Kumekucha Afrika, msikilizaji, ni matumaini yangu kwamba umeamuka salama salmin. Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya kati, saa 12 Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa 4 kamili usiku. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. mimi na, na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikishirikiana na Bwire kukukaribisha kukaribisha kwa mara nyingine tena katika matangazo haya ya nusu saa, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 17 mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini. E, katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tume ya ukweli na maridiano nchini Burundi yalaumu serikali kwa mauaji ya maelfu ya watu na kuwazika katika kaburi la pamoja. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo laanza kampeni ya kuhamasisha vijana dhidi ya makundi ya wapiganaji. Haupashe kuogopa jeshi lako, wakati wewe raia unakutana na jeshi lako, roho yako inapasha inakuwa na amani na katika matangazo haya haya utasikia makala ya jamii na maendeleo, tukiangazia juhudi zinazochukuliwa na wakazi wa Bukavu huko DRC katika kukabiliana na uhaba wa maji nakobeva na ikunywa ninagonjwesha vamwe vafavoreti foidi juu ni maji yenyewe nadema haitiririki na mwanamke akinao anagonjwa mainfeksio ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Habari zilizotufikia kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba baadhi ya wafuasi wa upinzani nchini Burundi wameelezea furaha yao ya kufuatia kunradhi, wameelezea furaha yao kufuatia hatua ya chama cha National Congress for Liberty, CNL, kumteua naibu wa spika wa bunge la nchi hiyo Agaton Ruasa kuwa mgombea wa uraisi katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei mwaka huu. Chama hicho kilitangaza uteuzi huo jana Jumapili kupitia ujumbe wa Twitter. Rwasa, mwenye umri wa miaka 56, alipigana vita vya wenyewe kwa wenyewe sawa na rais wa sasa Pierre Nkurunziza, ambaye ametangaza kustaafu na kwamba hatoshiriki katika uchaguzi wa mkuu Rwasa na Ngurunziza wanatoka jamii ya Hutu inayopatikana katika mkoa wa Ngozi, kaskazini mwa Burundi. Baada ya kuteuliwa, Rwasa amepuzilia mbali kile kinachodaiwa kuwa ni mipango ya chama kinachotawala ya kufanya udanganyifu katika hesabu ya kura. Mwezi Januari mwaka huu chama kinachotawala cha CNDD-FDD kilimteua Evariste Ndayishimiye kuwa mgombea wake wa urais. Dahishi mie alikuwa ni jenerali katika jeshi la nchi hiyo pamoja na kusimamia idara inayoshughulikia maswala ya jeshi katika ofisi ya rais, alikuwa pia ni waziri wa mambo ya ndani na usalama. Maafisa wa afya nchini China walisema jana Jumapili kwamba visa vipya vya ugonjwa wa COVID-19 vimepungua kwa siku ya tatu mfululizo. Tume ya afya ya China imeripoti visa vipya 1843 idadi ambayo ni ndogo kuliko visa 7500 vilivyoripotiwa siku mbili mfululizo kabla ya hapo. Hata hivyo, shirika la afya duniani lilionya jana Jumapili kwamba sio rahisi kujua mwelekeo utakaochukua mlipuko huo. China imekosolewa na baadhi ya nchi kwa jinsi inavyotoa habari kuhusu mlipuko huo wa coronavirus. Wakati huo huo, abiria 40 raia wa Marekani ambao walikuwa kwenye meli ya Diamond Princess nchini Japan na ambao walifanyiwa vipimo na kupatikana kwamba walikuwa na virusi vya corona watasalia nchini Japan ili kupokea matibabu. Hayo ni kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa wizara ya afya hapa Marekani, Anthony Fauci. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewasili mjini Luanda nchini Angola, kituo cha pili cha ziara yake yenye lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na usalama pamoja na biashara na mataifa ya Afrika. Hii ni ziara yake ya kwanza barani Afrika tangu alipoteuliwa wa kuwa waziri miaka miwili iliyopita, na ananuia kujihirisha kwamba utawala wa Trump ungali na dhamira ya dhati ya kushirikiana na nchi za Kiafrika na kushindana na ushawishi wa China na Russia barani humo. Abdushakuri Abud anayo ripoti kamili. Waziri Pompeo alikutana na rais Macky Sall na kuzungumzia juu ya masuala ya kuimarisha ushirikiano wa usalama na kupanua uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi zao mbili. Alishuhudia utiaji saini mikataba kadhaa ya ushirikiano kati ya makampuni ya Marekani na Senegal na kusema Washington inasaidia juhudi za Senegal kupambana na ugaidi katika kanda hiyo ya Afrika Magharibi. Washington imetumia zaidi ya dola milioni mia moja na sita kwa ajili ya msaada wa usalama ili kusaidia taasisi za usalama za Senegal tangu mwaka elfu mbili kumi na nne kupambana na ugaidi. Ziara ya Pompeo inafanyika siku chache tu baada ya kuyaweka mataifa matano ya Afrika kwenye orodha ya nchi zilizowekewa vizuizi vya usafiri na kuzusha hoja juu ya dhamira halisi ya Marekani katika ushirikiano wake na Afrika. Hata hivyo, maafisa wa Marekani wanasema ziara hii ina nia ya kusitiza dhamira ya Marekani kuimarisha biashara na nchi za Afrika ili kupambana na ushawishi wa China barani humo. Akiwa Angola, Pompeo atasisitiza ushirikiano wa Marekani kusaidia nchi hiyo katika kupambana na ulaji rushwa na demokrasia. Huko Addis Ababa atakutana na waziri mkuu Abiy Ahmed na rais Sahel Work Zewede kwa mazungumzo juu ya juhudi za pamoja kuhamasisha usalama wa kikanda na kusaidia ajenda ya mageuzi ya kisiasa na kiuchumi ya serikali ya Ethiopia kabla ya kuzitembelea Saudi Arabia na Oman, kumaliza ziara yake ya Afrika na Mashariki ya Kati. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mchakato wa kumtafuta mgombea wa chama cha Demokratic hapa Marekani atakayemenyana na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu umeingia awamu nyingine, huku macho yote sasa yakielekezwa kwenye jimbo la Nevada ambako kura za mapema zilianza kupigwa hiyo jana Jumapili. Juzi Jumamosi, mgombea urais senata Bernie Sanders alifanya mkutano wa kampeni katika jimbo la Texas akiwa njiani kuelekea Nevada ambako uchaguzi wa awali utaanza rasmi Jumamosi wiki hii. Sanders na aliyekuwa meya wa mji wa South Bend, Indiana, Pete Buttigieg waliibuka na kura nyingi katika uchaguzi wa majimbo ya Iowa na New Hampshire. Senator kutoka jimbo la Minnesota, Amy Klobuchar hakuonekana kama angefanya vyema katika uchaguzi wa awali lakini aliwashangaza wengi kwa kuchukua nafasi tatu au nafasi ya tatu kwenye uchaguzi wa jimbo la New Hampshire wiki jana. Sasa anasema kampeni yake tayari imekusanya dola milioni kumi na mbili tangu uchaguzi huo kufanyika. Na waasi wa Kihudi wamedai kwamba walidungua ndege ya kivita ya Saudi Arabia ambayo ilianguka katika eneo lililo kwenye jimbo la kaskazini la Al Jawf. Msemaji wa jeshi alithibitisha kuwa ndege hiyo ambayo ni ya jeshi linalopigana nchini Yemen ilianguka ikiwa imebeba vifaa kwa ajili ya kusaidia katika operesheni za kijeshi karibu na kambi ya jeshi huko Yemen, kwa mujibu wa shirika la habari la Saudi Arabia SPA waasi hao wa Kihudi wamedai kuidungua ndege hiyo kwa kutumia makombora. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema kwamba watu thelathini na mmoja waliuawa katika shambulio la angani katika jimbo hilo la Aujof mnamo siku ya Jumamosi. Majeshi ya muungano yanayoongozwa na Saudi Arabia yamekuwa yakipigana na waasi wa kihudi tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano katika eneo hilo. Saudi Arabia haijatoa taarifa zaidi kuhusu athari kutokana na kuanguka kwa ndege yake wala sababu za kuanguka kwa ndege hiyo. habari kuu za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Atarejea tena katika sehemu ya pili kukusomea habari zingine ambazo ameziandaa kemkem. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika, VOA. Tunasikika kupitia Tang FM Tanzania, Vision Shala, Redio Bukavu, Victoria FM Msoma Tanzania, Storm FM Geita, Lubumbashi FM, Butembe FM, Ben FM DRC, miongoni mwa redio nyingine wa shirika na www voa swahili com. Tume ya kitaifa kuhusu ukweli na maridhiano nchini Burundi imeripoti kwamba serikali iliyokuwa mamlakani mwaka 1972 ndiyo iliyohusika katika mauaji ya watu karibu elfu sita ambao mabaki yao yalipatikana katika kaburi la pamoja mwezi Januari. Tume hiyo hata hivyo imekosolewa hi kwa kuangazia kile kimetajwa kama mauaji yaliyotekelezwa dhidi ya kabila moja badala ya kuangazia kila kabila, anavyoripoti Vane Hichu, Burundi. Mwenyekiti wa halmashauri ya ukweli na maridhiano Pierre Claver Ndaicharie amethibitisha kuwa mabaki ya miwili ya watu elfu sita na thelathini na mbili iliyogunduliwa katika mashimo sita pamoja tokea tarehe 27 Januari mwaka huu elfu mbili na ishirini, kando kando na mto wa Ruvubu katika mkoa wa Karuzi katikati mwa nchi ya Burundi ni ya waliouawa wa katika machafuko ya kisiasa na kijamii yaliyozuka mwaka 1972. Na hali kadhalika, amehakikisha kuwa watu wote waliouawa walikuwa ni wakabila moja na wali ya maisha na chama kilichokuwa kikitawala wakati huo gihe huowicayi cho gicuoo bubwoko bumwe. Mauaji ya wakati huo yalitendewa watu wa kabila moja. Waliolengwa walikuwa ni wasomi, wenye uwezo, walimu, wanadini, mawaziri, wafanyakazi wa ngazi za juu serikalini, wanajeshi, wafanyabiashara na matajiri. Vijana wa chama walitumiwa kwa kukamata watu, wakitumwa na watawala wa wakati huo, batumwe na batware hata kama kiongozi huyo halmashauri ya ukweli na maridhiano nchini Burundi hakufichua wazi kabila la watu waliouawa na chama cha kisiasa kilichohusika, inasadikiwa kuwa waliouawa mwaka 1972 ni wa kabila la Wahutu na wahusika katika mauaji hayo ni wafuasi wa chama cha UPRONA kilichokuwa madarakani mwaka huo. Hata hivyo, Ancher Nicoyagize, mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi wa shirika la Ligi Iteka aliye uhamishoni, amelaumu kuwa halmashauri ya ukweli na maridhiano imekuwa ikijihusisha peke yake na uchunguzi dhidi ya mauaji ya mwaka 1972 yaliyowasibu watu wa kabila la Wahutu wanaoshikilia nyadhifa muhimu za uongozi wa taifa wakati huu katika jeshi na serikali, na kupuuza mauaji yaliyotendewa watu wa makabila mengine na hususan Watutsi mwaka 1993 walizikwa watu waliouawa mwaka elfu moja tisa mia sabini na mbili tukizingatia kuwa wajumbe wa halmashauri hiyo ni wafuasi wa chama tawala kinachoongozwa na wahutu wanaotajwa kuwa ndio waliouawa mwaka wa sabini na mbili ni wazi kuwa wana nia ya kudhihirisha kuwa wahutu ndio pekee waliouawa katika machafuko yote yaliyotokea nchini Burundi. Katika mashimo hayo hakuna watu waliouawa mwaka wa tisini na tatu. Wajumbe wa halmashauri hiyo wanastahili kutia hadharani ukweli Akikanusha shutuma hizo Pierre Claver na Icharie amekiri kuwa halmashauri ya ukweli na maridhiano itachunguza mauaji yote yaliyofanyika nchini Burundi tokea utawala wa ukoloni mwaka 1896 hadi mwaka elfu mbili na nane. Itafahamika kuwa tokea nchi ya Burundi jipatie uhuru wake mwaka elfu moja tisa mia sitini na mbili, machafuko makubwa mwagaje damu yenye hisia za ubaguzi wa kikabila yalijitokeza mara kwa mara na kusababisha mauaji ya mamia ya maelfu mengi ya wananchi wa kawaida. Jamarivianeicu Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Namshukran sana via hichu Burundi kutoka Kigali, akiripoti kuhusu taarifa hiyo ya Burundi. BMJ alikuwa ananiambia inasikitisha, watu zaidi ya elfu sita wanaweza uwawa na wengine wasiweze kugundua hadi muda mrefu, ndio anagundulika kwamba walizikwa pamoja. Namwambia binadamu hakosi vituko. BMJ anaendelea kusoma taarifa zaidi za dunia. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema kwamba rais wa Marekani Donald Trump hawezi kuanza vita na Iran katika mwaka ambao Marekani inafanya uchaguzi wa rais. Ruhani amesema Trump anajua kwamba vita kati ya nchi hizo mbili vitaathiri uwezekano wake wa kushinda katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu, akiwahutubia waandishi wa habari mjini Teheran jana Jumapili. Ruhana amesema kwamba Marekani hawana haja ya vita kwa wakati huu. Uhasama kati ya Iran na Marekani umeongezeka na kufikia kiwango ambacho akijawahi kushuhudiwa tangu mzozo wa mateka wa Marekani waliokuwa wameshikiliwa na Iran miaka 40 iliyopita. Hali ilianza kuwa tete baada ya Trump kuiondoa Marekani kwa mkataba wa kimataifa wa nyuklia kati ya Iran na mataifa ya Magharibi na baadaye Iran kuwekewa vikwazo zaidi vya kiuchumi na Marekani. Iran nayo ilitangaza kutoheshimu mkataba huo wa mwaka 2015 na Marekani imeendelea kuishutumu Iran kwamba inafadhili vitendo vya kigaidi, huku Iran nayo ikisema kwamba kamwe haitoheshimu shinikizo zozote kutoka kwa Marekani. Na mcheza filamu wa kike raia wa Uganda aliyekuwa mhusika katika filamu ya Queen of Katwe, Nikita Waligwa, ameaga dunia akiwa na umri wa miaka kumi na mitano. Filamu hiyo iliyopata umaarufu mkubwa kimataifa, iliangazia mtu mwerevu kutoka maeneo ya makazi duni huko Uganda, aliyekuwa akicheza chesi kwa ustadi mkubwa. Msichana huyo aliyeigiza kama Gloria, ambaye alikuwa rafiki mkubwa wa mchezaji nyota Fiona, yamkini alikuwa amepatikana na uvimbe kwenye ubongo wake. Queen of Katwe ni filamu iliyotoka mwaka elfu mbili kumi na sita na iliigiza simulizi ya kweli ya Fiona Mutesi, ambaye alicheza mchezo wa chesi akiwa na umri wa miaka tisa licha ya kutokwenda shule kwa sababu ya umaskini, nyota huyo alishiriki mchezo huo wa chess hadi kufikia kiwango cha kimataifa. Nikita alikuwa amepata umaarufu katika taifa hilo la Afrika Mashariki huku um, wanafunzi wengi wakimwenzi eh, kama mcheza filamu nyota katika eh, filamu hiyo. Lupita Nyongo aliigiza kama mama yake Fiona Mutesi, na waliga aliigiza kama Gloria, rafiki ya Fiona ambaye alimweleza kuhusu sheria za mchezo huo wa ches. Imekuwa BMJ na habari za dunia. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba hatavumilia hata kidogo viongozi wasio na nidhamu katika serikali yake, siku chache baada ya kuwafuta kazi mawaziri wake watatu. Mawaziri waliofutwa kazi wanaripotiwa kujihusisha katika rushwa, udanganyifu na ukosefu wa nidhamu kwa wananchi. Silvanus Karemera anaripoti kutoka Kigali, Rwanda. Rais Paul Kagame ameyasema hayo alipokuwa akifungua mkutano wa faraga wa siku tatu unaofanyika kwenye kambi ya mafunzo ya jeshi la Rwanda iliyoko eneo la mashariki mwa nchi, ambapo viongozi wote wa serikali pamoja na mabalozi wa Rwanda katika nchi za nje wanahudhuria mkutano huo ndani ya wiki moja iliyopita. Naibu waziri wa sheria anayehusika na masuala ya katiba Evodi Uwize Imana alitimuliwa kazini. Siku hiyo hiyo akatimuliwa waziri mwingine ambaye ni naibu waziri katika wizara ya elimu akihusika na elimu ya msingi na sekondari, Dr Isaac Mnyakazi, na siku nne baadaye akafukuzwa kazi waziri wa afya, Dr Diane Gashumba. Licha ya ofisi ya waziri mkuu kutaja kwamba mawaziri hao wote walijiuzuru, Rais Paul Kagame mbele ya viongozi hao na mubashara kupitia televisheni ya taifa akazungumza kenaga ubaga kuhusu kutimuliwa kwa viongozi hao ndabavuga mazina mvuge nibyo bakoze gasoni. Leo nitazungumzia watu na makosa waliofanya, sitaonea aibu. Kama tungeanza mkutano wetu siku ya Jumanne, wangeshaondoka mawaziri wengine watatu, lakini acha nianze na hawa waziri Evode Wize Imana. Aliondoka na gari lake. Alipofika kwenye eneo alikokuwa akienda, akaegesha gari hilo katika sehemu ambayo kwa kawaida hairuhusiwi kuegeshwa magari. Lakini kama hiyo haitoshi, alipoingia kwenye jengo hilo, alikataa kupekuliwa na mlinzi wa kike aliyekuwa zamu, na binti huyo alipojaribu kumuuliza kwa nini alikataa kupekuliwa, waziri alimzaba kofi, binti wa watu akaanguka chini. Naye naibu waziri wa elimu Dkta Isaac Munyakazi, yeye alipewa faranga laki tano na mmiliki mmoja wa shule ya sekondari baada ya shule yake kufanya vibaya kwenye mtihani wa Taifa na kuja kwenye shule mia moja za mwisho, na ndipo mwenyewe alipoamua kutoa pesa hiyo kwa waziri na waziri akakubali kuipandisha shule hiyo hadi kwenye shule kumi bora na zilizofaulisha mtihani huo na waziri wa afya Daktari Diane Gashumba yeye alidanganya wazi wazi, aliposema kwamba maandalizi ya kupambana na virusi vya korona yamekamilika kumbe huku kukiwa hakuna chochote. Hivi hawa ni mawaziri gani wanaopoteza muda na kushindwa kuwahudumia wananchi? Na mbaya zaidi, ninyi nyote mnayaona haya na kuyafumbia macho. ivi nyoma vyuzuyemo ntivijiru kubinga Wakati huo yeah, raisi Paul Kagame yeah, pia amerejelea uhusiano wa Rwanda na Uganda wiki moja kabla ya kukutana na mwenzia wa Uganda raisi Yoweri Museveni kwenye mpaka wa Gatuna au Katuna kama ilivyoazimiwa kwenye mkutano uliopita mjini Rwanda nchini Angola. bahola ngo bashaka ko tuba uko babishaka siku zote wao wanataka sisi tuwe kama wao wanavyotaka. Tatizo ni kama hawasikii au kuelewa Wangekuwa wanaelewa basi wangejua kwamba hilo kamwe haliwezekani. Wanapaswa kujua, maana tunawajua vizuri na wao wanatujua. Kauli hii pia imejiri siku moja baada ya kikao cha masaa mengi baina ya mawaziri wa nchi za nje wa Uganda na Rwanda kukutana Kigali kwa ajili ya maandalizi ya kikao hicho cha maraisi kitakachofanyika siku ya Ijumaa wiki hii, tarehe 21 kulega tuna katika mpaka wa nchi mbili. Silvanus, Kalimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Tusalie huko huko, Jumuia ya Afrika Mashariki, tunaenda kwa mwanachama mgeni DRC. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeanza shughuli ya kuhamasisha vijana katika sehemu zinazokumbwa na machafuko katika hatua inayoonekana kama ya uzalendo na kuepuka vijana kuunga kujiunga na makundi ya wa wapiganaji, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Hoster Malivika. Shughuli hiyo inafanyika kukabiliana na hofu ya raia dhidi ya wanajeshi. Tulipenda wale watoto wadogo wadogo wakomae na wanajua kama ni uzuri sana kutumika na jeshi, aifekogopa wa jeshi. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, limechukua hatua mpya ya kuanza kuweka uhusiano kati ya wanajeshi na wananchi, hasa kuanjia vijana wanafunzi wa shule za kiprimari, ili wananchi wawe karibu na jeshi lao. Meja Njike ni msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini. Aupashe kuogopa jeshi lako. Wakati wewe raia unakutana na jeshi lako, roho yako inapashe na kuwa na amani ya kusema kwamba nimekuta, kwani umejua jeshi lako tangu utoto, walikufunza jeshi lako ni nini na kazi yake. Ni, na, ni gani kwa ajili yako na ndio kwa maana inaomba kabisa hiyo kazi sisi tu, tuikomalishe ndani ya vijana ambaye watakuwa wakubwa wa kesho kuongoza hii nchi. Hatua hii imechukuliwa na uongozi wa jeshi kufuatia sehemu nyingi ambako wananchi wamekuwa wakiogopa jeshi tifu kwa serikali, japokuwa ni jeshi ambalo linapashwa kulinda wananchi hasa kwenye vijiji na hata katika baadhi ya miji ngoyo. Molemba ni mwanasheria hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa leo. Sheria mpya za Kongo zinaruhusu zina uhusiano wa raia na, na jeshi, na pia kunakuwa madepartment zinawekwa ili zifasiliteti hiyo uhusiano ya raia na jeshi. Mashirika ya kiraia kwa upande wao wakipongeza hatua ya jeshi, kwani hatua hii itaweza kusaidia wananchi kuwa na karibu na kuweza kusaidia swala la usalama. Placid Nzilamba ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Inapita masiku na raia wa Goma wanapitia misharabaka na wanajeshi. Na sasa leo ilitukusudia tuwalete wanafunzi karibu ya jeshi ili waanze kutayarisha kizazi kia kesho, na tunajua kuwa kizazi kia leo kina magumu mengi, na hii ni jeshi. Na kama kuna wale ambao wana tabia mbaya katika jeshi, ni kwa sababu hawakutayarishwa kwanza kujua jeshi ni nini, wanaenda kufanya nini. Na ndio sababu leo tumejikusudia kuleta wanafunzi ili wakutane na jeshi, waanze kutayarishwa polepole pole kujua ni kipi kinafanyika katika jeshi na ni namna gani watasaidia jeshi kuweza kutekeleza usalama na pia kuwe mawasiliano bora kati ya jeshi na raia, huku wanafunzi kwa upande wao wakisema kwamba hii inaweza kusaidia usalama. Emmanuel Ambarai ni kutoka shule ya kiprimari hapa Goma. ni hatua yenye iko mzuri pour dire ju itakuwa kwanza na fasilite pei kuendelea bien apar pei kuendelea bien kutakuwa insekurite itapunguka. Malivika, kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuangazie sasa maswala ya maendeleo katika jamii zetu. Tunaelekea Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo wakaazi wametafuta mbinu ya kuchimba visima ili kukabiliana na uhaba mkubwa wa maji katika sehemu hiyo. Lakini anavyoripoti mwandishi wetu Mitima De Lacians, maji yanayopatikana katika visima siyo salama. Kila asubuhi au jioni, baadhi ya wakazi wa Bukavu, hususan wavulana na wasichana, wanashindana kwenye visima ili kujaribu kuchota maji yanayotoka udongoni. Visima hivi vidogo vidogo vilichimbwa na wakazi katika maeneo chepechepe ya mji huu kutokana na uhaba wa maji safi. Wakaazi hao wanashuhudia kuwa visima hivi maarufu bizola ni muhimu wakati huu kwa kufua nguo na kupika chakula, licha ya kuwa yana madhara. Paul Zihalirwa ni miongoni mwa watu wanaomiliki visima hivi bizola ndani ya kiwanja chake katika eneo chepechepe linaloitwa Luziba. Anaeleza wazo ya kuchimba bizola ilitoka wakati shida ya mai iliingia sana. Wananyoka katika tumbo juu ya ile mai ya bizola banaitumia, ni mai yaingia modawa. Licha ya kuwa wakazi wanatumia maji haya yanayotoka shimoni kwa kukidhi mahitaji ya nyumbani. Baadhi yao wanasema kuhofia afya yao kwa vile maji hayo hayatiririke. Banachumbulashi mkishe kunatoka mai njo ile mai banaisafisha vatu, banakwa na shota, auo mai yakunywa nayakufua nako banaikunywa nagonyesha favorite vama juu ni mai yenye nadema haitiririki, na mwanamke akinawa nagonjwa ma infeksio hapa. Tunajoko tunashotea tunanawa na mwanataka na tokotesha. Ningelomba serikali tusaidie shirika la ugavi wa maji safi nchini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, REGIDESO lilitaarifu uhaba huo wa maji na kusema kwamba unatokana na vile wakaazi wengi walijenga nyumba zao juu ya mirija ya maji, na mara mvua kali ziliponyesha mjini Bukavu, nyumba hizo zilianguka na kubomoa mirija, alivyoeleza kiongozi wa shirika hili Jean Bosco Mwaka indele kazi kama asinge alikuwa mvua Tunafikiria kuwa mnamo siku mbili tunaweza kumaliza baada ya kutembelea maeneo tofauti. Meya wa Bukavu Meshak Bilubi anatoa tahadhari kwa wakazi waliojenga juu ya mirija ya maji na kusema kwamba kuna hatua zitakazochukuliwa hivi karibuni. tunasikitika sana kuona watu wanajenga juu ya tiyo ya Regideso na ile inatuma shida, inakuwa polisi dsm iko hapa, itafanya kazi yake. Kazi yake ni kubomoa nafasi yote iliyojengewa bila kuheshimu shurti. Hali hii ya ukosefu wa maji safi inazusha hofu kwa wachambuzi wa masuala ya afya katika mkoa wa kivu kusini kuhusu ongezeko la visa vya ugonjwa wa kipindupindu mjini bukavu kutokana na utumiaji wa maji yasiyo safi na pia ongezeko la minyoo ndani ya tumbo za watoto wanaokunywa maji hayo bila kuyapika wengine wanahofia madhara ya kiusalama yanayoweza kujitokeza hasa pale wakazi wanapokusudia kwenda mbali zaidi kutafuta maji safi tena wakati wa usiku Mitima de la Chance sauti ya Amerika bukavu Tutamatishe matangazo haya kwa muktasari wa habari. Baadhi ya wafuasi wa upinzani nchini Burundi wameeleza furaha yao kufuatia hatua ya chama cha National Congress for Liberty CNL kumteua naibu wa spika wa bunge la nchi hiyo Agaton Ruasa kuwa mgombea wa urais katika uchaguzi wa mwezi Mei mwaka huu. Waafisa wa afya nchini China wamesema Jumapili kwamba visa vipya vya ugonjwa wa COVID-19 vimepungua kwa siku ya tatu mfululizo. Tume ya afya ya China imeripoti visa vipya elfu moja mia nane arobaini na vitatu. Asante kwa kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika. Dioden Chivahiro amekuwa mwelekezi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Naitwa Kennes Bwire kutoka Washington DC. Niruhusu ni kutakia asubuhi njema, Jumatatu tulivu.