kutoka studio 15 hii ni voa express. hii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa ni ya jumanne tarehe 25 mwezi ni wa pili mwaka wa 2020 jina langu harrison kamau na mimi jina langu ni patrick ndwimana kwa pamoja tumekuandalia habari mbalimbali mbali. kutoka chumba chetu cha habari Uh, tukianzia huko Misri ni kwamba Misri inaomboleza kifo cha kiongozi wa zamani wa nchi hiyo, Hosni Mubarak ambaye amefariki dunia leo akiwa na umri wa miaka 91. Tutaungana na mwandishi wetu wa huko Misri, mengi zaidi kuhusu kifo na vipi wa Misri walivyopokea kifo cha kiongozi huyo wa zamani na tukiendelea nchini Kenya ni kwamba kuna baadhi ya wanasiasa wanaotuhumiwa kutoa maneno yenye uchochezi unaoonekana ukielekea ama kuegemea kwenye bila. Basi mmoja wao amechukuliwa hatua hivi leo, seneta wa Narok, na tutakuelezea zaidi tutakapoungana naye. Kennedy Wandera kutupa habari hizo kwa kina, na barazani tutaongelea kuhusu swala hilo hilo Kamau la wanasiasa ambao uh, wana toa kauli za ambazo zinaonekana zinachochea chuki za kikabila. Uh, wasikilizaji wengi wamejibu, tutapata kujua maoni yao na hisia zao katika Express. Basi hayo na mengine mengi ikiwemo ushauri yanaovuma kwenye mitandao ya kijamii na mengine mengi yote ni ndani ya VU Express, bila kusahau kwamba muziki utaanguka hivi leo kama nilivyokuahidi. Muziki mingi ni ya mwaka wa elfu mbili na ishirini lakini kwanza kabisa tuanzie na taarifa za tanzia, na moja kwa moja kama tulivyodokeza ni kwamba uh, rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak amefariki dunia leo akiwa na umri wa miaka 91 akiwa katika hospitali moja ya kijeshi eh, huko Misri. Familia yake na televisheni ya taifa ndio wametangaza kifo cha kiongozi huyo wa zamani. Mubarak alichukua madaraka katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1981 na aliondolewa madarakani kutokana na maandamano makubwa ya wananchi hapo Januari 25 mwaka 2011. Aliyemwondoa madarakani ni rais aliye, aliye madarakani hivi sasa Jeneral uh, Fatah Al-Sisi. Uh, moja kwa moja tuliungana na mwandishi wetu huko Misri Shafi Mbinda, na niliongea naye muda mfupi uliopita na nimeanza kumuuliza tu anieleze mazingira ya kifo cha kiongozi huyo wa zamani wa Misri. Amefariki dunia hivi leo katika mazingira, hali ya kuwa yeye yupo hospitalini na ni hospitali ya kijeshi na komando chini ya usalama na ulinzi mkali hapa mjini Cairo, kusini tu mwa jiji hili la Cairo. Nini hasa sababu ya kifo chake, bado hakijawai kuwa wazi sana mamlaka husika, lakini inafanyika tangu alipotoka mahakamani na kesi zilikuwa zikimwandama, alikuwa katika hali ya matatizo ya kiafya hapa na pale, mpaka unamkuta wa mauti akiwa hospitalini hivi leo lakini haijawekwa wazi sana na televisheni ya taifa tangu vitangazo rasmi. Uh, na vipi, Wamisri wamepokeaje kifo cha Mubarak? Wamisri wengi wamepokea kifo hiki kwa huzuni, ambapo ni tofauti na ilivyotarajiwa, kwa sababu baada ya kumpindua na kuingia katika maisha haya ambayo wanaishi hivi sasa ya marais wawili kupita na mpaka rais aliyopo madarakani kwa muda huu wameona kwamba ni heri. Wengine wanalalamika bora yalivyokuwa maisha wakati wa Hosni Mubarak. maisha maisha, wanasema wanalalamika, maisha ni magumu, kwa hivyo wanatamani wangishi katika maisha yale. Nimejaribu kuongea nao kuongeanao tatu. Kwa hivyo wanamkumbuka kwa uzuri, kwa yale mazuri yake aliyoyafanya, wanasema ni mengi kuliko ambayo yaliyopo hivi sasa. Wengi wanahuzunika kutokana na kifo hiki. Mafanikio ambayo wanasema kwamba kiongozi huyu ambaye aliongoza Misri kwa muda mrefu, yale ambayo anaitekeleza ni, ni mafanikio yapi? wanazungumzia masuala ya, ya kiusalama na kidogo bei ya vyakula kwa wakati huo na bidhaa mbalimbali zilikuwa ziko chini kinyume na hivi sasa. Kwa hivyo masuala ya kimaisha hasa ndio wana- wanagusia, wanaisi kwamba sasa hivi rais huyu ameingia amekuwa magumu kuliko yule Hosni Mubarak. Alifanya maisha kuwa ni mepesi kiasi fulani, hasa kwa marambiko haya anatoka kwa raia wa maisha ya chini sana. Kila kiongozi huwa anafanikiwa, lakini kuna mambo ambayo hafaulu kufanya kuridhisha wananchi au kuendeleza taifa lake. Kile ambacho wanasema alifeili au hakufaulu ni kipi? kwa wow, upande ambacho wanahisi hakufanya vizuri katika muda wake wote ni masuala ya mahusiano. Wamekuwa waikosoa kwa muda wote, hakuwa na mahusiano mazuri na nchi hizi za Afrika, kiasi ambacho kwa sasa hivi kidogo, kwa upande fulani, milango imefunguka. Kwa hiyo upande wakilipotia, wanasema nchi za Kiafrika raia wake hawakupata nafasi sana ya kufunguliwa milango na hata mahusiano kuliko yanavyofanywa hivi sasa, na wakati Umal Abdu Nasri aliyekuwa kabla yake. Hilo ni katika ukosoaji hasa, wachambuzi kusikiza wanasema hivo. Shafi Mbinda, mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika mjini Kairo, alizungumza nasi muda mfupi uliopita. Kama au ni wakumbusha wasikilizaji wetu tu kwamba Mubarak uh, alipelekwa hospitali kutokana na matatizo ya kiafya, lakini pamoja na hivyo alikuwa bado anasakamwa au anaandamwa na kesi tofauti ikiwemo, ikiwemo kesi ya ufisadi. Basi tukiondoka Kairo moja kwa moja nchini Kenya, tunaungana naye Kennedy Wandera. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu eleze imekuaje kwa senata huyu, senata Ledama Olekina, kutokana na matamshi yanaonekana kama ana ya uchochezi wa kikabila aliyoafanya siku chache tu zilizopita katika mkutano wa BBI? Kipi kimejiri? Kama tunavyozungumza anaendelea kuzuiliwa katika idara ya polisi yakiendelea kuandikisha taarifa kuhusu matamshi yaliyotoa wa wakati wa mkutano wa BBI mwishoni mwa wiki. Na wengi wameeleza kwamba ni matamshi ambayo ni atuki, wenda ya chuki ambayo huenda yakasomwa kwamba watu fulani kutoka jamii fulani hawahitajiki kuishi katika eneo la na Narok ambalo linamilikiwa sana na watu wa jamii ya Kimasai, lakini hebu tuyasikiliza hayo matamshi ambayo yanataja sana hapa Kenya. Mimi nimesema ya kwamba shamba ya Masai ni ya Masai. Hiyo miaka yote ambayo tumenyenyezwa hapo hivyo tukisema ni ukweli. Masai issues will be clearly articulated by Masai people. Hawa watu hawa hapa mnaona they have been terrorized, stigmatized. Mpaka juzi walikuwa wanapigwa na pigu, wana mabunduki. Hata Mheshimiwa Sakuda ndiye alikuwa anaenda kusaidia hao. Ati kwa sababu hawajasimama kwa sababu ni wachache. Ni wachache lakini Mungu alitupatia inchi. Na sisi ni watu wa karimu. Wakarimu sana. We are very hospitable. Hii viti ni ya Masai. This is our our land. We must stand firm and defend our lands and territories. Aha, matamshi matamshi ambayo yanatajwa sana na watu kwamba uh, yana chuki ambayo labda watu watasoma kwamba kuna wazi jamii fulani ambazo hazihitaji kuishi mahali hapa. Sasa kiini cha matamshi ni kwamba anaeleza kwamba kuna baadhi ya jamii ama watu maarufu ambao wanatumia vigezo uh, kwamba watu wanaomiliki ardhi hawako katika hali nzuri ya usajili, hivyo basi wanaenda pale, wananunua mashamba kisha, uh, wanabadilisha wana, wana, wana mashamba wana wanajiwekea, na vilevile kuchukua hizo hati miliki, lakini baadaye hawa hawafaidiki. Tumsikilize tena anavyoeleza. Hii mashamba yetu ni agricultural land. Na juzi nilisema they must remain as agricultural land if you want to subdivide it, Go through the process, the the the process, process, legal uliza neighbors wako kama tabadilisha wakubali, then change it. But don't just come and circumvent the rule of of law. Kwa sababu Hii watu wetu I I I want to remind Kenyans that as long as long I live, I will pursue justice for for these people for the rest of my life. Uh, sijui kamao Na kwamba swala la o wanapokumbuka mwaka elfu mbili na kumi na mwaka elfu mbili na saba ndilo suala mojawapo lilochangia sana kuweko kwa ghasia za kisiasa za baada ya uchaguzi, na hivyo wapo ambao wanaeleza kwamba matamshi kama haya huenda ni matamshi ya chuki ambayo huenda yakavuruga sana uhusiano wa watu wa jamii moja na jamii nyingine. Lakini viongozi wamezungumza sana, lakini Odinga amesema kwamba matamshi kama haya anayatoa moyoni, kwa sababu ni vizuri mtu kuzungumza kile ambacho kiko rohoni. Ndipo sasa BBI liopo kazi la BBI litakapokuwa linapitia maoni haya, basi litaweza kujua ni kiti cha kuweka kwenye uh, ra rasimu au hayakawe. Kwa hivyo tukimsikiliza tena navyoeleza Raila Odinga kewezaili unazua iye mtu aseme ako na hii chuki ndani yake, wacha kohoe, tutatafuta dawa yake, tuko na dawa yake. Mtu aa, mtu moja amesema namna hii, Kenya itamalizika kesho? Hati mutu mmoja amesema hapa namna hii? Hapana, let us have democratic conversation. Aha, sasa um tunapozungumza Wandera, um, senata Ledama bado yu amezuiliwa ama kufikishwa mahakamani? Nini kimejiri kufikia sasa? tunapozungumza mpaka um, sasa bado wanaendelea kuzuiliwa na kwenye afisi za tume ya uwiliano hapa nchini Kenya, Nairobi, na bado polisi wanaeleza kwamba wanaendelea kumhoji na iwapo basi patakuwapo na, na umuhimu wa kumpeleka mahakamani kesho basi suala ambalo linafudhiriwa sana, tuweze kujua ni kipi kitakachofuatia, lakini mpaka sasa anaendelea kuzuuliwa. Na kushukuru sana kwa ripoti yako Kennedy Wandera. Sasa tuelekee kwenye habari za kimataifa. <tune> Rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa India Narendra Modi wamesema hivi leo Jumanne kuwa nchi zao zinafanya kazi kufanya makubaliano makubwa ya kibiashara baada ya kufanya mazungumzo mjini New Delhi, katika siku ya mwisho ya ziara ya Trump nchini India. Timu zetu zimepata maendeleo makubwa kuhusu mkataba mpana wa kibiashara, na nina imani kuwa tutaweza kufikia makubaliano ambayo yatakuwa na umuhimu mkubwa sana kwa nchi zote mbili, amesema Trump. Ametangaza kukamilisha mkataba wa India kwa kununua helikopta na vifaa vingine vya kijeshi yenye dhamani ya dola bilioni tatu kutoka Marekani na kusema nchi hizo zitapanua ushirikiano katika kukabiliana na ugaidi, uhalifu wa mitandao, pamoja na usalama wa baharini. Maafisa wa jeshi la Marekani nchini Afghanistan wanasema mashambulizi ya anga yameua magaidi wanne wa kundi la Islamic State huko mashariki mwa Afghanistani. Huku makubaliano ya sitisho la mapigano huko wiki nzima kati ya vikosi vya usalama vya Afghanistan vinavyoungwa mkono na Marekani na waasi wa kundi la Taliban yakiingia siku yake ya nne bila ukiukaji wote mkubwa, mashambulizi mawili ya anga ya leo ya kukabiliana na ugaidi yamelenga kwenye maeneo katika jimbo la Konar huko Afghanistan, ambako ni makazi ya vituo vya Islamic State na pia inapakana na Pakistan, msemaji wa jeshi la Marekani aliandika kwenye mtandao China na Korea Kusini leo Jumanne wameripoti kesi mpya za virusi vya korona, wakati masoko ya hisa nchini Japan kwa mara ya pili yakiwa kwenye hali mbaya kufuatia siku moja ya kushuka hisa duniani, huku rais wa marekani Donald Trump akiomba bunge dola bilioni 2.5 kupambana na mlipuko huo. Maafisa wa afya nchini China wanasema kulikuwa na vifo vipya 71 na kesi mpya 508 na kufanya idadi ya jumla nchini humo mahala mlipuko ulipoanzia miezi miwili iliyopita kufikia zaidi ya vifo 2663 na watu walioambukizwa sasa kufikia 775. Korea Kusini imeathiriwa vibaya sana na janga hilo, mbali na China, huku idadi ya kesi zikiongezeka kufikia kiasi cha elfu moja leo Jumanne na idadi ya vifo kufikia kumi. Misri imewanyonga wanaume wanane waliopewa adhabu ya kifo kufuatia mashambulizi ya vifo yaliyodaiwa kufanywa na kundi kwenye makanisa na vituo vya ukaguzi vya polisi vyanzo vya mahakama na afya vimeeleza leo Jumanne. Waliokutwa na hatia ni wale ambao rufaa yao ya mwisho dhidi ya hukumu ya kifo likataliwa hapo Mei mwaka jana. Waliuawa alfajiri ya jana Jumatatu, vyanzo vimeeleza. Walikuwa miongoni mwa washtakiwa 17 ambao walihukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya jeshi Mwezi Oktoba mwaka 2018 kwa kushiriki kwao katika mashambulizi kwenye makanisa katika, katika eneo la Aleksandria huko Cairo na Tanta pamoja na kituo cha ukaguzi cha polisi huko kusini magharibi mwa, mwa Misri. Nakwambia mambo ni ya barazani, kiashiria kamili kwamba wakati umefika tujadiliane na wasikilizaji wetu ambao baadhi wameandika kwenye mtandao na wengine pia tutazungumza kupitia laini ya simu. Na tuliuliza, je, ungependa hatua zipi zichukuliwe dhidi ya wanasiasa wanaotoa matamshi yanayoonekana kuchochea chuki za kikabila? Maoni mengi yametumwa na tutasoma baadhi ya maoni. Nam, kabla ya kupata wasikilizaji kwenye laini ya simu, nianze naye Goligota Magabe Mkono wa huko jijini Geita, Tanzania. Anasema wanasiasa wanaotoa matamshi yenye kuleta chuki na paswa kuchukuliwa hatua kali ya kisheria itakayokuwa mfano kwa wengine wenye nia ya kutaka kufanya hivyo, maana hata hapa wamezidi kutoa lugha chafu. Uh, naona wanjara Chris anasema kwamba sheria ichukue mkondo wake, eh, kwa wanasiasa kama hao. Anasema yuko kule Chemasisi, Bungoma Kaunti, nchini Kenya. Lakini kabla ya kusoma mengine zaidi, naona kwenye laini ya simu tunaye Santos di Ruto, anasema yuko Nakuru, Kenya. Karibu sana kwenye barazani, utoe maoni yako. Ah, asante sana kama, eh, nilivyojangia hapo kwa maandishi ni kwamba wale viongozi ambao wanashirikiana katika baraza alafu kutoa matamshi ya kuchochea wananchi, sheria iwekwe ili yeyote tu atakayepatikana amechochea wananchi basi awekwe ndani na ahukumiwe kisheria. kwa nasema hivyo kwa sababu hapa hapa katika nchini Kenya kuna eh, kampeni inayoendelea maarufu kama BBI na tumeongea viongozi wengi kule Meru Vilevile eh, kule vile vile Machakos na vilevile katika vile mkoa wa, wa kaunti ya Narok. Hivi majuzi viongozi wanatoa matamshi ya uchochezi, na punde tu wanapotekeleza hayo eh, eh, DCI pamoja na EACC eh, bado hawajatoa yale ambayo sisi kama waraia raia tunaweza jivunia kusema kwamba ni hatua ambayo imechukuliwa inayostahili mtu kuwekwa ndani na vilevile kuhukumiwa. Haya hatujashuhudia. Kwa hivyo napendekeza kwamba sheria iwekwe na vile vile uh, jumuia ya kimataifa iweke vikwazo kiongozi yeyote atakayepatikana na madai hayo. Shukran sana, Sa sana Santos. Uh, Ruto vilevile vile kwenye laini ya simu tunaye Richard kutoka Tanzania. Richard vipi wewe, maoni yako? yeah, okay. niko vio live eh? Ndiyo, ndio ok. Maoni yangu ni kwamba niliona viongozi wa namna hiyo wachukulie hatua kali, um, hatua hii zianze na sheria, sheria ziweke ambazo zitawadhibiti viongozi ambao watatoa Uh, maneno ambayo yana, yanaelekea kuchochea na mwenendo wa wananchi. Inapotokea mwanasiasa kama huu uh, mfano anatoa ma, matamshi uh, ya kuchochea chuki kati ya makabila, mwenendo wa wananchi uwe upi? Ni nini wananchi wafanye? Wananchi wanachopaswa kufanya ni kutoa ushirikiano kwa vyombo vinavyohusika kuchukua sheria ama kuchukua hatua kwa dhidi ya viongozi hao. Kwa hiyo viongozi, I ani mean, uh, wananchi wanapaswa kushirikiana na uongozi ama na vyombo husika kwa kutoa taarifa immediately ambapo uh, mtu huyu amekiuka ame au ametoa maneno hayo ya kuleta uchochezi. Tukushukuru nawe pia Richard, kutoka huko Tanzania. Kamao, labda kwa haraka haraka tusome moja mawili, namwona huyu uh, Onyacha kutoka Kenya anasema wawekwe tu kizimbani ili iwe funzo kwa wenzao. Anaitwa Kelvin Onyacha. Sasa wanamsikia pia. Kwenye laini ya simu kuna lc nafikiri Katsongo kutoka kule DRC, kwa haraka tu toa maoni yako mimi ni Katongo Eh? tunakusikia tunakusikia, toa maoni yako. Okay, nasema mimi ni Katongo Black, kama maeneo ya rushuru huku ni DRC. Kwa wale wanasiasa ambao wana tabia ya kuchochea ukabila na waza zilikuwa vyema waondoke kwa madarakani, kwani mwanasiasa ni mtu ambaye anasimamia jamii nzima. Mwanasiasa si yule tu wasia wa jamii lake ila mtu ambaye anasimamia jamii nzima ndani ya nchi yake nzima. Na hapo ingawa atakuwa mtu mwenye kuchochea ukabila kati ya makabila mbalimbali nchini mbali, kwangu naomba ima, ima, ima, ima, ima, ima, huo aondoke madarakani, kwani hata asaidia kwa maendeleo ya kijamii jamii yake ambayo huenda amesimamia kisiasa. Asante sana kwako wewe, walioshiriki kwenye laini ya simu, wengine wengi kina Doto Golio, Kalele Lugembe, Celestin Kajuna, Jeff Albert, Ronald Kimutai, kuna Abel Ariba, Adolf Damian, miongoni mwa wengine wengi. Asanteni sana kwa kushiriki kwenye VOA Express Barazani, ambapo sasa naona kwa umbali kibao chetu kinaingia nasi, kingine ni Afrikana Kelechi akisema ring. Mambo ndio hayo ndani ya VOA Express. <laughs> ngoma safi kabisa. Haya, moja kwa moja Yole tuende jifrikana. kwenye mm -hmm, maswala ya ushauri Kamau ni kwamba uh, wakati kuna ripoti za wasichana ambao wamekwama kwenye vitendo vya ngono au wanajihusisha kwenye vite, wanajihusisha zaidi na vitendo vya ngono uh, na watalii ambao wanazuru fukwe za bahari huko Kenya Katibu mkuu wa wizara ya utalii huko Kenya, Safina Kwekwe, anashauri wasichana kuzingatia elimu na sio fedha zisizo na hadhi. Mimi nawapa wasichana hawa wasia huu kwamba maisha ambayo wanaishi sasa hivi si maisha ambayo walichagua wao. Hawakuchagua kuzaliwa katika majumba kama haya, lakini maisha atakaoishi kesho ni maisha ambayo wao wenyewe ndio watakawachagua kwa hivyo kama unataka kuishi maisha yale ambayo wa mama zao wanaishi na bibi zao wanaishi, basi uendelee kwenda beach kutafuta wazungu na kuuza pombe majumbani kwao. Na kama unataka kuishi maisha ambayo si yale ambayo wa me, wanalelewa, wanalelewa, lazima wazingatie maswala ya kujihifadhi, masuala ya kusoma. Sasa hivi elimu tumesema ni free, si ndio? Pamoja na kama kuna changamoto zake, lakini at least hakuna mwanafunzi anasema kama mimi sikuenda kusiku sasa, sababu shule ilikuwa iko mbali sana. Siku hizo shule iko mbali sana, ni kilomita saba, kilomita tano, kilomita tatu, kilomita zamani ilikuwa watu wanaenda kilomita kumi. Sasa hivi at least ni karibu haya. Isitoshe, hii masuala ya serikali za county serikali za taifa kuleta mtaji wa kusaidia wanafunzi kusoma, at least kuna misaada mingi kuliko jana na na, na juzi. Kwa hivyo kuchagua maisha watakao shikesho hakuna mbadala ni uamuzi wake yeye mwenyewe, msichana atakaoamua. Kwa hivyo msichana aangalie kwamba ajue kwamba ana uwezo wa kubadilisha kesho yake. Leo hii hawezi kujibadilishia leo yake, lakini kesho anaweza kubadilisha kesho yake, na kesho yake ile si ya mzungu. Maana hawa wazungu tunawapata ni watu tu, wamekuja hapa wengine wa wamekuja hapa si kwa sababu matajiri amesegu miaka 30 na 40 kupata hiyo nafasi ya kua kufanya h kwahiyohu, basi ni mtu ambaye ana visima vya pesa wala tuna. Wakati mwingine tunapotoka tunafikiri kwa, kwa sababu ni mzungu ana pesa wengi. Hawa ni mahaslas kama sisi tu, kwa hivyo hiyo isiwe ndio escape ya mchana wetu. Mchana wetu ajue kwamba kuna njia zingine na ni elimu tu peke yake, mi nasema katika thlze yetu sote ni elimu. Haya basi, ushauri tosha mwafaka kabisa. Wale wasichana wanashauri, hasa nafikiri ni wale walioko shuleni, wanaacha masomo, wanaacha. na kidogo <laughs> kidogo kuchukua watalii Hmm, namara nyingi wanajuaga wakitenda waki ngono na watalii watapata mapesa na nini, lakini na mambo mengi ambayo mtu anaweza kuangalia mnavotana, labda wasichana wa wenyewe wanaishi katika ma, mazingira ya umaskini nini, lakini mm -hmm. vile vile lazima uh, wapewe ushauri na ushauri nafikiri umeupata. Moja kwa moja tuelekee kwenye swali ambalo tuliuliza jana: nini maoni yako juu ya uamuzi wa mahakama kumlipisha Erika Kabendera, huyu ni mwanahabari wako Tanzania, faini kubwa. Wengi kabisa wamejibu Namwona Vedasto Romani anasema yeye ni mkazi wa Nzega, Tabora, lakini kwa sasa hivi anasema yuko Kigali kule Rwanda. Anasema maoni yake ni kumtoza pesa Eric Kabendera sio sahihi. Mbona kuna vigogo wengine wameiba hata uh, hera nyingi zaidi, lakini adhabu bado hamna. Ali Mrangi Gigiri uh, ni kutoka huko kwa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kuhusu hilo, binafsi anaweza kusema kwamba ni sawa tu kulipishwa Kabendera, maana amekiri kwamba amefanya makosa hayo. Furaha James anasema mahakama inasimamia sheria, kama wapo sawa kisheria, sina neno mie. Fuso Fuso kutoka Ilemela, Mwanza, Tanzania, anasema yeye anadhani mahakama ndiyo chombo pekee ambacho kinatoa maamuzi sahihi bila kuingiliwa na muhimili wowote. Jeff Albert anasema ni utaratibu wa mahakama kumlipisha faini mtu yeyote mwenye kesi akionekana ama akipatikana na hatia. Joel Mgai anasema ni baada ya kukiri kosa, ila asingekiri kosa hakuna ambacho angehukumiwa tofauti na kesi kutajwa. Haya, huyu Karin anasema kila uzito na ukosa una hukumu yake na kila kosa lina hukumu yake kwa makosa yale hata pesa za hizo za kabendera yee kwake nadhani ni ndogo sana. Ndivyo anavyosema huyu Karini <laughs> Joeli. Haya <laughs> tumalize na huyu Baraka Rabani naye vilevile ni kutoka huko Singida, Tanzania. Anasema yeye anaona walichokuwa wanakitafuta wamekipata, wasingemtoza pesa hiyo yote, labda ni kwa vile yuko upinzani. Hmm, maoni mengi sana bora tuwashukuru wengi walioshiriki. Hatuwezi tukayasoma yote, lakini naona baadhi yao kina Jeffrey Julius Isa, mzee wa wow, urembo, Judith Mushi, Amos Sangali, Mwanga Nangi Mkuna, Edi Mupanzi, miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kwa kushiriki kwenye Facebook ya VOA Swahili Uh, Express. Lakini sasa mimi hapa nakutakia jioni njema. Jina langu Harizon Kamao, na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawatakia jioni njema na kuendelea kusikiliza vipindi vya VOA.