kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki ndani ya studio jina langu ni Sunday Shomari. Na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha nyote katika matangazo yetu ya leo, Jumanne, Machi kumi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ambapo tunasikika katika redio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu. Karibuni na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo, nchi za SADEK za kutana kwa dharura huko nchini Tanzania juu ya mapambano dhidi ya homa ya korona. Nini wanachosema? Hata kama hatuna mgonjwa, nchi zote kumi na sita kuanzia leo tumekubaliana, sasa tuko katika hatua ya kukabiliana na ugonjwa wa korona. Na katika habari nyingine, kampeni za kinyang'anyiro cha kumtafuta mgombea urais wa chama cha Demokrat zinazidi kupamba moto hapa Marekani. Wagombea wapata waunga mkono wapya. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali asubuhi hii, kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. Shukran sana kuungana nasi. Wachunguzi wa ndege iliyopata ajali 737 Max ya Ethiopia muda mfupi baada ya kuruka mwaka jana wanalaumu kampuni ya Boeing wakisema ripoti ya awali inaonyesha kuwa kulikuwa na mapungufu katika muundo wa ndege hiyo na mafunzo ya kutosha kwa rubani wa ndege ripoti kutoka idara inayofanya uchunguzi wa ajali huko Ethiopia iliyotolewa siku moja kabla ya tarehe ya ajali hiyo kutokea inasema kulikuwa na tatizo la kiufundi ambalo lilisababisha kusukumwa kwa pua ya ndege chini kila ilipojaribu kupaa. Watu wote mia moja hamsini na saba waliokuwemo ndani walikufa wakati ndege ilipoanguka dakika sita tu baada ya kuruka kutoka Addis Ababa. Mfumo wa udhibiti wa ndege unaojulikana kama MSAS, ulishindwa na juhudi za rubani katika kudhibiti ndege. Wachunguzi wametoa pendekezo kadhaa kwa Boeing katika ripoti hiyo na kutoa shutuma kidogo kwa shirika la ndege au marubani wake. Hata hivyo, tathmini yote inatarajiwa kutolewa baadaye mwaka huu. Kasi ya mashambulizi ya wanamgambo dhidi ya kundi la kigaidi la Al Qaeda lenye uhusiano na Al-Shabab huko Somalia mwaka huu inakwenda sambamba na idadi ya mashambulizi dhidi ya Islamic State huko Iraq na Siria. Marekani imefanya mashambulizi ishirini na tano dhidi ya Al-Shabab hadi sasa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ikiwemo moja lililotokea jana katika eneo la Janale, Somalia, ambako combat ya AFRICOM imesema limeua magaidi wanne. Taarifa zilizotolewa na VOA na maafisa kumradhi, taarifa zilizotolewa kwa VOA na maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani inaonyesha Marekani imefanya mashambulizi 29 dhidi ya wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria kuanzia Januari mosi hadi Machi mosi. Taarifa zilizoelezwa ni za hivi karibuni kabisa kutolewa na seneta wa New Jersey Coby Buka alitangaza kumuunga mkono makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden katika juhudi zake za kutafuta uteuzi wa chama cha Democratic kwa mgombea wa urais, akiwa ni mpinzani wake wa zamani, siku chache tu kabla ya uchaguzi wa majimbo sita hapo kesho, ambapo anakabiliana na seneta wa Vermont Bernie Sanders. Sande Shomari anatusomea taarifa kamili. Buka ambaye alijitoa kwenye kinyanganyiro cha kugombea urais kupitia chama hicho mwezi Januari kabla ya upigaji kura kuanza. Wiki chache baadaye, aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba jibu la chuki na mgawanyiko ni kuinua upya roho yetu ya kusudi la kawaida, na Joe Biden hatashinda tu, bali ataonyesha kuna zaidi ambayo anatuunganisha kuliko kutugawanya. Atarejesha heshima kwenye ofisi ya rais na atatatua changamoto zetu kubwa, na ndiyo maana ninajivunia kumuunga mkono Joe. Uungaji mkono wa buka umekuja siku moja baada ya senata wa California Kamala Harris ambaye alijitoa kugombea mwezi Desemba kumuunga mkono Biden akisema kwamba alihisi kuwa yuko tayari zaidi kuipitisha Marekani katika nyakati hizi za machafuko. Harris anayetajwa mara kwa mara na wachambuzi wa kisiasa kama mmojawapo wa watu wanaweza kuteuliwa nafasi ya mgombea mwenza wa Biden alisema Marekani inahitaji rais anayeonyesha adabu na hadhi ya watu wa nchi hii Rais ambaye atasema kweli na rais ambaye anapigania wale ambao sauti zao mara nyingi hupuuzwa au kudharauliwa. Wapinzani kadhaa wa zamani sasa wamemunga mkono Biden, orodha ambayo pia inajumuisha meya wa zamani wa South Bend Indiana, Pete Buttigieg na senata wa Minnesota Amy Klobuchar. Wote wawili walijitoa katika kinyanganyiro cha uteuzi wa rais wa kupitia chama cha Demokrat kabla ya kura ya Jumanne iliopita ijulikanayo kama Super Tuesday, ambapo Biden alishinda katika majimbo kumi kati ya kumi na nne dhidi ya Bernie Sanders. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Makundi ya kutetea haki za binadamu nchini Zimbabwe yanaomba serikali ya nchi hiyo kufanya uchunguzi kuhusu kesi ya mwanaharakati ambaye ajulikani alipo miaka mitano iliyopita Itai Izamara alikuwa mkosoaji mkubwa wa rais aliyepita Robert Mugabe na msaidizi wake ambaye sasa ni rais Emmerson Mnangagwa. Mwandishi wa VOA anaripoti kwamba familia ya mwanaharakati huyo bado inatumaini na inamtafuta ndugu yao. Samara alipotea katika mji mkuu wa Harare Machi 9 mwaka elfu mbili kumi na tano wakati alipokwenda kukata nywele zake. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanakisia kuwa pengine alitekwa na mawakala wa usalama wa serikali. Jumatatu, waziri wa mambo ya ndani wa Zimbabwe alipoulizwa kuhusu kitu alichofanya polisi mpaka sasa kwa ajili ya kumpata mwanaharakati huyo, alisema atajibu baadaye na waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok amesema yuko salama kufuatia jaribio la mauaji lililofanyika dhidi yake katika mji wa Khartum. Mashahidi wanasema mabomu ndani ya gari yalilipuka karibu na msafara wa waziri mkuu wakati akielekea ofisini kwake Baadaye mamia ya wa waandamanaji waliokusanyika katika eneo lilipotokea mlipuko huo wakishutumu kile wanachodai kuwa ni shambulizi la kigaidi. Jaribio hilo lilitokea majira ya saa tatu za asubuhi jana kwa saa za Sudan, limezua hofu mpya kwa wakazi waliokuwepo karibu na tukio, ambao wengi walikuwa wakielekea katika harakati zao asubuhi. Makazi ya waziri mkuu huyo karibu yapo karibu na jela ya serikali kaskazini mwa Khartoum. Mashahidi wanasema wakati mlipuko unatokea, waziri mkuu alikuwa ndio ameondoka tu nyumbani kwake. Mmoja wao Musab Zain anasema jaribio hilo lilimlenga makamu raisi. Wanajeshi waliziba mitaa na madaraja muhimu kuzunguka eneo hilo. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka ikulu la Marekani, Washington DC. Na habari pa uzito wa alfajiri ya leo ni mawaziri wa afya kutoka nchi wanachama wa Sadik waliokutana kwa dharura nchini Tanzania wamekubaliana kuongeza nguvu ya pamoja kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona katika eneo hilo, ingawa hadi sasa bado hazijakumbwa na maambukizi hayo. Mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa zaidi. Mawaziri hao waliokuwa na ajenda moja ya kuangalia namna nchi hizo zilivyojipanga kukabiliana na homa kali ya mapafu yaani, mlipuko wa virusi vya korona, wamekubaliana kujiweka tayari kukabiliana na janga hilo pindi litakapojitokeza katika ukanda huu. Ukanda huu wenye wa nchi wanachama kumi na sita hadi sasa haujakumbwa na kisa chochote kinachohusiana na mlipuko huo, isipokuwa visa vichache vilivyoripotiwa nchini Afrika Kusini. Waziri wa afya wa Tanzania, aliyekuwa mwenyekiti wa mkutano ume mwalimu amesema ingawa eneo hili limeendelea kuwa salama, lakini hilo halimaanishi waendelee kusubiri mpaka pale maambukizi hayo yatakapopiga hodi. Hata kama hatuna mgonjwa, nchi zote kumi na sita kuanzia leo tumekubaliana sasa, tuko katika hatua ya kukabiliana na ugonjwa wa korona. Kwa hiyo tumekubaliana kwamba national preparedness na response plan lazima zianze kutekelezwa mara moja, lakini pia kuangalia mapungufu au changamoto ambazo zipo katika kuzuia kupunguza madhara, lakini pia na mambo mengine. Mbali na maeneo hayo mawaziri hao wamekubaliana kuongeza vifaa tiba kwa ajili ya kufanya upimaji wa mara kwa mara katika maeneo ya mipakani pamoja na viwanja vya ndege. suala so, la ubadilishanaji wa taarifa na uzoefu kwa nchi wanachama ni eneo lingine ambalo limekubaliwa katika mkutano ambao pia umehudhuriwa na, na, ume na maafisa wa shirika la afya duniani WHO. Mawaziri hao wamekutana huko, ripoti kuhusu maambukizi ya virusi hivyo duniani yakiendelea kurekodiwa katika baadhi ya mataifa. Virusi vya korona nchini Italia imeongezeka kutoka 133 na kufikia 366 kwa siku moja. Ongezeko hilo linamaanisha kwamba Italia kwa sasa ina idadi kubwa iliyothibitishwa nje ya China ambapo mlipuko ulianza mwezi Disemba. Idadi hii imezidi Korea Kusini yenye idadi ya maambukizi Elfu saba mia tatu kumi na tatu. Ongezeko la maambukizi limekuja wakati mamilioni ya watu wakichukua hatua zilizotangazwa siku ya Jumapili ili kudhibiti maambukizi mapya. Ama, mkutano huu wa mawaziri umetambua hatua zinazoendelea kuchukuliwa na China za kukabiliana na maambukizi mapya ya virusi hivyo. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania Dr Damas Ndumbaru amesema wakati huu China ikiandamwa na janga hili Mamlaka nchini humo zimechukua mkondo sahihi kupunguza kitisho cha virusi hivyo. Watu wetu walioko China, ikiwemo wa Tanzania, hasa katika ile jimbo la Wuhan na watu wa sadiki wote kule China, tuko salama. Tuko salama kwa sababu viwango vya huduma ya afya vipatikanavyo nchini China ni vya juu sana, ndio maana wameweza kupunguza maambukizi mpaka hivi leo, maambukizi mapya ni arobaini na nne tu. Mbali na athari za kiafya, nchi zinazokumbwa na mlipuko huo zinahofia pia kuyumba kwa sekta nyingine kama zile zinazohusiana na masuala ya uchumi, fedha na shughuli nyingine za uzalishaji wa mali. Kwa maana hiyo, zimekuwa zikihimiza mashirikiano ya pamoja ya kukabiliana na janga hilo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanafanya mkutano wao kwa njia ya video hii leo Jumanne kwa lengo la kuratibu jukumu lao kuhusu mlipuko wa virusi hivyo kwenye bara hilo inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Joo Chinjogopa. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, pia matangazo haya yanakujia kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wakati dunia inapambana na mlipuko wa kirusi cha korona, Italia imeongeza masharti mapya katika kukabiliana na maambukizo ya korona. Imezuia watu kusafiri nchini humo, huku Israeli nayo ikitoa amri ya wageni wote wanaoingia kuwekwa karantini kwa wiki kadhaa kabla ya sherehe za Easter, na Spain imefunga shule zote katika mji mkuu hata wakati ambapo wafanyakazi wanarejea makazini huko China ambako mlipuko wa ugonjwa huu ulianzia katika soko la wanyama kwenye mji wa Huan, bado hali inatisha kwa kuwa maafisa wa afya wanaoshuhudia kupata ugumu kupambana na kirusi hicho. Zaidi ya watu laki moja wamepimwa na kukutwa na korona. elfu tatu mia tisa wamekufa wengi kutoka China. Zaidi ya watu elfu sitini na mbili wamepona, lakini Itali inasema maambukizi ni vigumu kuyadhibiti. Wakati huo huo takriban wanafunzi sitini na tisa wa Uganda wamekwama katika mji wa Wuhan, China, kitovu cha mlipuko wa kirusi cha korona. Nchini Uganda, wazazi wa wanafunzi hao wanaomba mamlaka kuwasaidia kuwarejesha watoto wao, lakini maafisa wanasema hawana mpango huo. Waziri wa afya Dr. Ruth Acheng amethibitisha kuwa wanafunzi hao watabaki China kwa muda. Amesema hakuna taarifa zozote walizopokea kutoka China kuwataka kuondoa wa raia wake. Ameongeza kuwa wanawo barua kutoka kwa balozi wa China ikieleza kuwa wanahudumia vizuri wanafunzi walioko huko katika kipindi hiki cha mlipuko wa korona. Waziri huyo pia amewataka watu wanaoishi nchini, amba, nchini ambako korona imeenea kuacha kusafiri kwenda Uganda, akionya kuwa watawekwa garantini kwa wiki mbili. Tangu mlipuko wa korona kuzuka, maafisa tayari wamewatambua takriban abiria mia moja elfu moja na mia tatu waliotoka nchi zilizo na korona kuwa wako katika hatari. Madaktari wanasema hatua muhimu wa kujikinga na maambukizi haya, hasa katika nchi tayari imepata watu kutulia, inawataka watu kutulia na kuacha kusafiri au kugusana na wengine na kusubiri virus, virusi kuacha kusambaa. na tukimalizia, habari nyingine ya dunia ni kwamba jimbo moja la kusini mwa India limeanza juhudi za kupambana na mlipuko wa mafua ya ndege. Jimbo la Kerala limeanza kuchukua tahadhari Jumapili. Shirika la afya duniani WHO linasema mafua ya ndege ambayo yanajulikana zaidi kama avian influenza mara nyingi yanasambaa kwa ndege. Hata hivyo, baadhi ya virusi vimegunduliwa kwa wanadamu mara ya virusi hivyo, hivyo vinapodhuru mwanadamu dalili zake hujitokeza kwa kukohoa na homa kali na baadaye kubadilika kuwa homa mapafu. Wataalamu wanasema mara nyingine mfumo mzima wa kupumua unaathiriwa. Mamia ya ndege hasa kuku watauawa katika utaratibu huu wa kudhibiti mafua ya ndege nchini India. <muchas> la endelea ya kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, mtu wa pili ametangazwa kuambukizwa na virusi vya homa ya korona nchini Nigeria. Waziri wa afya nchini humo, Dr Osagi Hanire, amethibitisha habari hizo akisema kwamba mtu huyo wa pili ni raia wa Nigeria ambaye alikuwa karibu na mwathirika wa kwanza, raia wa Italia. Mwandishi wetu mjini Lagos, uh, Collins Tohenbe anayo ripoti kamili. Mwatirikwa sasa ni Mnaijeria, mfanyakazi katika kampuni ambaye mzungu Muitalia anafanya kazi pia. Mara mzungu mwatirikwa wa kwanza kujaribiwa na kuwa na virusi vya korona, watu wote waliodainiwa kuhusika naye katika safari ya ndege na kazini walitafutwa na karibu watu mia moja walitengwa ili kujaribiwa. Kutoka na matokeo ya majaribio, mtu mmoja alikutwa na virusi tarehe nane mwezi wa Machi na alipelekwa hospitalini katika kituo cha matibabu mara moja. Waziri wa afya Daktari Osage Ehanire kasema ni wakati wa kuchunguza damu ya wote wanaodainiwa kuhusika na mwathirikwa wa kwanza ambaye kesi hii mpya iligunduliwa. Hii imeifanyia kuwa mtu wa pili ambaye aliambukizwa na virusi vya korona tangu ugonjwa huo kutokea nchini Uchina. Kulikuwa hatua nzuri ya kuwafuatilisha wale walihusika na mwathirikwa wa kwanza, ili kuweza kuzuia uwezo wa kuambukiza wengine. Ni katika hatua hiyo ambaye huyu aligunduliwa. Kesi hii ilisababisha wasiwasi miongoni mwa waraia, wakiangalia hali ya vifaa vya utoaji afya nchini na hali ambaye wengi miongoni mwa wale waliokuwa ndani ya ndege pamoja na yule mzungu mwitalia kutoka Italia kuja Nigeria wamekwenda zao. Waziri wa afya Hanire ali sema hii si kesi ya mtu mwingine kuleta virusi nchini kutoka ng'ambo, walakini ni moja ya wale ambao waliowekwa kitengo kwa wiki mbili sasa tangu yule Muitalia. Kesi mpya hii iligunduliwa si kutoka ng'ambo, lakini ni mojawapo wa wale waliopelekwa kujaribiwa baada ya kuhusiana na mzungu yule mwitali aliyeleta virusi huyo kutoka nje kwa Nigeria. Kawaida ni kuwatafuta wote waliohusiana na yule wa kwanza kama hatua ya kupinga maradhi hiyo kuwaambukiza watu mwingine jamiini. Kwa hiyo wengine ambayo hawajajaribiwa watachunguzwa damu pamoja na wale ambao tayari wamekwenda majimbo mengine. Sasa ambaye serikali imechukua hatua ya kuwaweka wenye virusi watakaogunduliwa katika kambi, hasa kuna ripoti kwamba mwitalia mwenyewe anaponywa haraka haraka bila kuwa na homa hata siku moja tangu ya kuwekwa kitengo. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohengwi kwa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran sana Collins, na tukiangalia taarifa nyingine, turukie huko Kenya, ambapo hifadhi ya kitaifa ya Amboseli nchini humo ni makazi ya tembo wengi, wako hatarini kuuawa kwa ujangili wa biashara haramu ya pembe ya ndovu. Na sasa mpango mmoja ambao umelita wanawake katika mapambano dhidi ya majangili unapata umaarufu. Leni Ruvaga ana ripoti kutoka Kajiado na mwenzangu hapa studio Sande Shomari anasimulia ripoti hii. Amselet mwenye umri wa miaka ishirini na tatu anafanya kazi na timu yake yeye ndiyo kiongozi katika kitengo hichi cha wanawake kuhakikisha kuwa walinzi wote wanafuata maagizo yao sahihi kazini ya kutafuta tembo na ndama wake mpya aliyezaliwa. Timu hiyo mpya ya walinzi imepewa jina la timu Simba, kitengo cha walinzi ambacho kinaundwa na wanawake wanane ambao majukumu yao ya msingi ni pamoja na kulinda wanyama wa porini ndani ya shamba la olgulului Olalarashi ambalo lila ukubwa wa kilomita za mraba zipatazo elfu moja mia mbili thelathini. Amleset anasema kujiunga na kitengo cha walinzi wanawake imekuwa na faida kwa jamii yake tamaduni ya Wamasai, jamii yetu, and that ilikuwa na maoni kwamba wanawake na wasichana walikuwa ni watu dhaifu, na kwamba wasichana wanaweza kufanya kazi za chini tu na kazi za nyumbani ambazo ni pamoja na kulea familia. Lakini kwa muda mrefu tumekuwa tukionyesha na kuambia umuhimu wa kuwa walenzi katika mbuga ya wanyama. Kituo cha shamba la Olugulului Olalarashi kinachozunguka hifadhi ya kitaifa ya Mboseli kinafanywa kuwa lango la majangili ambao wanaweza kutafuta kuingia katika eneo hilo kuinda wanyama kinyume cha sheria. Patrick Papatiti, kamanda wa jumuiya ya wanyamapori wa jamii ya Olugulului, ana karibu walinzi wapatao 76 chini ya uangalizi wake. Anasema kuwajumuisha wanawake sio rahisi. Wow. Tunayo mawazo sawasawa tu hata na wachungaji wa kiume, mawazo yanayofanana ya kusema kwamba wanawake hawawezi kufanya hivyo. Lakini cha kushangaza tuna wanawake vijana bora ambao wanaweza kukimbia, ambao wanaweza kusonga kwa kasi kuliko hata wanaume, ambao wanaweza kuenda umbali mrefu kuliko hawa wanaume. Kwa hivyo kwa kufanya hivyo, walijipatia heshima kati ya timu ya wanaume wengine, licha ya changamoto hizo. Mwishowe, James Isiche, mkurugenzi wa kanda ya Afrika Mashariki kutoka mfuko kima wa kimataifa wa ustawi wa wanyama IFAW, anasema kuanzisha kitengo cha walinzi wanawake kilikuwa ni kitendo kigumu kilichokuwa na faida kutekeleza. Naam, asante. Kama ambavyo tunafahamu kwamba tunaendelea na matangazo ya kumekucha Afrika, lakini ukiangalia vyombo vyote vya habari hivi sasa, mm, e, vinaelezea tu kuhusu corona. Ingawa kwa mfano hapa Marekani kuna kampeni hizi za kutafuta mteuzi wa kugombania urais katika chama cha Democratic, lakini ama kwa hakika inaonekana kama kampeni hizi zinazikwa kwa sababu ya ugonjwa huu wa corona ambao umelipuka hapa Marekani. Taarifa zinasema kwamba watu 1724 wameambukizwa, watu 26 wamekufa, na wabunge sita uh, wako karantini. Ni tahadhari kubwa mmeri kwa kusema kweli kwamba unaonekana ugonjwa huu ukisambaa kwa kasi. Ukiangalia tu ni kwamba tukiwa tukizungumza watu mia tano, jana tu, hapa, lakini leo tushia kwenda mpaka mia saba. Na si hivyo tu kule ambako mzizi wa ugonjwa huu ulianzia katika jimbo la Siato, ambao watu wengi walipata kuathirika kwenye nursing home, kama unakumbuka. E, wameamua sasa wanaanza na wenyewe nafikiri kuchukua mfumo mwingine wa kupima watu. Yani jimbo la Siato limeamua sataanza kupima watu ambao wako kwenye magari. Wakiita kama drive kama unavyokwenda kwenye duka la chakula, mko kwenye gari, mnapima kitu ambacho kilionekana kifanyika South Korea mm. Nakumbuka hata wadau na waandishi wa habari wengi kwenye vyombo vya habari wa Marekani wakiuliza kwa nini e, kusiwe na utaratibu mwingine wa kupima hapa Marekani. Kwa hiyo inaonekana jimbo la siato najaribu kuchukua hatua nyingine zaidi, katika kudhibiti tu, katika kujaribu kudhibiti, na kubwa kuna mikono na sabuni, kutumia hizi dawa za sanitizer, kuosha mikono mm -hmm. uh, kuepuka kwenda kwenye mikusanyiko mikubwa mikubwa, kama mm -hmm. inawezekana kukaa ndani, kufanyia kazi ndani, basi ni kujidhibiti tu, ni kujidhibiti. Ni kweli uh -huh. kabisa, kwa sababu swala so hilo la kufanyia kazi nyumbani, hata kampuni ya Google imesemekana kwamba inasisitiza wafanyakazi wake, kwa sababu wanafanya kwa, kwa teknolojia wafanyie zaidi nyumbani badala ya kwenda kwenye maofisi. Kwa hiyo hali inaelekea kwamba ndivyo ilivyo. Tuendelee na taarifa nyingine basi. Naam, bila shaka taarifa nyingine ni kwamba, meri, kule Afghanistan ulifanyika uchaguzi na mzozo wa kisiasa umeongezeka hata zaidi nchini humo e, baada ya viongozi wawili hasimu wa kisiasa kuapishwa kama marais kwenye hafla mbili tofauti ambazo zilikumbwa na mashambulizi ya mabomu. Uhasama mkali kati ya rais aliyeko madarakani Ashraf Ghani na aliyekuwa akihudumu chini yake kama kiongozi wa utawala wa serikalini Abdullah Abdullah, umeongeza wasiwasi kuhusu hali ya demokrasia nchini humo, wakati Marekani ikijitayarisha kuondoa majeshi yake kufuatia makubaliano ya mwezi uliopita kati ya utawala wa Trump na viongozi wa Taliban. Mwenzetu BMJ Mridhi ameandaa taarifa ifuatayo. Hafla ya kuapishwa kwa Ghani ilikuwa inaendelea pale, milio ya roketi zikigonga ua wa ikulu kwenye mji mkuu Kabul ilisikika. Hata hivyo, hakukuwa na habari zozote kuhusu majeruhi au maafa, na rais Ghani akaendelea na hotuba yake tumeona mashambulizi mengi makubwa kwa hivyo msitishwe na mlipuko hapa na pale tulieni wajibu wetu ni kuhakikishia amani na kumalizika kwa vita vya miaka 40 na wahakikishia kwamba amani yenye heshima itakuja kwa ujasiri wa watu kama taifa baada ya milipuko hiyo miwili kusikika, watu walianza kutoroka huku na kule, wengine walionekana wakirudi kwenye ukumbi, lakini Hani hakubanduka akisema na ninamnukuu, sina koti la kujikinga na risasi, nina shati tu, mwisho wa kunukuu. Aliongeza kwamba angeendelea kuwa pale hata kama ilibidi auawe ongezeko la mivutano kati ya wanasiasa wa Afghanistan litawaacha wanamgambo wakiwa na nguvu zaidi. Ghani amesema kwenye hotuba yake hii leo kwamba serikali anayonuia kuunda itawajumuisha pia watu wasio wa chama chake, lakini ataendelea na baraza lake la sasa la mawaziri kwa kipindi cha wiki mbili. Amesema ana mpango wa kukamilisha kuundwa kwa timu ya mazungumzo hapo kesho na atatoa tamko kuhusu madai ya kundi la Taliban kwamba alingetaka wafungwa elfu tano waachiliwe huru. Raia wa Afghanistan hawajaonyesha shauku kubwa kwa Abdullah Ghani au hata mchakato wote wa uchaguzi. Wengi wao walisusia uchaguzi wa mwaka jana, ambapo wagombea hawakueleza mengi kuhusu sera wala wa mipango yao. Ukosefu wa ajira uko juu, huku vurugu zikiendelea, hata ingawa mashambulizi yalisitishwa kwa muda wa wiki moja kabla ya kutiwa saini kwa makubaliano kati ya Marekani na Taliban. Ahmed Jawed, mwanafunzi wa chuo kikuu, anawasihi watu wa kutoweka masilahi yao mbele na badala yake wafikiria Afghanistan kama taifa. Anasema haiwezekani kwa nchi moja kuwa na marais wawili. Mapema leo usalama ulikuwa umeimarishwa mjini Kabul, huku barabara zikiwa zimefungwa saa kadhaa kabla ya hafla hizo. Nayo magari yaliyopita kwenye vizuizi vya barabarani yalifanyiwa ukaguzi wa kina. Wataalamu wanasema mapigano yataigharimu serikali ambayo tayari iko chini ya shinikizo baada ya kutohusishwa kwenye makubaliano yaliyofanyika mjini Doha, Qatar, kati ya Marekani na Taliban kwa mujibu wa makubaliano hayo, wanajeshi wa kigeni wataondoka Afghanistan ndani ya kipindi cha miezi 14 huku Taliban ikiahidi kufanya mazungumzo na serikali ya Afghanistan kati ya mengine. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Naendelea kusikiliza matangazo dhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini kabla ya kukamilisha haya matangazo, tusikilize muktasari wa habari. Wachunguzi wa ndege iliyopata ajali ya saba tatu saba max ya Ethiopia muda mfupi tu baada ya kuruka mwaka jana, wanalaumu kampuni ya Boeing wakisema ripoti ya awali inaonyesha kuwa kulikuwa na mapungufu katika muundo wa ndege hiyo na mafunzo ya kutosha kwa rubani wa ndege kasi ya mashambulizi ya wa wanamgambo dhidi ya kundi la kigaidi la Al Qaida lenye uhusiano na Al-Shabab huko Somalia mwaka huu inakwenda sambamba na idadi ya mashambulizi dhidi ya Islamic State huko Iraq na Siria. Marekani imefanya mashambulizi 25 dhidi ya Al-Shabab hadi sasa mwaka huu 2020 ikiwemo moja lililotokea jana katika eneo la jana lale Somalia, ambako combat ya Africa Africom imesema limeua magaidi wanne. Taarifa zilizopewa kwa VOA na maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani inaonyesha Marekani imefanya mashambulizi 29 dhidi ya wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria. Namna kufikia hapo, tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo ya leo, jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi wa matangazo haya. Naitwa Meri Mgawe, mwelekezi studio alikuwa ni Diodone Chubahiro. Tunawaaga tukatikani wote, siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.