Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Jina langu ni Patrick Dwiman na hapa studio mimi Abdu Shakur Abud nakaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo tarehe 12 Februari mwaka 2020. Tunasikika katika mitambo mbalimbali mbali ya Afrika mashariki na kati katika FM, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita ben 19 na 22. Karibuni. Rais wa zamani wa Kenya Daniel Arap Moi leo hii ndipo kwa kwa kekabarak, kekabarak, Kenyatta, hii ndipo amezikwa nyumbani kwake Kabarak katika jimbo la Nakuru. Rais Uhuru Kenyatta ambaye amesimamia hafla hiyo ya mazishi ametambua rasmi kuwa mahali Kenya amefikia leo ni kutokana na mchango mkubwa wa hayati Moi. Huyu mzee alisimama nasi akatushika mkono mpaka tukafika pahali ambapo tumefika. Na katika ripoti nyingine, idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona imepindukia elfu moja mia moja, huku ugonjwa huo unasababisha wasiwasi katika uchumi wa nchi nyingi za dunia. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Abdu Shakur Abud anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Na habari muhimu kwa jioni ya hii leo ni kwamba idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona imeongezeka leo Jumatano na kufikia 1113 lakini idadi ya wanaoambukiza imepunguka kwa siku ya pili mfululizo kufikia 1044 600 kulingana na maafisa wa afya wa China. Wakati Beijing inajaribu kukabiliana na janga hilo, idadi ya watu walioambukizwa katika meli ya utalii ya Diamond Princess iliyotia nanga huko Yokohama, Japan imeongezeka na kufikia 174. Waziri wa afya wa Japan, Katsusobu Kato, anasema kwamba abiria thelathini na tisa wafanyakazi pamoja na afisa mmoja aliyewekwa karantini wote wamepatikana na virusi vya korona. Kato anasema kuwa watu hao wapya walioambukizwa watapelekwa kwenye vyumba vya matibabu vilivyoko karibu huko China kwenyewe idadi ya watu walioambukizwa nje ya jimbo la Hubei imepunguka mnamo wiki hii, kulingana na tume ya taifa ya afya ya China. Kwa upande wa kimataifa, nchi kadhaa zinaendelea kupiga marufuku ndege kutoka China na mashirika ya ndege imesitisha bado safari zake hadi China. Pia wakati kuna karibu nchi 24 za dunia ambako watu wenye virusi vya korona wameambukizwa. Wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State wamewaua wana wa, walinzi wa usalama watano ikijumuisha wanajeshi wawili katika mashambulizi matatu tofauti katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria lenye wanamgambo wa Boko Haram, kwa mujibu wa vyanzo vya shirika la habari la AFP. Katika shambulizi la kwanza siku ya Jumatatu, wapiganaji kutoka kundi la Islamic State of Africa magharibi ISWAP walipanda lori na kushambulia kituo cha kijeshi katika kijiji cha Tungushe karibu na mji mkuu wa jimbo la Maiduguri. Afisa mmoja ambaye hakutaka kutambulishwa anasema kwamba wanamgambo hao walifika katika eneo hilo saa kumi na mbili jioni na kuanza mashambulizi ya risasi ambapo mwanajeshi mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa. Tungushe inapatikana kilomita 22 kutoka Maiduguri na mara kwa mara imeshambuliwa na wanamgambo wa ISWAP e wanaopingana na, na Boko Haram. Makundi ya kutetea haki za binadamu duniani zimetoa wito hii leo kuitaka serikali ya mpito ya Sudan kumkabidhi kwa haraka Omar Al Bashir kwa Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa, baada ya viongozi wa utawala mpya kuahidi jana kwamba watamfikisha kiongozi huyo wa zamani anayetumiwa kwa uhalifu wa vita huko Darfur. Sande Shomari anasomea ripoti. Kaimu katibu mkuu wa Amnesty International, Juli Vera, Anasema ni lazima kwa viongozi wa Sudani kugeuza matamshi yao kuwa hatua za kweli na kumkabidhi mara moja Bashir na watumiwa wengine waliofunguliwa mashtaka na ICC. Wakati huo huo, upungufu mkubwa wa mafuta unaosababisha maelfu ya wafanyakazi wa nchi hiyo kutokwenda kazini na badala yake kusimama kwenye mlolongo mirefu katika vituo vya mafuta. Hali hii imesababisha serikali ya mpito kuanzisha mfumo wa ugavi kujaribu kukabiliana na mzozo mkubwa wa kiuchumi unaotokana na ukosefu wa mafuta ya petroli. Baadhi ya watu wamekuwa wakisimama kwa siku kadhaa kwenye milongo ya magari yenye kufika kilomita kadhaa tangu kuanza tatizo la upungufu wa mafuta mwishoni mwa wiki iliyopita. Kabla ya upungufu wa mafuta, kulikuwapo na upungufu wa mikate, jambo ambalo limesababisha hali ngumu kwa serikali mpya inayojaribu kuleta mabadiliko na maisha bora baada ya kupinduliwa kwa Omar al Bashir mwaka jana. Maafisa wa serikali wanasema upungufu wa mafuta hivi sasa unatokana kuharibika kwa bomba la mafuta kutoka kiwanda cha kusafisha mafuta. Zaidi ya hayo, kusambaza mafuta na uagizaji wa bidhaa unakabiliwa na tatizo la upungufu wa fedha za kigeni na usafiri. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais Tayyip Erdogan wa Uturuki ametangaza hii leo kwamba ujumbe wa nchi yake ukiongozwa na waziri wa mambo nchi za nje utaelekea tena Moscow kwa mazungumzo na wakuu wa Rusia juu ya kuendelea kwa mpango kad kuendelea kwa mapigano katika jimbo la Idlib nchini Siria. Akilihutubia bunge hii leo, Rais Erdogan alirudia kitisho chake kwamba wanajeshi wa Uturuki watashambulia kwa anga au jeshi la nchi kavu kokote pale nchini Siria ambako wanajeshi wa Uturuki watajeruhiwa. Ghasia zimeongezeka huko Idlib, jimbo linalopakana na Uturuki, mnamo wiki chache zilizopita, wakati wa wanajeshi wa serikali ya Damascus wakisaidiwa na Rusia na Iran wakiendelea na mashambulizi yao dhidi ya ngome ya mwisho ya waasi. Wakati huo wanajeshi wa Marekani wamemuua raia mmoja wa Siria na kumjeruhi mwingine pale wanajeshi wa Marekani walipofyatua risasi watu waliposimamisha gari lao katika kituo cha ukaguzi kaskazini mashariki mwa Siria hii leo. Wapatanishi wa Afghanistan na Marekani wanakutana leo katika mji mkuu wa Doha, Qatar, ambako wapiganaji wa Taliban wanatarajiwa kufanya tangazo la kupunguza mapigano kati yao na maafisa wa Marekani, ikiwa hatua ya kwanza kuelekea kutiwa saini mkataba wa mwisho wa amani. Viongozi wa Afghanistan wamesema kuwa Marekani imepiga hatua muhimu kwenye mazungumzo ya amani yanayoendelea kati ya Washington na wawakilishi wa Taliban. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani jana jioni alimwandikia ujumbe wa Twitter waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, akimwarifu kuhusu nia ya Taliban kufikia suluhisho la kudumu na kupunguza mapigano. Hata hivyo, Ghani hakufafanua zaidi kuhusu kile walichozungumza, lakini taarifa yake inaashiria kuwa wapiganaji wa Taliban huenda wamepunguza masharti walioweka kuelekea suluhisho la amani. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio la Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari iliyopewa muhimu wa juu leo ni habari kuhusu uchaguzi wa awali katika chama cha Demokrat ambao jana ulifanyika katika jimbo la pili hapa Marekani. Seneta wa Vermont Bernie Sanders ameshinda uchaguzi wa awali wa chama cha Demokrat katika jimbo la New Hampshire na kumwacha kwa mbali mpinzani wake Joe Biden katika hatua za awali za uchaguzi mkuu wa Marekani wa Novemba mwaka huu, kukabiliana na rais Donald Trump. Mwenzangu Harrison kamau anatufahamisha mengi zaidi tukiwa naye hapa studio. Senata Sanders alijikusanyia asilimia ishirini na sita ya kura, akiwa mbele kidogo tu ya meya wa zamani wa South Bend Indiana, Pete Buttigieg ambaye alipata asilimia ishirini na nne ya kura. Senata Sanders amesema ushindi huo ni mkubwa kwake, huku akishangiliwa na wafuasi wake mjini Manchester. Akihutubia wafuasi wake, Sanders alikuwa na haya ya kusema: Let me say tonight. Acha niseme wazi mbele yenu usiku wa leo kwamba huu ndio mwanzo wa kuporomoka kwa utawala wa Trump. Hata hivyo, ushindani mkali ulionekana kuwa kati ya Sanders na aliyekuwa mia wa zamani wa mji wa Indiana wa South Bend Pete Buttigieg Mgombea huyo mwenye umri wa miaka thelathini na minane na ambaye ni wa kwanza mgombea kutangaza wazi kuwa ni mpenzi wa jinsia moja, alishika nafasi ya pili kwa asilimia ishirini na nne nyuma ya Sanders aliyeongoza kwa asilimia ishirini na sita ya kura zilizopigwa jimboni humo. Wakati akihutubia wafuasi wake baada ya matokeo hayo, Buttigieg alikuwa na haya ya kusema I nilifurahia sana ushindani wa Beni Sanders Jones tangu nilipokuwa shule ya upili. Namheshimu sana hata leo na ninampongeza kwa ushindi wake hapa New Hampshire. Basi, seneta wa Minnesota Ami Klobacha ndiye aliwashangaza wengi baada ya kushika nafasi ya tatu kwa asilimia ishirini ya kura kinyume cha Iowa ambako alibaki nyuma sana. Klobacha wakati huu ameshinda hata senato wa Massachusetts ambaye pia ni spika wa bunge mwenye ushawishi mkubwa, Elizabeth Warren, pamoja na naibu rais wa utawala wa Obama, Joe Biden, aliyeshikilia nafasi ya tano. Baada ya New Hampshire, sasa wagombea wote wataelekea Nevada na kisha baadaye South Carolina katika juhudi za kutafuta atakayeshika bendera ya chama cha Democratic dhidi ya rais Mrepublican Donald Trump. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Serikali ya Thailand na Waislamu wanaotaka kujitenga katika jimbo la mbali la kusini katika nchi hiyo yenye wabudha wengi wameanza duru nyingine ya mazungumzo ya amani, lakini baadhi ya wachambuzi wanasema mazungumzo hayo yana nafasi ndogo ya kufikia mwafaka. Baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo yaliyofanyika barani Asia na Ulaya, serikali ilikutana na viongozi wa kabila kuu la makundi yenye uwasi Barisa Revolution National BRN kwa mazungumzo rasmi, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka sita hapo Januari ishirini nchini Malaysia, katika jaribio la kutafuta suluhu. Mkutano wa pili inaeleza, unatarajiwa kufanyika mapema mwezi Machi. Wachambuzi wanasema kwa sababu mahitaji ya BRN yalikataliwa, ya kuwepo kwa waangalizi wa kimataifa, jambo ambalo ni muhimu kwao, inaonekana mazungumzo hayo yatakabiliwa na changamoto ya kufikiwa mwafaka. Papa Francis amepinga pendekezo la kuwaruhusu wanaume waliooa kuruhusiwa kuwa mapadri huko Amazon ikiwa ni ushindi mkubwa kwa waafidhina wa kanisa la Katoliki waliokuwa na hofu kwamba pendekezo hilo lingelilazimisha kanisa kufanya mabadiliko makubwa katika utaratibu wake. Pendekezo hilo lililowasilishwa na maskofu wa nchi za Amerika Kusini mwaka uliopita ulikuwa na lengo la kukubaliana kukabiliana na upungufu mkubwa wa mapadri na liliwashtusha wahafidhina katika kanisa hilo lilogawika juu ya swala hilo. Papa Francis hakutaja pendekezo hilo katika ujumbe wake wa leo, lakini kusema ni lazima njia mpya kutafutwa ili kukabiliana na upungufu huo, hiyo ikimaanisha anapinga wazo la wa maaskofu ma, wa Amerika Kusini. Kamati Kuu ya Chama cha Mapinduzi Tanzania iliyokutana hii leo mjini Dar es Salaam chini ya mwenyekiti wa Rais John Magufuli ime itaka kamati ndogo ya udhibiti na nidhamu ya chama hicho iliyohusika kwa hoja wanachama wake ambao ni makatibu wakuu wa stahafu Abdurahman Kinana na Yusuf Makamba na aliyekuwa waziri wa mambo za nje Bernard Membe kuwasilisha ripoti hiyo ndani ya siku saba kwenye vikao husika. Akitoa taarifa hiyo, katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Humphrey Polepole amesema kamati imempongeza pia waziri, waziri mkuu mstaafu Frederick Sumaye kuamua kurudi katika chama. Naam, hii unayoisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, shule zilizofungwa kwa takriban miaka mitano baada ya mashambulizi ya ugaidi yaliyofanywa na kundi la Alshabab zimefunguliwa tena katika msitu wa Boni uliopo kaskazini mashariki ya Kenya kwenye mpaka na Somalia, lakini watoto wengi bado hawawezi kuhudhuria madarasani kutokana na waalimu wachache walio tayari kufanya kazi katika wilaya hiyo. Kenes Bwire anaisoma ripoti ya Mohamed Yusuf kutoka Kiangwe, Kenya. Kijiji cha Kiangwe ni njia kuu ya kuelekea msitu wa Boni, kutoka mahala ambako magaidi wa kundi la Al Shababu walifanya mashambulizi mwaka elfu mbili kumi na tano ambayo yalilazimisha shule katika wilaya hiyo kufungwa. Shule ya msingi ya Kiangwe ilikuwa miongoni mwa shule tano ambazo zilifungwa na kulazimisha watoto kusafiri umbali mrefu kutafuta shule kusomeshwa nyumbani au kutopata elimu kabisa. Lakini shule zote zimefunguliwa tena kwa mara ya kwanza kwa darasa za chekechea. Kamishina wa Lamu Irungu Macharia anasema wameimarisha usalama hivi sasa. are... tumepeleka pia walimu, tuna mwalimu mkuu, tuna mwalimu wa kufundisha darasani na mwalimu wa ECD katika shule hizo, hivyo basi shule zinafundisha kama kawaida. Pia tumetoa rasilimali vitabu na kila kitu. Ingawa shule ya msingi Kiangwe imeanza masomo, maafisa wa mji huo wanasema kutokana na ukosefu wa kutokea mashambulio ya Al-Shabab, ni walimu wachache walio na nia ya kurudi huko. Muhamad Abdi, mwanachama wa kamati ya shule, anasema kutokana na hali ilivyo, wamelazimika kupunguza idadi ya madarasa. Shule ilikuwa kuna changamoto ya usalama, lakini kisha tukaboresha usalama, tukapata walimu ndio wakaja, wakapungua. Wazazi katika eneo hilo lenye ugumu wa maisha na ambalo ni maskini wana wasiwasi kwamba kama hawatapata waalimu wa kutosha, basi itakuwa vigumu kwa watoto wao kupata elimu. Mtoto wa kiume wa Zainab Bakari anatakiwa kuanza darasa la nane msimu huu wa masomo. darasa la nane hapa, hakuna darasa la nne mwisho na sina usafiri. Ntaweza, ntaweza vipi sasa? na hiyo ni hasara yote ni kwangu, ni hasara, ni hasara yangu mimi. Farid Sadik ni mmoja walimu wa walimu wawili pekee katika shule hiyo the... tunahisi kuna jambo linahitajika kufanywa katika kijiji chetu, kwa sababu tumepatiwa mafunzo kama walimu na tumepatiwa mafunzo ya kufanya kazi mahala popote katika jamhuri hii. Kilichosalia ni kwa familia kuwa na matumaini kwamba kuimarishwa kwa usalama kutavutia walimu wengi sehemu hiyo ili watoto wote warudi shuleni baada ya mapumziko hayo marefu kennes bwire sauti ya amerika washington dc kama ilivyo ada yetu kila jumatano tunakuwa na kipindi cha afya ambapo leo mwenzangu meri mgawe anazungumza na madaktari kuhusu saratani ya utumbo mpana, kujua dalili zake za na tiba. Sikiliza makala haya. Wataalamu wanasema saratani ya utumbo mpana ni saratani inayoweza kugunduliwa kwa njia ya kipimo cha kitaalamu kinachoweza pia kutumika katika kuchunguza au kugundua aina nyingine za saratani kipimo hichi kijulikanacho kama kolonoskopi kinashauriwa kufanywa kwa watu mara wanapofika umri fulani kadiri inavyoshauriwa na madaktari, lakini mara nyingi ni kuanzia miaka hamsini kwenda juu. Hapa Dkt Muhamed Ulotu anatuarifu umuhimu wa kipimo hicho na jinsi kinavyotumika. Hii kolonoskopi mara nyingi inashauriwa kufanya kwa watu ambao ukishafika umri wa kuanzia miaka hamsini unashauriwa kufanya colonoscopy, na pia inashauriwa kama kuna historia ya kansa ya utumbo mpana kwenye familia, ni vizuri kufanya hiki kipimo mara kwa mara. Kwa, kwa watu ambao hawana historia ya kansa kwenye familia, hiki kipimo huwa kinashauriwa kufanya kila baada ya miaka nane mpaka miaka kumi, lakini kwa watu ambao wana historia ya kansa kwenye familia hichi kipimo kinashauriwa kufanya kila baada ya miaka mitatu au miaka mitano. Anasema ni vyema kufuata ushauri wa madaktari mara unapoonekana una dalili za uwezekano mkubwa wa kupata saratani ya utumbo mpana. Watu wengi wakisikia neno saratani, hofu hutanda katika mioyo na maisha yao kwa ujumla. Je, ni sahihi mtu kujiwekea hukumu ya kifo mara unapogundulika na saratani hii? Hapana. Daktari Lotu anaeleza ni kwa kiwango gani inaweza kutibika. Ni kansa ambayo ni rahisi sana kutibika kama ikigundulika, lakini kwa bahati mbaya, watu wengi wanakuwa wanajisahau kuiangalia, inakuja inagundulika ikiwa kwenye steji za mwisho. Ifanya kile kipimo cha colonoscopy, ukikuta kwamba kuna hizo polisi mara nyingi huwa zinakatwa zina zile polisi zenyewe na hiyo inasaidia. Ikisha zile polisi zikishageuka sasa na kuwa kansa, kama ni sehemu fulani ya utumbo inaweza ikakatwa na kuunganishwa na sehemu nyingine, na labda ikachanganywa na matibabu ya chemotherapy, ambao ni madawa kwa ajili ya kutibu kansa na ikasaidia kansa. Imesambaa kwenye utumbo sana na unashindwa ku, kusukuma mabaki ya chakula nje. Mara nyingi pia ndo tunaona wagonjwa wanawekewa, wanakatwa sehemu fulani ya tumbo na kuwekewa sehemu ya ku, ya kutoa mabaki ya chakula kwenye tumbo. Kama kansa ime, imetoka nje ya tumbo, imesambaa sehemu nyingine mwilini na kuathiri sehemu nyingine, eh, mara nyingi yanafanyika matibabu tu ya kutibu na kumsaidia mgonjwa. Hamna matibabu ambayo yanaweza yakafanyika kabisa kwamba kutibu kansa ambayo kitaalamu yanakuwa yanafanyika matibabu ambayo kitaalamu yanaitwa tu palliative care. lakini kwa upande wa nchi za Afrika uwezekano wa matibabu umeonekana kukua, lakini sio kwa kiwango kikubwa sana watu wengi hutaabika kutoka nje ya nchi husika na kwenda sehemu za ng'ambo, au India, kwa ajili ya matibabu ya saratani. Dkt Tuali Bungoma kutoka hospitali ya Ocean Road inayoshughulika na saratani anatoa mfano kuhusu uwezo wa hospitali hiyo. Uwezo wa taasisi ya saratani ya Ocean Road ni mdogo. Mtu yoyote akifikiri kwamba taasisi moja inaweza kuhudumia nchi nzima atakuwa bado hajaangalia ukubwa wa tatizo. Wagonjwa wameongezeka, namba ya mashine iliyokuwepo ambayo ni mawili tu yanayofanya kazi haitoshelezi kabisa kabisa, na tuna waiting list. Kwa vile wagonjwa wetu wengi wanafika hospitali saratani ikiwa katika hatua za mwisho mwisho, matokeo ya matibabu mara nyingi sio mazuri, kwa hiyo wengi wa wagonjwa wanapewa tiba shufaa tiba inayolenga kuwapunguzia mateso yanayotokana na ugonjwa badala ya kulenga ugonjwa wenyewe. Tunalenga yale mateso ambayo yanatokana na ugonjwa, na hii ni kwa sababu wanafika hospitali wakiwa wamechelewa. Na baada ya makala hayo ya afya na mwenzetu Meri Mgawe, turudi tena huko Kenya. Rais mstaafu wa Kenya Daniel Arap Moi hatimaye amezikwa nyumbani kwake Kabarak, katika jimbo la Nakuru, katika hafla ya kitaifa iliyoongozwa na kikosi cha jeshi. Viongozi waliohudhuria hafla hiyo wakiongozwa na rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta wamewataka Wakenya kuiga hukla zake za kulitaka taifa kuwa na umoja na amani ili kufikia malengo yake. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kenedi Wandera amefuatilia matukio hayo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa itikadi, desturi, mila na utamaduni wa jeshi la Kenya, rais huyo mstaafu alizikwa katika hafla kipeke ya kipekee kwa kupokea heshima ya kufyatuliwa mizinga 19 hewani kwa heshima zake akiwa rais mstaafu wa Kenya, wakati huo akiwa ndiye amiri jeshi mkuu, huku wimbo wa taifa ukichezwa, ndege za kivita zikipita angani. Haya yote akiwa ni kiashiria cha heshima kwa rais huyo mstaafu wa Kenya. Um, ulinzi uliimarishwa katika eneo la kaburi lake, wanajeshi waliovalia sare rasmi za kijeshi nyeupe na nyekundu kando kando yao ikiwa ni familia yake huku katika mstari wa mbele akiwa ni amiri jeshi mkuu wa Kenya, rais Uhuru Kenyatta. Waombolezaji wengine kufuatia desturi za kiafrika walivalia mavazi meusi, kipande cha kitambaa cheupe kikining'inia kwenye nguo kuashiria kuwa ulikuwa wakati wa kuomboleza. Jeneza la kiongozi huyo wa Kenya aliyedumu kwa kipindi cha miaka 24 madarakani lilisafirishwa kwenye gari maalum la kijeshi kutoka hifadhi ya maiti ya Lee hadi uwanja wa ndege wa Wilson jijini Nairobi kuwekwa kwenye ndege ya kijeshi hadi nyumbani kwake Kabarak kwa, kwa hafla ya mazishi Jumatano. Katika hafla hiyo iliyoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta, viongozi mbalimbali walimtaja Moi kama kiongozi shupavu aliyoonyesha mengi ya kuigwa vitendo vya kukumbatiwa wakati akiwa rais wa pili wa Kenya. Rais Kenyatta alimtaja Moi kuwa mwalimu wake wa siasa, siasa zilizomwezesha kupata nafasi ya kuchaguliwa kuwa rais wa Kenya. Huyu mzee alisimama nasi akatushika mkono mpaka tukafika pahali ambapo tumefika. Kwa hivyo nikisema ya kwamba niko hapa kusema kwa heri kwa baba, hiyo ni haki, nimewahi kupata na kuona upendo wake. Naibu rais wa Kenya William Ruto alianukuu maneno ya rais huyo mstaafu na kuwataka raia wa Kenya kuyaiga na kuyafanya vitendo. Moi alitufundisha kwamba chuki ni mzigo usijisumbue kubeba. Akatuambia ukabila ni ujinga, msikuwe na nafasi ya ujinga. Raila Odinga, kando na kukariri kuwa Moi alitoka katika familia ya umaskini na kuwa rais, amewataka Wakenya kufahamu kuwa unaweza kuwa rais bila kutoka katika familia ya kitajiri. Aidha, alieleza kuwa Moi alimfunza mengi yaliyomsaidia ameishi maisha mrefu amekula chumvi, kwa hivyo tunasherekea maisha yake vile yeye ya ameishi maisha ya kiutu na taifa letu lolote ya Kenya. Amefanya mambo mengi zaidi. Familia bwana Moi limtaja kuwa mtu aliyekuwa mhimili mkubwa, mkarimu, mchamungu na mpenda amani. Wazee kutoka jamii ya Kikalenjin pamoja na familia nzima ya rais huyo mstaafu Moi ilimteua na kumpokeza fimbo ya nyayo ambayo ni rungu aliyotumia Moi kwa mwanawe Gideon Moi kama ishara ya kumrithi katika siasa za chama chake. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Mpenzi msikilizaji, hapo Ijumaa uungane nasi katika mjadala huo wa Live Talk, ambapo mada tutakayozungumzia ni kuhusu ukeketaji wa wanawake ambao wanaendelea katika nchi tofauti za bara la Afrika. Japokuwa uh, uh, suala hilo linachukuliwa kwamba ni uhalifu. Serikali nyingi zimepinga jambo hilo, hata Umoja wa Mataifa umesema kwamba ukeketaji ni kama vile uhalifu. Kwa hiyo msikilizaji wetu, uungana nasi hapo Ijumaa saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati, katika mjadala wa livetalk. Sasa namkaribisha mwenzangu hapa Abdu Shakur habud akusomee muktasari wa habari za dunia. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona imeongezeka leo Jumatano kufikia watu 1113 lakini idadi ya walioambukiza imepunguka kwa siku ya pili mfululizo, na hivi sasa huko China kuna watu 44600 kulingana na wizara ya afya wameambukizwa wakati Beijing inajaribu kukabiliana na, na janga hilo. Idadi ya watu walioambukizwa katika meli ya utalii ya Diamond Princess iliyotia nanga Yokohama, Japan imeongezeka na kufikia 174. Rais Tayyip Erdogan wa Uturuki ametangaza hii leo kwamba ujumbe wa nchi yake ukiongozwa na waziri wa mambo cha nje utaelekea Moscow kwa mazungumzo na wakuu wa Rusia juu ya namna ya kumaliza mapigano katika jimbo la Idlib na kuonya kwamba wanajeshi wake watashambulia Siria pindi wanajeshi wa Uturuki watajeruhiwa nchini humo. Wapatanishi wa Afghanistan na Marekani wanakutana leo mjini Doha, Qatar, ambako wapiganaji wa Taliban wanatarajiwa kufanya tangazo la kupunguza mapigano kati yao na maafisa wa Marekani, ikiwa hatua ya kwanza kuelekea kutiwa saini mkataba wa mwisho wa kudumu wa amani wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State wamewaua wa wanajeshi watano ikijumuisha wanajeshi wawili katika mashambulizi matatu tofauti katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria lenye wanamgambo wa Boko Haram. Na makundi ya kutetea haki za binadamu duniani yametoa wito hii leo kuitaka serikali ya mpito ya Sudan kumkabidhi kwa haraka Omar al Bashir kwa mahakama ya uhalifu wa kimataifa kama walivyokubaliana hapo jana kutokana na vita vya Darfur. Naam, muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa, kutoka Washington DC Patrick Ndwimana na Abdu Shakur Abud, kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia usiku mwema.