kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc zimetimia saa nne usiku hapa washington sawa na saa kumi na moja saa za afrika ya kati ambazo ni saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe ishirini na tatu mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, pamoja na masafa ya FM kote Afrika Mashariki na ya Kati. Karibu uungane nasi hadi mwisho. katika Kum, kumekucha Afrika hii leo, baadhi ya wanachama wa chama tawala nchini DRC wafurika barabara za mji wa Bukavu wakitaka katiba ya chama hicho ibadilishwe, lakini sio wote wanakubaliana na hatua yao na ya kufanya maandamano. Na ni kwa nini mambo yenye wanachomea barabara haihusu watu wote? Mi nawaambia tena na kuwasii wajue kama hao ndio chama tawala na katika habari nyingine, mkutano wa kimataifa wa uwekezaji katika sekta ya madini wafanyika nchini Tanzania, ambako serikali za Afrika zimetakiwa kuzungumza kwa sauti moja ili kukabiliana ipasavyo na ushindani wa kimataifa. Tuna jumla ya masoko ya madini kwenye mikoa 27 na vituo vidogo vya ununuzi wa madini 28 kote nchini, yamekuwa na mchango mkubwa sana ukilinganisha na ilivyokuwa awali kabla ya kuanzishwa kwake ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akieleza mikakati iliyowekwa na serikali ya nchi hiyo katika sekta hiyo. Utasikia hayo na mengine mengi katika matangazo ya takriban dakika 30 ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Kabla ya kusikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, tupate za hapa kwetu kutoka chumba chetu zikisomwa hapa na Sande Shomari. Serikali tatu za Marekani, Uingereza na Norway zimepongeza watu wa Sudani Kusini na pande zilizohusika katika kumaliza mzozo uliogubika nchi hiyo baada ya kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa mwishoni mwa juma. Tunatoa pongezi na kupokea maamuzi ya serikali na upinzani kuchukua hatua muhimu kuwezesha hatua hii muhimu, ilieleza taarifa hiyo. Kipindi hiki cha mpito kuwe na mafanikio, moyo wa ushirikiano una endelevu unaungwa mkono na sauti huru na za kushirikishwa za raia na mashirika ya kiraia lazima hayo pia yaendelee. Karibu miaka tisa tangu uhuru wa Sudani Kusini, hii ni fursa kwa uongozi wa kisiasa kupeleka nchi yao mbele kuelekea kwenye ustawi na amani kwa kufanikisha maendeleo ya kweli katika mipango ya sekta ya usalama, ajenda ya mabadiliko, kipindi cha mpito cha haki na uwajibikaji, na maandalizi ya uchaguzi uliokuaminika na salama Iliongeza taarifa hiyo. Kiongozi wa zamani wa waasi Rik Macher alikula kiapo kama makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini Jumaa Mosi, ikiwa ni sehemu ya serikali ya umoja na asimu wake wa zamani Rais Salva Kir. Rais wa Togo Faure Nasimbe ameshinda uchaguzi wa rais wa nchi hiyo tena, akipata asilimia sabini na mbili ya kura, kulingana na matokeo ya awali kutoka kwa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo Jumatatu, akiongeza utawala wake wa miaka 15 na utawala wa kifamilia ambao ulianza wakati baba yake alipotoa ya madaraka katika mapinduzi ya mwaka. Licha ya kutoridhika kuliko enea na maandamano ya kumtaa kuachia madaraka, upinzani liogawanyika ulishindwa kufanya kampeni yenye nguvu ya kumwondoa na Singbe madarakani katika nchi hiyo ndogo ya Afrika ya magharibi iliyo na watu wapatao milioni 8 mpinzani wake wa karibu waziri mkuu wa zamani Gabriel Messan Agbeyome Kodjo alipata asilimia 18 ya kura, na mpinzani wake wa muda mrefu Jean Pierre Fabre alipata asilimia 4 ya kura. Rais wa Marekani Donald Trump aliondoka kwenda India Jumapili kwenye safari ya saa 36 baada ya kukiri kuwa hatarudi nyumbani na mpango mkubwa wa biashara uliotarajiwa kwa kweli inaweka akiba, mpango mkubwa zaidi kwa baadaye, Trump aliwaambia waandishi wa habari wiki iliyopita. Sijui kama utafanyika kabla ya uchaguzi, lakini tutakuwa na mpango mkubwa sana na India. Kuna makubaliano ya pande zote juu ya mambo kadhaa ya makubaliano, lakini sekta kadhaa zenye ubishi hazitatatuliwa pamoja na vifaa vya matibabu, kulingana vyanzo na vyanzo vya karibu na mazungumzo hayo na mashirika ya kiraia katika mji wa Beni nchini DRC yameeleza kutoridhishwa na hatua ya spika wa bunge la nchi hiyo kukataa kuzungumza na wawakilishi wa asasi za kiraia alipokuwa katika ziara ya kutathmini chanzo cha mashambulizi na mauaji ya mara kwa mara katika eneo hilo. Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Kizito Bini Hangi, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni, asema wananchi pamoja na mashirika ya kiraia wameshangazwa kuona spika wa bunge Janin Mabunda kuondoka katika eneo hili la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kukutana na mashirika ya kiraia pa Beni na wilaya zake, ambako watu wauliwa kila mara na ambao walikuwa tayari kumwonyesha kwa nini mauaji yakita mizizi eneo lao. Mashirika hayo ya kirahia yameongeza kwamba katika serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa Kinchasa, kuna baadhi ya watu wasiotaka mauaji hayo kumalizika, kwani wanafaidika kisiasa na wengine kifedha, huku hali ya kiusalama ikiendelea kuwa ya wasiwasi, kama inavyosema Jamil Musa wa shirika ya kirahia Pamavivi kaskazini mwa muji wa Beni, ambako watu nne wamepotea baada ya kutekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF, huku shirika la Sepado likisema kwamba watu hao tayari wameuliwa. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumapili kwamba siku saba za kusitisha mapigano na Taliban zimefanikiwa na hatimaye zinaweza kusababisha kutiwa saini kwa makubaliano ya amani na kundi hilo la waasi yaliyopangwa wiki hii. Matamshi ya Trump yalikuja siku moja baada ya makubaliano hayo ya kupunguza ghasia kuanza rasmi kutumika kote nchini Afghanistan siku ya Jumamosi, huku pande zote katika mzozo wa miaka kumi na nane wa Afghanistan hukubaliana kutofanya mashambulizi kwa wiki moja. Nataka kuona jinsi gani kipindi hiki cha wiki moja kama kitafanya kazi, Trump aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kuondoka kwake kuelekea ziara ya India. Na wakati ghasia zinaendelea kupelekea matatizo kote nchini Mali, viongozi nchini humo sasa wanatafuta njia mpya za kufikia maafiki yao wa na waasi wa kiislamu wanaofanya operesheni zao kaskazini mwa nchi hiyo. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita hivi karibuni alisema kuwa serikali yake iko tayari kufanya mazungumzo na viongozi wakuu wa jihad nchini humo. kwa nini tusijaribu kuwasiliana na wale ambao tunawajua na ushawishi mkubwa? Keita aliwaambia wanahabari wa Ufaransa wiki iliyopita. Idadi ya vifo katika eneo la Sahel inazidi kuongezeka, ni wakati wa njia zingine kutatua mzozo huu kutafutwa barabara kabisa. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari ambayo tumeipa uzito hivi asubuhi ya leo ni kutoka huko Misri ambako kongamano la nne la majaji wakuu wa nchi za Afrika linaendelea katika mji mkuu wa nchi hiyo Misri ya, um, mji mkuu wa Misri Kairo, ambapo kati ya mengine ambayo yanajadiliwa ya, ya ni jinsi mahakama za katiba zinafaa kushughulikia ongezeko kubwa la kesi za kupinga matokeo ya uchaguzi katika nchi mbalimbali barani humo. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda na kwanza nikamuuliza ni nani waliohudhuria kongamano hilo. Mkutano huu umehudhuriwa na Waziri Mkuu wa Misri katika kikao cha ufunguzi, na akiambatana na wageni wake kutoka uh, mataifa thelathini na tano barani Afrika na vile vile inatajwa kwamba kuna zaidi ya majaji mia moja wameshiriki katika mkutano huu kuhusu chaguzi ambazo zimekuwa zikiendelea na wale wanaohusika wanakwenda kwa mahakama za katiba. Je, hilo limejadiliwa vipi? Hilo limejadiliwa kiupana zaidi hasa katika kipindi ambacho uh, nchi nyingi barani Afrika hivi sasa zipo katika uh, wingi la uchaguzi na wamesema kwamba mwishoni kabisa, kwa sababu kama kikao au mkutano kama umeisha, sema kuna baadhi ya shughuli mitatu zimebakia, eh, zitamaliziwa katika Umoja wa Afrika vikao ambavyo vinafata, lakini hilo limeangaziwa katika hali ya kufafanuliwa zaidi. Wametaka viongozi ama wasimamizi wa chaguzi wawe wanahusishwa pia moja kwa moja katika ukosoaji huo, sio tu yanabakia katika mahakama, lakini wale wasimamizi wa chaguzi pia. BMJ umezungumza na kiongozi wa mahakama kuu ya katiba hapo Misri, mwanasheria sheria Saidi Marei, hebu tumsikilize, kisha nikuulize swali la mwisho. namshukuru Mungu kwa kumaliza mkutano huu wenye matokeo mazuri na muhimu, hasa kuangazia masilahi ya mahakama na taasisi zinazoshughulikia kadhia mbalimbali za Kiafrika. Miongoni mwa mapendekezo muhimu ni kutoa mafunzo kwa majaji na tumejadili mauzui zinazohusu uchaguzi barani Afrika na pande ambazo yanatoka mashtaka ya, ya kukosoa matokeo ya hizi chaguzi. Aidha, kongamano hili limejadili namna ya kupambana na, na ugaidi, ni tatizo la nchi zote duniani hasa Afrika. Lakini Shafi, mtu anayesikiliza sasa hivi atajiuliza itakuwaje kwamba viongozi au wahusika hawa wanakutana na, na ili hali eh, sheria ni tofauti katika nchi mbalimbali, katiba tofauti, jinsi ambavyo wanatekeleza mambo yao kisiasa na vilevile vile mfumo wa mahakama. Je, mkutano kama huu eh, una, unaweza kuwa kweli na matokeo tija yenye tija? Ndio, mkutano huu kwa mujibu wa wenyeji waliohodhi mkutano huu wamesema vile vipengele muhimu wanavyoangazia zaidi ni yale mambo ambayo kimataifa yanaenda sawa au yanalingana kiasi fulani. Ukiachilia mbali yale mambo ya kindani ya nchi, wanajaribu kuangazia yale ya juu, hasa ambayo kimataifa yanafahamika kama masuala ya uchaguzi, ambayo kwa namna moja au nyingine wasimamizi wa kimataifa huwa wanafika. Kwa hivyo hayo hayatoleta shida sana, na masuala kama ya kupambana na ufisadi na ugaidi ni masuala ambayo ya kimataifa hawo ndo wanatazamia sana na wanaangazia kujaribu kuweka sawa. Sasa, Shafi, labda utueleze wakati tukimalizia, ni nini kitarajiwe kutoka sasa wakati mkutano huu ukienda kufika mwisho? Mkutano huu ukienda kufika mwisho, kinachotazamiwa zaidi ni kufundisha ama kutoa mafunzo kama alivyosema hapo, uh, mwanasheria huyo kwa majaji wapya na kuboresha huu mpango wa kukutana mara kwa mara, kwa sababu isiwe tu ndio mwisho hapa, ili kuweza kuangazia vipi vipi ambavyo vinajitokeza katika hizi katiba mahakama za katiba za nchi za Kiafrika. Kwa hivyo bado wana mipango mirefu ya kuendelea kukutana. bmj ni Shafi Mbinda, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika akizungumza nasi kutoka Kairo, Misri. Msikilizaji popote unapotusikiliza, ikiwa ni Kampala, dar es Salaam, Nairobi, Kinshasa na kwingineko pamoja pia na Kigali, ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Sandi Shomari yuko standby kuendelea na habari za dunia. Mgombea urais wa chama cha Demokrat Bernie Sanders alipata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa jimbo la Nevada Jumaa mosi, akiimarisha nia yake ya kutafuta uteuzi wa chama hicho, lakini pia akipelekea madai kutoka kwa wapinzani wake juu ya nafasi yake ya kuweza kumshinda rais Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu. Hapo Nevada tumefanikiwa kutengeneza muungano wa kila rangi, muungano wa vizazi na vizazi ambao hautashinda tu katika jimbo la Nevada, lakini tutabeba nchi nzima, alisema Sanders ambaye amejitangaza kuwa ni mjamaa kupitia chama cha Demokrat aliwaambia hayo wafuasi wake walikuwa wakishangilia katika mkutano huko Texas, ambapo upigaji kura utafanyika Machi tatu pamoja na majimbo mengine kumi na tatu. Tunaunganisha watu pamoja, weusi, weupe, wa Latino, wa Amerika, wa rasili na wengine, aliongeza. matangazo haya msikilizaji yanakujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la marekani washington dc matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tuende sasa kwa waandishi wetu kwa mara nyingine tena na tunakwenda moja kwa moja mpaka huko drc ambako baadhi ya wanachama wa chama tawala cha udps wameendelea kufanya maandamano mjini Bukavu katika mkoa wa Kivu Kusini tangu mwishoni mwa wiki wakipinga kiongozi wao mpya na kutaka marekebisho ya katiba ya chama chao yafanyike, lakini vyama vingine vya kisiasa vinakosoa maandamano hayo vikisema kwamba yanaharibu barabara za mji huo. Kutoka huko Bukavu, Mitima Delosions anatuarifu zaidi. <tinyo> Wakiwa wenye hasira kali huku wakichoma matairi mbele ya ofisi yao kwenye barabara kuu ya mji wa Bukavu, wafuasi hawa wa chama cha UDPS wanasema kwamba wanafanya hivi ili kupinga barua inayomtaja Edward Ilunga kuwa kiongozi mpya wa chama cha UDPS chake Rais Felix Chisekedi katika mkoa wa Kivu Kusini. Wanamshutumu kwa vile kwa muda mrefu hakujumuika tena pamoja nao au kuandamana pamoja nao, wakati walipofyatuliwa risasi au mabomu yenye kufuta machozi zama za rais wa zamani Joseph Kabila, walipokuwa wakidai kufanyika kwa uchaguzi uliompelekea rais wa sasa Felix Tshisekedi madarakani. Mbale wa Kilongo ni miongoni, wametuletea mtu ambaye amekimbia chama tangu miaka labda 4 hivi, tunakuwa kwenye utawala, yeye anasema sasa akuee atuongoze. Sasa mashi, tuna katala ile. Kama mtu anafanya siku mingi akuye kwenye mikutano ya chama, kufuatana na masheria yetu, yeye si mwana chama tena. Na mnachoma matairi kwenye barabara, kwa nini mnaharibu barabara kuonesha sira yetu upande wa kiongozi aliyetajwa Edward Ilunga. Wafuasi wa chama cha UDPS tiifu kwake ambao pia baadhi yao waliwahi kutoka ndani ya chama hiki kabla ya kurudi baada ya uchaguzi wa mwaka 2018, wanashotea kidole kile wanachohisi kuwa ni uchochezi fulani toka viongozi waliokuwepo kwa muda, uchochezi unaosababisha vurugu hii. Roger Mastaki ni miongoni mwa wanaozani hivyo. Wakubwa wa chama waliomba wanamemba wote wa chama ya UDPS, turudie katika chama na tuunde chama ya nguvu, siyo kusema se unaonekana kila saa ku barabara. Hapana bwana. Edwari lunga pastor alikuwa anaonekana kweli muchama, kwani alikuwa na makazi zingine alikuwa anafanya katika chama, ila hatuwezi sema makazi zote za chama katika barabara. Wengine waandamanaji wanaitaka katiba ya chama cha UDPS irekebishwe ili kuepuka sakata kama na hizi. Upinzani wa kisiasa hapa Kivu Kusini umekosoa hatua hii ya wanachama cha UDPS kwa vile matairi yanachomwa kwenye barabara iliyokarabatiwa kumepita muda kitambo. Hata pia vyama vya muungano wa FCC vinavyomuunga rais wa zamani Joseph Kabila mkono, navyo pia vinaonya wanachama cha UDPS wakumbuke kwamba hawako tena ndani ya upinzani na kwamba wanatakiwa kuwa mfano wa ujenzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Madeleine Menge ni mwanachama cha PPRD. Mambo yenye wanachomea barabara haihusu watu wote, minawaambia tena na kuwasihi wajue kama hao njo chama tawala. Hii Jumatatu wanachama cha UDPS wametangaza kwamba watazidi kuandamana mbele ya makao ya chama chao hadi pale uongozi wa chama hiki utakapofanya marekebisho. Toka mjini Kinshasa, tangu jumapili jioni wamekusanya matairi mengine mbele ya ofisi yao kando kando na barabara, ili wajaribu kufanya kwamba sauti zao zisikike. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika. Bukavu. Tukitoka Bukavu, tuvuke mpaka tuingie Tanzania. Mkutano wa kimataifa wa uwekezaji katika sekta ya madini umefanyika nchini humo Tanzania na umezihimiza nchi za Afrika kuwa na ajenda moja ili zinufaike na rasilimali zake hasa wakati huu kukiwa na ushindani mkubwa katika soko la dunia. Kwa mengi zaidi tujiunge na George Njogopa akiwa Dar es Salaam. Mkutano huu uliodumu kwa siku mbili na kuzileta pamoja nchi kumi na moja kutoka eneo la maziwa makuu umefanyika huku nchi nyingi katika ukanda huu zikikabiliwa na ongezeko la matukio ya uvunaji haramu wa rasilimali za madini. Kwa maana hiyo, wajumbe walioshiriki kongamano hilo wanaona ni muhimu sasa kwa nchi za Afrika kuanzisha ajenda yenye malengo ya kuzilinda rasilimali zake huku zikiweka mikakati ya namna ya kupata masoko ya uhakika katika soko la dunia. Tanzania ambayo imekuwa mwenyeji wa mkutano huu kwa mwaka wa pili mfululizo, hivi karibuni ilipitisha sheria mpya iliyofungua majadiliano na makampuni ya kigeni kuhusu ugawanaji sawa wa mapato yatokana nayo na bidhaa hiyo. Katika suala hilo hilo, waziri mkuu Kasim Majaliwa amesema ni wakati mwafaka kwa mataifa mengine barani Afrika kuanza kutekeleza kwa vitendo sheria na mikataba yenye lengo la kuzilinda rasilimali hizo Itoe wito kwa mawaziri wote wanaohusika na utekelezaji wa itifaki hizi kutekeleza kama inavyopaswa na kwa umakini mkubwa ili kuiwezesha nchi yetu au nchi zenu kunufaika ipasavyo. Ama katika kile kinachoonekana ni hatua za kutaka kunufaika zaidi na madini hayo, Tanzania kwa mara ya kwanza amezindua cheti cha uhalisia wa madini ya bati. Katika kukabiliana na utoroshwaji wa madini, serikali iliamua kuanzisha masoko ya madini nchini kwa lengo la kuondoa mianya ya kuweza kufanya biashara ya madini kupitia njia zisizokuwa rasmi. Hadi sasa tuna jumla ya masoko ya madini kwenye mikoa 27 mikoa yote, jumla ya maduka 27 na vituo vidogo vya ununuzi wa madini 28 kote nchini. Masoko haya yamekuwa na mchango mkubwa sana katika kuimarisha kui upatikanaji sahihi wa takwimu za madini ukilinganisha na ilivyokuwa awali. Kabla ya kuanzishwa kwake. Kwa hatua hiyo, Tanzania inakuwa nchi ya nne katika eneo la maziwa makuu kutimiza vigezo vya uuzaji madini ya bati ndani na nje inchi ya nchi ikitanguliwa na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na Rwanda. Naye waziri wa madini wa Tanzania Doto Biteko amesema mkutano huo, pamoja na kujadiliana masuala mbalimbali, hasa yale mtambuka yanayohusu sekta hiyo, lakini pia mkutano umetoa fursa kwa washiriki kuzungumzia njia bora za kuendeleza sekta hiyo. Lengo la mkutano huu ni kutoa fursa kwa wadau mbalimbali wa sekta ya madini ndani na nje ya nchi kutambua fursa ya uwekezaji ambazo ziko ndani ya nchi yetu, lakini vilevile kubadilishana ufahamu na teknolojia na uzoefu na kujenga ushirikiano na mahusiano ya kibiashara katika shughuli za uchimba, utafutaji, uchimbaji na biashara za madini nchini. Tanzania ni miongoni mwa mataifa machache barani Afrika yenye utajiri mkubwa wa madini huku ikishika nafasi ya nne kwa kuwa na madini mengi ya dhahabu. Nchi za Afrika zimekuwa zikitupia lawama na wakosoaji wa mambo wanaosema kwamba licha ya kubarikiwa na utajiri mkubwa wa rasilimali za madini, hata hivyo zimeshindwa kunufaika nazo kutokana na mikataba mibovu, usimamizi duni wa sekta hiyo na vitendo vya rushwa vinavyoiandama sekta yenyewe. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Unayoendelea kusikiliza ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Naona muda unakimbia kweli kweli, tunakaribia kutamatisha matangazo haya, na kama ilivyo ada siku ya Jumatatu wa tunakuletea makala ya jamii na maendeleo. Hivi leo tunatembelea Tanzania, ambako madaktari wanasema kwamba ni muhimu kwa wazazi wa watoto wachanga kutii maagizo kuhusu jinsi ya kuwalea watoto hao. Kujua mengi zaidi, tuungana naye Lucy Patrick akiwa Dar es Salaam. Ni wasaa mzuri kabisa katika jamii na maendeleo. Langu jina ni Lucy Patrick na kukaribisha msikilizaji na hapa. Siku ya leo tunaangalia ni kwa nini baadhi ya wazazi wamekuwa wanaanza kuwalisha watoto chakula kabla ya muda ambao wameambiwa na madaktari, kwa wanaambiwa kwamba mtoto anatakiwa nyonye katika kipindi cha miezi sita bila kupewa chakula chochote, lakini tumeona baadhi ya wazazi wanaanza kuwalisha nini. Sababu inapelekea wazazi kufanya haya? Uh, wazazi wengi wanaanza kuwalisha watoto chakula mapema kwa sababu ya mazingira yalivyo. Unakuta mama just maji ni maisha aliyonayo yeye ya kawaida, anashindwa kumudu kukaa nyumbani muda mrefu kusikilizia au kusubiri mtoto wake aendelee kulingana na ugumu wa maisha, kwamba mtoto wake atakula nini. Ni lazima akaangaike kwenda kutafuta. Sasa unakuta mama anapokwenda kutafuta, na yeye mwenyewe ana shida, analazimika mtoto kumwanzisha huduma zile za, za, za, za chakula mapema, ili mtoto yule aendelee kula kwa kawaida hata ikitokea siku akamwacha. Lakini jambo ambalo sio sahihi sana kiafya, kwa sababu mtoto inashauriwa kwamba miezi sita anatakiwa atumie ziwa la mama pekee kwa sababu kwanza, lina virutubisho, lina kinga dhidi ya afya ya mtoto. Wazazi tunashindwa kufanya hivyo kwa sababu ya ugumu wa maisha na mambo mengine kama hayo. Jina langu ni Kileo Lwitiko Mwakajoka. Aa, sababu zipo nyingi, lakini sababu mojawapo ni kwa hawa wenzetu mabinti wa kinadada ambao wao aa, kwanza wanahisi kabisa kwamba wakiendelea kumnyonyesha mtoto e, kwa miezi sifuri hiyo mpaka sita, yani kwanza wanahisi kam kwamba wanajidhoofisha kimwili eh, hadi kufikia hatua ya kuhisi kwamba maziwa yao yanalala. Kwa hiyo sasa, kwa wale ambao wenzetu ambao wanatafuta soko wanahisi kwamba wakiendelea kumnyonyesha mtoto kwa miezi ambayo ime ime, imetangazwa na kutoa ufafanuzi na madaktari wao, watahisi kabisa kwamba wataharibu shepi shep yao, wataharibu umbo lao, kama maziwa yalisimama yatalala. Kwa hiyo sasa wanashindwa kufikiria kwamba kunyonya ni haki ya msingi ya mtoto. Kwa upande wako daktari, ni athari gani ambazo anaweza kuzipata mtoto kutokana na kuanzishiwa chakula kabla ya miezi sita? E, kwa jina naitwa Dr Evaristo Kasanga, ni mganga mfawidhi wa hospitali ya wilaya ya Liwale, Lindi, Tanzania na mwenyekiti wa bodi wa hospitali ya rufaa ya mkoa wa Lindi Sokoine. Labda niseme tu kwamba eh, maziwa ya mama ndiyo chakula bora chenye virutubisho vyote ambavyo ndani ya miezi sita vinamfaa mtoto kabisa, yaani ndio vinafaa kwa ajili ya afya yake na kutokana na maumbile ya mtoto hasa ule mfumo wa umeng'enyaji wa chakula, tunajua akiwa mdogo bado haujakomaa hauko tayari kwa ajili ya kupokea vyakula vingine ambavyo vinaweza vikaleta madhara katika ule mfumo, visimeng'enywe vizuri. Kwa hiyo kawaida tunashauri kitaalamu kwamba katika miezi sita mtoto apate tu maziwa ya mama. Baada ya hapo, tunaweza tukaanza kumwongezea vyakula vingine kidogo kidogo. Sasa maoni ya wa wamama wengi au tabia za wamama wengi au wazazi wengi, utakuta wanamwanzishia mtoto kabla, na ukiwauliza wanatoa sababu ambazo kwa kweli ni sababu za kirahisi rahisi tu. Mwingine atasema niko bize, siwezi nikanyonyesha muda wote. Mwingine atasema sijui, anaogopa eh, sijui, eh, maumbile yake maziwa yatakuwa hayana eh, shape nzuri. Kwa kweli hizi sababu kitaalamu hazikubaliki, kwa sababu haya maziwa ya mama ni ni muhimu kwa mtoto kuliko hizo sababu nyepesi ambazo tunazitoa. Na haya maziwa kwa kweli yametengenezwa, yako kamili, tunasema yako kamilifu kabisa kwa ajili ya vitu vyote ambavyo mtoto anavihitaji katika hiyo miezi sita ya mwanzo, na ni salama, yanapatikana bure, mtoto anaweza akayapata muda wote. Sasa vyakula vingine ambavyo tunawalisha vinakuwa na madhara. Muda mwingine tunaweka e, sukari nyingi, na ile sukari baadaye itapelekea mtoto aharishe, kwa sababu sukari ikizidi mle tumboni, basi mtoto anaweza akapata kuharisha. Na muda mwingine uandaji wa hivi vyakula vingine e, unapelekea vile vyakula vinakuwa vichafu au vinakuwa contaminated. Kwao wito wangu mkubwa kwa wamama wanaonyonyesha ndani ya miezi hii sita, tujitahidi mtoto anyonye maziwa ya mama. Shukrani sana nyote ambao mmeweza kushiriki katika jamii na maendeleo kwa siku ya leo. Hapa ndipo tunatia nanga. Kutoka Tanzania Lucy Patrick VOA. Kila siku ya Jumatatu asubuhi unapatana na jamii na maendeleo. Tumalizie kwa habari kwa ufupi ufuatayo. Sasa ni muktasari wa habari. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 5.7 katika vipimbo vya Rikta karibu na mpaka Uturuki na Iran mapema Jumapili liliua watu tisa nchini Uturuki na kujeruhi wengine wapatao 65 nchini Iran. Rais Donald Trump amesema Jumapili kuwa anatafuta balozi mpya wa Ujerumani baada ya kumteuma na diplomasia wa sasa Richard Grenell kuwa kaimu mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani. Serikali tatu za Marekani, Uingereza na Norway zimepongeza watu wa Sudani Kusini na pande zilizohusika katika kumaliza mzozo uliogubika nchi hiyo baada ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa mwishoni mwa juma. Rais wa Togo, Faure Gnassingbe, ameshinda tena uchaguzi wa rais wa nchi hiyo akipata asilimia 72 ya kura kulingana na matokeo ya awali ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo. Na kwa habari hizo kutoka Togo tunakamilisha matangazo yetu ya asubuhi ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodone Chuba Hiro. Jina langu ni BMJ, mridhi nimeshirikiana na, na Sandi Shomari tunakutakia siku njema kutoka hapa Washington.