leo machi 8 ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani ambapo wanawake kote ulimwenguni wanasherehekea siku hii adimu ikiwa ni fursa kubwa ya kutambua nafasi na mchango wa mwanamke katika kuchangia maendeleo ya kijamii kiuchumi na kisiasa kote duniani kuwaletea makala hii maalum hivi leo ungana naye mwenzangu hadija ariami akishirikiana na waandishi wetu dina chahali akiwa dar es salam amina chombo akiwa mombasa na hosteri malivika akiwa goma fuatana nasi hadi mwisho wa kipindi hiki umoja wa mataifa uliridhia kuadhimishwa rasmi kwa siku ya kimataifa ya wanawake machi 8 mwaka 97 kwa lengo la kuikumbusha dunia juu ya haki za wanawake na usawa wa kijinsia uamuzi huu ulifikiwa kupingana na mfumo dume ambao litamalaki katika jamii mbalimbali mbali kote ulimwenguni na kuminya haki za msingi za wanawake tangu wakati huo tumeshuhudia mengi ya mafanikio ambayo yametokea kwa upande wa wanawake barani afrika hasa katika eneo la afrika mashariki na kati siyo tu katika nyanja ya kiuchumi na kisiasa lakini pia katika elimu na maswala ya kijamii kama vile kuhamasisha kupiga marufuku mila potofu ambazo zinamkandamiza mtoto wa kike kama vile ukeketaji ndoa za mapema na mtoto wa kike kuwa katika nafasi ya mwisho baada ya fursa zote za elimu kupewa mtoto wa kiume katika jamii moja ya mafanikio makubwa sana ambayo wanawake wanajivunia ni kupatikana katika suala zima la haki sawa kwa wote ni fursa ya kupewa sauti na kufanya maamuzi kuzungumzia na kusuluhisha mapungufu ambayo yamejitokeza katika sekta mbalimbali kuanzia vita na mizozo mpaka manyanyaso ya kijinsia kauli mbiu ya mwaka huu ni kila mtu ni haki sawa ikimaanisha kuwa hiyo ni kuelekea katika kuiwezesha dunia na pia kusherehekea mafanikio ya wanawake na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kwa ajili ya usawa kwa wote piga picha maarufu katika eneo la dmv hapa marekani isca kauga joseph anazungumzia umuhimu wa siku hii kima ya kimataifa ya wanawake na jinsi yee alivyoweza kupenya na kuingia katika fani ya upigaji picha ambayo hapo awali ilikuwa ikitawaliwa na wanaume ujumbe wa mwaka huu katika sikukuu ya wanawake duniani uh, inasema each for ina maana kubwa sana kwangu me Uh, maana bado kuna huruka kwa watu wengi kwamba kazi ya kupiga picha ni ya wanaume lakini kwa ukweli uh, haku, hakutakiwi kuwe na utofauti kati ya jinsia uh, katika utaalamu wa kupiga picha uh, tangu nimeanza hii uh, biashara miaka sita iliyopita kitu ambacho uh, mpaka leo siamini kwamba nilikuwa na bado mimi ni mwanamke katika biashara hii hadi sasa Uh, katika kampuni yetu ya Iska Jojo studios moto wetu ni kutengeneza kumbukumbu isiyo na mwisho kwa watu wote kabisa tubagui na sasa tuungane na mwandishi wetu dina chahali ya tupashe anayojiri huko nchini tanzania nchini tanzania maadhimisho ya siku ya wanawake duniani hutoa fursa kwa serikali wananchi wadau na wanawake wenyewe kupima utekelezaji wa maazimio matamko na mikataba ya kimataifa kikanda na kitaifa inayohusu masuala ya maendeleo ya mwanamke na usawa wa kijinsia umi mwalimu ni waziri wa maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto katika maadhimisho haya ya siku ya wanawake duniani ameshauri kuendelea kuwekeza zaidi katika elimu na mwamko kuelekea kukomesha matendo ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto badala tu ya kuzingatia zaidi uwepo wa sheria kali kwa ujumla hali ya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto katika jamii uh, unaweza ukasema vimeongezeka kwa sababu pia ya kuongezeka kwa ele, uelewa na mwamko wa jamii lakini kwa kiasi fulani tunaona pia kupungua kwa vitendo hivi na lengo letu sisi ni kuwekeza katika jamii na nilisikia juzi nikasema baadhi ya wabunge walikuwa wanasema kwamba tupitishe sheria ya kuwa hasi wanaume ambao wamekutwa na vitendo vya ulawiti na ubakaji kwa watoto lakini kwangu mimi kama waziri siamini kama huo utakuwa ndio m tuwekeze katika elimu na mwamko wa jamii kwa sababu sheria kali peke yake haiwezi kutokomeza vitendo vya ukatili wa kijinsia ikiwemo ukatili dhidi ya wanawake na watoto waziri umi mwalimu ameainisha masuala kadhaa ambayo amesema jamii ikiyazingatia tatizo la ukatili dhidi ya wanawake na watoto katika jamii litapungua au kutokomezwa kabisa tukiwekeza katika malezi chanya kwa wazazi walezi kutimiza wajibu wao katika malezi matunzo wttasrkttmtandao wa, wa jinsia tanzania tjnp ni miongoni mwa taasisi isiyo ya kiserikali ambayo iko mstari wa mbele katika kutetea haki za wanawake na watoto ambapo b joisi nkina afisa kiongozi wa tjnp anaelezea changamoto zilizopo katika sheria mbalimbali zinazohusiana na matendo ya ukatili dhidi ya wanawake ikiwemo ukeketaji sisi kama wadau wa haki za wanawake kuna mambo mengi ambayo tuna tunashukuru tuna kwamba serikali wameyafanyia kazi lakini bado tunaona kwamba kuna mapungufu maeneo fulani fulani natoa mfano mmoja kwa mfano kwenye kosa la ukeketaji sheria sheria kama sheria ina au hata ukisema unampeleka mtuhumiwa wa ukeketaji mahakamani ina, inatambulika kama kosa la kujeruhi kwa hiyo la kumjeruhi kwa hiyo ni kosa ambalo yni bado halibebwi uzito tunatamani sheria ziwe ziandikwe na ziwekewe uzito wa adhabu kama ambavyo madhara ya, ya, ya kosahilo yanavyomtokea muhanga hata hivyo tnp inasema imejikita pia kuelimisha zaidi jamii kuachana na masuala ya kiimani ambayo kimsingi huchangia zaidi kuendelea kwa matendo ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto na tunavyojua ukatili mwingine kama ukatili wa ukeketaji ni swala la kiimani kwa hiyo ni lazima kurejea imani na kushawishi sisi kama sisi tjnp tunaamini tuna, tuna sana kwenye kubadilisha miset yule mtu ambaye anaamini kwamba mila hiyo ni, ni, ni, ni ya muhimu kwake lakini pia hapo hapo tunaendelea kuishawishi serikali kuangalia ni kwa namna gani wanaweza wakabadilisha hizo sheria na kumfanya zimbane huyu mtu ambaye anatenda ukatili huu nchini tanzania siku ya wanawake duniani ilianza kuadhimishwa mwaka 997 mnamo mwaka5 serikali ilipitisha uamuzi wa maadhimisho haya kufanyika kitaifa kila baada ya miaka mitano ili kutoa nafasi kwa serikali na wadau kupima mafanikio ya shughuli za maendeleo ya wanawake na kuweka mikakati ya kuboresha ustawi na maendeleo ya wanawake kauli mbiu ya siku ya wanawake duniani mwaka huu kitaifa ni kizazi cha usawa kwa maendeleo ya tanzania ya sasa na ya baadaye jamii yetu ya watanzania ambayo wake kwa waume wameelewa swala la usawa wa binadamu imebaki utekelezaji na tunaenda mwendo kasi wale watakaokuwa bado wanasita kufahamu ya kwamba dunia inayokuja ni ya wanaume na wanawake itakula kwao ndugu zangu nataka niseme pia kwamba tunapoangalia tunakoelekea bado kazi ni kubwa bado masuala haya yamekuwepo kwa kane kutokuwa na usawa wanawake kukosa fursa mbalimbali za elimu za kupata huduma za afya yamekuwa ni matatizo mengine ambayo yanahitaji kuondolewa kwa kutumia rasilimali kwa hiyo haya yote yatategemea rasilimali na kwa sababu wanawake ndio wazalishaji wakubwa tunategemea kwamba serikali zetu zitaangalia kwa makini kwamba mwanamke mtanzania apate haki yake katika zile rasilimali ambazo anazizalisha huyo ni mama getrud mongela ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika jukumu lake wakati wa mkutano wa bin mwaka 995 akiwa kama mwenyekiti na sasa tukielekea huko nchini kenya inaelezwa kuwa wanawake bado wanakabiliwa na changamoto za kiuchumi elimu na uongozi licha ya taifa hilo kuwa miongoni mwa yale yalioshiriki katika kongamano la beijin lililofanyika miaka 25 iliyopita bado changamoto kwa wanawake na umaskini wanawake na elimu na wanawake na uongozi zinashuhudiwa hadi hivi leo amina chombo ana mengi ya kutupasha kutoka mombasa kenya ni kati ya mataifa 189 yanayosherekea miaka 25 ya maazimio ya beijing ambayo yaliidhinishwa katika kongamano la dunia la 4 la mwaka1995 kenya iliwakilishwa na wanawake 450 katika kongamano hilo miongoni mwa masuala 1nb yaliyoidhinishwa ni pamoja na wanawake na umaskini uchumi wanawake na afya pamoja na dhulma za kijinsia kauli mbiu ya mwaka huu ni usawa kwa wote wanawake viongozi na wanaharakati wa masuala ya kijinsia nchini kenya wanatathmini yaliyoafikiwa pamoja na changamoto zilizopo je kenya imefikia wapi katika usawa susan lankisa ni naibu mkurugenzi katika shirika la wanawake na maendeleo yani obn for women in development bado na yale ambayo tunaendelea kupigania ili tuweze tukafikia neqi kumaanisha hatujafikia hapo bado tuna yale kazi ya kufanya ili tuweza kufikia na dimia mwaka kweli tukowapa ili kukumbusha watu kuwa bado tuko na kazi ya kufanya ili tuweze tukafikia tuka katika hiyo katiba ya mwaka elfu mbili na kumi imempa mwanamke wa kenya haki sawa katika masuala mbalimbali ikiwemo uchumi na elimu na licha ya wanawake kushiriki katika biashara ndogo ndogo na hata viwandani mapato yao bado ni machache bisafina na kwekwe ni katibu mkuu katika wizara ya utalii nchini kenya tunajua kwamba mwanamke ndio utwa mgongo wa uchumi wowote ule katika sekta zote ambazo zinasimamia uchumi utapata mwanamke ndio yuko katika hali ya tupambele ukulima maswala ya utalii na maswala ya <mau> biashara na viwanda zote mwanamke ndio katika wingi wao ndio wengi lakini utapata katika mapato ao mapato yao yako chini kwahio una bado ingawaje kuna participation kwamba wanawake wanapata s zaidi lakini kulengana ukiangala maswale mapato bado hakujapata sababu wanafanya kazi za zaidi lakini mapato yao bado yako wa chini katika nyanja za uongozi kenya bado inashikilia mkia katika uwakilishi wa wanawake kisiasa afrika mashariki aidha katika uongozi wa taaluma bikwekwe ambaye ni mmoja ya makatibu wakuu katika serikali ya kitaifa akariri bado idadi ya wanawake katika nafasi za usimamizi ni wachache hiyo nyumba kumi ni wanawake lakini wakati unavyopanda unapata kwamba kwa mie wanawnaa wanapatakama0 wanapokuja katika machifu kuja mpaka kwa ms pka wau wenyewe sahii kanyanzima ana wanawake sita peke yake kati ya wale wakatakanishana wote ambao tuko nao kwa hiyo tunaonekana kwamba wako patashinaao bado iko chini yani katika hizi ngazi za chini tunataka wapande wapande waweze p hizi sehemu ambazo zinafanya uamuzi wa maomakua makubwa kielimu mpango wa serikali wa asilimia mi1 ya wanafunzi kutoka shule za msingi hadi upili ukiendelea viongozi na wanaharakati wanahisi bado idadi ya wanawake wanaojiunga na masomo ya elimu ya juu ni chache bisafina na kwekwa alielelewa katika maeneo kame ambapo wasichana wengi waliachishwa masomo na kuolewa na wengine kupata ujo uzito anaelezea kuwa hatua kubwa imepigwa katika nyanja ya elimu elimuzamanisaa hakuna ndo unasema mi sinaenda shullakini ssahvserikali amekwambia end shule de skuli hata mambasa zimekuwa nyingiat mambasa de skuli zake nizonyingi schools kwa hivyo ile kwamba kuna fee hakuna tena hiyo fee ni wewe ujipeleke mwenyewe ukamsikirize mwalimu urudi nyumbani ukalale akigusia dhuluma za kijinsia bila nkisa na kariri kuwa japo jinsia ya kiume pia imekuwa ikidhulumiwa bado asilimia kubwa ya kesi wanazopokea na hata kuripotiwa nchini kenya ni wanawake wengi wakijeruhiwa na hata kuuliwa lakini sana sana wanawake bado tu namba yao iko juu kulingana na wanaume wanawake wanauliwa it comes to relationship wanawake wanauliwa wanawake hawana nafasi ya for their sexual is right. like kila wakati wanarepiwa ili kukabiliana na changamoto ambazo wanawake wa kenya wanapitia bikwe kuelezea haja ya watu kubadilisha fikra zao kuhusu mwanamke ili kufikia usawa wa jinsia break the cultural stereotypes ambazo zinasema kama mwanamke kazi yake ni nikuwe nesi kwa hivyo akienda of medical school shl hagtar anakuwa nasi hawiifi anakuwa nasi kwa hivyo hiyo ndio misingi ya mwanamke wa kiafrika kwamba yeye ndio mwenye kuuguza mgonjwa yeye ndio mwenye kuangalia wagonjwa yeye ndio mwenye kulia wakati watu akifa mambo kama hayo sasa hiyo tunataka tuivunje katika kiliasababu nafanya mpaka watoto wetu pia nao wanapochagua taaluma wanachagua taaluma ambazo zimewekwa katika misingi ya kimila wawili hao wamewataka wanawake nchini kenya na afrika mashariki kuendeleza utamaduni wa dada ili kufanikisha ajenda za usaa wa jinsia kimaendeleo uongozi na hata kiuchumi kama tunavyofahamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ni eneo maarufu kwa visa vya manyanyaso dhidi ya wanawake nchini humo kutokana na miongo mingi ya mizozo hali hii imewafanya wanawake wa eneo hilo kuchukua hatua madhubuti kuzungumzia madhila yanayowasibu na nini ambacho wanataka kifanyike ili kuwaondoa katika shida zinazokabili kuna mafanikio ambayo wameyapata lakini pia kuna changamoto ambazo wanakutana nazo tuungane na mwandishi wetu a hoster malivika akiwa mjini goma tupashe zaidi mwezi huu ukiwa ni mwezi wa wanawake ulimwenguni sisi hapa tunagusia yale waliopitia wanawake hasa eneo la beni ulizuka ugonjwa wa ebola walioahirika sana ni wanawake na watoto na idadi kubwa ya walioambukizwa na kufariki walikuwa ni wanawake katika mji wa beni sauti ya amerika ilitembelea mama ejeni yange akiwa katika kata ya beni cit ambako aliambukizwa na ugonjwa wa ebola saa ni ligonjwa a ebola banibeba kunyumva bananipeleka kuhopitali banasema kama nikod ebola sa nikod ebola pale maramwa nilingiaka kukoma nilingiaka maramwaya kukoma lakini kwa sasa amerudi nyumbani kwake baada ya kupona kwa bahati ya mwenyezi mungu akisema mesa tunapataka dawa hata sasa hapa niko naenda kupata dawa nafanyaka akazi a sasiaa kidokokidoko i huku akiwa bado hawezi kufanya kazi nzitonzitoatoapita si niko apa o ikimbia mbibebaaai a uuu kufanya si a guu mbali na ebola beni kumekuwa kukiripotika vilevile vile ukosefu wa usalama ukifatia mouaji sijui kama bina bina kwa nini lakini tunasikia tunasikianeb wengine neba FDL, kama tunasumbuliwa, ya wapi wanawake wakibaki wajane pamoja na mayatima hapa tulikutana naye kiakimwa jidit ambaye alipoteza mmewe katika mauaji inayoendelea kwa sasa beni Nangu kukupa, mkuba wake na dadangu nae alikufaka dogo pale gra yangu nae akakufaka tumwle masakri alikufaka nani wicha gina wicha maake nombre nye nina nani mwi masakri iu karibia si person maishi ko mbaya maishi ko mbaya huu kw unasema unenda tafutia kazi nakunenda kutanisha tu mwae haiko tandomutafika bana barudisha kale kafranga keko nako tena mona kakula tu pale pale kaneshililia na kapitali ya 30 dola nakyashangala isha bakianjashadola mama huyu akishindwa kusomesha watoto kutokana na hali ngumu ya kimaisha waza yakwanza bwanangunjwalianjaa kufa ma 1 vatoto niko niko na vasomesha tumie peke make mkaskadi kukula ni probleme ni unachuruza entere haiko make nguvu haiko naendaanakulekunaenda fika nako unaenda fika vanasema nako bashauako vatu nakosa kama utafaa nini wanawake hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasema walitegemea sana uongozi mpya tangu uchaguzi uliofanyika bado hali ni mbai ya kwao akisema kati furaha akiwa katika mji wa butembo utawala ulikuwa tulikuwa tukiamini ya kwamba wakati kunakuwa utawala mwingine pengine mambo yatabadilika lakini tunaendelea kusikia tu eh, mahabari dsku zinakuwa mingi lakini kwa matendo tuingali tunangoja matendo ingaliki madogo ni kusema hatuyaona kabisa mabadiliko kuonekana na ya kuona hali ya mwanamke inaweza kubadilika kwa kuwa eh, kwa wak- miaka iliyopita tulikuwa tukilia na kusema njia za wamama kutafuta chakula utaft kwenye ku, mashamba zao kwanza ni njia mbayo zimefungwa hawawezi kufanya biashara yao lakini vile vilevile kunakua wale wajambazi na hao a huku wengi akina mama wakiwa wakulima lakini wakishindwa kuelekea mashambani kutokana na makundi ya waasi kudhibiti vijiji kwanza ni njia mbayo zimefungwa hawawezi kufanya biashara yao lakini vilevile kunakuwa wale wajambazi na ao m wao wamaimai lakini vile vile hata askari ambao wanaenda kuwazuru wanamke kwenye mashamba nanjia ya kufikia haiko gari ambazo zinaweza kubeba watu haziwezi kupatikana ni kusema umaskini na njaa tulikuwa tukilalamika na leo hiyo hali haiyabadilika kuwa njia haziyafunguliwa louise adidi akiwa katika mji wa goma asema hali ni mbaya kwa upande wa kinamama imwaka tuko naiona tuovyoovyo hatuyeka vitu vikwae krise mingi makuta ziko msirkulaio atuuzishe vraime tuyeka vitu vikwae imwaka nakwate na pir kushinda zingine zeziisha pita imwaka vreima iko pir mungu munguyepeke wakiwa na matatizo yao binafsi akina mama wasema tarehe nane wakati wa mbele lakini leo hii hawana uwezo wa kusherekea na wengine akisema mama huyu beti tena chinikushoneshahatuvzt u auna ata nayakuuza atanguoawa dengeaaoooonoeahaaae meshe wengine kabisa hakuna veroniqe nyabade yeye anafanya biashara ya vitenge katika soko ya virunga asema hawana tena wateja kutokana na ukosefu wa usalama kwenye vijiji tuko nayo tumwombe mungu vijijiea hui inshi yetu inajaa mauwaji sana damu inamwangika ina vatu wanakufa sana kwanza ishimusjiyetu abeni vatu wanauwawa kama nyamo konna vatoto wanakatiwa makichwa bamama wanakatiwa makichwa vababa vanakatiwa makichwa vatoto vanavakia mayatima amani hakuna maanaake tunashikuta hakuna taki tutafanye mwaka tunaishi tukwa neema ya mungu ni hayo tu tuliyokuandalia katika makala hii maalumu ya wanawake hivi leo nikiwatakia usiku mwema kwa niaba ya dina chahali amina chombo na auster malivika mimi ni mtangazaji wako hadija riami nikiwatakia heri na baraka wanawake wote kote ulimwenguni