hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa saa tatu za usiku saa za afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harison kamau rais wa ivory coast alassane watara leo amesema kuwa hawatania kwenye uchaguzi wa urais wa oktoba 31 hatua ambayo imeondoa wasiwasi miongoni mwa wananchi wa taifa hilo watara amesema kuwa hatagombea tena kiti hicho akiongeza kuwa ni wakati wa kukabidhi vijana madaraka. Hapo awali kiongozi huyo alisema atagombania muhula wa tatu akiwa tu ama ikiwa tu wapinzani wake wawili wakuu waliowahi kuwa marais nchini humo atagombania kiti hicho. Outara alichukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tatu na iliyofikisha kikomo utawala wa Loro Bagbo. Mvutano wa kisiasa uliongezeka nchini humo baada ya serikali kutangaza hati ya kukamatwa kwa Gulaume Soro, mgombea kiti cha rais na kiongozi wa zamani wa waasi. Irani imefunga shule zote kando na kuchukua hatua mpya katika kukabiliana na mlipuko mkubwa zaidi wa virusi vya korona nje ya China. Waziri wa Afya Said Namaki ameambia vyombo vya habari mapema leo kwamba shule zote pamoja na vyuo vikuu zitabaki kufungwa hadi mwisho wa mwaka wa Iran ambao ni Machi ishirini, wakati vituo vya ukaguzi vikiwekwa ili kudhibiti usafiri kati ya miji. Hatua hiyo imefuatia tangazo la serikali kwamba vifo kutokana na virusi hivyo ilikuwa imefikia mia moja na saba huku idadi ya maambukizi ikiwa zaidi ya 3513. Rais Hassan Rouhani wakati akihutubia taifa mwanzoni mwa wiki alisema kuwa virusi hivyo vimeenea karibu katika kila jimbo wakati wataalam wa afya wakionya kuwa huenda vifo pamoja na maambukizi mapya zikaongezeka katika siku za karibuni. Sala zote za kesho Ijumaa zimepigwa marufuku ikiwa hatua ya kuzuia maambukizi zaidi. Saudi Arabia tayari imetangaza marufuku kwa watu waliopanga kuenda kuhiji kwenye miji ya Maka na Medina. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msemaji wa serikali ya Japan amesema kuwa ziara iliyopangwa ya rais wa China Xi Jinping nchini humo imeahirishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Yoshihide Suga leo amewaambia wanahabari kuwa mataifa yote mawili yamekubaliana kuahirisha ziara hiyo iliyokuwa imepangwa kufanyika Aprili ili kutoa nafasi ya kukabiliana na mlipuko huo virusi vya korona ambavyo pia vinajulikana kama COVID-19 vimekumba watu 95 kwenye zaidi ya mataifa 80 huku zaidi ya watu 3,200 wakifa tangu kisa cha kwanza kilipogunduliwa kwenye jimbo la Hubei nchini China Desemba mwaka uliopita. Japan ni mojawapo ya mataifa aliyoathiriwa vibaya ikiwa na zaidi ya maambukizi elfu moja yaliyothibitishwa yakiwemo mia saba kwenye meli moja ya kitalii iliyowekwa karantini kwenye ufukwe wa mji wa Yokohama na shirika kubwa zaidi la ndege barani Afrika la, Afrika, la Ethiopian Airlines limekataa kusitisha safari zake kuelekea China licha ya kuongezeka kwa shinikizo kufuatia mlipuko wa virusi vya corona. Mashirika ya ndege ya Kenya Airways, Tanzania Air, Rwanda Air, South African Airways, Royal Air Maroc la Morocco, Air Mauritius na Egypt Air yamesitisha safari zake kuelekea au kutoka nchini China lakini mkurugenzi wa shirika la ndege la Ethiopia Airlines Tewolde Gebremariam amesema hatua ya kusitisha safari za ndege kwenda China sio suluhu la kuzuia virusi vya korona kuenea. Gebremariam amesema ni makosa kuitenga China kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Amesema raia wa China bado wanaweza kuingia Afrika kupitia nchi nyingine, na sio tu kwa safari za moja kwa moja kutoka taifa hilo, akiongeza kwamba shirika la ndege la Ethiopia Airlines limenakili hasara ya asilimia 20 tangu mlipuko huo ulipotokea, jinsi ilivyo na mashirika mengine ya ndege duniani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda usio mrefu basi, utakuwa tayari umesha jitosa kwenye muda wa kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC leo kukiwa ni Idi Ligongo na mgeni wake Patrick Nduimana ndu hapa studio za VOA undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaanza kuangalia hali ya ugonjwa ama virusi vya korona ambavyo vinasumbua ulimwengu kwa hivi sasa katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, na sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa Burundi. Tutaangalia ambapo hii leo ndiyo siku ilikuwa ya mwisho imetengwa kwa wale wote ambao wanataka kuwania nafasi ya urais katika taifa hilo la Afrika Mashariki, basi wawasilishe fomu zao katika tume ya uchaguzi. Ninawakaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kama nilivyokuambia, e, tunaanza kuangalia namna hali ilivyo hivi sasa ya virusi vya korona. Uh, shirika la afya duniani WHO linaeleza kwamba dunia hivi sasa inapaswa kujiandaa kwa uwezekano wa janga la virusi vya korona. WHO linasema ni mapema sana kuita mlipuko wa virusi hivyo janga, lakini nchi zinapaswa kuwa katika awamu ya maandalizi. Janga ni pale maambukizi ya ugonjwa yanaposambaa kwa urahisi kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine katika maeneo mengi ya ulimwengu. Mpaka hivi sasa, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa, idadi ya ambukizi ya maambukizi imefikia kuwa ni watu 97,800 Sabini na watatu, ambapo vifo ambavyo vimeandikishwa kutokana na virusi hivi ni elfu tatu mia tatu hamsini na viwili na, na wale ambao walipata virusi na kupona wamefikia jumla ya watu hamsini na nne elfu mia moja ishirini na moja. Kwa bara la Afrika ya hivi sasa, inaelezwa maambukizi yameshasambaa katika mataifa ya Morocco, Algeria, Tunisia, Misri, Senegal na Nigeria, na hii leo Afrika Kusini imetangazwa Uh, kuwa na, ma na maambukizi yake ya kwanza kabisa, licha ya maambukizi haya kuonekana kutoka kwa, uh, kwa raia wa kigeni ndani ya bara la Afrika, swali kubwa limekuwa ni je, Afrika imejiandaa vipi eh, juu ya kukabiliana na virusi hivi vya korona. Huyu hapa ni Daktari Aswani, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza. Uh, kwa sasa siwezi nikasema wako tayari kiwango gani lakini nikilinganisha na ile shida tulikuwa nayo ya Ebola, tulichukua muda mfupi sana tukabili kwa hivyo, ninatumai kwamba tutashikana mikono, mataifa yale ambayo yamepata janga hili na kuona vile tutakavyosaidiana ili tu, tu, tukabiliane na hiyo ugonjwa. Naam, kwa upande wa maambukizi hapa Marekani hali nayo vilevile inaendelea kuleta hali ya kitisho kutokana na kusambaa virusi hivi katika majimbo mbalimbali kuanzia magharibi mpaka mashariki mwa Marekani. Kwa katika jimbo la Washington State ambalo lilionekana kuwa na wagonjwa wengi mpaka hivi sasa, inaelezwa kwamba yenyewe lina wagonjwa uh, thelathini, kwa mujibu wa gazeti la New York Times. Uh, jimbo la Oregon lenyewe lina wa Gu, uh, wagonjwa wawili, California 38, Utah mmoja, Arizona wawili, Texas teas kumi na moja, Nebraska kumi na watatu, Wisconsin lenyewe lina, uh, mgonjwa mmoja, uh, Illinois lina mgnalina wagonjwa wa nne, Georgia wawili, eh, Florida themanini na watatu, eh, North Carolina, uh, Virginia mmoja, halikadhalika uh, katika eneo la Rhode Island wawili, New York nyrk wawili, New Hampshire mmoja na Massachusetts wagonjwa wawili. Kutokana na kusambaa huku, bado nimeendelea kumuuliza uh, Dr. Aswani ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza, na nikataka kujua kwamba kwa nini hali hii ya virusi kusambaa ulimwenguni inazidi licha ya kuwepo kwa juhudi mbalimbali za kukabiliana na virusi hivi. Tu, usafiri haujawekewa maanani sana maana hii kusambaza ugonjwa inaenda kwa sababu wale watu ambao wanasafiri kutoka eneo ambalo liko na mpurupuko wa hiyo ugonjwa wanaenda kwingine, lakini kama wangekuwa wanakaa mahala pamoja, haingekuwa inasambaza. Si unaona, hao watu wamepatikana, wamepatikana na hii virusi hapa Afrika. Uh, walitoka kwingine na walipokuja hapa kwetu, ikiwa hatutakuwa waangalifu katika hali ya kuwazuia kuwaweka mahala watengwe na watu wengine, basi bila shaka, ukiangalia hali ya uchumi yetu na kujitayarisha kwetu kupambana na ugonjwa, inaweza kuwa ni madhara makubwa lakini eh, vile ninavyoelewa au wamekabiliwa sawa sawa. Ni, ninatumai kwamba tutashikana mikono mataifa yale ambayo yamepata janga hili kuona vile tutakavyosaidiana ili tu, tu, tukabiliane na hiyo ugonjwa. Hizi virusi tabia zake ni virusi ambavyo zinakaa, zina mstarehe ndani ya wanyama wengine lakini wakati inayopata wanaopata nafasi kupata kwa wanadamu, uh, ujue hiyo sio virusi za uh, kukaa kwa mwanadamu uh, bila kulete madhara. Kwa hivyo wakati sisi tunachanganyikana na wanyama tunakula hao wanyama wa msituni, eh, saa ingine, uh, hiyo ndio sana chanzo cha hii uh, virusi kuingilia mwanadamu. Nam huyo uh, ni Daktari Aswani ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza akieleza hali halisi ya kile ambacho kinaendelea e, juu ya virusi hivi vya Korona. E, lakini hali ya kiuchumi inaelezwa kutetereka, a, kidunia na itakuwa mbaya kama hali itaendelea kuwa hivi kwa kusambaa virusi hivi e, katika maeneo mbalimbali ya dunia kutokana na kuzuia uzalishaji. Lakini kwa mfano mashirika ya ndege ya barani Afrika peke yake imeelezwa kwamba yameshapoteza takribani dola za Kimarekani milioni 40 toka kutokea kwa mlipuko wa virusi vya korona ah, nchini China mnamo Februari, kulingana na shirika la kimataifa la usafiri wa anga IATA. Shirika la ndege kubwa barani Afrika, shirika la Ethiopian Airlines limekataa kufuta safari za ndege kwenda China licha ya kuongezeka kwa shinikizo kutoka, kutokana na kuzuka kwa virusi hivyo vya Corona. Na kwa kulingana na shirika la ndege la Afrika Kusini, eh, South African Airways Uh, shirika la ndege yani la Royal Air Morocco, uh, Air Tanzania, Air mashirika uh, mengine kama Egypt Air, Rwanda Air na Kenya Airways yote yenyewe yamesimamisha safari za kwenda na kutoka nchini China. Sasa kuangazia hali ya kiuchumi kwa dhana pana kabisa ninaye mwenzangu hapa Patrick Nduwimana ambaye ameangazia ripoti kutoka kwa taasisi kubwa za kidunia zinazoangalia hali na ubashiri wa kiuchumi kutokana na uwepo wa virusi hivi vya korona. Moja kwa moja, Patrick Nduima, anatueleze hali nini ambacho kinaelezwa tayari. Uh, shirika la fedha duniani IMF uh, limekwisha tangaza kwamba uchumi wa dunia utashu, utashuka kidogo, yaani kukua kwa uchumi wa dunia kutashuka. Hasa utabiri wa awali mwezi Januari ilikuwa ni kwamba, uh, uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia uh, tatu nukta tatu hapo ilikuwa ni Januari baada ya Marekani na China kukubaliana kwamba watamaliza uh, mzozo wao wa kibiashara. Hapo ndipo IMF ikasema tunapanga, kwamba tunatabiri kwamba uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia tatu nukta tatu. Sasa hivi kutokana na kukua ku, kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona, sasa IMF imepunguza utabiri, nasema uh, uchumi wa dunia utapungua hadi asilimia mbili nukta tisa yani kuna mapungufu ya zaidi ya asilimia sufuri nukta nne na kile ambacho wenyewe wanaeleza kama ikiwa ni sababu ya kushuka huku kwa ukuaji wa uchumi wa dunia ni nini? Ni kwa sababu uzalishaji utapungua, ama e, watu kusafiri kutapungua? Ni nini hasa ambacho kimegusiwa mundani? Hayo yote yamo, ukianzia uzalishaji. Unajua China ni nchi tajiri, ni nchi yenye uchumi wenye nguvu unaokuwa kwa haraka, ni nchi tajiri yenye uchumi unaokua ni nchi ya pili duniani. Sasa nchi kama China, wakati haizalishi. Sababu hivi ni kama vile, eh, shughuli za kibiashara tu zime, zimezo, zimezorota huko China. Safari za ndege kama ulivyosema, hakuna, uh, ndege zinasafiri zina kwenda China, watu hawaendi China, yani shughuli zote zime, zime. Ni kama vile zimesimama. Labda hivi ndio wanasema kunaanza kuwa afueni kidogo. Sasa, kwa hiyo kwa vile hakuna uzalishaji, China unajua kwanza ni nchi ambayo inanunua vitu vingi, sio tu Uh, katika bara la, la, la, la Ulaya, katika nchi zingine za Asia, hata hapa Marekani. Uh, China ni, ni, ni, ni, ni, ni mshirika mkubwa sana wa kibiashara duniani. Sasa uchumi wa China unaposhuka kutokana na hivi virusi vya korona, lazima na uchumi wa dunia utaathirika. Kama mfano hivi, uh, IMF inatabiri kwamba uchumi wa China utapungua utashuka hadi chini ya asilimia tano nukta sita. Ni jambo alijawahi kutokea katika historia ya China sababu China uchumi wake huwa unakuwa asilimia saba nane hadi asilimia kumi, lakini tayari ule mzozo wa kibiashara kati ya China na Marekani ulikuwa umeshaanza kuathiri uchumi wa China vilevile vile na uchumi wa Marekani, na kwa mazingira ambayo yapo labda hawajagusia chochote ili kunusuru hali hii. Nini hasa kinatakiwa a, kifanyike? Maanake unakuta mara nyingi wanakuwa labda wanatoa ubashiri, lakini wanasema ili kunusuru a, kuna baadhi ya mambo inabidi yafanyike, au kwa namna jinsi ilivyo janga lenyewe ni ngumu kutabiri ni ngumu kutabiri. IMF inasema hawajui mlipuko huo utachukua muda gani, lakini wamesema lazima mataifa yote ya dunia yakae pamoja ili kutafuta suluhu, hasa upande wa tiba. Lazima watafiti uh, wataalam watafute mfano chanjo, lakini wanasema chanjo itapatikana lini hawajui. Lakini pamoja na hivyo, ni kama vile kuna hatua za dharura ambazo zimekwisha kuchukuliwa. IMF imetenga mfuko wa dharura wa dola bilioni hamsini kwa nchi wanachama wake, hasa zile nchi ambazo zitakuwa zimeathirika kutokana na uchumi huu eh, kuanza kudorora. Kwa hiyo uh, dola hizi eh, bilioni hamsini zitatolewa hasa kwa nchi maskini, wanawapa mikopo yenye riba iliyo chini eh, sababu kama mfano unakumbuka wakati bola ililipuka, nchi kama vile eh, Liberia eh, Guine Conakry, uchumi wao ni kama vile uli, uli uliathirika vibaya sana ikabidi IMF Benki ya Dunia waweke pesa nyingi, na vilevile unakumbuka pa Marekani mfano mwaka wa elfu mbili na nane wakati kulikuwa uh, mgogoro mkubwa, mzozo mkubwa wa kiuchumi hapa Marekani kutokana na kile waliita sub, subprimes. wakati mabenki yalitoa mikopo kiholela kwa watu ma, mikopo ya kununua ma, ma, ma, ma, ma, majumba. majumba watu wakashindwa kulipa. Kwa hiyo Marekani ilipoguswa na mzozo wa, wa kiuchumi, dunia nzima iliguswa na mzozo wa kiuchumi. hii ndiyo hali Asante sana Patrick Nduimana kwa kutueleza uh, hali halisi e, ya kiuchumi kutokana na virusi hivi vya Corona ambavyo kwa kweli mpaka hivi sasa Uh, dunia inaendelea ku, uh, uh, kuhangaika kwelikweli kupatikana kwa chanjo, ikiwezekana tiba, licha ya kwamba wataalamu wanasema kwamba swala la chanjo halitakuwa ni swala la kupatikana kwa haraka. Kikubwa ni mataifa yenyewe yapambane kuhakikisha kwamba yanaweka mazingira mazuri ya kusimamisha eh, kusambaa kwa virusi hivi, lakini hali bado inatisha kama tulivyokuwa tumegusia, kwa mfano Afrika hivi sasa Afrika kusini nayo na imeingia katika orodha ya mataifa yaliyo na watu wenye virusi vya korona. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza inihiki, forijia, ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia e, uchaguzi wa Burundi, ambapo e, hii leo ilikuwa ni siku ya mwisho kwa wagombea wote kujitokeza na kuchukua e, kuwasilisha fomu zao kwa ajili ya kinyanganyiro cha e, uchaguzi hapo mwezi Mei. Kwenye laini ya simu mwanahabari wetu Jean Marie Hechuburundi yupo tayari kutueleza kile ambacho kinaendelea. Hechuburundi, kwanza hebu tueleze, uh, mpaka hivi sasa idadi kamili ya wale ambao wamejitokeza kuwania na ni kina nane na majina gani ambayo yanaonekana kuwa ni eh, vinara hasa kuelekea uchaguzi huo? E, asante sana Nigongo. E, wagombea ambao wamejitokeza hadi sasa ni idadi yao ni kumi na mmoja, na wagombea hao eh, wamegawanyika katika makundi matatu. Kundi la kwanza ni la wanasiasa waliowahi kushikilia nyadhifa mbalimbali za uongozi wa taifa e, nchini Burundi. E, tukichukulia mfano wa mgombea wa chama cha CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani na aliwahi kuwa pia mshauri mkuu wa masuala ya ulinzi e, wa taifa ya Burundi e, kwa, kwa, kwa ofisi ya rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza. Mgombea mwingine ambaye ana- anachukuliwa kama atakuwa na na upinzani mkubwa ni mgombea wa chama cha upinzani cha FNL, ambaye ni e, Agaton Gwasa, yeye aliwahi kuwa kiongozi wa watu wa chama cha Palipeutu FNL. E, na hivi sasa ni makamo wa spika wa bunge la taifa. Mgombea mwingine ni wa chama cha Frodebo, ni Leon Sinda Kumana aliwahi kuwa spika wa bunge la taifa na chama hicho cha Frodebo ndicho chama kiliwahi ku, ku, kupata sauti nyingi, nyingi za kura mwaka elfu moja mia tisini na tatu wakati nchi ya Burundi ilianzisha mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya kisiasa. Mgombea mwingine ambaye anachukuliwa eh, kama anaweza kuleta eh, kuwa tishuu kwa, kwa, kwa chama tawala CNDFDD ni mgombea wa chama cha Uprona hivi eh, sasa ni makamu wa rais wa jamhuri pia ni Gurunziza jina lake ni eh, Gaston Sindimo. Eh, mgombea mwingine ni Domisiendaizee yeye anawakilisha ye, muungano wa vyama vichache vya upinzani ni vyama vya kawaida vya upinzani. Yeye ni Domisien Daizeye, aliwahi kuwa rais wa jamhuri ya Burundi eh, mwaka elfu mbili na tatu hadi mwaka elfu mbili na tano hilo ndo kundi la wagombea ambao wanaonekana kuwa watakuwa tishio kubwa sana e, dhidi ya uh, chama tawala sende, dede, dede, kilicho madarakani wakati huo na kile ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa. Tunajua kabisa jina la rais Pierre Nkurunziza halimo katika uh, wale ambao wanawania uh, uh, uchaguzi huu, lakini kwa hali halisi masuala ambayo yanazungumzwa kuelekea kwenye uchaguzi huu, je, bado rais Pierre Nkurunziza ana ushawishi na pengine kwa namna moja ma nyingine ya kuwemo kwa mfano rais mstaafu wa taifa hilo hali, eh, kadhalika kuwepo na kiongozi ambaye alikuwa akiongoza kundi la palipehutu FNL, eh, bwana Agathon Rwasa. Hebu eh, tueleze kile ambacho kinaonekana ushawishi wake uko vipi, licha ya kwamba kuna majina makubwa ndani ya uh, uh, uchaguzi huu ujao. E, licha ya kuwepo majina makubwa ya upinzani katika uchaguzi ujao, inaonekana kuwa rais Ngurunziza, licha ya kwamba ataacha madaraka, kwa sababu yeye ameshafahamisha kuwa hatajichagulisha tena, hatawania tena kiti cha urahisi yeye, hivi sasa nafasi yake imechukuliwa na na huyo Evarist Ndaishimie ambaye atakiwakilisha chama cha CNDD-FDD ambacho pia ni chama cha rais Ngurunziza lakini vile vile inaonekana kuwa rais Nkurunziza bado ana ushawishi mkubwa sana katika chama hicho, na yeye inaonekana kuwa yeye ndio alimpendekeza hata huyo mgombea wa chama cha CNDD-FDD Evarist Ndayishimiye. Inaonekana kuwa hata orodha ya watagombea eh, nyadhifa zingine, ikiwa ni bungeni, ikiwa ni kwenye baraza la seneti, inaonekana kuwa rais Nkurunziza atakuwa na ushawishi mkubwa lakini kiujumla, kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, Burundi ipo tayari uh, kufanya uchaguzi wa namna gani? unaweza uh, kutueleza? Eh, eh, hadi sasa inakuwa hakuna uhakika kuwa chaguzi ambazo zinatarajiwa zi, zi kufanyika nchini Burundi zitakuwa za uhakika. Wanasiasa wengi wa Burundi na hususan wanasiasa wa upande wa upinzani wanahofia kuwa hali haitakuwa nzuri na kwamba hawataruhusiwa kuendesha kampeni yao na kuweza kutembelea wafuasi wao ili waweze kuafahamisha programu zao na kuwaomba sauti. Hilo ndio swala ambalo linatia hofu zaidi miongoni mwa wanasiasa wa upinzani. Na labda ungetueleza vilevile, kwa mujibu wa ratiba ambayo uh, ipo mpaka hivi sasa kama imetolewa na tume ya uchaguzi, kampeni zinaanza lini na mfumo wenyewe wa kampeni utakuwa huku vipi hasa? Kwa, kwa leo eh, shughuli za kurodesha wa wagombea zimemalizika na kampeni halisi ya uchaguzi inatarajiwa kuanzishwa tarehe ishirini na saba Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini hadi tarehe kumi na saba Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hiyo ndio kampeni ambayo inasubiriwa na masuala mengi sana ambayo wana, watu wengi wanajiuliza, wanasiasa wengi wa upinzani wanajiuliza na hata wachunguzi wa mambo wanaofuatilia kwa, kwa karibu sana siasa ya Burundi wanajiuliza ni jinsi kampeni yenyewe itafanyika na kile ambacho uh, tungependa kufahamu, kuna wagombea ambao walikuwa kama vile uhamishoni wakati fulani. Naweza nikasema si wagombea tu peke yake, hata wanasiasa eh, hasa wa upinzani ambao kwa namna moja ama nyingine walitaka kushiriki uchaguzi huu kwa wao, je, wana nafasi yoyote ile? Kwa kutokana na orodha hii jinsi ilivyoonyesha eh, kana kwamba kuna mgombea yoyote ambaye alikuwa uhamishoni na amerejea na jina lake kuorodheshwa kama mgombea wa urais katika uchaguzi ujao na kufanya orodha hiyo kuwa ndefu ya wagombea kumi na mmoja. Wagombea ambao walikuwa wakisubiriwa upande wa upinzani walio uhamishoni, walikuwa wakisubiriwa kurejea ili washiriki katika chaguzi zijazo nchini Burundi, walikuwa ni wale walikuwa waliokuwa viongozi wa chama madarakani CNDD-FDD, baada ya na baada, baada wakaondolewa katika chama hicho na wakajiunga na upinzani wale hadi sasa wakuruhusiwa kurejea nchini Burundi na majina yao, majina yao hayaonekani kwenye orodha ya, ya wagombea. Mgombea mgombea pekee ambaye jina lake linaonekana kwenye orodha ya wataka, ya kugombea kiti cha urais ni Aniche Miongoru. Yeye alikuwa anaishi uhamishoni nchini Ujerumani, ni wa chama cha pinzani cha PDP. Yeye ndiye mgombea pekee aliyekuwa uhamishoni ambaye aliruhusiwa kurejea hapa nchini Burundi na jina lake linaonekana miongoni maorodha ya wagombea ambao watajichagulisha kuwania kiti cha urais. Na kwa mazingira ya kiujumla ya Burundi hivi sasa katika watu kushiriki uh, uchaguzi uh, inaelezwa nini na uh, si tu wapinzani, hata wananchi wa kawaida kabisa uh, kwa sababu kumekuwa na taarifa mbalimbali juu ya eh, pengine hali bado haijawa uh, salama eh, Burundi labda haina Uh, fedha za kutosha za kuandaa uchaguzi licha ya kwamba Burundi yenyewe ilitangaza hahitaji msaada wowote katika kufanikisha hili. Kiujumla, uh, mazingira watu wanazungumza nini kuelekea uh, hiyo uh, mwezi Mei? Eh, raia wa kawaida hapa nchini Burundi inaonekana tu kwao wanasubiri Eh, wakati chaguzi zenyewe kampeni ita- itaanzishwa na chaguzi zenyewe zifanyike, lakini inaonekana kuwa raia wengi wako na wasiwasi na hawana uhakika kama uchaguzi wenyewe utafanyika katika hali ya utulivu wakichukulia mfano zifanika, eh, famika, 25, bikwa, wa chaguzi ambazo zilifanyika chaguzi zilizopita zilizofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tano ambazo ziligubikwa na machafuko makubwa magaji damu na kusababisha raia wengi wa Burundi kuhama maskani yao na wengine kukimbilia katika nchi za kigeni. Hadi sasa inaonekana kuwa hofu inatanda miongoni mwa raia wa kawaida, hawajui ni kitu gani kitatokea wakati wa chaguzi hizo. Hiyo ndio wasiwasi ambayo inaonekana miongoni mwa raia wa kawaida wa Burundi. Lakini vile vile serikali ya Burundi imeshafahamisha kuwa yenye iko na uwezo wa kutosha wa kuandaa chaguzi hizo, uwezo wa kifedha, na kwamba hawana- hawahitaji eh, serikali ya Burundi haina nia nahitaji chochote kile kwa jamii ya kimataifa. Na labda kwa kumalizia tu, utueleze vile vile kwa swala la waangalizi, nini lime- ya, nini kimeelezwa? Maanake tunajua kwamba waangalizi wa kimataifa walikuwa uh, hawaruhusiwi kwa mujibu wa taarifa za awali zilizotoka na kueleza kwamba wale watakao ruhusiwa kutoka nje ya Burundi ni pengine waangalizi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hadi sasa waangalizi wa kimataifa ambao wameshakubaliwa e, kuja kufanya uchunguzi katika chaguzi hizo ni ao wa jumuiya ya ya Afrika Mashariki, lakini wachunguzi wa, wa Umoja wa Afrika au wa Umoja wa Ulaya hadi sasa wajaruhusiwa kuweza kuja nchini Burundi kuweza kufanya, uchangu, ucha, kufanya uchunguzi dhidi ya chaguzi zenyewe. Limeonekana tu kuwa mashirika ya kiraia ya kawaida ambayo yako ndani ya nchi na ambayo mengi yao na, ya la, wanasakia kuwa inashirikiana na utawala wa Burundi na wachama chama kasini, ee, ndio pekee wataruhusiwa kusimamia chaguzi zenyewe. Na kanisa Katolika vilevile imeweza kufahamisha kuwa itatoa ita itachukua idadi fulani ya wagombea ambao watawakilisha watak... watak... kanisa Katoliki katika chaguzi zenyewe. Asante sana bwana Jean Marie Hich, Burundi, mwanahabari wetu huyo eh, ambaye anaangazia maswala ya Burundi eh, anakuwa anatufahamisha juu ya kile kinachoendelea katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu, kutoka hapa Washington. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ni kusihi basi uungane nami hapo kesho katika sehemu nyingine tena ya kipindi hiki cha kwa Undani.