Jambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia hali ilivyo ya mwendelezo E, wa ugonjwa wa korona e, ambao unasababishwa na virusi vilivyogundulika nchini China ambapo hivi sasa wataalam wa wata alamu, afya ulimwenguni e, wanaendelea kufanya uchunguzi mbalimbali mbali, wa namna ya kukabiliana na kirusi hiki e, kwa kutafuta chanjo na tiba kamili. Tutaangalia vilevile hali ilivyo kwa mataifa ya Afrika Mashariki hivi sasa e, wakati na wenyewe yapo katika e, mbio za kukabiliana na kirusi cha Ebola, mlipuko ambao unasambaa kwa kasi kubwa kwelikweli ulimwenguni na kusababisha vifo vya watu wengi. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia e, maadhimisho ya siku ya redio ulimwenguni, ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. namkaribu katika kwa undani na kama e, nilivyoeleza katika vidokezo vyetu vilivyopita hapo ni kwamba tunaangalia mlipuko wa kirusi cha korona e, e, vifo mia mbili arobaini na mbili ambavyo vimesababisha ambavyo vimesababishwa na maambukizi ya virusi vya korona vimerekodiwa katika jimbo la Hubei siku ya Jumatano ambapo inaelezwa kwamba mlipuko huo unakuwa ni mbaya zaidi kuwahi kutokea, ambapo pia kulikuwa na ongezeko kubwa la maambukizi. Watu 1840 waligundulika na virusi. China imewafuta kazi maafisa wa juu wawili mjini Hubei saa kadhaa baada ya idadi mpya kutangazwa, ambapo mpaka ongezeko la Jumatano idadi ya watu waliobainika kuwa na maambukizi Hubei ambako mlipuko ulianzia ilikuwa imetulia, lakini maambukizi mapya na vifo katika eneo hilo imefanya idadi ya vifo kufikia elfu moja mia tatu na hamsini eh, na maambukizi ya watu uh, karibu elfu sitini kwa jumla. Hapo jana maafisa wa afya walieleza kwamba idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona iliyoongezeka na kufikia elfu moja na mia moja takwimu za tume ya taifa e, ya china inajumuisha vifo tisini na saba na, e, na jumla ya maambukizi arobaini na nne elfu E, mia sita, hamsini na tatu, toka kuripotiwa kwake mwezi uliopita ambapo baadhi ya wataalam wanaendelea kuwa wasiwasi, e, wa na wasiwasi kwelikweli kwamba huenda maambukizi mengine bado hayajahesabiwa vizuri na endapo idadi sahihi itafanyikana basi maambukizo mapya yatakuwa ni e, e, takriban elfu mbili mia moja na tano ambayo yalikuwa yameelezwa kwa siku ya Jumanne ikiwa ni idadi ndogo ikilinganishwa na kile ambacho kiliripotiwa katika siku chache zilizopita zopita ikiwa bado maambukizi mapya ya kirusi cha korona yapo katika eneo la China bara, mamia ya watu wameshathibitishwa kuugua katika mataifa mengine mbalimbali katika mabara mbalimbali mara baada ya kutembelea China. Maambukizi makubwa nje ya China ni katika meli kitali, ya kitalii iliyotia nanga ni katika mji wa Yokohama nchini Japan, ambapo watu wake ama abiria waliomo katika uh, meli hiyo ya kifahari na wenyewe wanaendelea kuwekewa karantini, ambapo mpaka hapo jana kwa taarifa zilizotolewa uh, watu uh, takriban mia moja sabini na wanne kati ya watu elfu tatu na mia saba waliomo katika meli hiyo waligundulika kuwa na maambukizi lakini kwa mataifa ya Afrika ya Mashariki yenyewe yamekuwa yakikabiliana na kuchukua juhudi mbalimbali kuhakikisha kwamba uh, wanaoingia katika nchi hizo hawana maambukizi ya kirusi hicho cha korona ambapo mpaka, mpaka, mpaka, mpaka sasa hakuna nchi hata moja ya Afrika Mashariki ambayo imetangaza kuwa na mgonjwa zaidi ya kuwafanyia uangalizi wasafiri wanaotoka uh, katika nchi za nje hususan katika taifa la Kenya, taifa la China mradi serikali za mataifa hayo zimeshauri raia wake kutotembelea China wakati huu ambapo wataalamu wa afya wanapambana eh, kupatikana kwa chanjo ya kirusi cha korona, na ikiwezekana vilevile tiba yake. Licha mataifa hayo kuwa na wanafunzi nchini China hasa katika mji wa Wuhan, uh, wanafunzi hao wanaendelea kuwa miongoni mwa mamilioni ya wakazi wa mji wa Wuhan waliowekewa marufuku ya kutotoka nje ya mji huo ikiwa ni katika juhudi za kukabiliana na kirusi hicho cha korona. Mashirika ya ndege ya Afrika Mashariki eh, kama vile Kenya Airways na Rwandea yameshatangaza kusitisha safari za kwenda na kutoka nchini China kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Monitor kwa siku ya leo imetangaza kwamba jumla ya wanafunzi wa Kiganda kumi na wasafiri wengine 265 nchini Uganda wamewekwa katika sehemu ya kutengwa baada ya kurejea nchini humo. Hayo yakielezwa na waziri wa afya wa Uganda Dr. Jane Ruth Aseng. Mpaka sasa jumla ya wasafiri 265 wameshafanyiwa uangalizi kwa kutengwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya mtandao wa gazeti la Daily Monitor, inaelezwa kuwa hatua hiyo ni kwa ajili ya kujikinga na kusambaa kwa kirusi cha korona kilichoanzia nchini China na maambukizi yake kuthibitishwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kati ya watu hao 166 ni raia wa China huku 99 wakiwa ni raia wa Uganda kati ya Waganda hao kumi ni wanafunzi waliokuwa wakirejea nchini humo, na kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na Uganda, ina jumla ya wanafunzi mia moja na tano katika vyuo vikuu mbalimbali katika mji wa Wuhan, ambako ndiko kiini cha kirusi cha korona uh, kilipo. Licha ya taarifa hizo waziri wa afya wa Uganda ameeleza vilevile kwamba hakuna mtu hata mmoja ambaye amegundulika kuambukizwa virusi uh, vya korona, ambapo nimeongea na mwanahabari wa kujitegemea kutoka nchini Uganda, Siraji Kaliango, na kutaka kufahamu nini ambacho wanaelezwa uh, nchini humo juu ya taarifa uh, za kufanyia uchunguzi kwa watu mia mbili sitini na tano uh, kama wamepatwa na maambukizi ya virusi vya korona kwa taifa hilo la Uganda. Siraji, hebu tueleze hali ya uh, jinsi inavyoelezwa juu ya uh, takwimu hizi. Juzi um, afisa mmoja alionekana katika vyombo vya habari akisema kwamba wanachukua hatua kama kinga hivi kuweka katika uwanja wa ndege na vituo vingine vya mpakani, kuweka angalau aina ya mfumo kuona kwamba watu wanapima ambao wanakuja wageni, hasasa ambao wanatoka Uchina na nini, kuweza kupima hali zao, hali joto, kuona ikiwa wanaweza kuwa na dalili za so ugonjwa huo. Kile ambacho unaweza kutueleza vilevile vile kwa uh, jamii ya Waganda yenye. Hewe. Hivi sasa uh, Waganda wanachukuliaje swala la ugonjwa huu? Kuna hali ya wasiwasi e? Maanake kuna ripoti nyingine zinaelezwa kwamba raia ama wale ambao watu wanaonekana kama e, ni kutoka Uchina wamekuwa wakifanyiwa vitendo kama vya unyanyapaa hivi e, kwa hapo Uganda hali ikoje kwenye hili? Bila shaka unyanyapaa nafikiri upo kwa sababu kama vile tahadhari na jinsi vyombo vya habari vya kimataifa na vinavyozungumzia athari na jinsi ugonjwa huo unavyo Kaa. Ni kwamba watu wameanza kusikika wakilalamika waki watu wa kawaida akisema kwamba wakisema, na lazima hawa jamaa wenye asili ya Kiasia na wachunguza, ambao wawekwe wa karantini, kwa sababu wanadhani kama aidha wamekwenda ama wametoka kule China ama wa wana jamaa zao ambao wamefika hapa, ambao wanaweza kuwa wanaleta virusi hivyo, wanaitaka serikali iwaangalie kwa mkono ama kwa tahadhari watu wa asili hiyo, ili wasijakaa ugonjwa huo na kwa sababu nyingine ni kwamba raia wengi wa Uganda wafanya biashara hasa wanakwenda sana Uchina kuweza kufanya biashara ambazo, sasa, badala ya kwenda kama nchi za Marekani, Ulaya, wameamua kwenda China na wengi wamekuwa wakienda China, lakini hizo safari hazijafungwa. Lakini wengine wanasema kwamba huenda watu hao wanaweza kuleta virusi hivyo, ama hali hii ya ndege nyingi kufunga ama kufuta safari kwenda China zinaweza zikasababisha wafanyabiashara kupata hasara, kwani wanaogopa kwenda ama uh, wanazuiliwa kwenda. Kwa hivyo, hivyo ndivyo hali ya, ya, ya virusi vya korona vya China ambavyo inachukuliwa hapa, lakini sio kwa semuko wa juu sana, ila watu binafsi na serikali haijatoka kiwaziwazi kuweza kuelezea hali ama msimamo wake, lakini hali ni hivyo kwa sasa. Vipi mapokezi ya watu kusikia taarifa kwamba kuna watu mia mbili sitini na tano kwa mujibu wa gazeti la The Monitor kwamba wamewekwa kwenye karantini? Mapokezi yake yako vipi hapo Uganda? Bila shaka taarifa hizo ni za kutisha kwa upande mmoja, lakini kwa upande mwingine baadhi wana wanasema wizi habari uh, iweza si kawaida, lakini wanashuka uh, kwa sababu wanadhani kwamba ni mbinu za watu fulani wanataka kuilazimisha serikali itoe pesa uh, ama kununua ku, dawa ama ku, kake, ni kama kimagendo magendo nikali kama kii cha ufisadi hivi, na wanasema wa, watoe picha na taarifa kamili ikiwa wapo na kuna wengine wanasema kwamba ikiwa so haitaria ni kweli, ina maana kwamba serikali haijafanya kazi zake, wamepita watu wamekujaji ili hali upande kuna, tunajua kwamba kuna raia wa Uganda, wanafunzi ambao wanasomea China, serikali ajafanya mipango ambayo sasa zinajulikana, sijui kama inafanya kwa sirisiri kuona kwamba watoto hao wanatolewa kutoka China wanarudi hapa kama nchi zingine ambazo tumesikia nai, lakini wao hawajasema lolote ikiwa wajafanya hilo na inakuwaji sasa, watu wamekujaji hawana watu wao ambao ikiwa mtu mmoja na An, an, anaugonjwa ina maana kwamba ana uhusiano an, na jamaa ndugu, na ina maana kwamba watu zaidi wameambukiza. Kwa hivyo serikali haijatoa ba, ba, taarifa bayana, ila tu nasikia katika vyombo vya habari ambavyo ni vya kibinafsi kupitia vyombo rasmi vya serikali kama redio magazeti, nasikia tu yes. yes. upande wa u, magazeti ya binafsi ambaye upande mmoja wananchi hu wa, wanashuku taarifa hizo. Uh, mpaka sasa nam huyo ni Siraji Kaliango, mwanahabari wa kujitegemea nikizungumza naye E, kutupa tu uh, kwa muktasari kile ambacho kinaendelea nchini Uganda katika juhudi za kukabiliana na virusi vya korona. Biashara kati ya China na miji mikubwa ya Afrika Mashariki imekuwa ikiongezeka kwa kasi kwa miaka kumi na sita sasa, kwa mujibu wa kitengo cha utafiti cha biashara kati ya China na Afrika, yani Kari China Africa Research Institute. Ukuaji wa biashara kati ya mataifa hayo si tu kwa wafanyabiashara wakubwa, bali haswa kwa wafanyabiashara w wa wadogo ambao hutegemea sana bidhaa kutoka Uchina, uh, nchi hiyo ya Asia ambayo, uh, bidhaa zake nyingi zinaonekana kuwa na unafuu uh, kwa wateja wao. Unapopita katika masoko makubwa katika miji mikubwa yote ya Afrika Mashariki, bidhaa zilizoingizwa kutoka China zinaonekana kila mahali. Hii inamaanisha kuwa safari za kwenda na kurudi katika miji mbalimbali mbali ya China ni muhimu sana kwa wafanyabiashara wadogo, lakini tangu mlipuko wa virusi vya korona uanze, safari za kwenda kununua bidhaa zimesitishwa, na kusababisha bei za bidhaa hizo uh, si tu kuongezeka bali pia kuwa adimu kupatikana bidhaa hizo, bidhaa hizo. Uh, tumezungumza na wafanya biashara mbalimbali e, katika uh, miji mikubwa ya Afrika Mashariki hasa Tanzania na Kenya kuelezea changamoto na athari ambazo wanakabiliana nazo za kibiashara baada ya mlipuko huu wa korona. Uh, kulipuka tukuwa tunaweza kupata mzigo ndani hata ya miezi miwili, lakini sahivi inatuya ngumu sana, kwa sababu hatuwezi kusafiri kwenda kule kuchukua mzigo, kwanabidi kwanza tusikilizie kwa matakwa yao wale kule, mpaka watoe ruksa kwamba hapa sahivi ni tayari. Alafu ndo tunaanza tukapata mzigo, lakini sasa inakuwa inatucheleweshea. Kwa hiyo hata kibiashara inatuasili pia, kwa sababu watu wanataka vitu vipya kwa wakati. Sasa nakuwa hauwezi kupata vitu vipya kwa wakati, lazima tusubirie, yeah. Watapata hii uchungu ni traders wafanye biashara vitu zinazouzwa kama vitu reja reja, na sana sana unapata vijana wako kwa industry wenye wanauza uh, they are called hawkers wares, vitu vidogo vidogo. Sasa wale wenye wanauza zile vitu light zenye zinakuja consolidations, zinakuja consolidations na flights per week at some point, stock zitarana, wataangamia wata. Kwa kweli hiyo virus hiyo coronavirus imeweza kutuathiri sana, manake mimi nilikuwa nimezoea kusafiri baada ya 2 months unaenda unachukua mzigo lakini sasa unaona wame, wametueleza kwamba tunapaswa kusubiri zaidi sasa saa hii, na tuna wak, uh, wateja wakija wanapata hakuna, hakuna, hakuna. Inatuadhiri sana unaona, na unajua wateja huwa hawataki kujua, kila mara wanakuja wanakuambia hakuna hakuna, inakuwa tatizo kubwa sana Unajua kule pia kuna Wakenya wenzetu, kwa mfano mi kule u ama Gwanzu, nikaona wenzangu walikuwa nanieleza hata madirisha hawawezi fungua, waelewa hawawezi fungua madirisha, hawawezi hata TV, walikuwa wanaogopa, so inakuwa shida kwetu. So hata sisi un, imagine ni supplies wanatueleza hivyo, na sisi tunaogopa sana. kwa mwaka kama mara tatu, but most of the time si tuma tu mzigo na mzigo inakuja, lakini sasa sa, kama kasahii sasa kuna mzigo likuwa tumetuma zilikuwa zikuje hii next, uh, uh, this month of Feb. But so far hakuna mzigo imekuja juu tunambua sahi hakuna ndege inatoka huko sahi. So kwangu mimi meniafect juu kuna mzigo lakuwa na expect uh, za watu wa wedding masuti azijafika, so tuna hope maybe in the next two months, maybe mambo itarudi poa But yenyewe imetoa fect vile kitu tunaona vile inaendelea kwa TV nini vile watu wanakufa nini nini, siwezi kubali kusafiri mimi juu siwezi taka kuriski maisha yangu. So kusafiri mimi siwezi safiri, hata sahii ni tatizo, kwa sababu swala la ugonjwa tiba yake haijajulikana ya lini inapatikana. Kwa hiyo nit-araundi, ikiwa ndani ya miezi mitatu au minne, nadhani bidhaa zitazidi kupanda bei. Yani, kitu kilichokuwa kinauzwa elfu tano kitapanda bei, kwa sababu bidhaa haiingii, kwa sababu kama China, hakuna anayeruhusiwa kuingia mji mwingine wala kutoka, kwa sababu ya tatizo hili. Maana yake mzigo ulikuwa ukitegemea kuupata ndani ya mwezi au miezi miwili, kwa hiyo utachukua miezi mitano, sita. Sasa hili ni tatizo, unajikuta wee hauna mzigo au una mzigo mdogo. Sasa ili uuze na wewe, maana yake hapo ni shida. Bei kidogo inaweza ikaongezeka kidogo, kwa tatizo hili hili. Tatizo niliko serious kabisa. Nam basi, ndivyo hali jinsi inavyozidi uh, kwenda katika, eh, masuala ya biashara katika miji mikubwa ya Afrika ya Mashariki kuhusiana na mlipuko eh, wa virusi vya korona. Uh, basi tutaendelea kuliangalia suala hili la kidunia, ambapo wataalamu wa afya hivi sasa wanaendelea kufanya kazi usiku na mchana kwa ajili ya kupatikana kwa uh, kinga na hatimaye tiba. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili leo tunaangazia Siku ya Redio Duniani ambapo shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa yani UNESCO, e, mwaka huu wa elfu mbili wa ishirini lina wakumbusha wadau mbalimbali duniani kote kwamba redio bado ni nyenzo yenye nguvu kubwa kabisa katika kusherekea ustaarabu na kuweza kuwashirikisha watu tofauti na kuwa ni jukwaa la kuzungumzia demokrasia. Redio imekuwa ni chombo muhimu kabisa katika shahabari e, katika maeneo mbalimbali ulimwenguni na katika tasnia ya habari ambapo redio inaonekana e, kama e, chombo cha pili ambacho kilizinduliwa ukiacha magazeti kwa ajili ya kupasha habari. A, shirika hilo la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni yaani UNESCO linasisitiza kuwa ulimwenguni bado redio imebaki kuwa ni chombo e, kinachosikilizwa na watu wengi zaidi ukilinganisha na a, chombo chochote kile, kile cha habari, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini amesema, Siku ya Redio Duniani, sote kwa pamoja tutambue nguvu himilivu ya redio katika kuhamasisha ushiriki wa watu mbalimbali e, mbali na kujenga dunia yenye amani, yenye e, kuleta mshikamano kwa binadamu wote. Katika tamko lake karibu mkuu anaeleza kuwa redio inaounganisha watu, katika zama za mabadiliko ya haraka ya vyombo vya habari, redio bado inaendelea kuwa na nafasi maalum katika kila jamii, ikiwa ni chanzo muhimu kinachofikiwa oh, fi, kinacho kupasha habari na kutoa taarifa mbalimbali. Kwa upande wa nchini Tanzania hii leo, waziri wa habari, utamaduni sana na michezo Dr. Harrison Mkembe amesema hadi Februari 12 mwaka huu jumla ya redio zimesajiliwa nchini humo ambapo redio 183 ni zile zinazorusha matangazo katika masafa ya redio na 21 ni redio za mtandao, hali inayofanya watanzania kupata haki ya msingi ya kikatiba na kupata taarifa mbalimbali. Uh, VOA imezungumza na watangazaji wakongwe kabisa nchini Tanzania, Bi Eda Sanga, eh, hali kadhalika Bi Tekla Gumbo na Bi Debora Mwenda ambao uh, wana historia ndefu na katika tasnia ya utangazaji, na hapa wanaelezea hali ya redio na hali ya utangazaji kiujumla nchini humo. Mchango wa redio ni mkubwa sana, na kama unavyojua redio inasikilizwa na watu wengi sana, ambao pia wana imani nayo kwamba chochote ambacho kinasemwa, kama ni taarifa, kama ni habari, kama ni mahojiano, vipindi vyovyote vile, watu wana imani kubwa kwamba ni vitu ambavyo vinaongelewa vikiwa sahihi, ni vitu ambavyo vinaongelewa ambavyo vinahusu uh, Watanzania ni vitu ambavyo pia vinaleta maarifa na ujuzi kwa watu mbalimbali maaiutasikuzaona kwamba ingawa si vibaya k watu wanazungumza sana wenyewe wenye kwa wenyewe, watangazaji wenyewe kwa wenyewe, kuliko wasikilizaji kupata habari. Namsika mtu anaweza kutibia stori yeye wao kwa wao mle ndani na kucheka kwingi, nga ndo sense of human inavyotakiwa like, katika utangazaji hununi, lakini sa na nyingine nakuwa tu maisha. Sasa wa ushauri ni kwamba si rahisi kuendea kila siku hizi vijana wa siku hizi kwamba usifanye hivi usifanye hivi usitamke usifanye hivi ni, si, ni wale vijana wenyewe wajitume aonekane kwamba yeye ni tofauti na wenzake aonekana, ah, aonekana kama akikaa dada yule sijui nani mtangazaji au nani gani yule ana amejiandaa. Nam, basi, hao ni uh, watangazaji wa kongwe kutoka nchini Tanzania e, ambao wana historia ndefu katika e, tasnia ya utangazaji. B Eda Sanga e, B Tekla Gumbo na B Debora Mwenda wakielezea hali ya utangazaji na redio kiujumla nchini humo. Kwa upande wa nchini Kenya e, kwamba takriban vituo vya redio mia mbili vinapeperusha matangazo ambavyo vimesajiliwa rasmi na serikali hiyo, vikipeperusha e, muziki, habari na burudani mbalimbali mbali, eh, na kufikia hadhira ambayo inalengwa kupitia ujumbe mahsusi kabisa kwa kile kinachoendelea. Uh, tumezungumza vilevile na bwana Martin Masai ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa Eastern Broadcasting Corporation, shirika linalomiliki redio ya Mbaitu FM na vilevile vile, uh, redio inayopatikana katika masafa ya 92.5 uh, katika miji ya Nairobi na mashariki mwa Kenya. Lakini vilevile vile, tumezungumza na naibu afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya Victor Bwire, ambaye yeye pia anaelezea hatua muhimu zilizofikiwa zinazof, nchini Kenya uh, katika uh, swala zima la redio na namna wamiliki wanavyopaswa kuwajibika katika uh, kufanya redio inatimiza wajibu wake. Tunakusudia kuwa na kama ni habari tujue percentage fulani ya content ya, ya news inaangazia mambo ya the, the two genders, ndio redio isiwe inafululiza vipindi vyenye maneno ya wanaume peke yake. Wengi wanaanzisha redio kama vyombo tu vya kisiasa, hawana business plan za kuweza kupangia kwamba hii ni chombo ambacho kinataka investment, nataka patience, ndio niaweze kuchangia na... Naam, basi ndivyo hali jinsi ilivyo, lakini katika eh, kuangazia siku hii ya redio ambayo ilianzishwa na uh, UNESCO, eh, ilianzishwa eh, ikiwaadhimisha siku ya redio duniani mwaka elfu mbili na 11 mara baada ya baraza kuu uh, la UNESCO kutambua umuhimu wake, ambapo Februari 13 mwaka 1946 Umoja wa Mataifa ilianzisha redio ya umoja huo. Wachambuzi mbalimbali wa kisiasa eh, wanakubaliana kuwa ni katika kutumia chombo hiki cha mawasiliano na msingi wa kutoa habari wa redio eh, imekuwa chachu ya kukuza uhuru wa kujieleza na kusukuma mbele eh, haki za binadamu kote ulimwenguni ambapo tafiti mbalimbali zinaonyesha kuwa redio iliandaliwa kuzifikia jamii zilizo katika maeneo yaliyoko kando ya miji na vijijini ambavyo haviwezi kufikiwa kwa urahisi kutokana na matatizo ya barabara ama usafiri ama miundombinu mingine ambayo si rafiki katika kufikisha taarifa mbalimbali. Basi tutaendelea e, kuangazia umuhimu wa redio na sisi hapa VOA tunasema Redio ni muhimu wa kwelikweli na ndiyo maana tunakupasha habari e, kupitia redio. Mimi ni Idi Ligongo, usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada jina langu ni bmj muridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika