Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hivi sasa katika matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku ya leo tukiangalia eh, maziko ya aliyekuwa rais wa pili wa taifa la Kenya, Daniel Arap Moi ambapo vilevile katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani hii leo e, tutaangalia mchakato wa uchaguzi wa e, chama cha demokrat katika jimbo la New Hampshire. Basi usikose kuwa nasi e, na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika Kwa Undani sehemu ya kwanza, ambapo tunaangalia e, maziko ya rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi aliyefariki dunia Februari 4 ambapo hii leo amezikwa nyumbani kwake huko Nakuru katika mkoa wa Bonde la Ufa. Tunaungana na wanahabari wetu Josephat Kioko na Salma Muhammed katika sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani kutuletea e, taarifa kamili juu ya kile kilichotokea katika maziko hayo. Asante sana Washington. Baada ya kuagwa kwa rasmi na taifa Jumanne mjini Nairobi, rais mstafu um, Daniel Moi amelazwa katika makazi yake ya milele kijijini kwake eh, Kabarak hii leo. Ilikuwa ni safari ndefu ya maisha ambayo yalijaa mengi mema na mengine yaliyowaletea machungu wengine hapa nchini Kenya chini ya utawala wake. Hata hivyo Uh, Daniel Moi ama marehemu uh, rais wa zamani Daniel Moi atakumbukwa kwa mengi, na tangu habari za kifo chake zilivyofikia wa Kenya mwanzoni mwa wiki, utawala wa miaka 24 umekuwa ukichambuliwa kwa mapana na marefu. Na leo katika kwa undani, mimi na mwenzangu Josephat Kioko tunamsindikiza kwa kumbukumbu kumbu ya kuangazia maisha yake katika utawala huu huu ambao alihudumu miaka 24, pamoja na kuangazia uhusiano wake na mataifa jirani ikiwa ni nchi za Afrika mashariki na kati. Daniel Troitich Arap Moi ametokea jamii ya Wakalenjin alikozaliwa katika mkoa wa Bonde la Ufa, na kwa sababu ni kwa undani kufahamisha wale wasikilizaji walio katika maeneo mengine ya kanda ya Afrika mashariki na kati, yeye alichukua kipindi cha miaka kumi na miwili akiwa makamu wa rais na rais, kipindi hicho baada ya utawala tu wa nchi ya Kenya akiwa ni hayati mzee Jomo Kenyatta. Moi akawa makamu wake miaka kumi na miwili, na kisha alipofariki mwaka wa sabini na nane, Toritich Arab Moi akaingia mamlakani kama rais wa pili. Ikawa sasa makamu wa rais amekuwa watatu, na urais amekuwa ni rais wa pili, ndio sasa amefariki. Na kukujulisha tu ni kwamba alikuwa ni mwalimu wa shule za msingi baada ya kuhitimu miaka yake ya ujana, na alipostaafu walimu basi, mwaka 55 akaingia katika siasa za Kenya na akapaa juu zaidi hadi kuwa rais. Alipofariki imesemekana alikuwa na miaka tisini na tano tisini na sita lakini kuna mazungumzo yameletwa na familia yake pamoja na watu wa karibu waliomfahamu tangu ujana wake kwamba Moi kapitisha miaka mia moja Wakati wa harakati za maziko, daktari wake David Silverstone amethibitisha kwamba Moi alikuwa na umri takriban miaka mia moja na tatu barabara kabisa. Umenikumbusha rais Uhuru Kenyatta alivyomtambua kama baba mshauri na mwalimu hayo mambo matatu makuu ambayo watu watamkumbuka vilevile katika mchango wake mwingi katika nyanja hizo za kitaifa. Hata hivyo, rais Moi ama rais wa zamani alikuwa mwenyekiti wa mamlaka ya kitaifa, alifanya, alitoa mchango wake uh, katika nyanja hii ya kitaifa ikiwa ni kuwa mwenyekiti wa mamlaka ya kitaifa ya serikali za kitaifa ya maendeleo ya kitaifa, anayezungumzia maswala ya amani katika bara la Afrika. Hivyo basi nikigusia katika mengi ambayo aliweza kuchangia marehemu Daniel Moi kipindi chote cha utawala wake, rais huyo wa zamani Moi kila wakati alichukua nafasi kama kiongozi katika Afrika Mashariki hususan na Afrika Mashariki ya Kati. Aliwafikia marais wenzake na kuanzisha kusukuma michakato mbalimbali ya amani, na haswa kupitia mamlaka ya serikali za kitaifa kuhusu ma maendeleo IGAD kuingiza ujenzi wa amani na kushughulikia masuala yanayohusiana na ukame na jangwa katika Pembe ya Afrika. Moi pia alikuwa muhimu katika kufufua Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa imeanguka mnamo mwaka 1977 na kwa pamoja na rais wa wakati huo wa Tanzania, Rais Benjamin Mkapa na Yoweri Museveni wa Uganda walitia saini tena. Hata hivyo, awali, kabla ya hayo, kulikuwa na mengi ambayo yalipitika kabla ya kutiwa saini kwa mchakato huo kuweza kufufuliwa tena. Maziko ya rais mstaafu Dani Toroitich Arap Moi yaliyofanyika leo pia amedhihirisha kwamba Wakenya pia wana azma ya kushirikiana na kusameheana na kuishi kwa amani, ambayo alitanguliza miaka mingi katika siasa za nchi hii. Wakati alipokuwa anauguzwa, wengi walimtembelea na wakasema anastahili kuheshimiwa katika hali alivyo sasa, katika kile kipindi cha siasa za Kenya na siasa katika kanda hii ya Afrika Mashariki, wengi walis, walisemekana kupata mafunzo ya kisiasa kutoka kwa Moi, kiasi kwamba aliitwa profesa wa siasa, jinsi alivyowapikwa wanasiasa wengi hata wasomi. Na hivi katika kipindi hiki alipofariki dunia, wengine wamesemekana sasa ni mayatima wa kisiasa. Ndio siasa za mabadiliko katika nchi yetu ya Kenya. Kando na hayo, kuna wengi viongozi waliozungumza katika maziko yake, kinara wa upinzani Raila Odinga, Musalia Mudavadi, kina Kalonzo Msioka. Na wote wametoa sifa kwa Moi na pia kusema kilifika kipindi wakaona ni baba wa kuheshimika katika nchi ya Kenya. Kilichoshuhudiwa tena katika maziko yake leo ni kwamba familia yake ina wanasiasa pia alioacha mamlakani, yuko Raymond Moi ni mbunge, yuko Gideon Moi, naye ni senata katika eneo la kwao, na yasemekana pia huenda akamezia mate kiti cha urais. Hatujui hayo, lakini kile familia yake imetangaza kuanzia leo ni kwamba Raymond akiwa ndiye kijana mkubwa, mwana wa kiume katika familia ya hayati Moi, amemweleza Gideon kama atakuwa na ridhi mikoba ya baba yake, ingawaji mdogo kwa umri. Sasa kuna ile rungu ya baba wa taifa hayati Moi alizikwa nayo, lakini kuna ile iliyochongwa na kuachwa katika boma. Sasa Gideon Moi, ambaye ni senata kwa wakati huu, amekabidhiwa na kusemekana kwamba aendelee kuongoza ile familia na jamii ya Wakalenjin kumtegemea kama kiongozi. Hayo ni masuala ya kisiasa, lakini familia imesema wamekubaliana aendelee kuongoza boma la mzee Moi, kwa vile mzee alituchunga sisi, kwa vile mzee alichunga Kenya hii, kwa vile mzee alichunga sisi wote kisiasa tunamwambia KANU ya mke na watu wamevaa kofia ya jekundu. So kwa hiyo maneno ya kisiasa, mimi nimesema, nimempea huyu hiyo rungu, lakini si ile ya mzee kawaida, lakini ndio hiyo bas, lazima afanye kazi jamii wangu na jomba zangu ka Bomet. Lakini asanteni familia, hata kushika hii rungu, nitashika na nitajaribu na sio siasa za Kenya pekee, ama kuangalia familia yake itabaki kifanya nini? Viongozi wa kikanda, uliona hata walihudhuria marais wa staafu kutoka Tanzania, Yoweri Museveni mwenyewe katika mazungumzo alikuwa na mchango fulani kutoa sifa kwa Moi, ingawaji kipindi fulani walikuwa wanakosana na kufungiana mipaka. Salma Muhamed anaangazia zaidi uongozi wa Moi na viongozi wenzake katika bara la Afrika. Sifa yingine ni sifa ya reconciliation. Baada ya sisi kuingia kwa serikali kule, wafanyafujo wakaja waka, walikuwa wanamdanganya hapa kwamba tuna uh, si, si, si watu wazuri hivi si, na uh, vile so mzee mmoja akasirika akakasirika na sisi akafunga mpaka, lakini baadaye tukakutana Amungura Primary School in Teso, Teso ya Kenya, tukamaliza shida zote. So hii yote niliona, sifa yingine ambayo nilishuhudia mimi mwenyewe, uzalendo, roho ya East Africa. I saw this myself ni rais wa Uganda, Yoweri Museveni katika uh, sherehe rasmi ya kuagwa kwa huyo rais wa zamani, rais Moi. Uh, tukizidi kuangalia kwa undani zaidi mchango wake Moi katika nchi hizi majirani, ikiwa nchi ya Uganda na awali, nimezungumzia kuhusu jinsi Moi alichangia pakubwa katika kufufua jumuiya uh, ya Afrika Mashariki, lakini awali kabla ya hayo Uh, katika swala la kuleta uwiano na amani uh, ili jumuiya hiyo kufaulu, kwa mfano, nchini Uganda, Bwana Moi alimfikia kiongozi wa mpito kwa wakati huo ambaye ni Godfrey Binaisa kwa mazungumzo juu ya kuiamsha tena uh, jumuiya hiyo. Lakini Daktari Milton Obote aliporudi madarakani mnamo mwaka elfu moja mia tisa themanini, Moi alijiuzulu kwa sababu alimlaumu Obote kwa kuchochea jeshi la Kenya likiongozwa na meja jenerali Joel Ndolo kuasi dhidi ya Jomo Kenyatta katika njama ya mapinduzi ya Ndolo iliyopatikana mnamo Juni mwaka 1971. Kwa bahati mbaya kwa Obote, miezi sita baada ya kuondolewa mamlakani na Idi Amin alitorokea kwenda Kenya kwa barabara, lakini Moi alikataa kumpa hifadhi na kumlazimisha kukimbilia nchini Zambia. Hata hivyo, wakati Museveni alikuwa anaongoza vita vya waasi mnamo mwaka 1985 Moi alikutana nao tena kufanya mazungumzo ya amani jijini Nairobi mnamo mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano kati ya wakati huo kiongozi wa Uganda Jenerali Tito Okello na Museveni maremo lijitokeza na kutia saini makubaliano ya amani, lakini ardhini, harakati za jeshi la National Resistance Movement ya Museveni iliendelea mashambulizi yake nchini Uganda. Mpango wa amani ulianguka na Moi alihisi kusalitiwa na kudhalilishwa. Ili kuonyesha kwamba Moi alikuwa ni kiungo muhimu katika siasa za Kenya na uongozi Siku ya Jumanne ilikuwa ni sherehe za kitaifa kwa sababu ya kufanya mazishi ya siku nane na maziko kamili leo Jumatano. Na yote hayo yameshuhudiwa wakenya wakisafiri kutoka sehemu mbalimbali, katika mazungumzo ya raia mitaani. Mwenzetu Amina Chombo anasema akifanya mahojiano, raia mmoja amemweleza kwamba yeye anaona kuna mabadiliko. Moi kafariki akiwa anatibiwa katika hospitali za Kenya, kinyume na desturi iliyoko, viongozi kutibiwa na kufariki wakiwa katika mataifa ya kigeni. Hayo ni mazungumzo ya baadhi ya raia, na mengi yamesemwa zaidi katika mitandao ya kijamii kuhusiana na kifo na maziko ya Rais Moi, ambaye leo ameagwa na jeshi la taifa kwa kupigiwa saluti. Ile mizinga inaitwa 19. Tuisikie kidogo Shana! ni heshima kubwa kwake rais huyo mstaafu marehemu Daniel Moi, katika kuangazia mengi aliyochangia, ikiwemo ni katika nchi zake za jirani tumezungumzia jinsi alivyokuwa na mchango mkubwa katika kufufua jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki na kwa upande wa nchi jirani ya Tanzania. Baada ya kuanguka kwa jumuiya hiyo mnamo mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba viongozi wa Tanzania walikuwa na wasiwasi na nchi ya Kenya ambayo walilaumu kwa kuanguka kwa mpango huo, na kulingana na no wataalamu wa kisiasa, kulikuwa na tuhuma kubwa ya ukosefu wa uaminifu kati ya nchi tatu za wanachama wa EAC. Hassan Mwinyi alianzisha tena uhusiano na Kenya, ambapo uhusiano wa Moi na Tanzania uliboreka na kupandishwa zaidi wakati wa rais wa zamani Benjamin Mkapa akiwa madarakani mnamo mwaka 1995. Hili linalikumbusha, nimeshtuka kukosa kumwona rais wa zamani Hassan Mwinyi kukosa kuhudhuria Uh, sherehe rasmi uh, za kuagwa kwa rais mstaafu ama rais huyo marehemu Daniel Moi, sijui ni kutokana na sababu labda za kiafya, kwa sababu yeye pia umri umekwenda sana, akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Uh, rais mstaafu Hassan Mwinyi tunamtakia naye pia maisha marefu hata uh, hivyo maelewano hayo. Nikirudi katika historia ya mchango wa rais Daniel Moi marehemu, Harold Asima ambaye ni mkatibu mkuu wa kwanza mstaafu katika ujumbe wa kudumu wa Uganda kwa Umoja wa Mataifa alisema wakati huo kwamba Moi alianzisha na kudumisha uhusiano wa kindani na Uganda na Tanzania licha ya tuhuma juu ya kuvunjika kwa EAC. Mojawapo ya masomo ambayo Uganda, Kenya na Tanzania zimejifunza ni kwamba sisi ni bora tukiwa EAC kulika bila hiyo, akasema bwana asema. Kwa hivyo mchango mkubwa kwa marehemu Daniel Moi tukiwa tunamwaga ikiwa ni buriani ya mwisho siku hii ya leo. Muda hauturuhusu kuendelea. Tutakomea hapo tukisema buriani mzee, buriani baba, buriani mwalimu. Mwenzangu ni Josephat Kioko, nami ni Salma Muhammad. Kwa herini. Shukrani wenzetu mliokutuandalia sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani, kutoka katika studio zetu za Mombasa. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangazia uchaguzi wa Marekani, hasa katika chama cha Demokrat Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo tunaangalia uchaguzi wa hapa Marekani, hasa katika chama cha Demokrat e, ambapo mara baada ya kumalizika kwenye ule e, uchaguzi wa jimbo la Iowa wiki iliyopita, e, hapo jana matokeo rasmi yalitolewa yali katika jimbo la New Hampshire e, ambapo seneta wa Vermont, Barn Sanders ameshinda e, uchaguzi huo e, wa awali ndani ya jimbo la New Hampshire ikiwa ni hatua za awali kuelekea uchaguzi mkuu wa Marekani baada ya Novemba mwaka huu ambapo yoyote yule atakayeteuliwa na chama cha Democrat atakabiliana katika uchaguzi mkuu na rais Donald Trump. Senata sanders alijikusanyia asilimia 26 ya kura zote zilizopigwa, e, ambapo alikuwa mbele kidogo ya mea wa zamani wa South Bend, In, uh, katika jimbo la Indiana, uh, Pete Buttigieg ambaye alipata asilimia ishirini na nne ya kura. Seneta Sanders amesema ushindi huo ni mkubwa kwake, ambapo alishangiliwa na ufuasi wake katika mji wa Manchester na kuamini kwamba Wademokrati wataungana madhubuti ikiwa e, ni juhudi za kumwondoa rais e, Donald, uh, Donald Trump. Lakini kwa matokeo hayo hayo seneta wa Minnesota Amy Klobuchar, e, kwa kushangaza kabisa, ukitofautisha na matokeo ya jimbo la Iowa alibuka katika nafasi ya tatu akiwa na asilimia 20 ya kura zilizopigwa e, nyuma ya asilimia 24 za Pete Buttigieg katika nafasi ya pili, ambapo ni matokeo kabisa, na matokeo ya juma lililopita senata wa Massachusetts Elizabeth Warren alishika nafasi ya nne e, kwa kupata asilimia tisa ya kura zilizopigwa akifuatiwa na makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden alip pata asilimia nane ya kura zilizopitwa, lakini katika hali ambayo inaonekana bado ni ya kushangaza, licha ya kwamba wachunguzi wa mambo hapa wanasema mtanange huu bado kabisa eh, kwa bwana Joe Biden kuonekana kwamba E, hawezi kuwa kinara maanake kabla ya kwanza e, uchaguzi wa wiki iliyopita na uchaguzi wa juma hili e, Iowa na New Hampshire, bwana Joe Biden amekuwa akionekana kwa kinara e, kwa wagombea wote wa chama cha Democrat, licha ya kwamba ameshindwa katika majimbo yote hayo mawili katika uchaguzi huu wa kwanza. Lakini hapo jana e, kabla ya matokeo rasmi kutolewa, alionekana akiwa katika jimbo la South Carolina katika mji wa Columbia akiwahutubia wafuasi wake, ikiwa ni mwendelezo wa kampeni katika laini ya simu, tunaye D Patrick Nigula kutoka katika jimbo hilo la South Carolina e, katika mji wa Columbia ambapo hivi sasa ikaeka za kampeni zinaendelea kwelikweli. Lakini kabla ya kuanza kuzungumzia yale yanayoendelea hapo South Carolina, D Patrick Nigula, hebu tueleze a, hali halisi na mwelekeo wa uchaguzi jinsi unavyouona, hasa kwa matokeo hayo yakishangaza kwelikweli. Eh, bwana Joe Biden akiwa bado yupo nyuma kabisa, licha ya kwamba kuonekana endo kinara. Uh, ni, ni, ni, niseme tu ya kwamba hali ya uchaguzi uh, hapa katika uh, jimbo la South Carolina, hususan hapa Colombia, ambapo ni makao makuu ya state hii ya uh, South Carolina, ni inaonyesha tu ya kwamba uh, ushindani utakuwepo ni mkubwa sana ukiangalia uwiano kati ya uh, wa watu ambao wanashughulika katika kampeni ya uchaguzi huu, ni kwamba tunaona kwamba sisi kama wakazi wa hapa tutazungumzia, ni kwamba tunaona matangazo mengi sana ya billionaire, uh, Steve Stayer yakija kila wiki katika mailboxes zetu na hatujaona mpaka sasa hivi uh, matangazo yoyote katika television uh, wala vipeperushi kutoka kwa Joe Biden ambaye alikuwa ni makamu wa uh, rais wakati wa Barack Obama. Kwa hiyo kwa kifupi tu niseme tu ni kwamba uh, hali hapa vile vile itakuwa uh, ni ngumu zaidi, hususan vile vile kama wanasiasa mbalimbali wa hapa Colombia, hususan meya wa Colombia vile vile ambaye hamsupoti hao wampi, uh, mkono uh, makamu wa rais Joe Biden na kwa kile ambacho uh, kinaonekana hapo hapo South Carolina. Maanake eh, bwana Biden ah, amekuwa haifanyi vizuri katika majimbo mawili haya ya Iowa na New Hampshire, matokeo ndo yanaonyesha hivyo, licha kwamba, uh, ki, u, ki, ki, ya kwamba kinyanganyiro hiki kuwa ni bado kabisa bado kibichi. Eh, kwa mazingira yaliyopo hapo yanaonekana vipi kwa wagombea hawa ambao wametokea vinara? E, katika majimbo mengine uh, mimi tu niseme tu ni kwamba katika mazingira ya wagombea wengine, kwa mfano Bernie Sanders uh, ukienda katika maeneo ya chuoni ambapo ninafundishia hapo, utaona kwamba kuna vipeperushi vingi na matangazo mengi ambayo yanamtangaza uh, Bernie Sanders pamoja na Pete Buttigieg uh, tofauti na Joe Biden, ambayo ni, ni ni huwezi kuona matangazo mengi ambayo yanamtangaza ya yeye kama mgombea katika kiti hiki cha uh, urais hapa. Kwa hiyo tunaweza tukategemea kuona matokeo tofauti kabisa, kama ilivyokuwa tukipata taarifa kutoka katika vyombo vya habari na tukaona mgombea mwingine ndiye anayekuwa wa kwanza na wa pili, na labda Biden anaweza kushika nafasi za chini. Na kwa mazingira ambayo yapo uh, hivi sasa, wewe binafsi, matokeo ya Iowa na matokeo ya uh, New Hampshire unaiangalia vipi? Maanake umekuwa ukifuatilia uchaguzi wa Marekani kwa kipindi kirefu sana, uh, kuangalia uh, matokeo yaliyopita ya Iowa na new Hampshire? Mimi tu niseme ni kwamba wengi wa watu ambao nimekuwa nikiongea nao wa karibu wanaangalia zaidi wagombea wawili sasa hivi ambao wameshinda Iowa na new Hampshire. Kwa hiyo tunaweza tukaona ya kwamba anaweza akaibuka tena kidere uh, uh, Senator uh, Bernie sanders katika jimbo la South Carolina kama ni mshindi. Na kwa nini hasa unadhani watu sasa hivi wanaangazia sana uh, swala hili kwa uh, namna hiyo kwamba na kumfanya uh, Bernie Sanders kuwa kinara? Mimi nafikiri tu ni ule ukaribu au yale mambo anayazungumzia, kama akichaguliwa kuwa rais anaweza kuyabadilisha, na vile vile uwezo wake wa kuweza kushindana uh, bega kwa bega na alif, na rais wa sasa hivi aliyepo madarakani Uh, Donald Trump na wengi wameonyesha ya kwamba uh, uh, Bernie Sanders ana uwezo, na vilevile vile, ana ana uwezo mkubwa zaidi wa kushindana na baadhi ya wagombea ambao wanashindana naye sasa hivi. Na wewe unalijua vizuri jimbo la South Carolina na jinsi eh, watu wake walivyo, aina ya watu walivyo eh, kwa mazingira yaliyopo, jinsi jimbo hilo lilivyo linampa kipaumbele nani sana ama ni nani mgombea ambaye unadhani kwamba kwa, kwa yale ambayo amekuwa akiyazungumza yanamweka katika hali nzuri sana ya kufanya vizuri? Mimi naona Bernie Sanders kwa kuwaelewa watu wa hapa. Sasa hivi wanaanza kumwelewa vizuri, na alijaribu sana uh, miaka minne iliyopita, lakini wengi wao walikuwa wameegemea zaidi kwa mama Hillary Clinton. Nafikiri safari hii Uh, wengi wa wagombea hususan, uh, wa Afrika weusi, um, na, na mahispanic wengi wao wanaweza kumpigia kura uh, Bernie Sanders. Na kwa kuelekea kwa uchaguzi tupe picha halisi ya, ya hapo eh, nini ambacho unaweza kutueleza kwamba pengine kitakuwa kitofauti na majimbo ya Iowa, majimbo ya New Hampshire na vilevile vile tungependa kujua kwamba Uh, ni wagombea wote ambao mpaka hivi sasa wameshaamua kufika hapo na kuendeleza kampeni zao. Uh, wagombea ambao wanatajwa sana kwa sasa hivi ambao wameshafika hapa kama walivyokusia mwanzoni ni Joe Biden ambaye ametembelea sehemu hii mara kadhaa, na vilevile bilionea uh, uh, pamoja na na Michael Bloomberg uh, na Bernie Sanders mwenyewe, wao wameshafika mara kadhaa hapa katika jimbo la South Carolina na wana makao yao makuu ya ya, ya viongozi ambao wanaendeleza kampeni. Kwa hiyo mimi tu niseme tu ni kwamba tutaweza kuona wapiga kura wengi sana katika miji ya Colombia uh, Orangeburg, Charleston na Greenville ambayo ina watu wengi zaidi ya matabaka ya watu wachache, kwa mfano ilivyogusia uh, African Americans na Latino ambao watajitokeza kwa wingi na wanaweza kusababisha kuleta matokeo ambayo wengi hawajayatarajia. Profesa uh, Daktari Patrick Nigula, nikushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na nikutakia kila la heri hapo. Shukran sana. Basi msikilizaji wetu, tunakamilisha eh, matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha eh, kukuletia matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Umekuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa na kuacha na burudani ya muziki.