Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni ya 26, mwezi nao ni wa pili, mwaka wa 2020. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tutakuletea ripoti mbalimbali ambazo tumekuandalia kwenye matangazo ya express leo. Kamau, uh, hapa Marekani mjadala wa wagombea kwenye kiti cha urais upande cha wa chama cha wademokrati jana ulikuwa motomoto moto kabisa. Tutazungumzia uh, kwa kina basi pia nchini Kenya tutaangalia swala la hatari iliyomo kwa walimu wanaofundisha kwenye shule za kaskazini mashariki mwa taifa hilo na hatua ambazo zinapendekezwa kuchukuliwa na wahusika ama washikadau kwenye sekta ya elimu. Hilo tutakueleza kwa kina muda mbre usio mrefu. Kama kawaida, kuna mada ambayo tumebandika pale kwenye barazani leo. Tutazungumzia au tunataka kujua maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu uh, hatua ya serikali kuu ya Kenya kuchukua udhibiti wa jiji la Nairobi. Na je, marais nchini Kenya wao wakizunguka kulingana na kabila basi <laughs> tutaskia wenyewe wasikilizaji wanavyosema <laughs> <kwa hoja. laughs> ni baadhi tu ya mambo tuliokuandalia. Usisahau pia mziki na nilikuahidi kwamba mwaka huu tutakuwa na miziki moto, moto ya mwaka wa elfu mbili na ishirini, yote ikianguka kutoka hapa studio 15, Washington DC. Bila kupoteza wakati tuelekee South Carolina ambapo mdahalo umefanyika hapo jana usiku miongoni mwa wagombea wa urais wa chama cha Democratic kukiwa na hali ya vuta ni kuvute maswali magumu pia ya ki, kuibuka na swali likiwa, je, nani miongoni mwenyu anaye uwezo wa kumwondoa Rais Donald Trump? Na basi mmoja ambaye anafanya vizuri katika uh, kura au uchaguzi wa awali ambao umekwisha fanyika, seneta huru wa Vermont Beni Sanders jana alilengwa na wagombea wenza. Uh, seneta Sanders Anaunga, anaunga, aliungana na wa wademokrat bungeni. Aliulizwa jinsi ataimarisha uchumi zaidi anavyofanya rais Donald Trump ikitiliwa maanani kwamba masoko ya hisa ya Marekani yamekuwa yakifanya vyema katika siku za hivi karibuni. Basi hapo hapo uh, kama unavyosema Sanders aliahidi kupanua mpango wa bima ya afya unawahudumia watu wazee uh, kuhusisha kila mtu bila ya kuzingatia umri, lakini wapinzani wake akiwemo seneta wa Minnesota Amy Klobacha wanadai kwamba mpango wake Sanders utaongeza gharama kubwa ya huduma za kijamii kwa ajili ya afya na elimu kwa kiwango kikubwa sana. Na unajua anachozungumzia, uh, zaidi, Sanders ni kwamba yeye, katika sera zake, anataka kuwapatishia wamarekani wote huduma ya afya bila malipo, lakini jambo hilo wanasema haliwezekani. Haya vilevile, uh, aliyekuwa makamu rais Joe Biden ambaye jana alionekana na yeye kwamba uh, anataka kuonyesha kwamba yuko tayari kabisa, uh, kwenye kinyanganyiro, alitumia tukio la mashambulizi ya risasi la mwaka elfu mbili kumi na tano katika kanisa linalohudhuriwa na idadi kubwa ya watu weusi Charleston, kukabiliana na Sanders kuhusiana na msimamo wake wa awali kupinga uundaji wa sheria ambayo ingewalazimu watengenezaji wa bunduki kuwajibika na mashambulizi ya risasi hapa Marekani. Nakumbuka pia kulikuwa na shida wakati waliporudi nyuma kuzungumzia mataifa ya kikomunisti, na ukawa Sanders pale anayazungumzia kidogo Alim, no? <laughs> alipongeza utawala wa aliyekuwa raisi wa Kuba uh, marehemu Fidel Castro. Basi hiyo pia amemletea shida, sababu Sanders uh, huo wanasema kwamba mirengo yake au misimamo yake ya kisiasa ni msosialist. Ilifika mahali fulani kukawa na hali ya vuta ni kuvute, na aliyekuwa meya wa New York Michael Bloomberg hata alipendekeza kwamba Sanders alikuwa anatumiwa na rais wa Rusia Vladimir Putin. Na sasa pale mjadala huo umefanyika siku nne tu kabla ya jimbo la South, uh, kwenye jimbo la South Carolina lenye wajumbe 45 uh, wa Democratic kuanza kupiga kura ya awali. Unajua ikisubiliwa zaidi kuna ile wanaita Super Tuesday ambapo majimbo uh, kumi na maana nafikiri ndio wanapiga kura uh, wanapiga kura lakini, uh, uchaguzi wa hapo Jumamosi katika jimbo la South Carolina uh, itakuwa na muhimu zaidi, hasa hasa wanavyosema wachambuzi, upande wa makamu wa rais Joe Biden ambaye amekwisha shindwa na Ben Sanders. Ya, kuna mahali wakati nilipokuwa nikitazama mdahalo uh, wenyewe uh, Biden ali, mara moja alisema sasa mkifanya makosa ya kumpa Sanders. awe mm -hmm. ndio sasa mshika bendera wa Democratic basi itakuwa mmeshampa Trump tiketi kwamba yeye kwamba yeye sasa mtampa uh, mtamuidhinisha awe wa Democratic lakini ataangushwa na, mm -hmm. na Trump kulingana la na maoni ya Biden. labda tukumbushe tu wasikilizaji wetu Biden ana matumaini ya kushinda kwenye uchaguzi wa South Carolina kwa sababu gani sababu jimbo hilo ni la wananchi wa marekani weusi wengi na Biden anategemea kupata kura kutoka kwa hao Wamarekani weusi. Basi tunawatakia kila laheri wote wanaogombea urais kutoka chama cha Democratic, na tutakuwa tukikuelezea hali inavyoendelea katika mchakato wa kuelekea kwenye uchaguzi mwezi wa 11 baadaye mwaka huu. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Kenya sasa, ambapo tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, eh, kuna ripoti kwamba washikadau kwenye wizara ama washikadau wa elimu wana mapendekezo na kuna taarifa wameitoa kuhusiana na mashambulizi ya mara kwa mara kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa nchi, hasa kwa walimu wasiotoka eneo hilo. Sasa kuna hatua zipi zinazopendekezwa kufanyika na nini kimejiri kufikia sasa? Naam, uh, Harizon, kwanza ka, kabla niendelee, nieleze kwamba taarifa ambazo zimefika kwa sasa ni kwamba Al koti ya Kenya imeamuru kwamba mchakato wa serikali kuondoa waalimu wasiokuwa raia wa, wa, wa maeneo hayo kaskazini mwa Kenya, uh, hatua hiyo inafaa kusitishwa. Lakini hapo awali, waziri wa elimu George Magoha uh, na kati afisa mkuu mtendaji wa tume ya kuajiri walimu Nancy Masharia, pamoja na inspekta mkuu wa polisi Hilary Mutyambai walifika mbele ya kamati ya elimu kwenye bunge la Kenya na kutakiwa kueleza ni kwa nini walimu wameondoka katika eneo hilo uh, katika majimbo matatu haya, akiwa ni Garissa, Wajir na Mandera. Lakini sasa waziri Joji uh, Magoha anaeleza kwamba uh, kumekuwa na visa vya wanamgambo wa Alshababu kushambulia uh, waalimu na hivyo basi suala hilo linahitaji pawepo eh? suluhu ya nyumbani kwamba walimu wanafaa kutoka katika maeneo hayo, na wafunzi wanafunzi kutoka maeneo hayo kadhaa. Hebu tumsikiliza anavyoeleza Joji Magoa. We have a total of 24,058 ladies and gentlemen from Wajia, Garissa and Mandera who got sea plane huyo huyo ni waziri George Magoha akieleza kwamba kuna zaidi ya wanafunzi elfu ambao wamefuzu na wana alama ya... ya... ya... ya... ya kuwawezesha kuwa walimu na sasa basi. Na fikiri ni wakati sasa wanafunzi wa huko wapewe mafunzo ya wa kutosha kufunza walimu kwa sababu ni wa raia wa maeneo hayo kuliko kutoa walimu kutoka maeneo mengine nchini Kenya, naenda kule kicho na shambuliwa na wanamgambo wa. Lakini vile wa vile, uh, katika kauli ya afisa mkuu mtendaji wa tume Ohio, maisha, ya kuajiri walimu TSC, Nancy Macharia anaeleza kwamba tume haitoweza kuwapeleka walimu katika maeneo hayo iwapo maisha yao yapo kwenye hatari huyoaskieleza kwamba chini ya miaka mitano katika kipindi cha miaka mitano walimu zaidi ya arobaini wamepoteza maisha yao kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabaab na hivyo basi haitokuwa jambo la kiutu serikali kuendelea kuwapeleka walimu, katika walimu kutoka maeneo mengine ya Kenya kuwapeleka katika majimbo hayo matatu na kwenda kushambuliwa. Lakini ni, ni swala ambalo linazungumziwa sana, lakini pia ni suala ambalo wengi wanataja kwamba serikali ina wajibu wa kutekeleza kuhakikisha kwamba Wakenya wote wanapata elimu, lakini ni suala ambalo vilevile wadau katika uh, sekta ya elimu anaeleza kwamba ni sharti ishughulikiwe kwa haraka. Na alipoulizwa huyu inspekta mkuu wa polisi Hilary Mutyambai ni kwa nini swala hilo basi linaendelea kuwa kizungumkuti, hebu tumsikiliza alivyoeleza Hilary Mutyambai. Huyu ni inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya, Hilari Mki, ambaye akieleza kwamba swala limekuwa hapo na suala hilo hali, suluhu haiwezi kupatikana katika mkutano wa washikadau uh, uh, lakini swala linafaa kupatikana katika maeneo hayo, majimbo hayo matatu, wakati wa watu wanaoishi katika maeneo hayo wanazungumza na vikosi vya usalama vilevile na wawakilishi wao katika mabunge, ili wajue kwamba wajue umuhimu wa kuwepo kwa watu wanaotoka mm -hmm. katika majimbo mengine kuja kufunza katika maeneo yao kwa sababu mm -hmm. basi iwapo basi kupoteza maisha yao kwa sababu wanafunzi wanafunzi ambao ni raia wa, wa maeneo hayo, basi na kupoteza maisha yao inakuwa ni tatizo kwa serikali na serikali haiwezi kuzidia hilo kwa, kwa hivyo, kwa kifupi, Wandere, inaonekana kwamba kwa ni kama kuna makubaliano miongoni mwa washikadau kwamba suluhisho lenyewe litaanzia pale tu penyewe, yani kuanzia kwa viongozi kwe kwe wa kieneo, kwa, kweli kwamba suluhu ni watu wa majimbo hayo Mandera Garissa a, na na na na na na, na, na maeneo mengine yanayopakana kujua kwamba watu wanaokuja huku wanakuja kufunza wanafunzi wala mm. na wanafaa kulindwa dhidi yeah. ya watu ambao wanakuja kuwaangamiza wanaotoa wanaoua wanau tu kwa sababu ripoti zinaeleza kwamba wanaua watu ambao hawatoki katika maeneo hayo na hawatoki katika jamii zinazoishi maeneo hayo. Kwa hivyo hilo ndilo serikali inalotilia mkazo kwamba usalama wa maisha ya mtu ni muhimu zaidi kwanza no. kuliko hiyo elimu ambayo inataka watu wanataka kuipata. Asante sana Kennedy, endera, kwa ripoti hiyo safi kuhusiana na kaskazini mwa Kenya. Sasa tuelekee kwenye habari za kimataifa. Mataifa ya Saudi Arabia, Bahrain, Misri wiki hii yamerejesha huduma za posta kwa Qatar, ikiwa ni ishara nyingine kwamba vikwazo vilivyowekwa na mataifa manne ya Kiarabu ya kusini miaka mitatu iliyopita vinaanza kuondolewa. Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, ilirejesha huduma kwa Qatar hapo Februari 9 kwa mujibu wa shirika la posta duniani, idara ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kuratibu huduma za posta ulimwenguni. Mataifa ya kifalme ya Oman na Kuwait yalikataa kujiunga na mataifa mengine kuweka vikwazo vilivyoanzishwa na Saudi Arabia na UAE mwezi Juni mwaka wa 2017. Mataifa hayo ya Oman na Kuwait yameendelea kuunga mkono juhudi za upatanishi ili kujenga tena umoja uliovunjika katika baraza lenye mgawanyiko kwa sasa la ushirikiano wa mataifa ya Kuba. Baraza la katiba la Kamerun limetaka uchaguzi wa bunge wa Februari 9 kurudiwa katika eneo lenye mgogoro la wanaozungumza Kiingereza baada ya shutuma kutolewa za kufanyika kwa udanganyifu na chama cha rais Paul Bia ambacho kilitangazwa kuwa mshindi. Chama cha upinzani cha Social Democratic Front kiliwasilisha shauri la kulalamikia hali hiyo na kueleza kuwa kipo tayari kushiriki uchaguzi wa marudio, ambapo uamuzi huo wa baraza la katiba hauwezi kukatiwa rufaa. Chama hicho cha upinzani ni mmoja miongoni mwa vyama 40 vya siasa vilivyowasilisha malalamiko yao na kueleza uchaguzi wa bunge uligubikwa na ghasia na udanganyifu uliokithiri uliofanywa na chama tawala. Viongozi wa upinzani wameshtumu chama tawala cha People's Democratic Movement kufanya udanganyifu huo. China inaendelea kuripoti maambukizi mapya ya virusi vya korona, lakini kwa sasa maambukizi hayo yanaonekana kupunguka kasi yake. Shirika la Afya Duniani limepongeza hatua ya taifa hilo ya kutahadharisha mataifa mbalimbali mbali kuwa tayari endapo kutatokea maambukizi ndani ya mipaka yake. Maafisa wa afya wa China wamesema leo kwamba kulikuwa na maambukizi mapya 406 karibu yote yakitokea katika jimbo la Hubei ambapo ndipo chanzo cha mlipuko huo. Kati ya vifo hamsini na viwili vyote vilitokea Hubei, eneo ambalo limesimamisha shughuli zake kwa wiki kadhaa sasa, ikiwa ni juhudi ya kuzuia virusi kusambaa katika maeneo mengine ya nchi. Wizara ya kilimo nchini Kenya ametangaza marufuku ya kuchinja punda kuanzia mwezi ujao waziri wa kilimo Peter Munya amesema hatua hii imechukuliwa baada ya kugundua kwamba idadi ya punda nchini humo imepungua kwa kiasi kikubwa, na kusema ilikuwa makosa kuhalalisha uchinjaji wa punda mwaka elfu mbili kumi na mbili. Punda wamekuwa wakichinjwa nchini Kenya kwa ajili ya nyama na ngozi yao. Kulingana na hesabu ya serikali ya Kenya, idadi ya punda nchini humo imepungua kutoka milioni moja laki nane mwongo mmoja uliopita hadi laki sita. Inaripotiwa kwamba kiasi cha punda elfu moja huchinjwa kila siku nchini Kenya, huku mahitaji ya ngozi ya punda yakiwa makubwa sana nchini China. Punda wanatumika kwa kiasi kikubwa kubeba mizigo huko Kenya, hasa katika sehemu za mashambani. Nakuambia kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, popote ulipo, basi ndio wakati wa mjadala wetu ambapo tuliuliza je, unaona hatua ya serikali kuu ya Kenya kuchukua udhibiti wa jiji la Nairobi kutoka kwa utawala wa serikali ya kaunti, kufuatia kesi za ufisadi zinazomkabili gavana Sonko, kama inafaa hatua iliyochukuliwa hapo jana? Maoni yametumwa mengi, na wengine wako tayari kabisa kushiriki kwenye laini ya simu. Tunapozungumza sasa hivi, tunaye Vincent JJ J Kaji, nafikiri yuko kule Tanzania. Karibu sana kwenye barazani, toa maoni yako. Asante sana ndugu mtangazaji, kwa jina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mtanajati kutoka Zagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania hapa. Mimi kwa upande wangu kwa kweli kwa maamuzi iliyochukua serikali ya Kenya, ya upande wa pili, naweza nikasema yako sawa au hayako sawa, kwa sababu kama wamesumbilia kuchukua labda kuchukua udhibiti wa uongozi kilichokuwa kinatakiwa kwa, kwa upande wangu, nilichokuwa naona kwamba ilikuwa vizuri sana kama wangechukua hatua ya kumchunguza kwanza, uaaa, au kama watakuwa wameshamchunguza tayari wangechukua tu hatua moja kwa moja ya kumfikisha kwenye vyombo vya dola na kwenda kuhojiwa, ili kuona chanzo cha tatizo ni nini, na kama kweli amehusika vya kutosha. Na kama watabaini kwamba atakuwa amehusika vya kutosha, hatua zinazostahili sasa zingeweza kuchukuliwa moja kwa moja, sio kwamba labda kwa hatua waliokimbilia kuichukua moja kwa moja kwa sababu kama watakuwa wanafanya hivyo sijani kama tutakuwa tunafanya hapo, labda kutatua tatizo itakuwa tunatakiwa, wangechukua hatua moja kwa moja za kufikia kwenye vyombo vya dola, ili na yeye akapata nafasi ya kutoa a zake na kujua ni nini kilichofanya na chanzo ni nini. Kwa hiyo kama watakuwa wamefanya hivyo, naona mi itakuwa itasaidia sana katika hivyo, ila kwa upande waliofanya serikali ya Kenya sijani kama inaweza ikamaliza tatizo kama hivyo lakini Uh, kweli kabisa mchango wako tumesha upata vilivyo Vincent, nashukuru sana. Nilikuwa na swali la kuuliza kabla ya kuungana naye Atenya mjumbe huko Kenya Vincent, si unaona kwamba kulikuwa na ulazima sababu gavana hayupo, mm. Kesi yake inaendelea na shughuli nyingi zimesimama, lazima hatua ichukuliwe. Licha ya hivyo, kwa upande wa pili niweza nikaangalia upande wa pili wa sarafu, licha ya kusema kwamba aipo shughuli zenyewe haziwezi kusimama, ila tu mimi kwa upande wangu nilikuwa napenda kushauri we wao wafanye hatua ya kuhakikisha kwamba wanamtafuta na kumpata ili waweze kumfikisha kwenye chombo husika waweze kumhoji kwa akina, na hapo watu mhoji kwa akina nadhani watapata chanzo ni nini, na hili ndio itakuwa solution. Shukrani Vincent. Haya, Atenya mjumbe, upo Kenya, tuambie maoni yako eh. Mi eh, mi naitwa Atenya mjumbe kuna jiji la Nairobi na maana kwamba amelemewa, maanake nge likuwa kwamba ni gavana mbana huwezo ipasavyo, lakini ile uwepo wa kesi yake umewacha jiji la Nairobi katika ni mbaya, achuzi kila mahali kokote inamaana zimetapakaa. Inamaana kwamba kukubali kuipa serikali kuu kaunti ya Nairobi ni jambo bora kwake, maanake <coughs> sasa hivi ana kesi ipo nje ya ofisi, kutampa pia kutampa muda gavana sungu kuangalia kuona kwamba kama itakuwa inakamilika atenya, basi kwa sasa hivi nam ndio endelea tu, japo simu ina katika kidogo, simu katika kidogo, simu yako ina katika katika naweza sema naweza sema kwamba gavana Sonko atenya atenya, kuna kuna kuna matatizo ya mawasiliano kuwasiliana nao, lakini naona hapa alikuwa amezungumza Kamau uh, alitoa fikira yake akisema kwamba uh, ametoa maoni yake akisema kwamba yeye anaona kwamba athari za kutokuwepo uh, za kutoku- za kutokosekana kwa gavana wa Nairobi Sonko anasema jiji lenyewe limekuwa le chafu, miundo misingi imedorora, uongozi bora na wananchi wamekosa huduma za kimatibabu na mengine mengi. Basi moja kwa moja tuende kwake Kapedo Shemu, bado ukiwa ukiwa kule Naivasha, Kenya, toa maoni yako tu kwa haraka. Ya ni Kapedo Shem kutoka Naivasha. Kwa maoni yangu nasema serikali imefeli. Jiji kuu ya Nairobi ni jiji kuu la Kenya. Tumeona kuna kuna kuna matatizo gani Kenya? Kuna shida ya mawasiliano naona, na na msikilizaji wetu huko Naivasha naye kuna matatizo ya mawasiliano. Haraka haraka, labda tusome moja mawili yale awali waliandika kwenye Facebook. Kapedo, tuna shida ya mawasiliano, tuna tuna shida ya mawasiliano sababu simu naona ziko haziko sawa line haiko vizuri uh, haraka haraka maoni moja mawili basi, namuona huyu Simon Shauri wa Masakaroda anasema kwamba Umoja wa Mataifa unatakiwa kuingilia suala hilo la Nairobi. Kingi Majuto wa Geita Tanzania anasema ni hatua nzuri na inalenga kukabiliana na ufisadi kwa vitendo. Ni anasema King Majuto anasema ni hatua nzuri na inalenga kukabiliana na ufisadi wa vitendo, huku Oleserele David akiwa Kenya anasema kabisa kwamba kwa maoni yake Sonko amechukua hatua nzuri kwa sababu amejua serikali kuu wana ujuzi wa kuendesha jiji hilo. Tumalize naye Richard Kambale kutoka huko Beni, DRC, anasema ni jambo jema ikiwa kweli wananchi wataona faida tofauti na ilivyokuwa ilivyo mkononi mwa utawala wa kaunti ila, kukiwa mkono wa siasa, mambo yatabaki pale pale. Basi nashukuru sana kwa wote walioshiriki kwenye barazani. Wengi naona maoni yenu yamefika kupitia mtandao wa Facebook, lakini sasa tunaelekea kwa kibao, ambapo tunateremka moja kwa moja hadi Afrika Kusini na kupatana na wale mapacha wanaitwa Kwabe Twins na wimbo wao hamba vitu mpya. Haya, moja kwa moja tuangalie nini kinazungumzwa kwenye hoja kwa hoja. Pendekezo la kisiasa Kenya kwa Kenya kuwa kiti cha urais kinapaswa kupewa kila eneo kabila kwa awamu, ili kuondoshwa ili kuondoa mgogoro kila uchaguzi, lakini Wakenya wanatofautiana kimawazo, katika hoja kwa hoja iliyoandaliwa na mwenzetu Josephat Kioko. Mimi naitwa Francis. Wale wako kwa hiyo kiti hawezi achilia hivi hivihivi, ni ngumu sana wale watu kuachilia. Hata mchaguane ama isichaguane, ile inafanyika kwa sasa iendelee. Sasa mwananchi wa chini, hiyo ndio tumeikosa sana hapa Kenya. Kura maendeleo haitokane na yule ako na kabila kubwa, lakini ni raia apewe, pawa hata raia apata mamlaka ya kuvuta rais, wale wenye wanapata uongozi ndio huko peke yake ndio wanatoa ushuru ama ushuru unatolewa kwa Kenya nzima. Wao wote ni utapeli tu wanatufanyia lakini hakuna uchakuzi wenye wao tunafanya. Hiyo wao tunafanya tu rubber stamp. Lakini uongozi wamechakuana kule, wamekaa wamepa wamepeana viti. Uongozi wote kama Tanzania wanakuta mtu anatoka kwa kabila lolote, lakini hapa imekuwa kwamba ni kabila fulani. Wengine wanafanya kwenda tuna upepo. Lakini kwa vile fulani ameongea na amekuja amenihonga. Basi nampigia kura. Anajua wi akiingia atachambua yale muhofu wenye nimefanya. Sasa awezi kukubali mtu mwingine aende pale kama si mutu mwenye atamufunga atamukinga. Wale wenye wanania nzuri awapewe hiyo nafasi ya kuongoza na Kenya, si tumekosa viongozi? Viongozi wako, lakini akijua wi atatenda uzuri wenye raia watampenda hawataki akanyake kule mbele, wako nia nzuri wako wengi sana, lakini viongozi wenye tuko nao sahi, sahi. Hakuna, hakuna kiongozi mzuri rotation Kenya hii kwa saizi vile tuko, bado ni Mungu tu. Iko kitu moja hapa inasumbua Mkenya, wajua power rotation ya president haina shida, but constitution ya kulinda mtu wa chini ndio iko weak. So katiba ya kulinda raia chini iko weak, na pia judiciary. Kwa hivyo vitu mbili pale, rotation of power maanake hata kama unatoka kabila kubwa lakini hauna maendeleo, yule raia apewe mamlaka ya kutoa huyo mtu sia, mgoje mtu anafanya maovu miaka kumi baada ya kutuka mamlaka. Sababu katiba ndimemweka pale, kura yangu moja yandika mtu wakuniangaisha miaka kumi pale. Raia mwananchi haso hasole apewe mamlaka ya kufuta executive kazi, sio katika ile system tunayo. Yaani <laughs> nakwambia <laughs> Patrick, hoja ni moto hapa. <laughs> <laughs> Unajua, mjadala huu umekuwa kwa muda mm -hmm. Ambapo Kenya ina takriban tuseme, makabila arobaini na mawili. Kuna kabila wanasema la, la arobaini na tatu mm -hmm. uh, limeingizwa kwenye uh, kwenye orodha ya Kenya kawa makabila mm -hmm. Walikuwa wametoka upande sijui wa Zimbabwe, sijui wapi, tuseme yeah. kama makabila arobaini na mawili tuseme mm -hmm. Sasa kwa, kwa mfano kila kabila likiwa na rais kama pendekezo linavyosema achukue muhula mmoja mmoja tu sio miwili mmoja mm -hmm. mmoja tu wazungukane mmoja mmoja unajua no, itakuwa ni miaka mingapi arobaini. no, itakuwa ni miaka mia mbili na kumi mia mbili na kumi. ndio sasa wazungukane kwa muhula mmoja mmoja <laughs> mmoja sasa ikiwa ni miula miwili miwili itakuwa ni miaka mia nne na ishirini hiyo utekelezaji wa hiki kitu itawezekana maanake miaka uh -huh. iko tu uh -huh. lakini sasa kuna mjadala kweli mkali ambao huendelea kabisa e, kila wakati watu wanapozungukwa. Hii imenikumbusha Burundi, walikuwa wanasema uh, suluhu la kumaliza uhasama wa kikabila labda uh, makabila au viongozi mm -hmm. waongoze wapishane madarakani kutokana mm -hmm. na kabila, kabila lao mm -hmm. Burundi, unajua la tuna makabila mawili tu mm -hmm. kuna wahutu na watusi nio. Wakasema hii inaweza ikachangia, uh, labda kumaliza uhasama, migogoro ya kila mara kwa mara mm -hmm. lakini haikuwezekana haikuwezekana uh, kuna wale walikuwa wanaunga mkono, wengine wakasema haiwezekani, mpaka wakafikia hatua wakasema haina muhimu kumchagua rais sababu ya ukabila wake. Ni kweli kabisa, wamchague rais sababu uh, mm-hmm. ana sera nzuri, anaonyesha kwamba anaweza akatekeleza ahadi zake, kuendeleza taifa, kuendeleza wananchi mm-hmm na utaifa wake yani, na utaifa wake. Kukubalika katika taifa lote, na lakini pamoja na hivyo ukabila huchangia hata namna namna watu wanavyopiga kura. Kweli kabisa, yeah. Na sasa tena punda imekuaje tena nchini Kenya? <laughs> Kenya kamao, mimi nimeshangaa nilikuwa sijui kama mnakula mnakula punda kiasi hicho zinaliwa. <laughs> Na kweli zinaliwa, lakini nasikia nyingi zinapelekwa nje. Kuna soko China la, kuna soko kubwa huko China soko la, la punda nchini Kenya, lakini wanachinjwa punda elfu moja kwa siku W ni wengi vipi, punda wako wapi eh? si itakuwa kwamba hakuna punda atakayebaki sasa. Naona wanasema wana wana wana wana, wana, uh, idadi imepungua kutoka milioni moja laki nane hadi laki sita ya punda mchezo mchezo ni mauaji asante sana kwa kushiriki kwenye VOA express na sijui kama engineer Patrick anakula punda ah sidhani <laughs> hata mimi mwenyewe sijaonja <laughs> pia lakini asante sana kwa kushiriki kwenye VOA express jiji kuu la Marekani Washington DC jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick Ndwimana kwa pamoja na mwelekezi wetu Saida Hamduni tuna wageni kiwatakia jioni njema