Jambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Katika kipindi cha kwa undani hii leo tunaangazia e, hatua ya shirika la ndege la Southern China kutua e, katika jiji la Nairobi hapo jana na kuzua mjadala mkubwa nchini humo, ambapo wakati huu virusi vya korona vinaendelea e, kusababisha vifo vya maelfu ya watu nchini China na vilevile, maambukizi yakieleza kutokea katika mataifa mengine ya Iran na Italia ikiwa ni mwendelezo wa dunia hivi sasa ikiwa inapambana na virusi hivyo vya korona, iweje chin, uh, Kenya iruhusu ndege ya kutoka nchini China kutua ikiwa na zaidi ya watu 230? Na, na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia hatua ya serikali ya Rwanda eh, kuchukua michango kwa ajili ya kutunisha mfuko wa afya eh, na tutaangalia swala hili kwa undani zaidi. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani. Shirika la ndege la Southern China lilianza kufanya safari zake za ndege kuelekea nchini Kenya hapo jana likiwa na abiria zaidi ya mia mbili ambao wamekwenda nchini humo kwa shughuli mbalimbali. Lakini kutokana na safari hiyo ya ndege kumezuka mjadala mkubwa juu ya kwa nini serikali ya Kenya imeruhusu safari hizo za shirika hilo la ndege uh, la China kuingia nchini Kenya wakati huu ambapo dunia inakabiliana na virusi vya korona. Uh, serikali ya China, e, serikali ya Kenya kwa upande wake yenyewe imeeleza kwamba uh, ulimwengu hivi sasa, hasa nchini China, kuna juhudi mbalimbali za kukabiliana na kusambaa kwa uh, virusi hivi, hasa kwa ndege ambazo zinatoka nje e, ya China licha ya hapo ni kwamba Kenya yenyewe kupitia shirika lake la ndege limesitisha safari za ndege uh, za kwenda na kutoka nchini China, ikiwa ni hatua mojawapo ya kujikinga na kuambukizwa virusi hivyo uh, vya korona, mjadala ambao umewezuka na nchini humo uh, na nje ya taifa hilo la Kenya, ambapo hii leo wizara ya afya nchini humo imefanya mkutano na wanahabari kuelezea kinaga ubaga sababu za uh, kile ambacho kimeonekana kama kuruhusu shirika hilo la ndege la Southern China kuendelea na safari zake za kutoka uh, Uchina na kwenda nchini Kenya na Kenya uh, kwenda nchini uh, Uchina. Lakini hayo yakiendelea, zaidi mjadala mwingine umezuka mara baada ya serikali ya Kenya kueleza kwamba wasafiri wote kutakiwa eh, kujiwekea karantini wenyewe ndani ya siku kumi na nne eh, licha ya kwamba uh, waabiria hao wamesambaa eh, mara baada ya kufika nchini humo. Kujua undani wa juu ya hili, tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera kutoka jijini Nairobi. Uh, Wandera, kwanza hebu tueleze kwanza hali halisi jinsi ilivyo hapo Kenya. Nini kinaelezwa juu ya sakata hili? Uh, kwa sasa ni mjadala ambao unaendelea kuibua hisia mseto miongoni mwa Wakenya ni uh, hususan kutokana na hatua ya serikali ya Kenya kuruhusu ndege ya shirika la Southern Airlines la Uchina kuingia nyumbani hapa Nairobi na abiria mia mbili thelathini na tisa, ikieleza kwamba watatu ni raia wa Kenya na mia moja tisini na nane ni raia wa Uchina walioingia Kenya. Kwa hivyo wapo wanaeleza kwamba ndege hii ilikuwa imepitisha safari zake kwa majuma mawili yaliyopita, na ikasema kwamba itaanza safari hizo tarehe ishirini na tano Machi mwezi ujao. Iweji kwamba sasa serikali ya Kenya inafungua milango yake kwa ndege hii kuingia Kenya wakati bado kuna hatari katika jiji la Wuhan nchini Uchina. Kwa hivyo ndio masuala mengi ambayo yanaulizwa sana hapa nchini Kenya. Serikali inaonekana kuonyesha kigugumizi kuelezea ni kwa nini basi inaruhusu hawa ndege hizo kuingia Kenya, na sasa suala ambalo linazidisha hisia ni kwamba Uh, iweje Kenya inafunga n milango yake kwa ndege kutoka uh, maeneo mengine kuingia Kenya, na vilevile inabinda au uh, inakataa kuwachukua raia uh, wake walio China kuingia Kenya, lakini inawaruhusu watu wanaotoka Uchina kuingia Nairobi hu haya ndio maswali anayoulizwa sana hapa, na watu wanazungumzia kupitia mitandao ya kijamii wakisema kwamba serikali inaonekana kulichukulia swala hili akimzaha, bila kujua kwamba maisha ya watu ni muhimu zaidi. Maanake mtu mmoja tu huenda iwapo kifasi cha mtu mmoja ambacho kinathibitishwa uh, huenda kisa hicho kikasababisha maafa au kusababisha hatari kubwa zaidi nchini. Lakini kile ambacho unaweza kutueleza Uh, Wandera, ni kwamba serikali ya Kenya imeshindwa kuchukua ama kuwarejesha raia wake walioko katika maeneo mengine ya China au ni sehemu ile ambapo ndipo kitovu cha ugonjwa huu uh, mavirusi virusi hivi kilipo, mji wa Wuhan ambao na wenyewe vilevile ni kama vile umefungwa uh, kwa mtu kuingia ama kutoka. Serikali um, uh, ya Kenya inaeleza kwamba ni rahisi mno watu wale raia wa Kenya kuhudumiwa wakiwa katika jiji la Wuhan nchini Uchina kuliko kuwaleta nyumbani. Wakati huo serikali ilikuwa kwamba haikuwa na uwezo wa kuweza kudhibiti visa vyote vya virusi vya korona hapa nchini, lakini wakaeleza kwamba Uchina na mkakati na mfumo thabiti wa kuendeleza uh, kuwekeza karantini na vilevile kuongeza juhudi za kudhibiti maambukizi zaidi lakini sala zingine liua lilijitokeza ni kwamba waziri uh, wakati wasimamizi wa wizara uh, ya mambo ya kigeni walipokuwa anazungumza na habari na juma kadhaa waliyoisha uh, walieleza kwamba watu wale wanaishi Wuhan, mm -hmm. wengine wanatoka katika maeneo kadhaa, kwanza kuwakusanya na kuwaweka pamoja kuanika katika uwanja wa ndege, huenda tayari watakuwa washambukizwa. kama hawana watakuwa washambukizo ya virusi vya korona, kwa hivyo kutoka tuko ma-yale may maeneo anayoishi kuja pamoja na kuweka kwenye ndege kuenda Nairobi uh, kuenda tayari mchakato huo huenda ukawa ni hatari zaidi, kwenda wakaambukizana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hivyo akaeleza kwamba kuwawasa kule ni muhimu zaidi kuliko kuwaleka. Lakini baadaye vile balozi Sara sehemu ya Kenya nchini uh, uh, nchini Uchina pale Beijing alieleza kwamba alieleza kwamba yeye uh, uh, anawaonea huruma sana Kenya ambao ha kule Uchina, kwa sababu anachokifanya kwa sasa ni maombi tu. Sasa alipotoa kauli kama hiyo, Wakenya akaanza kujiuliza, nchi nyingine za ulimwengu zimekuwa zikiwatoa raia wake kutoka Uchina, iweje serikali ya Kenya ina raia wake na haiwezi kuwarejesha nyumbani, hata baada ya kueleza kwamba ina mkakati na mfumo thabiti wa kuweza ku kuchunguza na kudadisi iwapo mtu huenda akawa na dalili za maambukizi ya virusi vya korona. Hebu tueleze, katika mkutano wa leo na wanahabari wa maafisa hawa wa ngazi ya juu kabisa wa sekta ya afya hapo Kenya, nini wameeleza na kina nani? Um, uh, leo wamezungumza kwa mapana zaidi kuhusu uh, uh, maambukizi na vilevile kuruhusiwa kwa ndege wa Kenya kuingia uh, Nairobi na pale -alikuwepo uh, alikuwepo katibu wa wizara ya afya Rashid Amani, ambayo alizongwa ali, na maswali mengi ya kueleza ni kwa nini basi Kenya mm -hmm. hakudhibiti ndege za Uchina kuingia Kenya. Hebu tumsikiliza alipoeleza Ngoja nizungumzie shirika la ndege la Southern China ambalo Airlines... la South limeanza kutoa huduma zake jana. Southern China Airlines lilisitisha huduma zake kwa kujitolea, na walieleza itachukua wiki mbili kuanzia tarehe 11 na kurejea tarehe 25. Na jana ndio ilitua hapa, kile kilichotokea duniani kote Ote, kiwango cha kuchunguza wasafiri kimeongezeka sana hasa kwenye mataifa yaliyo na wagonjwa kama China, kwa hiyo kwa safari ya Southern China Airline zinatoka nje ya China na zitapitia ukaguzi wa hali ya juu sana. Na, mwandera hapa inaonekana uh, uh, huyu uh, Rashid Aman anazungumzia kwa namna moja manyingine, sababu ya hili shirika la ndege eh, kuruhusiwa kuingia uh, nchini humo uh, akisisitiza kwamba uh, kuna ukaguzi wa hali ya juu kwa wasafiri wa, wa, wa, wa, wa ambao wanatoka China. Uh, kwa maana hiyo, kwa namna moja manyingine, anaona hali inaweza ikawa uh, uh, salama. Sababu nyingine ambayo imezungumza ni nini hasa Wandera uh kingine ambacho pia ametutajia, unajua sasa swala linalozungumziwa sana hapa nchini ni kwamba raia kumi na tatu wa Kenya kutoka Uchina walikuja kwenye ndege hii ambayo ilikuwa imewabeba abiria mia mbili thelathini na tisa na, na kando na hao kuna raia wa Uchina ambao ni mia moja tisini na nane ambao walikuja kwenye ndege hii wakaingia hapa Nairobi na wengine wakipita Nairobi wakienda safari nyingine, lakini sasa serikali inaeleza kwamba watu hawa wamechunguzwa na hawana dalili za ugonjwa wa korona, lakini sasa serikali ngali inasikia kwamba watu hawa waliingia Nairobi, watu hawa wanafaa kujitenga, kujue, wanafaa kujipa siku kumi na nne za kujitenga ile, ile karantini. Sasa watu wanauliza serikali itawezaji kujua mtu huyu amejifanyia, amejitenga, kujipa nafasi ya kujitenga na watu wengine. Watu hawa wengine ni wa wanaingia katika wanatangamana na watu tofauti tofauti kwenye katika maeneo wanaishi, wanakula kuna kuna vyakula wanaovyokula. Sasa itakuwaje kwamba watu hawa watawajipa siku kumi na nne na nane atakayewafuatilia kujua kwamba wamejitenga, lakini alipouliza suala hilo swali hilo, anasema kwamba Wachina wengi wanaoingia Kenya wanaishi hawaishi na watu wengine, kuna wengine wanaoishi peke yao. Sasa unajua hilo ni suala ambalo linazua utata zaidi kwa sababu Uh, serikali ni uh, watu wanaeleza kwamba haupo uh, udhibiti wowote unaonyesha kwamba mtu huyu kwenda akajitenga. Lakini hebu tumsikilize tena Daktari Rashid Amani anavyoeleza kuhusu maambukizi ya korona yanaweza kutokea popote China na sio China pekee, licha ya kuwa kitovu cha maambukizi kipo China na imekuwa ikiangaliwa sana. Mgonjwa kwa sasa anaweza kutokea popote pale kwa wasafiri kutoka popote pale, lakini tunajua virusi vinapaswa kuzuiwa kusambaa, lakini WHO inasisitiza mapambano hayo yasiharibu shughuli nyingine kama vile kusafiri duniani na mambo ya biashara ya dunia. Kwa maana hiyo, mataifa yote yanapaswa kuzingatia hayo na kuamua yenyewe. Sasa Wandera, labda tukikamilisha uh, kile ambacho hivi sasa uh, kinaelezwa, je, kuna taratibu yoyote ile ambayo uh, serikali ya Kenya imeeleza kwamba inaendelea kuwafuatilia hawa uh, Uh, abiria 239 walioingia na shirika hili la ndege la China, uh, hapo jana kujua wengine ndeba ni watalii wafanya kazi ama, uh, ni watu ambao hawatokaa hapo uh, Kenya kwa hizo siku kumi na nne. Wanaeleza kwamba upo mwongozo wa shirika la afya duniani WHO linalokuwa mwongozo wa Ambao, China, kujina, mingine, kuladba, kusaidia, watu ambao wametoka Uchina kuingia mataifa mengine kujitenga kwa siku kumi na nne, na inga serikali vilevile pia inasisitiza kwamba kuna maafisa wake ambao wako nyanjani ambao watasaidia sana, labda kusaidia hao watu kujua jinsi atakavyojitenga na watu wengine, lakini vilevile pia maafisa wa wizara ya afya kwamba mtu ambaye anajua ametoka katika taifa jingine, uh, taifa la Uchina Akija hapa ni lazima ajue kwamba yeye ametoa siku kumi na nne, kwa hivyo kiutu, yeye anafaa kutekeleza hilo kwa sababu ni mtu mzima. Lakini eh, ni swala ambalo pia watu wanauliza sana, kwa sababu hata kama ni kiutu, kuna watu wengine wanaokuja kufanya biashara, japo serikali haijaeleza watu hawa mia moja tisini na nane wameingia Kenya kufanya nini? kwa hao wengine labda amekuja kutekeleza <coughs> majukumu tofauti tofauti, kufanya biashara. Sasa mtu huyu atajitenga kwa sehe kumi na nne ama atekelea majukumu yake ya kazi? Kwa hiyo hayo ndio mambo yanayozungumziwa sana, lakini ngali serikali inaelewa kwamba serikali bado inaendelea ku kuangalia iwapo kuna umuhimu wa kabisa kuiiza uchuna kuingia Kenya, lakini ile mchana ambalo tunafuatia kuweza kuingia iwapo serikali ya Kenya itafanya hivyo. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutupa sha yale ambayo yanaendelea kaza kumjadala mjadala eh, unaoendelea kushambiri nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili ya kipindi cha kwa undani tunaelekea nchini Rwanda, ambapo kwa taarifa ambazo uh, zin, zinatoka nchini humo zinaeleza kwamba serikali ya Rwanda imeanza kuchukua michango kutoka, eh, kwa mishahara ya watumishi mbalimbali mbali, ikiwa ni kutunisha kuendeleza kutunisha mfuko katika sekta ya afya. Kujua ukweli undani wa swala hili, mwanahabari wetu wa uh, Rwanda Silvanus Karimera yupo katika laini ya simu. Karimera, tueleze kulikoni juu ya swala hili. Asante Idi. Ni kwamba uh, katika miaka iliyopita miaka si miaka michache kwa kweli. Uh, Rwanda ilianzisha mfuko maalum ambako uh, unajulikana ama ulijulikana kama bima ya afya kwa wananchi wote, kwa maana kwamba uh, kwa mfano una, una, unafahamu kwamba kila mfanyakazi wa serikali serikali inamlipia bima ya afya au hata mfanyakazi wa kampuni kampuni imekuwa imekuwa mlipia afya, uh, bima ya afya kwa mradhi, lakini uh, mpango huu unahusisha wananchi wote wa Rwanda. Uh, awe yule mwenye, mwenye kazi awe yule anayefanya vibarua na kadhalika na kadhalika, ana haki ya kuweza kuenda hospitali na kupata matibabu. Lakini katika miaka iliyopita wananchi walikuwa wanachangia, kwa mfano changia elfu moja faranga ambayo ni takriban kama dola moja hivi na ushee, kwa mwaka mzima. Na kwa hivyo hiyo pesa inakusaidia kuweza kuingia hospitali na kuweza ku, ku, ku, ku, kupata tiba, lakini kadri gharama zilivyokuwa zikipanda, pesa hiyo ilipanda mpaka kufikia elfu tatu aa, kwa, kwa, kwa mwananchi ambaye, lakini sasa ikiwa ni kwa mwaka lakini kutokana na hali hiyo uh, kutokana na uh, kupandaji kutoka uh, kwa bei ya madawa ya, ya, ya, ya, ya na kadhalika, na kadhalika, uh, serikali ikajikuta ina, ina, ina malimbikizo ya madeni kwa kwa hospitali kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mbalimbali pamoja na maduka ya kuuza madawa. Sasa mpango huu ambao tunaozungumzia am, ni mpango ambao serikali imetangaza wizara ya afya, serikali kupitia wizara ya afya imetangaza kwamba kila mfanyakazi wa serikali pamoja na mfanyakazi wa mashirika mbalimbali mbali pamoja na makampuni hapa Rwanda atitakiwa kila mwezi kulipa sifuri nukta tano ya mshahara wake, na pesa hiyo itaingia katika mfumo mfumo huo wa umma ambao utawasaidia wananchi wote kuendeleza kuendelea kupata matibabu bure, lakini si wakati huo peke yake, isipokuwa hata vikakati mbalimbali imechukuliwa. Kwa mfano kama jeshi la polisi limesema kwamba limepandisha pesa kwa e, sababu pes, hapa mag magari yote ya Rwanda hapa eh, kila mwaka yanaingia kwenye kwenye kwenye kwenye sehemu ambako yanachekiwa yani kwa kuona kama gari bado ni zima, ama labda lina matatizo kidogo na nini. Kwa hivyo kila mwananchi mwenye gari, kuna pesa fulani anatoa ili gari lake liweze kuchekiwa vizuri, kama linafanya kazi. Kwa hivyo pesa hii imepanda kidogo, na ile asilimia ambayo imepanda, takriban kitu kama asilimia kumi hivi iliyopanda, itakatwa alafu ipelekwe kwenye mfuko huo, na hii ni kwa minajili ya kuhakikisha kwamba uh, wananchi wote wanapata tiba na kusiwepo na hali fulani ya kutetereka kwa sababu uh, pasipo kuwepo uh, hali hiyo ingesababisha pengine mfuko huo kuja labda kusimama baadaye. Karimera, labda tueleze vilevile vile, uh, jambo hili ni jambo la muda ama ni jambo la muda mrefu kwa taarifa ambazo zinaelezwa hapa? hapana si jambo la si jambo la muda ni, ni, ni jambo ni uh, la la, la ni mwendelezo kwa kweli kwa sababu labda la kukumbushia ni kwamba serikali kitoa kwa ki-kipita cha faranga takriban bilioni thelathini na mbili kwa mwaka katika katika katika bajeti ya kuhakikisha kwamba uh, watu wanapata matibabu lakini uh, matokeo yake hesabu zikaja kuchapa kabisa na kupigwa na baadaye wakagundua kwamba kila mwaka kumbe serikali uh, inapoteza takriban faranga uh, bilioni arobaini na saba na ushee kwa hivyo ikagundua kwamba kuna ongezeko la bilioni kumi na nne sasa wakati huu ni kuhakikisha kwamba kwanza hilo pengo linaondoka, lakini vile vile kuboresha zaidi uh, sekta hii ya ya, ya, ya umma na niseme tu kwamba uh, baadhi kumekuwepo na, na, na, na, na, na maoni tofauti, lakini uh, watu wanafurahia kwa sababu uh, kwa mfano mwananchi wa kawaida ambaye ni mtu kutoka kule kijijini ambaye mtu hajiwezi kabisa, hana kazi wala nini, atakuwa na, na, na, na uwezo wa kupata huduma hu, hu, ya hospitalini kama ambavyo mimi mfanyakazi wa serikali ningejaribu kupata, kwa sababu bila kuwepo na ubaguzi wowote. Na hii inakuja kusaidia, kwa sababu uh, baadhi ya mahospitali, maduka ya kuuza dawa yalikuwa yameanza kuleta hila mbalimbali, kwamba kwa mfano mimi mfanyakazi wa serikali nikiingia pale kuchukua dawa yenye bei ghali ilikuwa nikipewa, lakini mwananchi wa kawaida alikuwa hapewi kwa sababu kulikuwa na hali fulani ya kusema kwamba, uh, huyu halipi, huyu yani hachangii pesa. Sasa mkakati huu uh, wenyewe wanasema kwamba utasaidia ku, ku kuweza kuondoa hilo pengo, kiasi kwamba, uh, awe waziri, ataingia hospitali atibiwe, lakini ha, awe hata mfanyakazi nanii, mwananchi man wa kawaida kabisa, sie na uwezo wowote kabisa, inavyoonekana, si atapata ile huduma ambayo hata waziri wa kawaida, uh, waziri wa serikali kumlaga at, ataweza ata, ata, ata kupata. Kwa hivyo ni mwendelezo kwa kweli, niseme ni tu kwamba, uh, solonga, ni mfanyakazi wa Serikali, lazima utatakiwa kulipa hiyo sifuri nukta tano ya kiwango cha mshahara wako, iwe ni iwe ni milioni moja unapata kwa mwezi, iwe ni laki tano unapata kwa mwezi, laki moja unapata kwa mwezi, lazima utatakiwa kulipa hicho kiasi cha pesa ambacho eh, kimeainishwa na Wizara ya Afya ama serikali kupitia Wizara ya Afya. Na kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo hapo, mchakato huu Uh, jinsi ulivyoanzishwa ni kwamba ulipitia mchakato labda wa kukusanya maoni, kuona wafanyakazi wanaridhia swala hili e, na ama wizara tu yenyewe iliamua kwa kushirikiana na uh, taasisi nyingine zinazosimamia masuala ya kazi hapo uh, Rwanda na kuamua kufikia uamuzi huo. Kwa kweli hakuna kura ya maoni iliyopigwa, hakuna kura uh, uh, ya maoni, hakuna yaani, tuseme kwamba kwamba kulikuwepo labda na muda wa kuweza kutoa hilo, wananchi waweze kutoa maoni, lakini tunavyozungumza sahizi, baada ya hilo tangazo kutolewa, ndio kidogo mashirika sasa, mashirika tuseme, taasisi mbalimbali zinajaribu kuzungumza na wafanyakazi wake kuweza kuwaonyesha kwamba kwa, kwa sababu huu mfuko unajulikana uh, kwa, kwa Kifaransa kama mutuelle de sante, maana yake ni kwamba ni mfuko ambao unawekwa kwamba wenye nacho wajaribu kuwasaidia wasio nacho, yaani kwamba wakweli kweli, uh, unataja kama umesaidia kwa kweli kiasi kia kikubwa, lakini sasa uh, swala hili la kuweza kuchukua uh, uh, uh sifuri nukta tano ya, ya, ya, ya kipato cha mtu ndio kidogo baadhi ya watu wanasema kwamba uh, labda kama wangeulizwa mapema kabla ya kutolewa ka, ka, ka, ka, ka, ka, ka, ka, tangazo lenyewe ama, ama, ama labda uamuzi wenyewe, basi ingesaidia pengine labda wangesema hata kiwango tofauti labda kidogo zaidi ama labda kikubwa zaidi kutokana na utashi wa mtu. Uh, kwa hivyo, uh, kwa kweli kuna maoni mchanganyiko, wengine wanasema kwamba ni, ni ni uamuzi ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, mzuri kwa sababu utasaidia uh, kuweza kuongeza vyanzo vya, vya, vya mapato ya mfuko wenyewe kwa sababu wananchi wanahitaji kupata tiba, na ni mfuko ambao umekuwa ukitaji hata wahisani. Hata wanasema kwamba ni mfuko ambao kweli umesaidia na yumkini ukapatikana hapa Rwanda peke yake, kwa sababu uh, bima za afya zimekuwa zikigonga zich, miamba katika baadhi ya nchi mbalimbali lakini maadamu huu umejaribu kusaidia mpaka miaka kumi iliyopita, sasa hivi basi, wanahisi kwamba ni, ni kauli nzuri, lakini sasa kutomhusisha mwananchi wa kawaida kuweza kuwa na maamuzi ya kutosha katika katika kipato chake ndo kidogo imeleta mshali kidogo, lakini kutokana na maoni ambayo nimejaribu kuwadodosadodosa watu ni kwamba hata mashirika yameanza kuipikia, e, na kuweza kuzungumza na wafanyakazi wake ili kwamba waweze kusaidia mchana, mkakati huo. Kuna maoni mengine yanaweza yakasema kwamba inawezekana hivi sasa Uh, Rwanda inapitia uh, labda katika kipindi fulani hivi kigumu cha kukosa uh, fedha za kutosha kuendeleza ama kuendesha uh, shughuli za mfuko wa afya hapo. Hili linaelezwa hivyo hapo. Hapana, kitu ambacho kwa kweli watu lazima wajue, kwa sababu watu, kwa sababu wewe mwenyewe unafahamu hata hapo Marekani ed linapokuja. so, swala la afya kwa wote kwa kweli imekuwa ni changamoto. Hata nadhani hata rais Obama unafahamu, ule mpango wa Obama care, labda utakuwa unafahamu zaidi kuliko mimi. Mpaka anaondoka ulikuwa na changamoto kubwa, na sidhani kama ushafanikiwa. Lakini sasa wachumi wa, wa, wa, wa na wadadisi mbalimbali wanasema kwamba kutokana na mabadiliko ya ya, ya kiuchumi katika dunia hii, kutokana na, na madawa kupanda na kadhalika na kadhalika, kiasi ambacho serikali kweli ilikuwa inaweka kilikuwa kweli ni kidogo na kilikuwa hakikizi mahitaji uh, kwa asilimia mia moja. Sasa kwa, kwa, kwa sahizi vyanzo mbalimbali hivi kwamba watu wenye wa, wa, wa, wanaofanya kazi na kuweza kuingiza kipato kwa mwezi wawasaidie wakulima, wawasaidie watu ambao katika jamii zetu hizi za Kiafrika wanaonekana ni kama watu ambao hawana uwezo wowote, lakini wanahitaji kupata huduma ya afya. Wanasema kwamba ni ni, ni, ni, jambo zuri kwa kweli, na wanasema kwamba uh, hi, hi uliohitaja kwa hiyo uliohitaja si kwa kweli, hiyo uliohitaja si kwamba ni kipindi kigumu, isipokuwa ni kule kupelea kwa, kwa bajeti yenyewe kwa sababu kuna maanake ma mipango ni mipango lakini sasa inavokuja swala la utekelezaji wake inakuwa inakuwa ni picha nyingine. Kwa hivyo kutokana na, na hizo huduma kuendelea kuzidi kupiga hatua, kwa mfano kama kulikuwepo vitanda kumi ama labda ishirini katika hospitali wanahitaji labda viongezeke vi, na kadhalika na kadhalika. Kwa, kwa hivyo ni katika muktadha mzima wakuakisha kwamba hii sekta inaboreka zaidi kuliko ambavyo imekuwa. Asante sana uh, Silvanus Karimera kutoka hapo uh, Kigali nchini Rwanda, na kutupasha kile ambacho uh, kinaendelea humo. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika.