Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwa ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tarehe ikiwa ni tatu mwezi nao ni watatu mwaka wa elfu mbili na ishirini nalo jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tuko tayari kukuletea ripoti mbalimbali ambazo tumekuandalia katika matangazo ya leo. Uh, wasikilizaji wetu mtasikia kwamba tulivyofungua sio kama kawaida, kuna matatizo kidogo ya mitambo, lakini tutarekebisha. Maprodusa na maengineer wanafanya kile chote kinachowezekana ili mambo yarudi kuwa sawasawa. sawa, lakini labda tuelezee kidogo tu yale ambayo tumeandaa katika matangazo ya leo. Ulimwengu wote sasa bado unaendelea kufuatilia maambukizi kutokana na virusi vya corona vilivyoanzia kule Wuhan, China na ambavyo vimeendelea na kuenea kwenye mataifa mengi sana ya ulimwengu ikiwemo hapa Marekani katika majimbo kadhaa sasa hivi tunavyozungumza, na vilevile katika mataifa pia ya Afrika Mashariki. Tahadhari zinaendelea kuchukuliwa huku visa uh, vikishukiwa pia na kupa, na uangalizi na usio mrefu tutaungana naye Liberty Adele akiwa Mombasa na kutueleza mambo yamefikia wapi, tahadhari ni zipi na nini kinapelekea tahadhari hizo. Barazani, vile vile kuhusu mambo hayo, hayo ya coronavirus, wasikilizaji wetu tumewauliza kwamba wana hofu ya maambukizi, wamejibu, tutasikia maoni yao, lakini kama leo hapa Marekani kuna uchaguzi wa awali ambao unafanyika katika chama cha Democratic katika majimbo 14. Sawa sawa, sasa ikiwa maarufu kama siku ya Super Tuesday ambapo mwenzetu BMJ Mure hii yuko katika mojawapo ya majimbo hayo, na pia yeye tunaungana naye kwa laini ya simu, anatueleza hali ilivyo, ambapo hapa ni asubuhi bado, ikiwa ni asubuhi kweli hapa Marekani. Kwa hivyo tutajua shughuli yenyewe na maandalizi yanaendelea vipi. Basi nafikiri moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu wa Mombasa Collins Liberty Adede. Adede uh, coronavirus ni wasiwasi tu umetokea Mombasa. Uh, tunaarifiwa kwamba kuna mtalii wa kigeni ambaye huenda ana uh, dalili za maambukizi ya coronavirus. Na tuambie basi, kutokana na kisa hicho uh, kipi kimefanyika, Adede... Adede yuko Unanipata? Nakupata vizuri sana kama unanipata upande wa pili uh, uh, Mombasa iko shwari na idara za uh, masuala ya afya wamechukua tahadhari hasa baada ya tukio hilo la mtalii mmoja ambaye inasemekana aliingia uh, Mombasa siku ya Ijumaa iliyopita na uh, kwa sasa amezuiliwa sehemu moja ya hoteli hiyo ya kitalii na kumechukuliwa zito samples kutoka kwake, ameenda kufanyiwa uchunguzi zaidi wa kiafya jijini Nairobi baada ya Kenya kupata vifaa vya kuweza kuchunguza ugonjwa huu kama na viru, virusi hivi ama ni vipi. Lakini wasimamizi wa masuala ya afya katika jimbo hili la Mombasa wanasema kwamba hali ni shwari na kusiwe na wasiwasi eh, kwamba eh, taifa limejiweka salama na liko tayari kukabiliana na kushughulikia tukio lolote la ugonjwa huu ama eh, kirusi hiki cha korona. Kumekuwa na hali ya, ya wasiwasi na hata vyombo mbalimbali vya usalama na wamekuwa wakifuatilia tukio hilo, lakini nimezungumza hapo awali na kamishna wa jimbo la Mombasa Bwana Kitiyo, uh, ambayo uh, anasema wameweka mikakati salama. Wacha tumsikia wasemaji Adede. Adede, tu- tuna matatizo kidogo ya ufundi, hakuna sauti ambayo itasikika. Oh, lakini labda unaweza kutuelezea yale ambayo yamezungumza kamishna huyo mwenyewe okay. Kamishna Kiti anasema kwamba serikali imeweka katika vituo vyote vya kuingia nchini iwe ni katika bandari ya Mombasa ama katika uwanja wa ndege wa Moi hapa Mombasa, kwamba maafisa wa afya wako pale kuwachunguza yeyote ambaye atakuwa akiingia, na kwamba wanaomba tukio kama hilo lisije likaripotiwa Kenya, maadamu mpaka sasa hakuna tukio lolote limeripotiwa lakini pia wito umekuwa ukitolewa mpaka hata jijini Nairobi kwamba Wakenya wasiwabague raia wa Uchina ambao wako humu nchini, ambao tayari Wakenya ukiangalia ta, kwenye mitandao ya kijamii wanawachukulia Mchina yeyote kwamba yuko na na, na, na kirusi korona. Sasa wamekuwa wakiwashauri wa ana kuwataka Wakenya wasiwabague Manake sio kila mtu ambaye ametokea um, um, China ako na virusi hivi, na kwamba kuweko na hali ya utulivu. Kumekuwa na wasiwasi, tukio ndogo tu inakuwa inazungumziwa sana mitandao ya kijamii, mpaka serikali inalazimika kufanya matangazo ama kutoa taarifa kwa wanahabari kutuliza joto linavyoongezeka, haswa sana kukiwa na wasiwasi ya kutokea ama matukio ya kirusi korona. Kuna taarifa kwamba uh, usafiri wa ndege kuelekea Dubai na uh, Irani umepigwa marufuku. Sijui taarifa hii ni sahihi nam, nam, e, e, e, ni kampuni ya uchukuzi wa ndege nchini Kenya, Kenya Airways imepiga marufuku safari zake kuelekea Iran na pia Dubai, hasa sana kwa kutokana na kuongezeka na kwa visa vya ugonjwa huo katika maeneo hayo, na pia hata taifa la, la, la baharini na hata hapa bandarini Mombasa, meli zote ambazo zimetoka taifa hilo la Uchina zimetulia maji makuu, hazijaweza hazijaingia katika bandari ya Kenya. Na swala hili limeanza hasa kuleta ta, mtafaruku katika e, masuala ya biashara, maana bidhaa nyingi ambazo huwa zinaletwa Kenya kwa sababu ya biashara ndogo ndogo zimekwama, na meli hizo hazijaingia bandarini ku, ku, kuweza kutolewa mzigo huo. Ni hali ambayo serikali inasema kwamba imeweka mikakati na kwamba kabla ndege au meli yote kuingia itakuwa imefanyiwa uchunguzi na kuhakikisha kwamba iko salama kwamba usalama kwa Wakenya na kirusi hicho kisije kikaenea katika eneo hili. Mpaka sasa hakuna tukio lolote limeweza kuripotiwa kwa mataifa ya Afrika Mashariki, ikiwa ni Kenya, Uganda, Tanzania pamoja na Rwanda na pia yeah, Sudan. Tukushukuru sana uh, Collins Liberty Adede kwa uh, taarifa yako hiyo. Mengi amezungumzia kuhusu tahadhari zinazochukuliwa kutokana na mlipuko huu wa korona ambao kabisa unaendelea kutikisa ulimwengu. Sasa tunapozungumza tunapozungumza, ama tukiwa katika swala hilo la korona, ni kwamba hapa Marekani watu sita tayari wametangazwa kufa katika jimbo la Washington katika mji wa Seattle ambapo pia mmoja wetu alifanya mahojiano ambayo hatutaweza kuyacheza sasa hivi na mtu anayeishi Seattle kwa jina Aziza Mwisongo, ambaye ni muuguzi katika eneo la Seattle na ambaye amethibitisha kwamba hali ya tahadhari imechukuliwa. Kuna eneo ambalo limetengwa la watu ambao wanashukiwa kuwa na virusi vya korona. Na kidogo labda nikueleze baadhi ya majimbo ambayo yanashukiwa kuwa na visa vya korona sasa hivi hapa Marekani. Kuna Arizona, kuna California, kuna Florida, kuna Georgia, kuna Illinois, kuna Massachusetts, Nebraska, New Hampshire, New York, Oregon, Rhode Island, Texas, Utah, Wisconsin na vilevile vile, kule sasa ambapo nimetaja hapo awali jimbo la Washington State, kwa hivyo, Patrick, ni jambo ambalo linaenea na kuendelea kila wasi, siku. Wasi mkubwa kabisa. Na, <laughs> pia wasikilizaji wetu, iwapo baadaye tutaweza kuwapata kwa laini ya simu mm -hmm, na kusoma baadhi ya maoni yao watatueleza nao pia wanalichukuliaje swala la hofu ya kuambukizwa kirusi cha corona. kuongeza kuongeza tu kidogo kwa hilo kabla ya kuja hapa studio, uh, umeelezea kuhusu vifo sita ambavyo vimethibitishwa katika jimbo la uh, Seattle. Seattle, yeah. Sasa kabla ya kuja pa studio, visa ambavyo vya maambukizi vimekwisha thibitishwa fi, hapa Marekani sasa vimefikia mia moja na tano Marekani kote kote. Haya basi, ni jambo ambalo tunaendelea kulifuatilia na kila tukipata ripoti zaidi kwa hakika tunakueleza kwenye matangazo yetu yafuatayo. Lakini sasa tunaungana naye BMJ Muridhi moja kwa moja kutoka jimbo la Virginia, ambapo ni mojawapo ya majimbo kama alivyosema mwenzangu Patrick, ambapo uchaguzi wa awali unafanyika kwa majimbo kadhaa hapa Marekani leo katika kinyaganyiro, ama katika maandalizi ya kumtafuta mshika bendera wa chama cha Democratic. BMJ Murithi, karibu sana. Ni super Tuesday asubuhi asubuhi hapa Marekani, saa tatu bado haijafika. Mambo yanaendaje katika jimbo la Virginia? Asante uh, sana Harrison Kamau na mwenzangu hapo Patrick Nduima, na ni kweli kabisa ulivyosema, niko nje kidogo ya jiji la Washington DC, hapa katika eneo uh, la hapa niko katika uh, um, maktaba ya Central Library hapa Arlington, Virginia, na kama ulivyoeleza wanang'ang'aniwa uh, ni wapiga kura wamekuja hapa kwa wingi kuanza mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi e, wakija kujaribu kumtafuta ni nani atakayepeperusha bendera, na labda nitaje tu kwamba tunayoyaona sasa bado ni mapema. Ni mapema lakini tayari wamepiga foleni e, kwa sababu kuna wajumbe e, elfu moja mia tatu arobaini wa na wane ambao wanapiganiwa katika majimbo kumi na manne. Kwa hivyo kama ulivyoeleza uh, Virginia ni moja tu ya majimbo ambayo yanafanya yanapiga kura hivi leo ikiwa ni muhimu, ni siku muhimu sana katika kuona ni upi utakuwa mustakabali wa chama hiki uh, au wa mgombea atakaye atakayepambana uh, na Rais Donald Trump mwezi wa Novemba. uh, uh, majimbo ambayo yana wajumbe wengi sasa ni California na Texas. uh, wale wajumbe ambao wanatakiwa ili uh, apatikane mshindi atachukua uh, tiketi kwenye chama cha Democratic. Sijui jimbo la Virginia wanapigania kupata wajumbe wangapi? E, kwa hakika Patrick, wajumbe wa hapa Virginia, wanako, ni takriban kama uh, mia moja na, lakini sijapata idadi kamili, na na labda na Jumanake, najua muda unakimbia, nimepata mwenzangu hapa Um, mwenzangu hapa kutoka idhaa ya Kiingereza eh, ambaye kidogo amekuwa akizungumza eh, na wapiga kura hapa eh, labda Vincent, eh, eh, tueleze eh, wasikilizaji wanataka kujua ni nini wanachokueleza hapa kuhusu, hasa ni wajumbe wangapi wanatarajiwa, na ni maswala gani muhimu ambayo eh, wa, wanazungumzia hapa wapiga kura? Nachoweza kusema hasa ni kuhusu swala ni masala yapi yaliyo muhimu sana kwa wapigaji kura wa hapa eneo hili, wengi sana wanazungumzia suala la mazingira, na pia na masuala ya uchumi, kutokuwepo usawa katika you know, baina ya wananchi wanaoishi hapa, kwa sababu ya ukali wa maisha. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba wana endelea zaidi kuona mabadiliko na hayo wanayoona yatakuja kupitia sana sana uh, Joe Biden. Wengi wamemtaja Joe Biden, na wengine baadhi ambao nimezungumza nao wamemtaja uh, Bernie Sanders, na hawa wawili wanaonekana kwamba wanawasilisha masuala hayo vizuri uh, hasa masuala yanayohusu Uh, kusawazisha watu kiuchumi na vile vile kupambana na suala la mazingira. Uh, wengi sijamsikia hata mmoja akiniambia kwamba amempigia uh, kura uh, uh, bwana uh, Bloomberg mm -hmm. Kutoka New York hata mmoja sasa, mpaka hadi sasa hivi sijamsikia hata mmoja akimtaja, lakini baadhi vile vile wamesema kwamba wanampendelea Elizabeth Warren, na vile vile ni kwa sababu ya swala hilo la mazingira. Ndio naweza kusema sasa hivi Vincent, Vincent kidogo, kidogo uh, utueleze kwa sababu unajua wengi Afrika labda wanauliza tofauti ya uchaguzi wa Marekani na um, uchaguzi wa Afrika ni vipi, siku ya kampeni hapa Marekani ama siku ya kupiga kura kama leo Hebu tueleza taswira iko vipi, kwa sababu Afrika shughuli zote za kampeni hazifanyiki, hauoni majina ya wagombea hauoni wakipigiwa debe. Sasa hivi kuna watu ambao ni wafuasi wa wapiga kura wa, wa, wa, wa vigogo ambao wanang'ang'ania kura ambao bado wanapigapiga kampeni ama kuwapigia debe. Vincent ameondoka kidogo, lakini inaweza kujibu swali hilo mm -hmm. uh, uh, Harison ni kwamba kwa sasa hakuna wapiga kampeni ambao wako hapa isipokuwa wawili watatu, wanakuuliza kama labda, eh, ungependa kuonyeshwa njia ya kuingia katika eh, maeneo kunakopigwa kura eh, ku, ah, tofauti iliyopo manake, eh, pia mimi nimeripoti kutoka maeneo mbalimbali mbali, eh, Afrika wakati wa chaguzi kama hizi eh, ni kwamba hapa hali huwa ni tulivu na labda pia tutaje kwamba eh, kama ilivyo Uh, isi, uh, ambavyo ni tofauti na uh, kule Afrika ni kwamba hapa uh, wapiga kura hawaonyeshi kama ni siku ambayo ni tofauti na nyingine. Wengine wanaenda kazini, wengine wakuja jioni. uh, kwa hivyo uh, hakika ni tofauti kabisa jinsi ambavyo wanapiga uh, kampeni hapa na mpaka kufikia siku ya uchaguzi. Labda kabla muda hujakwisha, nitaje tu kwamba hawa uh, wagombea wawili Pete Buttigieg na Amy Klobuchar, mnavyojua, um, jana walishatangaza uh, kwamba wanamuunga mkono uh, huyu uh, Joe Biden, na hii imeleta tofauti kidogo katika wale ambao walikuwa uh, tayari kuja kuwapigia kura. Kwa hivyo tunapowauliza hapa, wanaeleza kwamba uh, wamekanganyika wa kidogo, lakini sasa itabidi E, wachague mmoja wa wale wamesalia: Joe Biden, Bernie Sanders, Elizabeth Warren na uh, yule mwanasiasa mwingine kutoka kule Hawaii, uh, uh, Patrick na Harrison. Shukrani sana BMJ Muridhi kwa ripoti yako hiyo. Harrison Kamau. unaona sasa tuelekee kwenye habari za dunia wapiga kura katika majimbo kumi na manne hapa Marekani wanapiga kura leo katika mashindano ya kumteua mgombea urais kwa tiketi ya Democratic maarufu kama siku ya Super Tuesday. Kiasi cha theluthi moja wajumbe yao ya wanashindaniwa na wagombea urais jimbo kwa jimbo hivi leo, ikiwemo idadi kubwa ya wajumbe katika jimbo la magharibi la California baada ya kumalizika kinyaganyiro kikali kwenye majimbo ya Iowa, New Hampshire, Nevada na South Carolina. Tukio kubwa linalojulikana kama Super Tuesday kama tuesday nilivyosema linajumuisha utaratibu wa uteuzi wa kitaifa kwa sauti ya pamoja huku wapiga kura katika majimbo ya magharibi, kusini, kaskazini, mashariki na magharibi ya kati wote wakishiriki kwenye utaratibu huu wa siku moja pamoja na wale wote katika eneo la American Samoa. Senata wa Vermont Barni Sanders anaongoza katika kinyanganyiro akiwa na idadi ya wajumbe hamsini na wanane. Ataweza kupata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa wapiga kura katika majimbo ya California na Texas, mahala ambapo kura za maoni zimemwonyesha akiwa mbele. Huku idadi ikiongezeka ya kesi na vifo vilivyoripotiwa vya virusi vya korona, jana Jumatatu hapa Marekani, rais donald Trump amesema hakuna haja ya haraka kutangaza dharura ya kitaifa. Rais Trump alisema, sidhani kama kuna haja ya kufanya hivyo, kwa sababu anafikiri tupo katika hali nzuri, tumejiandaa kwa jambo lolote na wakati wowote tunaweza kufanya hivyo katika siku za usoni kama ikihitajika. Kumekuwepo na ripoti za vyombo vya habari kwamba idara ya serikali kuu inayohusika na majanga ya dharura fima inajiandaa na tangazo la rais ambalo litairuhusu fima kupata fedha zaidi pamoja na wafanyakazi, ili kujibu mlipuko wa virusi vya korona. Mlipuko wa volkano umetokea kwenye mlima Merapi nchini Indonesia leo Jumanne na kutoa wingu zito la majivu angani kwenye kisiwa cha Java na kusababisha uwanja wa ndege ulio jirani kufungwa. Idara inayohusika na volkano nchini humo imetoa onyo kwa wakazi kukaa umbali wa kilomita 3.5 kuzunguka mlima Merapi. Wingu hilo zito lilisababishwa na mlipuko uliofikia mita 1600 kwenye mawingu na kuwalazimisha maafisa kufunga kwa muda uwanja wa ndege wa kimataifa katika mji wa Solo. Volkano ipo hai muda mwingi huko Indonesia. Tukio la leo lilikuwa la kwanza kubwa kwa mlima Merapi tangu ulipotokea mwaka wa elfu mbili na kumi, wakati ambapo zaidi ya watu mia tatu hamsini wa walikufa. Matokeo ya awali yanaonyesha chama cha waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu kinaongoza katika uchaguzi wa karibuni nchini humo, lakini kinapungukiwa uwezo wa kuunda utawala wa ulio wengi. Maafisa wa uchaguzi walikuwa wakihesabu kura leo Jumanne, baada ya uchaguzi wa tatu katika kipindi cha mwaka mmoja. Chaguzi mbili za awali mwezi Aprili na Septemba mwaka jana ziliishia kukwama kwa wote. Netanyahu na mpinzani wake mkuu, mgombea wa chama cha Blue and White Benny Gantz, walishindwa kupata kura za kutosha kushinda uchaguzi huo. Netanyahu anaendelea kubaki kuwa waziri mkuu kupitia uchaguzi wa marudio. Hatua hiyo ya karibuni imekuja wiki mbili kabla ya kutarajiwa kufikishwa mahakamani kwa mashtaka yanayomkabili ya hongo, ubadhirifu na uvunjaji wa uaminifu. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hizo zilikuwa ni habari za kimataifa, ambapo pia muda nauona umefika wa barazani, na kama alivyosema mwenzangu Patrick, leo kuna hali ya mushkil kidogo kuhusiana na sauti zetu kwa upande wa pili ambazo zinaendelea kukarabatiwa, na iwapo tutazipata basi mambo yatakuwa mazito kama ilivyo kawaida ndani ya VOA Express, ikiwemo mziki lakini uh, haitazuia tuingie kwenye barazani ambapo kupitia mtandao wetu wa Facebook tuliuliza, je, unahofia kuambukizwa virusi vya korona? Na tukasema na tukaomba watu watoe maoni na kutoa majina, na wengi kweli wameamri, wamejibu wame, wame, wame kulingana na tulivyotarajia. Na kwenye laini ya simu sasa hivi tunaye eh, Robert Nachime. Nachime, karibu sana kwenye VOA Express barazani. Hebu tueleze maoni yako ni yapi. Je, unahofia kuambukizwa virusi vya korona? Asante sana, uh, Sauti Amerika. Mimi ni Robert Nachime Baluge, nikipatikana Kalehe, mashariki mwa Kongo DRC. Uh, kweli, uh, mimi na hopu sana, na hopu sana kuweza kuambukizwa na virusi vya korona. Uh, sababu sisi hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tumekuwa wahanga wa virusi kama vile Ebola. Uh, sasa wakati ambapo tunasikia mambo ya corona, kweli inakuwa uoga sana kuona namna gani China ama mataifa ambayo yameweza kuendelea yameshindwa kupata dawa ya haraka, sisi kabisa hapa Afrika Hasa hapa Kongo Jamhuri ya Kidemokrasia inakuwa woga sana, tunafikiria kwamba ikifika, yani, itakuwa sasa sisi ambao tutaweza kumalizika, sisi wakaaji Robert. Uh, tulichoona kila tukiuliza kuhusu uh, suala hili la korona, hasa kuhusu tahadhari au hamasa uh, majibu ambayo tunaona kutoka kwa wasikilizaji wetu ni kwamba wanasema hamasa hamna uh, wananchi hawajafahamishwa uh, kujua zaidi ufahamu kuhusu uh, virusi hivi vya korona. Sijui DRC hali ikweje, hali um, wananchi mmepewa uh, mmeelezewa ili mfahamu kuhusu mengi kuhusu uh, virusi hivi vya korona, namna inavyoambukizwa na namna ya kujikinga usipate maambukizi? Uh, kweli hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hakuna hata maelezo yoyote, hata redioni, hata kanisani, hata nafasi pengine. Watu aw, hawafahamu hata korona ni nini. Uh, tunasikiliza tu kwenye redio kama vile Sauti ya Amerika, uh, tunasikia wakisema korona, ila hapa kwetu hata wizara ya afya haizungumzi chochote kuhusu korona na inatuacha katika hali ya wasiwasi. Sisi kama vile wakaaji hapa kwetu, tunaishi na Wachina ambao wanatengeneza barabara. Sijui kama wakija hapa watatuletea korona, sababu inakuwa oga sana. Hatuna chochote yaani, virusi ikifika itakuwa tu ikitumaliza, sababu hatuna ma, maelezo hata moja. Naam, um, asante sana uh... Robert, uh, Robert Mwenze. Eh, lakini sasa kwenye laini ya simu pia tunaye Doto Masilamba. Unasema huko kule Tabora Tanzania. Na kabla hata kukualika uzungumze, naona wewe mwenyewe unasema kwamba ugonjwa wa corona ni hatari zaidi. Ah, uh, unasema ya HIV, u, kukilinganisha na ukimwi. Unasema hata bora upate ukimwi itaendelea ku, <laughs> kuishi. Sasa wewe e, Doto Masilamba, hebu toa maoni yako na ni kwa nini unaonelea bora hata ukimwi? Kwa na Doto na kutoka gweko Tabora. Ninazungumza kwamba korona ni hatari kulingana na kasi unavyomshambulia mwili wa binadamu. Maana korona inaweza ikachukua masaa kumi na mbili au siku mbili, na mtu akawa amepoteza maisha, lakini kwa gonjwa la ukimwi, akiwaa radhi mapema, mgonjwa huyu anaweza akakaa zaidi ya miaka hata hamsini. Maana nitaangalia huku, kuna watu mimi nimezaliwa na wakuta wanaathirika na ugonjwa ukimwi lakini bado wanaendelea, ona nao konawo la ugonjwa huu wa korona. Kwa kweli imekuwa pigo takatifu kabisa kwa hii dunia ya leo. Uh, Doto basi lamba hatukutaki hatu kuumwa ugonjwa wote, tunataka uwe na afya njema. Basi labda unielezee hmm. tu kama nilivyomuuliza msikilizaji wetu wa DRC, vipi hamasa inatolewa hapo hapo ulipo ku, ili muwe na ufahamu kuhusu uh, maambukizi ya, ya virusi hivi vya corona na namna ya, ku, ya kuepuka maambukizi? Naam, hadhari inatolewa, vyombo vya habari vinatangaza namna ya kuepukana nalo numa kujikinga. Hii tahadhari inaendelea kutolewa kila kukicha. haraka, haraka umeambiwa kwamba kujikinga na na maambukizi, kama ulipewa uh, uh, hamasa, uliambiwa utajikinga, utaji, utaji, utaji vipi? Naam, naam kwamba kabisa, tumekatazwa tusishikane mikono, mm -hmm, au sio? Karibu kabisa na mtu anekooa mara kwa mara mm -hmm. Sawa kabisa haya. <laughs> basi <laughs> naona leo tuzungumze, kwa kweli, swala ambalo kweli limesumbua watu na linaendelea kutia hofu kote ulimwenguni. Tunaye Robert Jacob Robert kutoka kule Malawi. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze kwanza kabisa, hali ikoje nchini Malawi kuhusiana na swala hili la maambukizi ya korona? Ya, hali ya huku sio, sio hatuwezi kusema kwamba ni njema sana, na wala hatuwezi kusema kwamba ni mbaya kwa sababu kama ugonjwa huo umeshafika barani Afrika pia Malawi na yenyewe tupo katika tahadhari hiyo hiyo kujikinga na sasa. Miongoni mwa wakazi wa Malawi, wengi unaotangamana nao, wengi unaoonana nao kila siku, wanauelewa wa kutosha, kuna uhamasisho wa kutosha kuhusiana na korona. Uhamasisho huko mkubwa sana, maana hata sasahivi kama navyoongea na wewe saa hizi, watu wengi tumechukua tahadhari Ukienda maibadani wanatangaziwa kwamba waumini wasisalimiane wasi, kwa mikono kama ilivyokuwa awali kipindi cha nyuma, na ukipita uki, uki mtaani unakuta watu wamejizatiti kwa kweli, wanahofu wanahofu na ugonjwa huu, watu wako makini kwa kweli, na kwa upande wa ya, utawala sijui pengine serikali imetoa tamko lolote, kuna tahadhari ambazo serikali imeamuru zichukuliwe. Kwa upande wa serikali lazima imetoa maangalizo kwa upande wa wananchi wake kwamba kama kama nilivyoeleza kwamba mwanzo kwamba serikali pia nawenyewe inahamasisha kwamba watu wasichangamane, wasi, wasi, wasi katika ile magrupu. Mtu akikooa azibe mdomo akipiga chafia basi walau awe na, na, na na kinga yoyote na wakati mwingine tunahamasishwa zaidi na serikali kwamba tuwe na vile maski kwa ajili ya kujikinga zaidi. E, kuhusu hizo maski za, uh, za uso za kujikinga tumeona katika nchi uh, tofauti hasa za magharibi watu wakivaa hizo mask. Hapo Malawi kuna watu naona wanavaa hizo mask za uso ya, yeah ya wapo watu wanavaa, hata mi mwenyewe ni miongoni mwa ambao nimevaa kuanzia asubuhi niko nayo najuza. <laughs> ii ae na na na na, na bahati nzuri mitandao sasa hivi natusaidia, tunapata habari sehemu mbalimbali. Nimeona hata wenzetu Tanzania, wao waziri wa afya amepiga am, marufuku kusalimiana. E, sasa na sisi pia huku hivyo hivyo tuna nao maji kila wakati e? <laughs> na wala ukita hamsa <laughs> ukitaka kula lazima unao mikono tofauti na mwanzo, ambayo kwamba kitu kitu unaweza ukala, lakini sasa hivi tofauti. Sasa kama hamsalimiani kwa kupeana mikono, sababu tutalizungumzia kidogo hapa. Kama wao nimeona Rais Magufuli uh, akipokea baadhi ya viongozi wa kisiasa huko Tanzania, kuna mfumo wa kusalimiana kwa mikono, kwa miguu. Sasa sijui <laughs> <So, laughs> hapo hapo hapo Malawi mnasalimiana vipi? Malawi, ah, malai mala, tunasalimiana tu kwa mbali, tunasalimiana kwa mbali, hatuna atu, ule karibu tena kama mwanzo hatuna ule kwamba ilivyokuwa mnasogeleana ndugu yako mkakumbatiana. mm -hmm. Ah, hapana kwa sasa hivi. Sasa hivi hapana, hakuna mambo ya kusalimiana <laughs> ah, kusalimiana ah, mambo kukumbatiana, kwa kweli, kwa kweli sasa hivi tunaogopa. Robert Jacob kutoka <laughs> huko Malawi, shukrani sana. Sasa kuna Mm -hmm. kwenye laini ya simu wa GGM. E, na Golkota anasema kwa upande wake haogopi wala hana hofu ya corona. Hebu tueleze kwa nini Golkota. Mimi kawaida yangu mimi, corona sikuwa na hofu wala siogopi chochote. Kwa nini? Niko freshi na mimi Mungu, corona hiyo sio saizi yangu, kwa sababu unaweza kuamini kwamba naisikia kwenye redio kwa vyombo mbalimbali kwamba corona corona corona, na mimi naamini roho yangu kwamba Korona haiwezi kaja kwangu, aisiwezi kabisa. aina amini imani kwa kwa amba, mimi, mimi, korona, ai, mina, imani yangu kwa kweli kwamba mimi kama mimi korona haiwezi kaja kwangu. Nina imani kubwa kabisa, imani ya kidini kama vile nilivyoamini kwamba ukimwi haiwezi kaja kwangu na ikawezekana kabisa. Ni imani ya kidini tu, najilinda sana. Unajilinda vipi? na naangalia na, na, wanavyotoa elimu kwa vyombo vya habari kwamba ujifunge, ujifunike, lakini siwezi siwezi kujifunika wala mimi nikasema, siwezi kujifunika wala jiwezi siwezi kabisa kujifunika, natembea hivyo, nitatumia hewa ambayo Mungu aliumba kwa ajili yangu, na, na mambo atenda vizuri. Siwezi kujifunga kwa kwamba naogopa vitu kama hivyo, maana Mungu anasema yeye ni mweza mambo yote na, anaweza hata korona mbali. Basi vizuri sana Magabe, Magabe. Mm, kwa kweli nashukuru sana kwa wote walioshiriki kwenye VOA Express na hasa kuchangia kuhusiana na hofu iliyoko na mtazamo wa maambukizi ya virusi vya korona. Na tunapokaribia kumaliza VOA Express hivi leo, ambapo mziki pia hatu kupata na mengine mengi kutokana na za kimitambo, bado kuna ripoti kidogo. Mwenzangu ameshikilia, e, tulisema kwamba tutazungumzia kuhusu tahadhari zinachukuliwa kuhusu kujiepusha na maambukizi ya korona, ni kwamba Rais John Pombe Magufuli leo amekutana na baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani nchini humo katika ikulu ya jini Dar es Salaam. Alikutana na mwanasiasa um, mkongwe wa ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, na mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, James Mbatia, na mwenyekiti wa chama cha CUF, Profesa Ibrahim Lipumba, na kufanya mazungumzo nao. Lakini sasa, katika kuzingatia ushauri wa wizara ya afya na Watanzania, Magufuli na viongozi hao walisalimiana bila kushikana mikono. Basi Magufuli na Maalim Saif, baada ya kupeana mikombo, kama mwenzangu walivyosema, waligongeana miguu ama waliguzishana tu miguu yeah. Walisalimiana kwa miguu huku viongozi wengine wote uh, wakisalimiana nao kwa ishara bila kuguzana hata kidogo. Yaani kwa ishara, wanasema ishara za hewani tu unasalimiana. Kwa hivyo inaonekana, uh, maambukizi haya yamebadilisha mambo mengi sana na mitazamo. Niliona utani fulani kwenye video ambapo mbwa ndio anatumwa dukani huko China. <laughs> lakini ndivyo mambo yalivyo. Nashukuru sana kuushiriki kwenye VOA Express hivi leo, kutoka jiji kuu la Marekani. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja na mwelekezi wetu Saida Hamduni tuna wageni kiwatakia jioni njema.