Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Wapiga kura wa Guini Conakry wanatarajiwa wanata, wanajitayarisha kwa kura ya maoni juu ya katiba mpya siku ya Jumapili, baada ya miezi kadhaa ya maandamano yaliyotokana na tuhuma kwamba Rais Alfa Conde anatumia ujanja wa kikatiba kuendelea kubaki madarakani. Serikali inadai kwamba mswada wa katiba utabadilisha sheria muhimu za nchi zikiwa ni pamoja na kufafanua usawa wa jinsia, kupiga marufuku ukeketaji na ndoa za utotoni. Hata hivyo, wakosoaji wanahofia kwamba lengo ni kubadili mihula ya kubaki madarakani kwa rais, ili kumruhusu konde mwenye umri wa miaka 81 kugombania mhula watatu katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Wagini wamekuwa wakiandamana kwa wingi tangu katikati kati ya Oktoba na kusababisha ghasia zilizopelekea vifo vya watu thelathini kufikia sasa. Kuna wasiwasi wasi wa kuzuka ghasia siku ya Jumapili wakati wa kura hiyo ya maoni kutokana na kufanyika kwa uchaguzi wa bunge siku hiyo hiyo. Aliyekuwa mkuu wa ujasusi katika jeshi la DRC Delphin Kayimbi amefariki dunia kutokana na mshtuko wa moyo. Kayimbi aliyeteuliwa kwenye wadhifa huo na rais wa zamani Joseph Kabila. Rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi aliyeipinga madarakani, alishinikizwa na Marekani kumwajibisha Delphin Kayimbi ambaye anashutumiwa na mataifa ya magharibi kuhusika katika vitendo vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Kaimbi aliyewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya kwa madai ya kukiuka haki za binadam akiongoza operesheni za kijeshi dhidi ya waasi mashariki mwa DRC mwaka wa elfu mbili, anatuhumiwa pia kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadam muda wote alipokuwa kiongozi wa ujasusi wa kijeshi. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba taarifa ya kifo cha Kaimbi imetolewa na mke wake Brenda Kaimbi ambaye amezungumza na shirika hilo kwa njia ya simu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mashambulizi ya bomu kwenye mji mkuu wa Libya, Tripoli, yameongezeka leo na kupelekea baadhi ya wagonjwa katika hospitali hiyo karibu na uwanja wa ndege kuondolewa mara moja. Wakazi wanasema mashambulizi ya leo yalikuwa makali tangu pande zinazogombana kuwafikiana mkataba wa sitisho la mapigano mwezi Januari. Mapigano hayo kati ya jeshi la serikali inayotambulika kimataifa na wapiganaji wa jenerali muasi Khalifa Haftar yanatokea wakati Umoja wa Mataifa ukiendelea na juhudi za kuleta pande mbili kwenye meza ya mazungumzo mjini Geneva. Mashambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Mitiga yamesababishwa kwa mara nyingine hivi leo ustawishaji wa safari za ndege kwa masaa kadhaa maafisa wa afya nchini Mexico leo wamethibitisha kesi mbili za maambukizi ya virusi vya korona. Kesi moja inamhusu mwanamume mmoja ambaye hivi karibuni alifanya ziara nchini Italy. Mgonjwa mwingine aliripotiwa katika jimbo la kaskazini la Sinaloa. Nchi nyingine tano leo zimeripoti maambukizi ya korona, nazo ni Azerbaijan, Belarus, Lithuana, New Zealand na Nigeria. Kesi ya maambukizi ya corona nchini Nigeria iligunduliwa katika mji wa kibiashara wa Lagos, ikiwa ni kesi ya tatu kuthibitishwa katika bara Afrika. Mgonjwa huyo anayegunduliwa na kuwa na corona nchini Nigeria ni raia wa Italy aliyeingia nchini humo wiki wiki iliyopita. Mapema wiki hii, mashambulizi ya bomu kwenye mji mkuu wa Libya wa Tripoli yameongezeka hivi leo, na kupelekea baadhi ya wagonjwa katika hospitali hiyo iliyo karibu na uwanja wa ndege kuondolewa hapo wakazi wanasema mashambulizi ya leo yalikuwa makali tangu pande zinazogombana kuafikiana kuhusu sitisho la mapigano mwezi Januari. Mapigano hayo ni kati ya jeshi la serikali inayotambuliwa kimataifa na wapiganaji wa jenerali muasi Halifa Haftar, yanayotokea wakati Umoja wa Mataifa ukiendelea na juhudi za kuleta pande mbili kwenye meza ya mazungumzo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikupisha kwa mwenzangu Id Ligongo tayari kabisa kukuletea Kwa Undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakualika katika matangazo ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tunaangalia e, hali ya kisiasa ndani ya Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania, e, chama ambacho kimetawala taifa hilo toka uh, uhuru wake na vilevile tutaangalia hali ya uh, ugonjwa ama virusi vya korona ya duniani, ambavyo hivi sasa kwa kweli eh, shirika la afya duniani WHO linaendeleza kusisitiza kwamba kutokana na kusambaa kwake ulimwenguni imeongeza kiwango kile cha uhatari wake eh, wa kusambaa kuwa ni hatari zaidi. Ninawakaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kipindi cha Kwa Undani. Hii leo kamati kuu ya Chama cha Mapinduzi CCM nchini Tanzania, chama ambacho ndicho kinachotawala nchini humo e, kimemvua wanachama waziri wa zamani wa mambo ya nje e, Bernard Membe. Wakati Membe akivuliwa wanachama, katibu mkuu wa zamani wa chama hicho tawala Abdurahman Kinana amepewa karipio na kutakiwa kutogombea nafasi yoyote ndani ya chama hicho kwa miezi kumi na minane, huku katibu mkuu mwingine wa zamani Yusuf Makamba akisamehewa. Hayo yameelezwa leo Ijumaa, Februari 28 mwaka huu 2020 na katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Humphrey Polepole katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika ofisi ndogo ya CCM zilizopo Lumumba, Dar es Salaam. Polepole alikuwa akielezea uamuzi wa kamati kuu ambayo ilitoa siku saba kwa kamati ya nidhamu iliyowahoji vigogo hao wa chama hicho cha Mapinduzi CCM kukamilisha suala lao. Una kuwasilisha katika taarifa, tumsikilize Humphrey Polepole hapa akitangaza. Kamati kuu ya halmashauri kuu ya taifa imeazimia kwa kauli moja kwamba Bernard Camillus Membe afukuzwe wanachama wa chama cha mapinduzi. Uamuzi huu umekuja baada ya kuwa taarifa zake ndani ya chama zinaonyesha mwenendo wake kutoka mwaka elfu mbili kumi na nne ambako katika chama amewahi kupata adhabu zingine ambazo zingeweza kumsaidia kujirekebisha, lakini imeonekana sivyo namba. Uh, Bernard Membe ikumbukwe kwamba alikuwa ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania katika serikali iliyokuwa ikiongozwa na Rais Jakaya Kikwete e, na alichukua wadhifa huo mara baada ya kuwa ni naibu wa wizara hiyo e, kwa kipindi cha miaka michache e, kabla ya yule ambaye kipindi hicho alikuwa ni waziri wa mambo ya nje Dr. Asha Rose Migiro kuteuliwa kuwa uh, ka, ka, Uh, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Rais Jakaya Kikwete wa rais wa awamu ya nne wa Tanzania kuamua kumpa nafasi ya uh, Benard Membe kushikilia wadhifa huo vilevile. Katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano uh, Benard tano ya mwisho ambayo yaliyopelekwa e, katika ile kamati kuu ya chama hicho cha CCM, e, kupitishwa kwa ajili ya kugombania urahisurais kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi. Hata hivyo katika majina matatu ya mwisho jina lake halikuwepo. Toka kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano eh, kwa nyakati mbalimbali eh, Benard Membe amekuwa akionekana kama mwanasiasa ambaye yupo ndani ya CCM lakini amekuwa akitoa kauli kwa namna moja manyingine ambazo zimekuwa zikikinzana eh, na misimamo ya Chama cha Mapinduzi na serikali inayoongozwa eh, na Rais Pombe Magufuli, serikali ambayo inatokana na chama hicho cha Mapinduzi. Kwa nyakati tofauti Bernard Membe amekuwa akionekana katika mitandao ya kijamii akikosoa ama kufika katika sehemu mbalimbali akitoa kauli ambazo zimekuwa zikionyesha moja kwa moja kukosoa eh, hali ya kisiasa ya nchini humo, ikianzia kuanzia masuala ya diplomasia, hali ya amani, eh, hali vilevile vile ya utengamano wa watu na hali ya utulivu ya Tanzania ili kufahamu kile ambacho kinaweza kujitokeza juu ya sakata hili nzima uh, tunaye hapa mchambuzi Goodluck Ngingo ambaye kwa kweli amekuwa amekifuatilia sana suala hili moja uh, kwa moja Goodluck kwanza tuanzie kwa kuangazia hili swala la uh, Bernard Membe kufukuzwa ndani ya CCM na matukio kama haya ni matukio ya nadra sana e, kutokea toka chama hiki cha mapinduzi kilipozaliwa rasmi mwaka wa 1977 mara baada ya vyama viwili e, vya Afro Shirazi Party ambacho kilikuwa kinatawala kule visiwani Zanzibar, na chama cha tano e, Tanganyika African National Union, ambavyo viliungana na kuunda Chama cha Mapinduzi mwaka 1977. Hebu tueleze kile ambacho kina Uh, onekana hasa juu ya mwenendo mzima, maanake kama nilivyoeleza mara chache watu wamekuwa wakifukuzwa ndani ya CCM, hasa ukizingatia mtu alikuwa katika nafasi ya juu kabisa ndani ya chama na mtu ambaye e, katika E, uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano alikuwa akitajwa kama watu ambao wanaweza kugawa CCM kwa sababu kulikuwa kuna ile timu Membe na timu Edward Lowassa, ambazo timu zote mbili hizo zilikosa nafasi ya kuwania urais kupitia Chama cha Mapinduzi. Kulikoni ukiangalia uh, okay, kwa jambo lenyewe ambavyo limekwenda, uh, uh, wananchi wengi hawakutegemea kwamba Chama cha Mapinduzi kinaweza ikafikia hatua ya kuweza kumfuta wanchama mwanachama wake Bernard Membe lakini ni kitu ambacho wana CCM wa wengi ambao wamekuwa wakifuatilia uongozi uh, ama utawala wa Rais Magufuli ni kitu ambacho kilitazamiwa kwa sababu uh, mara kadhaa Rais Magufuli alivyosema kwamba anahitaji CCM mpya, alisema kwamba atahakikisha nasimamia sheria na taratibu ambazo zimewekwa na, na, na, ukiangalia uh, chama cha mapinduzi ambacho ni chama kikongwe kimeweza kujifunza kwenye baadhi ya makosa ambavyo vyama vikongwe viliweza kuyafanya, kikiwemo chama cha KANU cha nchini Kenya ambacho kuliruhusu baadhi ya viongozi wake waandamizi na wanasiasa kwenye shawishi mkubwa kuweza kuleta mgawanyiko kwenye chama, na ndio maana CCM baada ya kuliona hilo, walianzisha pia uh, iliyojulikana kama kanuni ya uongozi na maadili, ambayo jukumu lake kubwa ilikuwa ni kuweza kusaidia uh, kamati ya usalama na maadili ya chama kuweza kusimamia nidhamu kwenye chama. Kwa hiyo CCM uh, Uh, walikuwa wanaona wana jukumu kabisa la kuhakikisha kwamba uh, wanasimamia nidhamu ya wanachama wake, hususan kuweza kuleta umoja kwenye chama, na ilikuwa ni lazima waweze kufanya maamuzi ambayo wameweza kuyafanya sasa, ingawaje yameleta mshtuko mkubwa kwa baadhi ya wananchi na kwa baadhi ya wanachama ambao pia wanamuunga wana, wana mkono uh, Bernard Membe ndani ya CCM lakini ni hatua muhimu kuifanya katika kipindi ambacho kitawapa muda sasa kuweza kutathmini athari ambazo zinaweza kujitokeza ama kama kunaweza kuwa na mvutano wowote, kuliko ambavyo wangeweza kusubiri na ikatokea kama ambavyo tunaona iliweza kutokea mwaka elfu mbili na kumi na tano ambako Edward Lowassa baada ya kukatwa kwenye kile kinyang'anyiro cha kuomba ridhaa ya kuweza kuwakilisha CCM kwenye uchaguzi mkuu alivyoweza kuhamia vyama vya upinzani Kwa hiyo imekuwa ni hatua ambazo wameamua weze kuzichukua mapema na kuweza kudhibiti uh, ile minong'ono ambayo ilikuwa inaonekana ya kwamba mambo si shwari ndani ya chama na ya kwamba mwanachama wao Bernard Membe anaweza kuleta m, mpasuko mkubwa ndani ya chama na kile ambacho kina uweza kuelezwa au unaweza kutueleza ni kwamba hapa kuna matukio a, tofauti tofauti ambayo kwa namna moja ama nyingine e, yanaweza akawa yanaonyesha e, eh, picha halisi ya jambo hili. Kwanza, japokuwa uh, chama cha Mapinduzi kimekuwa kina usiri katika kueleza nini hasa ambacho kimesababisha uh, Bernard Membe kufukuzwa, hali kadhalika makatibu wakuu hawa wawili, mmoja kusamehewa na mmoja kupewa adhabu ya kutogombea uh, nafasi yoyote ndani chama hicho katika kipindi cha miezi kumi na minane licha ya kwamba kulizagaa sauti za viongozi hawa eh, akiwemo Abdurahman Kinana, Yusuf Makamba, Januari Makamba ah, Nape Nauye pamoja na, na Bernard Membe eh, Nape Nauye amesamehewa baada ya kuomba radhi. January Makamba amesamehewa baada ya kuomba radhi baba yake, vilevile Yusuf Makamba amesamehewa. Kwa mujibu wa taarifa ya leo, Abdulrahman Kinana naona amepewa adhabu. Hakijulikani kile ambacho kilichosababisha yeye kupewa adhabu hii. Bernard Membe amefukuzwa. Je, Bernard Membe kufukuzwa kwake ni zile sauti tu, ama kuna mambo mengine ambayo kwa namna moja ama nyingine yalikuwa yanaashiria hali mbaya? Na je, na kwa namna gani zile sauti zimechangia haya yote? ukiangalia uh, okay, kwa suala la Bernard Membe na utaratibu wa CCM, hususan kwenye kanuni zao za uongozi na maadili, wameeleza wazi kuna hatua kadhaa ambazo uh, mwanachama anaweza kupitia kabla ya kufikia hatua ya kufukuza wanachama. Ukiangalia okay, kwenye suala Bernard Membe kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati mchakato wa kumpata mgombea wa rais kupitia CCM ulivyoanza aliweza kuitwa na kuonywa na baadhi ya wagombea wengine ambao pia walikuwa na nia kutaka kupata ridhaa kutoka kwenye Chama cha Mapinduzi. Uh, lakini baada ya hapo pia unaona alikuwa kwa mara kadhaa pia aliweza kutofautiana na mitazamo ya ya rais Magufuli na mitazamo pia ya Chama cha Mapinduzi, na aliweza kukosoa baadhi ya sera kadhaa, lakini kwenye kanuni hizo za maadili za CCM zimeelekeza wazi ya kwamba jukumu uh, la mwanachama wa CCM ni kuhakikisha kwamba anatetea na kuzirinda sera za Chama cha Mapinduzi na kusia na namna yoyote ya kuweza kuzipinga hadharani, na imeeleza wazi ya kwamba mwanachama yeyote ambaye atapinga ama kuzikosoa sera za Chama cha Mapinduzi hadharani nje ya mfumo ama utaratibu ambao chama umejiwekea, ambapo mwanachama anaweza kutoa maoni yake ama kuweka mapendekezo, hiyo itahesabika ni sehemu ya usaliti wa chama. Na pia wakaeleza wazi ya kwamba uh, kama kutakuwa na mwanachama yeyote ambaye atakiuka ama ataonekana kumuhujumu kiongozi wa chama uweza, kwa mipango ya siri ama mipango ya hadharani, huyo itahesabika ni kosa la usaliti. Na kwenye kosa la usaliti uh, wameeleza wazi ya kwamba adhabu inaweza kutokea ni mtu huyo kufukuza wanachama. Lakini sasa kwa Bernard Membe, suala la kuwa anapinga hadharani, uh, sera ama matendo yanayofanywa na na mwenyekiti wa chama cha mapinduzi na baadhi ya sera za chama cha mapinduzi hususan kwenye namna ambazo imekuwa ikishughulikia ma migogoro mbalimbali na hata diplomasia zake imekuwa inahesabika ni kama zambi ya usaliti, si kwa sababu imekuwa ikipunguzia Chama cha Mapinduzi umaarufu, na imekuwa ikitoa taswira ya kuona kwamba labda ingeweza kufanya mambo uh, vizuri zaidi kuliko anavyofanyika. Lakini sasa, kwenye utaratibu wa Chama cha Mapinduzi kuna utaratibu wao wa uh, vikao vya ndani ambavyo mwanachama anaweza kupeleka maoni yake, lakini akiyatoa hadharani, hiyo ni zambi ya, ya usaliti na kwenye swala so, la usaliti ya kwamba adhabu iliyopo ni kufukuzwa wanachama, lakini pia ukiacha nje hapo, katika namna ambavyo amekuwa mwenendo wake ndani ya chama, kama ambavyo amesema kwamba alishawahi pewa onyo, baadaye akapewa onyo kali na kupewa karipio, kwamba baada ya kushapewa adhabu ya karipio na kufungia miezi kumi na nane inachofuata ni kufutiwa wanachama, na unaweza kuona ile ya kwamba hata katibu mkuu Kinana nayo, katika kipindi cha miezi kumi na nane uh, kwa mujibu wa kanuni za uongozi na maadili siie kama itatokea kwamba mienendo yake haitoeleweka ya ama atakiuka baadhi ya kanuni ama masharti ya CCM, nayo adhabu itakaopotia itakuwa ni kufukuzwa wanachama. Lakini hao wengine kwa sababu ha, haikuelezwa wazi ya kwamba walishapewa makaripio ama maoni makali, ndio maana wameweza kusalimika na hili lakini, uh, pia kwenye sauti unaweza kuona kwamba uh, baadhi ya maneno ambayo yalinukuliwa, mojawapo walikuwa wanasema mwenendo wa chama huko sawasawa na, na wakati wowote watu watagawana tanga ambayo Uh, kwa mtazamo wa falsafa za chama cha mapinduzi hiyo inakuwa ni kukigawa chama ama inakuwa ni kutaka kukifanya chama kiweze kunuka mbele ya umma wananchi ambayo katika kosa kama hilo ama maneno kama hayo inakuwa ni kuchukuza wanachama kwa hiyo unaweza kuona ya kwamba katika hali yake ukiake yale ama minongono ambayo imekuwa ikizagaa kizagaya ya kwamba labda ana nia ya kutaka kugombea urais kwa kutumia tiketi ya ya chama cha mapinduzi nje ya utaratibu ambao chama imejiwekea lakini pia namna ambavyo alikuwa akitoa maoni yake hususani uh, kwenye umma na kutofuata utaratibu wa chama, hiyo pia imeweza kuchangia uh, kwenye kamati kuu kuweza kufikia maamuzi ama ile kamati ya ulinzi na usalama wa chama kuweza kupendekeza kwamba uh, makosa ni makosa makubwa ambayo yanapelekewa wanachama. Sasa good luck, kwa kifupi sana, nafasi ya Bernard Membe kwenda upinzani, upinzani kumpokea ama kubaki ndani ya chama cha mapinduzi ama mustakabali wake haraka haraka, kwa harakaharaka kwa siasa za Tanzania, unaonaje? Nafasi ya kupokelewa na vyama vya upinzani ni kubwa kwa sababu uh, lazima ukumbuke, amekuwa ni waziri wa mambo ya nje kwa muda mrefu, na sasa hivi kwenye vyama vya upinzani vinataka uh, zaidi uungwaji mkono hususan na nchi kubwa za kimagharibi na taasisi za kimataifa uh, yu, wao, kwa hiyo wao, Bernard Membe, kwao itakuwa ni kata ya turufu ya kuweza kupata uungwaji mkono hasa katika taasisi kubwa ambazo wakati fulani tumeweza kuona zikitofautiana na sera za rais Magufuli na namna anavyoendesha mambo kwa hiyo kwao wao wanamhitaji kwa sababu wanahitaji wapate mtu ambaye anaweza kuwasaidia kuweza kupata ushawishi katika nyanja za kimataifa, lakini katika namna ya kusema ya kwa kwamba anaweza kuwasaidia kuweza uh, kushika dora kidogo, bado hatuwezi kusema kwa sasa kwa sababu ingawaji ana uungwaji mkono, lakini si uungwaji mkono wa kiasi hicho kikubwa cha kuweza kutathmini kwa sasa ambako bado tumebakiza takriban miezi saba kuelekea uchaguzi mkuu, ila anaweza kuwasaidia kuweza kupata uungwaji mkono wa taasisi kubwa za kimataifa na nchi zingine, lakini uh, kwa yeye mwenyewe kisiasa kwa sababu tumeona viongozi wengi ambao kuyo wali lakini ya kisiasa Mpaya pia walikuwa na ushawishi mkubwa, waliwahi kuhamia upande mwingine, lakini baadaye kuweza kunyara kisiasa na baadaye kurudi tena. Kwa hiyo na hilo pia linaweza kutokea kwake, sababu inategemea na kama alishajipanga na alikuwa na mikakati ambayo thabiti, lakini pia na mimi kwa sababu namna sisiemu inavyoendesha mambo yake ikishirikiana na vyanzo vingine vya taarifa nadhani yote walishaweka kwenye mizani na kuona ya kwamba maamuzi bora ama maamuzi ambayo yatastawisha wai wa chama chao ni kumfukuza banachama. Asante sana uh, Gudlacki uh, Ngingo eh, kwa kutueleza hayo, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaangazia eh, hali ya mambo ilivyo kuhusiana na virusi vya korona. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, na tunaangalia hali ya virusi vya korona ambapo shirika la afya duniani WHO uh, hii leo muda mfupi uliopita limetangaza kuongeza hali ya kiwango cha kusambaa ugonjwa huu kutoka kuwa kuwa cha hatari mpaka kuwa hatari mpaka zaidi zaidi baada ya maambukizi zaidi kuendelea kusambaa katika nchi mbalimbali duniani pamoja na barani Afrika. Mkurugenzi wa WHO Dr. Tedros, uh, Adhanom Ghebreyesus ametangaza ta mkutano na wanahabari eh, jijini Geneva, Uswisi kwenye makao makuu ya WHO. Uh, lakini licha ya kutangaza huko bado eh, WHO haijafikia kutangaza virusi hivyo kuwa uh, janga la dunia. Tumsikilize Dr. Hebreyesus akitangaza hali hiyo. Katika saa ishirini na nne zilizopita China imeripoti maambukizi 329 ikiwa ni idadi ndogo kwa zaidi ya mwezi. Mpaka saa 12 asubuhi kwa saa za Geneva China imeripoti jumla ya maambukizi 78,959 ya virusi vya korona ikijumuisha vifo 2,791 Nje ya China sasa kuna maambukizi 4351 ya virusi vya korona katika nchi 49 duniani, na vifo 66 toka jana. Denmark, Estonia, Lithuania, Uholanzi na Nigeria zimeripoti maambukizi yake ya kwanza ambayo yote yanahusishwa kuanzia nchini Italia. Maambukizi 24 yanatokea Itali kwenda kwenye mataifa 14 na maambukizi 97 yamesambaa kuanzia Iran kwenda nchi zingine 11. Kutokana na kuendelea kuongezeka idadi ya maambukizi na idadi ya nchi zilizoathirika, imekuwa ni jambo la wasiwasi wasi, na wataalamu wetu wamekuwa wakiangalia mambo, na kwa maana hiyo tumeongeza kiwango cha kusambaa kwa virusi hivi na kusema ni hatari kwa dunia yote. And we have now increased our assessment of the risk of spread and the risk of impact of COVID-19 to very high at global level. Naam, basi, huyo ni mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus. Hapa tunaye mhariri um, mwandamizi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Abdu Shakur Abud. Nini kinaendelea hivi sasa? Kama tulivyomsikia mkuu wa WHO anasema kwamba wameongeza kile kiwango ambacho kilikuwa ni hatari, lakini sasa wameweka hatari ya juu zaidi. Kwa hivyo ni kuonyesha kwamba idadi ya watu wanaoambukiza inaongezeka na nchi zimeongezeka, kama ulivyosikia. Sasa, katika takwimu za mwisho nilizozipata, ni kwamba nchi hamsini na tatu kuna watu walioambukizwa au waliopimwa kuwa na ugonjwa unaambukizwa na virusi vya korona. Kwa hivyo idadi ya watu inaongezeka sehemu nyingine za dunia, lakini huko China kwenyewe, kama inavyoonekana, idadi inapunguka, lakini kila siku watu wanaambukizwa na kile ambacho uh, unaweza kutueleza, maanake kumekuwa na taarifa mbalimbali za mwendelezo hasa barani Afrika. E, Nigeria nayo imeingia katika orodha ya mataifa yenye mtu aliyekutwa na kirusi ama virusi vya korona. Uh, hebu tueleze kwa hali ya Afrika hasa ikoje, na huyu mtu kesi ya Nigeria iko vipi? Kwa hakika mpaka hivi sasa Afrika bado inabahatika, hakuna wagonjwa wengi ambao wametajwa huko, isipokuwa Algeria ilitaja moja, Misri ilikuwa nchi ya kwanza na Nigeria. Sasa huyo mtu wa kutoka wa Nigeria aliopatikana na virusi vya korona ni mitaliana, mtaliana mwenyewe ambaye aliwasili huko Nigeria, akenda mpaka ameshuka Abuja, akenda mpaka katika mji unaopatwa Egonos, ambako ana kiwanda cha kutengeneza simiti, kakutana na na watu huko, lakini ndo akapimwa kuwa na korona. Kwa hivyo hali yake inasemekana kwamba amerudishwa katika mji wa Lagos kuweza kuwekwa katika karantini, lakini Serikali ya Nigeria imechukua hatua za haraka kabisa. Wamepeleka karibu madaktari ishirini au arobaini katika uwanja wa ndege wa Abuja kuweza kuangalia huyu mtu alikutana na nani. Wanatafuta wale wote waliosafiri katika ndege aliokuwa pamoja naye kuweza kujua, manake kama tunavyojua ni ugonjwa ambao unaambukiza mtu kutokana na kupumua tu anasema, na ni hatari hara, inaambukizwa kwa haraka sana. Kwa hivyo wanajaribu kudhibiti na kuweza kujua huyu mtu ame pita njia gani mahala gani ko kitovu lakini hata ari ipo zaidi katika mataifa haya, na kama ulivyomsikia mkurugenzi wa WHO amezungumzia kwamba kuna uh, maambukizi mengine ambayo yanahusishwa yameanzia ya Italia na Iran katika mataifa mengine. Sasa hebu tueleze Abdu Shakuru kwa kile ambacho uh, kipo hali ya mataifa kama Iran, Italia iko vipi? hali katika nchi hizo, viongozi wa nchi hizo wanadhibiti kwelikweli kweli. Tukinajua kwamba huko Italia ni kwamba ugonjwa umelipuka Milan na mji wa Milan, shughuli zote zilikuwa zimesita kwa wiki hii nzima, wamezuia watu kutoka nje na kadhalika. Kwa hivyo inavyoonekana wanajaribu sana kudhibiti huko Iran. Kwenye, kwenye, kwenye, Iran nako ni hali kama hivyo, watu bado wana wekwa katika hali ya kuangaliwa kama tunavyojua, naibu waziri wa afya mwenyewe alipokuwa akitangaza akaja akagundikana kwamba anayo virusi hivyo. Kwa hivyo watu wanajaribu kudhibiti hali ya mambo. Njia mojawapo ni kuwatenga wale watu walioambukizwa na kuwaweka katika hali ya usalama kwa muda wa siku kumi na nne kabla ya kuweza kuachiwa na kuhakikisha kwa kwamba wanapata nafuu na, na inavyoonekana inapatikana nafuu, maanake watu wanapona kulingana na namna inavyoendelea hasa huko China. Tulifanya habari hapa uh, tukaangazia majiji makubwa ya Afrika Mashariki, Dar es Salaam na Nairobi. Wafanyabiashara wengi ambao wamekuwa wakienda kutafuta bidhaa mbalimbali nchini China wanalalamika kwamba hali ya kibiashara imekuwa ni ngumu na hali ya kiuchumi inaanza kuwa mbaya, kwa hali za kiuchumi uh, kwa China yenyewe na mataifa mengine ambayo uh, yana maambukizi ya virusi hivi vya korona uh, hali ikoje? Kuna hatari kubwa inaonekana, wasiwasi umeanza kujitokeza kwamba ugonjwa huu unaweza kusababisha athari mbaya za kiuchumi, kwa sababu katika wiki hii peke yake masoko ya hisa ama hapa Marekani yameshuka kwa asilimia kumi na moja ikiwa ni kiwango kikubwa cha kusuka, kushuka hisa mara moja katika kipindi cha wiki moja hapa Marekani. Wamesha sema kwamba ni marekebisho ya masoko manake, fedha uh, soko ilikuwa imepanda juu sana kwa asilimia kumi na mbili mwezi uliopita. Katika nchi nyinginezo, wasiwasi umekuja kwamba katika mji huo ambapo au jimbo hilo ambalo limepatikana na korona, inatengeneza vifaa vingi vya magari elektroniki, vitu hivyo vimeanza kupungua katika viwanda vya nchi nyinginezo. Biashara vilevile vile inapata hasara, maanake watu wasafiri, nchi zote zimezuia safari zake, isipokuwa kama Kenya, tumeona ile ndege ya China imekuja wiki hii, lakini mahakama kuu imesema la. Hakuna ruksa ndege kuja. Kwa hivyo biashara vilevile vile inaathirika vibaya sana. Watu wanalalamika kwamba wanashindwa kupata bidhaa ambazo walikuwa wakizipata kwa wiki au kwa siku kutoka China. Asante sana, uh, Abdu Shakur Abud, uh, mhariri mwandamizi wa Sauti ya Amerika, eh, idhaa ya Kiswahili. Lakini pia mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus amezidi kusisitiza kwamba nchi za dunia na wananchi wake kuendelea kuchukua hali, hali ya tahadhari katika kujilinda kutopata maambukizi Amesisitiza zaidi kwa watu wenye umri wa miaka 60 ama wenye matatizo ya kiafya wachukue tahadhari zaidi, kuepuka kupata virusi vya korona. Lakini kijumla, hakikisha kwamba unanawa a, mikono yako vizuri, na epuka kushikana na watu ambao hujui hali zao. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa juma hili. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, nakuambia shukran kwa kuwa nami.