Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote pale ulipo msikilizaji, karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Naitwa Mary Mgawe na mimi ni jina langu ni Sunday Shomari nikiwakaribisha tena. Tunatangaza kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya pamoja na redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, ikiwa leo ni Jumatatu Machi 9 mwaka huu 2020. Karibuni katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo tunakuarifu kuwa wanawake wa drc wachangisha pesa jana katika siku ya wanawake duniani kwa ajili ya kuwasaidia wenzao wa beni wanaoathiriwa na vita na mauaji tufanye mchango juu ya kuwapatia tena furaha kidogo kwani huzuni imezidi huzuni ya njaa huzuni ya mauaji huzuni ya kulala nje na katika habari nyingine tunakuarifu kwamba wadao nchini tanzania wakemea unyanyapaa kwa waathiriwa wa virusi vya UKIMWI na wawashirikisha viongozi wa dini. Mimi nilishirikisha viongozi wangu wa dini kwa sababu mama yangu hie alivyofahamu kwamba naishi na maamkiza ya virusi vya UKIMWI lileta mtaharuhu nyumbani, ikafikia hatua mama yangu akaamua kuuza nyumba na kwa na kuishi sehemu nyingine. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo katika kipindi hiki cha Kumekucha cha Afrika kutoka VOA Swahili hapo Washington DC. Tutaanza na habari za dunia zikisomwa na ziki mwenzangu Sandey Shomari. Idadi ya vifo vya homa ya korona imeongezeka nchini Italia Jumapili jumla ya watu 133 hadi kufikia 366 ikiwa ni idadi kubwa zaidi katika nchi yoyote nje ya China. Pamoja na hatari kubwa ya kiafya kuongezeka, Roma ilitoa amri mpya ya dharura ikifunga eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ikiwa na robo ya idadi ya watu wa nchini humo. Hiyo ni pamoja na mkoa wa Lombardia na mji mkuu wa kibiashara wa Milan. Kwa kuongezea, Italia inafunga mikoa mingine14 pamoja na Veneto, makao makuu ya Venis. Italia pia imewaomba madaktari wastaafu kurudi kwenye huduma kusaidia kuwatibu waathiriwa wa ugonjwa wa homa ya korona. Wakati huo huo, shirika la afya ulimwenguni WHO lilisema kwamba nchi 100 hivi sasa zinaripoti visa vya ugonjwa huo na watu zaidi ya laki moja na sita wameripotiwa kuwa wagonjwa, wakati vifo vimezidi watu elfu tatu na mia tano. Ikulu ya White House imekataa mapendekezo kutoka kituo cha kudhibiti na kujikinga na magonjwa cha Marekani kuwataka watu wenye umri mkubwa kuacha kusafiri kwenye ndege za abiria wengi kwa kipindi hichi ambacho dunia inapambana na kirusi cha korona. Afisa mmoja wa serikali ameliambia shirika la habari la AP na CDC ilitoa mapendekezo hayo na kuyafikisha ikulu hivi karibuni. Afisa huyo aliyezungumza na AP kwa masharti ya kutotajwa jina hana mamlaka ya kuzungumza na hafahamu ni kwa nini uamuzi huo ulifikiwa na ikulu ya Marekani. Hata hivyo, maafisa wa Marekani wamekanusha taarifa hizo na kudai kuwa ni za kutungwa. Kanisa moja maarufu mjini Washington DC, hapa Marekani, la Episcopo limeahirisha shughuli zake zote baada ya kutangaza kuwa mmoja kati ya viongozi wake amepimwa na kukutwa na virusi vya korona. Kasisi Timothy Cole yupo katika hali nzuri baada ya kulazwa katika hospitali usiku wa Jumamosi. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kasisi mwingine msaidizi Crystal Hardin. Taarifa zinasema kanisa hilo limeahirisha shughuli zake kwa ajili ya kuzuia maambukizo zaidi, endapo kuna mtu mwingine amepata virusi hivyo. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa uongozi unaamini kuwa watakutana kiroho na kuombeana. Maafisa wa serikali siku ya Jumamosi walitangaza kesi ya kwanza mjini Washington DC, kwa mtu mmoja mwenye umri wa miaka kati ya hamsini, amepimwa na kukutwa na virusi vya korona, lakini hawakutoa maelezo ya kina na sitisho la mapigano katika mji wa Idlib wa Siria limeendelea jana Jumapili. Baada ya maeneo, wakazi wamerejea na kukuta nyumba zao zimeharibiwa. Mary Mgawe anayesoma taarifa ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Isabela Kokoli. Majdi Masudi ni mwana kijiji kutoka Sermin, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba nyumba yake imeharibiwa kabisa na hakuweza kupata kitu chochote kilichokuwemo ndani, huko Siria. Anasema walikwenda kuhamisha vitu vyao lakini hawakuweza hata kuingia kwenye kijiji hicho. Kwa takriban mwezi mmoja kulikuwa na mapigano yaliyokuwa yanaendelea huku makombora yakirushwa huku na kule. Anadai sasa wameingia, lakini hakuna kitu alichopata hapo, sio nyumba wala mali zake zilizokuwemo ndani. Mapigano katika eneo hilo tangu mwaka jana yamesababisha mzozo mkubwa wa kibinadamu, huku mamia ya watu wakiama nyumba zao. Uturuki inaunga mkono baadhi ya waasi na Rasia inaunga mkono vikosi vya Rais Bashar al Assad. Uturuki na Rasia hata hivyo wamefikia makubaliano kadhaa hapo awali kuhusu Idlib, lakini hakuna matunda yoyote yaliyojitokeza. Uturuki na Rasia pia wamekubaliana kulinda njia kuu katika eneo la Idlib huku wakifanya doria za pamoja kuanzia wiki hii. Wachambuzi wa mambo wanasema kama ahadi hizo zitafuata, basi Siria inaweza ikawa tulivu hivi karibuni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wapinzani walioshindwa na makamu wa raisi wa zamani wa marekani Joe Biden wanaendelea kuunga mkono juhudi zake za kuwania uteuzi wa chama cha Demokrat kugombea wa urais wakati akielekea kwenye uchaguzi katika majimbo sita zaidi kwenye uchaguzi wa Jumanne dhidi ya senata wa Vermont Bernie Sanders. Senata wa California Kamala Harris, ambaye alijitoa katika kinyang'anyiro cha kugombea uteuzi mwezi Desemba, alimuunga mkono Biden siku ya Jumapili, akitangaza na kusema kwamba aliona kuwa mgombea huyo alikuwa tayari kabisa kuipitisha Amerika katika nyakati hizi za machafuko. Harris, anayetajwa mara kwa mara na wachambuzi wa kisiasa kuwa anaweza kuwa mmojawapo wa wateule wa Biden katika nafasi ya makamu rais, alisema Amerika inahitaji rais anayeonyesha adabu na hadhi ya watu wa Marekani, rais ambaye anasema ukweli, na rais ambaye anapigania wale ambao sauti zao mara nyingi hupuuzwa au kudharauliwa. Korea Kaskazini ilirusha makombora matatu ambayo hayajulikani siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini, ikiwa ni kombora la pili la Korea Kaskazini kila mwaka. Makombora hayo yalirushwa kuelekea baharini mashariki mwa pwani ya Korea Kaskazini kutoka mji wa mashariki wa Sondok katika jimbo la Hamyong Kusini wakuwa pamoja wa kijeshi wa Korea Kusini. Walisema hakuna maelezo mengine juu ya urushaji huo yalipatikana mara moja. Korea Kaskazini, ambayo inajaribu kupambana na, kupamba na mlipuko wa hatari wa homa ya korona, imetuma ujumbe mchanganyiko wiki zilizopita. haya ni matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya kusikia habari hizo za dunia basi tuangalie taarifa nyingine kutoka kwa waandishi wetu ambapo huko drc mwandishi wetu austin marivika anaripoti kutoka goma anaarifu kwamba mwezi machi wanawake wa drc wanaoadhimisha kama mwezi wao lakini huko goma ni watu, na sehemu nyingine wamesema mwezi wote watajiunga na wenzao wa beni ambao wameathirika na mauaji pamoja na mashambulizi ya kila siku wakishambu baadhi ya makundi na mashirika mbalimbali mbali ya akinamama hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanjisha mchango kwa wananchi, hasa akinamama wanaoathirika na mauaji katika maeneo ya Beni kwa zaidi ya miaka misita hadi sasa, akisema Marishe Mati. Amani. Amani kwa ajili ya wamama. Amani kwa ajili ya watu wote. kwa, kwa, kwa zaidi ya miaka misita sasa, watu wakiuliwa kwa mapanga, visu, shoka na hata wengine kwa risasi, huku mke wake gavana wa Kivu Kaskazini Jandie Kasivita akiomba wananchi wote, hasa wanawake, mwezi huu wafanye mchango kwa ajili ya watu wanaoathirika na machafuko katika maeneo ya Beni wengi wao wakiwa ni akina mama na watoto. Popilasio tukiwaita wakuja, wafanye michango juu ya watu wetu wa Beni, juu ya kuwasaidia. Tuliwaza tufanye mchango juu ya kusaidia ndugu zetu, tufanye mchango juu ya kuwapatia tena furaha kidogo, kwani huzuni imezidi, huzuni ya njaa, huzuni ya mauaji, huzuni ya kulala nje Uzuni ya magumu mingi. Upande wa wabunge wanawake wanaokuwa katika bunge ya Kivu Kaskazini wasema kwamba hawataendelea kukubali mauaji kuendelea, akisema Adel Bazizani: wakubwa watusaidie, prezidan wa republiki, kamata hii maneno kwa mkono, vitu iweze kuisha. Mama wa Beni, mama wa Ruchuru, mama wa Butembo aweze kusimama, atumike kazi yake. Ndiyo mesaje kabambiili ambayo tumepana na kiongeza, kwamba iwapo hali hii itaendelea, wanawake watalazimika wenyewe kwenda kupigana na uasi wa ADF. Na hii mchango wetu ni kuwaambia kama ni premier pa desiem pa itakuwa ya nguvu, sisi wenyewe tutaweza kujiunga, tutaenda kufro kwa sababu tumeteseka sana. Na makundi ya wanawake wakisema wote kwa sasa wanaunga mkono wanawake wanaoishi katika maeneo ya Beni na vile Masisi na Ruchuru, sehemu ambako wanawake wamekuwa wakizalilishwa na talii za inda. Ni kutoka kundi la wanawake la DPF, Dinamike Peisani Feminin, linalohusika kutatua mizozo kupitia kilimo na pamoja na mifugo likisimamiwa naye Mikaele Buhendwa kwa jina maarufu Mama Musangani ya Lubongera. Kati ya wale wa mama kuna wamama wakulima kama sisi ambayo imejigusa sana moyo. Na sisi kwa siku ya leo tunasema tushiunge nao kwa kuwatoa mkono wa pole, na katika, katika hali ile sisi kama vile wamama wa wakulima tumewatolea vikwembe, eh, vikwembe makumi nne vikombe makumi nne ili waangalie tena jinsi ya kuvaa ya maana. Hata kuvaa imekuwa nguvu kwa wamama wa beni emalivika. Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa, Sandei Shomari ataendelea kusomea habari za dunia. Rais mteule wa Afghanistan Ashraf Ghani na mpinzani wake Abdullah Abdullah wanajiandaa kwa sherehe sambamba za kuapishwa siku ya Jumatatu, na kupelekea msukumo mkali wa kisiasa na changamoto mpya katika juhudi za amani zilizosimamiwa na Marekani. Tume ya uchaguzi ya Afghanistan mwishoni mwa mwezi uliopita ilimtangaza rais aliyeko madarakani Ashraf Ghani kwa mshindi wa kinyang'anyiro cha uraisi uliokuwa na ushindani mkali wa tarehe 28 mwezi Septemba. Lakini Abdullah, kiongozi wa serikali aliyeko madarakani, alikataa matokeo ya uchaguzi huo akidai kwamba yeye na timu yake walishinda na kutishia kuunda serikali yake siku ya Jumapili. Naibu msemaji wa rais Duran Waziri aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba mipango imekusha pangwa kwa kiongozi aliyeko madarakani Ashraf Ghani kuhapishwa kwa muhula wa pili madarakani. Maadhimisho ya siku ya wanawake ya kimataifa yalifanyika katika sehemu mbalimbali ulimwenguni siku ya Jumapili licha ya hofu ya kuongezeka kwa maambukizo ya homa ya korona, lakini katika nchi nyingi zilizogubikwa na ugonjwa huu matukio kadhaa yalifutwa. Huko Korea ya Kusini, ambako kuna ripoti ya idadi kubwa zaidi ya kesi za homa ya korona nje ya China, ilikuwa ni miongoni mwa mataifa yaliyofuta matukio ya siku ya wanawake duniani. Ingawa hatuwezi kuwa pamoja kimwili, akili zetu kwa kutambua usawa wa kijinsia zina nguvu kuliko hapo awali, alisema waziri wa usawa wa kijinsia nchini humo Ling Jang Oke. okay. Tunaendelea na matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Idadi ya wabunge w wanawake duniani imeongezeka tangu mkutano wa nne wa Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake waliofanyika Beijing miaka 25 iliyopita, Umoja wa Mabunge umesema mwishoni mwa wiki. Sababu kuu huenda ikawa ni mgao uliowekwa. Hadi Jariami anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Schlein kutoka Geneva. Wakati uwakilishi wa wanawake katika mabunge ya kitaifa umeongezeka, usawa wa kijinsia bado ni ndoto ya mbali. Hata hivyo, mabadiliko makubwa yametokea. Mwaka 1995, nchi ambayo ilielezewa ilikuwa na idadi nzuri ya wabunge wa wanawake ilikuwa Sweden, ikifuatiwa na nchi nyingine za Nordic na zilizoendelea. Mwaka huu Rwanda inakiwa ina zaidi ya asilimia 60 ya wabunge wanawake, imezishinda nchi nyingi 171 kwa kushika nafasi ya juu ikifuatiwa na Cuba, Bolivia na umoja wa falme za Kiarabu. Sweden imeshuka hadi nafasi ya saba. Umoja wa mabunge IPU umegundua kuwa nchi za bara la Amerika zimepata maendeleo makubwa katika misingi ya uwakilishi wa wanawake katika bunge, zikifuatiwa na Ulaya, barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, mashariki ya kati na Afrika Kaskazini na Asia. Eneo la Pacific bado linashikilia nafasi ya chini katika orodha hiyo; ni eneo pekee ambako baadhi ya mabunge hayana mwanamke hata mmoja. Katibu mkuu wa IPU Martin Chungong anasema wanawake wanafanya vizuri katika nchi ambazo zina mifumo ya kutenga viti maalum wanawake kwa ajili ya uwakilishi wao. Sehemu yoyote ile ambapo mgao utatekelezwa katika utaratibu wa uchaguzi, tunaona ongezeko katika uwakilishaji wa wanawake ukilinganisha na nchi ambako hakuna mifumo ya kulenga viti vya ajili ya wanawake. Kwa hiyo tunapendelea kuwe msisitizo juu ya haja ya kuwepo na mgao kisheria ili kufanikisha lengo la usawa wa jinsia. Chungong ameiambia VOA kwa takwimu zinaonyesha ushiriki wa wanawake katika mabunge unapelekea kupitishwa sheria bora na utekelezaji wa usawa wa jinsia. Mara nyingi inawezekana kuzungumzia baadhi ya masuala hayo ambayo huenda akawahusu moja kwa moja wanawake, kama vile uzazi wa watoto wachanga, afya ya mtoto, ya kuwa kwenye ajenda, uwakilishaji wa wanawake katika siasa manyanyaso dhidi ya wanawake na ujinsia, mambo hayo yana kawaida ya kujitokeza mbele unapokuwa na uwakilishaji wenye nguvu wa wanawake katika bunge. Chungonga anasema anaamini kwa harakati za mitu huenda zikaboresha uwakilishi wa wanawake katika siasa. Anasema harakati hizo za moja kwa moja zinakabiliana na ujinsia, manyanyaso ya ngono na manyanyaso ya kijinsia ambayo yanawafanywa wanawake kuwania na kugombea nafasi ili kuwa na uwakilishi na wapiga kura. Katika majimbo sita ya Marekani watapiga kura Jumanne kuchagua mgombea atakayewakilisha chama cha Demokrat katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu, huku ukiwa na wagombea wawili tu waliobaki katika kinyanganyiro hicho, makamu wa rais wa zamani Joe Biden na senator Bernie Sanders of Vermont ndio wanawania taji hilo. Meri Mgawe anayesoma taarifa kamili. Joe Biden alikusanya wafuasi wake katika jimbo la Mizuri Jumaamosi, akitoa hotuba kuhusu sera zake atakazozitekeleza akiwa rais wa nchi hii. Mizuri itafanya uchaguzi wa uteuzi katika chama hicho Jumanne, pamoja na majimbo mengine ya Michigan, Idaho, Mississippi, North Dakota na jimbo la Washington. Bernie Sanders alielekeza kampeni zake katika jimbo la Illinois ambako wademokrat watafanya uchaguzi wa awali Machi 17. Wapinzani hao wawili wana kibarua kigumu kushawishi wapiga kura, huku wakiomba uungwaji mkono kutoka kwa washirika na wanasiasa wengine. Meya wa zamani wa Indiana Pete Buttigieg ametangaza kumuunga mkono Biden sambamba na seneta wa Minnesota Amy Klobuchar na meya wa zamani wa new York, bilionea Mike Bloomberg. Wote hawa walikuwa wagombea ndani ya chama cha Democratic. Wachambuzi wanasema pamoja na hatua hii lakini Biden bado anahitaji kuongeza nguvu zaidi katika kampeni zake ili kumwangusha Sanders. Jana Jumapili, mgombea wa zamani pia seneta wa California Kamala Harris ametoa uungaji mkono wake kwa Biden kwa njia ya Twitter, I have Anasema nimeamua kwa hari kubwa kwamba nitamuunga mkono Joe Biden katika uchaguzi mkuu wa urais Marekani. Jana Jumapili, Sanders aliliambia shirika la habari la ABC katika kipindi cha this week kuwa hatua hiyo haishangazi. Uh, to... kilichokuwa wazi kutoka kwenye vyombo vya habari na kilichotakiwa kuimarishwa ni uh, kili kutaka kuhakikisha kwamba watu wanashikamana na kujaribu kunishinda mimi. Biden anasema Sanders anayejiita msosialist ni vigumu kwake kuunda umoja wa ushindi. Ninawaahidi tutaweka pamoja wa Marekani wa rangi zote, kabila na jinsia zote, wenye hali zote za kiuchumi, wa Demokrat kwa wa Republican na wale wa kujitegemea. Kwa upande wake mtetezi wa haki za kiraia Jesse Jackson alimuunga mkono Sanders Jumapili, kitu kinachoonekana kinaweza kumpa fursa Sanders kwa Wamarekani weusi kupata kura zao muhimu. Unaendelea kusikiliza matangazo haya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo hivi leo tunazungumzia kuhusu watu wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Tanzania. Wamelalamikia kuongezeka kwa unyanyapaa uliokithiri unaofanywa hadharani na baadhi ya watu wakiwemo viongozi, na wamefikisha kilio chao kwa spika wa bunge la nchi hiyo wakiomba msaada wa kisheria ili kuwalinda Mwandishi wetu wa Siraji Mzungi anatuarifu zaidi. Kutokana na changamoto hiyo, pia wananchi hao wanaoishi kwa matumaini wamefikisha malalamiko yao kwa viongozi wa kitaifa wa madhehebu ya dini, wakiwaomba kutumia nafasi zao kukemea tatizo hilo walilodai kuwa linachangia kufupisha maisha yao. Mimi nilishirikisha viongozi wangu wa dini, kwa sababu mama yangu mimi alivyofahamu kwamba neshi na maamkizo ya virusi vya ukimwi ilileta mtakaruku nyumbani, ikafikia hatua mama yangu akaamua kuuza nyumba na kuamua kwenda kuishi sehemu nyingine. Kwa sisi watoto tukiwa pale nyumbani kila mtu aliamua kutoka na, na kwenda kupanga ili aweze kushughulikia peke yake. Mmoja wa wananchi hao anasema baada ya kupata unyanyapaa mkubwa kutoka kwa mama yake mzazi na kufukuzwa nyumbani, alibahatika kupata mchumba na akaolewa na wakafanikiwa kupata watoto, lakini baada ya wazazi wa mume nao kubaini kuwa wanaishi na maambukizi, waliwatenga na kibaya zaidi ilifikia hatua ya kumnyang'anya mtoto wake. Nilipata ilipata unyanyapaa wakati tayari niko na mwenza wangu, nilipata kwenye familia yake. Yeye mama yake hakuwa anafahamu kuhusu hali yetu, japo alikuwa anafikia tu juujuu, lakini sisi wenyewe hatukuwahi kumshirikisha kuhusiana na hali zetu k hata alivyopata kusikia kuhusiana na mimi naishi nampizo virusi vya ukimwi, hakutemgezewa haepo kwenye ile familia kunipelekea hata mimi nyanana mtoto wa miezi miwili, na ilifikia hatua mimi nikashindwa kunyonyesha mtoto wangu ipasavyo, kwa sababu tayari nishatenganishwa naye, nayo lieka ulikuwa mkubwa kwenye familia. Na kwa kweli nashukuru mwenza wangu, kwa sababu bila yeye hata leo nisingekuwepo hapa, licha ya zawadi kutengwa na wazazi wake, na pia wazazi wa mume. Alipata faraja kubwa kwa mume wake ambaye, licha ya kuwa yeye hana maambukizi, lakini wanaishi na mke wake ambaye ameathirika, lakini anasema jitihada zao za kuepuka mateso ziliwafanya wakimbilie katika viongozi wa dini, lakini huko nako kukawa ndio kuna unyanyapaa mkubwa zaidi. Tuko makanisani <tutu> tuko misikitini, shida iliyopo ni kwamba viongozi wetu inaonekana kama inaozuguziaiaonekn sana kwa sababu dioi ambazo ilipokeaaleaoo ambayo sahihi. Lulu Kansal ni afisa mahusiano wa baraza la watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, anasema unyanyapaa kwa sasa unasababisha kasi kubwa ya maambukizi mapya kuwa juu zaidi, kwani tofauti na ilivyokuwa hapo awali, kwa sasa asilimia kubwa ya watu haswa vijana wanaogopa kuweka wazi hali zao. ambiwa asilimia 40 ya vijana ndio wapo wanapata maambukizi kwa wingi zaidi. Kwa kweli ni swala gumu na kwa taifa na kwa, kwa, ni swala gumu kwa taifa na pia. Ukiangalia vijana tuliokuwa nao ndio taifa letu la leo na la kesho. Hata hivyo Lulu anasema wanaendelea kukabiliana na tatizo hili kwa kushirikiana na wadau mbalimbali mbali, ikiwemo serikali na taasisi pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya kitaifa na kimataifa likiwepo shirika la misaada la Marekani. Mpaka sasa tunashukuru tuna mashirikiano mazuri sana na serikali kwa mapambano haya aa, pamoja na watu wa Marekani kupitia kupitias, tumekuwa tukipata uwezeshaji na mashirikiano katika mapambano haya ya um, maambukizi mapya, nyanyapaa na mengine. Lulu anasema unyanyapaa, licha ya kulalamikiwa na kundi hili kubwa la watu pia una athari kubwa kiuchumi kwa mtu mmoja mmoja na pia hata kwa ngazi ya serikali. Athari ziko nyingi, na watu taifa linapokuwa na watu ambao hawana na afya imara na ukizingatia um, malengo ya kitaifa tuliyokuwa nayo kuelekea katika uchumi wa kati wa viwanda, tutachelewa kufikia hayo malengo yetu. Ukiangalia, ukirudi kuanzia kwenye kaya, tukiwa kuna changamoto hii ya maambukizi mapya na watu kuishi na virusi vya UKIMWI, itatuletea kutokufika kwa wakati katika malengo yetu ya kitaifa. Leonard Maboko ni mkurugenzi wa TACAIDS nchini Tanzania anakiri kupokea malalamiko mengi ya unyanyapaa huku akidai kuwepo kwa ongezeko la watu wanaoishi kwa matumaini na kufafanua kuwa takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha maambukizi kinaonekana kuwa ni zaidi ya asilimia sitini badala ya hamsini zinazotajwa. Akizungumza na wanachama wa baraza la watu wanaoishi kwa matumaini nchini Tanzania, spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai amesema unyanyapaa unaoendelea ni ubaguzi wa waziwazi -wazi ambao hauwezi kuvumiliwa kwani ni sawa na baguzi zingine zisizokubalika kisheria. Baadhi ya watu hao wamesema utaratibu wa kupima VVU umekuwa chanzo cha kuvunjika kwa ndoa haswa baada ya wanandoa kupima na mmoja kukutwa na maambukizi. Majibu yanapotoka na ya kutofauti moja na maambukizi mengine, hana mahusiano pale, waga yanavujika. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zimekuwa zikifanya jitihada kubwa ya kukabiliana na maambukizi mapya ya virusi hivyo. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni asiraji Mvungi. Shukrani sana Siraji Mvungi kwa taarifa hizo kutoka Arusha, Tanzania. Kumbuka msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni siku ya leo, basi usikose kutusikiliza, tutakuwa na kipindi maalumu cha michezo, lakini vilevile vile, hapo kesho katika matangazo ya jioni kutakuwa na kipindi cha wanawake. Muda mfupi kutoka sasa, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari kwa ajili ya kukamilisha matangazo haya. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Idadi vile vile ya vifo vya homa ya korona imeongezeka nchini Italia Jumapili kwa jumla ya watu 133 hadi kufikia 366 ikiwa ni idadi kubwa zaidi katika nchi yoyote nje ya China. Pamoja na hatari kubwa ya kiafya kuongezeka Roma ilitoa amri mpya ya dharura ikifunga eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ikiwa na robo ya idadi ya watu nchini humo. Ikulu ya Marekani imekataa mapendekezo kutoka kituo cha kudhibiti na kujikinga magonjwa cha Marekani, CDC, kuwataka watu wenye umri mkubwa kuacha kusafiri kwenye ndege za abiria wengi katika kipindi hiki ambacho dunia inapambana kirusi cha korona. Afisa mmoja wa serikali ameliambia shirika la habari la AP. Kanisa moja maarufu mjini Washington DC, hapa Marekani, la Episkopo limeahirisha shughuli zake zote baada ya kutangaza kuwa mmoja kati ya viongozi wake amepimwa na kukutwa na virusi vya korona. Kasisi Timothy Cole yupo katika hali nzuri baada ya kulazwa katika hospitali usiku wa Jumamosi. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kasisi mwingine msaidizi Crystal Herdin. Wapinzani walioshindwa na makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden wanaendelea kuunga mkono juhudi zake za kuwania uteuzi wa chama cha Demokrat kugombea uraisi wakati akielekea kwenye uchaguzi katika majimbo sita zaidi kwenye uchaguzi wa Jumanne dhidi ya senata wa Vermont Berni Sanders. Senata wa California Kamala Harris, ambaye alijitoa katika nyang'anyiro, ametangaza kumuunga mkono Joe Biden. Ni hayo tu kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutoka hapa VOA Swahili Washington DC. Hapa studio nilikuwa nashirikiana na, na mwenzangu Sunday Shomari. Vilevile mwendeshaji wa matangazo yetu siku ya leo ni Deodon Chibahiro, mimi hapa naitwa Mary Mgawe. Tunawatakia ni nyote asubuhi njema, na tuonane tena kesho asubuhi katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Shukran kwa nasi.