kutoka studio 15 hii ni voa express barabara kabisa voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc leo jumatatu tarehe kumi mwezi wa pili mwaka 2020 hapa Marekani kuna hali ya kibaridi kidogo, mvua mvua uh, lakini mambo mazuri Express leo mko nami Patrick Duimana, lakini sipo mwenyewe hapa studio, ninaye pia mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Pamoja basi tutasukuma gurudumu la VOA Express kwa takriban dakika 30, ambapo tumekuandalia mambo mengi mazuri kabisa kutoka eneo lililopo na kwingineko. Kumbuka pia, VOA Express inaambatana na burudani ya muziki. Naam, uh, Express tutakuwa na mkutano, um, ambao unaendelea huko, wa viongozi wa Umoja wa Afrika. Mengi zaidi mtajuzwa msikilizaji wetu. Hali kadhalika, tutaelekea kule nchini Kenya ambapo leo ni siku ya tatu kwa jamii wakazi wa Kenya kuaga mwili wa rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi aliyefariki wiki uh, iliyopita ambaye anatarajiwa kuzikwa Jumatano hii. Tutakuletea mengi baadaye kidogo tukiwa naye Kennedy Wandera. usikosi pia msikilizaji wetu kwenye barazani leo, ambapo tunataka kujua maoni ya wa wasikilizaji wetu kuhusu uh, juu ya waziri mkuu wa zamani wa Tanzania, Frederick Sumaye kujiunga tena na chama cha CCM ambacho alikuwa waliondoka uh, miaka kadhaa iliyopita basi, mkamiti um, uh, moja kwa moja tuangazie yanayozungumzwa kwenye mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika ni kwamba viongozi wa nchi na serikali za bara la Afrika jana Jumapili waliukataa mpango uliopendekezwa na Rais wa Marekani Donald Trump wa kutafuta amani kati ya Israeli na Palestina na kuutaja kama usio halali Viongozi hao walitumia fursa ya mkutano wa kilele wa jumuiya ya Umoja wa Afrika ambao unaendelea mjini Addis Ababa lakini huko Ethiopia ambapo utamalizika leo kuonyesha mshikamano na kuzungumza kwa sauti moja huku wengi wao wakionekana kuunga mkono msimamo wa Palestina katika suala hilo. Katika mkutano huo, uh, kauli mbiu ni nyamazisha bunduki, na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika au Musa Faki Mahamati aliwaambia viongozi waliokusanyika katika makao makuu ya umoja huo kwamba mpango uliowasilishwa na rais Donald Trump wa Marekani mwishoni mwa mwezi uliopita ni mfano mwingine wa ukiukaji wa maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Nam Mahamad alishangiliwa aliposema kuwa mapendekezo hayo yaliandaliwa bila mashauriano ya kimataifa na kwamba madhumuni yake ni kukanyaga haki za Wapalestina. Mzozo wa Palestina unaonyesha wazi ukiukaji wa maazimio ya kimataifa. Mpango wa Marekani na Israel, ambao ulitajwa kama mpango wa bora zaidi karne hii, ulitayarishwa bila mashauriano yote ya kimataifa, na hata ajabu zaidi, bila kuwashirikisha wadau muhimu zaidi wa Palestina. Hapa amesema Musa Haki Mahamad na ifahamike kwamba mapendekezo ambayo yaliahirishwa kwa muda ya rais Trump ambayo yalikuwa yameahirishwa kwa muda mrefu yalikataliwa mapema tu na Wapalestina ambao wameushutumu utawala wake juu ya msimamo wake ambao wanasema unapendelea taifa la Israel. Mapendekezo hayo uh, yalikuwa ni pamoja na kuwapa uhuru wa kutoa makazi katika ukanda wa Magharibi na sehemu kubwa zaidi ya maeneo ambayo Wapalestina wanaiona kama ni mustakbar wao kwa maisha yao ya baadaye. Mkamiti um, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika anayeondoka, Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi, alisema katika hotuba yake jana kwamba wanachopigania wa Palestina daima kitakuwa kitakuwa katika nyoyo za Waafrika. Na mwenyekiti mpya wa AU ambaye ni rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, alilinganisha mapendekezo ya Trump na kanuni zilizowekwa wakati wa kipindi cha ubaguzi wa rangi nchini mwake na wakati huo rais wa Palestina Mahmud Abbas, ambaye pia anahudhuria mkutano wa AU mara kwa mara, hakwenda kusafiri kwenda Ethiopia mwaka huu, na viongozi wa Palestina walisema wiki iliyopita kwamba Abbas alikuwa akielekea kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hapa nchini Marekani kutoa shinikizo la azimio la Baraza la Usalama kulaani mapendekezo yaliyotolewa na rais Trump. Nam, vilevile viongozi wa Umoja wa Afrika ambao wanakutana mjini Addis Ababa ni kikao kitamalizika leo, wamesisitiza kwamba watachukua jukumu muhimu zaidi katika kutanzua migogoro inayoendelea katika bara hilo. Mkutano huo wa siku mbili ambao unamalizika hii leo chini ya kauli mbiu nyamazisha bunduki, uh, Musa Faki Mahmat alizungumzia jinsi usalama ulivyozorota katika sehemu mbalimbali za bara hilo kutokana na kuongezeka kwa ugaidi, ugomvi kati ya jamii mbalimbali na mizozo baada ya uchaguzi. Nam, basi msikilizaji, mengi zaidi kuhusiana na mkutano huu uliofanyika uh, um, huko Ethiopia tutakuletea uh, kwenye matangazo yetu yajayo. Na vilevile vile, uh, inaelezwa kwamba waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau uh, naye pia alikuwa ali miongoni mwa watu ambao walikuwa wanahudhuria uh, kikao hiki cha AU mwishoni mwa wikendi ya jana. Haya, bila shaka uh, mengi yamezungumzwa kuhusu mkutano huu wa viongozi wa, wa Afrika. Tuelekee sasa Nairobi, tunaongana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, uh, sherehe uh, za kuendelea kutoa heshima za mwisho kwa rais wa zamani Arap Moi zinaendelea leo. Tunaarifiwa kwamba zimeendelea bungeni. Tueleze kinachoendelea. Ni kweli uh, leo ni siku ya tatu mfululizo na ya mwisho kwa raia wa Kenya kutazama mwili wa aliyekuwa rais wa pili wa Jamhuri ya Kenya katika maeneo ya Bunge la Kenya, na zimesalia dakika chache tu hafla hiyo kusitishwa, na ifikapo saa saa za, za Kenya saa kumi dakika arobaini na tano basi kutakuwa na hafla ya kipekee ya wanajeshi ku Uh, kurejesha mwili huo katika hifadhi ya lii. Lakini Bunge la Kenya limeandaa kikao spesheli, kikao maalum cha kuomboleza uh, huyu Daniel arap Moi. Hebu tuwasikiliza wabunge wanavyoeleza. Tuna mbunge wa uh, Imenti Kusini hapa, Kathuri Murungi, ambaye anazungumzia Moi. Hebu tumsikiliza anavyoeleza achukua fursa hii kuomboleza kuachwa na Baba Moi na Bwana Spika, kusema mambo mengi rais Moi alitengeneza ama alifanya hapa nchini Kenya, ni mambo mengi sana, elimu hasa kusimamia demokrasia kwa ku kwa kifungu cha 2A katika katiba yetu. E, Bwana Spika, pamoja na vile alipeana uongozi na wakenya wengi walifikiria hata achilia uongozi, sababu amefanya akiwa rais kwa miaka 24 na na naibu wa rais miaka nane kwa hivyo sisi tukiwa viongozi wao wamekuja hii nchini tunaiga tunaiga mfano wake, Bwana Spika, na tunaombea familia yake na wakenya wote, e, wakati mwema tunapomuraza rais Moi wiki hii na ni hafla ambayo inafanyika katika mabunge yote ya mawili ya Kenya, bunge la Seneti na bunge la la la kitaifa. Lakini vilevile pia mbunge Janet Nangabo, ambaye ni mbunge wa jimbo la Trans Nzoia, pia anaeleza kama Moi alikuwa mke wa kuigwa. Hebu tumsikiliza na wewe. Mheshimiwa Spika, nataka kumkumbuka Rais Mstahafu kwa mambo mawili. Kwanza nilimuona ama nilimjua kama niko kwa shule ya upili kule Kamsinga, na akakuja akabadilisha hiyo shule ikaitwa Moi Girls Kamsinga. Mheshimiwa Spika, nataka kumkumbuka tena ni kwa sababu alikuwa ni mcha Mungu. Wakati ameshikilia kiti, tulikuwa na pombe nyingi sana katika nchi ya Kenya, na akamaliza mambo ya pombe, akafunga vilabu, akabadilisha watoto wetu wakapata elimu ya kutosha. Ninamkumbuka kwa sababu alifanya wamama wakaenda Beijing yenye hatu kutarajia kwamba wamama pia tutaona mwanga kule nje. Mheshimiwa Spika, uh, laswe mahali pema, uh, patakatifu. Asante na, na, pia nitajie ni kwamba uh, mm. Hafla hii inafanyika kwa sababu Daniel Arap Moi alikuwa mbunge uh, katika lile bunge la Africa Legislative Council, mwaka wa kenda mia hamsini na tano akiliwakilisha jimbo la, la, la Bonde la Ufa, na vilevile pia akawa mbunge wa uh, Baringo, kati ya kati kati ya mwaka wa kenda mia sitini na sita na mwaka elfu mm -hmm. mbili na mbili. Kwa hivyo ni hafla ambayo inafanywa kipekee kwa sababu wabunge wanaeleza kwamba alikuwa mmoja wao, na hivyo basi ni muhimu sana wapewe nafasi pia kutoa risala za rambirambi. Asante sana Kennedy Wandera kwa taarifa yako hiyo. Mkamiti um, kibayasi, naona sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Mataifa ya Afrika Mashariki yamesema jana Jumapili kwamba hayatapoteza muda tena katika juhudi za kuunda serikali ya muungano ya taifa lilotatizika kivita la Sudani Kusini licha ya kuchelewa kwa mazungumzo kati ya viongozi wanaozazana. Kwa mujibu wa shirika la habari la FP, rais Salvakir na kiongozi wa wasi Riak Mashar walitofautiana mwaka 2013 wana hadi Februari 22 kuunda serikali mpya. Shughuli hiyo ilicheleweshwa mara mbili mwaka uliopita, na sasa muda ulioongezwa wa siku 100 unakaribia kumalizika hapo Februari 22. Kundi la mataifa manane ya afrika mashariki, IGAD, limetoa taarifa hiyo, huku mahasimu hao wawili wa kisiasa wa Sudani Kusini wakikutana pamoja na viongozi wa mataifa hayo pembezoni mwa mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Adisababa. Watu wa Korea Kusini wanasherekea ushindi wa filamu ya Parasite kwenye tuzo za Oscar za 92 baada ya mwongozaji wa filamu hiyo Bong Joho kujizolea uh, zawadi ya tuzo hiyo kwa picha bora. Hiyo ni kando ya kushinda tuzo tatu nyingine za uongozaji bora katika lugha ya kigeni pamoja na uh, filamu iliyotengenezwa kwa, kwa maadili Wakati alipoalikwa kupokea tuzo zake, Bong alizungumzia kwa lugha ya Kikorea akisema kwamba, hapa ninamnukuu, nilidhani nimemaliza kila kitu na nilikuwa tayari kupumzika, lakini namna mambo yalivyogeuka, nitasherekea usiku kucha. Kimbunga Shiara kilichopiga Uingereza kikiandamana na mvua kubwa na upepo mkali mwishoni mwa wiki leo kinasemekana kuelekea kwenye mataifa yaliyoko mashariki mwa taifa hilo ambapo kimetatiza shughuli za kawaida, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Kando na kuvunja kingo za mito, kimbunga hicho pia kinasemekana kusababisha vifo vya dereva mmoja kusini magharibi mwa jamhuri ya Czech, baada ya kuangukiwa na miti, huku mwengine akifa kaskazini mwa Slovenia. Nchini Sweden, mtu mmoja anasemekana kufa maji baada ya boti alikuwemo kuzama majini kufuatia mafuriko. Na jana Jumapili, athari kubwa ya kimbunga hicho imeshuhudiwa Uingereza ambapo zaidi ya nyumba elfu ishirini zilibaki bila umeme, huku baadhi ya maeneo yakishuhudia upepo ukiandamana na theluji kufikia leo. Uh, oh, oh, lelele, Na matangazo ya VOA Express yaendelea kufikia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya kuzifuata habari za dunia, sasa tunaelekea kwenye kipengele cha Barazani, ambapo leo tunaangazia kuhusu uh, waziri mkuu mstaafu Frederik, waziri mkuu wa zamani mstaafu Frederik Sumaye, ambaye amejiunga tena na chama cha mapinduzi CCM baada ya kukaa upinzani kwa zaidi ya miaka minne. Sumaye amepokewa na katibu mkuu wa CCM Taifa, Dr Bashir Ali katika kikao maalum cha baraza la wadhamini wa chama hicho kilichofanyika ofisi ndogo za CCM huko jijini Dar es Salaam. Uh, nasumai mwenyewe uh, alizungumza mkamiti baada ya kupokelewa uh, na katibu mkuu wa chama cha CCM uh, vile vile uh, Bashir Ali. Wasikilizaji vilevile wako tayari kutoa maoni yao. Uh, labda mwelekezi kama nanisikia kabla ya kupokea wasikilizaji tumsikie mwenyewe Sumaye alivyozungumza baada ya ku kurejea katika chama tawala cha CCM nini alichokisema nini kilichomfanya arejee kwenye mm -hmm. chama tawala cha CCM ambapo uh, aliondoka miaka um, michache iliyopita kuelekea upinzani na sasa amerudi tena Nikaona mimi si wa hadhi ya kufika kwenye kudharauliwa. Kwa hiyo nikasema, mimi ngoja nirudi kwenye chama changu kilichonilea kilichonikuza, nikafikia pale ambapo leo nina, ninaweza nikaringa kwamba nina mchango kwa taifa hili. Nirudi huko ili niendelee sasa kusaidiana na wanachama wenzangu na wananchi wengine ni matamshi um, aliyoyatoa aliyekuwa Waziri Mkuu wa Tanzania Fredrick Sumai, ambao amerudi tena kwenye chama tawala cha CCM. Sasa kwenye swali letu uh, tulilolituma kwenye mtandao wa Facebook, tulitaka kujua maoni ya Watanzania na wengine kwingineko kule, wana mtazamo gani kuhusiana na hili. Katika laini ya simu tunaye Masanja Kanone wa Geita, pamoja na fuso Fuso. Wapo tayari kutueleza? Tuanze na wewe uh, Fuso, Fuso, kwa upande wako tupe maoni. Eh, mimi upande wangu mimi naona kwamba siasa ya Tanzania hii inatuchanganya sana. Maana sisi Watanzania tulioko huku chini tunaonekana kama tumefungwa gunia ambalo hatuoni kinachoendelea maana wanasiasa wamekuwa kama yaani wanatuchezea kama mpira wa kona, anaenda huku akituaminisha huku, na wao wanatangaza hivi. Kipindi Sumaya anatoka CCM anaenda Chadema, wanaChadema walisimama mbele wakitangaza na kusema maneno, akiwepo na Lowassa. Saa hivi tena ametoka Chadema, amehama CCM, wamesema wana CCM wakisema hivi. Yaani yase imesha kuwa hii nchi kama ya watu fulani tu, ambao wanaamua kwamba yeah, bana, tufanye hivi, tufanye hivi, tufuruke huku, tuhame tupu hivi mashindo hatakuelewa. <laughs> Maana mimi sioni sasa kwamba viongozi hawa wana maana gani, wanajenga nini, kwa nini sikae okay, sehemu moja, mjenge msingi wenye imara katika chama chenu na kuonesha utii na heshima uti, katika chama chenu na mazingira mazuri haya fusufusu. Maana leo hii, leo hii unasikia kwamba Sumai yuko CCM na aliondoka CCM akiiponda, anasema nahamia huko CCM kuna hiki na hiki na hiki. Leo hii tena ametoka naiponda Chadema hikiaian yani, nakuwa kama vile wanafua wanatamaa fulani ya kwamba nihamie huku, kama wanatumana wanatumana tende huku kauwe huku bwana, fuso fuso tu, tumpe fursa. Naye Masanja Kanone naye atoe maoni yake. Masanja Kanone, una maoni yapi? tupe nini <mukusimua> kwa ikinachokisema kwamba nasema kwamba hii ni haki yake ya kikatiba, kwa sababu kila mtu ana haki akwenda kule apendako, isipokuwa tu kwamba asivunje sheria ya nchi, kwa sababu hivi vao vya siasa wapo wengine wameviona kama vile ni fursa ya kujipatia kipato, hasa kama yeye ajitegemea kwamba kutoa uongozi kanda ya kitanda za juu, alafu baadaye akaja kuinguliwa Eh, na akaona kwamba hivi fursa amekosa, afu baadaye akatangaza kwamba sishajiunga na chama hohkile cha, cha siasa na pumzika siasa, alafu leo hii tena yeye kwa kina chake ametangaza kujiunga na Chama cha Mapinduzi cha, na amerudi kwenye chama chake cha zamani vile vile. Kwanza alikuwa waziri na ni mheshimiwa mstaafu. Eh, kwanza yeye angebaki tu kuwa mshauri wa, wa, wa, wa jamii mm, na si kujiunga na chama cha siasa tuseme kwamba hii tumbo inamsumua ina maana ina hiyo ni njaa katika maoni yangu. Sasa unasema kwa maoni yako unadhani hiyo ni njaa. Je, unadhani kwamba njaa hii pengine inahusishwa na uamuzi wa Sumaye wa Desemba nne mwaka jana alipojengua kutoka Chadema baada ya kushindwa kutetea nafasi yake ya uwenyekiti wa kanda ya Pwani katika chama hicho mm -hmm. Kuseme <tikwa> tu kwamba hii ni njia ya, ya kugania madaraka, inamaana kwamba anataka uongozi ndio, eh, maana ameamua kujuna, ameona kwamba kule akirudi kule hatatoa fursa yoyote yoyote kie chama. Lakini kwa maoni yangu wangemnyima kabisa hata ngazi yote, hata ukatibu kata wamnyime kabisa, kwa sababu hawa ndio wanaokuja kusumua kwa baadaye. Shukrani sana, sana, Masanja Kanone, tukushukuru pia vilevile. Fusofuso mkamiti, harakaharaka tusome mmoja mawili ya wasikilizaji wengine kwenye Facebook. Huyu Vedasus Simon Wandala, Nzega, Tabora, anasema mimi nazani yuko sahihi, kwani mtoto kurejea kwenye familia kuna ubaya gani? Hata kama aliondoka kimakosa, asamehewe. Huyu Joshua Nsongo wa Isoge Nyamira Kenya anasema, yeye kwa maoni yake anaona wanasiasa ni vigeugeu, wanazunguka huku na kule, hawajulikani wanachokitaka zaidi ya kutaka umaarufu na kujichukulia wanachokitaka. Uh, Timothy Simba Kapongo anasema hatu, uh, Tanzania hatuna wanasiasa wenye njia nia njema na wananchi kabisa, ila tuna Uh, wale ambao wana uchu wa madaraka tu. Basi wote waliohama chama walienda kwa lengo uh, madaraka makubwa, ila mzee Magufuli ambaye pia ni rais wa Tanzania ameshaonyesha uwezo, kama wanasiasa wote hawafai kabisa. Haya, wengi waliandika, tuwashukuru wote uh, lakini ndio hivyo tena. Eh, express bila muziki mkamiti, eh, bado kuna kitu ambacho hakijakamilika haswa, so tupate burudani ya muziki ya Otile Brown akishirikiana na Sanaipei katika kibao kizuri kabisa ayana. Na toto kanikosha, fundi aki ya Mungu anajua ajana chosha toto zinapiga bila kuonga, ila kwake ujanja sina kanichuna kama mboga. Nipe kwenye kiti, kwenye sofa, kitanda cha malofu Basi ni Otile Brown akishirikiana na Sanaipei katika kibao cha Ayana. Kibao murwa kabisa, miondoko ya taratibu. Ndivyo mambo yanavyokwenda namna hiyo, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili ndani ya jiji kuu la Marekani Washington DC. Na sasa basi tuangalie maswala ya burudani. Hapo jana siku ya Jumapili ilikuwa ni Februari 9, mambo yalikuwa moto kwenda mbele katika ukumbi wa Dolby Theater huko mji wa Los Angeles katika jimbo la California hapa Marekani. Zilikuwa ni tuzo za 92 za Academy na kikubwa zaidi kinachozungumziwa kwenye mitandao na kila mahali vyombo vyote vya habari ni kuhusiana na ile filamu ya Parasite ambayo imeshinda tuzo nne, ikiwemo best picture. Filamu hiyo imeongozwa na Bong Joon-ho. Basi baada ya ushindi huo, watu wa Korea Kusini wamejimwaga msikilizaji kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Twitter kusherekea ushindi huo wa kihistoria Parasite msikilizaji uh, ambaye hukupata pengine uh, fursa ya kuangalia tuzo za Oscar hiyo jana usiku ndiyo filamu ya kwanza ya lugha ya kigeni kushinda tuzo za Academy na pia imekuwa ya kwanza kutoka Korea Kusini kujishindia tuzo hiyo na kama nilivyosema hapo awali Bong Jong ametia fora jina lake kwenye mitandao ya Twitter, kwani yeye ndiyo mwongozaji wa filamu hii ya Parasite iliyoandaliwa kwa, kwa lugha ya kigeni yani ya Kikorea na vilevile vile basi uh, huko Korea kwenyewe basi wanasema filamu hii pamoja na kwamba ilizinduliwa miezi tisa iliyopita, wana mpango wa kuizindua tena uh, huko mjini Seul. Na baadhi ya washindi wengine waliopata tuzo kwenye uh, Oscar tuzo za 92 ni pamoja na Rene ambaye yeye amepata uh, tuzo kupitia ile filamu ya Jodi uh, katika mwigizaji bora wa kike. Vilevile Laura Dern amepata uh, tuzo kupitia filamu hile ya Marriage Story kupitia uh, Netflix amepata tuzo ya Actress in a Supporting Role. Na bila kumsahau Brad Pitt amepata tuzo sambaba kama hiyo aliyopata Laura, lakini yeye amepata kwa upande wa wanaume akiwa ni Actor in Supporting Role. Uh, yeye amepata kupitia ile filamu ya Once Upon a Time in Hollywood. Ndio mambo yalivyokuwa yakiendelea huko. Basi naona ni mengi, na muda nao pia hauniruhusu kuzungumzia kila kitu, kila mshindi aliyepata tuzo katika tuzo hizi za Oscar. Kuna mambo ya makeup na hair styling, napo pia kulipatikana washindi, lakini ninachokusihi, hakikisha unaangalia zulia jekundu wiki hii, utapata mengi zaidi ukichambuliwa na Harrison Kamau na kuna mengine ambayo yanazungumziwa kwenye mitandao ya kijamii. Ni rudi kwake mwenzangu mm -hmm, uh, Patrick Ndwimana aweze kuyazungumza, na habari ambayo inazungumziwa zaidi ni kuhusu habari uh, ambayo inazungumziwa zaidi ni kuhusu nzige ambao sasa wamevamia uh, huko Uganda, wameshaingia nchini Uganda uh, katika wilaya ya Amudat wakitokea katika uh, eneo la Pokot huko uh, kaskazini magharibi mwa Kenya, waliingia nchini Uganda jana. Kwa hiyo viongozi hasa wale ambao wanahusika na, na maandalizi ya kupambana na mambo ya majanga um, kulingana na ripoti ya Daily Monitor, huyu Martin Owa, huyu ni afisa kwenye uh, idara ya kupambana na majanga, anasema kwamba uh, ofisi ya waziri mkuu iliitisha mkutano wa dharura, na sasa wanaangalia namna ya kuanza uh, kumimina zile dawa uh, kuanzia leo za kuweza kuwaua wadudu hao uh. Huyu Owori anasema kwamba uh, magari Uh, tractor zile a zinaitwa ni kwa Kiswahili, haya zote hizo zitatumiwa kwa kuweza kukabiliana na uh, wadudu hao hawanzige. Vile, vile tena jeshi la Uganda UPDF, nalo pia litachangia eh, katika juhudi za kupambana na hawanzige. Unajua hawanzige nzige eh, mkamiti wanapopita wachikitu wanakula mimea wanakula kila kitu, na hasa hapa wanasema mfano, wakisalia katika mashamba ya huko Uganda, kuna uwezekano wa kuweza kuharibu uh, tani laki moja na elfu tisini na mbili za chakula. Haya kabisa, mwisho wa Express Patrick na Mkamiti tunawageni tukiwatakia jioni njema.