni nyingi lakini, eh, eh, huwezi ukalinganisha na madhara ambayo yangepatikana e, kama wangehukumiwa kifungo cha ndani. Kwa hiyo at least tunafurahi kwamba kwenye eneo hilo tumefanikiwa kuishawishi mahakama kwa hoja tulizozitoa za kisheria na za kimantiki. Lakini kwa ujumla wake, e, suala la wao kupatikana hatia yaridhika nalo, na e, tutapata rufaa e, uzuri ni kwamba tumemakumi tunapatikana ndani ya siku saba itakapopatikana tu basi, mara eh, moja tutapeleka ofa yetu mahakama kuu kwa utaratibu wa kisheria, lakini tayari tume- tumeshaanza kuanza taratibu za awali zikiwemo za kutoa taarifa ya kusudio la kukata rufaa nah, ambayo ah, kisheria ndo hatua ya kwanza ya kukata rufaa. eh, wakati huo mambo ya kuchangisha hizo fedha ili hatimaye faini ilipwe, hayo tunajukumu wamepewa watu wengine, lakini tunachotegemea ni kwamba kesho faini yeah, hiyo italipwa ili eh, viongozi hao ambao wamehukumiwa bauhusuwawekuteeshugiw wakiwa nje. Sasa Peter, hebu tueleze kwa uh, kisheria maanake. Umezungumzia uh, kwamba na taarifa ambazo tunazo ni kwamba uh, hivi sasa katika mitandao mbalimbali kuna akaunti imetolewa, harambei napitishwa uh, kwa wanachama wapenzi, ama wanaharakati, ama yeyote yule ambaye anaguswa kwa namna moja ama nyingine, e, anataka kuchangia kwa ajili ya kuchangisha kupatikana kwa hizi milioni mia tatu na hamsini fedha taslimu za Kitanzania, na endapo zitalipwa hizi, hebu tueleza kwamba kisheria ni kwamba ndio tayari aa, kwa upande wenu mnakuwa kama vile mmekubali haya makosa na kulipa hiyo faini. Wakati huo huo unaeleza kwamba kuna mpango wa kukata rufaa, hii ikoje, Peter? No, no, no. hizo dhana mbili, hizo dhana mbili hazikumbani, yani zinaweza kuishi kwa pamoja ni kama tu ambavyo mtuhumiwa angefungwa kifungo cha ndani alafu huku nje wakili wake anapigania rufaa, kwa sababu kulipa faini ni mbadala wa kifungo. Na wao e, kama Bwana Njogopa atakuwa ameeleza vizuri milimisi baba hapo, wote kwa pima wao wamepewa options mbili, ya kwanza kulipa faini na kama wakishindwa, basi kifungo cha miezi mitano jela, yeah. Inawezekana kuna sehemu hapa kuelezea, kwa hiyo ni faini au kifungo, lakini wao wakichagua kulipa faini ili e, mambo mengine yaendelee wao wakiwa nje. Kwa hiyo kulipa faini hakuathiri sheria wala kimantiki utaratibu wa kukata rufaa. Tunalipa faini e, kwa sababu ndio hukumu ilivyosema kwamba alternative yake ni kukaa jela. Sasa hatuko tayari kwa hilo, tunalipa faini ili angalau watoke nje hizo shughuli zote za kupata rufaa tuzifanye tukiwa nje. Sasa inawezekana nauvuka mtu kama sijaufikia, lakini labda tuku, ili kujibu swala lako kwa upaka zaidi, ni kwamba lengo letu sisi, mwisho wa siku, ni kwamba kama tutafanikiwa kwenye rufaa, hiyo faini kwa kawaida huwa inarudishwa, lakini labda hilo ni swala lingine la huko mbele, na pengine wakati mwafaka wa kuizungumzia, lakini malengo ndo kama hayo, kama vile tu ambavyo E, kifungo cha ndani kinabatilishwa iwapo e, mfungo lioua kifungo cha ndani anatinda rufaa. Basi kwa, za, kwa mantiki hiyo hiyo, hata hizi adhabu za kifedha, kama unakata rufaa, mojawapo ya mambo ya mahakama kuu inaweza mm. kuya kuyaamurusha kuya, kuya, kuya, kuya, ni, ni swala la kuhusiana faini, kwamba ilitolewa hiyo adhabu ya uiaji faini ilikuwa pengine E, kiaoakutegemeana na uanalisis ya mahakama katika e, rufaa husika. Naam Peter, maanake muda wetu unakimbia kwelikweli, labda kwa kifupi tu ungetueleza, je, kwa hukumu hii kuna athari zozote zile zinaweza kujitokeza kwa a, a, au watuhumiwa wote mmoja mmoja kumwathiri kwa namna moja ma nyingine katika uchaguzi ujao, maanake ni ni mwaka wa uchaguzi hapa Tanzania. Hapana, haiathiri kwa namna yoyote ile makosa ambayo wame wamepatwa nayo hatia hayana uhusiano wowote na vizingiti vya kisheria vya kugombea. Kwa hiyo wanahusiwa kugombea kabisa. Makosa ambayo yanazuia mtu kugombea kama patikana na hatia yameainishwa na niye ni kuweza rushwa au makosa ya, kuku, ya kutokuwa na uaminifu katika jamii, lakini hayo makosa yao ni makosa ambayo hayakuwekwa na sheria kama ni jati ya vizuizi vya kugombea. Wako huru kabisa kisheria, hata kama wasingekata rufaa. Asante uh, sana uh, peter Kibatala kwa kutufahamisha hayo. Nam huyo alikuwa ni bwana Peter Kibatala ambaye ni wakili eh, mwanasheria vile vilevile eh, wa Chadema ambaye alikuwa akiwatetea wale viongozi ambao leo hii wamekutwa na hatia na mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam kwa makosa eh, kumi na mawili kati ya kumi na tatu yaliyokuwa ya, ya wanawakabili E, ikiwemo na uchochezi. Viongozi hao ni pamoja na mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo uh, Freeman Mbowe, hali kadhalika na aliyekuwa katibu mkuu wa chama hicho Dr. Mashinji, ambaye hivi sasa amehamia katika chama uh, cha CCM, na katibu mkuu wa sasa uh, John Mika. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii tunaangalia uh, hatua ya rais wa Somalia Mohamed Farmajo kuwasili nchini uh, Kenya kwa ajili ya kutuliza msukosuko uliokuwepo baina ya mataifa hayo mawili. Jason Nyakundi amefuatilia mzozo huu uliopo kati ya Nairobi na Mogadishu na hii hapa ni taarifa yake. Taarifa iliyotolewa na ofisi kuu ya rais wa Somalia ilisema rais Farmajo alikubali mwaliko wa Bwana Kenyatta katika mkutano ambao utafanyika mjini Nairobi. Waziri Matiangi na kundi lake lililowajumuisha wakuu wa ulinzi walitumwa Somalia Jumapili asubuhi kama ujumbe wa kutuliza mzozo uliochangia kuibuka mapigano kati ya jeshi la serikali ya Somalia na vikosi vya Jubaland ndani ya ardhi ya Kenya karibu na mji wa Mandera. Nilizungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama hapa Kenya, George Msamali, na kwanza nikamuuliza mzozo uliopo kati ya Kenya na Somalia ni wa aina gani? Mzozo ambao ulioko hivi sasa ambao haujasemwa wazi na serikali zote mbili za Nairobi na Mogadishu ni kwamba kuna mshukiwa ambaye serikali ya Somalia inadai ya kwamba amefichwa nchini Kenya, na wao wanasema serikali ya Kenya ni lazima imregeshe kule Somali ili waweze kumfungulia mashtaka wao, ilhari serikali ya Kenya imenyamaza kimya na haijazungumzia hilo swala. Na katika eneo la Mandera hivi karibuni tumeona kwamba wanajeshi wa Somalia wameweza kukabiliana na wanajeshi wa Jubaland ndani ya mipaka ya Kenya natuma ni kwamba serikali ya Kenya pia imewapa hifadhi wale wanajeshi wa Jubaland ndani ya mipaka yake, na kwa hivyo serikali ya kule Mogadishu inasema hilo ni kitendo ambacho lina, kinatishia usalama wa taifa hilo. Kumbuka kwamba uh, mwaka uliopita kulikuwa kuna uchaguzi kule Jubaland, na serikali ya Mogadishu ilisema kwamba haitambui kuwepo kwa taifa kama Jubaland ndani ya Somalia, na hali kadhalika haitambui uchaguzi ambao leo moja kwa moja ana uh, rais uh, Madobe aliweza kuchaguliwa kuwa rais na serikali ya Somalia ilikuwa inapinga huo uchaguzi, ilihali serikali ya Kenya ilikuwa inaunga mkono huo uchaguzi. Hili ni jambo ambalo limeleta uh, vita vya kidiplomasia baina ya serikali hizi mbili, na tukiongezea tu lile swala la uh, mpaka kule baharini, inakuwa ni kwamba hili ni jambo ambalo limechangia uh, kuwepo kwa uhasama baina ya serikali ya Nairobi na serikali ya Mogadishu, na Kenya ingawa inakana ya kwamba haijaingia swali ambalo wengi tunajiuliza ni vipi ya kwamba wale wanajeshi wa Jubaland wamepatikana ndani ya mipaka ya Kenya na serikali ya Kenya haikuchukua hatua ya kuweza kuwafurusha wao ili warudi kule kwao. Na pia ukiangazia, Somalia pia ina haki kimataifa ya kuweza kulinda uh, ile sovereignty yake, manake hawawezi wao, wanaona kwamba jeshi la Jubaland ama serikali ya Jubaland Jubala ni tishio kwa usalama wa Somali na ndio manake walichukua ile hatua ya kuweza kup, leta malumbano yao ndani ya mipaka ya Kenya na kukabiliana na wanajeshi wa Jubaland. Kwa hivyo maswali mengi yafaa yajibiwe na uh, serikali zote mbili, serikali ya kule Mogadishu na serikali ya hapa ya Nairobi. Ni vipi ya kwamba uh, kuna huu haya malumbano ambayo tunayashuhudia kule mpakani, hasa sehemu ya Mandera. Nakumbuka juzi tu viongozi kutoka sehemu hiyo waliweza kuzuru taifa la Somali, kule Mogadishu wakafanya mazungumzo na Rais Farmajo Walipokuja hapa Kenya ikawa ni kwamba wanatuhumiwa kwamba walifanya safari hiyo bila kupewa idhini na serikali kuu, na wao pindi tu waliporudi walisema kwamba serikali ya Kenya ni lazima iondoe wale wanajeshi wa Jubaland ndani ya mipaka ya Kenya ili kuwekwa na hali ya usalama katika eneo hilo. Kwa hivyo kuna mambo ambayo hatuja hayajafunuliwa papeupe baina ya serikali hizi mbili. Jumatatu vikosi vya serikali ya Somalia vilishambulia vile vya Jubaland vyenye uhusiano na waziri mtoro Abdirashid Janan, karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Bwana Janan anaripotiwa kukimbia jela mjini Mogadishu akisaidiwa na baadhi ya maafisa katika serikali ya rais Farmajo. Aidha alikuwa pia, yameibuka madai kwamba Bwana Janan alikuwa amejificha katika ardhi ya Kenya. Dr Patrick Maluki ni mwathiri katika chuo kikuu cha Nairobi na mtaalamu wa masuala ya diplomasia, na nimemuuliza maoni yake kuhusu madai ya Somalia kuihusisha Kenya na jimbo la Jubaland. Mimi kama lay person si rahisi kusema, uh, ni kweli au si kweli, kwa sababu siwezi nikajua vile labda serikali ya Kenya imehusiana na Madobe, naona kama inamkinga kama inampatia usaidizi. Lakini ukweli ni kwamba uh, nchi ya Somalia imekuwa na, na majimbo mingi sana ambayo huwa inataka kujitenga, na hiyo hiyo ya Jumbaland ni moja yale majimbo ambayo pia inataka kujitenga kutoka Somalia. Mara kwa mara imesema Ethiopia pia inasaidia majimbo mengine. Hakuna kitu ambacho kinaonyesha wazi kwamba Kenya imeenda nchi ya Somalia ikapatia madombe labda pesa ama ama tuseme ama, kama security hiyo haijaonekana lakini um, imekuwa ni madai ya Somalia ambayo mimi kama mwathiri sina njia yoyote ya kufafanua kusema ni kweli au si kweli, lakini inaonyesha vile nchi mbili hazieleani na kuna hiyo tasisi ya kuwa haziaminiani. Kwa hivyo ile Kenya inafanya uh, Somalia inashuku man, maneno una, mambo anafanya si mazuri, lakini pia Kenya iko na uh, inashuku Somalia kwa sababu ya Alshababu. Tumeona hao majandili wa Alshababu wametoka Somalia mara wa kwa mara wameingilia Kenya mpaka Kenya ikatuma majeshi yake huko, pamoja na Umoja wa Afrika. Kwa hivyo ni mvugo mrefu, ambapo sio rahisi kusema nchi gani iko na ina, ina, makosa nchi gani haina makosa, lakini uh, nchi uhusiano wa nchi huonekana kulingana na vile na tafakari uh, zenyewe kama kibiashara kama urafiki wa kusalimiana kama vile watu wanatembea huru, lakini saa hii Somalia na Kenya hawaeleani kiasi, maneno ya lawama ama mizozo juu ya mipaka hiyo inakuanga. Nigeria na Cameroon walikuwa na hiyo mipaka pia, utakuwa na mzozo. Ethiopia Eritrea wamekuwa na hiyo. Kwa hivyo tunasema ya kwamba hata ijapokuwa kuna hiyo shida ya mpaka Nishowe Kenya na Somalia wataishi, hakuna nchi moja itaondoka. Kwa hivyo ni vizuri uh, viongozi waone uh, mbali zaidi ya hiyo swali ya mipaka, kama kwamba hata kama itakuwa namna gani hiyo uh, tatizo litakuja kuisha na hizi nchi zitabaki tu kama jirani. Kenya inatarajiwa siku zijazo kuanza kujadili suala la kuwaondoa wanajeshi wake kutoka katika kikosi cha muungano wa nchi za Afrika AMISOM ambacho wanajeshi wake wanahudumu nchini somalia mazungumzo hayo ambayo yataongozwa na waziri wa ulinzi monica juma ni sehemu ya mipango ya amisom kuondoa wanajeshi somalia ifikapo mwaka 2021 mwaka ambao mpango wa kudumisha amani nchini somalia utafikia kikomo mazungumzo hayo yanalenga kufikisha kikomo miaka minane ya uwepo wa jeshi la kenya nchini somalia uwepo uliopunguza sana mashambulizi kutoka kwa kundi la al-shabab na pia wakati huo huo kuchangia mashambulizi ya kundi hilo ya kenya kama njia ya kulipiza kisasi licha ya mafanikio yaliyoshuhudiwa kufuatia uwepo wa jeshi la kenya nchini somalia operesheni yenyewe haikuwa kinga wa kenya kutoka kwa mashambulizi Al ya al-shabab hasa yale yanayofanywa hasa yale yanayofanywa mijini kama nairobi lakini kulingana na msamali ni kwamba uhusiano wa kenya na jimbo la jubaland ni muhimu na ulianza miaka kadhaa iliyopita kenya imeonelea kwamba jubaland ni kiungo kikubwa katika kuimarisha usalama ndani ya mipaka ya kenya Nakumbuka kuanzishwa kwa Jubaland kuli kuliwezeshwa zaidi na taifa la Kenya, na ikiwa Kenya itaendelea kushikilia msimamo huo, basi si rahisi tuone kwamba kutakuwako kutakuwako na uhusiano mzuri wa kidiplomasia baina ya Nairobi na Mogadishu, na hili ni jambo ambalo tunalishuhudia hivi sasa. Labda uh, tuwe na rais mwingine, maanake Farmajo ameonekana wazi ya kwamba haegemei upande wa kuunga mkono kuweko kwa Jubaland na pia haungi mkono Uh, swala ambalo linatekelezwa na Nairobi kwamba wao wanaitambua ile serikali ya Jubaland. Kwa hivyo hili ni tishio kwa usalama wa, uh, wa Kenya na hali kadhalika kanda hii ya, ya Afrika Mashariki kwa ujumla. Kenya na Somalia wamekuwa washiriki wakubwa katika vita dhidi ya hawa wanamgambo wa Alshabab, na hali ilivyo hivi sasa, wakati sasa mataifa haya mawili ule ushirikiano kidogo umepungua, ni wazi ya kwamba wale wanamgambo wa Al-Shabaab watazidi kupata nguvu na wataweza kuzidi kuvuka mpaka kuingia ndani ya taifa la Kenya na kutekeleza mashambulizi. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lafaa litafutiwe suluhisho la kudumu, maanake ushirikiano wa Kenya na Somali katika kukabiliana na waalshabab ni muhimu, na nafikiri hiyo ndio maana rais uh, Uhuru Kenyatta alimtuma waziri wa ndani kule Somali ili waweze kulijadilia kwenye suala la mzozo wa mpaka wa baharini kati ya Kenya na Somalia. Mahakama ya haki ya kimataifa ICJ inatarajiwa kutoa uamuzi kuhusu suala hili mwezi Juni mwaka huu, ambapo itabainika wazi ni nchi gani inamiliki eneo hilo dogo la bahari ya Hindi. Hata hivyo, kuna hofu kwamba uamuzi wowote ambao utatolewa na mahakama ya ICJ utaathiri zaidi uhusiano kati ya Kenya na Somalia. Eneo linalozozaniwa ni la ukubwa wa takriban kilomita laki moja mraba na linaaminika kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta na gesi. Kila nchi inadai kwamba eneo hilo ni lake. Kila nchi inadai kwamba eneo hilo ni lake. Kenya imejaribu kuishawishi Somalia kuondoa kesi hiyo mahakamani ilisuluhishwa nje. Inauona mzozo huo kuwa usio tu hatari katika kupoteza utajiri bali pia itapoteza uhuru wake kwenye njia za baharini. Lakini Dr. Maluki anasema kwamba Kenya na Somalia zina nafasi ya kukubaliana. Maneno imesema mengi, hata mimi nimeandika um, articles uh, inaonekana uh, kuna shida kulingana na resources basically I think kuna mali ambayo uh, wanazozamia na hiyo mali hata kama iko Kenya ama kama iko Somalia ni mali ambayo ni ya wananchi. Kwa hivyo jukumu la serikali yote ni kuhakikisha ukweli umetendeka na kuna njia zile zinafaa kufuatwa. Aidha, kunegotiate, waongee, wakati chini waongee, waseme vile wanaweza kutatua hiyo swali ama waache iende kwa koti, koti iamue. Kama koti ikiamua, kuna ile maigadirio na kuanga kama implementation inaweza kupatiwa. Koti inaweza kuamua wagawe, naweza kuamua ikae nji ya Kenya miaka ishirini ama ikae Somalia. Kwa hivyo huwezi kujua vile taongelea. Lakini kabla maamuzi hajaamliwa hizo, uh, njibili zinaweza kukubaliana, hata hiyo kesi inaweza kutolewa wakitaka. Unajua sasa nchi ndiyo inaamua vile itaenda. Kwa hivyo mimi ile nawasema uhusiano mwema ni mzuri sana, kwa hivyo mi ningeomba hizi nji mbili zifanyie uhusiano mwema, na ukikuwa na uhusiano mwema, hata hizo maneno ya mipaka, maneno ya watu wanasapoti wengine haitakuwa uh, shida sana. Naam, basi eh, ndiyo ripoti hiyo kutoka kwa mwanahabari wetu wa Nairobi, Jason Yakundi ambaye ya amefuatilia mzozo uliopo kati ya Kenya na Mogadishu Mugadish, uh, ama Somalia ambapo vyanzo vyake na vile, eh, unaelezwa kwamba kuathiri mahusiano ya nchi hizo majirani. Tunakamilisha matangazo haya. Mimi ni Idi Ligongo. Jiunge nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.